Cần giúp: Chuẩn bị gì khi cho con đi nhà trẻ, con em mới 15 tháng tuổi! Hix hix

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thuvan222, 24/11/2010.

1. thuvan222

thuvan222 Thành viên tập sự

Chào các mẹ, các bố!
    Do bác trông trẻ nhà em quyết định sang năm nghỉ hưu, nên VC em thu xếp cho bé em đi học ở trường Mầm non 2, Tân Bình, con em là bé gái, 15 tháng tuổi, để con đi học sớm như vậy thật là lo lắng biết bao, thực ra bác trông trẻ còn ở đến gần tết, nhưng nếu để sau đó cho đi thì e bé thích nghi không kịp, đau ốm bệnh tật, mình em xoay xở không nổi, bên nội bên ngoại không có ý kiến gì, vì hồi trước tụi em đều đi nhà trẻ cả, tuy nhiên là nhà trẻ của cha mẹ nên lúc nào ba mẹ cũng ghé thăm được, bi h khác nhiều, em lo lắm, không biết nên chuẩn bị những gì cho bé, và tâm lý cho bé nữa, nhờ các bố mẹ có kinh ngiệm tư vấn giúp em!:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuvan222
    Đang tải...

2. halt86

halt86 Thành viên rất tích cực

Ðề: Chuẩn bị gì khi cho con đi nhà trẻ, con em mới 15 tháng tuổi! Hix hix

Bé nhà mình 14 tháng cũng đi lớp rùi, ban đầu mình cho đi mỗi ngày khoảng 4-5 tiếng( Đưa muộn, đón sớm) cho bé thích nghi dần, trưa thì đón con về cho con ăn, ngủ xong mới đi lớp tiếp. Cũng phải mất khoảng 1 tháng bạn ah, bé cũng sẽ khóc theo Mẹ nhưng dần bé sẽ quen thui. Con mình đi lớp được gần 6 tháng rùi mà bây h đưa đi vẫn khóc đòi mẹ đấy.
    Chúc bé ngoan nhé.

thuvan222 thích bài này.
  3. thuvan222

Mẹ Halt86 ơi, ngoài khóc nhè ra thì tâm lý tinh thần thể chất của bé thế nào? có phát triển bình thường ngủ ngon ăn ngon? ngoan hơn khi ở nhà nhiều hơn không? tóm lại là có tiến bộ gì không? có gì cần lưu ý không?

4. kimmi

kimmi Thành viên tập sự

Mẹ ThuVan222 ơi, mình cũng thử đưa bé nhà mình đi nhà trẻ từ 17 tháng nhưng trong những tuần đầu tiên thấy cứ sổ mũi, nhiễm trùng hoài, hơn nữa, thay vì bé phát triển ở mặt tự tin trong việc giao tiếp với các bạn thì bé lại tỏ vẻ rụt rè và mỗi lần đưa đến trường là bé khóc!!! Mình đành cho bé nghỉ và đợi một thời gian đến khi bé chín chắn.

Nhưng thật ra mỗi bé mỗi khác hoàn cảnh. Điều mẹ ThuVan có lẽ cần để ý là 'cảm nghĩ' của bé về trường, sau một thời gian quan sát. Tuy bé nhỏ, nhưng bé có thể phát biểu 'thích' hay 'không thích' . Bé nhà mình lúc ấy cứ nói "con không thích đi học"... "con không muốn đi học". Có lẽ mình ép bé nhà mình đi học sớm quá, vì bây giờ bé 3 tuổi rưỡi rồi thì bé lại RẤT thích đi học và việc bắt đầu học muộn (2 tuổi rưỡi) không có ảnh hưởng gì đến phát triển trí tuệ, giao tiếp và sự tự tin của bé cả...

Mong chị ThuVan222 chóng tìm được giải pháp cho bé yêu.

kimmi
    www.nhatkycuame.com

5. akikumoko

akikumoko Thành viên sắp chính thức

Bạn ơi, bạn đừng lo quá. Vì các con đi khi còn ít tháng lại dễ thích nghi hơn so với các Anh chị lớn. Nhưng như hồi đầu mình cho con đi thì cô giáo của con lại khuyên không nên đón các con giữa giờ. Cứ để cho con học cả ngày, bạn có thể cho con về sớm một chút cũng được. Còn khi con đi học nếu được bạn vào lớp với con, hai mẹ con ngồi chơi đồ chơi, sau đó bạn trốn về. Chứ đừng đưa cho cô ngay từ ngoài cổng. Các con đi học sớm ngoan hơn các bạn ở nhà bạn ạ. Mình cho con đi học thấy các bạn trong lớp con ngồi ăn ngoan, không chạy nhảy. Cô bón đến con nào con đấy há miệng to, còn khi ngủ thì tự leo lên giường ngủ. Nhìn thích lắm. Nhưng cũng phải mất khoảng 1-2 tháng các con mới nề nếp như thế được. Bé đầu nhà mình đi học từ khi 17 tháng, còn bé thư 2 thì 15 tháng. Bé thứ 2 cũng chưa thích nghi lắm, bây giờ các cô vẫn phải bế ngửa bón cho ăn, ngủ thì phải ru, và nằm cạnh cô. Hy vọng một thời gian nữa con sẽ ngoan. Còn vần đề ăn uống, do mình sợ thiếu chất nên mình thường gửi thêm phomat cho cô, đến bữa cháo thì cô nghiền vào bát cháo cho con. Đấy là kinh nghiệm của mình. Bạn thử xem nhé. Chúc con hay ăn chóng lớn.

6. thuvan222

Cảm ơn các mẹ đã góp ý, con mình 15 tháng, mới nói được mấy từ, ba ơi, mẹ em, bà ơi, cháu hiếu động, hay cười, nhưng ăn uống phải chạy theo mà đút, không dễ cũng không khó lắm, điều mình lo là 3 cô mà 40 cháu, đến bữa không biết các cô cho cháu ăn thế nào? làm sao kịp? đi tè bé chưa biết kêu, mình sợ đông quá mấy cô lo không xuể rồi để con mình mặc đồ ướt vậy thì tội lắm.
    Qua góp ý của các mẹ, mình sẽ cho bé đi thử nghiệm, mới đầu có lẻ đón về buổi trưa.

Mẹ Hồng Bông thích bài này.
  7. kimmi

kimmi Thành viên tập sự

Mẹ ThuVan222 tính như vậy cũng hay đấy. Trong thời gian này thì bạn tập cho bé càng tự lập càng tốt nhé, ví dụ như cho bé tự đút trong bữa ăn; cho bé tập nói 'bé muốn đi tè'; khuyến khích bé nói là bé đói hoặc khát nước, v.v...

Good luck!

thuvan222 thích bài này.
  8. chuotcontime

chuotcontime

Mình thật sự chia sẻ với nỗi lo lắng của mẹ nó.
    Tuy nhiên, khi con bước sang tuổi thứ nhất ( Từ 12 tháng trở ra), con đã có nhu cầu giao tiếp rất lớn, con sẽ nhanh nhẹn và biết nhiều hơn khi được đến môi trường có nhiều bạn cùng tuổi, sau 1 tháng đi học mẹ sẽ thấy con thay đổi rất nhiều đấy, mẹ cứ thử để ý xem nhé. Với những bé mau quen thì chỉ mất thời gian làm quen khoảng 4 ngày, những bé " khó tính" hơn thì sau khoảng 2 tuần là con sẽ quen với môi trường mới. Quan trọng là mẹ tìm được 1 ngôi trường các cô yêu thương trẻ ( điều này mẹ sẽ cảm nhận được ngay sau khi gửi con), và tốt nhất là mẹ cho con đi học ở trường tư thục, đến khoảng 3 tuổi nếu mẹ muốn cho con đi học trường công thì đó mới là thời điểm thích hợp. Mong rằng 2 mẹ con sẽ vượt qua giai đoạn đầu đầy khó khăn này...

thuvan222 thích bài này.
  9. aqua_sky

aqua_sky Thành viên sắp chính thức

Ôi con mình giống con nhà bạn thuvan quá, cũng muốn cho con đi nhà trẻ, mà mình cũng băn khoăn những vấn đề y như bạn vậy, mong các mẹ chia sẻ kinh nghiệm để mẹ cháu học hỏi ạ.