Rối loạn tiêu hóa

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Bong Chi, 11/10/2005.

1. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới

Chào các mẹ,

Bống Chi nhà mình được 7,5 tháng, bị rối loạn tiêu hóa từ tháng thứ 5. Bắt đầu là đi ngoài 3-5 lần/ngày, lỏng, bọt, có nhầy. Mình cho bé đi khám ở BV Việt Pháp, mới đầu thì cho uống SMECTA và Antibio 10 ngày, ko đỡ. Khám lần 2, nuôi cấy phân ko thấy có nhiễm khuẩn đường ruột, thay SMECTA bằng TIOFRAN, có đỡ hơn một chút, số lần đi ngoài giảm xuống còn 2-3 lần/ngày, phân kô còn loãng, nhưng vẫn lỏng, ko thành khuôn. Khám lần 3, uống hoàn toàn sữa đậu nành NURSOY 1 tuần, uống siro DEBRIDAT 15 mỗi ngày 2 ml/2 lần, thì khỏi hẳn, nhưng hết thuốc lại đi lỏng. Khám lần 4, tìm ký sinh trùng trong phân ko có con nào, bs bảo ko sao cả, uống thêm 1 đợt ĐEBRIDAT 15 ngày nữa. Mình cho bé uống theo hướng dẫn, đến ngày thứ 14 thì bé bị táo bón, mình dừng thuốc cho bé. Mấy ngày sau đó, bé đi phân lúc đầu thì khuôn, lúc cuối thì lỏng, ngày 1 lần. Mình nghĩ là bé đã dần dần ổn định.

Vì bé đang uống sữa STAR của Hàn Quốc (từ 0-6 tháng bé uống XO, nhưng XO hết rồi, chuyển sang STAR), mà mình lại muốn đổi sang sữa khác có sẵn ở thị trường VN hơn, chứ sữa nhập ngoại phụ thuộc vào lợi nhuận của nhà nhập khẩu, có vấn đề gì là dừng nhập ngay (v.d: XO), chỉ khổ các bé. Mình có hỏi bs. Pháp là có nên đổi sữa trong ko, bs được. Mình cho bé uống Gain Advance 1 ngày, bé bị táo, 3 ngày mới ị. Mình lại đổi sang NAN, uống 2 ngày, bé ị lỏng, phân sống ko mùi. Mình lại dùng sữa STAR, và cho bé uống TIOFRAN và ANTIBIO. Uống hết 1 gói TIOFRAN thì ị bình thường. 2 ngày sau, lại đi lỏng, đi 3 lần, mỗi lần 1 tí. Mình thấy các cụ bảo là đi tướt.

Ôi, cái sự đi ị của con trẻ sao mà phức tạp quá, và cả việc điều trị nữa, mình cảm thấy phác đồ điều trị ở BV Việt Pháp thế nào ấy. Khám lên khám xuống, làm đủ các XN, mà bé vẫn chưa khỏi. Mình đang định cho bé đi khám lại ở VP thứ 5 tới xem sao (vì bé có thẻ Access ở đó), nếu lần này nữa mà ko khỏi hoàn toàn thì có lẽ cho bé khám bs. Khánh (Trưởng khoa tiêu hoá - nhi TƯ - PK tư ở 20 Hàng Hòm, có ai biết bs. này ko?).

Trộm vía bé vẫn lên cân đều, chỉ có tháng 6 là lên ít, có 2 lạng. Tháng vừa rồi lên 5 lạng, cân nặng lúc 7 tháng là 7,5kg.

Chế độ ăn: 2 bữa bột, ngọt và mặn, 500-600ml sữa mỗi ngày. Bột ngọt NESTLE, Bột mặn gồm bột thịt bò, lợn +rau củ, trứng, xay mịn ko lợn cợn tí nào, thế mà chẳng chịu ăn, giỏi lắm được 2/3 bát trứng vịt lộn.

Tâm sự của mình hơi dài, các mẹ thông cảm, vì mình muốn viết đầy đủ thông tin để các mẹ tham khảo và cho lời khuyên. Cảm ơn các mẹ trước nhé. Mình còn nhiều điều muốn chia sẻ lắm, xin để lần sau.

Mẹ Bống Chi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bong Chi
    Đang tải...

2. MebeTit

MebeTit Thành viên đạt chuẩn

Chào Bống chi,
    Bé Tít nhà mình trước đây cũng bị đi ngoài nhiều như con bạn. Giờ trộm vía bé khỏi rồi. Mình có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với bạn:
    Mình nghĩ có thể do bị rối loan tiêu hoá (RLTH) kéo dài như thế nên đường ruột của bé bị ảnh hưởng, khả năng hấp thụ thức ăn kém đi. Vì thế bạn đừng vội cho bé uống những loại sữa có nhiều chất quá, và cũng đừng cho bé ăn bột nhiều chất quá.
    Bé nhà mình khi khỏi RLTH, mình cũng thử cho bé uống NAN, nhưng thử đến 3 lần đều thấy bé ị không tốt nên mình không cho bé uống nữa.
    Theo mình, với những bé bị bệnh kéo dài như bé,bạn nên cho bé theo khám BS chuyên về tiêu hoá nhi. BS.Khánh ở 20 hàng hòm mình thấy nhiều ngươì khen lắm.
    Nếu bạn thấy bé đi ngoài phân hơi nát, bạn cho bé uống Neopeptine: 10giot/1lần/ngày. Bạn có thể cho bé uống liền trong vài ngày đến 1 tuần không sao cả. Thuốc này có tác dụng hỗ trợ hấp thu tiêu hoá đối với những bé đường ruột kém hấp thụ thức ăn.
    Nếu bạn thấy bé đi ngoài phân lỏng nhiều lần, bạn nên chỉ cho bé ăn bột thịt thăn+càrốt+1 chút nước mắm (không cho dầu ăn), và cho bé uống loại sữa dành cho bé đi ngoài (LactorFree).
    Nếu sau vài ngày uống thuốc và điều chỉnh chế độ ăn mà thấy bé không khá lên, bạn nên đưa bé đến BS chuyên tiêu hoá.
    Khi bé khỏi rồi, bạn có thể quay lại chế độ ăn trước đây nhưng phải từ ít đến nhiều.
    Về sữa, vì đường tiêu hoá của bé kém, nếu bạn muốn đổi sữa cho bé, bạn cũng nên cho bé uống từ ít đến nhiều. Bắt đầu là chỉ uống xen 1 bữa/ngày.
    để xem tình hình thế nào rồi mới tăng thêm.
    Ví dụ nhu bé Tít nhà mình, cứ cho bé ăn dầu thực vật thì bé đi nát, nhưng ăn mỡ gà hoặc lợn thì lại không sao.
    Mình thử cho bé uống NAN, Meiji đều không được nhưng đến Enfagrơ thì không sao. May mà mình chỉ thử cho bé uống 1bữa/ngày nên mỗi lần thế bé chỉ bị ị hơi nát 1lần rồi hôm sau lại hết.
    Tốt nhất là bạn xem có người quen có con cùng tháng tuổi bé để xin 1 chút sữa về cho bé uống thử để khỏi phí tiền mua cả hộp.
    Chúc bé mau khoẻ nha.

3. hoangthilam15353

hoangthilam15353 Thành viên tích cực

Mình có biết một địa chỉ này chữa bệnh tốt lắm. Bạn bị bất cứ bệnh nào, dù nặng đến mấy cũng có thể chữa khỏi được hết chỉ trong vòng 7 ngày(kể cả ung
    thư giai đoạn cuối). Hơn nữa, chỗ này làm việc rất tận tâm, bạn muốn trả bao nhiêu tiền thì trả (tuỳ tâm).
    Mình đã tham gia chữa trị bên này rất nhiều bệnh và khỏi hoàn toàn các bệnh mãn tính. Cũng chính vì vậy mà mình đã giới thiệu cho rất nhiều người đến với nơi đây:

https://www.facebook.com/groups/658168738135790

4. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

bé nhà mình trước đây cũng bị đi ngoài nhiều như con bạn