PDA

View Full Version : Sữa nào cho tre hay bị táo bón?

meBinh_Minh
10-08-2005, 09:33 AM
Các Mẹ ơi, con nhà mình được 10 tháng hay bị táo bón lắm. Mình cho cháu ăn dặm khá nhiều rau, chất xơ, hoa quả(chuối, cam, đu đủ, rau mồng tơi, rau lang, củ khoai lang), cũng cho uống nước và cháu vẫn bú mẹ. Mình cũng ăn các thứ nhuận để sữa mát hơn, nhưng nó vẫn bị táo bón. Khi ị rất đau đớn :cry: . Mình nghe nói có loại sữa dành cho bé hay bị táo bón của ABBOT, có chất gì trong sữa làm nhuận tràng. Có mẹ nào có thông tin không chia sẻ cho mình với!!!!!Xin cảm ơn cả nhà!

Bong-Boc
10-08-2005, 12:30 PM
Các Mẹ ơi, con nhà mình được 10 tháng hay bị táo bón lắm. Mình cho cháu ăn dặm khá nhiều rau, chất xơ, hoa quả(chuối, cam, đu đủ, rau mồng tơi, rau lang, củ khoai lang), cũng cho uống nước và cháu vẫn bú mẹ. Mình cũng ăn các thứ nhuận để sữa mát hơn, nhưng nó vẫn bị táo bón. Khi ị rất đau đớn :cry: . Mình nghe nói có loại sữa dành cho bé hay bị táo bón của ABBOT, có chất gì trong sữa làm nhuận tràng. Có mẹ nào có thông tin không chia sẻ cho mình với!!!!!Xin cảm ơn cả nhà!

Mình thấy mọi người hay cho con uống sữa Enfalac A+, mẹ Binh Minh mua thử cho con dùng xem, mình có mấy người bạn có con bị táo đều cho con dùng laọi này thấy tốt lắm.

meBinh_Minh
10-08-2005, 02:16 PM

Mình thấy mọi người hay cho con uống sữa Enfalac A+, mẹ Binh Minh mua thử cho con dùng xem, mình có mấy người bạn có con bị táo đều cho con dùng laọi này thấy tốt lắm.

Cảm ơn Bong_Boc nhé!Enfalac hay Enfa-pro, vì con mình 10 tháng rồi :roll: :?: , không biết có mẹ nào biết loại sữa nào nữa không, cho mình tham khảo với!!!

Bong-Boc
10-08-2005, 02:44 PM

Cảm ơn Bong_Boc nhé!Enfalac hay Enfa-pro, vì con mình 10 tháng rồi :roll: :?: , không biết có mẹ nào biết loại sữa nào nữa không, cho mình tham khảo với!!!

Con 10 tháng rồi thì chắc là dùng Enfapro mẹ BÌnh Minh a.

nguyentranlananh
10-08-2005, 05:21 PM
Mẹ Bong_Boc ơi, thế còn bé dưới 6 tháng tuổi thì dùng sữa nào? con của bạn em mới được 4 tháng thôi nhưng bé cũng bị bón quá, thậm chí có lần 5 ngày không ị, chị ấy toàn phải mua thuốc về thụt cho bé thôi, chị ấy cũng đã áp dụng rất nhiều biện pháp nhưng mà chẳng cải thiện được chút nào cả. Chị giúp em nhé, em cảm ơn nhiều.

mebesuxipo
10-08-2005, 10:36 PM
Con nhà mình thì chỉ uống Lactogen là kg bị rôm, kg táo bón, còn tất cả các loại sữa khác (abbot, enfalac,meji...)cứ uống vào là táo bón, nổi rôm. Mình cũng đã hỏi bác sĩ thì nghe tư vấn là Lactogen nhiều chất sơ, uống mát.
Bây giờ bé vẫn tiếp tục uống Nestle, chuyển sang gấu 1+. Thấy vẫn rất ổn.
Chắc tại con mình thương mẹ, nên chỉ hợp sữa rẻ tiền !!! :lol: :lol: :lol:
Các bạn thử xem sao.

MeLuti
10-09-2005, 05:18 AM
Mẹ Bình Minh,

Ngoài việc thử đổi sữa mình nghĩ mẹ BM có thể cho con uống thêm chút bột sắn, hoặc nước nhân trần, hoặc bột sắn quấy với ít vừng đen xay rồi ấy . Ngoài ra nếu mẹ làm được sữa đậu nành thì cho con uống xen kẽ với sữa bò cũng đỡ táo đấy .

bibé
10-09-2005, 10:28 PM
Me Binh Minh oi,

Dung day chi thu cho be dung Lactogen di. sua nay rat mat va de uong. Chi co the tham khao cac thanh phan tren bao bi cua san pham y.

meBinh_Minh
10-10-2005, 02:38 PM
Em xin cảm ơn mẹLuti và các mẹ đã cho em lời khuyên!! :D Em sẽ chú ý cho con uống thêm nước và ăn bột sắn+vừng đen. Chắc là tại chế độ ăn uống chưa cân bằng. Đổi sang sữa Lactogen thì thật đơn giản, mẹ lại tiết kiệm được tiền (Lactogen chưa đến 60ng/1h 400gr). Nhưng thật ngạc nhiên có những bé uống Gain Advance IQ mà không hề táo bón nhỉ?!Con của bạn em nuôi hoàn toàn sữa ngoài, toàn uống Gain mà không sao cả. Trong khi con nhà em uống thử là biết ngay, phải lập tức đổi sữa. Tâm lý ai cũng muốn cho con uống sữa tốt, mong muốn bổ sung nhiều chất cho con, nhưng có lẽ là không hợp hay vì lý do gì nữa??
Hôm nay em có đọc bài này:
http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2005/10/3B9E2E2C/
còn có một nguyên nhân nữa là con ăn chưa đủ, hoặc thừa đạm quá.
Theo các mẹ thì 10 tháng tuổi, ăn 2 bát bột dặm (bát con ăn cơm thật đầy)+sữa bò, sữa mẹ+hoa quả như vậy là thiếu không?

mebesuxipo
10-11-2005, 03:32 PM
Me Binh Minh viet : Tâm lý ai cũng muốn cho con uống sữa tốt, mong muốn bổ sung nhiều chất cho con, nhưng có lẽ là không hợp hay vì lý do gì nữa??
Dung la minh da tung nghi sua mac tien chac phai tot hon nen cung da co ep con uong Gain nhung sau nay, tham khao y kien bac si moi thay la vo ich. Sua nao thi cac thanh phan dinh duong cung gan giong nhu nhau thoi, mac re la do thuong hieu ban a. Quan trong la be uong van tang can , tieu hoa binh thuong, kg tao bon la tot roi .

Mẹ Cốm
10-11-2005, 03:51 PM
Trước kia, khi em bé nhà mình dưới 6 tháng, bé cũng bị táo bón, mình mua sữa Frisovom hoặc Frisolac chống nôn chớ và táo bón về cho bé dùng thấy ổn lắm. Trộm vía hồi đó ngày nào cũng đi ị 1-2 lần/ngày.

Bong Chi
10-12-2005, 09:25 AM
Mình thấy sữa NAN cao cấp cho trẻ trên 6 tháng của NESTLE tốt đấy. Các mẹ có con bị táo bón thử xem, nhưng phải từ từ thôi, nghĩa là vẫn uống sữa đang dùng, uống 1 bữa NAN, nếu thấy ổn thì thay thế dần dần. Hôm vừa rồi bé nhà mình táo bón vì GAIN ADVANCE, mình kô biết, thay thế hoàn toàn bằng NAN, thế là lại nhuận tràng quá thể, đi lỏng luôn.

Mình thấy kinh nghiệm của bạn mình là: trong ngày GAIN ADVANCE (vì sữa này có vẻ gây táo bón cho nhiều bé) , tối NAN. Bé ị 1 lần/ngày, phân đẹp.

mebeMoc
10-12-2005, 01:48 PM
Me Binh Minh oi, con minh truoc kia cung bi tao nhat la dung sua ma thanh phan dam nhieu nhu XO, Similac, ve sau minh chuyen sang dung Nan thi thay thay doi han, phan vang di i rat deu, ngay 1 lan. Ban thu cho con dung Nan xem sao.

Mẹ Cốm
10-12-2005, 01:55 PM
Dùng sữa NAN của Nestle thì ổn rồi, chỉ có điều mẹ hơi bị viêm màng túi.
Có thể dùng Lactogen 1,2 cho bé cũng ổn lắm, sữa này đa phần các mẹ cho bé ăn đều khen bé ko bị nóng.

mebeMoc
10-12-2005, 02:02 PM
cong nhan la viem mang tui me Com nhi, ma sua Nan lai ko co loai hop to 900gr, nhung dung thi yen tam lam, vi sx tai Thuy Sy (ko biet minh co xi'nh ngoai qua ko) :wink:

meBinh_Minh
10-12-2005, 03:47 PM
Xin cảm ơn các mẹ nhé! Có nhiều loại sữa nhỉ, mình sẽ dùgn thử xem loại nào hợp nhất với con. Mình dùng Nan cho nó từ khi mình bắt đầu đi làm đấy, từ Nan 1, qua Nan 2, rồi Meiji. Lần này sẽ dùng thử Lactogen, và friso, hy vọng con hợp với loại nào đó cho mẹ nhờ!!! Và phải thực hiện nghiêm chỉnh ăn uống cho cả hai mẹ con, không thì mỗi khi con ị mẹ phát khóc vì thương :cry:

me John
10-12-2005, 10:37 PM
Các Mẹ ơi! Cho mình hỏi chút xíu nha. Có Mẹ nào cho con uống Nestle gấu 1+ không? Con mình đang uống Gain Plus IQ (6 ngày 1 lon lớn), tốn tiền quá(Ba MẸ không chịu nổi)..... nghe nói Nestle 1+ cũng tốt lắm hà? Mình so sánh 2 loại thấy thành phần trong Nestle 1+ không bằng Plus IQ nhưng tiền thì rẻ hơn. Có Mẹ nào biết thì tư vấn cho mình với nha.... :(

mebeMoc
10-13-2005, 08:08 AM
Các Mẹ ơi! Cho mình hỏi chút xíu nha. Có Mẹ nào cho con uống Nestle gấu 1+ không? Con mình đang uống Gain Plus IQ (6 ngày 1 lon lớn), tốn tiền quá(Ba MẸ không chịu nổi)..... nghe nói Nestle 1+ cũng tốt lắm hà? Mình so sánh 2 loại thấy thành phần trong Nestle 1+ không bằng Plus IQ nhưng tiền thì rẻ hơn. Có Mẹ nào biết thì tư vấn cho mình với nha.... :(
me Jonh co bi quyet gi ma cho con uong sua duoc nhieu the vay, Jonh duoc may thang roi? ngay uong bao nhieu sua ma gioi the (trom via), uoc gi Moc nha minh cung duoc nhu the :P. Minh chua dung Nestle gau nen ko biet ve loai sua nay.

meoxu
10-13-2005, 08:47 AM

căn bản là John có uống ko thôi. Nestlé cũng là hãng lớn mà, nói về độ lâu đời thì chắc chắn hơn Abbot.

me John
10-13-2005, 10:37 PM
John nhà mình được 14 tháng, 1 ngày uống khoảng từ 750-800ml sữa (uống 5 lần, nói chung cũng tìm đủ mọi cách để uống hết bình sữa), nhưng vẫn không to, Mẹ John đang đâu đầu đây. Thế Nestle cũng tốt phải không các Mẹ (mình thấy lo lo vì nó rẻ tiền). Mình có mua thử cho John uống rồi thấy cậu ta uống cũng được, :lol: thôi thì cứ tiếp tục Nestle cho đỡ viêm màng túi ... :lol:

Ba miumiu
10-17-2005, 04:31 PM
:D Thang cu míu mìu nhà mình hồi bé hay bị táo bón , giờ thì hết rồi , tuy nhiên sau đây là kinh nghiệm nè:
Pha tì lệ 1/2 sữa prisolac chống nôn trớ và táo bón với sữa similac . Vậy thôi , nếu em bé ăn dặm được rồi thì tán khoai lang vào cháo và cho bé ăn yaourt ngày 2 hủ
Chào thân ái
Ba míu mìu

BiBo
10-17-2005, 08:57 PM
Hic, 2thằng nhóc nhà mình thì buồn cười lắm, chúng nó k hợp sữa gì ngoài Cô gái Hà Lan, giờ mỗi ngày chén 3 cữ, mỗi cữ 350ml, rồi an thêm 2 bữa cháo, khoảng 1tô nhỏ / bữa . Nhưng lạ là cùng chế độ ăn uống như vậy, giàu chất xơ_mẹ cháu cũng chịu khó làm rau củ lắm, nhưng thằng em ngày nào cũng báo cáo tình hình còn thằng anh thì 2, 3 ngày là chuyện thường:) Nghe mọi người nói là sữa Friso gì đó có loại dành cho trẻ bị bón đó nhưng k ăn thua . Giờ cũng đành bó tay nhìn con mà khóc thôi :?

Chip va Nhim
10-18-2005, 10:33 AM
Con mình dùng Gain của Abbot bị táo bón đến Bsĩ dinh dưỡng thì được tư vấn là nên dùng sang Friso. Hôm nay mình mới mua thử. Đã bạn nào dùng Friso 2 chưa, có tốt cho bé bị táo bón không?

bibé
10-18-2005, 10:40 AM
Me Moc oi.

Sua Nan bao nhieu tien / 400gr vay. Va sua nay co danh cho tre gan 2 tuoi ko. Mach giup minh nhe

mebesuxipo
10-18-2005, 11:00 AM
me John đã viết :
Các Mẹ ơi! Cho mình hỏi chút xíu nha. Có Mẹ nào cho con uống Nestle gấu 1+ không? Con mình đang uống Gain Plus IQ (6 ngày 1 lon lớn), tốn tiền quá(Ba MẸ không chịu nổi)..... nghe nói Nestle 1+ cũng tốt lắm hà? Mình so sánh 2 loại thấy thành phần trong Nestle 1+ không bằng Plus IQ nhưng tiền thì rẻ hơn. Có Mẹ nào biết thì tư vấn cho mình với nha....

Hom nay moi doc thay muc nay cua me Jonh, be Su nha minh uong Gau 1+ cua Nestle duoc khoang 8 thang nay roi, luc truoc thi uong Lactogen, den khi 1 tuoi cho uong tiep Gau 1+ luon, minh thay be len can tot, ngay di cau binh thuong kg co van de gi. Luc truoc minh cung nghi sua re tien thi chac kg tot nen cung da thu doi cho be uong Abbot nhung thay be nong qua lai quay ve dung Nestle. Ban dung qua ban khoan, neu thay be uong binh thuong, kg bon thi cu cho uong tiep di, sua nao thanh phan co ban cung giong nhau thoi ma. Bay gio be nha minh 20 thang roi, ngay uong 6ooml, ma sua gau 1+, dai ly mang sua den tan nha ban gia si, 122.000d/1 lon 900 gam. Ban chi DT la mang toi tan noi, tien lam.
O TP. HCM thi goi so 5121235.

meoxu
10-18-2005, 12:02 PM
Con mình dùng Gain của Abbot bị táo bón đến Bsĩ dinh dưỡng thì được tư vấn là nên dùng sang Friso. Hôm nay mình mới mua thử. Đã bạn nào dùng Friso 2 chưa, có tốt cho bé bị táo bón không?

Su nhà mình uống friso suốt, lên cân đều lắm nhưng chị ta chán rồi nên mẹ đổi sang Gain, táo lắm lắm :cry: ; mẹ thì chán vô cùng

Brightmoon
10-18-2005, 01:34 PM
Em dùng Friso 2 rồi, không ăn thua mấy. Friso cũng gần như Enfa thôi. Con nhà em cũng thử nhiều loại rồi, đến lúc chuyển qua Lactogen thì mới hết bị táo.

mebeMoc
10-18-2005, 03:56 PM
Me Moc oi.

Sua Nan bao nhieu tien / 400gr vay. Va sua nay co danh cho tre gan 2 tuoi ko. Mach giup minh nhe
Nan2 danh cho tre 6 thang tro len gia khoang (minh ko chac chan lam) 110K/hop 400. Minh thay moi nguoi khen friso lam, minh dang dung Friso3 cho be, sau khi dung luan phien het Gain, Enfa bay gio lai Friso, hihi, minh cu doi lung tung cho be do chan. Nhung phai cong nhan la sua cua hang Abbot hay bi tao that.
Kinh nghiem cua minh la neu dung sua bi tao thi minh bo sung them chat so va rau vao bua chao cua be, cho be an them nhieu sua chua va hoa qua.

me li
10-19-2005, 10:48 AM
Li nha minh thi uong Gain IQ tao bon vo cung, thu chuyen sang Friso thi con te hon. Trom via tu hoi cho uong Meiji den gio thi i rat deu dan, ngay nao cung 1-2 lan, phan tot va khong bao gio phai ran do mat len nhu truoc. Chac la be moi be hop mot loai sua thoi cac me a. Minh truoc cung cu ham do dat mua Gain cho con uong lam con kho moi kho di i qua, nghi ma thuong.

taomeo
11-17-2005, 09:36 PM
Em be nha em moi duoc 3 thang ma uong Enfalac tao den 4 ngay khong i (day la be khong uong, me tiec nen uong ma van bi tao day cac chi a), chuyen qua NAN thi ngay nao cung i,nghe cac chi noi NEstle uong tot nen cung thay yen tam, Cac me co cach nao cho be chiu kho uong sua khong nhi? E phai di lam ma be thi chi bu me, moi lan uong chi duoc 60ml la cung, thang dau be uong ngay 2 lan moi lam 40-60ml va bu me, tang hon 2 kg sua lactogen day, sau thang thu 2 thi nhat dinh khong chiu bu binh va an sua ngoai nua, cac chi co biet cach nao giup be an sua khong vay?

me2Xiu
11-18-2005, 07:45 AM
Con bé lớn nhà mình ngày trước cũng chỉ bú mẹ thôi, không chịu bú bình đâu. Nhưng sữa mẹ thì không đủ, mình cũng phải đi làm, thế là đè con ra mà đút bằng thìa. Con khóc dữ lắm, mẹ thì vừa bế đi tới đi lui vừa đút, om sòm cả nhà mà cũng chẳng được bao nhiêu. Sau, khi bé hơi lớn 1 tí mình nấu nước cháo pha sữa thì bé chịu uống hơn. Nói chung con đã lười ăn thì mẹ phải chăm và kiên nhẫn lắm lắm mới đưa được chút gì đó vào bụng con. Cố gắng lên taomeo ạ. Em bé nhà mình bây giờ cũng thế, lười bú lắm, làm cả nhà phải vất vả.

greenfield
11-18-2005, 09:15 AM
Chị thử dùng Faley's xem sao, đấy là sữa nhập khẩu 100% của Anh. E vừa thử sữa này cho bé nhà e thấy được lắm.

Mẹ Sao Khuê
11-18-2005, 04:34 PM
Con nhà mình cũng không chịu bú bình đâu. Thời gian đầu mình cũng toàn phải đè con ra đút thìa thôi, con thì cứ lắc đầu ngoay ngoảy nên thành ra đút được thìa sữa vào miệng cho con thì đổ ra ngoài hơn nửa, lần nào uống sữa xong cũng phải thay áo :( :( Mà có giỏi lắm thì cũng chỉ đút được khoảng 60ml thôi.
Sau này thì mẹ mua cái bình uống nước không đổ, tháo cái nút chặn ra, cho sữa vào, cứ thế mà cho con uống. Tuy con cũng chả thích mấy, cũng vẫn lắc đầu ngoay ngoảy nhưng được cái không bị đổ ra ngoài, uống 60ml thì vào hẳn trong bụng 60ml :P , lại nhanh nữa. Chỉ cần được thế là mẹ SK hài lòng rồi chứ không dám mơ con mình uống sữa giỏi như con người ta 8) :lol:
Mà cho uống bằng bình uống nước thế này thì tiện cái sau này không phải tập cho con uống nước bằng ly nữa, và cũng không phải lo cai bình cho con 8) 8)

ngaminh
11-18-2005, 04:40 PM
Con nhà mình cũng không chịu bú bình đâu. Thời gian đầu mình cũng toàn phải đè con ra đút thìa thôi, con thì cứ lắc đầu ngoay ngoảy nên thành ra đút được thìa sữa vào miệng cho con thì đổ ra ngoài hơn nửa, lần nào uống sữa xong cũng phải thay áo :( :( Mà có giỏi lắm thì cũng chỉ đút được khoảng 60ml thôi.
Sau này thì mẹ mua cái bình uống nước không đổ, tháo cái nút chặn ra, cho sữa vào, cứ thế mà cho con uống. Tuy con cũng chả thích mấy, cũng vẫn lắc đầu ngoay ngoảy nhưng được cái không bị đổ ra ngoài, uống 60ml thì vào hẳn trong bụng 60ml :P , lại nhanh nữa. Chỉ cần được thế là mẹ SK hài lòng rồi chứ không dám mơ con mình uống sữa giỏi như con người ta 8) :lol:
Mà cho uống bằng bình uống nước thế này thì tiện cái sau này không phải tập cho con uống nước bằng ly nữa, và cũng không phải lo cai bình cho con 8) 8)
Mẹ sao khuê ơi, cái bình nước ko đổ này là của hãng nào đấy, có phải kiểu như bình của Nuk ko?

greenfield
11-19-2005, 08:49 AM
Mẹ Sao Khuê ơi hôm qua lần đầu tiên e cho Chích Bông nhà uống sữa bằng bình đấy, chị ta thích lắm, làm một hơi, vèo cái là hết bình sữa. Trộm vía, chẳng biết do chị ta thích uống bằng bình đấy hay là lần đầu tiên nhìn thấy nó lạ nên thích. :lol:

Cun con
12-21-2005, 11:51 AM
be Cun nha em moi dc co 18 ngay tuoi ma da bi tao roi. Me thi dang phai uong khang sinh nen be phai uong sua ngoai.
Em da cho be dung thu sua NAN, nhung di i ra tung hon, so qua. Ko hieu tai sao hau nhu cac be khac deu uong dc sua nay nhi?
Hom qua, doi sang sua Similac cung van bi tao. Nhin be ran i ma chay nuoc mat.
Chan qua, cac me a. Hom nay em thu mua Lactogen xem co duoc ko? Hi vong be hop sua nay.
A`, cac me cho em hoi. Be moi sinh di ngoai khoang bao nhieu lan 1 ngay la vua?

meBinh_Minh
12-26-2005, 01:39 PM
be Cun nha em moi dc co 18 ngay tuoi ma da bi tao roi. Me thi dang phai uong khang sinh nen be phai uong sua ngoai.
Em da cho be dung thu sua NAN, nhung di i ra tung hon, so qua. Ko hieu tai sao hau nhu cac be khac deu uong dc sua nay nhi?
Chan qua, cac me a. Hom nay em thu mua Lactogen xem co duoc ko? Hi vong be hop sua nay.

Mẹ CunCon ơi, tội bé quá! Nếu trẻ bú mẹ thì thời gian này ị 5-6 lần /ngày, tuỳ từng bé. COn nhà mình xì xoẹt hoa cà hoa cải đến hết 2 tháng cơ. Nhưng trẻ bú bình thì ngày 1-2 lần thôi. Nhưng táo bón như vậy thì lo lắng nhỉ! MẹCunCon đổi sang sữa Lactogen được đấy, và có lẽ nên cho bé uống thêm chút trà Hipp va nước lọc sau các cữ bú bình.
Con nhà mình 13 tháng rồi, vẫn uống được Nan đấy. Nhưng ăn dặm rồi nên dễ điều chỉnh hơn .
Chúc CúnCon nhuận tràng, nhanh đưcợ bú mẹ nhé!

janine
12-27-2005, 04:17 PM
Mẹ Cún con oi, ngày trước Bống nhà mình cũng bị táo từ lúc 20 ngày tuổi, vì mẹ Bống ít sữa lắm. Mẹ Bống đổi sữa cho Bống, chuyển sang dùng loại Frisolac Comfort (nhớ là loại màu xanh lá cây ấy) đó là loại sữa dùng cho trẻ bị táo bón và chống nôn trớ nữa. Dùng loại đó thì Bống nhà mình đi đểu đặn ngày 1 lần, chứ dùng NAN hay bất kỳ loại nào đều táo cả. Mẹ Cún con thử đổi xem có được không nhé

Mẹ Sâu
12-31-2005, 10:28 AM
Chao cac Me,
Hom nay lan dau tien e tham gia dien dan,em thay that thu vi lam,hay giup e voi,Be Sau nha em moi dc 3,5 thang thoi,em ko co sua len phai cho be Sau an sua ngoai SIMILAC,be SAu bi tao lam ma lai con luoi an nua chu,cu 3 tieng be Sau moi an 1 lan ma 1lan chi an co 90ml thoi,em phai lam the nao day giup em voi cac chi oi :(

Mẹ Sâu
01-01-2006, 08:46 PM
Cac me oi,giup con em voi be sau nha em moi dcuoc 3,5 thang may hom nay be bi ho co rat nhieu dom,be Sau bi tro nhieu lam an dc ti nao thi non ra het, em lo lam hay giup em di cac chi oi! :cry: :cry:

Cun con
01-08-2006, 11:44 AM
Lâu lâu ko vào đc diễn đàn, cám ơn các mẹ đã bày cách cho mẹ Cún. Nhưng tình hình có vẻ ko đc ổn rồi các mẹ ạ. Em đã cho bé bú trở lại được 2 tuần nay rồi, nhưng bé vẫn bị táo. Mấy ngày ko ị được, em phải dùng mật ong kích thích vào hậu môn bé, bé mới đi được. Phân thì ko bị khô quá, nhưng ko hiểu sao bé ko rặn ra được. Em chẳng biết làm thế nào bây giờ. hay tại sữa của em nóng quá? Các mẹ có cách nào giúp em với?
Mấy hôm nay thời tiết thay đổi, Cún lại còn bị ngạt mũi, có đờm ở cổ nữa chứ. Làm sao đây các mẹ, giúp em với nhé.

janine
01-09-2006, 09:08 AM
Mẹ Bong_Boc ơi, thế còn bé dưới 6 tháng tuổi thì dùng sữa nào? con của bạn em mới được 4 tháng thôi nhưng bé cũng bị bón quá, thậm chí có lần 5 ngày không ị, chị ấy toàn phải mua thuốc về thụt cho bé thôi, chị ấy cũng đã áp dụng rất nhiều biện pháp nhưng mà chẳng cải thiện được chút nào cả. Chị giúp em nhé, em cảm ơn nhiều.
Dưới 6 tháng tuổi con nhà mình ngày trước dùng Frisolac Comfort (loại hộp màu xanh lá cây ấy). Sau 6 tháng thì bé nhà mình dùng Dumex thì không bị táo nữa.

Happy Mom
01-09-2006, 05:27 PM
Oi doi oi, dung van de dau dau cua minh. Xiu nha minh duoc 3.5thang rui, nhung cung bi tao bon tu hoi 20ngay, mac du luc do toan bu sua me. Minh nghi la sua me nong cung co the gaytao bon cho be, chu ko phai nhu trong sach noi la bu me se ko bi tao bon. Minh da cho thu rat nhieu loai sua ngoai rui, ket qua la bi gio cho an cach nhat Nan va Hipp. Sua hipp rat giau chat xo, nen do bi tao bon hon, nhung ma co nguoi lai bao la ko tang can nhieu, nen phai ket hop them voi sua Nan nua. Ngoai ra cho be uong them nuoc cung giup be de tieu hoa hon. Em be thuong ko thich uong nuoc, nen minh cu cho mut ti gia mot luc, roi rut ra cho mut nuoc la be mut chun chut.

HinHin
01-09-2006, 10:34 PM
Các mẹ ơi cho mình hỏi một chút. Bé Chíp nhà mình mới được 1 tháng 20 ngày. Bé ị 2ngay/lần, phân bình thường. Bé bị như thế 2 tuần rồi. Trước đây mình cho bé uống enfalac, sau đó chuyển sang frisolac nhưng không ăn thua. Minh cho bé uống thêm nước cam và nước cà rốt, thế có sớm quá so với tuổi bé không. Mình định đổi sữa khác cho bé, nhưng đổi liên tục sữa trong thời gian ngắn (1tuần đổi 1 lần) có ảnh hưởng đến đường ruột của bé không?Các mẹ giúp minh nhé.

janine
01-10-2006, 10:27 AM
Ngày trước mình cũng đổi nhiều như vậy đấy, đến khi thấy bé nhà mình hợp thì thôi, khoảng 4 - 5 loại sữa gì đó. Mọi người bảo thế không tốt nhưng mà nhìn con rặn ị thì tội nó lắm thế là phải đổi sữa. Mẹ HinHin thử cho bé uông thêm trà Hipp xem sao, cũng khả tốt. Bé nhà mình thì 4 tháng trở ra mới uống nước quýt thôi.

HinHin
01-11-2006, 10:24 PM
Mình cảm ơn mẹ Janine. Mình đang định cho bé uống sữa Hipp cùng với sữa frisolac (1 bữa uống Hipp còn các bữa khác uống Frisolac) như thế có được không nhỉ? Có mẹ nào biết gì về sữa Hipp không, nói cho mình với, mình đang phân vân chọn giữa sữa Hipp và sữa Nan, không biết sữa nào tốt cho bé táo bón của mình hơn :wink:

Nhim xu con
01-12-2006, 09:02 AM
Mẹ Hinhin ơi mình đọc tài liệu nước ngoài thấy nói rằng trẻ con dưới 6 tháng chỉ cần bú mẹ hoàn toàn, ngoài ra ko cần bổ sung thêm gì nữa (thậm chí cả nước uống đấy :roll: ). Nhưng trong trường hợp phải bú sữa ngoài thì sau các cữ bú bạn có thể cho bé uống xíu nước để súc miệng thôi, ko cho nhiều quá bé sẽ đầy bụng ko bú cữ sau được.
Mẹ Hinhin cũng chưa nên cho em bé uống các loại nước quả vội nhé, nhất là các quả có vị chua. Hiện tại thì mình cũng cho em bé nhà mình (gần 4 tháng rưỡi) uống nước các loại đậu, mía, cà rốt nhưng cũng chỉ pha với sữa 1 lần/ ngày. Vì đường ruột các bé còn yếu lắm.
Nhím nhà mình tháng đầu tiên uống Enfalac cũng bị bón dữ lắm, trẻ sơ sinh mà đi 1 ngày/lần là hơi ít. Thế mà lúc đó mẹ Nhím ko biết, cứ tưởng con mình đi đều đặn và "phân" hơi bị đẹp :oops: chứ đâu nghĩ là con mình bị bón đâu. Từ ngày chuyển sang dùng Similac thấy bé thoải mái hơn khi đi...mình cũng vui lây.

HinHin
01-12-2006, 05:03 PM
Mẹ Nhím ơi, tại mẹ HinHin ít sữa quá, bé ty xong vẫn khóc rống lên như thể chưa từng được ăn :?: nên mình phải cho bé ăn thêm sữa ngoài. Con cái vụ nước hoa quả thì mình dừng hẳn rồi không dám cho bé ăn nữa, may quá bé mới được uống thử có 3 ngày. À, còn cái vụ tao bón không biết có phải do sữa mình nóng ko, bởi vì không những con ị 2ngày/ lần mà mẹ cũng phải 2, 3 ngày mới ...abc 1 lần:mrgreen: .Cảm ơn các mẹ nhé

Nhim xu con
01-13-2006, 08:50 AM
Mẹ Hin hin ơi Nhím nhà mình cũng dùng sữa ngoài vì sữa mình ko đủ đâu. Còn về cái vụ táo của con thì mẹ Hinhin thử theo dõi xem sao, nếu vẫn còn bón lắm thì nên đổi sữa cho con (vì bón thì bé chậm lên cân lắm mà tháng đầu nên chăm cho lên cân nhiều tạo cú hích). Nhưng cũng đổi dần bằng cách 1 ngày cho thêm 1-2 cữ sữa mới, còn lại vẫn dùng sữa cũ để tránh thay vì táo lại bị đi ngoài :lol:
Mẹ Hin hin cũng đừng lo vụ táo của mẹ nhé, mẹ nào sinh xong cũng vậy thôi mà. (Mẹ Nhím cũng vậy, 3-4 ngày... :? ). Bà y tá khuyên mẹ Nhím chỉ đừng nên rán ... khi đi vì dễ sa SD sau này, ăn nhiều chuối, đu đủ chín hoặc nấu canh...
Chúc 2 mẹ con sớm hết ...!!! :D

HinHin
01-15-2006, 11:04 PM
Cảm ơn me Nhím! Mình đã mua sữa Nan cho bé uống thử rồi, không biết có khả quan hơn không. Còn về phần mẹ chác sẽ phải ăn thêm nhiều khoai lang, đu đủ và rau thôi vậy. Mấy ngày nữa mẹ HinHin sẽ báo cáo kết quả của cả hai mẹ con. :wink: bye bye!

MebeNi
01-16-2006, 12:37 AM
Các mẹ cho e hỏi thăm với, có mẹ nào cho con uống Milmax chưa vậy, thấy nó quảng cáo quá chừng e cũng mua về dùng thử cho bé Ni, trước đây Ni dùng Similac nhưng táo bón quá, e cũng dùng kèm với Frisocomfor nhưng ngày cũng chỉ đi ị được 1 lần mà cũng phải rặn đỏ cả mặt, dùng sang Milmax e thấy bé đi ị nhẹ người lắm, nghe nói Milmax ngọt quá không tốt, có thật không các mẹ ?

NGUYEN THI KIEU OANH
01-19-2006, 02:41 PM
@Me Binh Minh : Nếu như con chị dùng sữa Gain vẫn lên cân thì không nên đổi sữa làm gì . Em có đứa em họ cũng dc 11 tháng rồi, uống Gain và bị bón lắm nên dì của mình pha sữa với nước luộc rau hoặc luộc rau, sau đó cho vào máy sinh tố xay nhuễn rồi pha với sữa, hiệu quả tức thì
Chúc bé đi ngoải tốt

MebeNi
01-19-2006, 03:00 PM
Bình Minh 6 tháng 4 tuần mà trông thấy ghét quá, bé bao nhiêu kg rồi vậy chị ? Ni lúc 5 tháng cân được 9 kg nhưng e nghĩ con gái không nên mập quá nên đang ngại, không dám cho bé tăng cân, bé của chị uống sữa gì thế ? 6 tháng ăn được gì rồi ? Em chỉ cho Ni ăn bột với sữa, muốn cho ăn thêm trái cây và sữa chua nhưng kg dám bởi vì hôm trước cho ăn táo xay nhuyễn bị sình bụng, cho e hỏi thăm luôn, bé của chị còn mặc tả kg? Bé nhà e vẫn mặc tả nhưng nghe nói sau này sẽ đi 2 hàng nên đang phân vân, muốn bỏ tả nhưng bé kg tè hay ị hay tiếng xi của mình, mà tè ra nệm thì làm sao giặt, chị có cách nào chỉ e với, e cảm ơn chị rất nhiều .
Chúc các mẹ và các bố trong LamChaMe 1 năm mới dồi dào sức khỏe, tiền vô đầy nhà, con khỏe ngủ ngoan .

Nhim xu con
01-19-2006, 03:17 PM
Ui mẹ Ni ơi 6 tháng rồi mang quần cho Ni đi nhé, tả ko đủ ấm vả lại dễ bị cong chân->đi 2 hàng đấy! Nhím nhà mình hơn 1 tháng đã mặc quần rồi, con gái nên giữ chân tay cẩn thận lắm. Mẹ Ni sợ dơ nệm thì mua tấm lót em bé: mặt dưới là nilon, mặt trên chất như khăn đấy nên ko sợ hăm bé. Mình mua ở chợ loại 5K/gói 2 tấm (Metro hơn 9K/gói), tính ra cũng rẻ lắm nên mẹ Nhím làm hơn 50 tấm cho Nhím tè thoải mái luôn. Tối đi ngủ có thể mang tả giấy để bé ngủ yên giấc hơn. Thế nhé.

janine
01-19-2006, 03:41 PM
Bình Minh 6 tháng 4 tuần mà trông thấy ghét quá, bé bao nhiêu kg rồi vậy chị ? Ni lúc 5 tháng cân được 9 kg nhưng e nghĩ con gái không nên mập quá nên đang ngại, không dám cho bé tăng cân, bé của chị uống sữa gì thế ? 6 tháng ăn được gì rồi ? Em chỉ cho Ni ăn bột với sữa, muốn cho ăn thêm trái cây và sữa chua nhưng kg dám bởi vì hôm trước cho ăn táo xay nhuyễn bị sình bụng, cho e hỏi thăm luôn, bé của chị còn mặc tả kg? Bé nhà e vẫn mặc tả nhưng nghe nói sau này sẽ đi 2 hàng nên đang phân vân, muốn bỏ tả nhưng bé kg tè hay ị hay tiếng xi của mình, mà tè ra nệm thì làm sao giặt, chị có cách nào chỉ e với, e cảm ơn chị rất nhiều .
Chúc các mẹ và các bố trong LamChaMe 1 năm mới dồi dào sức khỏe, tiền vô đầy nhà, con khỏe ngủ ngoan .
Mẹ bé Ni xay táo cho con xong có hấp lại cho chín không? Nếu cẩn thận thì mẹ phải hấp một lát cho chín thì bé ăn không bị lạnh bụng, mà táo có bị chua không. Mình thì chưa cho bé nhà mình ăn táo. Bé chỉ ăn chuối, đu đủ và cam đường (hoặc quýt) thôi. Những thứ mà hơi có vị chua một tí là bé không ăn.

MebeNi
01-21-2006, 05:25 AM
Gửi Nhím Xù Con: Ni nhà em mua đủ cả chị ạ, miếng khăn lót vuông loại ni lông ở dưới ở trên là khăn cũng có, miếng to to hình chữ nhật tè xong lau được cũng có nhưng phiền lắm cơ, Ni không chịu nằm yên đâu chị ạ, lúc nào cũng loay hoay sao đó rồi tè ra ngoài, bây giờ biết lật rồi càng khổ hơn, cứ 1 vòng là ra khỏi nệm chứ đừng nói đến miếng lót nên em vẫn mặc tả cho bé cho dù em cũng muốn bỏ tả mặc quần lắm, vừa mát đít con mà đỡ tốn tiền của mẹ .
Janine: Mẹ Janine nhắc em mới nhớ, đúng là hôm xay táo em có ngửi thấy vị chua chua, em nấu táo với nước gạo rồi xoay nhuyễn trộn với bột vẫn thường cho bé ăn, nhưng chắc do vị chua nên bé cũng chê không ăn nhiều vậy mà phân vẫn không tốt, ăn chuối với đu đủ, cam đường thì ăn làm sao hả chị ?
Các chị cho em hỏi luôn bé 6 tháng cho ngồi vào lòng mình có sao không ? Sao em thấy cho bé ngồi vào lòng bé cứ cong cong người mà hình như cái cột sống nó cong cong sao ấy,cong lắm cơ, không biết có hại gì cho bé không các chị ?

janine
01-21-2006, 10:09 AM
@mẹ bé Ni:

Cho bé ăn chuối thì dùng thìa nạo trực tiếp vào quả chuối ấy, đừng cho bé ăn lõi. (mẹ nhớ cho con ăn dần dần từ 1/4 quả đến 1/2 quả thôi nhé)
Còn đu đủ cũng vậy dùng thìa nạo vào miếng đu đủ rồi cho bé ăn, hoặc là cắt nhỏ miếng đu đủ rồi nghiền qua cái lọc cháo ấy (nhớ là phải vô trùng bằng cách luộc sôi nhé) rồi cho bé ăn trực tiếp luôn
Còn cam đường thì vắt lấy nước, lọc qua cái lọc cháo rồi pha thêm ít nước sôi cho bé uống.
Mẹ nhớ là tập cho bé ăn thì cho ăn từng ít một thôi, đừng nóng vội.

BÉ 6 tháng chưa ngồi được thì đừng cho bé ngồi nhé, không tốt đâu. Nếu muốn thì mẹ chỉ cho bé ngồi dựa vào mình ở trạng thái nửa nằm, nửa ngồi ấy. ĐẾn khi nào bé tự ngồi được thì hãy tập mà mỗi lần chỉ một lát thôi rồi lại để nắm. Bé nhà mình 7 tháng mới ngồi đấy.

mehuungo
01-21-2006, 11:36 AM
MẹbeNhi ơi, con bạn đc 6th rồi thì tập xi tè cho cháu đi, mới ăn xong thì khoảng 15p/lần , chịu khó vài hôm là đc thôi, tất nhiên thỉnh thoảng bé vẫn tè dầm nhưng ban ngày bạn cho cháu nằm chiếu ấy cho thoáng, ở trong đó đâu có lạnh. Bạn mình đẻ ở VP họ cho bé mặc quần ngay từ lúc mới sinh ra kia.

Con mình mùa hè là ko bao giờ dùng bỉm , kể cả ban đêm. Cho tè thoải mái ra chiếu, mấy ngày giặt chiếu 1 lần. Đêm bé cũng chỉ tè 2- 3 lần là cùng thôi. Nhưng đừng cho bé ăn đêm đấy nhé, 6 th là ngủ thắng giấc đc rồi đấy.

MebeNi
01-22-2006, 10:49 PM
Cám ơn các mẹ đã chỉ bảo .... tại trước giờ kg nghĩ làm mẹ trước 30 tuổi nên vẫn kg chịu học hỏi, giờ thì cái gì cũng kg biết :oops: mắc cỡ với các mẹ quá . Cho em hỏi luôn với sao em thấy mấy đứa trẻ gần nhà cũng mấy tháng tuổi đứa nào cũng bị sốt phát ban thế ? Đứa nào cũng bị à ? Bệnh ấy ra sao ? Có cách nào phòng tránh hay kg? Nếu bị thì phải làm gì ? Hình như 7-10 tháng tuổi thường bị ban phải kg các mẹ ?
Em xin chân thành cảm tạ các mẹ, ơn này em chẳng dám quên .

Mẹ Sao Khuê
01-23-2006, 08:29 AM
Mình không nghĩ là trẻ con mang tã thì sau này sẽ bị cong chân hay đi hai hàng đâu. Vì ở nước ngoài trẻ con mang tã từ rất lâu rồi, mà tỉ lệ người đi 2 hàng chắc cũng ... tương đương với bên VN :P Bé mang tã thì nên giữ vệ sinh sạch sẽ, chịu khó thay tã thường xuyên thì không lo bé bị hăm đâu.
Con mình thì cũng bị sốt 1 lần do mọc răng, sốt mất 2 ngày, sau đó người cũng nổi mẩn ở 2 bên má, trước ngực và sau lưng, mình vẫn tắm rửa cho bé như bình thường, khoảng 3 ngày thì bé hết.

janine
01-23-2006, 09:10 AM
Cám ơn các mẹ đã chỉ bảo .... tại trước giờ kg nghĩ làm mẹ trước 30 tuổi nên vẫn kg chịu học hỏi, giờ thì cái gì cũng kg biết :oops: mắc cỡ với các mẹ quá . Cho em hỏi luôn với sao em thấy mấy đứa trẻ gần nhà cũng mấy tháng tuổi đứa nào cũng bị sốt phát ban thế ? Đứa nào cũng bị à ? Bệnh ấy ra sao ? Có cách nào phòng tránh hay kg? Nếu bị thì phải làm gì ? Hình như 7-10 tháng tuổi thường bị ban phải kg các mẹ ?
Em xin chân thành cảm tạ các mẹ, ơn này em chẳng dám quên .

Không phải đứa nào cũng bị đâu, con bé nhà mình nó không bị sốt phát ban nè. Nhưng mà phải giữ gìn bé kinh lắm. Hạn chế cho đi ra ngoài chơi thôi, vì những chỗ công cộng ấy mang nhiều bệnh lắm mà trẻ con thì sức đề kháng còn yếu. Nếu đã bị rồi thì rất dễ bị lại vì bé chỉ khỏi bệnh (biểu hiện bệnh) nhưng mà virus vẫn còn trong người nên rất dễ bị lại.
Nghĩ cũng tội con bé nhà mình đến gần 1 tuổi rồi mà mẹ mới cho đi đến nhà bạn chơi có 1 lần. Còn đâu chủ yêu là lên ông bà ngoại thôi, chưa cho ra công viên chơi bao giờ nên nó nhát lắm.

mehuungo
01-23-2006, 11:25 AM
Mẹ Janine ơi, mình nghĩ phải nên cho trẻ con tiếp xúc nhiều với ko khí ngoài trời chứ, cơ thể trẻ sẽ thích nghi dần với môi trường mà, nếu bạn cứ giữ con trong nhà nhiều quá thì khi phải cho cháu ra ngoài sức đề kháng của cháu rât yếu, dễ bị nhiễm bệnh hơn. Ở công viên ko khí thoáng mát, nhiều cây cối tôt hơn trong nhà nhiều. Với lạ cho cháu ra công viên tiếp xúc với bạn cùng lứa tuổi cháu sẽ phát triến các kỹ năng tốt hơn mà. Bạn ko thấy trẻ con rất thích chơi với bạn cùng tuổi a?

Sốt phát ban thì ko phải đứa trẻ nào cũng bị đâu, nó đc gọi là Rubella ( hoặc là Sởi Đức), bệnh này nhẹ nhưng lây lan rất manh, năm ngoái có dich Rubella đấy. Nhưng bệnh này đặc biệt nguy hiểm với phụ nữ có thai vì có thể gây ra di tật cho thai nhi.

janine
01-23-2006, 02:28 PM
Mẹ Janine ơi, mình nghĩ phải nên cho trẻ con tiếp xúc nhiều với ko khí ngoài trời chứ, cơ thể trẻ sẽ thích nghi dần với môi trường mà, nếu bạn cứ giữ con trong nhà nhiều quá thì khi phải cho cháu ra ngoài sức đề kháng của cháu rât yếu, dễ bị nhiễm bệnh hơn. Ở công viên ko khí thoáng mát, nhiều cây cối tôt hơn trong nhà nhiều. Với lạ cho cháu ra công viên tiếp xúc với bạn cùng lứa tuổi cháu sẽ phát triến các kỹ năng tốt hơn mà. Bạn ko thấy trẻ con rất thích chơi với bạn cùng tuổi a?

Cũng nhiều người nói với mình như thế nhưng mà mình vẫn cứ ngại lắm. Con bé nhà mình đã còi rồi bây giờ nó mà bị ốm, sốt thì lại càng còi hơn mẹ nhức đầu lắm. Mình chỉ cho bé ra tắm nắng ở ngoài sân nhà. Thôi đành để bé lớn hơn (ngoài 1 tuổi) rồi mới cho đi chơi vậy.

MebeNi
01-24-2006, 02:39 PM
Ôi mẹ Janine ơi, bé thế mà bảo là còi à, trông ảnh xinh xắn như thế . Không biết các mẹ nghĩ sao nhưng theo em thấy nên tập cho trẻ bú đêm từ bé thì bé không đến nỗi còi đâu nếu không muốn nói là sổ sửa lắm, có đứa cháu ở nhà 3 tuổi rồi mà mẹ vẫn thức dậy khoảng 3h đêm cho bé bú, hoặc như con bé của em vậy, nhờ mẹ chịu khó nên cho dù ban ngày bé lười bú lắm vẫn cứ bụ bẫm, mẹ Janine thử xem .
Em nghĩ mẹ nào cũng chỉ muốn mang đến cho con mình điều tốt nhất, nhưng thật sự nhốt bé ở nhà thì tội nghiệp cho bé lắm, con bé nhà em mới 6 tháng mà thích chơi với mấy anh chị em bé trong nhà lắm, mẹ giỡn với nó cả ngày bở hơi tai thế mà nó không cười vui vẻ lắm, vậy mà lâu lâu ẵm lên ngoại nhìn mấy anh em 2-3 tuổi giỡn nó cười khanh khách, chị thử ẫm bé đi siêu thị xem sao, ẵm trên tay cho bé nhìn xung quanh chắc không có vấn đề gì mà bé cũng được nhìn xung quanh nữa .

janine
01-24-2006, 02:57 PM
Bé nhà mình gần 1 tuổi rồi mà mới được có 8.6kg thôi. Thế có còi không chứ. Có thể mẹ bé Ni nói đúng đấy. Bé nhà mình không ăn đêm từ lúc bé 2.5 tháng cớ. Cứ ngủ một mạch từ 10h đêm đến 6h sáng. Không đái, không ăn,Có đánh thức dậy cho bú bình cũng không bú, mẹ đành nhét ti vào (ti mẹ ít sữa lắm) nhưng mà từ hơn 1 tháng nay là mẹ cai sữa rồi. Thế là không ăn đêm nữa, ngủ luôn một mạch đến sáng.
Híc híc còn vụ ra ngoài chơi thì có lẽ phải ra Tết, trời ấm áp hơn thì mẹ mới cho bé đi được, chứ mấy hôm nay ở HN trời lạnh lắm, đành nhốt con ở nhà thôi.

MebeNi
01-26-2006, 11:51 PM
Thôi vậy, mỗi đứa mỗi tính mà, miễn con mình khỏe mạnh là vui rồi mẹ Janine nhỉ ? Được cái bé nhà chị ngoan đấy, gần 6 tháng đầu Ni chỉ ngủ ngày, thức đêm chơi suốt nhờ lúc này tập được giấc nên bắt đầu biết ngủ đêm, nhưng em cũng không còn sữa từ hồi hơn 4 tháng nên từ đó đến giờ Ni toàn bú sữa ngoài, em nhớ là có mẹ nào trên diễn đàn nói là cho trẻ bú lúc ngủ và không cần đánh thức bé dậy là tốt nhất, hơn cả ăn ban ngày nhiều nên từ bé cứ canh mỗi lần Ni ngủ là đút bình sữa vào, mà đúng là bú ngoan hơn và không hề bị trớ như lúc thức, mẹ tập con từ từ thử xem sao, đợi ăn tết xong mẹ chịu mệt mấy ngày đầu đi, em cũng làm như thế cứ kiên nhẫn rồi cũng được chị à, cực thì cực nhưng nhìn con thì hạnh phúc rồi .
Chúc Janine ngoan, ăn giỏi chóng lớn .
Chúc gia đình mẹ Janine năm mới nhiều hạnh phúc, nhiều may mắn và sức khỏe dồi dào, tiền vô như nước . :lol:

MebeNi
01-26-2006, 11:59 PM
Thôi vậy, mỗi đứa mỗi tính mà, miễn con mình khỏe mạnh là vui rồi mẹ Janine nhỉ ? Được cái bé nhà chị ngoan đấy, gần 6 tháng đầu Ni chỉ ngủ ngày, thức đêm chơi suốt nhờ lúc này tập được giấc nên bắt đầu biết ngủ đêm, nhưng em cũng không còn sữa từ hồi hơn 4 tháng nên từ đó đến giờ Ni toàn bú sữa ngoài, em nhớ là có mẹ nào trên diễn đàn nói là cho trẻ bú lúc ngủ và không cần đánh thức bé dậy là tốt nhất, hơn cả ăn ban ngày nhiều nên từ bé cứ canh mỗi lần Ni ngủ là đút bình sữa vào, mà đúng là bú ngoan hơn và không hề bị trớ như lúc thức, mẹ tập con từ từ thử xem sao, đợi ăn tết xong mẹ chịu mệt mấy ngày đầu đi, em cũng làm như thế cứ kiên nhẫn rồi cũng được chị à, cực thì cực nhưng nhìn con thì hạnh phúc rồi .
Chúc Janine ngoan, ăn giỏi chóng lớn .
Chúc gia đình mẹ Janine năm mới nhiều hạnh phúc, nhiều may mắn và sức khỏe dồi dào, tiền vô như nước . :lol:

Ba Cun
02-10-2006, 10:19 PM
Có chị nào biết về sữa Farley's của Anh không? tôi đang muốn chuyển cho cháu dùng sữa này vì nghe có chị khen sữa mát mà tôi thấy tên lạ quá, liệu chất lượng có đảm bảo không?

nhungngocha
07-20-2011, 09:54 AM
Chào các mẹ! con e được 15tháng rưỡi,bé bị táo bón từ sau khi sinh,giờ lại bị sdd.e cho bé đi khám các bác sĩ kê cho 3 loại sữa dielac pedia,kid XO,P100.e ra cửa hàng mua sữa các cô nhân viên lại tư vấn cho physiolac.mẹ nào có kinh nghiệm xin tư vấn cho e loại sữa nào tốt nhất cho tình trạng của con e hiện giờ với.e xin trân thành cảm ơn các mẹ.

re_va_dep
08-07-2011, 03:01 PM
Con mình từ bé tới giờ toàn uống sữa Goodstart của Mỹ, bây giờ một bé 2 tuổi rưỡi 15kg và một bé 9 tháng 11 kg, rất hiếm khi bị táo bón. Đặc biệt bé 9 tháng nhà mình ăn dặm rồi cũng chưa một lần bị táo. Theo kinh nghiệm của mình thì sữa Goodstart khá dễ tiêu hóa, nhưng có vẻ ít được bán tại Việt Nam.

Ngoài ra tạo thói quen đi cầu cho con cũng là một điều quan trọng trong việc phòng tránh táo bón. Các bé từ 6 tháng tuổi uống đc nước hoa quả cũng là một cách nữa để tránh táo bón, dù vậy nước vẫn là yếu tố không thể bỏ qua dù đã được uống thêm nước trái cây. Nếu bé không thích uống nước trái cây mà chịu ăn trái cây như các bé nhà mình thì sẽ tốt nhất vì ngoài các chất bổ sung vitamin dạng lỏng bé còn bổ sung cả chất xơ giúp cho nhu động ruột hoạt động tốt hơn. Chúc các bé khỏe.