PDA

View Full Version : đánh giá các loại sữa nhật

hado
10-21-2010, 12:55 PM
con em hiện giờ 2 tuổi, cháu vẫn uống meiji xách tay, cân nặng bình thường chỉ có điều thi thoảng là bị táo.
em có nói chuyện với chị chuyên bán sữa nhât xách tay thấy chị tư vấn sao ko đổi thử qua morinaga cho cháu, chị mua ở nhật sữa mori và meiji = tiền nhau, nhưng do ở vn chuộng meiji hơn nên giá meiji bao giò cũng trội hơn. còn sữa icreo được chuộng nhất nhưng giá hơi đắt, sữa wokodo chất lượng kém nhất.
em tò mò nên đang đổi qua dùng mori cho con và đang hồi hộp chờ kết quả.

em mạn phép lập topic này hỏi ý kiến các mẹ có thâm niên cho con dùng sữa nhật xách tay hay các mẹ buôn sữa nhật đánh giá chất lượng từng loại sữa nhật.
PS: em mua mori cho con là 450.000/1 hộp có đúng giá ko các me ha?

thanks các mẹ nhiều

shophiha
10-21-2010, 01:25 PM
Em cũng toàn dùng sữa Mejji. Có lần định đổi qua Morigana nhưng thấy rẻ hơn Meji mà cũng sữa xách tay nên lại thôi. Sữa Wakado uống thấy nhạt và o thơm bằng Mejji nhưng có hộp nhỏ nên tiện.

khanhvi84
10-21-2010, 01:55 PM
Mình thì thấy sữa Nhật ngon nhất trong các loại sữa công thức, mình cũng cho con thử Mori và wakodo khá lâu nhưng để tăng cân thì uống sữa Nhật không phải sự lựa chọn số 1, được cái sữa Nhật thì rất ngon, đa phần nhiều bé thích.

akachan_shop
10-21-2010, 02:17 PM
hi, các chị, em đang sống ở Nhật, Yohan nhà em hiện dc 9m26ngay, yohan hiện đang uống sữa meiji mà lí do em chọn sữa ko phải là tốt hay ko tốt, mà là có dạng viên, yohan uống 1 thang chưa hết 1 hộp sữa nên chịu vậy.
nếu mà nói sữa nhật loại nào tốt loại nào ko thì ai dám nói. theo em bit thì nhiuề bé dùng wacodo vẫn lớn, tăng cân đều đặn, và ko ít nhà ở nhật dùng wacodo cho con mình. và cũng có bé dùng ireo lai ko okie. nên em nghĩ khách wan là mỗi con người mỗi khác, em thich ăn cá, bít đâu anh thích thịt thì sao, đó là cái có thể gọi là "hợp", mẹ nên cho bé dùng thử, quan sat xem thì mới bít con mình phù hợp với loại nào.
xet về giá cả thì trước hết là ireo -> meiji -> moirnaga-> wacodo.

Shu120809
10-21-2010, 04:29 PM
Mình cũng đang dùng Meiji cho con, mình dùng dạng thanh vì bé uống không nhiều 14 tháng rồi mà cũng vẫn bú mẹ là chính. Lúc trước mình cho con uống XO nhưng cháu nhất định ko uống mình nhấm thử thấy sữa XO này tanh quá, sau mình mua Meiji nội địa chứ ko dùng Meiji Nhập khẩu nhé thì cháu chịu uống và nhấm thử mình thấy rất ngon và thơm. Mình ko yêu cầu về cân nặng nhiều chỉ cần con mình khỏe phát triển bình thường là OK. Meiji nội địa hay hết hàng nên cũng hơi đau đầu khi tìm nguồn mua sữa cho con.

Fremde
10-22-2010, 12:43 AM
Con tớ uống Morinaga từ tháng thứ 10 đến 23 tháng tăng được đúng 1kg, nhưng trộm vía bé khỏe mạnh.

hado
10-22-2010, 09:35 AM
con em uong meiji hơn năm rồi, có lần đổi qua s26 nhưng bé táo quá nên lại quay về với meiji. bé nhà em cân nặng tăng bình thường, khỏe mạnh nên em vẫn tin dùng sữa nhật.
em chỉ băn khoăn liệu có thật giá của meiji và mori mua ở nhật bằng tiền nhưng do vn chuộng meiji hơn nên giá của meiji bị đẩy lên,nói tới sữa nhật các cửa hàng toàn quảng cáo meiji. em thấy mùi vị và thành phần của 2 loại này gần tương đương nhau. con em bây giờ uống mori thấy cũng ok lắm, mẹ tiết kiệm được 50 ngàn 1 hộp sữa mà chất lượng tương đương.

akachan_shop
10-22-2010, 11:49 AM
con em uong meiji hơn năm rồi, có lần đổi qua s26 nhưng bé táo quá nên lại quay về với meiji. bé nhà em cân nặng tăng bình thường, khỏe mạnh nên em vẫn tin dùng sữa nhật.
em chỉ băn khoăn liệu có thật giá của meiji và mori mua ở nhật bằng tiền nhưng do vn chuộng meiji hơn nên giá của meiji bị đẩy lên,nói tới sữa nhật các cửa hàng toàn quảng cáo meiji. em thấy mùi vị và thành phần của 2 loại này gần tương đương nhau. con em bây giờ uống mori thấy cũng ok lắm, mẹ tiết kiệm được 50 ngàn 1 hộp sữa mà chất lượng tương đương.

thuc te o nhật giá meiji 9m la 1580- 1680yen, con moỉnaga thì 1380-1480. gia thay doi tuy theo chuong trinh km cua sthi me ah. thuong thi cung chi giao động trong mức ấy. con mình cung uống mỏi thử rui, mình thấy nó béo hơn meiji í chứ.

Me_cu_Zyn
10-23-2010, 03:25 PM
sữa mori và meiji = tiền nhau, nhưng do ở vn chuộng meiji hơn nên giá meiji bao giò cũng trội hơn. còn sữa icreo được chuộng nhất nhưng giá hơi đắt, sữa wokodo chất lượng kém nhất.

Bé nhà mình uống sữa Wakodo gần 1 năm nay, trộm vía phát triển tốt cả về cân nặng và chiều cao nên cũng không muốn đổi sang loại khác, bé được gần 1 tuổi, cao 79cm và nặng 11.5kg, trong khi con bà chị họ uống Meiji từ hồi 9M tuổi đến 3 tuổi thì gầy nhẳng, chiều cao cũng phát triển bình thường, chẳng có gì vượt trội, chỉ được cái khỏe mạnh, nhanh nhẹn.

Theo mình nghĩ trong các loại sữa công thức thì sữa Nhật là OK nhất, tuy nhiên đánh giá chất lượng sữa theo giá tiền thì không chính xác, đâu phải cứ đắt tiền nhất là tốt nhất.

Quan trọng nhất là bé có thích uống không, phát triển có tốt không, có khỏe mạnh, nhanh nhẹn, thông minh không và hơn hết là cơ thể bé có hấp thụ tốt không…Mình thấy nhiều gia đình nuôi con bằng sữa nội mà cũng có những bé phát triển vượt trội do cơ thể hấp thụ tốt ;), còn nhiều gia đình cho con uống sữa ngoại nhưng cơ thể bé không hấp thụ được thì cũng bằng thừa.

soc.con
11-26-2010, 11:23 PM
con em hiện giờ 2 tuổi, cháu vẫn uống meiji xách tay, cân nặng bình thường chỉ có điều thi thoảng là bị táo.
em có nói chuyện với chị chuyên bán sữa nhât xách tay thấy chị tư vấn sao ko đổi thử qua morinaga cho cháu, chị mua ở nhật sữa mori và meiji = tiền nhau, nhưng do ở vn chuộng meiji hơn nên giá meiji bao giò cũng trội hơn. còn sữa icreo được chuộng nhất nhưng giá hơi đắt, sữa wokodo chất lượng kém nhất.
em tò mò nên đang đổi qua dùng mori cho con và đang hồi hộp chờ kết quả.

em mạn phép lập topic này hỏi ý kiến các mẹ có thâm niên cho con dùng sữa nhật xách tay hay các mẹ buôn sữa nhật đánh giá chất lượng từng loại sữa nhật.
PS: em mua mori cho con là 450.000/1 hộp có đúng giá ko các me ha?

thanks các mẹ nhiều

Hi mẹ nó,
Mẹ nó mua mori giá 450k là loại số mấy thế và mua ở đâu vậy, mình toàn thấy giá cao hơn thôi.
Cảm ơn mẹ nó!

cualuoi
11-27-2010, 08:45 AM
Nghe nhiều chị khuyên, vợ chồng mình cũng cố gắng đầu tư tương lai, có bà chị bên Nhật nên toàn nhờ chị mua rôi gửi về!!! Dùng sữa khác thì cún chẳng chịu ăn!

me_omachi
11-27-2010, 10:13 AM
Mình đồng ý với mẹ ku Zyn. Mình cũng cho bé uống Wakodo, bé vẫn khỏe mạnh và phát triển tốt như thường. Mình cũng đã thử Meiji rồi, cũng thấy có sự khác biệt nào đâu? Sữa Nhật thì ko chú trọng tăng cân rồi... Mình thấy đôi khi chỉ là vì thương hiệu mà nó đắt thôi ... Hi hi hi. Túm lại là tùy từng bé, bé hợp sữa nào thì uống sữa đó vậy thôi...

Vinacua
11-27-2010, 10:39 AM
Con mình hợp sữa nào thì cho uống sữa ấy thôi, nhưng có vẻ con nhà mình hợp với sữa Nhật hơn.

Rùa con
11-27-2010, 03:56 PM
Con mình uống Wakodo từ hơn 1 tuổi tới giờ, không tăng cân nhiều nhưng bé rất thích. Bé nay 32 tháng được 18 kg, 98 cm. Trước khi cho bé uống mình cũng tư vấn cô bạn người Nhật, cô ấy nói Meiji, Wakodo hay Moninaga đều tốt thôi, bé hợp loại nào thích cho uống loại đó. Mình chọn Wakodo vì nó được nhập khẩu qua Hoàng Dương, không phải hàng xách tay, nguồn hàng tương đối ổn định, tuy giá cao hơn hàng xách tay 1 tí.
Nay bé gần 3 tuổi rồi không biết cho uống sữa gì nữa, sữa Nhật thì hình như tối đa cho bé 3 tuổi th6i, mình thì vẫn còn thích cho bé uống sữa Nhật.

bometot
11-27-2010, 08:58 PM
Trong 3 loại sữa phổ biến ở Nhật là Morinaga, Meiji, Wakado thì với giá ở bên Nhật số 0 của Morinaga là đắt nhất, tiếp theo là Meiji và cuối cùng là Wakado, tớ nghĩ nó thể hiện chất lượng của ba loại này.

Tớ tìm thấy ở Forum Nhật có thông tin chi tiết hơn về ba loại này này (http://www.japanforum.com/forum/japanese-food/3197-baby-milk.html):

The three main ones:

Morinaga Hagukumi - A bit higher in price than the other 2 regular quality ones, but I don`t think the quality differs much. Price of 2800/can

Meiji Hohoemi - Average price, good quality, normal milk. 2500/can

Beanstalk Sukoyaka - Average price, good quality, normal milk. 2500/can

And then at the very bottom there is:

Wakodo Haihai - while I`m sure it`s safe, it is lower in nutritional quality and has been known to irritate some baby`s stomachs... It is also very cheap. 1980/can

-----------------------------------------------------------------------

Then the milk for older children - 9 months to 3 years.

Of course, Icreo Follow Momo is at the top in quality, just like with infant milk. But also top with price too. 2800/can

Meiji Step - Average in price, but the most nutritious of the big 3. We use this. It has so many more vitamins and calories than the other ones. But if your child eats a lot of normal foods, they probably don`t need the extras.
1980/can

Beanstalk Tsuyoiko - Average in price and quality. 1680/can

Morigana Chirumiru - Average price, quality, etc. 1680/can

And at the bottom, of course, Wakodo Gungun - safe, but cheap and low in nutrients. Better than just normal cow milk, of course, but not nearly as good as the others.

giadinhbenam
11-29-2010, 12:39 PM
Bé nhà mình được 11 tháng, mình đã đổi đến 8 loại sữa rồi: Meji, Physilac, dumex, XO, Mori ...cuối cùng mới tìm được loại sữa mà mình thấy OK nhất là: mori, mình mua 7 hộp cho con dùng, đang uống đến hộp t4 thì 2 tuần nay, bé đình công không chịu uống. Mình cố gắng chế biến đủ món ăn từ sữa, thay đổi bình uống... mà bé vẫn ko chịu. W người khuyên là đổi sữa, mình ko biết phải làm sao nữa bởi mình nghĩ chưa chắc là do sữa à. Hơn nữa vẫn còn 3 họp Mori, với lại nghiên cứu mãi mới tìm được loại sữa thích hợp cho con nên mình đang ko lo lắng quá. Có mẹ nào có cách gì giúp mình với. Mình chỉ thích sữa Nhật thôi, đặc biệt là Mori.

Rùa con
11-29-2010, 03:04 PM
Bé nhà mình được 11 tháng, mình đã đổi đến 8 loại sữa rồi: Meji, Physilac, dumex, XO, Mori ...cuối cùng mới tìm được loại sữa mà mình thấy OK nhất là: mori, mình mua 7 hộp cho con dùng, đang uống đến hộp t4 thì 2 tuần nay, bé đình công không chịu uống. Mình cố gắng chế biến đủ món ăn từ sữa, thay đổi bình uống... mà bé vẫn ko chịu. W người khuyên là đổi sữa, mình ko biết phải làm sao nữa bởi mình nghĩ chưa chắc là do sữa à. Hơn nữa vẫn còn 3 họp Mori, với lại nghiên cứu mãi mới tìm được loại sữa thích hợp cho con nên mình đang ko lo lắng quá. Có mẹ nào có cách gì giúp mình với. Mình chỉ thích sữa Nhật thôi, đặc biệt là Mori.

Chắc không phải vì sữa đâu, còn nhớ con mình lúc 11 tháng thì cũng bước vào giai đoạn biếng ăn, từ 11-15 tháng bé hầu như không ăn gì hết, cả ngày chỉ toàn uống sữa thôi, mình hỏi nhiều người thì hình như bé nào cũng có 1 giai đoạn như thế, khi thì không ăn cháo, khi thì k uống sữa. Ráng 1 thời gian rồi bé sẽ bình thường lại, nếu bé không uống sữa thì mình thử cho bé ăn cháo nhiều thêm trong cháo cho thêm nhiều phomai bù lại sữa.

hado
11-30-2010, 02:01 PM
com em cũng có giai đoạn như vậy đó, khi đó bé được hơn 1 tuổi. đút sữa vào miệng là nhổ ra. bây giờ 2 tuổi rồi ngày nào cũng 600ml sữa ngon lành. sáng, chiều em cho be dùng sưa tươi, tối là Mori

MẹbéTôm
11-30-2010, 02:43 PM
Tôm nhà em đợt trước toàn uống sữa tươi Vinamil, gần đây em đổi sữa nhật cho uống xem thế nào. Con uống được một hộp ngon lành hộp thứ 2 thì nhất định không chịu uống. bày trò đủ kiểu cũng không uống. Lại quay về sữa tươi rồi ạ.
Cháu năm nay được hơn 2 tuổi

Kút Kít
12-05-2010, 11:20 PM
Sữa Nhật được cái là rất giống sữa mẹ, cả về vị và thành phần dinh dinh cũng khá tương đồng. Sữa Nhật nói chung không quá chú trọng vào phát triển cân nặng mà tập trung phát triển chiều cao và hoàn thiện hệ miễn dịch cho bé. Nên các em bé Nhật không em nào mũm mĩm cả, nhưng các bé rất khỏe và phát triển đều. Ngoài lề 1 tẹo ạ! Đợt đầu tháng em có đi Nhật với mấy anh chị ở cty, có cho cả cậu bé con anh ý đi cùng, bố cháu trêu cháu là sang Nhật có con là béo nhất thôi, trẻ em bụng béo bị tóm ngay ở hải quan. He he.. Người Nhật cải thiện chiều cao cũng nhờ sữa và cả thai giáo nữa đấy ạ!

Shop em cũng mới mở được 2 tháng chuyên NUK, Bubchen thôi, nhưng khi tham khảo để lấy thêm sữa thì em thấy sữa Wakodo rất ổn. Thứ nhất là về thành phần của sữa rất giống với sữa mẹ, vừa mát lại chống táo bón. Chị bạn em làm ở SOS clinic (phòng khám đa khoa quốc tế - Khách Nhật chiếm 40%) luôn lấy sữa này về cho con uống, trộm vía 2 bé đều rất khỏe và nhanh nhẹn yêu lắm.
Thứ 2 là giá thành hợp lý, vì bây giờ có Wakodo là có cty nhập khẩu chính hãng ở đây, nên giá không bị lên xuống thất thường như sữa meiji or morinaga xách tay.

Nếu chị cần thêm thông tin j thì chị xem web này http://kutkit.com.vn/vi/spds/id292/Thu%CC%A3c-pha%CC%89m-cho-be%CC%81-(New)/
hoặc lên website wakodo.vn có đầy đủ thông tin tham khảo chị ạ!

Chúc bé con hay ăn chóng nhớn nhé! ^^

hello.kitty
12-06-2010, 03:55 PM
Con mình sắp 1 tuổi. Mình cũng đang có ý định đổi sữa cho con, mình đã chọn Meiji nhưng thấy bảo có nhiều nguồn lắm, meiji xách tay, meiji NK, còn có loại meiji trên vỏ hộp toàn bằng tiếng Việt. Các mẹ đã và dang cho con uống Meiji có thể cho mình thông tin rõ hơn về các nguồn sữa nay không?
Cho mình giá tham khảo của các loại meiji cho bé 1 tuổi nhé.
Đại lý nào tin tưởng ở HN để mua sữa meiji xách tay?

Vinacua
12-06-2010, 04:11 PM
Con mình sắp 1 tuổi. Mình cũng đang có ý định đổi sữa cho con, mình đã chọn Meiji nhưng thấy bảo có nhiều nguồn lắm, meiji xách tay, meiji NK, còn có loại meiji trên vỏ hộp toàn bằng tiếng Việt. Các mẹ đã và dang cho con uống Meiji có thể cho mình thông tin rõ hơn về các nguồn sữa nay không?
Cho mình giá tham khảo của các loại meiji cho bé 1 tuổi nhé.
Đại lý nào tin tưởng ở HN để mua sữa meiji xách tay?

Chỉ có 2 loại Meiji thôi, đó là xách tay và nhập khẩu. Loại nhập khẩu chính là loại meiji trên vỏ hộp toàn bằng tiếng Việt đó bạn, vì nhà NK đặt hàng trước với NSX nên trên vỏ hộp mới có tiếng Việt. Về giá cả và chất lượng thì chắc chắn hàng xách tay hơn hẳn.

nti
12-06-2010, 05:53 PM
Đứa thứ 2 nhà mình cho uống sữa Meiji, hàng xách tay có in toàn chữ Nhật, nói chung thấy nó hơn hẳn loại ở VN.
Giá cả thì mình không rành, nhờ xách hộ, nên nếu không tính chi phí vận chuyển, vẫn rẻ hơn hàng bán ở Sthị loại nhập khẩu chữ Việt.

Kút Kít
12-06-2010, 05:58 PM
Bé nhà mình mới được 3 tuần, mình đang cho bé bú sữa mẹ kết hợp với sữa Celia (Pháp), 1 bữa sữa mẹ, 1 bữa bú sữa ngoài. Mình đang định cho con thử sang sữa của Nhật nhưng thấy mấy mẹ trên diễn đàn đang đề cập tới mori, ireo, meiji, cho mình hỏi 3 loại sữa trên có hộp nhỏ không vì mình thấy mọi người khuyên sữa mở hộp chỉ nên dùng trong 1 tháng. Có mẹ nào dùng qua các loại sữa này rồi thì cùng viết trên đây để thảo luận nhé. Có mẹ nào biết địa chỉ mua sữa chất lượng và giá cả hợp lý thì chỉ cho mình nhé

Sữa Nhật hiện tại có Wakodo là nhập khẩu chính hãng về VN, mà giá lại hợp lý nhất trong các loại sữa Nhật nhưng vẫn đảm bảo thành phần dinh dưỡng cho bé. Giá lại ổn định, không sợ thay đổi theo tỉ giá yên. ^^ Wakodo có loại hộp Hai Hai 130gr cho bé từ 0 đến 1 tuổi và Gun Gun 140gr cho bé từ 1 đến 3 tuổi. Loại này đã được chia sẵn thành 10 gói rất dễ bảo quản chị ạ!
Thông tin đầy đủ về sản phẩm thì chị có thể tham khảo ở đây (http://kutkit.com.vn/vi/spds/id294/Su%CC%83a-bo%CC%A3t/) hoặc trang wakodo.vn chị nhé! Rất mong là thông tin này hữu ích ạ!

cheers
12-06-2010, 08:36 PM
Trong 3 loại sữa phổ biến ở Nhật là Morinaga, Meiji, Wakado thì với giá ở bên Nhật số 0 của Morinaga là đắt nhất, tiếp theo là Meiji và cuối cùng là Wakado, tớ nghĩ nó thể hiện chất lượng của ba loại này.

Tớ tìm thấy ở Forum Nhật có thông tin chi tiết hơn về ba loại này này (http://www.japanforum.com/forum/japanese-food/3197-baby-milk.html):

The three main ones:

Morinaga Hagukumi - A bit higher in price than the other 2 regular quality ones, but I don`t think the quality differs much. Price of 2800/can

Wakodo Haihai - while I`m sure it`s safe, it is lower in nutritional quality and has been known to irritate some baby`s stomachs... It is also very cheap. 1980/can

Of course, Icreo Follow Momo is at the top in quality, just like with infant milk. But also top with price too. 2800/can

Meiji Step - Average in price, but the most nutritious of the big 3. We use this. It has so many more vitamins and calories than the other ones. But if your child eats a lot of normal foods, they probably don`t need the extras.
1980/can

And at the bottom, of course, Wakodo Gungun - safe, but cheap and low in nutrients. Better than just normal cow milk, of course, but not nearly as good as the others.

Morinaga bây giờ cũng phân phối chính thức ở Việt Nam rồi đấy mẹ nó ạ, mà tớ thấy ngậy và thơm, xốp giống hết loại xách tay.

bomebe
12-06-2010, 08:43 PM
Chỉ có 2 loại Meiji thôi, đó là xách tay và nhập khẩu. Loại nhập khẩu chính là loại meiji trên vỏ hộp toàn bằng tiếng Việt đó bạn, vì nhà NK đặt hàng trước với NSX nên trên vỏ hộp mới có tiếng Việt. Về giá cả và chất lượng thì chắc chắn hàng xách tay hơn hẳn.

Theo mình được biết thì các hãng sữa lớn, uy tín khi quyết định bán hàng chính thức vào một nước nào đều lựa chọn in nhãn, mác bằng tiếng bản địa, dù sản phẩm sản xuất ở đâu, chất lượng thế nào (như kiểu Nestle, Abbott hay Mead Johnson í, sản phẩm phân phối chính thức của mấy hãng này đều in nhãn tiếng Việt, dù sản xuất ở Úc, Ailen...), không có chuyện nhà NK đặt hàng trước với NSX.

jeuro07
12-06-2010, 10:49 PM
Thằng cu nhà mình trước hay uống sữa xách tay Wakado. Giờ không nhờ được người xách nữa thì xài loại nhập khẩu ở đây. Mình thì thấy 2 loai nhập và xách tay không khác gì nhau vì thằng cu vẫn uống tì tì, chẳng phàn nàn gì cả. Chất lượng dinh dưỡng bên trong thì cũng chịu. Mình cũng nếm thử thì Wakado thấy cũng dễ uống. Còn meiji mình chưa cho con dùng lần nào nên không biết chất lượng ra sao đánh giá. Cu cậu uống wakado hợp luôn nên mình cũng không thử nữa.

Kút Kít
12-06-2010, 10:55 PM
Morinaga bây giờ cũng phân phối chính thức ở Việt Nam rồi đấy mẹ nó ạ, mà tớ thấy ngậy và thơm, xốp giống hết loại xách tay.

Thông tin mà mẹ cháu post lên em thấy các chị ý bàn tán bên webtretho rồi. Thực ra k phải cứ là người Nhật thì họ biết về sữa đâu. Cũng như mình là ng VN, nếu mà mình không có bé thì không tìm hiểu nh và kỹ lưỡng. Thực ra Wakodo k hề kém cạnh các loại sữa kia đâu ạ! Có 1 điều công nhận là mùi k thơm bằng Morinaga như bạn em đang dùng comment vậy. Nhưng mừ sữa tốt, giống sữa mẹ và giá hợp lý thì còn j bằng các mẹ nhỉ! Nguồn hàng nó lại ổn định vì có cty nhập khẩu ở đây, không sợ thiếu hàng, không sợ giá lên vù vù. :D Wakodo lại được đánh giá là mát nhất trong các loại sữa và không gây táo bón
Bạn em nhờ em xách cả thùng Morinaga về mà giá bên Nhật còn đắt hơn. Thực ra loại nào cũng rất tốt vì sữa Nhật thành phần rất giống sữa mẹ. Ngoài ra còn tùy thuộc các mẹ chọn cho bé nhà mình loại sữa nào cho hợp túi tiền và hợp với bé. ^^
Chúc các chị ngủ ngon nha!

cheers
12-07-2010, 07:41 AM
Tớ cũng mới mua dùng thử Morinaga, trước đây dùng Similac, công nhận chuyển sang sữa Nhật thấy thơm mùi sữa và và rất xốp, output của bé tốt. Nhưng thực ra tớ cũng chưa hiểu sữa nó làm thế nào hay có chất gì thì giúp bé tiêu hóa tốt, chỉ thấy trên hộp của Morinaga nó ghi là bổ sung lactose và rafinose nên giúp bé chống táo bón, có mẹ nào biết về cái này không nhỉ?

Kút Kít
12-07-2010, 08:28 AM
Tớ cũng mới mua dùng thử Morinaga, trước đây dùng Similac, công nhận chuyển sang sữa Nhật thấy thơm mùi sữa và và rất xốp, output của bé tốt. Nhưng thực ra tớ cũng chưa hiểu sữa nó làm thế nào hay có chất gì thì giúp bé tiêu hóa tốt, chỉ thấy trên hộp của Morinaga nó ghi là bổ sung lactose và rafinose nên giúp bé chống táo bón, có mẹ nào biết về cái này không nhỉ?

Thông tin về đường lactose đây mẹ cháu ơi.

Lactose là dạng đường chủ yếu có trong sữa và các sản phẩm từ sữa và được tiêu hóa trong ruột nhờ sự trợ giúp của men gọi là lactase. Men lactase là chất giúp cắt đôi phân tử đường lactose thành 2 thành phần đơn giản dễ hấp thu hơn là galactose và glucose. Nếu không có hoặc thiếu hụt men này cơ thể bạn sẽ không dung nạp được lactose, nghĩa là dẫn đến tình trạng đường lactose (không được hấp thu) bị lên men và gây ra một loạt các triệu chứng khó chịu như đầy bụng, buồn nôn, đau bụng, tiêu chảy...
Nhiều người, đặc biệt là dân Á Đông, không có chất lactase, nên khi uống sữa thường bị tiêu chẩy, đầy hơi, đau bụng. Đó là tình trạng “không dung nạp” (intolerence) với sữa, thường xuất hiện vào tuổi lên năm. Muốn tránh tình trạng này, người ta thêm men lactase vào sữa để phân hóa lactose. Sữa mà 99% lactose được phân hóa gọi là “sữa không đường” (lactose free); phân hóa hết 70% thì gọi là “sữa giảm đường” (lactose reduced).

Đường Raffinose thì là loại đường tự nhiên có trong các loại rau (súp lơ, bắp cải, đậu, măng tây và các loại rau khác), nó cũng được coi là chất xơ trong khẩu phần ăn của bé.

Đường Raffinose thuộc họ oligosacharides còn gọi là Prebiotic hay chất xơ, là những đường đa (carbohydrates) có cấu tạo là chuỗi 3-10 đơn vị đường đơn như: galacto, fructo, gluco ... Các Oligo-saccharide này không được thủy phân trong ruột non nên còn được gọi là chất xơ trong khẩu phần ăn.

Trong sữa mẹ có chứa hơn 130 Oligo-saccharides với hàm lượng khoảng 12-15g/lít.

Kút Kít
12-07-2010, 08:29 AM
Em gửi các chị chuyên đề khoa học về Galacto - oligosacharides

Galacto-oligosacharit (GOS)
Oligo-saccharides còn gọi là Prebiotic hay chất xơ, là những đường đa (carbohydrates) có cấu tạo là chuỗi 3-10 đơn vị đường đơn như: galacto, fructo, gluco ... Các Oligo-saccharide này không được thủy phân trong ruột non nên còn được gọi là chất xơ trong khẩu phần ăn.

Trong sữa mẹ có chứa hơn 130 Oligo-saccharides với hàm lượng khoảng 12-15g/lít.

1. Vai trò:
Oligosaccharides có nhiều tác dụng có lợi cho cơ thể
- Tăng sức đề kháng với các vi khuẩn gây bệnh đường ruột thông qua các cơ chế:
o Cạnh tranh các chất dinh dưỡng và nơi cư trú.
o Sản sinh ra các sản phẩm chuyển hóa cuối có hoạt tính kháng vi khuẩn và kháng nhiễm trùng
- Kích thích miễn dịch đường tiêu hóa:
o Gia tăng hoạt tính của các vi khuẩn chí đường ruột, đặc biệt là dòng Bifido-bacteria.
o Gia tăng hoạt tính của các đại thực bào và tăng tiết kháng thể tại chỗ IgA.
o Điều hoà các đáp ứng miễn dịch không đặc hiệu khác cho cơ thể.
- Tăng hấp thu Canxi và khoáng chất do trong quá trình lên men tại ruột già, các Oligosaccharit sản sinh ra các axit béo chuỗi ngắn, tạo môi trường axit nhẹ ở ruột già
- Quá trình lên men cũng sản sinh ra khí hơi và nước có tác dụng làm cho phân mềm và xốp phòng chống táo bón, đồng thời tăng cường khả năng kháng vi khuẩn bằng cách giảm bớt số vi khuẩn nội sinh trong đường ruột qua việc đào thải phân mỗi ngày.

2. Các Oligo-saccharides thường gặp:
- Hai loại Oligosacharides thường được bổ sung vào trong thực phẩm cho trẻ nhỏ là Galacto - Oligosaccharides (còn được gọi là GOS và Fructo-Ologosaccharides còn được gọi là FOS hay Inulin). Cả GOS và FOS đều có những vai trò chức năng đặc hiệu của Oligosaccharides:
o GOS (Galacto-Oligosaccharides) là Oligosaccharide tìm thấy trong sữa mẹ.
o FOS ( Fructo-Oligosaccharide, Inulin) là Oligosaccharide được tìm thấy trong tự nhiên, có nhiều trong các loại rau.
- Các Oligosacharides khác cũng được dùng bổ sung vào khẩu phần ăn hàng ngày nhưng ít phổ biến hơn GOS và FOS là:
o Transgalacto-oligosaccharides (TOS) là chuỗi galactose với phân tử glucose ở đầu tận cùng. Chúng được tạo thành từ sự lên men lactose. TOS tan được và không bị tiêu hoá, nhưng bị lên men ở ruột già. Lượng TOS trong sữa mẹ thấp (2-4 mg/l). TOS kích thích có chọn lọc sự phát triển của bifidobacteria, đó là tác dụng tương tự như của Fructo-Oligosacchrides (FOS), nhưng TOS có điểm thuận lợi hơn với FOS là không làm tăng nguy cơ sâu răng.
o Carob bean gum không có trong sữa mẹ, chứa mannose và galactose ở tỉ lệ 4:1. Sợi này sẽ trương phình lên khi gặp nước. Trong nhiều năm qua, việc dùng loại sợi này để phòng ngừa chứng nôn trớ tỏ ra rất hiệu quả.

3. Nguồn gốc:
- Trong sữa mẹ cóï chứa hơn 130 carbohydrates khác nhau với hàm lượng khoảng 12-15g/lít.Hiện chỉ có một số các Oligosacharides có vai trò đặc biệt đã được chứng minh, trong đó vai trò đăïc hiệu của Galacto-Oligosaccharide là nổi bật nhất.
- Có trong rất nhiều các loại thực phẩm có nguồn gốc thực vật, đặc biệt có nhiều trong các loại rau, quả, ngũ cốc...

4. Chuyển hoá và hấp thu:
- Chỉ có một phần nhỏ Oligosaccharides được thủy phân tại dạ dày cho ra các đường đơn và hấp thu tại ruột non. Một phần các đường đơn này sẽ được tiêu thụ ngay tại đường ruột như là nguồn năng lượng để duy trì và tái tạo các tế bào ruột.
- Phần lớn Oligosaccharides được đưa xuống ruột già và lên men tại đây, thực hiện các vai trò sinh lý đặïc hiệu của Oligosaccharide

5. Thiếu Oligosaccharides:
- Thông thường rất ít khi xảy ra vì Oligosaccharides hiện diện trong rất nhiều các loại thực phẩm có trong khẩu phần ăn hàng ngày. Hiện nay, các loại thực phẩm chế biến như sữa bột, bánh kẹo và một số đồ uống đã có bổâ sung thêm Oligosaccharides.
- Một chế độ ăn ít Oligosaccharides và uống ít nước có thể gây táo bón, nếu kéo dài tình trạng táo bón có thể gây viêm đại tràng, trĩ...

6. Thừa Oligosacharides:
Rất ít xảy ra. Tuy nhiên ở một số người quá nhạy cảm, một chế độ ăn nhiều chất xơ có thể gây ra tình trạng đầy hơi và đi tiêu nhiều hơn 2 lần trong ngày (không phải là tiêu chảy).

http://www.wakodo.vn/vi/dinh-duong/204-galacto-oligosacharit-gos.html

Vinacua
12-07-2010, 09:05 AM
Theo mình được biết thì các hãng sữa lớn, uy tín khi quyết định bán hàng chính thức vào một nước nào đều lựa chọn in nhãn, mác bằng tiếng bản địa, dù sản phẩm sản xuất ở đâu, chất lượng thế nào (như kiểu Nestle, Abbott hay Mead Johnson í, sản phẩm phân phối chính thức của mấy hãng này đều in nhãn tiếng Việt, dù sản xuất ở Úc, Ailen...), không có chuyện nhà NK đặt hàng trước với NSX.

Cái này thì chỉ có nhà nhập khẩu tại VN mới biết rõ hơn ai hết. Mình ko muốn bàn nhiều đến vấn đề này, mình chỉ muốn thảo luận cùng mọi người về chất lượng của sữa mà thôi.

Vinacua
12-07-2010, 09:18 AM
Bé nhà mình mới được 3 tuần, mình đang cho bé bú sữa mẹ kết hợp với sữa Celia (Pháp), 1 bữa sữa mẹ, 1 bữa bú sữa ngoài. Mình đang định cho con thử sang sữa của Nhật nhưng thấy mấy mẹ trên diễn đàn đang đề cập tới mori, ireo, meiji, cho mình hỏi 3 loại sữa trên có hộp nhỏ không vì mình thấy mọi người khuyên sữa mở hộp chỉ nên dùng trong 1 tháng. Có mẹ nào dùng qua các loại sữa này rồi thì cùng viết trên đây để thảo luận nhé. Có mẹ nào biết địa chỉ mua sữa chất lượng và giá cả hợp lý thì chỉ cho mình nhé

Sữa Mori nhập khẩu có loại 320gr/hộp đó mẹ nó ạh. Hồi con mìnhbằng con bạn, mình cũng cho bé bú kết hợp với sữa, mình cũng cho bé uống 1 hộp Celia (Pháp), 1 hộp Similac, 1 hộp S26 và cuối cùng mình chọn Meji cho con uống đến hết 12 tháng. Ngoài Meji ra, 3 loại sữa còn lại nói chung uống cũng được nhưng sữa Celia (Pháp) là nhiều bọt và gợn sữa nhất khi pha, uống xong lưỡi con trắng xoá. Nên từ đó mình ko chọn sữa này nữa, chủ yếu cho con uống sữa Nhật và thỉnh thoảng xen kẽ sữa của Abbott (Gain Plus) mà thôi.

littlemomy
12-07-2010, 09:22 AM

The three main ones:

1980/can

Em thấy nói dùng Icreo rất tốt cho các bé kém ăn, các mẹ có biết loại này bán ở đâu không?

Kút Kít
12-07-2010, 10:08 AM
Em thấy nói dùng Icreo rất tốt cho các bé kém ăn, các mẹ có biết loại này bán ở đâu không?

Chị ơi, chị search "Bán sữa Icreo" là cũng ra nhiều lắm. Em thấy cả trên lamchame cũng có chị bán đó. Em vừa search được link này http://www.denthan.com/c367/1070555/sua-icreo-9.html.
Icreo thì tốt nhất trong mấy loại sữa Nhật rồi, và giá của nó cũng mắc nhất. Nhưng muốn dành cho bé những gì tốt nhất thì hi sinh chút cũng được chị nhỉ! Hihi

Kút Kít
12-07-2010, 10:46 AM
Em vừa search thử trên web Nhật xem giá thế nào.

1. Icreo

Giá Icreo bên Nhật hiện nay giao động từ 3000 yên trở lên (1 yên = 260 đồng) loại 0-9 tháng. T_T Loại balance milk (1000gr)
http://kakaku.com/baby/ss_0013_0095/0003/0002/ma_52044/S0000057585/

Website chính hãng đây các chị http://www.icreo.co.jp/product/index.html

Loại Peptit milk http://item.rakuten.co.jp/hb-navi/aikureo-013212/ giá là 2900 yên 0- 9 tháng

Loại Follow up 9 tháng trở lên cũng dao động từ 2,500 đến hơn 4000. Mua cả hộp thường mới có giá 2,500. T_T

2. Morinaga:

0-9Morinaga Hakugumi http://kakaku.com/baby/ss_0013_0095/0003/0002/ma_50172/S0000210374/ khoảng 2500

9tháng trở lên: em tìm thấy cái này rẻ http://store.shopping.yahoo.co.jp/katuhara/4902720084062-8p.html
Tính ra có 1560 yên/hộp nếu mua cả thùng, chưa kịp check là giá từ bao giờ

3.Hai Hai
Shop của hãng bán 2300 yên http://www.wakodo.co.jp/product/babyfood/milk/haihai/
Shop ngoài http://www.amazon.co.jp/dp/B001INZG1G/ref=asc_df_B001INZG1G284893/?tag=kakakucom-ss-ma-22&creative=9303&creativeASIN=B001INZG1G&linkCode=asn&me=A32AGMMXZL8PV

Gun Gun
shop hãng bán 1900 yên http://www.wakodo.co.jp/product/babyfood/milk/gungun/

Em tìm sơ sơ vậy các chị nhé! hoa mắt quá!

doctorchild
12-07-2010, 04:45 PM
Kinh nghiệm của tớ hồi ở bên Nhật là các cửa hàng khác nhau bán giá cũng khá chênh lệch nhau đấy, chính vì vậy tớ mới hay lọ mọ đi tìm cửa hàng ở ngoại ô (giá các loại sữa thường rẻ hơn). Giá chính hãng cũng chỉ tham khảo thôi, muốn tham khảo, so sánh giá giữa các loại sữa thì cách tốt nhất là tra trên 1 webiste nào đó, nổi tiếng nhất là webiste của Akachan (http://www.akachan.jp/), bọn này là siêu thị bán đồ trẻ em lớn nhất Nhật Bản, nói chung là giá của Icreo cao hơn của Meiji và Morinaga, Wakado là rẻ nhất.

Ví dụ hiện nay thì giá sữa các mẹ xem ở đây (tớ copy cả link dịch): http://translate.googleusercontent.com/translate_c?hl=vi&ie=UTF-8&sl=ja&tl=en&u=http://shop.akachan.jp/shopping/c/cc00135&prev=_t&rurl=translate.google.com.vn&twu=1&usg=ALkJrhjRusQEIOj2ppdCYolrtWF8900-ZQ

Thì sẽ thấy giá như sau:

Số 0:
- Mori: 2580
- Meiji: 2480
- Wakado: 1680

Số 9:
- Icreo: 2380
- Meiji: 1780
- Morinaga: 1760
- Wakado: 1380

Kút Kít
12-07-2010, 10:22 PM
Đúng là giá chênh nhau nhiều tùy shop đó ở đâu nữa. Vào tra Akachan như bác bảo thì đúng là còn biết chứ vào rakuten hay kakaku thì giá cũng nhiều loại quá, hoa cả mắt.

beebee_08
12-09-2010, 06:06 PM
Các mẹ cho em hỏi chút, bé nhà em đc 4,5m, ngày trc bé nhà em cũng uống qua mấy loại Nan Nga, Aptamil, Mori nhưng bé uống đc 2, 3 hộp lại chê ko uống nữa nên em đổi sang Meiji xt thì bé lại uống rất ngon nhưng bé em output có mầu xanh đen mà còn bị sền sệt nữa, có mẹ nào cho con uống bi như bé nhà em ko. Em đang lo lắng lắm chẳng biết có nên đổi sữa cho con nữa ko vì sữa này bé đang uống rất thích sữa này

tomizu.shop
12-09-2010, 07:28 PM
Các chị chọn hàng nhớ để ý đến date nhé, ở nhật người ta bán hàng gần hết date rẻ lắm vd như link sau
http://store.shopping.yahoo.co.jp/foremost/4902777313368.html

hạn dùng tháng 2 năm 2011 :D

thậm chí có shop có bán hàng hết date. tuy nhiên Nhật người ta cũng lich sự tử tể, sắp hết hoặc hết roài thì đều có thông báo.

boga_mevit
01-27-2011, 12:34 PM
Các chị chọn hàng nhớ để ý đến date nhé, ở nhật người ta bán hàng gần hết date rẻ lắm vd như link sau
http://store.shopping.yahoo.co.jp/foremost/4902777313368.html

hạn dùng tháng 2 năm 2011 :D

thậm chí có shop có bán hàng hết date. tuy nhiên Nhật người ta cũng lich sự tử tể, sắp hết hoặc hết roài thì đều có thông báo.

uh ở bên Nhật những mặt hàng khác gần hết date cũng đc giảm giá thảm hại :( sv VN mình bên đó chuyên đi siêu thị mua đồ ăn, rau củ quả... gần hết date vì nó rẻ, thế mới tiết kiệm đc. Mà đồ gần hết date của nó vẫn tươi ngon. Bọn Nhật lịch sự thật đấy!

nti
01-27-2011, 10:20 PM
Mẹ nó nói đúng đấy, bên Nhật những hàng thực phẩm cận date họ giảm giá từng ngày và đương nhiên một miếng thịt gà date mới và cận date để gần nhau, có bảng giảm giá rõ ràng dán trên sản phẩm, nên ai ít tiền cứ mua về dùng tốt chán.

Crouching_tiger
07-01-2011, 02:09 PM
Con mình hợp sữa nào thì cho uống sữa ấy thôi, nhưng có vẻ con nhà mình hợp với sữa Nhật hơn.

Thấy cái chữ kí của bạn hấp dẫn nên tớ đánh dấu cái. Khi nào cần sẽ liên lạc :)

Mscloud
07-01-2011, 06:40 PM
tớ cũng vote cho sữa nhật, mẹ nào muốn cho con dùng thử Mori thì gọi tớ nhé

luyenhieu
07-01-2011, 07:40 PM
Ngày trước m cũng cho 2 nhóc dùng ICREO của Nhật, ưu điểm của sữa là có vị nhạt, ngậy, dễ tan.ICREO thuộc dòng sữa đắt nhất của Nhật và trên thị trường VN cũng khan hàng hơn các loại khác. 2 nhóc nhà m rất hay bị táo nên m k dám cho dùng Meiji vì sợ táo. M dùng thường xuyên trong thời gian dài nhưng 2 nhóc có vẻ không hợp nên k thấy tiến triển gì nên m chuyển loại khác. Chắc do nhà m sinh đôi nên các bạn ấy hấp thu kém, mẹ nan giải trong chuyện chọ sữa cho con!

mecute
11-11-2011, 11:50 AM
Tớ thấy sữa Nhật rất mát và giống sữa mẹ, tiêu chuẩn của bọn Nhật cũng cao nữa: http://www.**************/home/news/view/58112/2011/11/lactoferrin-protein-co-nhieu-trong-sua-me.htm

kidhavean
11-12-2011, 12:36 PM
Ngày trước m cũng cho 2 nhóc dùng ICREO của Nhật, ưu điểm của sữa là có vị nhạt, ngậy, dễ tan.ICREO thuộc dòng sữa đắt nhất của Nhật và trên thị trường VN cũng khan hàng hơn các loại khác. 2 nhóc nhà m rất hay bị táo nên m k dám cho dùng Meiji vì sợ táo. M dùng thường xuyên trong thời gian dài nhưng 2 nhóc có vẻ không hợp nên k thấy tiến triển gì nên m chuyển loại khác. Chắc do nhà m sinh đôi nên các bạn ấy hấp thu kém, mẹ nan giải trong chuyện chọ sữa cho con!.

Đúng rồi mẹ nó ơi, ICREO thuộc dòng đắt nhất của Nhật, mình thấy nhiều nơi bán mà ở Hàng Bông, Bluekids Kim Mã. Mình thấy các mẹ nói cũng như các nhân viên tư vấn là Meiji rất dễ uống không bị táo như các loại sữa nhiều chất khác, mà giờ mẹ nó có ý kiến bị táo làm mình phân vân không biết có đổi sữa này cho bé nhà mình không.

kidhavean
11-12-2011, 12:39 PM
Em thấy nói dùng Icreo rất tốt cho các bé kém ăn, các mẹ có biết loại này bán ở đâu không?.

Mẹ nó ra shop bluekids ở 57 Kim Mã nhé, nếu ở ngoại tỉnh họ sẽ chuyển đến nơi cho mẹ nó. Mình hay mua cho bé nhà mình ở đấy, chất lượng đảm bảo, xách tay chính hãng mẹ nó nhé.

chip_minhminh
11-15-2011, 04:57 PM
mình vote cho sữa wakodo, nhưng đợt này lên giá nhanh quá, chóng hết cả mặt

meomimi
11-16-2011, 06:42 AM
E thì thấy cả wakodo và meji đều tốt. Quan trọng là bé hợp sữa nào thôi ý chứ. Đôi khi đắt mà bé k hợp thì cg lại là k tốt. Sữa icreo đợt này thấy nhiều mẹ cho uống lắm. Còn meji thỉ vẫn đc chuộng từ xưa đế. Nay rúi. Mà sao đợt sóng thần thấy nhiều mẹ lại kO cho con uống nữa.

kidhavean
11-16-2011, 12:08 PM
E thì thấy cả wakodo và meji đều tốt. Quan trọng là bé hợp sữa nào thôi ý chứ. Đôi khi đắt mà bé k hợp thì cg lại là k tốt. Sữa icreo đợt này thấy nhiều mẹ cho uống lắm. Còn meji thỉ vẫn đc chuộng từ xưa đế. Nay rúi. Mà sao đợt sóng thần thấy nhiều mẹ lại kO cho con uống nữa.

Mình chưa biết gì về sưa wakodo c, chỉ biết sữa Meiji thanh, mát vị giống sữa mẹ thôi. Wakodo có giống meiji ko mẹ nó, share kinh nghiệm cho mình với nhé. Tks.

Kút Kít
11-16-2011, 12:15 PM
Mình chưa biết gì về sưa wakodo c, chỉ biết sữa Meiji thanh, mát vị giống sữa mẹ thôi. Wakodo có giống meiji ko mẹ nó, share kinh nghiệm cho mình với nhé. Tks.

Theo như mình nghe các mẹ nói thì sữa Nhật nói chung là vị nhạt như sữa mẹ. Wakodo thì mát nhất trong mấy loại sữa Nhật, nhưng các mẹ so sánh thì thấy bảo thành phần của Wakodo k nhiều như meiji và morinaga, k thơm bằng. Nhưng em thấy là miễn con uống hợp là được. Hihi...

Sữa_xách_tay
11-16-2011, 01:44 PM
Sữa wakodo, meiji đều mát, nhưng so các thành phần thì mỗi loại có những ưu thế riêng nhưng xét về vị trí, thứ hạng tại chính quốc thì meiji đứng trên wakodo còn tùy theo bé hợp sữa nào thì mẹ cho dùng sữa đó.

ShuBee
11-26-2011, 12:13 AM
sắp tới em phải đi làm lại, đang tính tập cho con uống sữa ngoài để nó quen dần, mà k biết chọn sữa nào của nhật,cháu trộm vía bú mẹ cũng bụ rồi nên em quan tâm đến vấn đề phát triển chiều cao của bé, mọi ng đến thăm bé nhà em đều bảo bé ngắn hơn các bé khác, chị chồng em đang dùng Meji cho bé thì cũng đúng như 1 mẹ cmt là bé trộm vía cứng cáp, chắc lắm chứ k bụ bẫm, nhưng hình như meji xt chỉ có hộp to thôi ạ, em mới đang cho con uống thử nên chắc uống ít thôi, thế sợ 1 tháng k uống hết, phân vân quá ...:rolleyes:

Sữa_xách_tay
11-26-2011, 09:50 AM
sắp tới em phải đi làm lại, đang tính tập cho con uống sữa ngoài để nó quen dần, mà k biết chọn sữa nào của nhật,cháu trộm vía bú mẹ cũng bụ rồi nên em quan tâm đến vấn đề phát triển chiều cao của bé, mọi ng đến thăm bé nhà em đều bảo bé ngắn hơn các bé khác, chị chồng em đang dùng Meji cho bé thì cũng đúng như 1 mẹ cmt là bé trộm vía cứng cáp, chắc lắm chứ k bụ bẫm, nhưng hình như meji xt chỉ có hộp to thôi ạ, em mới đang cho con uống thử nên chắc uống ít thôi, thế sợ 1 tháng k uống hết, phân vân quá ...:rolleyes:
E]
Mẹ cho bé dùng thư meiji cũng được mỗi ngày cho bé uống 200 đến 300 ml thì trong khoảng dưới 1 tháng thì hết hộp 900g
vì bé nhà mình ngày uống 600ml mà chỉ hơn tuần đã hết một hộp rồi trom vía nhà bán sữa nên loại gì bé cũng được thử không chê sữa nào cả.

shopchiem
02-16-2013, 10:38 AM
Nhiều mẹ kể lể là hay dùng sữa Nhật như là MEIJI, Wakodo và Morinaga...nhưng có khi nhiều mẹ không biết rằng trong sữa MEIJI sản xuất cho thị trường Nhật luôn có hàm lượng iốt nói chung là rất thấp chủ yếu là sữa nội địa của Nhật Bản được sản xuất dành riêng cho trẻ em Nhật. Đây là đất nước có truyền thống ăn cá biển, rong biển nên chính phủ yêu cầu các công ty sữa không cho iốt thêm vào sữa nữa bởi nguy cơ thừa iốt trong khi đối với trẻ em Việt Nam thì thành phần Iốt trong sữa bột là rất cần thiết.

Gần nhất bên Hồng Kông người ta đã cấm bán các loại sữa này

http://www.thestandard.com.hk/news_detail.asp?pp_cat=30&art_id=125224&sid=37301583&con_type=3

Các loại sữa được WHO chỉ tiết ra là thiếu iot gồm có thêm Meiji Infant Formula, Snow Brand Smart Baby, Physiolac Infant Milk 1, Friso Infant Formula Milk 1

Các mẹ lưu ý và tìm hiểu kỹ nhé

TrangHan2011
02-16-2013, 02:22 PM
vào hóng hớt các chcij mà thấy vấn đề chọn sữa nan giải quá cơ, em cũng đang định đổi sữa cho con vì uống sữa này con em đi phân rắn mặc dù đã cho ăn nhiều rau xanh sữa chua, hoa quả cũng ko cải thiện được

vuphuclam
02-22-2013, 11:21 AM
bé nhà mình thì dùng sữa Wakodo gần 1 năm rồi, thấy con dùng cũng ổn, măm ngon, không bị táo, tăng cân thì bình thường

my01217199637
07-26-2013, 01:34 PM
Minh cung dang cho con va chau uong mori,thay 2 nhoc ko tang can nhieu nhung linh hoat va nhat la ko bi tao bon.

MilkHouse
07-26-2013, 02:16 PM
Mẹ_cu_Zyn nói đúng đấy. Quan trọng nhất là bé có thích uống không, phát triển có tốt không, có khỏe mạnh, nhanh nhẹn, thông minh không và hơn hết là cơ thể bé có hấp thụ tốt không…Vì tùy thuộc cơ địa từng bé, cùng một loại sữa nhưng có bé hấp thụ tốt tăng cân nhưng có bé lại không hấp thụ được. Chị mình con uống rất nhiều loại sữa mà ko tăng cân, khi uống Wakodo thì lại lên cân nên giò chỉ uống Wakodo thôi.

hanhphuc_trontron
07-26-2013, 02:38 PM
bé nhà mình đổi qua đổi lại vẫn trung thành meiji thơm và ngon

Ong vàng
07-26-2013, 02:39 PM
Minh cung dang cho con va chau uong mori,thay 2 nhoc ko tang can nhieu nhung linh hoat va nhat la ko bi tao bon.

Tiêu chí của em cũng là không cần tăng cân nhiều, chỉ cần bé khỏe mạnh, nhanh nhẹn, output tốt là ok rồi.

longthuykhanh2011
07-27-2013, 09:06 AM
bé nhà em vừa được cho 2 hộp meiji 9-3 (em đoán là 9 tháng đến 3 tuổi vì em mù tiếng Nhật), cá nhân em khi pha sữa cho con thấy sữa rất tơi, tan cực nhanh, thậm chí chỉ cần lắc cái là tan mà k cần khuấy. KHi thử em thấy nhạt quá, vị hơi tanh, vì trước con nhà em uống sữa Nutifood của VN thấy ngọt lắm, mà phải dùng thìa khuấy cật lực mới tan hết. En đang tập cho con uống meiji, nếu ổn thì nhờ các bác xách về cho 1 thùng để uống dần. Nhưng có điều con nhà em bị táo, liệu uống sữa này có bớt táo k các mẹ nhỉ?

my01217199637
07-27-2013, 03:16 PM
tớ cũng vote cho sữa nhật, mẹ nào muốn cho con dùng thử Mori thì gọi tớ nhé
Ban cung ban sua Mori ah?nhung o tp hay HN

Boomyeu
07-27-2013, 03:20 PM
Mình thấy sữa Nhật cung cấp DHA rất tốt, và nhiều canxi, ngày bé mình toàn cho con uống Meji nhưng bây giờ 4t rùi nên mình lại thích Nido của Mỹ

cugaushop
07-27-2013, 03:28 PM
vào hóng hớt các chcij mà thấy vấn đề chọn sữa nan giải quá cơ, em cũng đang định đổi sữa cho con vì uống sữa này con em đi phân rắn mặc dù đã cho ăn nhiều rau xanh sữa chua, hoa quả cũng ko cải thiện được

Bạn có thể kham khảo giá cả nhà mình nhé

cugaushop
07-27-2013, 03:30 PM
Các bạn có thể kham khão giá cả nhà mình nhé
Ko xem thì tiếc lắm ạ

nti
07-28-2013, 08:25 AM
bé nhà mình đổi qua đổi lại vẫn trung thành meiji thơm và ngon

Nhà mình cũng thích Meiji hơn, hồi vụ Hạt nhân cũng hơi lo, giờ chắc là ổn rồi...

vanthao.nguyen
07-28-2013, 09:46 AM
sữa Meiji Nhật xách tay rất tốt. Mấy chị chỗ cơ quan mình toàn cho con uống Meiji xách tay. Các chị ý mua ở Milkhouse ở Nguyễn Thị Định thì phải, mình không nhớ chính xác địa chỉ, các mẹ vào google search thử xem. Chỉ có điều là hàng xách tay nên mỗi lần về không được nhiều, nên mỗi lần mua thì phải mua 2 hoặc 3 hộp đê phòng lúc không có hàng.

babyshophoanganh
07-28-2013, 11:14 AM
giá đó là ok rùi mẹ nó ah
mình thì vẫn thích dùng meiji hơn,vì giàu DHA và lại thơm nữa

Bi.bo2012
08-15-2013, 03:27 PM
Mẹ nó mua mori giá 450k là loại số mấy thế và mua ở đâu vậy, mình toàn thấy giá cao hơn thôi.

nti
08-16-2013, 02:02 PM
giá đó là ok rùi mẹ nó ah
mình thì vẫn thích dùng meiji hơn,vì giàu DHA và lại thơm nữa

Nhà mình cũng vậy, nói gì chứ người Nhật họ khắt khe nên vẫn yên tâm hơn.

TraiCarrot
08-17-2013, 09:26 AM
uh ở bên Nhật những mặt hàng khác gần hết date cũng đc giảm giá thảm hại

Ngoc_bang
08-19-2013, 11:09 AM
Mình đang cho Con uống thử sữa Icreo thấy cũng mát và thơm. Mẹ nào biết chố mua rẻ thì nt giúp mình nhé. Thanks!

mevabebe
08-20-2013, 08:48 AM
đánh dấu để học hỏi kinh nghiện cho con

Vinacua
08-20-2013, 09:10 AM
Mình đang cho Con uống thử sữa Icreo thấy cũng mát và thơm. Mẹ nào biết chố mua rẻ thì nt giúp mình nhé. Thanks!
Nhà mình có sữa Icreo giá tốt nhé, mẹ nó có nhu cầu thì ghé thăm topic mình nha. Thanks!

BEYEUCUAME'S SHOP
08-20-2013, 09:15 AM

Topic này lập từ năm 2010 mẹ cháu ơi lúc đó giá sữa 450k còn là đắt ấy chứ. hihi. Giờ là 3 năm rùi còn gì nữa.

thuycoipro
11-13-2013, 01:26 PM
Topic này lập từ năm 2010 mẹ cháu ơi lúc đó giá sữa 450k còn là đắt ấy chứ. hihi. Giờ là 3 năm rùi còn gì nữa.

ôi vào đây mới biết cac mẹ toàn hco con uông meji xãch tay còn em con gái giờ moi được 7m bé rất lười uống sữa và hay bị táo bón em dung nhìu loại sữa simmilac, anphamama, dumex, nan.... nhung quyet định cuối cùng em chọn morinaga xách tay của nhật mới đầu bé rất thik và em uong thử thấy có mùi thơm và dễ uống nhưng giờ thì tuyệt đối ngửi thấy mùi sỡ là khóc em đang định đổi sang meji xách tay thì lại đọc được tin sữa này bị nhiễm phóng xạ đang lo ko jám cho uống trộm vía bé nhà em uống mori ko tăng cân lắm nhưng cứng cáp nhanh nhẹn hẳn lên có mẹ nào dùng mori lâu năm ko cho em chút kinh ngjiệm jo nghe nói sữa xách tay giả nhìu em cũng lo mua nhầm sữua

thuycoipro
11-13-2013, 01:28 PM
Nhà mình có sữa Icreo giá tốt nhé, mẹ nó có nhu cầu thì ghé thăm topic mình nha. Thanks!

chị ơi cho em biết kinh nghiệm về dùng sữa Icreo với tiêu chí của sũa này là phát triển chièu cao, cân nặng hay trí não..... em rất thick dùng sữa nhật xách tay

Zin_thoi
11-13-2013, 08:01 PM
Hóng hơgs thui chứ em chạ có xiền mua sữa. Nhật, hihihi

Zin_thoi
11-13-2013, 08:01 PM
chị ơi cho em biết kinh nghiệm về dùng sữa Icreo với tiêu chí của sũa này là phát triển chièu cao, cân nặng hay trí não..... em rất thick dùng sữa nhật xách tay

Icreo thì thik rồi, nhưng giá cũng phải khá giả kwjs theo được

bipbipbip
11-15-2013, 10:36 AM
ôi vào đây mới biết cac mẹ toàn hco con uông meji xãch tay còn em con gái giờ moi được 7m bé rất lười uống sữa và hay bị táo bón em dung nhìu loại sữa simmilac, anphamama, dumex, nan.... nhung quyet định cuối cùng em chọn morinaga xách tay của nhật mới đầu bé rất thik và em uong thử thấy có mùi thơm và dễ uống nhưng giờ thì tuyệt đối ngửi thấy mùi sỡ là khóc em đang định đổi sang meji xách tay thì lại đọc được tin sữa này bị nhiễm phóng xạ đang lo ko jám cho uống trộm vía bé nhà em uống mori ko tăng cân lắm nhưng cứng cáp nhanh nhẹn hẳn lên có mẹ nào dùng mori lâu năm ko cho em chút kinh ngjiệm jo nghe nói sữa xách tay giả nhìu em cũng lo mua nhầm sữua
Sữa xách tay có gì để đảm bảo cho bạn? Mẹ nó lo lắng bị hàng giả là đúng rồi. Sao mẹ nó không dùng sữa Morinaga nhập khẩu cho yên tâm. Bé con nhà mình dùng Mori nk được gần 2 năm rồi. Trộm vía bé rất thích uống sữa . Cứ buồn miệng một tí là bé lại đòi uống sữa, như kiểu nghiện sữa ý. Nhiều hôm thấy bé đòi uống nhiều quá, cũng thích, nhưng mà cũng hơi ngại . veo cái là hết tong 1 hộp. .. xốn xiền quá :D

Xachtay.datnung
11-15-2013, 11:22 AM
con nhà em cũng uống Icreo từ nhỏ. E thì chỉ thích sữa Nhật và toàn nhờ tiếp viên người Nhật xách về cho con.
thế là các mẹ có nhu cầu cũng nhờ e lấy giúp. Hàng xách tay đảm bảo và e trả bill luôn ah nhưng số lượng phải vừa đủ ah :)
Các mẹ cần gọi e nhé: 0968.601.869

nguyenkimtuan82
11-15-2013, 12:15 PM
Icreo thì thik rồi, nhưng giá cũng phải khá giả kwjs theo được

Công nhận sữa icreo thơm, ngậy. Trước e đã dùng sữa wakado, meji xách tay. Tuần vừa rồi e mới thử icreo số 9, 599K, ngon thật, mỗi tội đắt thôi. cũng có gói dùng thử 5 gói con con giá 50K. E thử dùng rồi mua. Con giờ 3t cũng uống ít chứ nhỏ chắc ko dám mua. nhưng từ chiều học về uống 200ml, trước khi ngủ 200

Nangthu9999
11-15-2013, 12:25 PM
Đánh dấu học hỏi kinh nghiệm để mai kia mua sữa cho con uống.

lehang1507
11-18-2013, 03:41 PM
Hôm nay em thử mua 1 hộp meiji cho con thử xem thế nào

thuycoipro
11-18-2013, 04:11 PM
Nhà em đang dùng mori xách tay thấy be con chán em mới đổi sang meji nhung cũng chang ăn thua chán quá có mẹ nào có kinh nghiệm trị con lười ăn ko mách em với

doremonha
11-19-2013, 11:02 AM
bé nhà mh thì dùng sữa Wakodo từ nhỏ đến lúc 1.5 tuổi, mh thấy sữa này ngọt vừa, thơm ngon rất dễ uống mà output rất ổn

thinhthikhuyen
11-19-2013, 11:10 AM
con e dùng Meji gold hơn 1 năm, nói chung là bình thường, e giờ chuyển sang nutifood còn tốt hơn

hoa mặt trời 30
11-19-2013, 03:59 PM
2 bé nhà em dùng sữa nhật từ lúc sơ sinh đến giờ, dùng sữa icreo và meji, trộm vía là hợp lắm ạ. Không phải béo tròn đâu mà là rất chắc và khá cao, phát triển trí tuệ tốt nên em trung thành lắm với sữa Nhật nội địa.

mina1011
11-24-2013, 12:50 AM
Ở nhật họ dùng meiji nhiều và ở VN mình cũng có nhiều khách oder sữa Meiji hơn mấy sựa kia.

buffet_pizza
11-24-2013, 03:28 PM
Em vào đọc, tìm hiểu thêm về sữa nhật cho bé nhà em dùng, bé nhà em chưa dùng mấy loại sữa nhật bh

ratladetinh84
12-06-2013, 10:47 AM
các Mẹ ơi em thấy wakodo lắc 1 cái là tan hết sao dùng morinaga nhập khẩu lemay khó tan thế lắc không tan em toàn phải dùng thìa quậy mà chưa chắc đã tan.em nếm bột sữa không tan ấy thì thấy cứ gợn gợn. hay mori nhiều sắt khó tan hơn ạ @@

minhhuyen222
02-03-2014, 03:33 PM
Mẹ nào biết chỗ mua sữa wakodo rẻ và uy tín mách e với ạ, định mua nhiều nhiều tích cả năm cho con uống

thuyocean
02-04-2014, 07:37 PM
em cũng định đổi sang sữa Nhật cho con uống, nhưng vẫn ngại vụ phóng xạ, mặc dù cũng lâu rồi nhưng em vẫn sợ còn ảnh hưởng, ko biết có vấn đề gì ko nhỉ. Với lại mua sữa Nhật ở đâu thì đảm bảo hả các mẹ.

satellitehanoi
02-04-2014, 08:36 PM
Tớ so sánh thành phần thì thấy Morinaga có bổ sung i-ốt, sắt, lactoferrin cũng nhiều hơn.

hanhphuc_trontron
02-10-2014, 03:04 PM
em cũng định đổi sang sữa Nhật cho con uống, nhưng vẫn ngại vụ phóng xạ, mặc dù cũng lâu rồi nhưng em vẫn sợ còn ảnh hưởng, ko biết có vấn đề gì ko nhỉ. Với lại mua sữa Nhật ở đâu thì đảm bảo hả các mẹ.

em vẫn cho con uống, bạn em bên nhật vân xcho con dùng meiji ầm ầm, còn gửi về cho người nhà nữa, e thì hay nhờ đưa bạn tiếp viên mua cho, mẹ nào cần e mua giúp thôi ạ

Xachtay.datnung
02-11-2014, 11:39 AM
em vẫn cho con uống, bạn em bên nhật vân xcho con dùng meiji ầm ầm, còn gửi về cho người nhà nữa, e thì hay nhờ đưa bạn tiếp viên mua cho, mẹ nào cần e mua giúp thôi ạ

minh cung lựa chọn sữa Icreo cho con mình từ nhỏ. không có gì chê được các mẹ ạ. hiện mình vẫn có tiếp viên người Nhật xách về cho con uống và xách cho các mẹ cũng có nhu cầu.
mẹ nào cần sữa Nhật đảm bảo goi mình nhé. cùng nhau đặt cho các con uống.

Xachtay.datnung
02-11-2014, 11:40 AM
nhà mình có tiếp viên người nhật xách. mẹ nó có muốn mua cùng thì bảo mình.

BEYEUCUAME'S SHOP
02-11-2014, 01:03 PM
Sữa nhật uống ngon các mẹ nhỉ? Giá thành cũng pải chăng nữa,

spoon
02-11-2014, 09:51 PM
mình cũng cho con uống Morinaga, trv bé cứng cáp khỏe mạnh. Nhưng mình nghĩ cũng vì mình cho con bú mẹ hoanf toàn trong 3m đầu, sau đó bổ sung mỗi ngày 1 cữ đến 6m, ngoài 6m mới tăng dần 2-3 cữ...Đến h bé gần 10m rồi vẫn bú kèm sữa mẹ.
Trc bé ko chịu ti sữa ngoaif, mình đổi sang Morinaga bé chịu,ngay. Đúng là sữa này ít tằn kg nhưng hầu như tháng nào bé cũng tăng 1-3 lạng, tức là có sự tăng trưởng. Còn cao thì....bé nhaf mình dài người lắm, nhiều ng nhìn bé bảo trông như 1t ấy. trv cũng vì gen nội dài người, nên chẳng biết do đâu :D
Mình ddang lăn tăn ko biết có nên đổi sữa cho con ko? Trông bé cứ daif ra, nhìn còi còi cungx hơi sốt ruột.

chipaoe2
05-23-2014, 03:47 PM
tớ nghĩ là tùy bé hợp sữa nào thì ăn sữa đấy thôi .
Vì ko fai cu đắt tiền là dc

nti
05-23-2014, 04:59 PM
Người Nhật rất uy tín trong việc làm hàng chất lượng, nên nếu có điều kiện cho bé dùng sữa Nhật vẫn ổn ơn hàng nước khác.

congthao90
05-23-2014, 11:40 PM
Mỗi nước có tiêu chuẩn đánh giá riêng, sữa họ sx nghiên cứu phù hợp với thể trạng mỗi nước

hanhphuc_trontron
05-26-2014, 01:33 PM
nhà mình có tiếp viên người nhật xách. mẹ nó có muốn mua cùng thì bảo mình.

sao trang nhà mẹ này vào ko đc nhỉ

Mesusu72
05-26-2014, 02:44 PM
giờ nhiều loại sửa quá nên mình sợ lắm, không biết loại nào dành cho bé 4 tháng tuổi là tốt hả các mama

linhlien
06-04-2014, 04:39 PM
Cm à, nhà em còn 10 bịch sữa GLICO số 0 dạng thanh/gói. (Do con em bây giờ đc 10 tháng muốn đổi sang số 9). Trong 1 bịch có 5 gói, 1 gói pha được 100ml sữa. Con em uống ít nên mua dạng thanh cho dễ bảo quản. Và tiện mang đi.
Mn cần thì lấy giúp em. Em để lại giá 60k/bịch. Cm lấy cả 10 bịch là 550k. Date mới (tháng 9/2015).

Liên hệ:0977.308.chín năm năm. Em ở Hà Nội.

me_be_lyna
06-06-2014, 02:01 PM
Tùy vào thể trạng của bé có hợp với sữa không thôi mẹ nó ạ. Cu nhà em dùng sữa nhật thấy ok.

manukamatong
06-11-2014, 06:40 AM
em hiện đang ở nhật đây . con em đi học trg mẫu giáo của nhật thì thấy trong trg toàn sd sữa của morigana , đi siêu thị đồ baby ( shop con thỏ - mẹ nào ở nhật thì biết shop này chuyên các sp baby ) thì cg thấy bán morigana nhiều. còn icreo thì thấy bán ít . các drug store thì thấy bán đủ chủng loại mhg meji thấy shop nào cg bán và hay có chuơng trình sale . sữa nhật thì thơm ngon đảm bảo . hi hi tháng 8 em cg đóng đồ gia dụng về xây nhà sẽ đóng kèm cả sữa độ 300-400 lon các hãng . các mẹ nhiệt tình vào ủng hộ em nhé

people_smile_up
06-13-2014, 08:08 AM
Mình cũng vote cho dòng sữa Nhật vì bé nhà mình uống từ nhỏ, trộm vía cao hơn so với chuẩn tăng trưởng. Nhưng các mẹ chú ý nên dùng hàng nhập khẩu nhé vì hàng xách tay thường sản xuất cho trẻ em của nước đấy dùng chứ không phù hợp với thể trạng trẻ em Việt Nam do điều kiện sống cũng như thói quen sinh hoạt khác nhau. Một số loại sữa hàng xách tay của Nhật không bổ sung iot đâu các mẹ nhé.

bovang
06-16-2014, 04:05 PM
Mình cũng vote cho dòng sữa Nhật vì bé nhà mình uống từ nhỏ, trộm vía cao hơn so với chuẩn tăng trưởng. Nhưng các mẹ chú ý nên dùng hàng nhập khẩu nhé vì hàng xách tay thường sản xuất cho trẻ em của nước đấy dùng chứ không phù hợp với thể trạng trẻ em Việt Nam do điều kiện sống cũng như thói quen sinh hoạt khác nhau. Một số loại sữa hàng xách tay của Nhật không bổ sung iot đâu các mẹ nhé.

Thông tin của mẹ nó bổ ích quá.
E cũng đang cho con uống morigana loại nhập khẩu.

mitukulo
06-16-2014, 04:13 PM

em hiện đang ở nhật đây . con em đi học trg mẫu giáo của nhật thì thấy trong trg toàn sd sữa của morigana , đi siêu thị đồ baby ( shop con thỏ - mẹ nào ở nhật thì biết shop này chuyên các sp baby ) thì cg thấy bán morigana nhiều. còn icreo thì thấy bán ít . các drug store thì thấy bán đủ chủng loại mhg meji thấy shop nào cg bán và hay có chuơng trình sale . sữa nhật thì thơm ngon đảm bảo . hi hi tháng 8 em cg đóng đồ gia dụng về xây nhà sẽ đóng kèm cả sữa độ 300-400 lon các hãng . các mẹ nhiệt tình vào ủng hộ em nhé

Chị ơi,em có nhu cầu mua sữa meiji và glico 0 cho bé nhà em,cho em xin giá nhé,em cảm ơn.

africa
06-16-2014, 04:15 PM

ủa, sữa Nhật có hàng nhập khẩu à? MÌnh cho con uống sữa meiji xách tay dạng thanh từ lúc bé được 6th đến giờ 9th, đi siêu thị chẳng thấy có sữa Nhật đâu nhỉ?

meonho
06-17-2014, 10:41 PM
Cm à, nhà em còn 10 bịch sữa GLICO số 0 dạng thanh/gói. (Do con em bây giờ đc 10 tháng muốn đổi sang số 9). Trong 1 bịch có 5 gói, 1 gói pha được 100ml sữa. Con em uống ít nên mua dạng thanh cho dễ bảo quản. Và tiện mang đi.
Mn cần thì lấy giúp em. Em để lại giá 60k/bịch. Cm lấy cả 10 bịch là 550k. Date mới (tháng 9/2015).

Liên hệ:0977.308.chín năm năm. Em ở Hà Nội.

Đánh dấu về bảo cho cô em mình

Mẹ Linh Xinh
06-17-2014, 11:58 PM
Con e thì ko chịu ưống sữa ngoài nên e đành làm sc cho con ăn.trộm vía con thích ăn lắm.hum nào phải thử cho uống lại xem. Về sữa e thấy nhìu mẹ dùng mejji lắm. E cũng quan tâm

Merucon
06-18-2014, 06:31 AM
Con mình uống đủ loại sữa, vì thay đổi thường xuyên. Thỉnh thoảng uống Meiji xách tay, dạng hộp giấy, viên sữa, do chú mang từ Nhật Bổn về.

trada1020
06-20-2014, 05:48 PM
con mình cũng chỉ hợp sữa nhật thôi, ban đầu mình cho uống mẹi, sau đổi sang icreo, giờ 18 tháng vẫn duy trì ngày 1 bữa trc đi ngủ

huonglt1507
06-21-2014, 08:57 AM

Cho mình hỏi cách pha sữa với. Bé nhà mình đang thử ăn loại 6 tháng - 3 tuổi xem có hợp không nhưng không hiểu sao dù lắc rất ít mà sữa vẫn nhiều bọt. Cũng phải công nhận là sữa dễ tan. Mẹ nó pha có bị thế không ?

NDIEP
06-21-2014, 02:12 PM
Hóng hớt ý kiến các mẹ nào, nhiều Thông tin bổ ích quá. Đánh dấu nè...

loveparis129
06-21-2014, 02:30 PM
Nhật hay có hàng nội địa và hàng xuất khẩu khác nhau phải ko các mẹ? nếu thế sữa Nhật chắc nên mua hàng nhập khẩu chứ mua hàng nội địa sợ không phù hợp với thể trạng của trẻ Việt Nam nhỉ

NDIEP
06-21-2014, 03:03 PM

The three main ones:

1980/can

Cảm ơn bạn vì Thông tin hay. M đang nghiên cứu loại sữa này vì có rất nhiều người nhà bên Nhật để gửi hàng

coi coi
06-21-2014, 03:21 PM
theo mình thấy thì sữa Nhật chất lượng mà mẹ nó

sukem238
06-24-2014, 10:53 AM
Nhà mình trc cho uống glico nhưng giá cao quá gần 700k/hộp...biết là tốt nhưng ko kham nổi (1 tuần 1 hộp)
Sau chuyển sang dùng wakodo lenbens loại nhập khẩu

thanhhhoa2605
06-24-2014, 10:54 AM
đợt này nhiều mẹ cho con uống sữa nhật quá

nguyentruong
06-26-2014, 09:21 AM
Mình đang tính chuyển sang morinaga ko biết thế nào/

Tarta
06-30-2014, 05:20 AM
e thấy dòng sữa nhật nhiều loại ghê, em thấy bạn em mọi ng hay dùng glico với wakado(nghe từ bạn nói):D

huonglt1507
06-30-2014, 08:35 AM
Mình đang tính chuyển sang morinaga ko biết thế nào/

Bé nhà mình kén sữa do hay bị RLTH. Trong 6 tháng đầu ko thêm hay đổi sang được bất kỳ loại sữa nào vì hồi đó muốn đổi sang dòng tăng cân. Khi đổi sang dòng sữa hơn 6 tháng, cân nhắc mãi rồi chọn Mori nhập khẩu vì thấy có hỗ trợ tiêu hóa. Tóm lại là ổn, tuy nhiên có băn khoăn là cực kỳ nhiều bọt nếu lắc không cẩn thận. Kể cả trong khi bé mút vẫn tạo bọt như xà phòng trong bình (Mình dùng bình Nuk).
Không biết mẹ nào gặp trường hợp thế này không ?

nguyentruong
06-30-2014, 04:28 PM
Bé nhà mình kén sữa do hay bị RLTH. Trong 6 tháng đầu ko thêm hay đổi sang được bất kỳ loại sữa nào vì hồi đó muốn đổi sang dòng tăng cân. Khi đổi sang dòng sữa hơn 6 tháng, cân nhắc mãi rồi chọn Mori nhập khẩu vì thấy có hỗ trợ tiêu hóa. Tóm lại là ổn, tuy nhiên có băn khoăn là cực kỳ nhiều bọt nếu lắc không cẩn thận. Kể cả trong khi bé mút vẫn tạo bọt như xà phòng trong bình (Mình dùng bình Nuk).
Uhm nhà m cũng vừa quyết định đổi sang dùng morinaga loại nhập khẩu
Bạn nên dùng bình thủy tinh đi, mình dùng của dr-brown khá tốt (300k/bình), rửa sạch sẽ, tiệt trùng dễ dàng, an toàn hơn bình nhựa (nhưng phải cẩn thận hơn)
Bạn xem lại nước rửa xem, có bọt thì có vấn đề rồi, nhà mình dùng nước rửa chuchu hoặc combi tốt lắm, sau khi rửa sạch xong bạn tráng bằng nước sôi, ngâm núm ti nữa....

huonglt1507
07-01-2014, 10:02 AM
Uhm nhà m cũng vừa quyết định đổi sang dùng morinaga loại nhập khẩu
Bạn nên dùng bình thủy tinh đi, mình dùng của dr-brown khá tốt (300k/bình), rửa sạch sẽ, tiệt trùng dễ dàng, an toàn hơn bình nhựa (nhưng phải cẩn thận hơn)
Bạn xem lại nước rửa xem, có bọt thì có vấn đề rồi, nhà mình dùng nước rửa chuchu hoặc combi tốt lắm, sau khi rửa sạch xong bạn tráng bằng nước sôi, ngâm núm ti nữa....

Mình dùng bình NUK thủy tinh. Mình chưa nghĩ đến vụ nước rửa (đang dùng D-nee), về thử đổi xem sao. Mình vẫn ngâm bình nước sôi sau khi rửa và trước khi pha. Nhưng khi mình dùng sữa 0-6 tháng cho bé thì lắc thoải mái không có tí bọt nào.

nguyentruong
07-01-2014, 12:03 PM
Mình dùng bình NUK thủy tinh. Mình chưa nghĩ đến vụ nước rửa (đang dùng D-nee), về thử đổi xem sao. Mình vẫn ngâm bình nước sôi sau khi rửa và trước khi pha. Nhưng khi mình dùng sữa 0-6 tháng cho bé thì lắc thoải mái không có tí bọt nào.

Nhà mình dùng cả bình dr-brown (hơn 300k) và bình nuk (hơn 200k) cũng ổn lắm
Bình brown thì nó dày dặn hơn, và có cái chống sặc, 2 bình có thể lắp vừa cho nhau

thuthugbbn
07-01-2014, 12:06 PM
sữa nhật đợt trước em nghe nói không có iot nên thôi

Ngay_tho
07-01-2014, 12:08 PM
Tớ cả 2 bé không dùng hộp sữa Nhật nào. Có của Hàn là tớ dùng XO từ khi mới sinh cho cả 2 bé. Nhưng sau 1t là tớ đổi sữa khác.

nguyentruong
07-01-2014, 03:36 PM
Đó là sữa nội địa, còn sữa Nhập có iot phù hợp với tiêu chuẩn người VN bạn nha

Tớ cả 2 bé không dùng hộp sữa Nhật nào. Có của Hàn là tớ dùng XO từ khi mới sinh cho cả 2 bé. Nhưng sau 1t là tớ đổi sữa khác.
Nói thật sữa XO uống chán nhất trong các loại, vừa nhạt vừa ko tăng cân, ít chất và cũng ko rẻ hơn là bao ^

Mitshop93
07-02-2014, 01:16 PM
Sữa nhật xách tay có chỗ nào bán uy tín hả các mẹ?

cun_gialinh
07-02-2014, 02:41 PM
Sữa nhật xách tay có chỗ nào bán uy tín hả các mẹ?

Tớ có đứa em ssang sinh sống ở Nhật nên dạo này cũng thử nhớ gửi sữa về xem, sữa đảm bảo nhé, bạn có thể qua shop để kiểm tra.

livetolove21293
07-02-2014, 02:55 PM
nên mua sữa nhật nội đia hay sữa nhập khẩu các mẹ nhỉ, tớ thấy meji với wakodo nhập khẩu giá rẻ hơn cả friso gold í chứ, ko biết chất lượng thế nào? chị tớ thấy bảo sữa nhật tăng chiều cao và phát triển trí não trẻ tốt nên định cho con dùng sữa nhật, chỉ ko biết liệu sữa nội địa nhật với sữa nhập cái nào ok cho con hơn. Cháu nhà chị tớ được 2,5t, các mẹ tư vấn giúp tớ với tại tớ vẫn thích sữa châu Âu kiểu Nga, Đức, Anh hơn vì có vẻ như con tiêu hóa tốt, ko bị ậm ạch hay táo bón nên ko biết về sữa nhật mấy để tư vấn

tk_nangla
07-02-2014, 03:09 PM
cả nhà cho xin địa chỉ mua sữa Nhật uy tín với ạ, đợt này có vẻ khó xách sữa hay sao mà các mẹ toàn từ chối thôi.

nguyentruong
07-02-2014, 03:16 PM
nên mua sữa nhật nội đia hay sữa nhập khẩu các mẹ nhỉ, tớ thấy meji với wakodo nhập khẩu giá rẻ hơn cả friso gold í chứ, ko biết chất lượng thế nào? chị tớ thấy bảo sữa nhật tăng chiều cao và phát triển trí não trẻ tốt nên định cho con dùng sữa nhật, chỉ ko biết liệu sữa nội địa nhật với sữa nhập cái nào ok cho con hơn. Cháu nhà chị tớ được 2,5t, các mẹ tư vấn giúp tớ với tại tớ vẫn thích sữa châu Âu kiểu Nga, Đức, Anh hơn vì có vẻ như con tiêu hóa tốt, ko bị ậm ạch hay táo bón nên ko biết về sữa nhật mấy để tư vấn
Theo mình nên mua sữa nhập nhé,....dòng wakodo, morinaga thì có sữa nhập, còn meiji bây giờ chủ yếu là hàng xách tay thôi, bé nhà mình dùng sữa Nhật từ bé, trộm vía phát triển tốt, cứng cáp...vì sữa Nhật có lượng caxi cao, DHA cao phát triển trí não, nói chung là yên tâm hơn các sữa khác

cả nhà cho xin địa chỉ mua sữa Nhật uy tín với ạ, đợt này có vẻ khó xách sữa hay sao mà các mẹ toàn từ chối thôi.
mình hay mua tại các siêu thị baby lớn như kidplaza, bibomart, shoptretho...hoặc bạn có thể mua sữa xách tay...còn giá thì same same như nhau cả, ko chênh là bao đâu, mua ở công ty lớn cho đỡ lo nếu như nguồn xách tay bạn ko biết chỗ nào đảm bảo

Tarta
07-02-2014, 03:37 PM
sao lại k có iot ạ, e tưởng sữa nào cũng có iot chứ nhỉ

nguyentruong
07-03-2014, 12:19 PM
sao lại k có iot ạ, e tưởng sữa nào cũng có iot chứ nhỉ
Sữa nội địa Nhật đa số ko có iot vì đặc thù bên đó họ bổ sung iot qua đường ăn uống rồi
Ko sao, bây giờ sữa nhập có đủ iot bạn nhé, họ sx theo tiêu chuẩn của trẻ VN rồi, nhà mình đang cho uống wakodo leben và morinaga

bạch_dương_hn
07-04-2014, 10:02 PM
Mẹ nào dùng sữa morinaga cho em hỏi ngu 1 tý. 1thìa sữa mori pha với bao nhiêu ml nước ạ?

huonglt1507
07-05-2014, 08:40 AM
[QUOTE=bạch_dương_hn;28483508]Mẹ nào dùng sữa morinaga cho em hỏi ngu 1 tý. 1thìa sữa mori pha với bao nhiêu ml nước ạ?[/QUOTE

Nếu mẹ cháu hỏi định lượng nước chuẩn thì không ai trả lời được đâu. Ví dụ mori số 2 bé nhà mình đang dùng, công thức pha chuẩn theo vỏ hộp tính trên dung tích thành phẩm sữa đã pha (1 gạt / 40 ml sữa thành phẩm - như vậy 1 gạt tương ứng với lượng nước <40 ml). Vì thế họ mới hướng dẫn cho sữa bột / 50% lượng sữa cần pha sau đó mới bổ sung nước cho đủ.
Còn mình pha cho bé: 1 gạt / 40 ml nước + thêm tị sữa bột nữa.

nhantranda196
07-06-2014, 04:04 PM
Cháu nhà em chưa dùng các loại sữa Nhật này bao giờ, em thấy có nhiều mẹ dùng. Em thì ít đổi sữa lắm, thôi nếu cháu nó hấp thu tốt thì em trung thành với một loại, hii.

people_smile_up
07-08-2014, 05:16 PM
Mẹ nó xem lại nhiệt độ pha sữa đã chuẩn chưa? Theo mình biết nếu pha sữa ở nhiệt độ quá cao, lắc mạnh cũng tạo ra nhiều bọt. Bạn nên pha đúng nhiệt độ mà nhà sản xuất đã hướng dẫn vì với nhiệt độ đó đã đủ hòa tan sữa và không làm mất các chất dinh dưỡng, không làm giảm hàm lượng vitamin + khoáng chất.
Còn trường hợp bọt nhiều khi bé bú thì bạn hình dung trên bình sữa có van thông khí nên bộ phận này sẽ điều chỉnh không khí. Phần chính của bọt chính là không khí đã đi vào phần sữa mà bé đã uống. Việc bọt xuất hiện nhiều là dấu hiệu cho thấy bé đang uống sữa một cách đều đặn và trạng thái của núm vú tốt.

duyenfly
07-08-2014, 09:55 PM
cảm ơn chia se của các mẹ nhé(u)

congnghenhat
07-09-2014, 07:25 AM
nhà mình thì chỉ dùng sửa Nhật, dễ uống, dinh dưỡng cao

nguyentruong
07-10-2014, 12:18 PM
Cháu nhà em chưa dùng các loại sữa Nhật này bao giờ, em thấy có nhiều mẹ dùng. Em thì ít đổi sữa lắm, thôi nếu cháu nó hấp thu tốt thì em trung thành với một loại, hii.
Nên uống 1 loaị nhưng thỉnh thoảng mn nên đổi sữa nhé, mỗi loại có 1 lợi thế riêng, nhà mình thì đổi luân chuyển các loại sữa Nhật với nhau

huyennguyen2010
07-11-2014, 02:42 PM
Con lơn nhà mình 3 tuổi mình vẫn cho uống meije, cũng đổi nhiều loại nhưng con thích nhất meije thôi. Con bé 8 tháng rùi mình cũng định cho uống meije đây, theo mình thì dùng cái gì của nhật cũng thích, xã hội của những con người có nhận thức cao nên sản phẩm họ làm ra đều chất lượng. K biết mình có nghĩ đúng k nữa?

nguyenngoc0401
07-11-2014, 02:52 PM
con nhà e 7 tháng tuổi. không chịu ăn sữa ngoài. các chị tư vấn giúp e với. giờ nên cho ăn loại nào???

KhoaiMơ
07-11-2014, 05:16 PM
Sử dụng các loại sữa công thức BIO sẽ tốt hơn cho đường tiêu hóa các mẹ nó ạ. Công thức này rất được ưa chuộng tại châu Âu nhé

nguyentruong
07-12-2014, 02:37 PM
Mẹ nào dùng sữa morinaga cho em hỏi ngu 1 tý. 1thìa sữa mori pha với bao nhiêu ml nước ạ?
1 thìa sữa/40ml nước nhé , bạn đọc ký nó có hdsd mà, nên pha nước ấm nhé

thucpham336
07-13-2014, 07:58 PM
e toàn cho con dùng sữa nội ,

Tarta
07-14-2014, 11:03 AM
phải công nhận sữa Nhật có nhiều dòng khác nhau, Meiji, Wakado,..chỉ 1 vài sữa e biet thôi

Shop_Tung_Lam
07-14-2014, 03:04 PM
Con lớn nhad tớ uống Ireo từ khi mới sinh đến 3 tuổi, cháu đi học mẫu giáo sớm, học với các bạn hơn từ 0,5 - 1 tuổi mà không hề thấp hơn các bạn tẹo nào. Đến bg tớ vẫn cho con uông Ireo, đắt nhưng xứng đáng đồng tiền bát gạo.

linhbui
07-14-2014, 04:39 PM
Theo em nghĩ, sữa đắt tiền hay nhiều tiền không ảnh hưởng nhiều đến sự phát triển của con mà việc con mình có hấp thụ được loại sữa đấy không. Các sữa công thức hiện nay gần như công thức gần giống nhau: sữa Aptamil của Anh, Đức, sữa Meiji, Glico, Wakodo của Nhật, XO của Hàn, Physiolac của Pháp... Như nhà em cho ku Tếu dùng Aptamil của Anh, sau 2 tháng vì nhà bán hàng Nhật nên cho thử dùng gói Glico n bé bị táo thế là ngưng lại. Đến khi kun nhà e được 7 tháng em lại cho dùng xen với Wakodo, giờ thì dùng luôn hàng Nhật, output tốt.

Về tổng thể sữa Nhật, em thấy nhiều mẹ dùng mua sữa Meiji, Glico, còn wakodo thì cũng có n số lượng ít hơn 2 dòng kia. Sữa Morigna thì em chỉ bán loại sữa cho mẹ bầu thôi mà cũng thấy ít mẹ hỏi sữa này cho con.

Các chị em khi mua hàng xách tay lưu ý về nguồn gốc nhập và hạn sử dụng của sản phẩm.

thinhthikhuyen
07-14-2014, 05:02 PM
e thấy ưng sữa meji, uống mát và con dễ uống