Đặt tên cho con

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi condaulong, 14/9/2005.

1. condaulong

condaulong Thành viên tập sự

Bọn mình sắp có con đầu lòng. Đã nghĩ ra một tên ưng ý để đặt cho con, nhưng có nghe nói rằng có một số điều nên tránh khi đặt tên cho con: ví dụ không nên đặt tên bé trùng với tên bố mẹ hay người thân trong gia đình, hay không đặt tên con có chữ Thiên hay Vương, vv...vv... để tránh những xui xẻo cho bé và gia đình. Và mọi người cũng hay nói là có kiêng có lành. Nên bọn mình cũng ... hoang mang quá... :oops:. Các bạn, các anh chị đã có kinh nghiệm trong việc đặt tên (những điều nên tránh, những điều nên làm, vv..) chia xẻ cho bọn mình vài lời khuyên với....

Xin chân thành cảm ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi condaulong
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Hi..hi,condaulong ơi, thích tên nào thì cứ đặt tên đó thôi,con mình mà :lol: 8) :p
    Tất nhiên là cũng nên tránh trùng với tên ông bà, chú bác trong nhà (để tránh trường hợp cô A, chú B tới chơi gặp lúc mình đang mắng con "cái con A kia, mẹ nói mà sao mày cứ cãi lời.... :cry: :? :wink: )...đại khái thế.
    Ở bên Tây thì ngược lại, mình lấy tên ông bà, chú bác đặt cho con thì họ hãnh diện lắm.
    Tên con gái mình là Sao Khuê, tên này bọn mình chọn trước khi bé ra đời cả 1năm lận 8) Lúc đầu nhiều người bảo "tên kêu quá", cô bảo"đặt Minh Khuê đi", bà bảo "đặt là ... Kim Khuê đi :shock: :roll: " Nhưng bọn mình vẫn cứ đặt tên theo ý mình thích, kết quả là ...ai cũng cưng bé SK của bọn mình hết :lol: :lol: :lol:
    Chúc bạn may mắn :p :p

3. Chica

Chica Thành viên đạt chuẩn

4. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Ơ, thế ra SK là con gái à? Mình lại cứ chắc mẩm là con trai cơ đấy!!!! Làm thông gia đeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee :lol:

5. Mẹ Sao Khuê

Ối mẹ AE ơi, người ta là con gái cơ mừ!!! :( :? :roll: Bé tên Sao Khuê thì 100% là hĩm rồi :lol: :lol:
    Chỉ mỗi tội bé hơi ít tóc nên làm mẹ AE nhầm :evil: :evil: :evil:

6. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

Hóa ra là định thông giaaaaaaaaaa với mẹ Sao Khuê rùi... 8)

7. ngao-op

ngao-op Bắt đầu tích cực

Con phai hoi xem be SK co thich lay chong "lai" ko da chu? :twisted:

8. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mi ghen :?:

9. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Tên của Sao Khuê tiếng Anh là gì thế, mình chẳng biết tiếng Anh Sao khuê là sao gì cả . Tên Khuê thì cũng nhiều người có nhưng Sao khuê nghe lại hiếm và hay mẹ Sao Khuê nhỉ .

Sao Khuê ơi có mua tóc không, để em Táo mèo bán cho chị một ít, em Táo mèo đẻ ra đã nhiều và dầy khủng khiếp, 1 tháng cắt 1 lần mà vẫn mọc nhanh lại còn đen thui và cứng đơ nữa chứ . Vụ tóc của em táo làm mẹ em ho hơn 1 tháng trời không ăn uống gì được đấy (thấy mọi người bảo ho mọc tóc mà) không biết có đúng không.

10. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Mải ngắm Sao khuê quên cả việc chính .

Trước khi sinh Táo Mèo bố, mẹ cháu tha hồ lựa chọn tên, mẹ cháu không hăng hái lắm vì Táo là con trai nên nhường quyền cho bố, bố cháu thì mỗi ngày 1 tên , có ngày bố cháu ghi lên gương của mẹ cháu hàng chục cái tên để mẹ lựa chọn . vụ đặt tên thế mà cũng lắm gian truân các mẹ nhỉ, cái thì bà nội chê, cái thì trùng tên họ hàng ... cuối cùng gần ngày sinh rồi thì mới chốt hạ một cái tên lạ hoắc trong hàng trăm cái tên trước kia . vì bố gọi cháu là Táo nên thỉnh thoảng mà cháu có bị khó ị, táo bón (constipation) thì cả nhà lại bảo tại bố cháu đặt tên là Táo .

11. Mẹ Sao Khuê

Cám ơn mẹ taomeo đã khen :lol: :lol: :lol:
    Tên Sao Khuê của bé là do bố mẹ bé đặt. Riêng cái khoản tên này mẹ SK sướng âm ỷ cả tháng trời đấy :lol: :lol: Chỉ mong có con gái để đặt thôi. Mà lại chả dám khoe ai, sợ người ta .... lấy mất :lol: :lol: (chả là lúc ấy nhà tớ có mấy cái bầu sắp bể mà lại toàn...con gái thôi )
    Sao Khuê là ngôi sao sáng nhất trong Nhị thập bát tú (28 sao) đấy mẹ taomeo ạ. Nếu mình không lầm thì nó chính là ngôi sao Mai (hay sao Hôm) đấy.
    Tên tiếng Anh của SK là Jenica, lại chả liên quan gì đến sao giăng cả :lol: :lol: :lol: Tên đầy đủ của SK trên khai sinh là Jenica Khuê Sao Nhật Đinh (nghe buồn cười nhỉ !! :lol: ) Tên Việt thì SK có trước cả năm trời, còn tên tiếng Anh mãi khi SK gần đầy tháng bố mẹ mới thống nhất với nhau được (trên cơ sở....mẹ nhân nhượng :twisted: :twisted: )

12. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Mình tin là cái tên có ảnh hưởng phần nào đến tính cách và cuộc sống của bé sau này (dĩ nhiên là phải có nhiều yếu tố khác như giáo dục, môi trường, điều kiện cuộc sống ...vv). Do đó, mình mong con mình sau này ra sao thì tìm 1 cái tên diễn tả ý nghĩ đó.

Mình đặt tên cho con bằng cách :
    - Lấy danh sách nhân viên của công ty ra chọn xem tên nào nghe đẹp đẹp, xuôi xuôi, lập thành danh sách.
    - Xác định tính cách mà mình thích con mình có được, sau đó tra tự điển Hán Việt để tìm các từ Hán Việt tương ứng.
    - Lập danh sách khoảng 20 tên thích nhất, lấy ý kiến biểu quyết của những người thân, bạn bè, chọn ra 3 tên.
    - Xem sách (giống giống như sách tử vi vậy đó) để xem tên nào phù hợp nhất với con mình --> chọn 1 tên.

Nghe giống quy trình sản xuất nhỉ :lol: :lol: :lol: :lol:

13. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

Mami ơi, nghe xong cái "quy trình sản xuất" của Mami, mình thấy tò mò quá đi mất. Nghiên cứu kỹ thế, chắc Mami phải chọn cho con gái cái tên hay lắm nhỉ??? Bật mí được không???

14. Mami

OOp ! Đâu có đặc biệt gì đâu, quan trọng nhất là ý nghĩa của tên có đúng như mình mong muốn hay không thôi. :lol: :lol:

Con mình tên Gia Khánh. Con gái chính hiệu nhưng tên giống con trai. Chữ Gia Khánh thể hiện được nguyện vọng của mình là mong con mình sau này thành một thiếu nữ vui tươi, sáng láng và cứng cỏi (kẻo mềm yếu quá bị cánh đàn ông ăn hiếp thì khổ thân !!! :lol: :lol: ) Sự ra đời của con cũng là thời khắc mở ra một giai đoạn tươi vui, xán lạn cho gia đình.
    Ngoài ra, tên này theo sách là phù hợp với con mình.

15. Mami

Còn có 1 cách để đặt tên con nghe lạ lạ : thuê tiểu thuyết "tình củm" về xem tên các nhân vật hoặc xem phim kiếm hiệp. Toàn những tên ấn tượng !! :lol: :lol:

16. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Sách gì thế mẹ Mami ơi?

17. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Còn nhà em đặt tên cho 2 hoàng tử thì theo kinh nghiệm của mình thì thấy tên đó thành công nhiều và cũng dựa theo sách tử vị hai bạn nhà này tên đầy đủ là Trần Ngô Hà Thân và Trần Ngô Hà Nguyên, chữ đệm hà là vừa có ý là hà Nội lại vừa có ý phụ thêm vào mạng của bé :D Mong là con sau này sẽ thành đạt!

18. Mami

Mình cũng chẳng biết gọi là sách gì :lol: :lol: Mình có người bạn thân, là người Hoa, có 1 quyển sách diễn giải tên họ, phù hợp với cung mạng & giờ sinh tháng đẻ gì đó, sau đó quy ra số lượng số chỉ (như chỉ vàng, lượng vàng vậy đó), càng cao càng tốt. Mình tin cô bạn vì cô nàng chuyên nghiên cứu về lĩnh vực này.

Chắc là sách tử vi mà mẹ Bibo nói :lol: :lol:

19. moonflower

moonflower Thành viên mới

Mình nghĩ đặt tên con nên có ý nghĩa, vd như kỷ niệm gì đó của bố mẹ... vì sau này bé lớn lên sẽ hỏi tên con nghĩa là gì đấy.

Cún nhà mình tên Bảo Ngọc vì là cháu đầu tiên của ông bà ngoại, ông bà coi đó là hòn ngọc quý nên đã lấy tên đó đặt cho cháu. Còn mình thì thích Thuỵ Vy nhưng bà ngoại bảo, vi vi cái gì, vi trùng à? ơ hơ :shock:

20. mehuungo

mehuungo Thành viên rất tích cực

Còn con trai mình đc bố đặt tên là Hữu Ngộ. Lần đầu tiên mình nghe AX nói đến tên Ngộ mình đã cười rũ ra ( lúc đấy mình đang có bầu đc 4 th) nhưng khi AX hỏi có tên gì hay ho hơn ko thì mình tắc tị vì mình toàn nghĩ tên con gái thôi. Đến bây giờ khi cháu đc 17 tháng rồi mà các cô chú ở CQ bố cháu đến nhà chơi vẫn đòi xem giấy KS vì ko tin nổi. Riêng mình thì thấy tên Ngộ cũng hay hay.