phụ nữ ly hôn,có cô đơn,làm lại có khó??????

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi thanhthuyvu1987, 16/11/2010.

1. thanhthuyvu1987

thanhthuyvu1987 Thành viên kỳ cựu

Em ly hôn chồng cũng đã được gần 7 tháng rồi.tới h vẫn chưa có ai.nhiều lúc vẫn nghĩ tới chồng cũ(mặc dù anh ta là người phản bội mình).Nhất là những dịp lễ tết,ngày kỷ niệm,người ta có đôi có cặp,con cái đc đi chơi vui vẻ,quay lại mình chỉ còn 2 mẹ con,cũng không lời chúc,cũng ko đi chơi.Nhiều khi thấy cô dơn lắm ah!Thèm đc 1 người thấu hiểu,thông cảm,chia sẻ nhưng sao khó quá!
    Cũng có nhiều người tới với em,nhưng mục đích của họ chỉ chỉ mình là người thứ 3,là bến đỗ mỗi khi buồn.Em ko làm đc điều đó.làm sao để tìm 1 người hợ với mình,tốt với con mình.quả thật sao thấy khó quá!có mẹ nào gặp trường hợp và giống tâm trạng của em không ah???????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thanhthuyvu1987
    Đang tải...

2. phuongedu

phuongedu

Ðề: phụ nữ ly hôn,có cô đơn,làm lại có khó??????

Phần bôi đỏ, vượt qua được bạn mới chính là bạn, vì nhiều người phụ nữ li hôn ko vượt qua được sự trống trải mà làm người thứ 3 như bạn nói nên mới có cái nhìn ko mấy thiện cảm đối với phụ nữ li hôn. Chúc bạn đủ nghị lực để vượt qua và hạnh phúc sẽ đến với bạn.
    Hãy chia sẻ mọi điều với bạn thân của bạn, với người thân trong gia đình bạn, đó là mái ấm của bạn đó. Cuộc sống gia đình tương lai lại là chướng ngại vật rất to lớn, bạn thoát ra 1 lần rồi thì nên cân nhắc khi vướng vào lần thứ 2. Chúc bạn thành công và có đủ nghị lực để sống tốt và nuôi dạy con nên người.

3. MecuXi

MecuXi Thành viên tập sự

Chào bạn thanhthuyvu,

Cách đây mấy tháng mình có viết bài trên Vnexpress để chia sẻ với một cô bạn đau khổ sau ly hôn. Mình post lại ở đây để bạn có thêm một gợi ý khi cần.Đây là những chia sẻ rất thật từ chính cuộc sống của mình. Hiện nay mình đang sống với con trai 8 tuổi ở Pháp với một người đàn ông tử tế. Nhưng đối với mình, mọi sự lựa chọn sau hôn nhân lần đầu đều dựa trên sự an toàn về vật chất và tinh thần cho con trai mình. Nếu điều kiện này không được đảm bảo, mình sẵn sàng "giải tán" để tìm lại sự bình yên cho hai mẹ con. 7 tháng không phải là quá dài. Bạn cứ thả lỏng tinh thần, cứ yêu nhưng bằng một cái đầu tỉnh táo. Đừng vội vàng lần nữa để rồi thêm mệt mỏi, sai lầm. Mọi điều tốt đẹp đang đợi bạn ở phía trước, thật đấy.

Bạn phải lựa chọn sống tiếp hay chết chìm trong nỗi buồn?

Cô bạn thân của tôi xưa nay vốn tự hào vì có chồng đẹp trai, tài giỏi nhưng hết mực thương yêu vợ con. Thế nên khi biết chồng ngoại tình, cô ấy sốc hơn bất kỳ người phụ nữ nào bị rơi vào tình huống này. Cô ấy lại gào khóc như tôi cách đây 3 năm khi biết chồng ngoại tình. Tôi chẳng biết nói gì lúc này ngoài việc vỗ về an ủi cô ấy, rằng mọi chuyện rồi cũng sẽ qua đi, cả tình yêu và lòng hận thù.

Nhưng lúc này thì cô ấy không thể tin ngay vào điều tôi nói được. Cô ấy muốn chết, cô ấy nghĩ sẽ không bao giờ yêu được ai nữa, rồi cô ấy đòi bỏ xứ mà đi. Kịch bản này lặp lại với bao nhiêu người phụ nữ bị chồng bỏ bất thình lình như cô ấy bây giờ, như tôi ngày xưa. Ngày xưa tôi cũng đã đau đến mức uống rượu say mềm, cả mấy tháng chẳng biết ngủ ngon là gì, sút 10kg thịt trong vòng 3 tháng. Thế nhưng chỉ một năm sau đã tìm thấy tình yêu mới, năm tiếp theo lang thang ở Châu Âu, năm thứ ba hẹn hò và khước từ hò hẹn. Giờ đây hai mẹ con tôi đã tìm thấy cuộc sống bình yên ở một thành phố đẹp nhất Châu Âu. Những người phụ nữ thân yêu của tôi ơi, hình ảnh về những năm hạnh phúc và cả những giây phút đau khổ đến tận cùng cuống tim rồi cũng dần dần nhạt nhòe hết cả. Đời lại vui hơn cả Tết ý mà.

Bây giờ ngồi đây cô ấy dằn vặt bản thân, cô ấy hỏi bao nhiêu câu tại sao: "Tại sao anh ấy lại bỏ một người phụ nữ tử tế như em, hết lòng chia ngọt xẻ bùi với chồng như em để chạy theo một cô gái 'tầm thường" như thế? Ôi nhưng mà bạn ơi tôi nói thật, khi người ta say tình thì cái tầm thường bỗng trở nên đẹp đẽ lung linh huyền ảo, còn cái "quá ổn" sẽ là vô nghĩa. Thế đấy!!! Rồi bạn hỏi chồng "Điều gì đã xảy ra với hôn nhân của chúng mình thế anh?"; "Tại sao anh nghĩ anh không hạnh phúc với em thì anh có thể hạnh phúc với cô ấy?". Theo kinh nghiệm và quan sát của tôi thì đừng bao giờ nên hỏi một ông chồng ngoại tình là « Em đã làm gì sai », vì bạn chỉ nhận lại những câu trả lời giả dối hoặc đau đớn. Hạnh phúc trong hôn nhân là một thứ rất khó để nắm bắt, nó cần nhiều kỹ năng, kinh nghiệm sống mà không phải ai cũng có được, kể cả đối với những phụ nữ sống trong hôn nhân cả mấy chục năm rồi.

Nói gì bây giờ thì cô bạn thân của tôi cũng không chịu tin, nước mắt tràn mi nên cô ấy chỉ nhìn thấy một tương lai chơi vơi không chồng. Nhưng mà bạn của tôi ơi, rồi bạn sẽ lại bừng sáng như hoa, bình thản như nước mặt hồ và tự do như chim trời. Ngày đó rồi sẽ đến, nhưng sớm hay muộn còn tùy vào bản lĩnh của bạn, bản lĩnh để chọn cho mình một thái độ sống, một con đường sống.

Tận cùng không phải là chia ly…

4. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Sống 1 mình cũng được mà bạn, mới có 7 tháng ăn thua gì. Rồi bạn sẽ thấy niềm vui của việc sống 1 mình. Cái gì cũng có 2 mặt của nó hết. Bạn chưa nhìn thấy mặt tốt thôi. Chúc vui nhé!

5. Cutamthat

Cutamthat Thành viên chính thức

Chị là người đã từng có tình yêu được yêu ,cưới và cuộc sống chung những điều gì chị được và mất ?chị đều biết cả chắc chắn nếu chị muốn lựa chọn cho mình một một bến đỗ khác vững vàng hơn .Em tin và chúc chị hạnh phúc trong cuộc sống .

thanhthuyvu1987 thích bài này.
  6. ThươngHận

ThươngHận Mr.Thanh_ Duyên Nợ

Hãy vững tâm dồn tình yêu,tình cảm cho con mình,chuyện gì đến sẽ đến,không hấp tấp vội vàng,mình đã chót đứt gánh giữa đường thì đừng bao giờ phạm phải sai lầm nữa,chẳng thà ở một mình vui vẻ với con-tâm trạng thoải mái thư thái còn hơn ở hai mình mà suốt ngài phải sống kiểu chống đối không bằng lòng,mặc dù nhiều lúc thấy buồn,cô đơn,thèm khát sự hạnh phúc no ấm...hãy nghĩ đến tự do và vì con.Tôi là bố nhưng đi làm về thấy con cái mạnh khỏe vui vẻ,nô đùa với bố là vui rồi...ăn song đi ngủ quên đi chuyện đau thương tan vỡ đã qua..sống thanh nhàn không bị lo âu buồn phiền như hồi chưa ly hôn.chúc bạn mạnh khỏe,chăm sóc con tốt quên đi những cô đơn,hiu quạnh...mình còn trẻ mà,bao giờ con mình lớn đi học,biết chăm sóc trẻ...lúc đó rồi tính chuyện gia đình cũng không muộn mà ..!

7. huongtruc

huongtruc Thành viên tích cực

Mình cũng vừa ly hôn được 3 tháng thôi, nghĩ mà thấy buồn, nhưng mà sống mãi với nhau thì không thể được. Bây giờ thì nhiều lúc cũng buồn và cô đơn lắm, con gái lại ở quê với bà ngoại, thiếu vắng con, thèm khát 1 gd hp... nhưng tương lai thì cũng về gần con, hãy vì tương lai mà sống mẹ nó à, vì con mà sống. Mặc dù mình hiểu mẹ nó cần 1 bờ vai, mẹ nó thấy cô đơn, trống trải, ai cũng thế mẹ nó à, nhưng khi nhìn bé con thơ ngây cười là mình quên hết tất cả, sự cô đơn không còn nữa. Chúc mẹ nó sớm hp. Nhưng với những người đã đứt gánh giữa đường như mình, nhất là phụ nữ thì nên thận trọng hơn, làm gì thì cũng phải mang lại niềm vui cho con, không để con phải khổ, đôi lúc mình nghĩ sẽ không lấy chồng, cô đơn thì yêu thôi, chứ lấy chồng con sẽ khổ.

8. thanhthuyvu1987

thanhthuyvu1987 Thành viên kỳ cựu

Chắ mẹ nó đi làm xa con ah?vậy em may mắn hiown là khi ra đi thì có bà ngoại dang tay đón 2 mẹ con.cũng trông con hộ em cho em đi làm.con gái lỡ dở nên bà cũng thương lắm!em còn ít tuổi mà.đã ly hôn rồi mình muốn sống yên cũng không đc.nhưng dù nhiều lúc thấy cô đơn,em lại đùa với con và lên diễn đàn,cũng quên đc đi chuyện buồn.

9. ThươngHận

ThươngHận Mr.Thanh_ Duyên Nợ

Mẹ này giống mình ông bà thương con thương cháu con cái ít tuổi dang dở hạnh phúc,nhiều lúc buồn lại chơi với con,con ngủ thì lên diễn đàn cho đỡ buồn quên đi chuyện cũ ngày trước..mình hơn mẹ hongtruc vì vẫn được ở bên con,đi làm về là được gặp con, nhìn thấy con mỗi khi đi làm về,con mình được bà nôi chăm sóc tốt lắm mạnh khoẻ,vô tư....sáng cho cháu ăn rồi đi học chiều bà đón về cho măm măm,cho đi chơi chờ tối bố đi làm về cùng ăn cơm,hạnh phúc lắm khi về thấy con hạnh phúc và lon ton chạy ra gọi "bố ".."bố"...hjj

tbshop2013 thích bài này.
  10. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

chị thấy p.nữ bây giờ rất độc lập và tự tin, em cũng vậy nhé.
    Hết duyên nợ, ng sẽ nhẹ nhàng, em tin vào cs có nhiều điều thú vị đang chờ em ở phía trước nhé.

Nhữ_Tú_Quyên thích bài này.
  11. Dawn

Dawn Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ việc này còn phụ thuôc vào hoàn cảnh và suy nghĩ của mỗi người.Để nói là dễ thì cũng kông đúng,nhưng cơ hội để mình làm lại làn vẫn có mà, vấn đề là bản thân người đó có vượt qua được những khó khăn trước mắt hay không.Mình cũng có một người bạn,đã ly hôn với chồng,thời gian đầu cũng rất khổ, nhưng phải nói rằng chị ấy là một người rất mạnh mẽ và đến bây giờ cuộc sống với mẹ con chị ấy đã rất bình yên,còn có thể nói rằng hạnh phúc hơn cả khi đang ở với chồng.

huongtruc thích bài này.
  12. winterflow

winterflow Người Tuyết

Cũng đã xong việc, đã nhẹ nhàng thì cho qua cho nó nhẹ gánh.
    Đàn ông thì thường hay có cái kiểu kiếm thêm này nọ, tránh ra, mình mới thoát nợ, chớ có mà lại lâm vào những chuyện vớ vẩn như thế. Cứ sống cho bản thân đã, mọi sự đều sẽ tốt đẹp thôi.[-o<

huongtruc thích bài này.
  13. PHUONGPOSH

PHUONGPOSH Thành viên chính thức

chả biết nói sao nữa..............

huongtruc thích bài này.
  14. huongtruc

huongtruc Thành viên tích cực

việc của mẹ nó ra sao rồi???????

15. Cun nho

Cun nho Thành viên mới

Sau cơn mưa trời lại sáng thôi bạn!Cố gắng lên nhé!

16. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Mình nghĩ là bạn nên sống cởi mở, đừng bo bo lấy quan niệm bi quan là phụ nữ ly hôn thì thế nọ thế kia. Mình có 2 người bạn thân ly hôn, 1 người có con còn 1 người thì không. Hai người đó đều đã kết hôn lần 2, đều lấy chồng là trai tân và có gia cảnh tốt. Điều đó đến rất tự nhiên dù 2 bạn ấy đều đã ngoài 30. Chưa khi nào mình thấy 2 cô bạn đó nói gì về việc "khó lấy chồng" hay "dễ lấy chồng". Họ sống rất vui vẻ thoải mái và độc lập, vì đều coi ly hôn là giải thoát, cs sang trang mới vui vẻ hơn. Mình nghĩ là dù gì đi nữa thì đàn ông vẫn luôn có ấn tượng tốt đẹp ban đầu với người phụ nữ tự tin và vui vẻ. Khi họ đã yêu rồi thì những vđề khác chỉ là thứ yếu thôi.

me LeAnh thích bài này.
  17. tamnguyen207

tamnguyen207 Thành viên mới

cố lên bạn nhé ...

Sửa lần cuối: 6/7/2015
    me LeAnh thích bài này.
  18. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

"làm sao để tìm 1 người hợp với mình,tốt với con mình" và "Thèm đc 1 người thấu hiểu,thông cảm,chia sẻ" những khi cô đơn, trong khi b vừa mới ly hôn thì ngay bây giờ chắc sẽ hơi khó, vì cứ cố kiếm tìm và chạy theo ty thì có khi nó lại chạy nhanh hơn m, đuổi mãi ko kịp; nhưng nhiều khi m đã chấp nhận & sống cho bản thân tình yêu lại tự tìm đến với mình đó :razz:. Hãy sống thật mạnh mẽ nhé, đầu tiên là chăm sóc làm đẹp hoàn thiện hơn bản thân m đã nha, r cái gì đến sẽ đến thôi

19. Cát Bụi 08

Cát Bụi 08 BôngCỏMay

Mình thì nghĩ không khó,đàn ông khi đã tìm kiếm một người phụ nữ trong gia đình thì họ luôn đặt sự quan tâm chia sẻ lên đầu,nếu bạn là người biết quan tâm chia sẻ,yêu chồng hết lòng vì chồng thì các vấn đề khác không phải là vấn đề lớn,mình biết bạn nhiều lúc trống trải,mong muốn có một gđ hạnh phúc,vui vẻ ấm cúng bạn hãy cố gắng,mình hiểu tâm trạng của bạn những lúc buồn,những lúc trống trải mà,mình cũng đang trải qua những lúc tâm trang như vậy đấy.Nhưng con mình cũng gần 3t rồi,nhiều khi nghĩ đến chuyện cũ của ngày xưa mà ớn và mình cũng tự an ủi chẳng cần gì cả 2 bố con sống thế này mãi có khi lại tốt,có cậu con trai đang lớn ăn ngoan,"nổi việc" là sướng lắm.Nhưng nhiều khi cực lắm mỗi khi thay đổi thời tiết viêm phế quản lại vào viện,nhà có mỗi 2 bố con và bà cũng khổ sau đó con khoẻ thì cả nhà lại vui hjj,Duyên đến thì đến mà chẳng đến thì thôi,có con trai là sướng rồi bạn ah,mai mốt trông cậy là được rồi,đi bước nữa tốt không sao nếu dở thì sợ rằng sẽ không đủ sức vượt qua nữa đâu. Cứ động viên như vậy bạn nhé hjj

20. anhchauyen

anhchauyen Dùng gì bán nấy

Bạn mới ly hôn 7 tháng thôi mà, đừng quá nhiều bi quan như vậy. Hãy tạo cho mình một cuộc sống độc lập và thấy vui vẻ vì điều đó. Tự dưng hạnh phúc lúc nào đó sẽ mỉm cười với bạn. Chứ cứ đắm chìm trong nỗi buồn, với bi quan thì lúc nào cũng nhìn cuộc đời bằng con mắt ảm đảm.
    Hãy là người phụ nữ đã ly hôn nhưng vui vẻ và yêu đời như tụi mình nhá. Giới thiệu đây là câu lạc bộ những người đã ly hôn:

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/381757-C%C3%A2u-l%E1%BA%A1c-b%E1%BB%99-nh%E1%BB%AFng-ng%C6%B0%E1%BB%9Di-ly-h%C3%B4n-T%E1%BA%A7ng-2