Cần giúp: bé 3 tháng tuổi bị đi ngoài, các mẹ giúp em với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nemnem, 30/10/2010.

1. nemnem

nemnem Thành viên rất tích cực

bé nhà em gần được 3 tháng, bình thường bé đi ngoài 1 lần/ 1 ngày. 2 hôm nay bé đi xì xoẹt 2-3 lần, phân nhiều nước hơn mọi khi. Mỗi lần bé xì hơi là lại són ra 1 ít. mà cứ xì hơi thành tràng dài ý. Như vậy có phải bé bị đi ngoài không ạ?
    nếu bị đi ngoài thì em cho bé uống thuốc gì được? các mẹ giúp em với.
    Em nuôi con lần đầu chưa có kn gì.
    Cảm ơn các mẹ nhiều ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nemnem
    Đang tải...

2. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Ðề: bé 3 tháng tuổi bị đi ngoài, các mẹ giúp em với

Đi ngoài cũng có nhiều nguyên nhân: thức ăn lạ, tiêu hóa, dị ứng, cảm mạo, virus... mỗi loại lại có 1 cách chữa trị và thuốc khác nhau. Như mẹ cháu nói thì phân của bé nhiều nước hơn nhưng chưa đến mức quá lỏng như nước đúng ko? Nếu vậy cứ theo dõi thêm 1, 2 ngày nữa. Đồng thời xem lại chế độ ăn uống của bé đừng cho ăn thức ăn gì lạ hay khó tiêu hay dễ bị đi ngoài, hoặc đêm bị lạnh bụng cũng có thể dẫn đến đau bụng đi ngoài. Nếu vẫn ko dứt thì mẹ cháu nên đi khám hoặc hỏi ý kiến bác sĩ cho chắc chắn. Chúc bé mau khỏe nhé!

Sửa lần cuối: 1/11/2010
    nemnem thích bài này.
  3. meyenson

meyenson Con là tất cả

Hi !
    Mình cũng có chút kinh nghiệm nên muốn chia xẻ với bạn. Nếu bé đi nhiều trên 2-3 lần, nhưng thường xuyên thì nên đưa bé đi khám bs xem sao, bạn nên xem lại có cho bé ăn dặm gì thêm không hay do bạn ăn gì khác lạ với thức ăn hàng ngày (nếu bé bú mẹ), đôi khi mẹ cho con bú và mẹ uống sữa mama thêm mà đổi loại sữa khác thì bé cũng bị như thế. Lúc trước mình cũng bị như thế do đang uống Dielac mama chuyển sang Dutch Lady.
    Bạn có thể cho bé uống thuốc gói Biolactyl (ra nhà thuốc hỏi là có, nhưng nhớ mua loại của Pháp SX nhé). Chia làm 2 hoặc 3 lần, uống trước khi ăn, nhưng mẹ nó lưu ý là pha ngay tại muỗng dùng để đút cho bé luôn, không thì thuốc ít mà dính hết vào ly thì uổng lắm. Lúc trước cu cậu nhà mình cũng bị hồi 6 tháng, uống loại này cả tháng trời mới cấy lại được men trong đường ruột của bé.
    A ! mẹ nó xem có cho con uống nước cam ko ? Đôi khi bé nhỏ quá uống cũng bị đấy, do axit trái cây làm rối loạn đường tiêu hóa của bé.

nemnem thích bài này.
  4. penhim12

penhim12 Thành viên tập sự

bé nhà e mới đc 2 tháng tuổi cũng bị đi ngoài ngày 2 lần và còn có bọt nữa lúc hắt hơi và ho cũng bị són ra , như thế có phải bị rối loạn tiêu hóa ko, mẹ nào có kinh nghiệm giúp tụi e nhé

5. lazzy_kat

lazzy_kat Banned

sao mà vào top sức khỏe lại nhiều bé đi ngoài thế :( chia sẻ với các mom

6. Mẹ yêu Tom

Mẹ yêu Tom Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ bình tĩnh nhé, bé đi chưa quá 3 lần 1 ngày thì không sao đâu, có thể là do mẹ ăn phải cái gì lạnh nên con mới thế. Cũng không cần phải cho con uống thuốc vội. Nếu con uống sữa ngoài thì các mẹ nên đổi sữa cho con. Frisolac là sữa cho trẻ đi ngoài cũng rất tốt. Ngoài ra các mẹ có thể ép nước cà rốt cho con uống thêm, chỉ cần 2 thìa mỗi ngày thôi, các bạn sẽ thấy khác. Mong cho các mẹ nuôi con khỏe dạy con ngoan nhé

7. Hainhoc

Hainhoc Gi gỉ gì gi cái gì cũng..

Đúng là có vẻ 2 bé ở trên bị lạnh bụng.
    2 mẹ chỉ cần như sau đã nhé:
    bé 3 tháng của mẹ nemnem: ngày 3 lần: hãm 2 lát gừng: mỏng tròn: đỏ nước phích, 30 giây lấy nước đó cho bé uống.
    bé 2 tháng của mẹ Penhim12: ngày 3 lần: hãm 2 lát gừng: mỏng tròn: đỏ nước phích, 30 giây lấy nước đó cho bé uống.(Riêng bé này phân có bọt: nên nếu uống nước hãm gừng mà bị nặng hơn thì là đi kiết nhé! Kiết là do nóng trong chứ ko phải bị lạnh. Lúc ấy cho con uống đồ mát là khỏi - có gì gọi ĐT cho mình 0903202848)
    báo lại sau 1 hôm để mình xem nhé!

8. penhim12

cám ơn mẹ Hainhoc nhé, bé nhà m đi ko có bọt nữa nhưng phân vẫn lỏng

9. Hainhoc

bạn thử làm theo cách mình nói chưa?

10. penhim12

e có cho bé uống nước gừng rồi thì thấy bé đi ngoài phân ko có bọt nữa , thử chờ 1 ,2 hôm nữa xem có khỏi tiêu nữa ko, ah cho e hỏi thêm bé bị đờm khò khè ở cổ vậy bé có phải uống siro ko ah?

11. Hainhoc

Em xem đờm có đặc ko nhé?
    Nếu đờm loãng thì xem lại mũi. Có vẻ như mũi có dịch: có thể chảy ra hoặc ko chảy ra mũi: vì nó có thể chảy ở xoang sau. Em lấy ngón trỏ sờ vào hàm ếch của con, nếu thấy nhày thì đúng là mũi đang tiết dịch. Lúc này em phải phun rửa đấy. Khỏi mũi thì mới an toàn.
    Nếu đờm đặc quánh thì là con hơi nóng . Em có thể ninh nước đỗ đen, em uống ngày 1 bát ăn cơm, con thì cho 1 thìa thôi.
    Rồi theo dõi xem đờm tiêu bớt thế nào nhé.

Tốt nhất là gọi ĐT cho chị để chị hỏi kỹ cho nhanh còn biết đường mà lần. Chứ trả lời thế này sẽ chậm. Trẻ nhỏ bệnh thường tiến triển rất nhanh.
    0903202848

Masafot thích bài này.
  12. seastar

seastar Banned

Khi trẻ của chị đi ngoài thì tuyệt đối không dược sử dụng các loại thuốc cầm ỉa ở trẻ em. Tiêu chảy đa phần là do nhiễm trùng ở đường ruột, tiêu phân lỏng cũng là cách bảo vệ cơ thể giúp thải trừ vi trùng, chất độc. Điều trị chính bệnh tiêu chảy là phòng mất nước; bù nước và muối nếu trẻ đã mất nước. Các thuốc cầm tiêu chảy là những loại thuốc làm giảm nhu động ruột, liệt ruột làm phân không được thải ra ngoài, trẻ vẫn bị “tiêu chảy” nhưng phân không bài xuất ra ngoài được, ứ lại trong ruột gây chướng bụng, viêm ruột, thậm chí làm tắc ruột, thủng ruột, tử vong. Em có vài mẹo chia sẻ với chị nè, chị xem qua tham khảo nhé Chăm sóc trẻ đi ngoài

Masafotgau_con_heo_con thích.
  13. penhim12

cám ơn các mẹ nhé, nghe lời mẹ Hainhoc e nấu đỗ đen ăn qua nay và hằng ngày sịt nước muối biển cho bé nên cũng thấy bớt khò khe hơn rùi, còn đi ngoài thì giảm hẳn ngày chỉ đi 1lần lúc ho và xì hơi ko bị són phân ra nữa, đúng là bé bị lạnh bụng thật. cám ơn các mẹ nhìu nhìu nhé

Masafot thích bài này.
  14. Hainhoc

Cô bé này. Nếu dùng như thế mà đỡ thì là con bị nóng đấy em à. Nóng quá khiến con bị đi kiết. Chị nghe phân có bọt thì chị hơi nghi mà.
    Hihi, thế tốt rồi.

15. gau_con_heo_con

gau_con_heo_con Thành viên chính thức

cai này thì đúng rồi, bt thì khi tiêu chảy k có ai được dùng thuốc cầm tiêu chảy cả, cầm thì sẽ đi ngoài ít hơn, nhưng mà làm cho chất độc k thải ra ngoài được. khi đó dùng kháng sinh, men tiêu hóa và kẽm, ăn cháo carot hoặc thịt nạc, nhà mình bao giờ cũng có smecta và men tiêu hóa Tuệ Linh, cả oresol nữa, khi nào bị đi ngoài là dùng ngay, cả người lớn cũng thế. khi đi ngoài hay bị lạnh bung thì các mẹ cho bé nằm, trùm chăn quanh bụng hoặc chườm nước ấm, bé đỡ đau hơn đấy a

16. penhim12

me hainhoc oi cho e hoi co thuoc chua benh trĩ ko, e đi thắt trĩ đc 4 tháng rồi mà bjo đi ngoài vẫn bị ra máu mặc dù phân mềm cũng bị ra máu nữa, lần trc đi thắt bsỹ bảo e bị trĩ ngoại độ 2 ,đi thắt và uống thuốc hết hơn 4triệu mà bjo vẫn ko khỏi mà e lại chuẩn bị có e bé nữa lo quá, chị giúp e với!

17. 20032942

20032942 Thành viên tập sự

Chào các mẹ. Ku nhà mình từ lúc sinh ra đến giờ đã được hơn 3 tháng rồi nhưng cháu đi ỉa vẫn xì xoẹt phân lỏng, nước và không bú sữa bình. Vợ chồng mình chưa cho uống thuốc đi ỉa nào, nếu mẹ nào biết chỉ giùm cách chữa với, cháu đi ngày 1-2 lần.
    MÌnh xin hỏi thêm nữa trước đây hơn 1 tuần ku có bị ho mình đã cho uống nước quất hấp mật ong với mấy loại thuốc chữa ho mà không khỏi, ho được 1 tuần vợ chồng mình cho cháu ra viện nhi TW kiểm tra họ kết luân viêm đường hô hấp trên cho thuốc 5 ngày nhưng uống đến nay đã 4 ngày mà chỉ đỡ có 1 ít, mình lo quá ai biết chỉ giùm với nha (à mẹ cháu cũng ho trước khi ku bị ho, sợ mất sữa nên không uống kháng sinh, đến giờ vẫn ho mẹ cháu lại fai dùng thuốc rùi).
    Mà cháu nhà mình trước khi bị ho, bú sữa thi thoảng trớ, giờ cho cháu uống thuốc hình như ghê miệng nên hay trớ lắm. Bị ho hơn 1 tuần tính đến giờ gần 2 tuần ùi trông cháu gầy hẳn đi mình thương lắm. lúc sinh cháu được 4.4kg giờ hơn 3 tháng được có 6.5kg thôi.
    Mẹ nào biết mách giùm mình với nha, vợ chồng mình đang lo quá đi thôi (dd: 0986 817 942 / 0972 096 955). Thank.

18. Hoaiquan1122016

Hoaiquan1122016 Thành viên tập sự

19. Hoaiquan1122016

Hoaiquan1122016 Thành viên tập sự

Bé nhà e 3tháng rưỡi có uống được nước ép cà rốt k ạ

20. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

nếu bé bú mẹ hoàn toàn thì mẹ nó xem lại chế độ ăn uống của mình, mà trẻ 3 tháng xì xoẹt ngà 2-3 lần mình nghĩ ko sao đâu mn ạ