PDA

View Full Version : Sau khi sinh bao lâu có thể tắm gội bình thường

hongbtm
11-23-2010, 04:30 PM
Chào các mẹ.
Minh có em bé lần đầu nền cũng chưa có kinh nghiệm nhiều lắm. Sau khi sinh sản phụ nên kiêng tắm gội trong thời gian bao lâu là hợp lý các mẹ nhỉ. Cám ơn các mẹ nhiều.

trantueanh09
11-24-2010, 10:41 PM
Các cụ thì bảo phải kiêng 1 tháng. Mình kiêng cũng được 3 tuần mới tắm gội bằng vòi hoa sen. Còn hàng ngày mình vẫn lau người 1 lượt bằng bằng nước ấm pha sữa tắm, sau đó thêm 1 lượt nước ấm. :)
Nhiều mẹ thấy chỉ kiêng có 1 tuần. Nhưng cá nhân mình nghĩ giờ còn trẻ khỏe sẽ ko thấy có vấn đề gì nên rất dễ chủ quan, nhưng đến khi về già cơ thể mới bắt đầu ruệ rã, chắc lúc đó mới chép miệng sao ngày xưa ko giữ gìn thêm 1, 2 tuần nữa. Thôi thì các cụ đã đúc rút kinh nghiệm như vậy rồi, mình cứ làm theo cũng ko phải quá khó để ko thực hiện được. :)

ms.linhdung
11-24-2010, 11:42 PM
ra viện vê nhà ngày nào mình cũng tắm, tuân gội 2 lần như bình thường, sạch sẽ thơm tho vãn hấp dẫn he he he. Các mẹ nên bỏ cái ý nghĩ cổ hủ kiêng tắm gội của các cụ ngày xưa đi, ngay cả bs sản họ còn khuyên tắm gội sạch sẽ giữ vs cơ thể nữa là. Thế kỉ 21 rồi mà mọi người vẫn quan niệm mà theo mình là không khoa học chút nào.

Meo_Luoi123
11-24-2010, 11:57 PM
mình cũng theo phe ko kiêng , hôm sau là tắm gội luôn và hôm nào cũng tắm , cách ngày gội đầu 1 lần , bẩn ko chịu nổi vì đẻ đúng mùa nóng nhất

bôngxik
11-25-2010, 12:03 AM
ra viện vê nhà ngày nào mình cũng tắm, tuân gội 2 lần như bình thường, sạch sẽ thơm tho vãn hấp dẫn he he he. Các mẹ nên bỏ cái ý nghĩ cổ hủ kiêng tắm gội của các cụ ngày xưa đi, ngay cả bs sản họ còn khuyên tắm gội sạch sẽ giữ vs cơ thể nữa là. Thế kỉ 21 rồi mà mọi người vẫn quan niệm mà theo mình là không khoa học chút nào.

hih............... mình giống mẹ nó. ngày nào cũng tắm. tuần gọi 1 lần thôi vì ox kêu tham thiết. mình vừa đẻ xong sáng hôm sau đã tắm luôn rồi mới ra viện. kiêng khem làm gì, mình đâu phải ở nhà 3 dan như các cụ hồi xưa- sợ gió máy chứ ---- nhà thì kín gió --- nhà tắm luôn trong phòng nên lo gì

hamilk
11-26-2010, 11:39 AM
Mình cũng muốn kiêng lắm nhưng bẩn quá không chịu được nên 10 ngày đã đun nước gừng để tắm, gội đầu thì đúng 20 ngày. Mình thuộc dạng điếc không sợ súng. Đẻ vào mùa hè, nóng chảy mỡ, điều hoà không dám bật sợ ảnh hưởng đến con. Thế là 1 tuần ở viện về cứ thế mặc áo dây, quần soóc, chẳng bịt tai đi tất gì cả. Bị các bà mắng cho 1 trận, doạ đủ điều nhưng nóng quá không thể kiêng được. Không biết sau có hậu hoạ gì không.

Jun_iu
11-27-2010, 08:31 AM
Em thấy bây giờ có nhiều loại nước tắm rất tốt mà, khiếp, chắc thời này ko ai như em đâu, ngày trước sinh Jun em kiêng đúng 1 tháng tắm và gội đấy lại còn giữa hè tháng 6 hồi đó sợ bà nội Jun quá ko dám tắm, gội.

Nghecoi2310
11-28-2010, 01:29 PM

Không cần kiêng, mình đẻ xong còn bị bsi bắt tắm luôn cơ, quan trọng là giữ ấm đừng để bị lạnh thôi chứ không tắm rửa vệ sinh sau mắc thêm bệnh phụ khoa là mệt lắm!!! quan trọng sau khi tắm bà bầu cần lau khô kĩ người và tóc tránh để ẩm vì người còn đang yếu rất dễ cảm kèm theo tóc ướt dễ bị đau đầu thế thôi!!
Mình đi đẻ kể cho bsi là bà ngoại bắt kiêng ko tắm gội mà họ nhìn mình như người ngoài hanh tinh ý!!!!

Mẹ Nấm Bông
12-03-2010, 03:14 PM
Em thấy bảo là ko cần quá kiêng tắm gội, mà chỉ cần nhớ là tắm thật nhanh, dưới 10', tắm nơi kín gió, lau khô, mặc ấm sau khi tắm. Nếu kiêng lâu, lỗ chân lông bị bít dễ sinh ra viêm phổi đấy!

shop_cuncon
12-03-2010, 03:39 PM
Em thì sinh vào mùa đông nhưng không hiểu sao sinh xong thấy người mình chóng bẩn thế, mồ hôi ra nhiều, lại sữa chảy ra. Chồng và mẹ chồng thì ngày nào cũng càu nhàu. em thì ngày nào cũng lau người và vệ sinh sạch sẽ. đc mấy hôm thì tắm nước lá xông người. sau nửa tháng thì gội đầu và tắm cách ngày. mùa hè chắc em tắm gội nhiều hơn mất. em bị nói ghê ấy. còn ko cho đánh răng, sỉa răng. chỉ xúc miệng với Listerine thôi. kiêng giặt quần áo đc 2 tháng. nhưng gió thì cũng ko tránh đc mấy. đc 1 tháng em phải ra ngoài vì chồng tai nạn. đi xe máy vù vù mà người cứ lâng lâng. Em thấy nên vệ sinh sạch sẽ tránh viêm nhiễm phụ khoa vì chị em có tiền sử dễ bị viêm nhiễm mà. ko nên kiêng quá như các cụ nói đâu. chủ yếu là ăn uống, nghỉ ngơi và tư tưởng thoải mái. mẹ có khỏe con mới khỏe đc.

BEPANDA
12-03-2010, 03:53 PM
Các cụ thì bảo phải kiêng 1 tháng. Mình kiêng cũng được 3 tuần mới tắm gội bằng vòi hoa sen. Còn hàng ngày mình vẫn lau người 1 lượt bằng bằng nước ấm pha sữa tắm, sau đó thêm 1 lượt nước ấm. :)
Nhiều mẹ thấy chỉ kiêng có 1 tuần. Nhưng cá nhân mình nghĩ giờ còn trẻ khỏe sẽ ko thấy có vấn đề gì nên rất dễ chủ quan, nhưng đến khi về già cơ thể mới bắt đầu ruệ rã, chắc lúc đó mới chép miệng sao ngày xưa ko giữ gìn thêm 1, 2 tuần nữa. Thôi thì các cụ đã đúc rút kinh nghiệm như vậy rồi, mình cứ làm theo cũng ko phải quá khó để ko thực hiện được. :)

Mình phục mẹ này thật .Mình sinh xong về đến nhà ( 6 ngày sau khi sinh) là gội đầu liền, khó chịu không chịu được.Mà mẹ mình ngày xưa 40 tuổi mới đẻ em trai mình mà đẻ xong đã gội đầu và uống coca cola đá rồi, chả kiên cữ gì cả, đến bây giờ 60 tuổi mẹ mình vẫn tự lái xe đi Củ Chi ,Tây Ninh bình thường đâu có sao đâu .Nên khi sinh xong mình nóng bức quá về nhà đã mặc áo dây, ở máy lạnh và gội đầu rồi .Bi giờ vẫn thấy khỏe bình thường, hy vọng về già vẫn khỏe như mẹ của mình.

Dương Hà My
12-03-2010, 04:42 PM
Hồi mình sinh bé đầu có hỏi y tá trong viện C, em ý nói : sinh thường thì sau 1 ngày còn sinh mổ thì sau 3 ngày có thể tắm gội được. Chỉ cần chú ý không tắm và gội chung 1 ngày là được :D.

babywash
12-03-2010, 09:55 PM
Đúng rồi, kiêng kỹ quá, chỉ gây nên nhiễm trùng vết mổ vết khâu tầng sinh môn và mất vệ sinh khi bé bú nữa, da bạn bẩn, da bé áp vào da bạn, liệu da bé có bị nhiễm trùng k ???hi hi cứ thế mà suy ra cho dễ đi. Bế con bú mà gàu trên đầu rơi rớt vào mặt bé thì sao eo ôi ^^ hi hi

thanhngoc7981
12-06-2010, 12:02 PM
Em thấy bảo là ko cần quá kiêng tắm gội, mà chỉ cần nhớ là tắm thật nhanh, dưới 10', tắm nơi kín gió, lau khô, mặc ấm sau khi tắm. Nếu kiêng lâu, lỗ chân lông bị bít dễ sinh ra viêm phổi đấy!

Cho con bú nóng chảy mỡ mà ko tắm người ngứa ngáy khó chịu lắm. Làm đúng như bạn này nói tắm nhanh, phòng kín gió, lau khô, mặc ấm là OK.

MamiPo
12-06-2010, 06:33 PM
Chào các mẹ
Em thì sinh mổ, 2 ngày ở viện thì không tính, về đến nhà thì 2 ngày tiếp theo em lau người bằng nước ấm,nhưng nói thật lau người vẫn có cảm giác khó chịu, đến ngày thứ 3 thì em phải xối nước vào người tắm nhanh chứ người, còn đầu tóc thì đến ngày 13 em phải gội rồi, vì đầu vừa ngứa vừa gầu, nhiều khi có khách đến phát ngượng :( nhưng 2 mẹ nhà em cứ bảo là kiêng, nhưng e chẳng kiêng nổi, em cũng mặc áo dài tay nhưng nhiêu lúc nóng c toàn áo phông ngắn tay :D. 3 ngày đầu em xúc miệng bằng Nước muối sinh lý nhưng đến ngày thứ 4 thì e cũng phải đánh răng thôi chứ không chịu nổi :))
Em nghĩ tốt nhất là nên tránh gió,vệ sinh thân thể hàng ngày, nếu tắm gội phải tắm gội càng nhanh càng tốt, nếu người bẩn thì nên vệ sinh chứ kiêng cữ quá người bẩn mà ôm ấp con thì em nghĩ con cũng có khi bị nhiễm khuẩn. Mối lần cho con bú xong em cũng vẫn phải lấy khăn lau cổ và lau người vì khi em bé bú xong thì người vẫn dính lắm không chịu nổi.
Kiêng cữ theo cách của các cụ không phải thừa nhưng vệ sinh thân thể hàng ngày cũng rất cần thiết. Mẹ chồng e cũng chăm lắm, cũng bảo em phải nằm nghỉ ngơi đó nhưng nhìn bà lo cơm nước cho cả nhà rồi ngày nào cũng 2-3 lần giặt đồ cho bé, tắm cho bé, đến đêm lại bảo để trông bé cho nói thật e cũng xót nên đêm em không dám phiền để cho bà còn nghỉ ngơi, cũng phải ngồi nhiều để thay tã và cho bé ăn nên giờ em cũng thấy hơi đau mỏi lưng rồi, hic.
Em thấy có loại nước tắm thảo dược ở siêu thị bán, không biết mẹ nào đã dùng rồi, có kinh nghiệm thì chỉ cho em với.

lamlun
12-07-2010, 11:06 PM
Chào các mẹ
Em thì sinh mổ, 2 ngày ở viện thì không tính, về đến nhà thì 2 ngày tiếp theo em lau người bằng nước ấm,nhưng nói thật lau người vẫn có cảm giác khó chịu, đến ngày thứ 3 thì em phải xối nước vào người tắm nhanh chứ người, còn đầu tóc thì đến ngày 13 em phải gội rồi, vì đầu vừa ngứa vừa gầu, nhiều khi có khách đến phát ngượng :( nhưng 2 mẹ nhà em cứ bảo là kiêng, nhưng e chẳng kiêng nổi, em cũng mặc áo dài tay nhưng nhiêu lúc nóng c toàn áo phông ngắn tay :D. 3 ngày đầu em xúc miệng bằng Nước muối sinh lý nhưng đến ngày thứ 4 thì e cũng phải đánh răng thôi chứ không chịu nổi :))
Em nghĩ tốt nhất là nên tránh gió,vệ sinh thân thể hàng ngày, nếu tắm gội phải tắm gội càng nhanh càng tốt, nếu người bẩn thì nên vệ sinh chứ kiêng cữ quá người bẩn mà ôm ấp con thì em nghĩ con cũng có khi bị nhiễm khuẩn. Mối lần cho con bú xong em cũng vẫn phải lấy khăn lau cổ và lau người vì khi em bé bú xong thì người vẫn dính lắm không chịu nổi.
Kiêng cữ theo cách của các cụ không phải thừa nhưng vệ sinh thân thể hàng ngày cũng rất cần thiết. Mẹ chồng e cũng chăm lắm, cũng bảo em phải nằm nghỉ ngơi đó nhưng nhìn bà lo cơm nước cho cả nhà rồi ngày nào cũng 2-3 lần giặt đồ cho bé, tắm cho bé, đến đêm lại bảo để trông bé cho nói thật e cũng xót nên đêm em không dám phiền để cho bà còn nghỉ ngơi, cũng phải ngồi nhiều để thay tã và cho bé ăn nên giờ em cũng thấy hơi đau mỏi lưng rồi, hic.
Em thấy có loại nước tắm thảo dược ở siêu thị bán, không biết mẹ nào đã dùng rồi, có kinh nghiệm thì chỉ cho em với.

Chắc em chẳng kiêng nổi, sinh xong thấy nhiều mẹ bảo người như bốc hỏa ý, mà mùi sữa, mùi người quện vào nhau rùi mồ hôi lúc rặn đẻ, hik. Cứ tắm nhanh, lau nhanh người. Em nghĩ trước tiên phải thơm tho thì bé con mới thích. Thứ hai phải đánh răng sạch mà còn hôn con chứ, k thì con cũng sợ lun ý :D.
Các mẹ mà tắm thảo dược thì pm em nhá, đảm bảo dùng xong các mẹ thấy sảng khoái :)

chipchiptrontron
12-07-2010, 11:43 PM
Mình cũng nghĩ như bạn này đấy, tất nhiên là các mẹ phải nghe ngóng cơ thể mình nhé, nhưng mà nếu mình không sạch sẽ thì làm sao giữ vệ sinh tốt cho bé được. Mình sinh xong tắm nước dao spa thấy cũng rất tốt (chả hiểu do nước hay do mình khỏe). 2 ngày ở viện về là mình tắm gội, nhưng mà chỉ xông và dội nước thôi, chứ không kì cọ hay tắm lâu.

tũn nhỏ xinh
12-09-2010, 09:11 AM
Hôm nọ mình đọc ở đâu thấy kiêng kem gì mà cả tháng k được gội đầu
thế thì làm sao mà sống nổi
:((
mình thì chẳng kiêng kem gì hết, fải tắm rửa, vs sạch sẽ thì người mới thấy khỏe mạnh được, mới có sức mà chăm con chứ

kute_mother
12-10-2010, 10:31 AM
Bác sĩ ở Việt Pháp thì bảo là sau khi sinh 6h là tắm đc òi nhưng mà vì mình là người VN cơ địa không như ng nước ngoài nên sau 24h cho chắc các mẹ ạ. Mình có thể gội đầu khô cũng được. Nước thì pha ấm, nhớ cố gắng đừng để bị gió sau khi tắm. Chứ kiêng lâu quá cũng ko tốt đâu, bẩn, lại bị bít lỗ chân lông :-s dễ sinh bệnh khác :-s

Me Bum
12-11-2010, 06:36 PM
Thật đấy, kiêng tắm là thứ kiêng vớ vẩn nhất, lạc hậu nhất, nhwng ai ở với mẹ chồng thì nên tuân theo để giữ gìn hòa bình thế giới nhé!
Ặc ặc

lamlun
12-11-2010, 07:15 PM
Thật đấy, kiêng tắm là thứ kiêng vớ vẩn nhất, lạc hậu nhất, nhwng ai ở với mẹ chồng thì nên tuân theo để giữ gìn hòa bình thế giới nhé!
Ặc ặc

may là mẹ chồng mình đồng ý cho tắm rùi, chả phải kiêng như các cụ ngày xưa. Phải đả thông tư tưởng các cụ trước thì 2 bên cùng vui vẻ, hihi

chúp pi
12-12-2010, 11:02 AM
Hồi sinh bé đầu mình cũng nge lời các cụ kiêng đủ thứ, tắm cũng hạn chế vì lúc đó cũng là mùa đông
còn đợt gần đây thì có điều kiện hơn nên mình sử dụng dịch vụ chăm sóc sau sinh luôn, được xông hơi để giải các chất độc trong người, làm sạch da lại còn tốt cho sức khỏe nnữa

mekupon
12-14-2010, 04:33 PM
em đau bụng nhập viện 2 ngày sau mới sinh pon nên chẳng tắm gội được khi về nhà mẹ em khó quá bà chẳng cho tắm, tóc cứ buộc cao lên đúng 1 tháng trời mới đc tắm. Lúc đó tóc e bết lại gỡ cực ơi là cực, oxa e xót tóc vợ chẳng dám gỡ mạnh hix giờ nhắc lại thấy sợ!

tuyetmidangiu
12-15-2010, 11:25 PM
Chào các Mẹ , mình đã có 1 bé tên Tuyết Mi , nay được 29 tháng rùi . theo kinh nghiệm riêng mính cho thấy thì chỉ cần sau 1 tuần là có thể tắm và gội đầu bình thường ah2 bạn , nhưng mình tắm bằng thuốc bắc ( có thể mua ở các nhà thuốc bắc ) , tắm vào thơm người mà rất khỏe các Mẹ ah ! chút kinh nghiệm riêng , mong được chia sẻ nhé !

Bé Anna_HT
12-16-2010, 01:27 AM
Nghe các mẹ kể kiêng tắm này nọ mà thấy khiếp quá. Mình ở Mỹ, tối hôm trước mổ, sáng hôm sau bác sĩ đã bảo đi tắm, gội (đương nhiên là phải nhanh hơn bình thường rồi, chứ làm gì có cái kiểu ky cọ, ngâm người) và đi bộ dọc hành lang. Phải vệ sinh thì mới tốt cho mẹ và con chứ. Đẻ con đã khó chịu, lại còn không đc tắm gội thì có mà phát điên. Mà bây giờ nhà tắm khép kín, chứ có phải lộng gió giống các cụ hồi xưa đâu mà sợ gió máy.

mumy
12-16-2010, 08:17 AM
Chào các mẹ.
Minh có em bé lần đầu nền cũng chưa có kinh nghiệm nhiều lắm. Sau khi sinh sản phụ nên kiêng tắm gội trong thời gian bao lâu là hợp lý các mẹ nhỉ. Cám ơn các mẹ nhiều.
Mẹ nó đọc đoạn này nhé:
Vệ sinh thân thể sau sinh:
Ở nông thôn, thường có tập quán không cho bà mẹ sau đẻ tắm gội khi chưa hết cữ. Điều này không hợp với vệ sinh, sẽ làm bà mẹ khó chịu, ngứa ngáy và dễ mắc bệnh, nhiễm trùng.
Nếu mùa hè, sau 3 ngày bà mẹ có thể tắm, mùa đông thì sau 1 tuần.
Trong thời gian chưa tắm, cần lau người, vệ sinh bộ phận sinh dục và thay quần áo hàng ngày.
Những lần tắm đầu tiên sau đẻ nên dùng nước đã đun sôi, để ấm. Tắm trong nhà kín gió và dùng gáo dội. Thời gian không nên quá 10 phút. Tắm xong cần lau khô người mới mặc quần áo sạch. Tắm bằng nước lá thơm hay xà phòng đều tốt. Về mùa rét, sau khi tắm nên vào ủ chăn ấm hoặc lò sưởi. Mùa hè tắm xong không nên ngồi trước quạt máy hoặc nơi có gió lùa.
(Nguồn http://mangthai.vn )

oreka
12-16-2010, 08:33 AM
Cái này tùy thuộc vào sự cảm nhận của các mẹ thấy mình cần phải tắm hay không thôi, cơ bản các bác sĩ chỉ khuyên là khi tắm thì nên tắm qua và nhanh để tránh trường hợp người bị ngấm lạnh lúc đang còn yếu thôi chị ạ.

Mẹ yêu Tom
12-16-2010, 03:26 PM
Mình sinh mổ nên đúng sau 10 tiếng là dùng nước nóng lau người, vệ sinh thân thể luôn. Sinh con vào mùa hè mà kiêng những cả tháng thì có lẽ chưa chờ đến già mới phát bệnh mà ngay trong tháng ở cữ đã chết vì các loại vi khuẩn trên cơ thể. Nhất là bà mẹ nào nhiều sữa khi cho con bú bị rơi ra áo, cái mùi đó ngay cả bản thân mình còn ngạt thở huống hồ gì trẻ sơ sinh.

Trang_MẹChípxinh
12-16-2010, 03:41 PM
Với mình thì sạch sẽ vẫn hơn, mổ đẻ về nhà sau 1 tuần là tắm,

Còn thêm cả vụ đánh răng nữa thì trong cái làn mang đi sinh bé có thủ cả bàn chải cho mình cho chồng mình nữa và kem đánh răng luôn rồi, ko đánh răng sạch ko ăn ngon miệng nổi. Mẹ mình, chồng mình nhất trí quan điểm đấy hihi

hloan
12-16-2010, 03:44 PM
Mình sinh vào tháng 5, trời nóng như đổ lửa. 5 ngày ở trong viện thì ngày nào cũng lau người, về nhà đúng 1 tuần là tắm luôn. Nhưng trc khi tắm nên đun 1 nồi nước xông, trùm kín chăn rồi ngồi thu lu trong đó. Ui chao, cảm giác viên mãn sau khi được trút bỏ lớp ngoài bẩn thỉu. Dĩ nhiên là tắm nhanh, gội nhanh thôi, kỳ cọ kỹ là sau này gân chân, gân tay nổi thành con đỉa luôn đấy. Đừng kiêng kị kỹ quá nhé, kẻo mọi ng lại chạy xa bà đẻ đấy, hihi.

ms.linhdung
12-18-2010, 11:28 AM
hi hi ngày mang bầu mình cũng ngâm một lọ gừng giã + địa liền + r*** ( mình ngâm dc 8 tháng), lúc sinh xong mang ra tắm thấy ng ấm và thơm lắm. Mùa đông thì ngoài tắm ra còn ngâm chân ngủ sâu và ấm nữa. Bây giờ có bầu đứa thứ 2 rết như hôm nay mà mình vẫn thấy bình thường. Đẻ xong tuyến sữa lúc nào cũng chảy như suối ko tắm thì hôi và tanh nồng mùi sữa kinh lắm, bà đẻ trông đã xồ xề mà lại còn hôi thì khiếp chết đi đựoc, chỉ cần tắm trong phòng kín gió và ko tắm quá lâu là ổn. Mình sinh tháng 8 ngày nào cũng tắm gội 1 lần , trời nóng 2 mẹ con điều hòa 24/24 trừ sáng sớm cho con ra tắm nắng, trộm vía con ko bị mũi họng bao giờ. Mẹ sạch sẽ thơm tho, con khỏe mạnh hi hi hi

me_Nhim'
04-28-2011, 03:38 PM
Mình sinh cả 2 đứa đều đẻ mổ được 2 ngày là tắm luôn rồi, gội thì 5 ngày sau gội luôn. Từ bệnh viện về thì ngày nào cũng tắm, 5 ngày gội đầu 1 lần. Mình ko chịu được bẩn mà thấy tắm gội xong sảng khoái lắm nên nhanh khỏe và nhiều sữa cho con hiii

meyeukubin
05-11-2011, 09:44 AM
E đẻ vào mùa nóng,nên ko kiêng gì cả,3 hôm tắm gội bt chứ ko thì bẩn ko chịu được.Mồ hôi nhầy nhụa chả nhẽ kiêng 1 tháng thì ai mà chịu nổi.

0943972999
05-11-2011, 09:49 AM
Mình cũng thế, ngày đầu ở viện không được tắm hôm sau về nhà tắm luôn.

bibozo
11-07-2011, 02:12 PM
Đúng là sạch sẽ vẫn hơn. Không nên kiêng cứ lâu quá, ban đầu thì lau bằng nước ấm nhanh, trong phòng kín gió. KHông nên tắm lâu vì sẽ dễ cảm lạnh.

đĩa thể dục
11-07-2011, 05:06 PM
Em chưa sinh nhưung cũng ngóng xem nên thế nào nhưng hầu như các mẹ bây giờ đều tắm liền rùi, hiii

touchtalkvtcmobile
11-08-2011, 09:47 AM
Mình sinh đứa đầu mình kiêng 1 tuần, không tắm không gội, nhưng vào mùa hè nên bẩn vô cùng. Và sau này ảnh hưởng của việc này nên cứ khi nào đầu mà bẩn không gội là bị đau thiên đầu thống luôn. Đứa thứ 2 này chắc là tắm gội luôn, vì giờ tắm có nước nóng và điều hòa nên mình nghĩ là không sao cả chứ không phải như các cụ ngày xưa.

cuncunbaby
11-08-2011, 09:51 AM
Mình sinh mổ hôm trước, hôm sau ngồi dậy được là tắm luôn. Tuy nhiên mình tắm bằng bài thuốc lá của dân tộc, hihi trộm vía cũng ngon lành phết, không bị triệu chứng gì cả.

daobong
11-08-2011, 10:03 AM
Đẻ đứa đầu tớ còn gà tồ... 15 ngày ko động đến nước, chỉ lau người tôi, ko giặt giũ, chôgnf và MC làm hết, tớ chỉ ăn với cho con bú!! hehehehehe

hienshop
11-08-2011, 10:17 AM
Nói chung tắm gội sớm muộn gì các me cũng chú ý là đừng kì nhé. Mình ngày xưa bẩn quá quên mất kì nên giờ người đầy gân

Miu_yeu
11-08-2011, 10:42 AM
Mình thì kiêng có 1 tuần vì đau quá không muốn tắm. Theo mình thì không phải kiêng đâu, các cụ ngày xưa kiêng vì nhà tắm kiểu ngày xưa không kín, không có bình nóng lạnh nên tắm dễ bị gió thì không tốt. Bây giờ nhà nào cũng có nóng lạnh, nhà tắm kín nên mẹ nó cứ xả nước nóng cho ấm nhà tắm rồi tắm gội bình thường. Hihi

bé sóc xinh
11-08-2011, 02:01 PM
ngày nào em cũng tắm, tắm luôn ko kiêng. đẻ xong 9h sáng hôm trước, 9h sáng hôm sau bác sĩ vào hỏi đã tắm chưa? em bảo chưa? bác bảo thế thì tắm ngay đi nhé! hihi. thế là em được thể, đẻ cả 2 đứa em đều tắm gội bình thường, không kiêng khem gì hết. lành vết mổ thì mẹ em mới cho tắm bằng thuốc tắm của người Thái, nhưng em thì nghĩ lúc đấy thì tác dụng quái gì nữa, nhưng em chả nói gì kẻo mẹ em giận, he he. em cũng chả bịt tai, đeo tất gì hết, nhưng em cũng ko thấy( hoặc chưa thấy) buốt đầu buốt tai buốt chân tay như các cụ dọa.

nhocTin
11-08-2011, 02:05 PM
Tớ sinh bé lúc 23h30 thì hôm sau lúc chiều 4h được về nhà, 5h30 đi tắm gội luôn. Ko kiêng nghỉ ngày nào cả. Nói chung, xong xuôi thấy nhẹ hết cả người.

shop_hoihang
11-11-2011, 10:57 AM
bác sĩ khuyên sau khi sinh 1 đến 2 ngày là có thể tắm đc rồi các mẹ a, sau khi sinh cơ thể tiết ra nhiều mồ hôi, dịch nữa. ko tắm ngứa ngáy rất khó chụi, lần đầu tắm nên lấy khăn vớt nước lau nhẹ nhàng cơ thể.nên tắm trong phòng kín gió.
bây giờ có rất nhiều loại lá tắm giúp phòng tránh hậu sản, giảm đau mỏi, streess.....
------------------------------------------------------------
lá tắm cho sản phụ phòng tránh hậu sản, giảm đau mỏi, streess, tăng cường sinh lực
0976.928.744

cocutthoi
11-13-2011, 09:55 AM
đẻ dc 2 tháng em mới tắm gội,nhưng trong 2 tháng đó,ngày nào cem cũng lau người nứoc nóng./

Kimmi3 Nguyen
03-09-2012, 12:35 PM
Mình cũng vừa sinh cháu vào mùa đông nè, mình chỉ kiêng tắm gội trong vòng 10 ngày thôi. không thì khó chịu lắm :)

sandybaby
03-09-2012, 12:49 PM
Nhiều mẹ có ý kiến quá nhỉ, mà đa số các mẹ đều không kiêng kỵ gì hết nhỉ. Mình thì trước khi sinh Cô mình mua cho 1 bó lá tắm của người dân tộc, nói là có tác dụng kỵ gió, dặn là 1 tuần sau khi sinh là đun lá đó để tắm gội. MÌnh sinh mổ, đau nên gần tuần sau mới đi lại bình thường và mới được về nhà. Về nhà tuy mẹ chồng dặn dò này nọ các thể loại nhưng mình tìm hiểu trên mạng và bác sĩ thấy ai cũng bảo không cần kiêng khem gì nên mình đun lá cây và tắm gội luôn.
Chỉ là không tắm nước lạnh thôi, nếu tắm nước lạnh thì gân bị nôi lên bên dưới da 1 cục xanh lè nhìn loằng ngoằng như con giun ngay.

kikile
03-09-2012, 03:44 PM
Em nói ra xấu hổ tí chớ 1 tháng 10 mới tắm ha ha khó chịu dã man ,nhưng cứ phải nghe các cụ

www.chamsocsausinh.com
03-28-2012, 03:34 PM
Tùy thuộc vào các mẹ sinh mổ hay sinh thường, sinh mổ thì tới khi vết thương lành các mẹ mới được tắm. Còn sinh sinh thường thì sau khi sinh khoảng 1-3 ngày là có thể tắm tùy thuộc vào sức khỏe của mẹ.
Sinh thường hay sinh mổ thì đều phải chú ý những điểm sau khi tắm : tắm bằng nước ấm (ko nóng), tắm trong phòng kín gió (nếu có r*** gừng pha vào càng tốt), tắm không kì mạnh và sau khi tắm lau người thật khô. Nếu có gội đầu phải sấy khô nhanh bằng máy sấy.

chipchiptrontron
03-29-2012, 04:16 PM
Em nói ra xấu hổ tí chớ 1 tháng 10 mới tắm ha ha khó chịu dã man ,nhưng cứ phải nghe các cụ

Hihi, mình mà là mẹ này thì xấu hổ chết mất chứ chả phải 1 tí đâu.

Mẹ Tôm Cua
03-29-2012, 05:09 PM
Hi, mình cũng gần 1 tháng mới được tắm gội đây này. Kinh khủng. Cả bà nội và bà ngoại đều bắt kiêng. Dã man thật.
Sắp tới lại còn sinh vào đúng tháng 6, nóng như thế thì làm sao mà kiêng được. Kệ, chắc mình qua 1 vài ngày là phải tắm. CHứ cứ như thế ko ốm vì tắm mà ốm vì bẩn và xì choét mất. Hic

www.quanaobigsizevn.com
04-09-2012, 03:53 PM
Hihi ngày xưa các cụ ko có bình nóng lạnh như bây giờ, toàn phải tắm nước lạnh nên mới bắt kiêng 1 tháng. Chứ bây giờ nhà ai chẳng có, mới sinh, yếu nên ko tắm bằng nước lạnh thôi chứ tắm nước ấm hoặc nước lá dân tộc thì vẫn đc mà. Cứ để 1 tháng mùa hè ko tắm có khi còn mắc bệnh ấy chứ.

Hi, mình cũng gần 1 tháng mới được tắm gội đây này. Kinh khủng. Cả bà nội và bà ngoại đều bắt kiêng. Dã man thật.
Sắp tới lại còn sinh vào đúng tháng 6, nóng như thế thì làm sao mà kiêng được. Kệ, chắc mình qua 1 vài ngày là phải tắm. CHứ cứ như thế ko ốm vì tắm mà ốm vì bẩn và xì choét mất. Hic

baby_smartshop
04-09-2012, 04:07 PM
Ngày xưa các cụ kiêng con so 3 tháng 10 ngày, con dạ 1 tháng. Em nghĩ đến mùa hè này mà ko tắm gội chắc ko chịu nổi.
Các mẹ chỉ cần kiêng 10 ngày đầu rồi tắm gội.Tắm và gội phải nhanh nhé ko dễ bị nhiễm lạnh lém.
Trước khi sinh 2 tháng các mẹ ngâm 1 lọ gừng nghệ tỷ lệ như sau: 1kg gừng + 1kg nghệ tươi đập dập + 5 lít r*** ngâm trong 2 tháng
Sau khi sinh 10 ngày các mẹ pha với nước tắm và tắm. Đồng thời hàng ngày lau người bằng nước gừng nghệ với xoa nghệ tươi. Đảm bảo sau 4 tháng ở cữ các mẹ sẽ đẹp ra.
Mẹ nào muốn phục hồi sức khỏe nhanh thì mua lá tắm dân tộc Dao đỏ trên Sapa về đun và xông hơi 20 phút mỗi ngày làm 7 ngày liền sẽ lấy lại sức khỏe và da đẹp.
Đó là bí kíp của em. Em xin chia sẻ cùng các mẹ tham khảo nhé

ar201
04-09-2012, 08:43 PM
Hic , vụ này đúng e cũng k thể giữ gìn được . E sinh bé lúc vẫn còn lạnh nên cố gắng ơi là cố gắng cũng chỉ kiêng đc đúng 6 ngày. May mà mẹ chồng em cũng " nối giáo cho giặc " , cũng mua nồi nước xông về xông cho e rùi cho e tắm , ngày nào cũng tắm gội ...... Sướng

trangdt19886
08-02-2012, 02:32 PM
Hồi mình sinh bé đầu có hỏi y tá trong viện C, em ý nói : sinh thường thì sau 1 ngày còn sinh mổ thì sau 3 ngày có thể tắm gội được. Chỉ cần chú ý không tắm và gội chung 1 ngày là được .

axiao
08-02-2012, 02:37 PM
Nhà em sinh xong phải kiêng đúng 1 tháng, 2 bà bắt phải thế:( May mà mùa đông chứ không thì.........

www.chamsocsausinh.com
08-02-2012, 03:34 PM
Theo mình thì khoảng 3,4 ngày đầu các mẹ nên lau người bằng nước ấm, sau đấy thì tắm gội bình thường cũng được. Nhưng chú ý là không ngâm nước quá lâu và không tắm nước lạnh nhé.

keolacshop
08-03-2012, 10:15 AM
Chào các mẹ.

Theo các cụ khuyên là nên kiêng 1 tháng ko sau này sẽ sợ nước đó mẹ nó ah :(

nglinh2326
08-03-2012, 10:23 AM
Đợt đấy mình sinh là mùa thu . Nhưng vẫn hơi nóng tí . Cả nhà ( bà và mẹ mình ) băt 1 tuần tắm 1 lần . Nhớp nháp k chịu nổi

tuyetyeuthuonglx
08-03-2012, 11:44 AM
Sinh bé đầu mình cũng kiêng đc nửa tháng,giờ đang chuẩn bị sinh bé thứ 2.Theo mình có kiêng có lành,nhưng quan trọng hơn là các mẹ vẫn nên vệ sinh bằng nước ấm nhất là 2 cái ti và âm đạo của mình.Chúc các mẹ có 1 sk thật tốt sau khi sinh nhé.

ACD
08-03-2012, 11:54 AM
Mình nghĩ chắc tắm nước ấm và ở phòng kín gió thì vẫn ko sao đâu.

kikile
08-03-2012, 02:58 PM
Em sinh đúng 2 tuần song tắm gội ầm ầm chả sợ gì vì ngứa k chịu dc

memai87
08-04-2012, 08:52 AM
Mẹ mình bảo đứa đầu thì phải 1 tháng mới được tắm, mình sinh mùa đông, mà được 2 tuần đã không chịu được thêm nữa, thế là đi gội đầu, hôm sau thì tắm. Hiện tại thì không sao, không biết sau này có ảnh hưởng gì không.

gaongon247
08-13-2012, 10:08 PM
Bắt mẹ nó không tắm trong 1 tháng. Khó chịu quá lắm thì lau người bằng khăn ấm, vắt thật khô. Nhớ lau người trong phòng thật kín. Lau ướt rồi lau khô ngay, tránh ra gió nhé.

Pa2ya
08-14-2012, 08:59 AM
các cụ bảo kiêng đến 1 tháng nhưng mà ai mà chịu đc hả các c, các c nhà e toàn 1-2 tuần là tắm rùi, giờ có sao đâu, ng vẫn khỏe re, cố gằng kiêng gió ý chị ak :)

xoăn tít
08-14-2012, 10:35 AM

Mình đồng ý với ý kiến của mẹ này. Hum trước đi học lớp tiền sản cô giáo cũng nói nên tắm, vì mẹ kiêng lâu quá, người bẩn, rất dễ lây bệnh cho con. Mình chỉ nên cẩn thận 1 chút, khi tắm không nên tắm quá lâu, chỉ khoảng 5 -10' thôi, tắm xong lau người thật khô, có thể dùng máy sấy cho nhanh, nhằm tránh cho cơ thể mình bị nhiễm lạnh thôi. Các cụ ngày xưa kiêng, 1 phần cũng là do điều kiện ko đc như bây h, nhà tắm ko kín gió nên dễ bị cảm lạnh. Tắm gội xong các cụ cũng đâu có máy sấy để hong khô đâu :)

ngocvananh
08-14-2012, 08:59 PM
Chị em được các mẹ khuyên là phải đội mũ bịt bông vào tai, nhưng trước khi về nhà mấy y tá bệnh viện lại bảo, nếu trong nhà ko cần dùng mấy thứ đó cũng được, vì người mình mới sinh chưa tắm rửa gì, nhiều khi nóng bức thoát ra ko đc lại sinh đau đầu, không biết có đúng ko mấy chị nhỉ?

www.chamsocsausinh.com
08-15-2012, 09:02 PM
Bắt mẹ nó không tắm trong 1 tháng. Khó chịu quá lắm thì lau người bằng khăn ấm, vắt thật khô. Nhớ lau người trong phòng thật kín. Lau ướt rồi lau khô ngay, tránh ra gió nhé.

Mình nghĩ là không cần thiết phải kiêng tận 1 tháng đâu. Mùa đông còn không chịu nổi nói gì mùa hè. Kiêng khoảng 1 tuần là được rồi mà.