Khác: Xin hỏi nên đặt thuốc UTROGESTAN ntn?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Me beo, 30/9/2005.

1. Me beo

Me beo Thành viên sắp chính thức

Cả nhà ơi,
    Hôm qua mình đi khám, BS chưa cho siêu âm mà chỉ khám trong thôi. Vì mình đã từng bị thai lưu nên BS cho thuốc là UTROGESTAN và Vitamine E. Thuốc UTROGESTAN là thuốc đặt nhưng mình vẫn thấy nó bị chảy ra ngoài, không hiểu có vấn đề gì không nhỉ. BS nói có thể uống nhưng sẽ bị say thuốc, vả lại trong đơn thuốc cũng ghi rõ là nên đặt.

Có bạn nào biết gì về vụ này thi chỉ cho mình với nhé.
    Cám ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me beo
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Bạn ơi,

Bác sĩ đã cho thuốc đặt thì nên đặt, bạn thử xem lại xem đã đặt thuốc vào đủ độ sâu chưa, BS có hướng dẫn bạn cách đặt không ? Trong tờ hướng dẫn của thuốc có thể có ghi đấy . Nếu bạn đặt thuốc không đủ độ sâu thì đúng là có thể chảy ra ngoài rồi .

Mình biết một cách đặt là nằm theo kiểu quỳ xuống giường, chổng mông lên, hai chân dạng ra và nhét viên thuốc vào, khi nào bạn cảm thấy lút đầu ngón tay một cái thì mới được. Sau đó bạn nên nằm ngửa, có thể kê mông lên hơi cao một chút trên một cái gối, khép chặt hai đùi và mông trong chừng vài phút đủ thời gian cho thuốc tan và ngấm . Để có thể đặt viên thuốc vào trong sâu một cách dễ dàng, trước khi đặt bạn có thể bôi một chút nước vào đầu viên thuốc cho trơn.

Chúc bạn khỏe mạnh nhé
    H

3. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Hồi em có bầu Su cũng uống thuốc ấy nhưng cứ uống xong 15' là buồn ngủ lắm, chả làm ăn gì được, lại còn nôn nữa nên bs cũng bảo đặt.

4. Orchid

Orchid Thành viên tập sự

Cho minh hoi mot chut, thuoc Vitamin E ma bs cho ban uong la loai 400IU phai ko ?
    Thuoc Utrogestan la thuoc noi tiet to, b/s cho ban uong may vien mot ngay

Minh hoi the vi co co em cung dang giong nhu ban.
    Ma ban di kham b/s nao ?

5. meoxu

Hồi đó mình khám bs Tuấn ở Mã Mây. Thuốc cho 4 viên/ngày.

6. Orchid

Orchid Thành viên tập sự

Utrogestan ma co em to dung la loai oral- bang duogn uong, chu ko phai dat. Vien tron tron , mau trang.

The ban dat cung bang vien nay a? Hay la loai khac ?
    Neu dat ma bi tieu chay, thi hoi b/s cho chuyen sang loai uong.

7. meoxu

viên tròn ấy uống và đặt đều đc

8. memocxit

memocxit Thành viên rất tích cực

Ðề: Xin hỏi nên đặt thuốc UTROGESTAN ntn?

Mình cũng dùng thuốc này loại 200 ý kết hợp uống vitamin E trong 3 tháng đầu vì đã có tiền sử xảy thai 1 lần nên phải dùng cho yên tâm. Thuốc này mình đặt mà ko uống, cũng bị ra như bạn , nhưng dù có đặt sâu cũng chỉ hạn chế ra thôi vì kiểu j khi mình đi vs nó cũng phải trôi ra chứ.

9. kittenhanam

kittenhanam Thành viên rất tích cực

Hồi trước m cũng phải dùng thuốc này vì đã từng có tiền sử xảy thai. Mình dùng theo đường uống. Hix, mỗi lần uống xong là người như bị say xe, hoa mắt chóng mặt và buồn ngủ. bác sỹ kê 30v, nhưng mới dùng có một tuần, thấy tình hình sk ổn định, k có dấu hiệu bất thường mình bỏ ngoéo k uống nữa.

10. valyday_tuixach

valyday_tuixach Thành viên chính thức

Đợt mình bầu 6 tuần dọa xảy cũng phải đặt thuốc này, hì bác sỹ kê đặt thì mình đặt thôi, may ko uống , có vẻ uống vào sẽ hoa mắt chóng mặt ah. Tớ bị viêm cũng đang đặt thuốc, thường tớ đặt buổi tối nên ko bị ra, cứ chuẩn bị đi ngủ, nằm dùng tay đặt vào sâu, ngủ 1 mạch đến sáng là xong hihi

11. kittenhanam

kittenhanam Thành viên rất tích cực

Đợt trước tớ cũng bị viêm sau khi xảy thai và cũng phải đặt thuốc, đến là khổ. Mặc dù đưa thuốc vào sâu rồi đi ngủ, mà sáng ra đi vs vẫn còn một đống màu trắng theo nước tiểu đi ra, hic

12. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Khi đặt thuốc bạn nên nằm và cố gắng dùng ngón tay đưa viên thuốc vào càng sâu càng tốt, sau đó nằm yên khoảng 15 - 30 phút và có thể đi lại bình thường. Thuốc tất nhiên là nó phải chảy ra ngoài rồi chứ không thì nó chảy đi đâu được bạn? Khi thuốc tan ra thì các chất có trong thuốc sẽ phát huy tác dụng nhé. Để tránh bị ẩm ướt và khó chịu, bạn nên sử dụng băng vệ sinh hàng ngày khi đặt thuốc.

13. thequeen1207

thequeen1207 Thành viên tập sự

thuốc Utrogestan mình cũng phải đặt đến tuần thứ 12 đấy ,thuốc tác dụng dưỡng thai tăng nội tiết để giữ thai ,ổn định thai .Bạn nên đặt thì dễ hơn uống ,có thể đặt khi mình rửa vệ sinh xong rồi lấy đầu ngón đeo nhẫn ,nhớ cắt sạch móng tay rồi đút vào là Ok ,cũng dễ lắm bạn .

14. cohong83

cohong83 Bắt đầu nổi tiếng

thuốc Utroestan là thuốc uống và đặt, tùy cơ thể và liều lượng mà bsy kê ngày đặt mấy lần, bạn chỉ nên uống vào tối khi bạn vừa quan hệ xong không có dịch chảy ra sẽ kéo theo thuốc ra theo, còn nếu đặt thì nên ấn sâu vào âm đạo đề phòng chảy ra ngoài

15. witch

witch Thành viên tập sự

Các mẹ cho em hỏi, trong thời gian đặt thuốc có được quan hệ không ạ? Cám ơn các mẹ

16. meodicham

meodicham (BunShop-0946880203)

Tốt nhất là tránh k qh b nhé, nếu có thì cũng phải đợi thuốc tan hết, hình như sau tầm 8 tiếng đấy.Thuốc này phải đặt đúng giờ mới có tác dụng nên b cố gắng tính time sao cho phù hợp, trước mình cũng đặt thuốc này mất 1 tháng, b cố gắng đặt thuốc vào sâu bên trong, phần ra như b nói đó là bã thuốc thôi, k vấn đề gì cả. Chúc b luôn vui

17. ngocthu86

ngocthu86 Thành viên tập sự

mình cũng pải đang dc bsy cho đặt thuốc.mà ox đặt dùm mình, mình thấy ngón tay ox đẩy vô cũng hơn 1 lónng tay đấy chứ mà ko hiểu sao đặt khoãng 1 tiếng sau là thấy nó ẩm ẩm ngay chỗ âm đạo. ngủ đến nữa đêm là thấy nó chảy ra nhiều hơn và đến sáng dậy đi tiểu là ra bọt trắng hết. ko bít vậy có hiệu quả gì ko?

18. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Mình nghĩ qua 1 đêm thì thuốc ngấm rồi, còn sẽ có thể ra 1 chút, thì nó là bã thuốc thôi.