PDA

View Full Version : Tư vấn giúp tớ cái Menu cho cỗ Tân Gia với

bibé
09-28-2005, 11:08 AM
Các mẹ ơi mình được ông bà ngoại giao cho nhiệm vụ : làm cơm Tân Gia cho ông bà. Đến chủ nhật này phải làm rồi mà mình chẳng nghĩ ra được món gì lạ lạ cả. Các mẹ tư vấn cho cái Menu tý nhé ( cỗ khoảng 10 mâm).
Cảm ơn các mẹ nhiều

htvh
09-28-2005, 02:10 PM
Hôm rồi em cũng phải làm cỗ, Em đã làm các món sau.
Chị tham khảo xem nhé:

Thực đơn gồm:
1. Gà luộc (Chắc là cũng phải cúng một mâm gà xôi cho tân gia nhỉ?), Luộc xong lấy nước nấu soup.
2. Soup ngô non, hải sản (tôm bóc vỏ, nấm hương...)
3. Nem rán
4. Thịt bò bít tết.- phải có món rau xà lách đi cùng món này
5. Ngô non xào đậu hà lan, thịt nạc... (thập cẩm)
6. Cá trứng chiên
7. Nộm đu đủ, cà rốt.
8. Phồng tôm
9. Canh sườn nấu bí xanh, nấm hương...
10. Xôi trắng & cơm.

Món tráng miệng:
Dưa hấu, cam.

Chúc chị thành công & hoàn thành tốt nhiệm vụ.

bibé
09-28-2005, 02:22 PM
Cảm ơn htvh nhiều nhé, Menu này cũng rất ngon nhỉ nhưng mình ko hiểu món Cá Trứng chỉên chế biến thế nào . Có phải là: Trứng cá chiên ko vậy?

bibé
09-28-2005, 02:24 PM
Cảm ơn htvh nhiều nhé, Menu này cũng rất ngon nhỉ nhưng mình ko hiểu món Cá Trứng chỉên chế biến thế nào . Có phải là: Trứng cá chiên ko vậy?

htvh
09-28-2005, 02:59 PM
nhưng mình ko hiểu món Cá Trứng chỉên chế biến thế nào . Có phải là: Trứng cá chiên ko vậy?

Chị ơi, không phải là trứng cá chiên đâu mà là con cá, nó nhỏ nhỏ nhưng bụng nó chứa nhiều trứng lắm. Trong siêu thị họ bán từng hộp, chị mua mấy hộp về rồi chỉ việc đun nóng dầu ăn lên rồi chiên dòn là được mà. Cá này chấm với nước mắm chanh, tỏi, ớt. Ăn ngon lắm.

bibé
09-28-2005, 03:16 PM
đó là cá gì vậy hả em oi. Siêu thị nào có món này vậy

wildpony
09-28-2005, 03:24 PM
Ừm, nghe ngon thế :D Ở quê em, thực đơn cỗ kiểu truyền thống, ( không tây tầu gì hết )
- Một món soup
- Một món salad ( thập cậm )
- Một món gà ( nếu là cỗ ở nhà tự làm )
- Một món xào ( thường thập cẩm, theo em nên làm bò, tránh trùng với những món đã có gà, lợn... )
- Một món hầm ( bao tử heo, chim, nếu là vịt thì nên làm thêm miến... )
- Một món đi với cơm, hoặc xôi, cái này thì chỗ em thường hay làm món xôi trắng với chả mực, ngon tuyệt, các cụ rất thích.

* Chả mực mai ( loại mực thân to, không phải mực ống ) chọn con mực tươi, dầy mình, xay hoặc giã, nhưng giã ngon hơn, giã không quá kỹ, viên dẹt rồi rán. Thơm điếc mũi hàng xóm :lol:

mẹ Bi tẹt
09-28-2005, 03:29 PM

Chị ơi đó là "Cá Trứng", nó dài bằng ngón tay, màu trắng, trong bụng nhiều trứng cũng màu trắng, họ xếp thành từng vỉ, để lạnh, bán rât nhiều ở siêu thị. Em thì hay mua ở Metro. Món này ăn ngon nhưng nhà em ko dùng món này để làm cỗ bao giờ chỉ để ăn cơm hàng ngày thôi. :roll:

Thế chị định trổ tài nấu nướng hay đặt nhà hàng rồi họ mang đến :lol:

Nhà em thì hay có các món sau:

- Tôm sú hấp/ nướng
- Gà luộc / chim quay
- Nầm dê nướng/ Thịt bò ướp tiêu đen (món đặt)
- Các món xào hải sản/ thịt bò/ thập cẩm
- Xôi (dừa/ xéo/ lạc/ gấc + đỗ xanh/ hạt xen + đỗ xanh)
- Nộm (ngó xen/ thịt gà +dưa chuột/ ....)
- Canh (miến/ măng/ thập cẩm ...)
- Nem chua, Nem Phùng, Nem cuốn rau (để các bác uống bia)
- Hoa quả tráng miệng theo mùa

htvh
09-28-2005, 03:58 PM

Chị Bitẹt reply cho chị rồi đó ạ. Em hay mua ở trong Metro or BigC. Món này nếu có cơm nóng ăn cùng thì ngon lắm...

Mẹ Xíu
09-28-2005, 04:07 PM
Bibe ơi, em tự làm lấy các món đấy à, phục quá nhỉ. Còn nhà chị mà phải làm khoảng 10 mâm thì chị đi thuê thôi, bây giờ cũng nhiều nơi họ làm ngon rồi đem đến tận nhà mình, giá cả cũng phải chăng, thế là gọn nhất đấy lại vừa có nhiều thời gian để tiếp khách nữa chứ. Chúc em hoàn thành nhiệm vụ nhé.

htvh
09-28-2005, 04:25 PM
Theo em thì mình có thể đi đặt nhưng nếu làm được thì vẫn vui hơn. Mình có thể đặt một số món mất thời gian hoặc phức tạp, còn thì các món vừa vừa tự làm cho các cụ vui.
Chắc chị bibe cũng không phải làm một mình tận 10 mâm cỗ đâu chị nhỉ. Phải có vài người nữa phụ giúp không thì :? .
Nào là phải lên danh sách các thứ cần mua này,
Đi chợ (đi siêu thị mua rồi về cho tủ lạnh... em có kinh nghiệm mua thịt bò về bọc giấy bạc, rồi bọc báo, cho ngăn đá, không bị đông mà thịt vẫn mềm, tươi) từ chiều hôm trước này,
Chuẩn bị một số thứ từ hôm trước này,
Buổi sáng dậy sớm thổi xôi này...

Ôi mệt quá.... Cố lên chị Bi ơi.

hana
09-29-2005, 08:11 AM
HTVH ơi, có phải là dâu trưởng không mà đảm đang quá vậy. AX của HTVH sướng thật đấy :lol: . Đặt làm thì nhàn, còn nếu tự làm thì vất vả thật . Nhưng đổi lại ta có được 1 niềm vui mà chỉ những người vào bếp mới có được khi ngắm nhìn mọi người thưởng thức những món ăn mình nấu 1 cách ngon lành :lol: :lol: :lol:

meoxu
09-29-2005, 09:24 AM
HTVH ơi, có phải là dâu trưởng không mà đảm đang quá vậy. AX của HTVH sướng thật đấy :lol: . Đặt làm thì nhàn, còn nếu tự làm thì vất vả thật . Nhưng đổi lại ta có được 1 niềm vui mà chỉ những người vào bếp mới có được khi ngắm nhìn mọi người thưởng thức những món ăn mình nấu 1 cách ngon lành :lol: :lol: :lol:

Vui gì mà vui, mãi đến lúc đẻ Su mới thoát cái cảnh "mình nấu, mình dọn, mọi người xơi" :cry:

Mẹ Xíu
09-29-2005, 10:06 AM
Meoxu giống mình thế, ăn thì chả được mấy mà mệt người. Ngày trước chưa có Xíu cứ có khách là MC gọi điện về nấu cơm khách, ăn xong là phải dọn. Bây giờ có Xíu rồi nên bà nội cũng không bắt phải làm nữa, nhà có việc gì mà có cỗ từ 5 mâm trở lên là đi đặt cho khỏe. May quá có bà MC cũng đã thống nhất về việc đặt ở ngoài không thì chít mình.

hana
09-29-2005, 11:25 AM
Vui gì mà vui, mãi đến lúc đẻ Su mới thoát cái cảnh "mình nấu, mình dọn, mọi người xơi" :cry:

Tội nghiệp MX quá . Nhưng tại sao mình không xơi nhẩy ? Hay là tại lúc nấu tranh thủ xơi trước (miếng ngon) rồi :lol:

hana
09-29-2005, 11:26 AM

Tội nghiệp MX quá . Nhưng tại sao mình không xơi nhẩy ? Hay là tại lúc nấu tranh thủ xơi trước (miếng ngon) rồi :lol:

Brightmoon
09-29-2005, 01:16 PM
Ai bảo các mẹ đảm đang nên mới vất vả. Cứ như em đây này từ hồi làm dâu đến giờ chưa phải làm cỗ bao giờ, giỗ chạp 2 bên nội ngoại em đều nhận chức "loong toong", còn có việc gì cần làm 5 mâm trở lên thì thuê cho nhanh :lol:

Em nghĩ tự nấu cũng có cái hay riêng và cũng là cơ hội để các mẹ trổ tài đảm đang tháo vát, tỏ lòng hiếu thảo đối với cha mẹ ... Nhưng ngày nay mình cũng không nên quá câu nệ vào tư tưởng đó. Nếu có thể, mình nên dùng "dịch vụ" để tự xả hơi, giảm bớt trách nhiệm cho bản thân mình. Mà đặt cỗ bây giờ cũng không đắt lắm (so với giá mình tự đi chợ, tự nấu), có người bày cỗ sẵn (mình chỉ cần chỉ đạo :wink: ), ăn xong lại không phải rửa bát ... (sướng lắm :lol: ).

bibé
09-29-2005, 01:54 PM
Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.

Mình sẽ kết hợp các Menu đó lại để có được bữa ăn ngon rồi những món có thể mua sẵn được thì sẽ mua còn canh , sào , tôm thì phải tự làm mới ngon.

Bà ngoại cũng bảo là đặt toàn bộ nhưng được cái mình cũng thích nấu nướng nên mình đồng ý nhận luôn. hihi ( nấu nướng cũng thích đấy chứ , ko đến nỗi quá vất vả như các mẹ nghĩ đâu ). Mình ở riêng nên cũng hay tụ tập bạn bè nấu ăn nên thấy vui và thoải mái hơn đi đặt.

bibé
09-29-2005, 01:56 PM
Ai bảo các mẹ đảm đang nên mới vất vả. Cứ như em đây này từ hồi làm dâu đến giờ chưa phải làm cỗ bao giờ, giỗ chạp 2 bên nội ngoại em đều nhận chức "loong toong", còn có việc gì cần làm 5 mâm trở lên thì thuê cho nhanh :lol:

Em nghĩ tự nấu cũng có cái hay riêng và cũng là cơ hội để các mẹ trổ tài đảm đang tháo vát, tỏ lòng hiếu thảo đối với cha mẹ ... Nhưng ngày nay mình cũng không nên quá câu nệ vào tư tưởng đó. Nếu có thể, mình nên dùng "dịch vụ" để tự xả hơi, giảm bớt trách nhiệm cho bản thân mình. Mà đặt cỗ bây giờ cũng không đắt lắm (so với giá mình tự đi chợ, tự nấu), có người bày cỗ sẵn (mình chỉ cần chỉ đạo :wink: ), ăn xong lại không phải rửa bát ... (sướng lắm :lol: ).

BM oi , chac la cau la dau " tay " roi con minh la dau " ta" ba con nhi. hehe

meoxu
09-29-2005, 01:59 PM

BM oi , chac la cau la dau " tay " roi con minh la dau " ta" ba con nhi. hehe

"Dâu tây" đắt hơn "dâu ta" đấy :finga:

htvh
09-29-2005, 02:09 PM
@Chị hana:
Em đúng là con trưởng, dâu trưởng đó chị. :) AX nhà em từ hồi lấy em tới giờ hôm nào vợ không nấu cơm cho là ăn bánh mỳ chứ nhất quyết không ăn cơm bụi :twisted: Em may mắn là MC khéo nội trợ nên cái gì không biết là gọi điện hỏi cụ, cụ chỉ bảo đến nơi đến chốn nên cũng học được chút ít. Hơn nữa em lại thích nấu nướng, nên không bao giờ ngại chuyện nấu cơm, đi chợ cả. Đó là niềm vui của em. :)

@Chị MX: Khổ thân chị quá!

Mẹ Sao Khuê
09-29-2005, 02:20 PM
Đúng là khi mình tự đứng ra nấu thì có cái thú hơn là đi thuê ở ngoài. Nhưng nói cho cùng thì mỗi cái có 1 cái sướng riêng.
Riêng mình thì mình vẫn thích tự nấu hơn, có lẽ do mình thích nấu nướng,
mà cũng có khi...số mình khổ :lol: :lol:
Nhưng cứ nghĩ mà coi, bỏ 1 ngày ra nấu nấu nướng nướng cho mọi người ăn, mà được bà mẹ chồng khen mãi (khen cả với...hàng xóm 8) :lol: Rồi trong lúc nấu nướng mồ hôi mồ kê nhễ nhại anh chồng len lén xuống bếp "thơm" vợ 1 cái, nịnh vợ 1 câu nghe mát ruột thì cũng đáng cái công các mẹ nhỉ :lol: :lol:
Mình hay sử dụng thực đơn đãi tiệc này, mẹ Bibe tham khảo thử xem:
1. Thịt nguội ( có khi chỉ là 1 đĩa chả lụa, chả quế các loại thôi)
2. Chả giò (hoặc còn gọi là nem rán), món này mình thuờng làm trước 1 ngày để vào ngăn đá tủ lạnh, hôm sau chỉ việc mang ra chiên thôi
3. Thịt quay bánh hỏi ( Món này dễ ợt, chỉ việc đi mua thịt quay, bánh hỏi, về nhà làm bát nước chấm, tí mỡ hành, thêm đĩa rau thơm nữa là ngon lành)
4. Tôm hấp nước dừa
5. Canh riêu cá điêu hồng nấu mẻ, ăn với bún
6. 1 món xào ( Thường thì mình hay xào thịt bò)
7. Bún xào (ăn với nước mắm làm để ăn với chả giò, 1 công đôi việc :D
8. Gà luộc chặt ra chấm muối tiêu chanh, còn nếu có nhiều hơn thì có thể thêm 1 món là
9. Gỏi gà củ hành
10. Xôi chè
11. Trái cây tráng miệng, nếu chăm thì làm thêm rau câu để tủ lạnh từ hôm trước
Kể ra thì nghe có vẻ nhiều, mà bày lên mâm thì nhìn cũng nhiều, nhưng thực ra không mất nhiều công sức mà ăn lại ngon, no bụng nữa.

meoxu
09-29-2005, 02:25 PM
Đúng là khi mình tự đứng ra nấu thì có cái thú hơn là đi thuê ở ngoài. Nhưng nói cho cùng thì mỗi cái có 1 cái sướng riêng.
Riêng mình thì mình vẫn thích tự nấu hơn, có lẽ do mình thích nấu nướng,
mà cũng có khi...số mình khổ :lol: :lol:
Nhưng cứ nghĩ mà coi, bỏ 1 ngày ra nấu nấu nướng nướng cho mọi người ăn, mà được bà mẹ chồng khen mãi (khen cả với...hàng xóm 8) :lol: Rồi trong lúc nấu nướng mồ hôi mồ kê nhễ nhại anh chồng len lén xuống bếp "thơm" vợ 1 cái, nịnh vợ 1 câu nghe mát ruột thì cũng đáng cái công các mẹ nhỉ :lol: :lol:

Nhà cháu chả tưởng bở. :cry:

hana
09-29-2005, 02:30 PM
Nhà cháu chả tưởng bở. :cry:

:lol: chết mất thôi MX à :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

nguyentranlananh
09-29-2005, 04:09 PM

Nhà chồng em ít người nên có việc gì thì cũng chỉ 2 mâm cơm là cùng, nhưng khi OX em mà mời bạn bè thì nhiều lắm, em cũng ngại làm vì thấy mệt vô cùng, nhưng khi có Phỗng em cũng không thoát cái cảnh "mình nấu, mình dọn, mọi người xơi" như mẹ Meoxu đâu. Có hôm OX em gọi bạn đến nhậu, ăn xong các bà chị cứ là "con nhà em nó khôn lắm, ăn xong chỉ thích mẹ bế thôi" trong khi đó các bé thì 3 - 4 tuổi rồi, còn Phỗng nhà em hơn 1 tuổi. Em thấy tức quá, đã không dọn dẹp hộ thì thôi, đằng này còn nói như thế, các mẹ nghe thấy có khó chịu không?

meoxu
09-29-2005, 04:17 PM

Nhà chồng em ít người nên có việc gì thì cũng chỉ 2 mâm cơm là cùng, nhưng khi OX em mà mời bạn bè thì nhiều lắm, em cũng ngại làm vì thấy mệt vô cùng, nhưng khi có Phỗng em cũng không thoát cái cảnh "mình nấu, mình dọn, mọi người xơi" như mẹ Meoxu đâu. Có hôm OX em gọi bạn đến nhậu, ăn xong các bà chị cứ là "con nhà em nó khôn lắm, ăn xong chỉ thích mẹ bế thôi" trong khi đó các bé thì 3 - 4 tuổi rồi, còn Phỗng nhà em hơn 1 tuổi. Em thấy tức quá, đã không dọn dẹp hộ thì thôi, đằng này còn nói như thế, các mẹ nghe thấy có khó chịu không?

Chị cũng chả hơn gì đâu. Hồi chưa sinh Su, các chị em chồng đều viện cớ con nhỏ để đến muộn và đến sớm cũng chả làm gì để mặc chị xoay xở. Lúc chị sinh Su, còn chưa tròn năm mà không làm gì mỗi lần đến bữa cỗ là mọi người khó chịu lắm :shock:

bong
10-01-2005, 10:09 AM
Nói chung là nấu nướng cũng khá thú vị đặc biệt là những người thích nấu và biết nấu, em cũng là một người thích vào bếp. trước đây hằng tuần em đều bày vẽ ra một bữa ăn thịnh soạn khi thì làm bánh, làm các món quà ăn chơi. Nhưng rồi sau này khi có Bống bận bịu quá, và nhiều công việc nữa, trong khi thời gian ko có mà tính ra em đi mua còn rẻ hơn phải đi chợ (nếu tính cả dầu mỡ, gas, mắm muối...) nên em quyết định chỉ vào bếp khi có ít người còn nếu trên 5 mâm thì xin bác cho em nghỉ lấy sức. Theo em nếu lên đến 10 mâm mà lại chỉ 1 mình bác chủ đạo thì bác nên đặt ngoài đi,bây giờ dịch vụ này tiện ích lắm mình còn có thời gian bày biện nhà cửa, trò chuyện tiếp khách. tân gia mà ai cũng đến hỉ hả trò chuyện tán phét, trong khid dó mình cứ phải cắm đầu vào cái ông đầu rau. Tay lấm lem dầu mỡ, người đầy mùi mắm muối làm sao tiếp khách. Lại chưa kể sau khi ăn xong người đã mệt phờ lại còn phải dọn dẹp, chẳng được ngồi buôn dưa lê.
Nếu có nhu cầu bác cứ gọi số 7755394, nhà em sẵn sàng phục vụ bác (em nói thế ko phải là để chào hàng đâunhé, mà sự thực đấy, kinh nghiệm máu xương của em đấy)

nguyentranlananh
10-01-2005, 10:17 AM

Chị cũng chả hơn gì đâu. Hồi chưa sinh Su, các chị em chồng đều viện cớ con nhỏ để đến muộn và đến sớm cũng chả làm gì để mặc chị xoay xở. Lúc chị sinh Su, còn chưa tròn năm mà không làm gì mỗi lần đến bữa cỗ là mọi người khó chịu lắm :shock:
Tại chị em mình đều là "dâu" mà chị, nhưng cũng phải như thế vài lần để các chị còn làm, còn chị em mình cũng ngồi chơi xơi nước, hôm trước em cũng cho Phỗng đi chơi cùng OX em, và cũng ăn cơm ở nhà chị mà nói là con nhà em khôn, ăn xong em cũng chẳng thèm dọn, em cứ kệ và ngồi chơi với con, để cho chị ấy biết làm một mình như thế nào, không phải là em thù vặt đâu nhé, mà rất nhiều lần như thế rồi chị ạ, có lần em mang bầu Phỗng sắp đến khi sinh rồi, mà ăn xong các chị ấy cũng chẳng làm hộ lại còn hay sai vặt nữa, em thấy ghét quá.

Brightmoon
10-04-2005, 01:18 PM
Thế thì tại sao bạn không tâm sự "nỗi niềm" này với AX. Lần sau mà cứ thế thì thay đổi địa điểm tụ họp của các ông ấy đi. Sang nhà khác làm. AX nào có vợ lười nhất thì sang nhà đó cho chị ấy không có cơ hội thoái thác nhiệm vụ :wink: . Kể mấy bà ấy cũng lạ, lười quá như thế thì ai mà chấp nhận được.

Brightmoon
10-04-2005, 01:21 PM
Quên mất không hỏi thăm Bibe hôm tân gia thế nào? Thành công chứ?

Thấy trên diễn đàn này nhiều mẹ đảm đang quá. Hôm nào nhà cháu có việc gì cắp sách đến hỏi các bác nhé :D

nguyentranlananh
10-04-2005, 03:34 PM
Thế thì tại sao bạn không tâm sự "nỗi niềm" này với AX. Lần sau mà cứ thế thì thay đổi địa điểm tụ họp của các ông ấy đi. Sang nhà khác làm. AX nào có vợ lười nhất thì sang nhà đó cho chị ấy không có cơ hội thoái thác nhiệm vụ :wink: . Kể mấy bà ấy cũng lạ, lười quá như thế thì ai mà chấp nhận được.
Em chưa kịp nói thì MC em đã nói rồi chị ạ. MC em bảo mấy đứa bạn gái của mày lười quá, lần sau mang sang nhà chúng nó mà làm nhé, mày cứ đến đấy trước đến giờ ăn thì về đón mẹ Phỗng, mày cũng lý do là con mày nhỏ, vợ mày ở nhà chăm con... nhưng AX em bảo nhà chúng nó chật quá, không làm được. MC em lại bảo thế thì lần sau chúng nó đến đây mà cứ thế tao sẽ nói, MC em cũng nói xa nói gần nhưng KQ vẫn thế chị ạ.

bibé
10-05-2005, 08:57 AM
Ba con oi, vu co Tan gia do cuoi cung lai co mot anh ( ban cua Anh trai minh tinh nguyen den lam giup, minh chi phai phu giup thoi nen cung duoc ngoi choi xoi nuoc chut it). Ma cong nhan ong nay kheo that lam toi 12 mam ma mot minh nau het ko cho ai lam ca chi nho lam lat vat thoi. Nen cung thay do day cac me a.

Ma nay hom do anh y tu van mon : vit nuong ngon tuyet
va mon : diep sao mang chua an cung rat hop va la
Ai cung thich hai mon nay

Cuoi cung chang co gi de bao cao lai cac bac ca. De khi nao bac nao co nhu cau thi minh se hoi anh y cho nhe. Mien phi tu van day. hihi

hana
10-05-2005, 10:30 AM
Trời, sao mẹ Bibe không nói luôn cách làm 2 món mới này để chị em còn học hỏi

bibé
10-07-2005, 04:33 PM
De cho bibe hoi lai dau bep do da nhe, noi theo kieu an kinh nghiem thi lai ko dung cong thuc thi chet

bong
10-10-2006, 11:11 AM
Các bác có muốn nghe chuyện "đau khổ" của em không? Hôm qua là cưới cô em chồng em, nhưng ngay từ thứ 7 hai vợ chồng em đã đầu tắt mặt tối rồi. Chiều thứ 7 em đã phải trốn làm về mua sắm, bánh kẹo đồ trang trí, trầu cau cho cô ấy. Rồi tối đến lại phải chuẩn bị đồ cho chủ nhật làm dăm mâm cơm cho các cụ ở quê ra. Theo dự kiến thì sáng 2 mâm, chiều hai mâm. sáng CN hai vợ chồng đến tá hỏa vì dân ở quê cứ ào ào kéo nhau ra, thế là lại tính lại, sáng 4 mâm chiều 4 mâm. Hai vợ chồng lại tất tả đi chợ, chuẩn bị nấu nướng.
Sau hơn 2 tiếng 4 mâm cỗ đã hoàn tất, lại quay ra dán phông lắp loa đài.
Các cụ ăn xong, dọn dẹp thì được tin 1 đoàn quân nữa lại chuẩn bị đến, nghĩa là chiều nay có 6 mâm cỗ. Hia vợ chồng chưa kịp nghỉ lại lao đi chợ mua thức ăn cho 2 mâm phát sinh + một mâm cũng sáng sớm hôm sau. Rồi lại được lệnh thiếu bánh kẹo vì khách đến tối rất đông, em lại tất tả đi mua sắm, lấy hoa, lấy trầu, hoa quả....
Về nhà chưa kịp mở mắt lại lao vào nấu tiếp 6 mâm cỗ, ăn uống xong, lại bò ra dọn dẹp, rồi quay ra bày biện đồ đón khác, trời ơi mệt muốn đứt hơi. Thế mà lúc tiếp khách tưởng đã hết nhiệm vụ, nhưng các cô tiếp tân làm dở quá, em lại phải ra chỉ đạo (ko làm trực tiếp vì già rồi :) ) Cùng lúc đó còn phải chỉ đạo AX chụp ảnh cho các cụ. Đến 9h tối, em được lệnh chuẩn bị đồ nhậuc ho các ông uống r*** tối.
10h đêm mới được lên phòng, lúc này mới ngó nghiêng được con gái, thì cũng chỉ được 1 lúc là lại phải cùng cô em chuẩn bị cho buổi sáng sớm mai đi trang điểm, đón dâu (3 rưỡi sáng đi trang điểm, 7h đón dâu).
4h kém sáng hôm sau em lại phải lọ mọ dạy làm mâm cơm cúng gia tiên, bày biện bàn thờ giúp bà nội Bống, rồi lại quay ra bày bàn đón khách, chuẩn bị nhạc nhẽo (khổ thân AX chắc hôm trước nấu nướng mệt quá, nên em cho bác ấy ngủ thêm 1 tiếng)
Quay đi quay lại là lo cho con gái ăn diện, mình sửa sang quần áo rồi lại quay ra chụp ảnh cho mọi ng (em là thợ ảnh chính của gd mà )
Tưởng thế là xong nhiệm vụ ai dè lúc đón dâu đến nhà Trai, vì nhà họ ko có ng em lại đứng ra tiếp nước cho chính nhà mình, xong đâu đấy mới đến khách sạn set up tiệc và dèn chiếu....
Trời ơi, khách đến đông dã man mà một mình em vừa tiếp đón vừa xếp mâm, các cụ cứ luýnh quýnh và còn mải buôn dưa, đã thế lại được lệnh là nhà trai ko biết gì cả, ko ai lo, em và anh xã lại phải thay phiên nhau xuống tiếp khách và chỉ đạo mọi việc cho họ. :(
Phù cuối cùng 2h mọi việc cũng xong, lao về nhà đặt uych cái thân lên giường nằm một tí
Chiều lại chiến tiếp 2 mâm cơm, tối ngồi tiếp chuyện các cụ hai quê và đi mua quà cho các cụ. May quá sáng nay em được tự do, 7h lại đi làm hhu hu hu ,c hân tay rã rời rồi.
Cac bác tham khảo thực đơn của em nhé, đơn giản thôi vì đông người ăn nhưngc hẳng có ai làm,
1. Gà luộc
2. Cá sapa nướng
3. Tôm xào hành nấm
4. Rau cải chíp xào thì là
5. Sa lád cà chua dưa chuột
6. Vó bò luộc
7. Canh măng
8. Trứng tráng (vừa nhanh, vừa có đồ cho các cụ ăn cơm sau khi nhậu)
9. Xôi
10. Cơm
11. HQ
12 Bia nước ngọt
Thực đơn hai:
1. Nộm rong biển
2. Rau muống xào giòn
3. Nem rán
4. Bê xào ớt xanh
5. Thịt, trứng kho tàu
6. Giò lụa
7. Vịt quay
8. Canh măng
9. Bánh chưng
10. Cơm

Đây chỉ là thực đơn cho các cụ ở quê thôi nên hơi đơn giản và đạm bạc, lúc nào mà là tiệc chính thống thì chắc còn nhiều món lách cách nữa, mà như thế thì chỉ chít em thôi

Bim's mother
10-10-2006, 11:19 AM
Choáng quá!
Nhà bố Bống thật là phúc lớn có được vợ hiền, dâu đảm thế này!
Tấm gương sáng để các mẹ ở đây học tập =D> =D> =D>

bong
10-10-2006, 11:20 AM
Nghe bác nói thế em cũng sướng, nhưng em phải đính chính một chút là AX nhà em là bếp trưởng còn em chỉ là bếp phụ thôi ạ

Bim's mother
10-10-2006, 11:23 AM
Thế thì đúng là được cả vợ cả chồng =D> =D> =D> =D> =D> =D>

janine
10-10-2006, 02:00 PM
choáng quá, 2VC nhà mẹ Bống giỏi quá . Đợt trước cưới đứa em gái mình mà mình cũng chẳ ng lo được nhiều như mẹ nó hi hi hi mẹ Bống giỏi thật đấy =D> =D> =D> =D> =D>

Me hitachi
10-10-2006, 02:08 PM
Hi hi, các bác khen BM Bống thì có mà khen cả ngày . Cũng do hoàn cảnh bắt buộc thôi mẹ Bống nhỉ :wink: .

janine
10-10-2006, 02:11 PM
hic hic hic mẹ Hitachi trổ tài đê, vừa thấy bảo cho NGV về nghỉ đã vội vã mua mấy gói gia vị nấu nhanh của bác Hương rùi :lol: :lol: :lol: trổ tài vào bếp đê :roll: :roll:

MeBap
10-17-2006, 12:50 PM
2 VC nhà Bống siêu thật. Nhà mình cũng vừa cưới em trai chồng, mình chỉ nấu ăn đơn giản như thường ngày thôi (vì 1h chiều đi đón dâu rồi mà có 1 mình là dâu, mấy đứa em họ là SV thì đến rồi đi chơi mất) mà cũng toát mồ hôi vì lượng khách ở quê ra 0 báo trước, nên thiếu cả cơm. AX chắc thương vợ bảo khi nào ông anh cưới sẽ tư vấn cho bà nội đặt mấy mâm trước cho con cháu, họ hàng ăn cho đàng hoàng, mình thì đỡ vất vả!

me be bee
06-29-2012, 11:18 AM
chủ nhật này nhà em đãi tiệc tân gia, hai mâm thôi nhưng em vốn vụng về nên đau đầu ko biết nấu món gì, chồng cứ thích vợ tự nấu mới các bạn. hic..
các mẹ tư vấn giúp em mấy cái thực đơn nhé, em cảm ơn rất nhiều

nhamaytina
06-30-2012, 09:44 AM
oài, e ngại mấy cái vụ cỗ bàn quá cơ. Nhưng đọc để có kinh nghiệm chọn món..hjhj

chamnt
05-30-2014, 09:40 AM
M cũng chuẩn bị làm tân gia vào đây hóng thực đơn của cm nhé :)

hoacomay229605
05-30-2014, 11:38 AM
mấy mẹ ây tân gia đc mấy năm nay rồi mà, :(