Bảo tồn van hóa thời @...

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Truongtuyen, 6/11/2010.

1. Truongtuyen

Truongtuyen Thành viên tập sự

Trích bài viết của bé....

''Quê hương em đó vừa sinh nhật 1000 năm tuổi ,như thay áo mới ..Thật duyên dáng ,thanh lịch và đúng là 1 thành phố tươi trẻ đầy sức sống.Dưới ánh nắng thu vàng dìu dịu dạo quanh bờ hồ Hoàn Kiếm như 1 câu chuyện cổ tích được mở ra.Cầu Thê Húc ,,,Tháp Rùa,,,Đền Ngọc Sơn với tháp bút Ngiêng viết thẳng lên trời...Trời đêm đầy sao trên trời cao..,trên các cành cây cao đầy sao lung linh ,từng góc phố lộng lẫy rợp bóng cờ hoa ...Đi qua quãng trường Lăng Bác trang nghiêm...Con đường gốm sứ dài trải suốt đoạn đường đã đạt kỉ lục của thế giới nữa...em được sinh ra tại nơi đây và lớn lên từng ngày từng góc phố ngõ nhỏ thân quen ....em yêu biết bao quê hương em...hôm nay em được cùng các bạn anh chị em trường Lê Ngọc Hân ...được chọn tiêu biểu đến thăm đền Đô...Bắc Ninh...Em đã biết nơi đây thờ 8 vị vua thời Lý...được trực tiếp nghe bác Thìn đọc kể về thời Lý....em cùng các bạn các cô giáo và các bác phụ huynh đã 1 ngày bổ ích ....đặc biệt hôm nay em được nghe hát quan họ của các cô mà mẹ em nói đó là các ''liền anh liền chị''....Nhưng em thấy buồn lắm...các bạn các anh chị dường như không thiết tha gì với hát quan họ cả.....
    Lúc làm lễ dâng hương em thật sự thất vọng ...hàng lớp 4 anh chị đứng bên cạnh cứ nói chuyện làm em nghe không rõ gì cả...mẹ em mắng các anh chị là vô ý thức vậy mà anh chị cứ vô tư ...sau lễ dâng hương em được mẹ mua cho em 1 tấm hình vua Lý Thái Tổ và quyển sách ''Thầy Vua''& quyển ''công chúa Đất Việt''...giờ nghĩ giải lao các bác và các cô đi chuẩn bị xôi cho lớp ăn trưa ...mẹ và chị hướng dẩn viên du lịch ở lại...trong lúc chờ đợi nhiều bạn đã lấy quýt đem đổi đồ chơi ...trong lúc mẹ gọi các bạn lại thì em bị 1 anh lớp khác chơi đá bóng chạy đạp vào cổ em ngã xuống ...em khóc..mẹ giận lắm ..giận các bạn hư...em không biết mẹ giận khóc nhiều ...đến khi mẹ quát ...cô giáo về đã tịch thu đồ chơi các bạn...rồi sau giờ ăn các bạn chơi trò chơi dân gian ..,em chỉ muốn đọc sách chán chơi lắm....cả trường được tập hợp lại chơi trò đoán chữ...và nghe hát quan họ...ban đầu cả trường rồi thưa dần và tiết mục thứ hai là chỉ còn lại vài anh chị lớp 4 và em cùng vài cô giáo ở lại xem nghe hát quan họ thôi...em thấy thương các cô chú ấy và thất vọng ....các bạn,anh chị thật thiếu lịch sự quá ...vô tình quá ...1 trường học tiêu biểu thay mặt toàn thiếu nhi thủ đô mà như vậy sao?em thấy ngượng vì mình cũng là 1 học sinh lúc ấy....ra về em thấy mẹ em đã buồn hơn lúc đi...và em mệt hơn nữa...em thương các bạn nơi xa hơn khó đến được những nơi lịch sử thế này ..mẹ em thường dạy phải biết trân trọng những điều kiện tốt hơn các bạn ...em buồn vì các bạn và các anh chị thật vô tình ...là 1 học sinh em ước mong trường của mình và tất cả các thiếu nhi thủ đô thật sự biết trân trọng những điều của thầy cô mong muốn...

Như Ngọc viết ngày 26/10/2010''

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Truongtuyen
    Đang tải...

2. hongyen

hongyen 0988773381

Ðề: Bảo tồn van hóa thời @...

Bài gì mà viết cứ ... chả hiều giề

3. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Ðề: Bảo tồn van hóa thời @...

tâm sự của một em học sinh có lòng yêu thủ đô, yêu văn hóa dân gian thật đặc biệt. Em cũng có nhưng suy nghĩ rất đáng để các bậc cha mẹ phải suy nghĩ, xem ta đã dạy con, em mình đúng chưa...