PDA

View Full Version : Kinh nghiệm: Cho con uống vitamin D3 vào thời điểm nào trong ngày?

Nhimxuxinh
11-16-2010, 04:10 PM
Các mẹ thông thái ơi... giúp em với!!!!
Em không cho con tắm nắng buổi sáng đc, vì bây giờ trời lạnh rồi, e ko dám cho con cởi quần áo đi tắm nắng. Em cho con uống D3 để tổng hợp vitamin D
Hôm qua chị bạn sang chơi, chị í bảo em là chỉ cho con uống D3 trong khoảng thời gian từ 6-9h hàng ngày thôi, uống ngoài thời gian đó thì ko có tác dụng tổng hợp vitamin
Em lo lắng quá. Nếu đúng thế thì từ trước đến giờ em toàn cho con uống sai thôi :((

COMME
11-16-2010, 04:19 PM
Các mẹ thông thái ơi... giúp em với!!!!
Em không cho con tắm nắng buổi sáng đc, vì bây giờ trời lạnh rồi, e ko dám cho con cởi quần áo đi tắm nắng. Em cho con uống D3 để tổng hợp vitamin D
Hôm qua chị bạn sang chơi, chị í bảo em là chỉ cho con uống D3 trong khoảng thời gian từ 6-9h hàng ngày thôi, uống ngoài thời gian đó thì ko có tác dụng tổng hợp vitamin
Em lo lắng quá. Nếu đúng thế thì từ trước đến giờ em toàn cho con uống sai thôi :((

Chào bạn,
Mình đã được đi học lớp tiền sản và được bác sĩ tại bv Việt Pháp khuyên cho con uống D3 trong khoảng thời gian là từ 9am đến 11am từ lúc bé chào đời đến khi bé được 18m. Thời tiết này cộng với việc bạn ko hay cho bé tắm nắng thì uống D3 là rất tốt đấy.:DChúc bé nhà bạn ngoan, hay ăn chóng lớn nhé.

ubn_love
11-16-2010, 04:37 PM
Chào bạn,
Mình đã được đi học lớp tiền sản và được bác sĩ tại bv Việt Pháp khuyên cho con uống D3 trong khoảng thời gian là từ 9am đến 11am từ lúc bé chào đời đến khi bé được 18m. Thời tiết này cộng với việc bạn ko hay cho bé tắm nắng thì uống D3 là rất tốt đấy.:DChúc bé nhà bạn ngoan, hay ăn chóng lớn nhé.
Bạn ah. mình cho bé nhà mình uống D3 ngay sau khi uống canxi vào buổi ság sau khi bé thức dậy và bú mẹ thì có sao ko?vì mình phải đi làm,bà ngoại ở nhà trông cháu hộ nên mình phải cho uống xog mới đi làm. Sợ bà ngoại ở nhà bận bịu quá lại quên cho bé uống.thường thì mình cho uống lúc 7h30. Uống liên tiếp canxi và vitamin D3 như vậy có ảnh hưởng j đến sự hấp thụ của bé ko?

MeTieuMinh
11-16-2010, 04:52 PM
Vào buổi sáng sự hấp thụ vitamin dễ hơn buổi chiều, nên các mẹ co con uống từ sáng cho tới 11h đều hợp lý cả, tùy vào sinh hoạt của từng nhà mà :).

me_omachi
11-17-2010, 09:36 AM
Uống vitamin D3 và canxi gần nhau là quá chuẩn rồi. Vì Vitamin D3 giúp cơ thể hấp thu tốt nhất Canxi mà. Nhưng canxi và sữa thì nên cách xa nhau nhé. Vì canxi sẽ làm cơ thể khó hấp thu sữa mà (bạn nên cho bé uống canxi và sữa cách nhau 1h nhé). Chúc Nhím yêu mau khôn lớn cho mẹ Nhím mừng

Trang_MẹChípxinh
11-17-2010, 10:54 AM
Tớ cũng nhớ bs dặn uống D3 trước 11h sáng, nếu quên thì hôm sau uống

Shop Me Na Com
11-17-2010, 11:03 AM
Mình cũng nhớ là bác sĩ dặn uống D3 vào buổi sáng, nhưng bạn lưu ý khi uống canxi nhé, canxi chỉ được uống theo sự chỉ định của bác sĩ thôi đấy, thừa canxi cũng sẽ giống như thiếu canxi đấy bạn ạ.

Nhimxuxinh
11-17-2010, 03:33 PM
Hixx.... thế hóa ra từ trước đến giờ em toàn cho con uống D3 sai thời điểm :(( . Không biết có hại gì không hả các mẹ?
Em đi làm từ sáng đến tối mới về, lúc đi thì con chưa ngủ dậy (bé nhà em toàn 8h30 -9h mới dậy), lúc về thì tối rồi. Tình hình này phải nhờ bà cho con uống thôi
Mà các mẹ ơi, D3 cũng chỉ uống mỗi ngày 1 giọt thôi, em ko cho con uống canxi. Chị bạn em bảo bé nhà em ít tóc với bị bẹp đầu là do bé bị còi xương, ko biết có phải ko hả các mẹ?

Phương xinh
11-18-2010, 06:08 AM
Hixx.... thế hóa ra từ trước đến giờ em toàn cho con uống D3 sai thời điểm :(( . Không biết có hại gì không hả các mẹ?
Em đi làm từ sáng đến tối mới về, lúc đi thì con chưa ngủ dậy (bé nhà em toàn 8h30 -9h mới dậy), lúc về thì tối rồi. Tình hình này phải nhờ bà cho con uống thôi
Mà các mẹ ơi, D3 cũng chỉ uống mỗi ngày 1 giọt thôi, em ko cho con uống canxi. Chị bạn em bảo bé nhà em ít tóc với bị bẹp đầu là do bé bị còi xương, ko biết có phải ko hả các mẹ?
Mẹ nó cho e bé khám dinh dưỡng xem thế nào,còn chuyện ít tóc chưa hẳn đã là còi xươg đâu ạ.Còn nhiều biểu hiện như: quấy khóc,tóc rụng hình vành khăn sau gáy,ra mồ hôi trộm khi bú khi ngủ...Nếu ko yên tâm về con cứ cho e bé đi khám nhé.

Nhimxuxinh
11-18-2010, 03:15 PM
Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ ạ
Sáng nay em đã cho con uống D3 trước khi đi làm. Khổ thân con đang ngủ bị mẹ bóp miệng nhỏ một giọt D3 vào. Cái vị nó nồng nồng làm con nhăn mặt rôi thức dậy luôn
Báo hại mẹ phải nằm vỗ con một lúc --> bị muộn làm :((

me_omachi
11-19-2010, 09:15 AM
Chả bù cho bạn Omachi, uống vitamin D3 cứ lem lém. Mà sao BS kê uống ngày 1 giọt nhỉ? BS của tớ (viện Việt Pháp) kê ngày 4 giọt kia. Ngày 4 giọt trong 10 ngày, rồi sau đó thì ngày 2 giọt, duy trì suốt mùa đông.

thuydungtmv
11-19-2010, 09:26 AM
Chả bù cho bạn Omachi, uống vitamin D3 cứ lem lém. Mà sao BS kê uống ngày 1 giọt nhỉ? BS của tớ (viện Việt Pháp) kê ngày 4 giọt kia. Ngày 4 giọt trong 10 ngày, rồi sau đó thì ngày 2 giọt, duy trì suốt mùa đông.

chị ơi chị cho cháu uống viosterol à. e cũng định cho ku nhà e uống mà sợ uống nhều thuôc quá

me_omachi
11-19-2010, 09:32 AM
Ko, Bs chỉ kê Aquadetrim thôi mà.

chuotbachnt
11-19-2010, 11:58 AM
Sáng nay em đã cho con uống D3 trước khi đi làm. Khổ thân con đang ngủ bị mẹ bóp miệng nhỏ một giọt D3 vào. Cái vị nó nồng nồng làm con nhăn mặt rôi thức dậy luôn

Mẹ Nhím ơi, theo em được biết thì chị nên pha Vit D ra với một chút nước rồi cho con uống tốt hơn là cho con uống trực tiếp như vậy đấy ạ.
Thằng nhà em bắt đầu mùa đông cũng được bác sỹ kê cho uống 4 giọt/ngày trong 5 tuần liên tiếp sau đó chuyển xuống 2 giọt/ ngày, pha với chút nước trắng. Con em ăn dặm rồi nên chỉ uống Vit D để tăng cường hấp thụ Canxi thôi.
Chị dặn bà khi có nắng cứ đội mũ cho bé rồi cho bé ra chơi (8-9h sáng), chân tay tiếp xúc một chút với nắng còn hơn cứ ở trong nhà suốt ngày, giữ con quá cũng ko phải là cách tốt đâu ạ, khuyến cáo là nhiệt độ trên 10 độ C vẫn cho con ra ngoài trời chơi được, miễn là giữ đủ ấm cho con

chuotbachnt
11-19-2010, 12:01 PM
Aquadetrim và viosterol hay thuốc nào khác là do bác sỹ kê thôi các mẹ ạ, em có bé em làm trình dược nên em biết. BS kê theo loại thuốc bác được hưởng hoa hồng cao hơn thôi, tuy nhiên thuốc của Pháp em thấy ok nên vẫn dùng theo đơn

Nhimxuxinh
11-19-2010, 01:22 PM
Thế này em phải cho con đi khám thôi, hixxx

Các mẹ biết địa chỉ nào khám nhi tin cậy ko? Em cũng tìm trên diễn đàn nhưng toàn thấy thông tin cũ thôi :(
Thanks các mẹ ạ!

Me_Ku_Bi
11-22-2010, 01:14 PM
hix, khổ thân B nhà tớ hồi 2 tuần bắt đầu uống Aqua bác sĩ bảo uống sau ăn sáng 2 giọt/1 ngày nhg mừ nhỏ dỉect vào miệng bé -----> trớ hết bữa sáng. rùi toàn fai ru B ngủ mới dám cho con uống. sau nay mới bít nên hòa vào nước uống. Đọc đc bài này thấy các mẹ kinh nghiệm thật, cám ơn nhìu nhìu.

Nhimxuxinh
11-22-2010, 02:54 PM
Mẹ Nhím ơi, theo em được biết thì chị nên pha Vit D ra với một chút nước rồi cho con uống tốt hơn là cho con uống trực tiếp như vậy đấy ạ.
Thằng nhà em bắt đầu mùa đông cũng được bác sỹ kê cho uống 4 giọt/ngày trong 5 tuần liên tiếp sau đó chuyển xuống 2 giọt/ ngày, pha với chút nước trắng. Con em ăn dặm rồi nên chỉ uống Vit D để tăng cường hấp thụ Canxi thôi.
Chị dặn bà khi có nắng cứ đội mũ cho bé rồi cho bé ra chơi (8-9h sáng), chân tay tiếp xúc một chút với nắng còn hơn cứ ở trong nhà suốt ngày, giữ con quá cũng ko phải là cách tốt đâu ạ, khuyến cáo là nhiệt độ trên 10 độ C vẫn cho con ra ngoài trời chơi được, miễn là giữ đủ ấm cho con

Cảm ơn mẹ nó nhé!
Mình đã pha quadextrim với nc cho Nhím uống, hiệu nghiệm thấy rõ luôn mẹ nó ạ. Thế này yên tâm hàng ngày đi làm nhờ bà cho con uống rồi ^^

hocon_ruby
11-24-2010, 08:10 PM
các chị ơi uong vitamin D3 va canxi có cần có sự chỉ định của bác sỹ ko ạ?Bé nhà e 3 tháng tuổi có được uống ko ạ?nếu uống thì mua loại gì tốt hả các chị?

bby116
11-24-2010, 10:18 PM
hic hic. bé nhà em 2 thagns rưỡi rồi. bị rụng tóc và ra mồ hôi, đích thị là thiếu canxi rồi. em muốn đưa bé đi khám nhưng mà hãi vụ vào viện lắm huuu. có chị nào có địa chỉ tin cậy khám không ạ? chỉ cho em với

Dessange
11-05-2013, 03:21 PM
Nhà mình có xách tay Vitamin D của Đức - cực tốt các mẹ nhé!
Các mẹ tham khảo tại đây:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=239770889511258&set=a.232123063609374.1073741828.230586733763007&type=1&theater

Mẹ Cá Heo
11-06-2013, 12:33 AM
Mn cho đi khám ở viện dinh dưỡng chỗ Tăng Bạt Hổ ấy. ki bon chen lắm đâu. Khám rồi cho uống cho an tâm mẹ nó a. bé nhà mình cũng thiếu chất, cg ra mồ hôi trộm, quấy khóc bị còi xương đó. mn cho đi khám sớm nhé.

hic hic. bé nhà em 2 thagns rưỡi rồi. bị rụng tóc và ra mồ hôi, đích thị là thiếu canxi rồi. em muốn đưa bé đi khám nhưng mà hãi vụ vào viện lắm huuu. có chị nào có địa chỉ tin cậy khám không ạ? chỉ cho em với

bangnhi
11-07-2013, 12:41 PM

me no cho con uong cai vitamin d3 flouretten cua duc y ,ko mui ko vi nen rat de uong ,chu ko co vi cay va hac nhu may loại cua bac si ke dau

bangnhi
11-07-2013, 12:46 PM
các chị ơi uong vitamin D3 va canxi có cần có sự chỉ định của bác sỹ ko ạ?Bé nhà e 3 tháng tuổi có được uống ko ạ?nếu uống thì mua loại gì tốt hả các chị?em oi be nha em 3 thang thi chi bo sung vitamin d thoi ,chua uong duoc canxi dau ,tre tren 1 tuoi moi uong canxi ko hại than lam nhe ..em oi cai dflouretten 500ie cua duc : ko mui ,ko vi ko gay bieng an...Rất nhiều mẹ tin dùng nhé

Mẹ Tôm style
11-07-2013, 02:11 PM
e thì hay cho vào cháo của bé, thỉnh thoảng thì cho uống trực tiếp luôn ạ , cái mùi nó khó chịu ghê ấy

HoangThu_08
11-07-2013, 02:12 PM
Bé nhà em thỉnh thoảng lại phải mua hộp về cho con uống, em hay cho con uống vào buổi sáng.

vivaforever3333
11-08-2013, 08:23 PM
Cai nay kham o ngoai pk tu dc k hay phai vao vien ha cac me.......

cugaushop
11-09-2013, 01:47 PM
Hoc hỏi kinh nghiem của các c ạ. E gà mo lắm

Me_VuMinh
11-11-2013, 09:10 AM
Mình nghĩ uống được vào buổi sáng thì tốt nhất,

ocbuu
11-11-2013, 10:51 AM
ui, sao em bjo mới biết vụ này nhỉ, em cũng phải mua cho con uống thôi

ThienLe
11-11-2013, 12:37 PM
Mình mua lọ 99k gì của ấn độ, mỗi sáng cho trẻ uống 2 giọt. Mùi giống mùi của hoa Hồi.

thodiachat
12-09-2013, 10:53 AM
Mình mua lọ 99k gì của ấn độ, mỗi sáng cho trẻ uống 2 giọt. Mùi giống mùi của hoa Hồi.
Mình thấy bên tư vấn nhà mình hay tư vấn cho khách là dùng tốt nhất vào buổi sáng sau khi ăn và sau 2h chiều. Mẹ đừng dùng canxi vào buổi tối cho trẻ nhé, vì dùng canxi vào buổi tối làm cho trẻ khó ngủ đó mẹ. Mẹ có thắc mắc thì gọi vào số 091 959 3669 bên tư vấn nhà mình sẽ tư vấn giúp bạn :D

me_bin_bon
12-09-2013, 12:12 PM
Chào bạn,

mẹ này nói chuẩn rồi nè, mẹ chủ topic lưu ý cho con uống nhé

monamour82
12-09-2013, 01:00 PM
m cũng mua lọ này dùng đc 2 lần thì bỏ...........

Linh Su
12-13-2013, 06:03 PM
Vitamin D3 (Cholecalciferol) có vai trò rất quan trọng trong quá trình tạo xương nhờ tác dụng lên chuyển hóa các chất vô cơ mà chủ yếu là Canxi và phosphat. Vitamin D3 làm tăng hấp thu Canxi và phosphat ở ruột, tăng tái hấp thu ở ống lượn gần, tham gia vào quá trình Canxi hóa sụn tăng trưởng. Ngoài ra Vitamin D3 còn tham gia vào quá trình biệt hóa tế bào biểu mô. mùa này thì không có nắng rồi, mẹ nó bổ sung Vitamin vào buổi sáng sẽ hấp thụ tốt nhất đó

haanh130284
12-14-2013, 01:36 PM
mình hay cho con uống aquadetrim, cho uống vào buổi sáng hàng ngày.

buiphuonganh
12-14-2013, 02:22 PM
Kinh nghiệm các mẹ tốt quá. Trước em cũng mập mờ ko hiểu D3 lên uống vào lúc nào, jo thì rõ rồi. Cám ơn các mẹ nhé.

Bảo Nam KIDs
12-16-2013, 11:11 AM
mình cũng được hướng dẫn là nên cho bé uống vào khoảng 9-11 h sáng thôi là tốt nhất á mn

dmonsoft
12-17-2013, 02:04 PM
Lại có thêm chút kinh nghiệm chăm sóc bé. Thanks các mẹ nha (u)

meCoCa2012
12-18-2013, 02:54 PM
E pha vit d3 cùng nước có sao ko các chị ơi vì bé nhà e uống vit nguyên chất hay bị ọc sữa. E cho con uống vit d3 yum yum