[b]Dạy gì cho trẻ 3 tuổi bây giờ ?[/b]

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Me Pheo, 21/9/2005.

1. Me Pheo

Me Pheo Thành viên tập sự

Chào các bố các mẹ

Thằng bé nhà mình đã được 34 tháng rồi. Cháu thông minh và có trí nhớ rất tốt. Mình muốn dạy cho cháu các con số hoặc làm quen dần với chữ cái vì tham khảo thì thấy các mẹ đã dạy các con biết nhiều quá nhưng xem ra "anh chàng" nhà mình chẳng "mặn mà" lắm. Mình cũng mua những tấm ảnh to có các con vật và chữ số, sách có chữ cái và hình minh họa để cho cháu làm quen dần nhưng chỉ được 5 hay 10 phút là "anh chàng" tỏ ra ko thích. Ngày trước, khi mình cố gắng dạy cháu phân biệt được màu sắc nhưng cháu chẳng tiếp thu gì, ví dụ như "màu này là màu đỏ nhé, con tìm giúp mẹ những hình màu đỏ nào" thì cháu nói "Mẹ, chơi trò khác đi", nên mình cũng chán chẳng ép cháu học nữa. Nhưng bẵng đi khoảng hơn 2 tháng, sau khi đi nhà trẻ, một tối, mình lại quay lại vấn đề màu sắc, và hỏi cháu một số màu thì cháu ko trả lời, nói chuyện khác. Lúc mình cáu lên, nói: "Sao con ngốc thế, ko biết màu thì làm gì được, thì cháu lại trả lời được. Mình hỏi, ai dạy con thế ? Cháu bảo ở trường cô giáo dạy. Cháu đặc biệt thích xem phim về siêu nhân, và phân biệt được tất cả các siêu nhân, nhớ từng chi tiết của phim, đọc tên từng siêu nhân một như siêu nhân đỏ, siêu nhân xanh..., thế có nghĩa là cháu có phân biệt được màu. Nhưng cháu ko thích xem ca nhạc thiếu nhi như Xuân Mai hát hoặc hoạt hình mà đáng ra ở lứa tuổi của cháu nên xem.

Thật ra, mình đã tham khảo nhiều nguồn thông tin rồi, nếu để cháu phát triển tự nhiên hoặc để cô giáo ở trường dạy cháu cũng được nhưng mình vẫn muốn dạy cháu khi có điều kiện. Vậy mong mọi người cho ý kiến nên làm thế nào nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Pheo
    Đang tải...

2. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Với lứa tuổi của cháu - điều quan trọng không phải là tập nhớ, vì cháu cũng đã có trí nhớ tốt rồi, mà điều nên quan tâm là tập cho trẻ các kỹ năng về phát triển vận động ( Chạy, nhảy, leo, trèo, sử dụng tốt tay chân, lấy thăng bằng ) Cháu cũng mới bước chân vào Đại học Chữ To, và cháu sẽ có 3 năm để rèn tập trí nhớ thông qua các phương pháp của mẫu giáo.
    Hãy tạo mọi điều kiện để cháu Chơi ! Đó là cách học tốt nhất.

3. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ PHèo ơi, thỉnh thoảng mà có thời gian rỗi thì vẽ, tô màu cùng con (Qua tô màu con cũng sẽ biết được màu sắc đấy.)

Nếu rảnh rỗi nữa, chị pha màu vào các cốc nước rồi cho bé chơi. Nhưng báo trước là trò này dễ làm chị stress lắm :lol:

Còn cho bé học đếm: Cho con 4 hộp sữa, con uống 1 còn mấy?... Ví dụ trực quan cụ thể như vậy sẽ giúp bé đỡ khó khăn với giờ học. Vả lại, không phải cứ lúc nào học đếm cũng phải ngồi vào bàn nghiêm túc đâu, chị có thể dạy đếm ngay trong lúc chị làm việc nhà ấy.

4. wildpony

wildpony Thành viên mới

Chị nên cho cháu... .

- Chơi với bạn, môi trường là mẫu giáo

- Chơi trò hát, múa, nhảy nhót... disco, techno, rock, jazz... :lol: ( chơi chứ không phải học ở trung tâm nào cả )

- Chơi trò phân biệt màu sắc

- Chơi tô màu ( bằng màu sáp, nếu ngại lau nhà :lol: ) - khi vào mẫu giáo lớn cháu cần phải biết tô màu một cách kín kẽ và đều, điều này cũng hướng bé dần vào việc cầm bút sau này

- Chơi với... kéo :lol: - để bé làm quen cách cắt giấy. Nhớ mua loại kéo có đầu tầy, chơi khi có người lớn ở nhà và sau khi dùng cất lên cao luôn.

- Chơi trò xếp hình ( bằng bìa cứng ), tùy việc bé đã làm quen từ sau 1 tuổi hay chưa, còn ở tuổi này thường bé đã xếp ngon lành loại puzzle có 25 mảnh, nếu bé chưa chơi bao giờ cũng chả vấn đề gì, chị mua loại dễ nhất, ít mảnh nhất, rồi tăng dần, chỉ mấy ngày bé quen - trò này phục vụ tính quan sát, kiên nhẫn

- Luyện cho bé nói tốt ( cái này với con đầu, em đã hơi lơi là ). Bày trò chơi để bé luyện từ, nhất là về các giới từ, trẻ hay gặp khó khăn. Ví dụ, bảo con hãy đặt chú lính chì lên trên chiếc ô tô, phía dưới gầm chiếc ô tô, bên cạnh chiếc ô tô, đằng sau chiếc ô tô... Tăng vốn từ vựng bằng cách xem cách sách bìa có hình con vật. Đôi khi nó còn tò mò hỏi "thế con Gấu Trúc nó sống ở đâu hả mẹ ?", càng tốt, thêm dịp học về... địa lý, nói luôn cho bé biết con vật đó sống ở đâu...

- Kể chuyện cho bé và khuyến khích bé kể chuyện cho mình

- Nếu chị muốn bé làm quen với máy vi tính thì ở tuổi này có trò chơi về cách sử dụng chuột ( chỉ là chơi thôi, không phải là học sử dụng máy vi tính )

- Chơi đoán và nhận biết mặt chữ cái, số, tới khoảng số 10, hoặc 20 là quá đủ.

Thế là nhiều lắm rồi chị nhỉ ?

5. Me Pheo

Me Pheo Thành viên tập sự

Cảm ơn Windpony nhé và cả mọi người nữa chứ. Đứng là kiến thức thì không giới hạn, mình cứ áy náy và loay hoay mãi mà chả biết làm gì cho thằng bé nhà mình lúc này :roll: Vẫn biết không thể bắt con trẻ sống và sinh hoạt như những gì mình muốn nhưng rất mong có thể tạo dựng cho con một nền móng tốt từ tuổi chập chững này.

Mình sẽ dạy dần cháu những gì mà mình học hỏi được ở mọi người. Chứ cả ngày cháu đi nhà trẻ rồi (ngày nào mình cũng gặng hỏi thì thỉnh thoảng lắm cháu mới kể lại chuyện mà hôm nay cô kể truyện hoặc hát lại bài hát được học); còn buổi tối về thì cháu chỉ chơi suốt mới mấy con siêu nhân làm cho mình sốt hết cả ruột. Thấy con nhà các bố mẹ trên mạng học được nhiều thứ quá cơ :D

Mình cũng thích được bàn luận với các bố các mẹ để có được cách thức dạy con có hiệu quả nhất (chả dám nói là tốt nhất đâu vì biết thể nào là tốt nhất được) ở những giai đoạn phát triển khác nhau của con trẻ và trong nhiều tình huống khác nhau. Nhiều khi mình cảm thấy hoang mang vô cùng vì thằng bé nhà mình rất bướng, mà những yếu tố ngoại cảnh thì mình ko làm chủ được như hai vợ chồng ko thống nhất được cách dạy con, rồi ông bà nội ngoại...

@ Thế mẹ Hiền có biết truyện hay sách nào tốt và hấp dẫn để mẹ Phèo có thể đọc cho con nghe vào buổi tối được ko thì thông tin cho nhau biết nhé. Chứ mẹ cháu đã mua các truyện cổ tích (có hình vẽ xanh đỏ) và các truyện về con thú (có các hình minh họa trông sinh động lắm) nhưng thằng bé này ko thích, chỉ thích nghe những truyện bốc phét như "chú bộ đội đánh nhau với con sói vv... thôi (Mà bố cháu thì rất có khả năng kể những truyện đó)

6. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Trẻ em trai thích chuyện bốc phét trong đó có yếu tố đánh đấm, thích siêu nhân ... là chuyện rất hợp lý. vấn đề là bố mẹ nên dựa vào sở thích của con, lồng ghép vào đó những TRÒ CHƠI MANG TÍNH GIÁO DỤC , vì khi khuyến khích, tạo điều kiện và tổ chức cho trẻ chơi những trò chơi vận động mang tính giáo dục ( nhằm phát triển thể chất ) thì trẻ sẽ tự tin vào bản thân hơn, không sợ hãi trước những trò hù dọa vô lý - và đó là cơ sở để trẻ phát triển trí thông minh, nền tảng cho sự tiếp thu kiến thức sau này.
    Tuổi thơ của trẻ em bây giờ ngắn lắm. chỉ loay hoay vừa học vừa chơi được 3 năm - hết mẫu giáo là bắt đầu lao mình vào một cuộc chiến " dành những vì sao " Học và học và học - và đến lúc đó, nếu trẻ không có được sự tự tin vào bản thân, thì sẽ đi tìm những mẫu người lý tưởng trong các trò chơi games online !

7. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ Phèo à, em cũng muốn có năng khiếu để "bốc phét" như AX nhà chị đấy :D . Bởi vì kể chuyện như vậy sẽ khiến trẻ học tập và khả năng ngôn ngữ và trí tưởng tượng của trẻ phát triển.

Về sách, em cũng hay đưa cháu đi hiệu sách và gợi ý cháu chọn những chuyện có cách viết tích cực (vì có thể cùng một nội dung nhưng cách truyền đạt của các tác giả khác nhau) - cũng là các truyện cổ tích thôi. Nhưng nếu bé nhà mình không thích nội dung trong đó thì mình có thể dựa vào hình ảnh minh hoạ và biến tấu câu chuyện theo sở thích của bé :D Nếu bé thích ô tô, mình có thể mua một quyển sách giới thiệu về các loại ô tô hoặc các phương tiện giao thông. Em thích cho cháu đọc sách thuộc nhiều thể loại chứ không chỉ là truyện. Có thể bé không hiểu về nội dung nhưng giúp bé có vốn từ vựng tốt hơn.