Toàn quốc: Chia sẻ: Chú ý cách dùng phomai cho trẻ nhỏ, nhất là trẻ dưới 3 tuổi-Mong các mẹ cẩn thận!

Thảo luận trong 'ĐỒ CHO BÉ' bởi HuaThuyVyVy, 17/10/2010.

1. HuaThuyVyVy

HuaThuyVyVy HuaT***VyVy

Chú ý cách dùng phomai cho trẻ nhỏ, nhất là trẻ dưới 3 tuổi-Mong mọi người cẩn thận!!!!

Em mở chủ đề này mong mọi người đóng góp về các chăm con nhỏ. Em mới có bé đầu, lại phải tự chăm con, nên còn nhiều cái làm chưa đúng. Mong các mẹ nhiều kinh nghiệm chỉ giúp.

Em có con nhỏ, mới được 7 tháng mấy ngày tuổi. 2 hôm nay có hỏi một số chị người quen, được chỉ mua loại phomai con bò cười, hàng nhập của Pháp, viên vuông vuông nhỏ nhỏ, một vỉ 15 viên nhỏ, có nhiều mùi vị: màu xanh dương, màu đỏ, xanh lá cây nữa hay sao, em không nhớ hết... Em cho con ăn được 4 viên rùi, thấy bé thích ăn lắm.

Hồi nãy em mới nói chuyện với chị gái của em, bên Pháp, 2 chị em 8 lung tung, tự nhiên em nhớ vụ phomai, đem ra hỏi chỉ. Chỉ la em quá trời, bảo sao lại cho con ăn loại đó. Loại đó mặn lắm so với trẻ em, ăn có thể ảnh hưởng đến đường ruột em bé đó. Chỉ còn bảo, loại đó bên này bác sĩ khuyến cáo không dùng cho trẻ dưới 3 tuổi. Loại vuông vuông nhỏ nhỏ xinh xinh đó lại là sản phẩm dành cho người lớn, chuyên dùng làm món khai vị.

Em hoảng quá, nói thấy ở bên này, nhiều mẹ hay mua loại đó cho con ăn lắm, chứ tính ra giá tiền còn mắc hơn phomai con bò của Pháp nhập, miếng hình tam giác đó. Bằng chứng là nhiều chị có con nhỏ hay dùng cho bé, rùi mấy chỉ đó chỉ em mua.

Chị em mới nói là lộn rùi, loại tam giác là loại dành cho trẻ nhỏ đó, còn miếng vuông vuông là của người lớn. Chết thật, vậy mà em có hỏi cả nhân viên siêu thị, chỗ quầy phomai (em mua ở Cop Dinh Tien Hoang Bình Thạnh) cũng nói cái đó là cho em bé, nhất là các em bé mới tập ăn lần đầu.

Chị em khẳng định là SAI HOÀN TOÀN. Mình có thể kiểm chứng độ mặn của 2 loại: vuông nhỏ và tam giác miếng của Pháp bằng cách ăn thử cùng lúc, sẽ thấy độ mặn hơn ngay của loại viên nhỏ. PHÙ, cũng may em mới cho bé ăn mấy viên, mai đi mua loại tam giác cho em bé ăn.

Ở Pháp có rất nhiều loại chuyên cho trẻ em, nhưng ở mình, sản phẩm còn hạn chế, hầu như ở siêu thị chỉ bán vài loại cho em bé thui, không được phong phú lắm thì phải.

Hic, không biết có chị nào giống em, hay biết ai có con nhỏ đang cho ăn loại đó, thì nhắn mấy chị đó giúp, vì cẩn thận kẻo ảnh hưởng đến thận và đường tiêu hóa của bé.

Trên là một số chia sẻ của em. Em mong chị nào có thông tin hay kinh nghiệm hay hay những sai lầm hay mắc phải khi nuôi con nhỏ, xin vào đây chia sẻ giúp em, em xin cám ơn trước nhiều nhiều.
    Hua Thuy Vy Vy

Xem thêm các chủ đề tạo bởi HuaThuyVyVy
  2. ruoi_xinh

ruoi_xinh Bắt đầu tích cực

Ðề: Chia sẻ: Chú ý cách dùng phomai cho trẻ nhỏ, nhất là trẻ dưới 3 tuổi-Mong các mẹ cẩn t

Hic hồi trc mình cũng mua loại đó, bà chị mình bên Pháp cũng kêu ko đc. Giờ mình đang cho ăn pho mai Kiri, loại này cho trẻ con đc đó bạn. Hôm nào ko có kiri thì mua con sò nhưng mình ko nhớ con sò tên là j :D

me_dieulinh thích bài này.
  3. HuaThuyVyVy

HuaThuyVyVy HuaT***VyVy

Ðề: Chia sẻ: Chú ý cách dùng phomai cho trẻ nhỏ, nhất là trẻ dưới 3 tuổi-Mong các mẹ cẩn t

Thank mẹ ruoi_xinh,

Sao ở siêu thị Cop DTHoang Bình Thạnh và Citi Mark Chu Văn an gần nhà em, em hổng thấy loại Kiri của chị nói. Để bửa nào em tìm thử chỗ khác xem. Chứ chị em nói cho bé ăn 1 loại hoài, bé sẽ ngán lắm. Em còn định làm pho mai tươi cho bé ăn nữa, xem công thức của một chị bên kia chỉ, rõ ràng lắm, mà sao em làm bị hỏng cả 3 lần, định bữa nào cố làm lại thử, vì thấy như vậy an toàn hơn. Chị em bảo gửi về cho, nhưng em thấy mắc công quá, gửi về chẳng lẽ gửi hoài, tại bé còn ăn dài dài, mới 7 tháng mà, nên em bảo thui. Em loay hoay tính mấy món bổ dưỡng cho bé nhà em, vì bé ốm, 7thang 2 ngày tuổi mà có 6kg7 thui.

Em tự nấu cháo cho bé ăn hàng ngày, rùi cho bé bú bình, ăn trái cây thêm, có cho uống cả cốm bổ như chỉ dẫn của bác sĩ, mà sao không thấy xi nhê gì. Em xem hình thấy hình như chị có 3 bé rùi hen, có cách nào giúp bé mau lên kg hông chị???

Bữa mới sốt siêu vi 1 tuần, sụt mất 200g, em tiếc quá trời. 1 tháng lên được 200, mà bệnh 1 tuần là mất sạch, hic.

Định cho con ăn nước yến, loại Sanest của Khánh Hòa đó mẹ ruoi_xinh, mà lên diễn đàn thấy có mẹ nói vụ yến cũng phức tạp lắm, yến giả thì nhan nhản, mà yến thiệt thì mắc quá, mà không biết con em mới mấy tháng thì ăn được hông nữa, chẳng nghe mẹ nào nói về vụ này nên không biết sao.

Mong các chị chỉ giúp em.
    Hua Thuy Vy Vy

4. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

oh vậy ah. em toan mua viên đó nấu cháo cho bé. chứ ko cho bé ăn trực tiếp. chặc cũng ko lo lắm nhỉ.thôi đắng nào cũng hết hộp thừ chuyến sag con sò

5. HuaThuyVyVy

HuaThuyVyVy HuaT***VyVy

Me bong xik oi,

Mẹ nấu cháo thì chắc hông sao rùi, mình nêm nhạt là được mà. Chứ em thấy có nhiều mẹ cho bé ăn trực tiếp cơ.

Em nấu cháo cho bé, 1 nồi cháo, khi xay ra được 4 chén ăn cơm đó, em nêm có 5 giọt nước mắm thui, TUYỆT ĐỐi không nêm muối, chị dâu em chỉ em như vậy đó.

Có hôm em cho dầu nành, hôm dầu phộng của Tường AN, hôm cho dầu gấc dành cho em bé cung của Tường An, cả 1 muỗng canh dầu, vì chị dâu em nói em bé cần nhiều chất béo. Có hôm em đổi vị cho cả 1 viên chữ nhật nhỏ bơ President, dạng bán siêu thị 10 viên 1 hộp. Bé ăn thấy lạ miệng ăn cũng được lắm. Hông biết mấy chị còn cho gì khi nấu cháo bé hông?? Em định mua dầu oliu cho bé, mà hông biết bé ăn dược chưa, nên ráng đợi bé 9 tháng mới nấu dầu oliu.

Hua Thuy Vy Vy

6. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

hihi. bé nàh em dc 6,5tháng em ko cho gì vào bột của bé chỉ cho mỗi phomat thôi.nếm thì thấy ngọt thôi vì em nấu bằng bột gerber. ko hỉu 6,5 tháng ăn đc con sò chưa mấy mẹ

7. mepipi

mepipi Mẹ Pipi

hic em vừa mua về loại phomai 15v đó, em bỏ chung vào bột ăn dặm, bé ăn 4v rùi....hic.... thiết nghĩ bổ sung thêm canxi cho con mà lại hại con ah. sao phomai con bò này nhìu loại wá

8. mepipi

mepipi Mẹ Pipi

ah yến sào em cũng cho bé ăn rùi, do thơm lại ngọt dịu nên bé cũng thích lắm, mà đắt wá 33./lọ

9. me Hoang Anh

me Hoang Anh

hx, mình toàn cho phomai belcube vào cháo của con thôi, chán được gần chuc hộp rùi, hx, giờ bé 13 tháng rùi chắc ăn trực tiếp được bò cười rùi các mẹ nhỉ, vì bé nhà mình k chịu ăn con sò, hxhx

10. cutiluoi

cutiluoi Thành viên tích cực

Yến sào đóng lọ hả bạn? Bạn mua ở đâu vậy?

11. ngquangminh09

ngquangminh09 Đủ quyền lập Họ

Em bé còn nhỏ thận yếu nên dùng loại nhạt trước như Petit Louis (còn gọi là viên sò) và 1 số sản phẩm khác m ko nhớ tên. Sau 1y thì dùng phômai mặn ok hơn ....

HuaThuyVyVy thích bài này.
  12. HuaThuyVyVy

HuaThuyVyVy HuaT***VyVy

Nhân dịp bàn các loại phomai, em đã mua các loại khác cho con ăn, ko ăn loại viên bé bé của bò cười nữa. Giờ ăn 3 loại: tam giác bò cười, phomai KIRI, và Petit Louis. Tất cả là của Pháp hết. Em mua được 3 loại này ở trong Citi Mark Chu Van An gần nhà. Em cũng đang tìm có loại nào thêm nữa không để cho con ăn phong phú hơn. Nhờ các chị giới thiệu thêm nữa giúp em nha.

13. Me_Un_In

Me_Un_In Thành viên tích cực

Trời đất, hôm nay em mới biết thông tin này. Hic hic hic, cho bé lớn nhà em ăn hoài bi giờ hơn 3t rồi, may là chỉ trộn với bột và cháo, cả cu bé bi giờ cũng đang cho ăn luôn. Thi thoảng chị nó vẫn "xin" 1 miếng vuông ăn. chắc giờ em không mua loại này luôn. Cảm ơn các mẹ đã chỉ giáo.