con em đêm ra mồ hôi trộm nhiều quá, các mẹ giúp em với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi meyeuJour, 9/12/2010.

1. meyeuJour

meyeuJour Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi, con em không biết làm sao mà từ 2 tuổi đổ ra đêm ngủ ra mồ hôi trộm nhiều quá, đêm nào em cũng phải dùng khăn xô để lau, có khi ướt đẫm 2 cái khăn, áo cũng phải thay. Thế mà từ đầu mùa lạnh đến h vẫn bị dính cảm lanh dẫn tới ho 2 lần. Em xót ruột quá, các mẹ có bài thuốc nào hoặc cách nào giảm bớt mồ hôi trộm được không ạ, chứ cứ được vài tuần cháu lại ho sốt, em buồn quá. :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meyeuJour
    Đang tải...

2. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: con em đêm ra mồ hôi trộm nhiều quá, các mẹ giúp em với

Ôi! Con mình cũng giống con của mẹ này
    Có ai biết cách không chỉ giúp mình với

3. Paperflower

Paperflower Học làm mẹ khó thật!

Bé nhà em cũng bị, hình như mùa đông các bé ko đc tiếp xúc với ánh nắng hay sao ý. Em cho uống vit D thì thấy cũng có đỡ, nhưng ko uống 1 hôm thì lại bị ra mồ hôi lại. Nên fải uống liên tục hàng ngày.

4. phuongedu

phuongedu

Oài, sao bác ko dùng loại vitamin D3, 2000 đơn vị ấy, uống 1 liều, 6 tháng hay nửa năm mới phải uống lại 1 lần. uống hàng ngày tớ thấy lát nhắt lắm. hôm qua vừa hỏi bác sĩ dinh dưỡng xong.

5. phuongedu

phuongedu

Nếu từ khi sinh ra, bé nhà bạn chưa bao giờ bổ sung vitamin D3 thì nên bổ sung ngay nhé, mua liều vitamin D3 2000 đơn vị, rùi cho con uống. tốt nhất là tìm hiểu thông tin xung quanh việc đó đi. Vì vitamin D3 thiếu thì dù con bạn có uống nhiều sữa thì cũng ko hấp thụ canxi được đâu. thử xem nhé, tớ cũng là 1 bà mẹ thôi.

6. oreka

oreka Thành viên rất tích cực

bổ sung D3, con nhà em ấy cũng mồ hôi trộm nhiều nhưng em cứ cho uống nước quả táo tầu ở thuốc bắc thay nước uống là hết chị ạ. chị thử xem nhé, cách này của các cụ đấy. bé trên 1 tuổi hãy cho uống.

phuongedu thích bài này.
  7. Asillabum

Asillabum Thành viên rất tích cực

Mình đang cho con uống viên Lục vị hoàn của một hiệu thuốc Đông y ở Thanh Xuân, thấy tình trạng cải thiện rất nhiều. Nhưng trước đó, bạn phải loại trừ các khả năng về thiếu canxi, D, mặc cho con bị nóng quá... Thuốc dưới dạng viên, khi uống thì nghiền với nước nóng. Con mình uống khoảng 30 viên (15 ngày) thì bớt mồ hôi rất nhiều, không còn phải thức đêm thay khăn nữa. Trước đó mỗi đêm mình phải sắp khoảng 5-6 cái khăn sữa để lần lượt lót vào lưng áo cho con mà nhiều khi vẫn phải dựng dậy thay áo vì ướt quá nhiều mồ hôi.

8. Paperflower

Bé nhà em uống 2 đợt rồi, ko ăn thua ạh. :)) Hàng ngày vẫn fải bổ sung thêm. Hấp thụ kém lắm chị ạh. :(

9. phuongedu

phuongedu

Nếu bé tầm trên 1 tuổi, dễ uống thuốc, có thể uống cốm bổ tì của hiệu thuốc đối diện bệnh viện y học dân tộc, phố nguyễn bỉnh khiêm, song song với đưòng bà triệu ấy. cốm bổ tì là 1 dạng men tiêu hoá của đông y, táo bón và đi ngoài phân sống, phân lỏng đều được, ra mồ hôi trộm uống tốt.
    Hồi tớ nuôi đứa đầu, bị ra nhiều mồ hôi và còi lắm, giờ 6 tuổi mới 18kg, nhưng từ 1 đợt uống cốm bổ tì dài dài thì lại hết mồ hôi. Giờ bé vẫn còi nhưng ko bị mồ hôi và trộm vía khoẻ mạnh ko ốm đau gì từ hồi 3 tuổi trở ra. Con em thì cũng từng uống cốm bổ tì để đỡ mồ hôi, nhưng sau chả dám cho uống nữa vì nó hấp thụ tốt quá, nặng gần 20kg rồi nên sợ uống bổ tì bổ luon cả ăn uóng hấp thu thì phanh ko kịp.

10. Paperflower

Đợt vừa rồi, con em đi phân sống, cũng uống men tiêu hoá theo đơn của VDD, bjờ trộm vía đi ngoài tốt, em đang sợ uống men tiêu hoá nhiều có hại thận ko chị?
    Bé nhà em bjờ đc 11kg (nửa năm nay vẫn thế, chỉ có chiều cao là nhích lên 1-> 2cm). ăn bt, ko nhiều ko ít, (chỉ ít sữa, 300ml/ngày, ăn nhiều là trớ). Mặc dù thế nhiều ng` ở cty em có con còn còi hơn. :D

11. phuongedu

phuongedu

Thực ra, uống men tiêu hoá uống theo từng đợt, 10-20 ngày là cùng rồi nghỉ, hoặc loại khác nêú ko có tác dụng. Đừng nghĩ nó ảnh huởng đến thận. Nếu cốm bổ tì, còn phải thử xem có uống được ko, vì nó ko dễ uống như các men tây y đâu. nhưng uống được thì tốt, vì nó lành.
    Nuôi con thì kiên trì, nó ko dưới ngưỡng và khoẻ mạnh chứ ít cân thì mẹ nào cũng từng stress rồi. Nhóc đầu nhà mình, hồi trước,c ứ uống hơn 100ml là trớ, mà toàn uống bằng xilanh, từng ml một chứ k dùng thìa được đâu nhé, 3 tuổi mới bú bình, hi hi.

12. Paperflower

Vâng, trông 2 ku nhà chị thế kia, em cũng thấy yên tâm, để về tìm cho bé uống thử xem. Chứ con em buổi đêm ngủ ko yên nên mới còi thế. Chứ em có đứa em họ, ăn cũng ko nhiều hơn đâu, thế mà ngủ tốt, hấp thụ tốt, ng` rắn chắc lắm, trộm vía. Con em chả hiểu hấp thụ hết vào đầu, đầu to hơn ng`. =))

13. thaiha

thaiha Thành viên chính thức

Em có một chút kinh nghiệm muốn chia sẻ với chủ topic và các mẹ ạ
    Ra mồ hôi trộm cũng có nguyên nhân của nó.

- Việc ra mồ hôi trộm lúc đêm ngủ hoặc khi bú gặp rất nhiều ở trẻ em. Nguyên nhân của hiện tượng này không hẳn là do thiếu canxi (chỉ gặp ở một số cháu) mà là do rối loạn hệ thần kinh thực vật, cụ thể là biểu hiện của rối loạn hệ giao cảm, phó giao cảm hoặc cả hai.

- Ngoài ra, chứng ra mồ hôi trộm vẫn này thường hay gặp ở những bé thiếu vitamin D trong giai đoạn sớm (bé thường hay quấy khóc, ngủ không yên giấc hay giật mình, do tình trạng thần kinh bị kích thích, đồng thời bé hay ra mồ hôi ở trán, gáy ngay cả khi trời lạnh, đặc biệt ra nhiều mồ hôi lúc ngủ – nên bé hay rụng tóc vùng gáy).

- Bé dưới một tuổi thường hay thiếu vitamin D, do đây là giai đoạn hệ xương phát triển mạnh nhất. Ngoài ra các bé sinh non, thiếu cân, bé mắc các bệnh nhiễm khuẩn, những bé bị rối loạn tiêu hóa kéo dài cũng dễ bị thiếu vitamin D.

- Nguyên nhân khác là do cha mẹ đắp quá nhiều chăn cho con hoặc phòng ngủ quá bí hơi (không có chỗ thông gió, tạo nên sự nóng bức ngột ngạt) làm bé, khi ngủ, cảm thấy khó chịu nên rất dễ toát mồ hôi. Khi đó ra mồ hôi trộm không phải là một chứng bệnh, mà chỉ cần cải thiện môi trường nơi bé ngủ.

- Hệ thần kinh của bé chưa ổn định, đang trong giai đoạn phát triển, hoàn thiện. Bởi mồ hôi bài tiết nhiều hay ít là tùy vào sự điều hòa của hệ thần kinh.

Biện pháp khắc phục đây ạ ( chính là kinh nghiệm của em):
    - Bổ sung vitamin D: với khí hậu và mức chiếu nắng của chúng ta, nếu biết cách sử dụng, chúng ta có thể hoàn toàn cung cấp đủ vitamin D cho bé bằng cách tắm nắng. Nhưng bây giờ là mùa đông thì hơi khó đấy ạ.

- Giữ cho bé luôn mát (ăn, ngủ nơi rộng rãi, thoáng mát, chơi đùa trong bóng râm và luôn tắm rửa sạch sẽ hàng ngày).

- Khi cháu ra mồ hôi, chị hãy dùng khăn mềm nhẹ nhàng thấm khô cho cháu, nhất là nếu cháu nào hay ra ở vùng đầu, lưng. Vì nếu không lau khô, mồ hôi ra nhiều, thấm ngược vào cơ thể khiến bé sẽ bị nhiễm lạnh, dễ bị ốm.

- Bên cạnh đó có sản phẩm mồ hôi trộm Đức Thịnh, em tìm hiểu rồi ạ, đây là sản phẩm thuốc nguồn gốc thảo dược đã được Bộ Y tế cấp phép sản xuất và lưu hành toàn quốc. Thuốc trị mồ hôi trộm Đức Thịnh được điều chế dưới dạng thuốc nước thảo dược, rất dễ uống do có độ ngọt thấp hơn nhiều so với các loại thuốc si-rô trên thị trường.

Chị thử tham khảo ý kiến của em xem thế nào nhé.

14. Vinacua

Vinacua Hotline: 0967.538.709

Kinh nghiệm của mình mỗi lần con bị ra mồ hôi trộm ban đêm là: thấm sẵn khăn trong lưng áo con, đêm cứ tỉnh giấc là lau cho con, mặc áo chất cotton thấm hút tốt và cho con ăn thêm cháo Trai hoặc lấy nước luộc Trai để nấu cháo, hiệu quả trông thấy.

15. phuongedu

phuongedu

TRị mồ hôi trộm Đức Thịnh, nhà tớ dùng cả mấy chục chai ròi, chả ăn thua, tùy từng đứa thôi.

16. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy các bà hay nấu canh Trai với rau ngót cho bé uống nước sẽ đỡ ra mồ hôi trộm ấy mẹ ạ

17. tuantrang

tuantrang Thành viên rất tích cực

Theo kinh nghiêệm của bà ngoại nhà tớ là cho con ăn cháo trai, nếu lớn thì ăn cả thịt trai, bé thì chỉ cần ăn cháo nấu từ nước, mùa này trời lạnh nhưng theo đông y là cơ thể rất nóng, lại háo, ăn cháo trai rất mát,tớ thường nấu cả nhà ăn luôn, người lớn cũng bị nóng mà, tiện thể cho con ăn chứ chả mấy khi mua ngoài,lười lắm thì luộc trai nấu bằng gói cháo ăn liền cho con chứ tớ nghĩ cháo trai ngoài hàng "chạy qua hàng trai "thôi.COn tớ thì ko ra mồ hôi trộm , nhưng cái này mát mà cũng chả mất công mấy nên tớ thường nấu lắm, phòng bệnh hơn chữa bệnh mà.À mà trai hến cũng nhieều can xi lắm các mẹ nhé.

18. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Mua chai về lấy nước nấu thì nầu cháo với món thịt gì và nước Trai thì hợp các mẹ vì e cũng cho con ăn thử cháo trai nhưng thịt con trai dai lắm cu cậu ko chịu ăn

19. chamthao

chamthao 0919 669 456

Con mình từ lúc sinh ra đã rất nhiều mồ hôi, mỗi lần con ti là mồ hôi đổ thành giọt mà con mình cứ 2 tiếng ti một lần nên đêm ra nhiều mồ hôi lắm, tầm hơn tháng con ngủ đầu cứ lắc hai bên. Mình có quen 1 chị là bác sỹ, chị ấy bảo cho con uống canxi corber 10 ngày rồi uống D3 loại 6 tháng uống một lần. Mình lại không muốn con uống can xi nên mình uống để con bú, còn D3 đàn gửi mua vì chỗ mình không có. Chắc chiều nay mới có thuốc, hi vọng là mọi thứ tốt hơn.

20. phuongedu

phuongedu

Bạn nên cho bé uống vitamin D3 sớm, để bé có thể hấp thu canxi tốt hơn. Bé nhà bạn bao nhiêu tháng mà bạn vẫn nghĩ là bạn uống canxi để con bú. vì bé uống trực tiếp tốt hơn bạn à.