Cần giúp: Bị tiêu chảy thì nên uống sữa gì

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi nghehuyen09, 25/11/2010.

1. nghehuyen09

nghehuyen09 Thành viên tích cực

Chào cả nhà. Con em mấy hôm nay đang bị tiêu chày, không giám uống sữa thường ngày. Xim các mẹ chỉ bảo giúp nên uống sữa để đảm bảo dinh dưỡng và bù được nước. Cám ơn cả nhà

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nghehuyen09
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. muctieu

muctieu Bắt đầu tích cực

Ðề: Bị tiêu chảy thì nên uống sữa gì

Bị tiêu chảy thì có cách uống sữa như thế này bạn ạ:

Ngày 1: Pha nước với 1/3 tỉ lệ muỗng sữa so với bình thường.

Ví dụ: Bình thường pha 180 ml nước với 5 muỗng sữa, thì bây giờ pha 180 ml nước với 2 muỗng sữa thôi!

Ngày 2: Pha nước với 1/2 tỉ lệ muỗng sữa so với bình thường

Ví dụ: Bình thường pha 180 ml nước với 5 muỗng sữa, thì bây giờ pha 180 ml nước với 2.5 - 3 muỗng sữa thôi!

Ngày 3: Pha nước với 2/3 tỉ lệ muỗng sữa so với bình thường

Ví dụ: Bình thường pha 180 ml nước với 5 muỗng sữa, thì bây giờ pha 180 ml nước với 3.5 - 4 muỗng sữa thôi!

Ngày 4: Bé đã giảm đi ngoài thì pha sữa trở lại như bình thường

Lưu ý: Trong thời gian bé đi ngoài nên cho ăn uống đủ chất, ko kiêng khem gì cả để tránh bé bị suy nhược cơ thể. Pha thêm 1 lít nước với 1 viên/ gói Oresol 27.9g để trong tủ lạnh dùng dần trong ngày thay cho nước lọc.

Chúc bé sớm bình phục!

Me Bo Bi thích bài này.
  3. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Chào bạn! Con bị đi ngoài bạn nên cho con dùng sữa đặc biệt cho trẻ bị đi ngoài. Bạn ra cửa hàng sữa hỏi mua nhé, của enfa hoặc của abbott hoặc của Nan cũng có bạn nhé. bạn cũng có thể lên viện dinh dưỡng quốc gia hỏi mua. Bạn nên mua gói Oresol
    loại mà 1 goi pha với 200ml cho con uống trong ngày chứ con bé pha xong để tủ lạnh lúc muốn cho uống lại mất thời gian đi ngâm lại cho ấm.
    Chúc bé nhà bạn mau khỏe.

4. nghehuyen09

Cmá ơn các chi em sec áp dùng ngay ah. Nhưng con nhà em khong chịu uong oresol chỉ thích uong nuoc trang. Phai de ngua chau ra chau moi uong kho lam chị ah. Con em con luoi an nua. Theo các chị thì nen uong thuoc gi de chau chiu an.

5. mebeTom

mebeTom Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó thử cho bé uống nước cà rốt xem có cầm không? E học được kinh nghiệm của mấy mẹ trên này đấy

6. Me Bo Bi

Me Bo Bi 0977.69.8448

oresol loại pha với 200ml nước có vị cam đấy mẹ nó ah, dễ uống hơn. Ngoài ra, khi bé bị đi ngoài nhiều, háo nước là tự khắc sẽ uống. Như con nhà tớ cũng thế, lúc đầu uống tu ừng ực đến khi giảm đi ngoài thì cũng chán uống oresol lun. Chúc bé mau khỏi

7. nghehuyen09

Cam on me no. Con em pha that loang ra. gan nhu khong con vi mam man nua thi chau uong

8. Hanh Nhan

Hanh Nhan Thành viên mới

Nước cà rốt cho uống lượng như thế nòa là vừa mẹ nó nhỉ?

9. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Sữa cho bé tiêu chảy là ghi rõ chữ lactose free- ko có thành phần lactose.
    Vì đi ỉa là ko hấp thụ đc cái này nên cần kiêng.

10. Mẹ Trang bố Tiến

Mẹ Trang bố Tiến Thành viên mới

mẹ nó cho bé uống sữa Wakodo dành cho bé tiêu chảy ý,350k/h thì fai.Nấu cháo thì mẹ nó ninh cháo voi đu đủ xanh ý,nhựa đu đủ xanh rất tốt

11. sumj baby

sumj baby Thành viên tập sự

Mẹ Hạnh Nhân ơi, bé bị tiêu chảy thì nên lưu ý các điểm sau:
    - Cho bé ăn nhiều chất xơ và bổ sung thêm chất kẽm.
    - Theo dõi phân để bù lượng nước cho bé.
    - Không pha loãng sữa.

Mình thấy nhiều mẹ pha loang sữa cho con khi bị tiêu chảy, thật ra là không nên đâu, bạn lưu ý nhé

12. phamchieunghi

phamchieunghi Mẹ Chiêu Nghi

bé nhà mình hay bị tiêu chảy lắm, kinh nghiệm của mình là uống nước Oresal cả ngày, ăn uống bình thường, ko pha loãng sữa. Uống thuốc theo liều và đúng chỉ định của BS, có thể cho uống thêm nước cà rốt, sau 2 ngày liên tục ko cầm thì đi tái khám ngay. bé nhà mình hiện đang dùng Enfalac Lactofree 150k/hộp 400gr do BS Nhi Đồng 1 khuyên dùng vì bé ko dung nạp lactose trong sữa thường.

13. sumj baby

sumj baby Thành viên tập sự

Mẹ Chiêu Nghi ơi, không nên cho bé uống ORS nhiều đâu, mình cũng hay cho con mình uống vậy mỗi lần tiêu chảy, giờ mới biết là phải theo dõi liên tục xem bé có bị thiếu nước không kìa. Một bài viết trên eva nói thế

"Theo dõi phân để bù đủ nước cho trẻ?

Chưa đủ. Từ trước tới giờ các bà mẹ thường nghe bác sĩ dặn theo dõi lượng phân để cho trẻ uống bù lại bằng dung dịch ORS. Điều này cũng đúng nhưng chưa đủ. Trẻ còn bị mất nước qua nôn ói, hơi thở, mồ hôi, đi tiểu…nên phải quan sát tât cả các dấu hiệu này để đánh giá trẻ đang đủ hay thiếu nước. Cần cho trẻ uống thêm nước để có màu nước tiểu vàng nhạt hơi trong, nước tiểu sậm màu vàng cam là thiếu nước."

14. Cutisun

Cutisun Thành viên tập sự

Xin chao cac bạn, mình có KN nuôi con bị tiêu chảy 3 tuần liền tại BV nên mình được BS hướng dẫn tận tình từng bước :
    1. Cho con uống sữa AL 110 or Dumex lactose free .
    2. Cho uống sữa = muỗng - không cho bú bình, mỗi lần uống 1 ít, cho uống nhiều lần trong ngày
    3. Cho an cháo bình thường - đủ chất và cho ăn ít ăn làm nhiều lần.
    4. Cho uống nước cũng vậy, đút = muỗng và cho uống nhiều lân, mỗi lần 1 ít.
    5. Chỉ cho uống 1 ngày 2 gói men : Antibio
    6. Kiên nhẫn trong 1 tuần sẽ khỏi.

Vì lúc đó e chưa có kinh nghiệm nên để con bị tiêu chảy tới 3 tuần, giờ thì hết rồi.

Em chia sẻ để các bạn tham khảo.

Chúc con bạn mau hết bệnh

bodaugau thích bài này.
  15. adebe

adebe Banned

Bác sĩ có bảo uống thêm viên kẽm không vậy bạn. Thấy bảo khi bé đi tiêu thì cần cho uống viên kẽm liên tục trong hai tuần, theo hướng dẫn của bác sĩ. Trước giờ mình không biết chuyện này, nhưng thấy ở đây có chuyên gia rối loạn chuyển hoá và thuốc dinh dưỡng, chuyên ngành nhi của Đại Học Munich tư vấn, mẹ nào hiểu rõ hơn vấn đề này không?

http://www3.*********/nuoi-con/dung-va-sai-trong-xu-tri-tieu-chay-o-tre-nho-c13a59484.html

16. bodaugau

bodaugau Thành viên tập sự

Bạn có thể hòa tan viên kẽm với sữa mẹ rồi cho trẻ uống. Cũng có thể hòa kẽm với dung dịch oresol hoặc nước đun sôi để nguội rồi cho trẻ uống bằng cốc nhỏ hay bằng thìa. Đối với trẻ lớn hơn, hướng dẫn trẻ nhai nát viên kẽm trong miệng rồi uống nước hoặc hòa tan viên kẽm vào cốc nước rồi cho trẻ uống bằng cốc nhỏ hay bằng thìa.

Bé sơ sinh rất dễ bị thiếu kẽm, mẹ chồng mình cứ bảo phải cho bé uống thêm sữa bột vì sợ sữa mình không đủ chất. Giờ không biết nên chọn sữa gì đây, cho uống Nan rồi mà không có tiến triển. Thấy trong link bạn gửi nói Dumex có sữa dành cho bé bị tiêu chảy, các mẹ có ai dùng thử chưa?

17. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Nan k pải là sữa dành cho trẻ tiêu chảy mà

Dùng dòng lactose free thì có mấy hãng có nhé: dumex, wakado, hàng của Nga nhập khẩu...

Con tớ dùng rồi mà theo lời khuyên bs , uống trong giai đoạn trẻ bị ỉa chảy nhiều, trẻ khỏi là ngừng ngay vì sữa đó uống sợ ít chất dễ suy dinh dưỡng ko dùng liên tục.

Theo đơn bs ngoài men tiêu hóa, đúng là có kẽm, uống tiếp 2 tuần sau khi khỏi để tăng cường sức đề kháng, hấp thu chất tốt hơn

Tớ hỏi bs về kiêng kem thì tất nhiên đồ tanh là kiêng, hoa quả hạn chế rồi và nữa là rau bs bảo ăn ít thôi, ko như có mẹ ở trên bảo là tăng cường chất xơ đâu

bodaugau thích bài này.
  18. bodaugau

bodaugau Thành viên tập sự

Mình cũng nghe vậy, các mẹ khác bảo ăn ít rau quả thôi không bé lại ị nhiều. thế mà trong đây lại khuyện khích ăn nhiều rau quả. Rốt cuộc là tin ai đây?

"Trẻ tiêu chảy thì nên ăn thực phẩm có chất xơ?

Đúng. Đây là một tiến bộ mới trong lĩnh vực dinh dưỡng trong tiêu chảy. Trước đây, các bác sĩ thường khuyên người bệnh giảm ăn chất xơ để giảm lựợng phân. Tuy nhiên, theo cập nhật của Giáo sư Sibylle Koletzko Trưởng Bộ phận nghiên cứu Nhi khoa về Tiêu hóa và Gan mật, ĐH Ludwig Maximilians, Munich (Đức) trình bày tại hội thảo, việc sử dụng chất xơ trong thực phẩm cho bé ăn trong khi tiêu chảy (ví dụ: nghiền cá rốt chín cho trẻ ăn trong bữa ăn chính) có thể làm tăng thời gian lưu trữ thức ăn tại dạ dày, ruột, giúp cho việc tiêu hóa và hấp thu tốt hơn."

19. Vy Vy

Vy Vy Banned

Ah đó là Dumex Lactose Free, con mình hay bị tiêu chảy lắm, có đợt bị liên tục cả tuần ấy chứ. Tớ thực hiện không thiếu chiêu nào mà các mẹ chỉ giáo, và cho uống thêm sữa bột đó, thấy con tớ hợp sữa này lắm, ít bị đi tiêu hơn hắn hồi uống các loại sữa khác. Giờ bé lớn rồi, tìm sữa tăng IQ thôi không tìm sữa giảm tiêu chảy nữa.

20. Hanh Nhan

Hanh Nhan Thành viên mới

Nghe nói sữa Dumex có bổ sung kháng thể phòng bệnh tiêu chảy phải không hả bạn? Con mình tiêu hóa kém, muốn cho bé ăn sữa chua để tiêu hóa tốt hơn, nhưng mẹ mình không cho. Nếu có loại sữa bột nào bổ sung vi khuẩn probiotics thì tốt quá.