PDA

View Full Version : Hướng dẫn: Cách làm pate ngon

luutrang
11-30-2010, 10:10 AM
Có mẹ nào đã từng làm món pate rồi cho mình công thức với. Dạo này con bé con cứ thích ăn pate bánh mỳ nhưng mình sợ pate ngoài hàng không đảm bảo.

Mẹ Tomti
11-30-2010, 02:56 PM
Mình cũng học được các mẹ trên diễn đàn cách chế biến nhân đây mình chia sẻ cùng bạn
Pate Gan gà kểu Pháp
Pate gan có rất nhiều công thức và cách chế biến, mình được chia sẻ 1 cách làm rất nhanh và dễ:
Nguyên liệu:
-300g gan gà, nên chọn gan tươi là tốt nhất, màu vàng sậm , chớ nên chọn gan màu thẫm quá bởi nếu gan không tươi sẽ là nguyên nhân pate có mùi tanh hoặc nồng mùi gan, có vị đắng...
-1 củ hành tây
-100g thịt gà ức băm nhỏ
-100g bơ
-Lá rosemary hoặc oregano
-Gia vị, hạt tiêu

Cách làm:
Gan gà ngâm sữa tươi khoảng 30 phút, theo lời các mẹ có kinh nghiệm, ngâm sữa tươi sẽ phần nào khử độc và khử mùi tanh của gan
Sau khi ngâm sữa, rửa sạch lại lần nữa, thái miếng nhỏ và lọc bỏ xơ
Hành tây thái nhỏ
Đun nóng chảo, thả 50g bơ vào, tránh dùng lửa to vì bơ dễ cháy, khét.
Thả hành vào xào thơm rồi thả thịt nạc và cuối cùng là cho gan vào xào
Nêm gia vị và các loại lá thơm
Đảo vừa lửa để gan và thịt chín kĩ
Đổ hỗn hợp vào máy xay , có thể dùng máy xay cầm tay, máy sinh tố hoặc máy xay thịt..., miễn sao xay nhuyễn được hỗn hợp.
Không cần xay quá mịn, chỉ cần nhấn nhẹ vài lần cho các thành phần quện đều với nhau
Đổ pate thành phẩm ra 1 cái khay
Đun 50g bơ còn lại, đun nhỏ lửa để bơ tan thôi vì bơ dễ bị khét
Dội bơ chảy lên mặt khay pate, công dụng của bơ để giữ cho hỗn hợp liên kết và cũng giúp bảo quản pate được lâu.
Chờ bơ nguội cho khay pate vào tủ lạnh
Cũng có thể dùng ngay nhưng mình hay để tủ lạnh khoảng 30 phút đến 60 phút vì lúc này pate cứng lại, xắn miếng dễ hơn
Pate để ngăn mát tủ lạnh có thể để được 4 ngày
Công thức này rất gần với khẩu vị của người Việt mình, Thịt có thể thay thế bằng thịt xông khói, thịt bò xay, thịt thỏ hay thịt lợn đều được.
Chúc bạn thành công

meyeuchuoi
11-30-2010, 03:46 PM
Đúng rồi, công thức này mình làm cũng thấy rất ngon, học của mẹ Kún Kín thì phải:p

nguyenkim197764
11-30-2010, 03:48 PM
Mình cũng học được các mẹ trên diễn đàn cách chế biến nhân đây mình chia sẻ cùng bạn
Pate Gan gà kểu Pháp
Pate gan có rất nhiều công thức và cách chế biến, mình được chia sẻ 1 cách làm rất nhanh và dễ:
Nguyên liệu:
-300g gan gà, nên chọn gan tươi là tốt nhất, màu vàng sậm , chớ nên chọn gan màu thẫm quá bởi nếu gan không tươi sẽ là nguyên nhân pate có mùi tanh hoặc nồng mùi gan, có vị đắng...
-1 củ hành tây
-100g thịt gà ức băm nhỏ
-100g bơ
-Gia vị, hạt tiêu

Cách làm:
Gan gà ngâm sữa tươi khoảng 30 phút, theo lời các mẹ có kinh nghiệm, ngâm sữa tươi sẽ phần nào khử độc và khử mùi tanh của gan
Hành tây thái nhỏ
Đổ hỗn hợp vào máy xay , có thể dùng máy xay cầm tay, máy sinh tố hoặc máy xay thịt..., miễn sao xay nhuyễn được hỗn hợp.
Không cần xay quá mịn, chỉ cần nhấn nhẹ vài lần cho các thành phần quện đều với nhau
Dội bơ chảy lên mặt khay pate, công dụng của bơ để giữ cho hỗn hợp liên kết và cũng giúp bảo quản pate được lâu.
Cũng có thể dùng ngay nhưng mình hay để tủ lạnh khoảng 30 phút đến 60 phút vì lúc này pate cứng lại, xắn miếng dễ hơn
Công thức này rất gần với khẩu vị của người Việt mình, Thịt có thể thay thế bằng thịt xông khói, thịt bò xay, thịt thỏ hay thịt lợn đều được.
Chúc bạn thành công

Nhà mình cũng làm tương tự nhưng thay bơ bằng phomat tươi, có điều phải ăn hết trong ngày hoặc để đến hôm sau thôi chứ không để được mấy ngày.

lion queen
11-30-2010, 03:53 PM
Cũng để được 4-5 ngày đấy chứ ạ? Em cũng làm theo công thức này (học của mẹ Kún Kín), cũng để được gần 1 tuần đấy ạ!

phovong99
11-30-2010, 07:35 PM
Thử làm pate bao nhiêu lần đều không ngon, hu hu...:-(
Các mẹ nhà mình khéo tay xế...

huongscarlet
12-01-2010, 11:33 AM
Đây là pate gan gà, còn mình làm pate gan lợn như sau (lượng thì mình ko nhớ lám vì hay ước chừng)
gan lợ xay nhuyễn (1 phần gan thì 3 phần thịt)
thịt lợn xay nhuyễn (thịt cả nạc cả mỡ)
bì lợn xát muối nhỏ sạch lông luộc chín xay nhuyễn
hành tỏi băm nhỏ
bánh mỳ ngâm sữa tươi bóp nhuyễn
Tất cả những thứ trên trộn chung, nêm gia vị vừa ăn, trộn lên đã thơm lắm rồi ý ạ.
Cho vào bát đem hấp cách thủy.

luutrang
12-01-2010, 01:13 PM
Pate Gan gà kểu Pháp
Nguyên liệu:
-1 củ hành tây
-100g thịt gà ức băm nhỏ
-100g bơ
-Gia vị, hạt tiêu

Cách làm:
Hành tây thái nhỏ
Chúc bạn thành công

Cách này là không phải hấp hả mẹ nó?

chimcutbeo
12-01-2010, 01:27 PM
Đánh dấu để học làm...........................

.Sonic.
12-01-2010, 01:38 PM
mình ra hàng thì ko bao giờ măm pate vì sợ ,...., giờ thử làm để tự măm với đựoc,thấy mng bảo ngon nhưng mà cứ sợ nên ko dám ăn

Mẹ Tomti
12-11-2010, 02:31 PM
Không cần hấp bạn ah, vì mình đã làm chín rồi mà.

huỳnh thị thu hằng
09-14-2011, 05:04 PM
Mình cũng thích ăn pate với bánh mì lắm, bưuã nào phải thử làm mới được

chip chiu
09-17-2011, 09:33 PM
Đánh dấu nào. Con gái cũng khoái món bánh mì pate gan. Các mẹ thật khéo tay. :p

Phượng Ớt
09-22-2011, 02:53 PM
Mấy lần làm pate đều k đc như ý!
mình đánh dấu lại đã !

TIM
09-22-2011, 04:01 PM
cám ơn các mẹ em cũng thích pate để e học các mẹ mới được

shrimp
09-22-2011, 04:07 PM
oánh dấu để học hỏi. Mùa thu rồi ăn bánh Mỳ nướng giòn với pate thì ngon tuyệt

TrQuynh
09-22-2011, 05:02 PM
Oánh dấu cái nào, em thích ăn pate lắm......

me_kieuanh
09-22-2011, 06:38 PM
quá hay
lại phải uýnh dấu thôi!

Mama's cun
09-26-2011, 11:17 AM
Các mẹ ơi có mẹ nào biết mua Lá rosemary hoặc oregano ở đâu ko nhỉ chỉ cho mình với.

BaoKhang2008
10-03-2011, 10:00 PM
Mấy lần làm pate đều k đc như ý!
mình đánh dấu lại đã !

chị làm thử pate gan gà xào lên xem, dễ hơn cách làm pate gan heo hấp , em làm cách như của mẹ kunkin đấy, có điều ko có cái lá gia vị, chỉ nêm r*** ngoại ngon + thích ăn béo nên thêm ít cream bơ vào ...cứ xào gan gà chín nêm nếm xong để nguội tý cho vào máy xay , trộn bơ vào là xong chị ạ, để ngăn mát tủ lạnh được mấy ngày , nhưng mà làm ăn thử thì mua 2 bộ lòng gan gà làm thôi chị, em lần đầu làm thử chơi luôn 4 bộ, ăn mấy ngày mới hết ...hihihi...

ha_huong
10-04-2011, 01:41 PM
Pate Gan gà kểu Pháp
Nguyên liệu:
-1 củ hành tây
-100g thịt gà ức băm nhỏ
-100g bơ
-Gia vị, hạt tiêu

Cách làm:
Hành tây thái nhỏ
Chúc bạn thành công
về em sẽ thử ngay, rất thích món pate ah ^_^

Mẹ Kún Kín
10-05-2011, 07:13 PM
tks mẹ nó còn nhớ cái CT này của em.

Pate Gan gà kểu Pháp
Nguyên liệu:
-1 củ hành tây
-100g thịt gà ức băm nhỏ
-100g bơ
-Gia vị, hạt tiêu

Cách làm:
Hành tây thái nhỏ
Chúc bạn thành công

Mẹ Kún Kín
10-05-2011, 08:53 PM
làm pate kiểu Âu thì mẹ nó dùng lá oregano, rose mary nó sợi dài dài và hắc hơn, cái kia là lá vụn rồi dễ nhuyễn hơn. ngoài ra, sau khi đổ thành phẩm ra khuôn mẹ nó lót 1 vài cái lá bay leaves.

thấy top này ủng hộ món này quá, e bẽn lẽn góp vui nhé?

Nguyên vật liệu:

Gan gà

Thit gà xay
( lần này e muốn làm lổn nhổn 1 tý chứ ko mươt mịn)
Hành tây băm nhỏ

Các loại lá thơm

Gia vị

http://d.f6.photo.zdn.vn/upload/original/2011/10/05/20/45/13178223461393489562_574_0.jpg (http://me.zing.vn/apps/photo?params=/dt/mekunkin/apps/photo/album/photo-detail/id/1267929977)

Cách làm:

Đun tan bơ, phi thơm hành rồi xào gan chín, khi gan chín cho các loại lá, hạt tiêu.

http://d.f6.photo.zdn.vn/upload/original/2011/10/05/20/47/13178224731059807329_574_0.jpg (http://me.zing.vn/apps/photo?params=/dt/mekunkin/apps/photo/album/photo-detail/id/1267931507)

Xay nhuyễn hỗn hợp đã xào

Dổ hỗn hợp ra khuôn, chờ nguội rồi đổ 1 lớp bơ bao phủ kín bề mặt thành phẩm chờ nguội bỏ tủ lạnh khoảng 3,4h là có thể dùng được.

Thành phẩm đây ah, hơi nham nhở tý ah:

http://d.f6.photo.zdn.vn/upload/original/2011/10/05/20/43/13178221921433217073_574_0.jpg (http://me.zing.vn/apps/photo?params=/dt/mekunkin/apps/photo/album/photo-detail/id/1267928124)

Các mẹ ơi có mẹ nào biết mua Lá rosemary hoặc oregano ở đâu ko nhỉ chỉ cho mình với.

me_kieuanh
10-05-2011, 08:55 PM
Mẹ kún kín ơi,2 loại lá đó mua ở đâu hả mẹ nó?
Gần cầu giấy có chỗ nào bán k?CHO TỚ XIN CÁI HÌNH CHO DỄ HÌNH DUNG NHÉ,TKS MẸ NÓ.

berrycake.net
10-06-2011, 04:12 PM
Nếu các mẹ thích pate gan thì mình chia sẻ cách làm của nhà mình nhé:

Nguyên liệu
• 200gr gan lợn
• 200gr thịt lợn (thịt nửa nạc nửa mỡ, có cả bì)
• 50~100gr bì lợn (để tạo độ đông kết cho pa-tê)
• 200gr mỡ phần (loại mỡ thành từng miếng, hay còn gọi là mỡ khổ)
• 1 cái bánh mỳ hoặc vài lát bánh mỳ
• 2~3 củ tỏi
• 3 củ hành khô
• 1 muỗng canh tiết lợn (để tạo màu)
• 1 thìa canh hạt tiêu sọ rang, đập nhỏCách làm
1. Tỏi hành bóc vỏ. Lấy 1/2 chỗ hành và 1/2 chỗ tỏi, đập dập cho vào chảo phi vàng rồi gắp hành tỏi phi ra để đó
2. Gan lợn thái dày 2cm, cho vào chảo rán vừa phi hành tỏi, rán vàng sơ qua hai mặt để khử hết mùi hôi của gan. Cho vào máy xay nhuyễn
3. Thịt lợn + bì lợn thái miếng nhỏ, luộc sơ qua. Giữ lại nước luộc. Thịt luộc xong cho vào máy xay nhuyễn
4. Mỡ miếng luộc chín, lạng thành những miếng mỏng khoảng 2mm
5. Bánh mỳ nhúng vào nồi nước luộc thịt cho mềm rồi xay nhuyễn cùng với tiết lợn và hành tỏi phi + chỗ hành tỏi sống còn lại
6. Trộn đều gan xay, thịt xay, bánh mỳ xay. Nêm hạt tiêu, gia vị cho vừa ăn.
7. Nếu thấy hỗn hợp hơi khô thì cho thêm vài thìa nước luộc vào trộn lẫn, để sao được một hỗn hợp sệt như bột nhão là được
8. Mỡ miếng thái lát, lót xuống đáy khuôn. Dùng thìa múc từng thìa hỗn hợp pa-tê vào khuông để cho nó dàn đều. Không đổ vội vì pa-tê sẽ bị rỗ bên trong
9. Dàn đều pa-tê trong khuôn
10. Hấp cách thủy trong vòng khoảng 1,5 giờ

Mẹ Kún Kín
10-07-2011, 11:25 AM
mẹ nó qua nhà mình nhé, mình bán kèm mí bánh bida ấy mà.mình đóng gói xinh xinh loại 5k, 10k. nhà mình ở 462 Bửoi, hình như mẹ nó đưa hàng cho mình 1 lần rồi thì phải? mua sữa hay nuóc quả ấy?

Mẹ kún kín ơi,2 loại lá đó mua ở đâu hả mẹ nó?
Gần cầu giấy có chỗ nào bán k?CHO TỚ XIN CÁI HÌNH CHO DỄ HÌNH DUNG NHÉ,TKS MẸ NÓ.

me_kieuanh
10-07-2011, 11:33 AM
mẹ nó qua nhà mình nhé, mình bán kèm mí bánh bida ấy mà.mình đóng gói xinh xinh loại 5k, 10k. nhà mình ở 462 Bửoi, hình như mẹ nó đưa hàng cho mình 1 lần rồi thì phải? mua sữa hay nuóc quả ấy?
hay quá,đúng loại mình đang cần
chủ nhật mình sẽ qua,tks mẹ nó nhé!

habeo88x
10-12-2011, 07:35 PM
Em oánh dấu, em đang mún bán bánh mỳ pate,hii,,,,

embombeo
12-01-2011, 10:23 PM
danh dau.e cung thik an pate gan.

mamatrang
12-05-2011, 10:17 AM
đánh dấu để học, lần trc mình cũng làm nhưng cho nhiều gan qá nên nó bị khô :(

giongyeu
12-05-2011, 10:54 AM
đánh dấu để học hỏi, mình thì chưa làm bao giờ nhưng rất thích ăn pate

daobong
12-05-2011, 04:08 PM
Ui, em đang định lập top để hỏi các bác cao thủ! May quá!!!!!!!!!!!!!

PeNghe
02-04-2012, 11:27 PM
Oánh dấu, ngày mai làm ăn thử, thanks chủ top

mechipcua
02-05-2012, 08:00 PM
Đánh dấu để về làm xem sao. Thanks các mẹ

duybao
02-20-2012, 08:48 AM
Em làm pate như sau:

100g Mỡ lợn
100g Gan lợn
100g thịt lợn
1 miếng bì + bánh mì + hành tỏi

- Xào gan với hành tỏi để khử mùi
- Luộc qua thịt lợn rồi thái thành miếng nhỏ
- cho gia vị muối tiêu vào ướp 30p
- Tất cả cho xay cùng nhau
- Cho vào nồi nhỏ sau đó đặt vào 1 nồi to hấp cách thủy 1 tuần than (khoảng 5 tiếng)

Em làm xong trông cũng giống pate ra phết, mỗi tội lúc ăn hơi bị sạp, khô và vùn trong miếng.. Ko biết phải xử lý như thế nào.. Nhờ các mẹ giúp cho.

minhminhhanh
03-11-2012, 08:58 AM
em oánh dấu, cu con sáng nào cũng đòi ăn pate trứng chảo (giống hàng ạ), mẹ toàn phải mua pate để sẵn tủ.

nhungbigsize
03-11-2012, 01:36 PM
mình cũng không biết nấu pate, cảm ơn mẹ nó post. sẽ phải tập nấu thôi :)

ha_meo75
03-12-2012, 09:54 AM
[QUOTE=berrycake.net;7244937]Nếu các mẹ thích pate gan thì mình chia sẻ cách làm của nhà mình nhé:

Nguyên liệu
• 200gr gan lợn
• 2~3 củ tỏi
• 3 củ hành khô
1. Tỏi hành bóc vỏ. Lấy 1/2 chỗ hành và 1/2 chỗ tỏi, đập dập cho vào chảo phi vàng rồi gắp hành tỏi phi ra để đó
2. Gan lợn thái dày 2cm, cho vào chảo rán vừa phi hành tỏi, rán vàng sơ qua hai mặt để khử hết mùi hôi của gan. Cho vào máy xay nhuyễn
3. Thịt lợn + bì lợn thái miếng nhỏ, luộc sơ qua. Giữ lại nước luộc. Thịt luộc xong cho vào máy xay nhuyễn
5. Bánh mỳ nhúng vào nồi nước luộc thịt cho mềm rồi xay nhuyễn cùng với tiết lợn và hành tỏi phi + chỗ hành tỏi sống còn lại
7. Nếu thấy hỗn hợp hơi khô thì cho thêm vài thìa nước luộc vào trộn lẫn, để sao được một hỗn hợp sệt như bột nhão là được
8. Mỡ miếng thái lát, lót xuống đáy khuôn. Dùng thìa múc từng thìa hỗn hợp pa-tê vào khuông để cho nó dàn đều. Không đổ vội vì pa-tê sẽ bị rỗ bên trong

Mình sẽ làm theo cách bạn này

monhon
03-12-2012, 10:50 AM
Non qua ,ngon qua,danh dau thoi

Mam2007
03-12-2012, 11:23 AM
Hay quá. Mình cũng thích món này nhưng chưa làm lần nào. Tuần này mà rảnh thì làm thử xem thế nào. Cảm ơn các mẹ nhé.

minhminhhanh
03-14-2012, 03:13 PM
Tối qua mình làm thử món pate gan lợn, thành công mĩ mãn, sướng quá hí hí...con trai tha hồ ăn. Mỗi tội không có tiết lợn nên màu của em nó không nâu nâu như vốn có. hic. Từ trước tới giờ toàn phải đi săn hàng nào sạch, ngon để mua về, thấy mấy topic làm pate gan chỉ ở ngoài ngưỡng mộ, ko dám vào đọc vì thấy dài quá...hụ hụ..ai ngờ làm cũng đơn giản. Cảm ơn các mẹ nhé.
Mặc dù mới làm lần đầu nhưng vì ăn món này cũng nhiều quá rồi, ăn ở nhiều nơi, nên có tí ti kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ. Món pate muốn ngon và đỡ ngấy thì bì, mỡ làm pate nên dùng miếng má lợn, vừa có bì sạch (về khoản cái chân lông lợn nằm trong bì - mình sợ cái đấy nhất), mỡ lại không quá béo, nếu mua được miếng má lợn có dỉnh cả miếng thịt nạc thì chuẩn luôn.

chiplove123
03-14-2012, 04:43 PM
gan mà mình ngâm với sửa tươi là hết mùi tanh hả mẹ vậy khi chế biến nó có mùi sửa không ?

menhatminh154
03-15-2012, 05:58 PM
cac me can an pate em nhan lam pate cho cac me.em uop het cac me co the cho vao noi nau thoi dam bao khong ngon khong lay tien.

octopus141
03-21-2012, 09:34 AM
hic, sao em làm pate rất hay bị nồng mùi gan quá, bên ngoài hàng em ăn không hề thấy mùi nồng như vậy, các mẹ làm có bị thế không ạ? hay tại em xay nhuyễn hơi quá nhỉ?

Me Li`
03-21-2012, 09:51 AM
hic, sao em làm pate rất hay bị nồng mùi gan quá, bên ngoài hàng em ăn không hề thấy mùi nồng như vậy, các mẹ làm có bị thế không ạ? hay tại em xay nhuyễn hơi quá nhỉ?

Tỷ lệ gan- thịt của em là bao nhiêu? Ở hàng chỉ có tí ti gan thôi em ạ, ko nhiều như mình làm đâu.

xuongrong_8x
03-21-2012, 09:58 AM
oánh dấu học hỏi.

xuongrong_8x
03-21-2012, 10:00 AM
gan mà mình ngâm với sửa tươi là hết mùi tanh hả mẹ vậy khi chế biến nó có mùi sửa không ?
nó có tác dụng khử độc tố trong gan mẹ nó ạ.khi chế biến nó có mùi thơm một chút thui.mình vừa đọc của mẹ ỉn đấy.

meyeubin86
03-21-2012, 10:04 AM
Đánh dấu học hỏi kinh nghiệm các mẹ

minhminhhanh
03-21-2012, 10:14 AM
- Em nên làm tỉ lệ gan và thịt mỡ bẳng nhau (chưa kể bì nhé), nếu ko thích nhiều gan thì bớt đi 1 chút, 2 phần gan 3 phần mỡ, thịt (thịt má lợn giáp nách sẽ rất ngon)
- Gan nên thái trước và ngâm trong sữa tươi một lúc (gọi là ngâm nhưng chỉ cần có sữa ngậm ngậm trong gan là được, sẽ bớt mùi tanh nồng của gan rất nhiều.
- Gan nên rán chín sẽ thơm và bớt tanh (ko nên rán sơ)
- Hành tỏi không cần phải phi thơm trước khi rán gan mà để nguyên xay nhuễn cùng lúc xay gan và thịt, mỡ (nhiều tỏi sẽ át mùi tanh hay nồng, nhiều tỏi hơn hành)
Xay gan nhuyễn ko ảnh hưởng tới mùi nồng hay không mà có thể gan mình mua mùi không được thơm nữa, gan thơm ngon khi mua về thái ra thấy mùi không khó chịu (thơm thơm mùi gan) thì khi làm pate mùi cũng sẽ ngon.
Có cách chữa mùi nồng: khi em đun nóng pate để ăn, tắt bếp cho một chút xì dầu nên mặt pate, mùi sẽ thơm ngon hơn.

minhminhhanh
03-21-2012, 10:15 AM

KHông có mùi gì đâu em, gan vốn có mùi rất đậm mà, có gì át nổi mùi gan trong món pate đâu, hiiihi

SadLavender
03-21-2012, 10:36 AM
Đặt cục gạch thi thoảng vào ngó kinh nghiệm của các mẹ.

xanhthuynguyen
03-21-2012, 10:37 AM
em cũng hóng !

meha&bin
03-21-2012, 10:37 AM
-Lá rosemary hoặc oregano là gì vậy, chỉ cho mình với con mình cũng thích ăn nên muốn làm thử. Thanksss

cuatomoc
03-21-2012, 10:53 AM
Hehe , hôm em đọc ở đâu đó thấy bảo là ngâm bánh mỳ với sữa ,chứ không phải ngâm với gan ,nên pate của em làm xong bị mùi quá ah . Hôm nay lai về học lại các mẹ

Tú Quyên 80
03-21-2012, 10:54 AM
ôi chưa bao giờ làm pate.... cảm ơn cả nhà, cuối tuần thử làm xem thế nào

Fremde
03-21-2012, 10:57 AM
Tớ thấy pate thường phải hấp vài tiếng chứ cả nhà ơi?

octopus141
03-21-2012, 11:20 AM
Tỷ lệ gan- thịt của em là bao nhiêu? Ở hàng chỉ có tí ti gan thôi em ạ, ko nhiều như mình làm đâu.

- Em nên làm tỉ lệ gan và thịt mỡ bẳng nhau (chưa kể bì nhé), nếu ko thích nhiều gan thì bớt đi 1 chút, 2 phần gan 3 phần mỡ, thịt (thịt má lợn giáp nách sẽ rất ngon)
- Gan nên thái trước và ngâm trong sữa tươi một lúc (gọi là ngâm nhưng chỉ cần có sữa ngậm ngậm trong gan là được, sẽ bớt mùi tanh nồng của gan rất nhiều.
- Hành tỏi không cần phải phi thơm trước khi rán gan mà để nguyên xay nhuễn cùng lúc xay gan và thịt, mỡ (nhiều tỏi sẽ át mùi tanh hay nồng, nhiều tỏi hơn hành)
Xay gan nhuyễn ko ảnh hưởng tới mùi nồng hay không mà có thể gan mình mua mùi không được thơm nữa, gan thơm ngon khi mua về thái ra thấy mùi không khó chịu (thơm thơm mùi gan) thì khi làm pate mùi cũng sẽ ngon.
Có cách chữa mùi nồng: khi em đun nóng pate để ăn, tắt bếp cho một chút xì dầu nên mặt pate, mùi sẽ thơm ngon hơn.

Em làm theo công thức hướng dẫn của Me Kunkin post ở trang 1 đó ạ, em dùng gan gà, tỷ lệ khoảng 300g gan gà với 100g thịt gà nạc, em thấy các mẹ bảo làm theo công thức này ngon lắm mà em làm thì thấy mùi nồng, ăn thì cũng được, ngậy ngậy nhưng không ngon như mình thích ạ. Vậy em có nên điều chỉnh tỷ lệ 300gr gan gà với 300gr thịt k hả các mẹ?

minhminhhanh
03-21-2012, 12:32 PM
Em làm theo công thức hướng dẫn của Me Kunkin post ở trang 1 đó ạ, em dùng gan gà, tỷ lệ khoảng 300g gan gà với 100g thịt gà nạc, em thấy các mẹ bảo làm theo công thức này ngon lắm mà em làm thì thấy mùi nồng, ăn thì cũng được, ngậy ngậy nhưng không ngon như mình thích ạ. Vậy em có nên điều chỉnh tỷ lệ 300gr gan gà với 300gr thịt k hả các mẹ?
heheee, chị lại tưởng em hỏi món pate gan lợn, nếu em thích ăn pate kiểu ngoài hàng thì đó là món pate gan lợn, phải hấp nữa, ngon lắm, theo chị em nên làm món pate gan lợn sẽ được như ý.

Công thức của mẹ berrycake
Nguyên liệu
• 200gr gan lợn
• 2~3 củ tỏi
• 3 củ hành khô

Chị có chỉnh sửa cho theo sở thích của chị, thấy ngon hihii (à mà chị chả bao giờ mua được tiết nhưng màu pate cũng khá đẹp.

octopus141
03-21-2012, 12:49 PM
tks chị, tại em thấy CT kia làm dễ mà nhiều mẹ khen ngon, lại làm ít cũng được nên mới thử. Em sẽ thử lại theo CT của chị xem sao ^^

bimiki
03-21-2012, 01:11 PM
Cảm ơn các mẹ nhiều nhé, em copy lại hết rồi, về sẽ ngâm cứu để làm ạ, hihi ... cũng thích ăn bánh mỳ pate lắm lắm :P

Me Li`
03-21-2012, 01:59 PM
Cthức pate gan gà làm nhanh, rất ngon nhưng cũng rất ngậy vì có kem tươi và bơ, hợp với bạn nào thích đồ tây hơn.
Cthức pate gan lợn thì lích kích hơn 1 chút nhưng hợp khẩu vị ngươờ Việt mình. Mà pate hấp >1 tiếng rồi thì rất thơm chứ đâu có nồng mùi gan nữa.

bocuabebong83
03-21-2012, 02:08 PM
Về em cũng làm thử xem sao. Cảm ơn các chị đã chia sẻ

octopus141
03-21-2012, 03:37 PM
Cthức pate gan gà làm nhanh, rất ngon nhưng cũng rất ngậy vì có kem tươi và bơ, hợp với bạn nào thích đồ tây hơn.
Cthức pate gan lợn thì lích kích hơn 1 chút nhưng hợp khẩu vị ngươờ Việt mình. Mà pate hấp >1 tiếng rồi thì rất thơm chứ đâu có nồng mùi gan nữa.

hihi, em chưa thử làm CT gan lợn bao giờ chị ạ, mà chị bảo CT gan gà có cả kem tươi ạ? trong CT của mẹ kunkin sao em không thấy thành phần kem tươi nhỉ?

Mẹ của Ỉn
03-21-2012, 11:09 PM
hihi, em chưa thử làm CT gan lợn bao giờ chị ạ, mà chị bảo CT gan gà có cả kem tươi ạ? trong CT của mẹ kunkin sao em không thấy thành phần kem tươi nhỉ?
CT của chị Kún có ưu điểm là làm nhanh, ngon lạ nhưng nhược điểm là ko để được lâu như cách hấp pate truyền thống.
Chia sẻ với cả nhà cách làm pate của em như sau

(cách làm được đăng trên Eva.vn (http://www.eva.vn/bep-eva/tuyet-chieu-tu-che-pate-gan-c162a93101.html))

* Nguyên liệu:
- Gan lợn: 0,6kg
- Thịt sấn vai xay: 0,3kg
- Mỡ phần: 0,4kg
- Bánh mì: 1 chiếc nhỏ
- Hành tỏi khô: 0,1kg
- Hạt tiêu
- Sữa tươi không đường: 150ml

http://i754.photobucket.com/albums/xx185/MecuaIn/P111003511-1.jpg

* Cách làm
- Gan rửa sạch, lọc bỏ xơ, thái miếng mỏng rồi ngâm với 100ml sữa khoảng 20ph. Cách này có tác dụng khử bớt độc tố trong gan, đồng thời giúp món pate có mùi vị hấp dẫn hơn. Sau đó chắt bỏ phần sữa và nước từ gan tiết ra, rửa lại với nước

- Mỡ phần đem thái thành những lát mỏng rồi lót vào đáy và thành khuôn pate (cách này áp dụng với trường hợp úp pate ra đĩa nhé, nếu để luôn trong khuôn ăn dần thì ko cần cũng được)

- Phần mỡ còn lại thái miếng rồi cho vào xay cùng gan, sữa, hành tỏi đã bóc vỏ

- Bánh mì xé miếng nhỏ, thêm hạt tiêu, gia vị vào và tiếp tục xay đến khi hỗn hợp nhuyễn, độ nhuyễn của hỗn hợp tùy vào sở thích ăn pate mịn hay thô của mỗi người nhé.

- Cuối cùng là trộn thịt xay. Trút hỗn hợp trên vào khuôn, dàn đều rồi xếp vào nồi hấp cách thủy trong vòng 2h-3h cho pate và mỡ chín nục. Thời gian hấp lâu không chỉ giúp pate mềm, ngon mà còn có tác dụng khử hết mùi tanh có trong gan, nếu chỉ hấp đủ độ chín thì chắc chắn pate sẽ không ngon bằng và cũng ko để được lâu (Dùng nồi áp suất sẽ nhanh và tiết kiệm gas hơn, chỉ mất tầm 1h thôi)

- Pate ngay từ lúc mới xay đã rất thơm rồi, hấp xong thì còn thơm nức nở gấp vạn, mút mát ngay lúc còn nóng vẫn là ngon nhất. Đây là pate vừa ra lò, chưa đợi nguội em đã sốt ruột ụp ra rồi, lớp mỡ chỉ cần chạm nhẹ là mủn ra rồi

Đợi nguội cắt ra làm hàng đây

octopus141
03-22-2012, 02:43 PM
ui, nhiều công thức hấp dẫn quá, cảm ơn mẹ Ỉn nhé, cuối tuần này nhất định tớ sẽ thử làm lại \m/

me_toet_2710
03-28-2012, 11:10 AM
Mình sẽ về làm pate, cảm ơn các mẹ nhé, mẹ ỉn làm đẹp quá.

lamngoc89
04-17-2012, 02:49 PM
E cũng thích ăn bate lắm. Đánh dấu hôm nào làm. hihi

nguyenpro88
05-13-2012, 04:13 PM
Ôi hôm nay e vừa làm pate theo công thức của mẹ berry..., ngon tuyệt, cám ơn mẹ berry... và Mẹ Ỉn nhé :Dhttps://lh4.googleusercontent.com/-AdaEaSK9h1Y/T69lu8Ydc3I/AAAAAAAAAjo/YmPTwwIoKNg/s640/IMG_0645%255B1%255D.JPG

junchan717
05-21-2012, 02:37 PM
Đánh dấu nào. Hôm nào em làm thử rồi mang thành phẩm lên khoe cả nhà nhé.

thucphamboduong
05-24-2012, 11:30 AM
nhà em toàn mua gan lợn, thịt lợn về trộn với hành tỏi khô rồi rang lên ạ. Em thấy pate hấp ngon hơn nhưng mà hấp làm sao để nó mịn và đóng thành khối được hả các mẹ ?

nguyenpro88
05-24-2012, 08:48 PM
nhà em toàn mua gan lợn, thịt lợn về trộn với hành tỏi khô rồi rang lên ạ. Em thấy pate hấp ngon hơn nhưng mà hấp làm sao để nó mịn và đóng thành khối được hả các mẹ ?

Mịn thì xay nhuyễn và trộn kĩ còn đóng thành khối thì bạn làm như công thức của mẹ berry và mẹ Ỉn í, cho cả bánh mì và bì lợn xay vào trộn nữa :D

p2ptrp
06-01-2012, 03:31 PM
chồng em thích ăn pate
mai em thử làm theo công thức mẹ berry xem sao
hy vọng là sẽ thành công

BinhBop
06-01-2012, 04:00 PM
chẹp ngon quá
em cũng đánh dấu để làm thử
thích công thức gan gà của mẹ kún kín và gan lợn của mẹ ỉn
mà em ko bit mua cái lá gia vị gì đó ở đâu nữa, trong siêu thị ko bit có ko, mà nếu có thì chắc họ bán nhìu chứ ko bán ít cho mình mua :(

koreastyle
06-12-2012, 02:21 PM
Lá rosemary hoặc oregano là lá gì và mua được ở đâu vậy bạn????

mrs_Brown
06-12-2012, 09:34 PM
Đánh dấu để làm thử xem nào,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

tamhoa8083
06-13-2012, 12:46 PM
Pate tự làm bao giờ cũng đảm bảo, nhưng nóng này ngại làm ghê

dohaisan
06-15-2012, 03:28 PM
Hôm nay mới mò vào đây thấy hay quá. Mai về phải làm thử mới được mình nghiện pate mà đi mua thì sợ không đảm bảo.

kt2a6
06-15-2012, 04:55 PM
Lá rosemary hoặc oregano là lá gì và mua được ở đâu vậy bạn????
cùng thắc mắc với mẹ nó.em cũng thích pate lắm.

bobiquang
07-30-2012, 03:47 PM
Ui, mình cũng phải đánh dấu để học làm mới được! Mấy lần làm pate toàn bổ mấy em cún, hic!

metinthoi
07-30-2012, 10:49 PM
Mình cũng rất hay làm pate vì chồng và con trai thích ăn:

1. Nguyên liệu: Thịt xay nhỏ: 300g, gan xay nhỏ: 200g, bì lợn, mỡ lợn, Hành tím: 5-6 củ, tỏi: 2 củ, 2 bánh mì ruột, 50ml sữa tươi, hạt nêm, hạt tiêu, 1 khuôn nhôm hoặc thố chịu nhiệt
2. Thực hiện:
- Hành tím, tỏi bằm nhỏ
- Gan và thịt bằm nhuyễn
- Ruột bánh mì xé nhỏ nhúng sữa tươi để ráo
- Bì lợn rửa sạch đem luộc rồi xay nhuyễn
- Trộn đều tất cả thành phần thực phẩm và gia vị rồi xay nhuyễn lại bằng máy xay sinh tố.
- Cho hỗn hợp vào khuôn có lót lớp mỡ mỏng xung quanh rồi đem hấp khoảng 40' (mình toàn hấp bẳng nồi áp suất 25'). Lấy ra để nguội, cho vào tủ lạnh 30 phút. Bơ nấu cho tan chảy sau đó đổ từ từ một lớp dày lên pate đã nguội.
- Bảo quản trong tủ lạnh

sutedam
08-12-2012, 02:55 PM
Đánh dấu để làm, mềnh cũng ko dám măm pate ngoai hàng

kuboshop
08-12-2012, 04:30 PM
Ngon quá nhưng mà em ko biết kiếm mấy cái lá đó ở đâu?

megaucoi2012
08-12-2012, 05:21 PM
nhà tớ mê món bate lắm, học hỏi công thức của các mẹ về làm mới được

tommy shop
08-12-2012, 05:22 PM
Đây là pate gan gà, còn mình làm pate gan lợn như sau (lượng thì mình ko nhớ lám vì hay ước chừng)
hành tỏi băm nhỏ
Tất cả những thứ trên trộn chung, nêm gia vị vừa ăn, trộn lên đã thơm lắm rồi ý ạ.
oánh dấu mấy hôm nữa rảnh làm cho cu tom

vkhoakt
08-21-2012, 12:40 PM
oánh dấu để làm , sợ ăn pate mua quá

Nga My
08-21-2012, 01:10 PM
mình cũng thích món này lắm, nhưng ngại làm, thấy ct của các mẹ cũng nhanh, về phải làm thử mới đc

kuboshop
08-21-2012, 03:13 PM
Ối chủ nhật vừa rồi em làm pate heo, eo vẫn còn nguyên ở trong tủ lạnh ạ, khô lắm các mẹ ạ, chắc tại ít mỡ nên thế các mẹ nhỉ :)

Bynkute36
08-21-2012, 03:18 PM
hay quá..mình cũng thích ăn pate lắm, nhưng ko bít có làm dc ko nữa..ko có tjan để làm

thanhhuong89
08-21-2012, 04:06 PM
Pate Gan gà kểu Pháp
Nguyên liệu:
-1 củ hành tây
-100g thịt gà ức băm nhỏ
-100g bơ
-Gia vị, hạt tiêu

Cách làm:
Hành tây thái nhỏ
Chúc bạn thành công

mình đã check thử và thấy khá là ok, :D, nhưng mà do ko có gan gà nên mình dùng gan vịt, :D

saola_fashion
08-22-2012, 09:35 AM
Hum nào em phải thử mới được. Tks chủ top

minhminhhanh
08-22-2012, 04:55 PM
Ối chủ nhật vừa rồi em làm pate heo, eo vẫn còn nguyên ở trong tủ lạnh ạ, khô lắm các mẹ ạ, chắc tại ít mỡ nên thế các mẹ nhỉ :)

Mẹ nó thêm mỡ, thêm cả bì nữa, và khi hòa hỗn hợp thấy đặc quá thì cho thêm nước.

mesusu2009
08-30-2012, 10:25 AM
đánh dấu các mẹ để học hỏi...............................

ngaqv2410
08-30-2012, 03:43 PM
E lại thích làm bằng gan ko thôi,nó mềm và mịn ơi là mịn.

tackecon
08-30-2012, 04:17 PM
hí hí nhà e cũng khoái pate lắm,cho em coppy cthuc của c nhé. Ngày nào em làm và lên đây trả bài nhé .cám ơn c nhiều

Pate Gan gà kểu Pháp
Nguyên liệu:
-1 củ hành tây
-100g thịt gà ức băm nhỏ
-100g bơ
-Gia vị, hạt tiêu

Cách làm:
Hành tây thái nhỏ
Chúc bạn thành công

sauxinhdep
09-03-2012, 03:59 PM
Mình thích món tokbokki nhất, cả kimpap nữa

nhocyeu1511
09-24-2012, 03:39 PM
E Băn khoăn không biết nên làm pate gan gà hay gan lợn đây ah?

yeuamnhac
09-24-2012, 04:24 PM
Pate Gan gà kểu Pháp
Nguyên liệu:
-1 củ hành tây
-100g thịt gà ức băm nhỏ
-100g bơ
-Gia vị, hạt tiêu

Cách làm:
Hành tây thái nhỏ
Chúc bạn thành công

Mình thích ăn pate lắm , cám ơn mẹ nó nha! mà mua Lá rosemary hoặc oregano ở đâu vậy ah? nếu không có lá đó được ko vậy mẹ nó ơi?

myphambicosmetic
09-25-2012, 09:40 AM
Pate gan là ngon nhất khi ăn với bánh mỳ.

Mẹ bé Dế
09-25-2012, 09:43 AM
ôi em thích ăn pate lắm ăn với bánh mì trứng oánh cùng thì tuyệt

memai87
09-25-2012, 09:43 AM
Mình cũng thích ăn ba tê với bánh mỳ, nghĩ mà thèm

mit_xinh
09-25-2012, 09:44 AM
PÂTÉ GAN

Ngoài phần hướng dẫn căn bản , xin các bạn lưu ý một số chi tiết khác sẽ làm cho món pâté... made in VN có hương vị khác biệt.

Vật liệu:

Phân lượng chuẩn để làm được khoảng 800gr pâté theo một trong nhiều cách của châu Âu:

- 350gr gan heo, gà, vịt hay ngỗng băm hoặc xay nhuyễn, tùy chọn một loại hay mỗi thứ một ít.

- 250gr nạc dăm heo xay nhuyễn (nạc dăm là loại thịt mà nạc và mỡ gần như lẫn vào nhau)

- 200gr mỡ gáy heo xay nhuyễn (là loại mỡ có dạng chắc, thường dùng để thắng thành mỡ nước, loại mỡ này không mềm nhão như mỡ sa).

- 1 muỗng súp (10cc) r*** cognac hoặc r*** trắng ngon.

- 10gr hành tím + 50gr hành tây lột vỏ băm nhuyễn.

- 2 trứng gà đánh tan.

- 100gr ruột bánh mì nhúng sữa tươi, vắt vừa ráo, không vắt khô bánh, xé nhỏ.

- 1 miếng mỡ sa lớn để riêng (mỡ sa có dạng như miếng màng mỏng, hoặc lớn hoặc nhỏ, nếu miếng nhỏ thì có thể ghép lại với nhau).

- 1/2 muỗng cà phê muối + 1/4 muỗng cà phê tiêu.

- 1 khuôn tròn hoặc lon đồ hộp bằng nhựa hoặc kim loại... vừa đủ để chứa tất cả hoặc nhiều khuôn, hộp nhỏ... để làm thành nhiều khối.

Thực hành:

- Chuẩn bị xửng hấp, nhiều nước, để sôi sẵn.

- Trộn đều tất cả thành phần thực phẩm và gia vị rồi xay nhuyễn lại bằng máy xay sinh tố hoặc máy xay thịt có tốc độ chuyên dùng, nếm lại để thử lượng muối tiêu vừa khẩu vị chưa, tùy ý thích làm pate lạt hay mặn vừa nhưng gan động vật luôn là loại thực phẩm có vị rất đậm đà cho nên với những món ăn chế biến từ gan người ta thừơng nêm rất ít muối để hương vị tự nhiên của gan nổi bật hơn.

- Pâté hấp: Lót mỡ chài vào một khuôn lớn hoặc nhiều khuôn nhỏ tùy ý, cho hỗn hợp gan vào khuôn, ém bằng mặt, vắt phần mỡ sa thừa lên mặt pâté, cho vào xửng hấp cách thủy, đậy nắp kín, trong khoảng 25 - 30 phút sau khi nuớc sôi là chín.

- Pâté nướng: Nếu muốn làm pâté nướng phải dùng khuôn bằng kim loại. Sử dụng thùng nướng nhôm đặt trên bếp gas, than... hoặc lò nướng điện, mở lò ở nhiệt độ 250 độ C cho nóng trước ít nhất 5 phút, cho khuôn pâté vào lò khoảng 20 - 25 phút, thăm chừng khi pâté chín, thử lại bằng cách dùng chiếc đũa đâm sâu vào, không thấy nước trào ra là được. Lưu ý: pâté nướng cho thành phẩm ở dạng khô, chỉ tiện dùng để cắt lát dày và ăn không cả miếng kèm r*** chát - theo cách ăn châu Âu - chứ khó trải mỏng lên bánh mì như pâté hấp.

Pâté dùng với bánh mì VN

- Riêng cho pâté hấp, sau khi pâté chín, mang ra khỏi nồi, dùng một khuôn khác cùng cỡ, để phần đáy khuôn ép lên mặt pâté, dùng vật nặng vừa đè lên, để ép pâté chặt xuống, cho đến khi pâté nguội. Dốc ngược khuôn để lấy pâté ra. Cách làm này giúp cho pâté chắc lại, dễ cắt lát, bảo quản pâté trong tủ lạnh.

(St)

Mẹ nhím bống
09-26-2012, 08:44 PM
2 bé nhà mình rất thích ăn pate với xôi trắng nhưng mình bận quá ,cả tuần chỉ được 1 ngày nghỉ để xả hơi mà mình thấy làm pate nhiều công đoạn lằng nhằng quá.Mình và các bạn ở Cty hay mua của 1 mẹ mà mình thấy rất ngon và sạch sẽ nữa.Mình đánh dấu để hôm nào nhờ bà ngoại làm để ăn thử.

Mẹ bé Dế
09-26-2012, 09:50 PM
nhà cô mình bán pate bánh mì nên mình hay ăn ké, mà đợt này bầu bí nên ko dám ăn nhiều chứ mình thích ăn pate lắm, ăn với cơm cũng ngon nữa

green_leaf
09-30-2012, 12:33 PM
Đánh dấu bài viết hay, cám ơn cả nhà nhé! :)

tommy shop
09-30-2012, 12:47 PM
uýnh dấu......................................

dautramcungdinhhue
09-30-2012, 12:52 PM
khoái món này ăn với bánh mì nóng
ôi, thêm vài lát dưa leo, rau mùi, tuyệt,chẹp, chẹp, hết chỗ chê ấy
thank chủ top nhé

meoluoi118
10-07-2012, 07:09 PM
Đúng là pate ngon ngoài gan ngon cần nhiều thứ khác nhỉ

ken2011
10-08-2012, 12:04 PM
Mình làm theo công thức như mấy mẹ nhưng không hiểu làm sao để nguooij nó cứng và khô lắm, không giống ngoài hàng là pate moịn và bông quét vào bánh mỳ rất dễ, không như nhà làm. Mẹ nào có kinh nghiêm làm xong ăn mềm mềm không?

Me Minhnho
10-29-2012, 12:56 PM
Công thức này tốt quá, sẽ cố gắng làm trong 1 ngày không xa để chiêu đãi xã yêu...cám ơn mẹ Tomti nhé

minhminhhanh
10-29-2012, 04:17 PM
Mình làm theo công thức như mấy mẹ nhưng không hiểu làm sao để nguooij nó cứng và khô lắm, không giống ngoài hàng là pate moịn và bông quét vào bánh mỳ rất dễ, không như nhà làm. Mẹ nào có kinh nghiêm làm xong ăn mềm mềm không?

Mẹ nó cho lượng gan vừa phải thì sẽ không bị nồng quá, nên chọn loại bánh mì mềm và thơm giúp pate mềm, ngon, dùng thịt nạc vai phần có nhiều mỡ một chút làm pate mềm. Hoặc mẹ nó cho nhiều bì quá cũng làm pate bị đông lại khi nguội (sau khi cho vào tủ lạnh), nếu do nhiều bì quá chỉ cần đun nóng nhẹ, tự động pate sẽ mềm ra, còn nếu do nhiều gan, thịt quá nạc...thì khi đun lại pate sẽ rời ra, ko liên kết được với nhau:)

phuongtu525
10-29-2012, 04:39 PM
PÂTÉ GAN

Ngoài phần hướng dẫn căn bản , xin các bạn lưu ý một số chi tiết khác sẽ làm cho món pâté... made in VN có hương vị khác biệt.

Vật liệu:

Phân lượng chuẩn để làm được khoảng 800gr pâté theo một trong nhiều cách của châu Âu:

- 350gr gan heo, gà, vịt hay ngỗng băm hoặc xay nhuyễn, tùy chọn một loại hay mỗi thứ một ít.

- 250gr nạc dăm heo xay nhuyễn (nạc dăm là loại thịt mà nạc và mỡ gần như lẫn vào nhau)

- 200gr mỡ gáy heo xay nhuyễn (là loại mỡ có dạng chắc, thường dùng để thắng thành mỡ nước, loại mỡ này không mềm nhão như mỡ sa).

- 1 muỗng súp (10cc) r*** cognac hoặc r*** trắng ngon.

- 10gr hành tím + 50gr hành tây lột vỏ băm nhuyễn.

- 2 trứng gà đánh tan.

- 100gr ruột bánh mì nhúng sữa tươi, vắt vừa ráo, không vắt khô bánh, xé nhỏ.

- 1 miếng mỡ sa lớn để riêng (mỡ sa có dạng như miếng màng mỏng, hoặc lớn hoặc nhỏ, nếu miếng nhỏ thì có thể ghép lại với nhau).

- 1/2 muỗng cà phê muối + 1/4 muỗng cà phê tiêu.

- 1 khuôn tròn hoặc lon đồ hộp bằng nhựa hoặc kim loại... vừa đủ để chứa tất cả hoặc nhiều khuôn, hộp nhỏ... để làm thành nhiều khối.

Thực hành:

- Chuẩn bị xửng hấp, nhiều nước, để sôi sẵn.

- Trộn đều tất cả thành phần thực phẩm và gia vị rồi xay nhuyễn lại bằng máy xay sinh tố hoặc máy xay thịt có tốc độ chuyên dùng, nếm lại để thử lượng muối tiêu vừa khẩu vị chưa, tùy ý thích làm pate lạt hay mặn vừa nhưng gan động vật luôn là loại thực phẩm có vị rất đậm đà cho nên với những món ăn chế biến từ gan người ta thừơng nêm rất ít muối để hương vị tự nhiên của gan nổi bật hơn.

- Pâté hấp: Lót mỡ chài vào một khuôn lớn hoặc nhiều khuôn nhỏ tùy ý, cho hỗn hợp gan vào khuôn, ém bằng mặt, vắt phần mỡ sa thừa lên mặt pâté, cho vào xửng hấp cách thủy, đậy nắp kín, trong khoảng 25 - 30 phút sau khi nuớc sôi là chín.

- Pâté nướng: Nếu muốn làm pâté nướng phải dùng khuôn bằng kim loại. Sử dụng thùng nướng nhôm đặt trên bếp gas, than... hoặc lò nướng điện, mở lò ở nhiệt độ 250 độ C cho nóng trước ít nhất 5 phút, cho khuôn pâté vào lò khoảng 20 - 25 phút, thăm chừng khi pâté chín, thử lại bằng cách dùng chiếc đũa đâm sâu vào, không thấy nước trào ra là được. Lưu ý: pâté nướng cho thành phẩm ở dạng khô, chỉ tiện dùng để cắt lát dày và ăn không cả miếng kèm r*** chát - theo cách ăn châu Âu - chứ khó trải mỏng lên bánh mì như pâté hấp.

Pâté dùng với bánh mì VN

- Riêng cho pâté hấp, sau khi pâté chín, mang ra khỏi nồi, dùng một khuôn khác cùng cỡ, để phần đáy khuôn ép lên mặt pâté, dùng vật nặng vừa đè lên, để ép pâté chặt xuống, cho đến khi pâté nguội. Dốc ngược khuôn để lấy pâté ra. Cách làm này giúp cho pâté chắc lại, dễ cắt lát, bảo quản pâté trong tủ lạnh.

(St)
Em rất thích ăn pate (chắc ại gầy nên thích) để lát đi chợ mua nguyên liệu về chế thử xem. Cám ơn chị nhé :x

nicemoonnight
10-29-2012, 05:03 PM
Hhehe, hum em làm theo công thức các mẹ trên này bày cho, ôi chao em phết pate cật lực vào bánh mì cho nó dày ú ra, vì ngoài hàng có bao h làm thế cho em ăn đâu. Quá đã luôn

chuotbach45
10-29-2012, 07:24 PM
cám ơn mẹ nó nhé, mình cũng đang định làm ạ :((

hoa phuong 79
10-29-2012, 09:20 PM
Em còn thích ăn pate với cơm nữa ,nhưng làm pate gan lợn phải đun cách thủy mấy tiếng nên e không có thời gian, hôm nào e thử pate gan gà xem sao .

megiavan
10-29-2012, 09:26 PM
Nếu các mẹ thích pate gan thì mình chia sẻ cách làm của nhà mình nhé:

Nguyên liệu
• 200gr gan lợn
• 2~3 củ tỏi
• 3 củ hành khô

cách này có vẻ đơn giản nè, ko biết là ngoài hấp ra thì mình quay trong lò có dc ko các mẹ nhỉ? chứ hấp thấy lâu quá hi chic

HQbabyshop
10-30-2012, 08:44 AM
Quê mẹ cháu ở Hải phòng có đặc sản là pate và bánh mì cay, theo nhu cầu của nhiều mẹ nên mẹ cháu tự làm pate để phục vụ các mẹ và nhận được sự ủng hộ của khá nhiều mẹ. Các mẹ có nhu cầu ủng hộ mẹ cháu nha. đảm bảo 100% về an toàn thực phẩm. Các mẹ có thể tham khảo trên face của mẹ cháu ạ Tũn Chăm Ngoan. Cám ơn các mẹ

lavender123
10-30-2012, 08:48 AM
đoánh dấu để ngâm cứu. hi hi
................

meoxinhxinh
10-30-2012, 10:13 AM
cho mình xin một chân xí xớn nào :"> cũng đang thèm pate bánh mì quá đê

meoluoi118
11-03-2012, 12:10 PM
Mình thích nhất ăn pate với xôi trắng :D

Mẹ nhím bống
11-29-2012, 07:22 AM
Mình phải học ròi hôm nào về làm thử ,2 chiến sĩ nhà mình thích ăn pate lắm mà toàn phải đi mua thôi.

tamhoa8083
11-29-2012, 07:27 AM
Mình phải học ròi hôm nào về làm thử ,2 chiến sĩ nhà mình thích ăn pate lắm mà toàn phải đi mua thôi.

nhà e thì chỉ có mình e ăn, nhất là trởi lanh này, sáng nay e vừa măm xong. ngon thât

phuongthaopnb
12-14-2012, 10:41 PM
Em học dòm cách làm pate để mai làm cho cả nhà ăn. Nhưng em ko biết cái lá mà mẹ nó nói là lá gì vậy ạ

lehongnhung
12-14-2012, 10:48 PM
e cũng chả ăn pate ngoài quán sợ nhắm hihi phải học mí dc,à ăn pate gì của pháp ngon dã man ý

Me_nghe09
12-14-2012, 10:51 PM
Pate Gan gà kểu Pháp
Nguyên liệu:
-1 củ hành tây
-100g thịt gà ức băm nhỏ
-100g bơ
-Gia vị, hạt tiêu

Cách làm:
Hành tây thái nhỏ
Chúc bạn thành công

Mình hay làm 3t nhưng công thức này chưa, phải áp dụng ngay mới được. Cảm ơn bạn nhé

chipaoe
12-14-2012, 10:52 PM
Hum nay mẹ chồng mình cũng làm pate gan lợn .Mà có vẻ nhiều gan quá hay sao ế nên hơi cứng .Mai bảo cụ sửa lại cho thêm thịt xem dư lào .

pipicaca
12-15-2012, 11:35 AM
Mình cũng từng làm pate gan gà, gần giống như của Mẹ Tomti, chỉ có điều hơi khác là: - Gan gà tươi mua về rửa sạch ướp với ngũ vị hương, hành tỏi băm nhỏ, bột nêm, để ngấm 30p rồi rán qua, đảm bảo theo cách này thì pate sẽ ko bị tanh. Rán xong thì xay nhỏ.
- Chảo mỡ rán gan gà còn lại thì cho thêm hành tỏi băm nhỏ vào phi thơm
- Thịt lợn vai xay, xay thêm chút mỡ phần, ướp chút gia vị, để ngấm
- Bì lợn, làm sạch, luộc chín, thái/xay nhỏ -> tạo sự kết dính
- Bánh mỳ 1 lát ngâm sữa tươi, xay nhỏ
- Bánh mỳ 1 cái cho vào lo vi sóng làm khô, xay nhỏ.
- 1 Lòng đỏ trứng gà.
Trộn đều tất cả các nguyên liệu trên.
Khay pate được lót 1 lớp mỡ phần mỏng, để nguyên liệu lên trên lớp mỡ phần, cho vào nối hấp cách thủy.
Pate các mẹ làm hấp càng kỹ thì càng ngon và để được lâu ( tất nhiên để càng lâu thì càng mất ngon)

Sản phẩm pate rất thơm của ngũ vị, hành tỏi, hấp càng chín thì pate càng bùi và béo.
Mình đã làm pate này mang đi biếu bạn bè, ai cũng thích.

Chúc các mẹ thành công với món pate này.
Có mẹ nào có bí quyết khác thì chia sẻ nhé.

pipicaca
12-15-2012, 11:42 AM
Pate gan gà thì sẽ mềm hơn gan lợn đó mẹ nó ah.
Còn pate gan lợn để mềm thì lại xay thêm nhiều mỡ phần (béo lắm !!!);)

luccic
01-11-2013, 09:39 PM
Mình thấy pate làm dễ ngon mà có mẹ còn bán công thức làm pate nhỉ

mebetrau
02-01-2013, 01:46 PM
Ôi vớ được topic này con trai em thích pate lắm.

leomau
02-01-2013, 01:50 PM
Pate Gan gà kểu Pháp
Nguyên liệu:
-1 củ hành tây
-100g thịt gà ức băm nhỏ
-100g bơ
-Gia vị, hạt tiêu

Cách làm:
Hành tây thái nhỏ
Chúc bạn thành công

oánh dấu cái này, mình cũng khoái món này, nhưng viết ra có vẻ hơi cầu kì mẹ nó nhỉ, không biết làm có nhanh ko

vuha1818
02-02-2013, 09:55 AM
Oánh dấu ạ

hieuloan2010
04-03-2013, 06:52 PM
Mình sẽ làm pate theo công thức của mẹ Ỉn. Hi vọng thành công.

rachen_bom
04-09-2013, 07:50 AM
phải đánh dấu địa chỉ nhà mẹ này có gì qua lấy về làm pate mới được

minhhuyen222
05-28-2013, 09:38 AM
Lá rosemary hoặc oregano mua ở đâu hả chị? lá này là lá gì hả chị?

nguyenmui37
05-28-2013, 09:40 AM
sau khi thi xong em nhất quyết sẽ làm. Giờ đang bận quá. hihi

cunxinh2410
07-11-2013, 02:28 PM
Ngon quá mai đi mua về làm nào, hấp dẫn quá hic hic

metinthoi
07-11-2013, 02:41 PM
Mẹ nó khéo tay quá, ước j mình cũng làm được nhỉ hic hic

Nalali PG
09-18-2013, 06:19 PM
các mẹ ơi, e cũng muốn làm pate nhưng k có máy xay thịt thì ltn đc ạ?

tenchi
09-18-2013, 10:04 PM
hành tỏi băm nhỏ
em sẽ thử làm xem, muốn làm thử mà chẳng biết làm với lại chưa có thời gian mà làm nữa, cảm ơn mn nhé

Bach_Hoa2010
09-18-2013, 10:13 PM
Hôm nào mình cũng thử làm xem thế nào ,tội mỗi hơi kỳ công .:eek:

titshop
09-19-2013, 03:06 PM
em oánh dấu học kinh nghiệm các mẹ

meliaspa.vn
09-19-2013, 03:28 PM
Em thích ăn pate rán lên rồi kẹp với bánh mì. Đánh dấu để học hỏi.

igotaboy
09-19-2013, 04:44 PM
thế làm pate thịt lợn như nào ạ vìe em không thích ăn gan ạ hic

ngaicuu7
10-22-2013, 04:09 PM
Tự dưng thèm pate,mò lên search CT của các mẹ,tối mai sẽ triển khai ngay

bean13102012
10-25-2013, 11:27 PM
Mình cũng thích ăn bánh mì pate nhưng chưa làm thủ bao giờ. Hum nay đọc đc bài này sẽ về làm thủ xem sao, hihi

lubutan2
10-25-2013, 11:34 PM
e đánh dấu trang này để học theo kinh nghiệm các mẹ :D

phuongthaopnb
10-28-2013, 04:18 PM
Hôm qua mình mới làm pate xong ăn cũng ngon lắm ạ. bé nhà e ăn với bánh mỳ toàn moi pate ăn còn mẹ lại ăn vỏ bánh ko.Hichic.

thienthanminhchau
10-28-2013, 04:22 PM
hành tỏi băm nhỏ

mình có lần đã làm theo cách này

kagome
10-28-2013, 04:55 PM
Nói đến pate đã thèm ứa rồi! CHưa tự làm bjo! Lúc nào phải thử mới được!

thucphamtq
10-28-2013, 05:14 PM
Ngày mai phải làm pate thui con gái thích măm món này lắm lắm