PDA

View Full Version : Hà Nội: Bút viết nét thanh nét đậm | Bút luyện chữ đẹp | Bút ngòi mài thủ công đây ạ! Mời các mẹ!

MeQuynhHuong
12-10-2010, 09:27 AM
Mình xin phép đóng đề tài vì mình không bán hàng nữa nhé các mẹ!

Bống xinh
12-10-2010, 09:56 AM
Ui, nhìn bút của chị đẹp quá nhưng mờ con nhà em chưa đến tuổi. Để về hỏi lại bà chị em xem có mua cho bé nhà chị ý không thì em nhắn chị nhé.

MeQuynhHuong
12-10-2010, 11:25 AM
Ui, nhìn bút của chị đẹp quá nhưng mờ con nhà em chưa đến tuổi. Để về hỏi lại bà chị em xem có mua cho bé nhà chị ý không thì em nhắn chị nhé.

Cảm ơn bạn nhiều nhé!
Hi vọng các mẹ ủng hộ mình nhanh nhanh ạ. hihi

MeQuynhHuong
12-10-2010, 02:19 PM
Một số lưu ý khi sử dụng bút:

1. Cách sử dụng bút:

Khi mới mua về các mẹ nên rửa ngòi bút bằng nước sôi nhé! - Đổ nước sôi vào chén, sau đó cắm ngập ngòi bút (cắm đến chỗ 3 đầu ngón tay chụm vào để cầm bút) vào chén nước, dung xilanh hút nước vài lần trong vài phút rồi hãy bơm mực (Thỉnh thoảng cũng nên rửa bút lại bằng nước nóng như trên nhé!). Nhớ là không nên tháo rời bút! Không nên để bút vào cốc rồi mới rót nước vì như thế dễ làm nước nóng ngập hoặc dội lên trên xi lanh khiến biến dạng xi lanh (vì xi lanh làm bằng nhựa mà).

2. Mực nên dùng:

- Bút này dùng tốt nhất với mực Thiên Long sản xuất năm 2010, vì mực TL 2008, 2009 là mực cũ nên khi dùng hay có cặn và dễ bị tắc mực!
- Thêm một lưu ý nữa là mỗi lọ mực các mẹ nên cho thêm 1 nắp (nắp lọ mực ấy) nước mưa hoặc nước máy (Không cho nước khoáng hoặc nước đun sôi vì dễ bị thối mực) vì mực đặc qúa dễ bị tắc.
- Bơm mực xong ngòi bút khô ráo, sạch mới là mực chuẩn!

3. Bảo quản:

Dùng xong các mẹ nhớ dặn bé đóng nắp bút cẩn thận, vì đã là bút mực thì bút nào rơi cũng đều bì hỏng ngòi mà

mecuame
12-10-2010, 02:40 PM
Bạn ơi, loại nào là loại trơn vậy? Mình muốn lấy 2 chiếc. Bạn cho địa chỉ ở VNP, lấy ở đó thì tầm giờ nào có thể lấy đc?

MeQuynhHuong
12-10-2010, 02:43 PM
Bạn ơi, loại nào là loại trơn vậy? Mình muốn lấy 2 chiếc. Bạn cho địa chỉ ở VNP, lấy ở đó thì tầm giờ nào có thể lấy đc?

Bạn ơi tất cả 4 mã mình đều có 2 loại trơn và hơi gai nhé! bạn lấy mã nào cũng được.
Bạn đến 6 Vũ Ngọc Phan rồi alo tớ mang xuống cho bạn chọn nhé!
Giờ đến 5h bạn lấy lúc nào cũng được nhé! Hoặc sáng mai qua lấy cũng được, tùy bạn sắp xếp thời gian nhé!

memimigacon
12-10-2010, 02:48 PM
Bút này nguồn gốc thế nào mẹ nó ơi? tớ gần nhà với Thầy Ánh (người mà sáng tạo ra cái bút này và cách luyện chữ đẹp í), thắc mắc ko bít giờ bút bán trên thị trường nhiều thế nhưng xuất xứ có từ nhà thầy Ánh ra ko?

mecuame
12-10-2010, 02:58 PM
Bạn ơi tất cả 4 mã mình đều có 2 loại trơn và hơi gai nhé! bạn lấy mã nào cũng được.
Giờ đến 5h bạn lấy lúc nào cũng được nhé! Hoặc sáng mai qua lấy cũng được, tùy bạn sắp xếp thời gian nhé!

Vậy mình đăng kí 2 cái 986 loại trơn. Sáng mai khoảng 8h nhé.

mecuame
12-10-2010, 03:04 PM

MeQuynhHuong
12-10-2010, 03:05 PM
Bút này nguồn gốc thế nào mẹ nó ơi? tớ gần nhà với Thầy Ánh (người mà sáng tạo ra cái bút này và cách luyện chữ đẹp í), thắc mắc ko bít giờ bút bán trên thị trường nhiều thế nhưng xuất xứ có từ nhà thầy Ánh ra ko?

Bút này không phải xuất xứ từ thầy Ánh bạn nhé! Nhưng là loại bút viết rất đẹp vì ngòi bút được đặt sản xuất riêng bằng loại thép tốt sau đó mới mài bằng tay bạn nhé!

MeQuynhHuong
12-10-2010, 03:08 PM

OK, sáng mai 8h bạn qua cty mình alo mình mang xuống cho nhé!
Thanks bạn đã ủng hộ mình nhiệt tình (u)(u)(u)

MeQuynhHuong
12-10-2010, 09:02 PM
Mời các mẹ ủng hộ mình cho nhanh hết bút nhé! hihi

MeQuynhHuong
12-11-2010, 09:40 AM

2 mẹ con mecuame thật nhiệt tình, mặc dù sáng nay trời mưa nhẹ nhưng 2 mẹ con cũng đến để lấy bút rất đúng hẹn.
Cảm ơn 2 mẹ con mecuame nhé!
Chúc bé viết chữ đẹp!

MeQuynhHuong
12-11-2010, 09:06 PM
Cách sử dụng bút:

Khi mới mua về các mẹ nên rửa ngòi bút bằng nước sôi nhé! - Đổ nước sôi vào chén, sau đó cắm ngập ngòi bút (cắm đến chỗ 3 đầu ngón tay chụm vào để cầm bút) vào chén nước, dung xilanh hút nước vài lần trong vài phút rồi hãy bơm mực (Thỉnh thoảng cũng nên rửa bút lại bằng nước nóng như trên nhé!). Nhớ là không nên tháo rời bút! Không nên để bút vào cốc rồi mới rót nước vì như thế dễ làm nước nóng ngập hoặc dội lên trên xi lanh khiến biến dạng xi lanh (vì xi lanh làm bằng nhựa mà).

meNghé
12-11-2010, 09:15 PM
đúng là lâu rồi ko viết bút máy nên ko biết cách sử dụng, bơm mực luôn hị hị, thanks bạn ná

MeQuynhHuong
12-13-2010, 08:34 AM
đúng là lâu rồi ko viết bút máy nên ko biết cách sử dụng, bơm mực luôn hị hị, thanks bạn ná

Bạn cứ làm như mình hướng dẫn là okie nhé! hihi

MeQuynhHuong
12-16-2010, 08:39 PM
Mời các mẹ nhanh tay chọn bút viết chữ đẹp cho bé và ủng hộ MeQuynhHuong nhé!

MeQuynhHuong
12-18-2010, 02:15 PM
Chiều thứ 7 rồi, các mẹ có thời gian thì vào ngó nghiêng tìm kiếm bút cho con và ủng hộ mình nhé! hihi

MeQuynhHuong
12-19-2010, 09:09 PM
Bút trơn : Ngòi trơn hơn, thường dùng cho bé chưa viết thạo (thường là bé mới vào lớp 1) hoặc có thể tuỳ ý thích và thói quen của người dùng (đã tạo thanh đậm rồi nhé!).

MeQuynhHuong
12-22-2010, 12:47 PM
Khi các con dùng mà chưa biết tự tạo thanh đậm thì bút đã tạo sẵn thanh đậm rồi nên yên tâm bút viết chữ đẹp các mẹ nhé! Các bé từ lớp 1 đều có thể dùng bút đã tạo sẵn thanh đậm rồi nhé!

luyen_chu_dep
12-22-2010, 02:03 PM
Đánh dấu để mách cho phụ huynh mua. Chúc mẹ nó đắt hàng.

MeQuynhHuong
12-22-2010, 09:23 PM
Đánh dấu để mách cho phụ huynh mua. Chúc mẹ nó đắt hàng.

Cảm ơn mẹ nó! Hi vọng mẹ nó sẽ giới thiệu cho phụ huynh học sinh mua bút của mình nhé!
Đảm bảo bút viết chữ rất đẹp. hihi

MeQuynhHuong
12-23-2010, 12:49 PM
Mình còn khoảng vài chục chiếc bút nữa thôi, hi vọng thanh lý được sớm để thu vốn về, mong các bạn ủng hộ mình sớm nhé!

MeQuynhHuong
12-26-2010, 09:46 PM
Lựa chọn bút viết cần đảm bảo một số yêu cầu sau

* Bút không quá dài hoặc quá ngắn khoảng 13 cm là vừa phải
* Bút không to hoặc nhỏ quá nhất là chỗ tay cầm bút đường kính 7 mm là vừa
* Phần ngòi bút và lưỡi gà cắm vào cổ bút phải vừa khít không quá rộng hoặc quá chật. Phần ngòi bút không được mềm quá dễ bị hỏng.
* Các bộ phận khác của bút phải đảm bảo cho việc hút mực, giữ mực và ra mực đều.
* Toàn bộ trọng lượng cây bút không được quá nặng hoặc quá nhẹ ( khoảng 8 đến 10g/1 cây bút là vừa )

MeQuynhHuong
12-27-2010, 11:19 AM
Chuyện bút mực

Cậu ruột tôi là người mê bút và sổ tay. Thời sinh viên, cậu có hàng đống sổ các loại, rất nhiều bút máy đẹp mà lúc nào trên nắp túi cũng có một trong các cây, những cây còn lại cất trong hộp da đàng hoàng. Sổ tay thì đủ kiểu đủ cỡ, agenda, journal, sổ địa chỉ, notepad, ngổn ngang trong phòng những khi cậu về thăm nhà. Tôi thích lật xem, không phải để đọc nội dung, mà ngắm nét chữ. Chữ cậu tôi nhỏ, đều, cẩn thận, giống lối viết của mẹ tôi, tề chỉnh đâu ra đó. Chữ bố tôi lại to, bay bướm, hào hoa. Thời trung học, tôi đã ngắm không biết chán những lối viết của cả hai, tập cho bằng được kiểu nào mình cho là đẹp nhất. Dĩ nhiên, tuồng chữ là nết người, có bắt chước người khác cũng không thể giống hệt.

Ngày khai trường lớp Sáu, món quà quý nhất tôi nhận được từ người lớn là cây bút máy Pilot ngòi vàng nắp vàng. Hình như đó là sở hữu của bố tôi, hay của cậu - tôi không nhớ rõ, chỉ thấy nó là một bảo vật. Nó đánh dấu ngày ta thành… người lớn, không còn phải toòng teng bình mực tím lúc nào cũng chực đổ; nó là vật chứng cho chủ nhân của nó: anh ta đã trung học rồi đấy. Nhưng bút tốt là một chuyện, còn giấy mực vẫn cứ tệ. Thời đó, vở học sinh hiệu Nông Nghiệp là khá nhất, còn thì toàn thứ giấy nâu tái chế đầy những xơ, viết vài chữ lại phải dùng móng tay nhặt xơ ra khỏi ngòi bút. Mực thì đóng cặn, phải rửa bút thường xuyên. Ở nhà còn trữ được từ trước năm 1975 ít vở Cogido có hình con nai trên bìa, bìa sau là bảng cửu chương, mẹ tôi quản lý chặt, chỉ cho dùng mỗi năm một cuốn, dành cho môn học nào thích nhất. Tôi chọn môn Pháp văn. Nhờ thế, vở tiếng Pháp trung học của tôi năm nào cũng được trưng bày ở trường. Ưu tiên cho môn đó, những môn còn lại chịu hy sinh vậy…

Tôi không nhớ vì sao đến khoảng lớp Tám, tôi không còn dùng cây Pilot đó nữa mà đổi sang Hero Trung Quốc và Hồng Hà nội địa. Hình như người ta giải thích loại ngòi bút xã hội chủ nghĩa thì hợp với loại giấy tái chế hơn (!), và tôi yên tâm dùng cho đến khi vào cấp Ba, chuyển sang bút bi. Thời điểm này, Saigon có những món hàng bán chui, khui ra từ những thùng đồ tiếp tế cho các gia đình có thân nhân ở ngoại quốc. Từ thuốc tây đến dao cạo râu, xà bông thơm, quần jeans, đèn pin, bật lửa ga, bút viết đều có đủ. Mẹ tôi mua cho tôi một mớ bút Bic, bi lăn rất êm, không bị chảy mực. Nhưng đó là lần viết đầu, còn khi hết mực, đem ra đầu ngõ bơm lại mực tự chế thì thôi khỏi nói.

Quãng năm 1990 - 93, làm copyist kẻ nhạc thuê cho nhà xuất bản, tôi chú ý đến bút nhiều hơn. Lúc đó, bút kỹ thuật Rotring của Đức đã bày bán khắp nơi, nhưng giá rất đắt. Tôi nhớ là tiền công kẻ 15 ca khúc (vừa một tập nhạc trung bình) mới đủ mua một cây bút kim Rotring. Thành thử, phải dùng pha nhiều loại bút, cốt sao cho mực ra đậm nhất, đều nhất là được. Bút lá tre chấm mực tàu, cọ lông, bút kim kỹ thuật, bút Pelikan ngòi bện bằng sợi fiber, đều dùng qua. Để vẽ một dòng nhan đề sách chẳng hạn, thì phải viết chữ lớn, dùng cọ chấm mực tàu tô lại cho đều rồi photocopy thu nhỏ lại - như thế nét mới sắc.

Người kẻ nhạc đẹp nhất, được coi là khuôn mẫu của hầu hết những thợ kẻ nhạc, là Lê Ngô Tài. Ông chính là người kẻ nhạc và viết chữ tập ca khúc Cung Tiến in năm 1972 do Nhà xuất bản Kẻ Sĩ (của anh Tô Thùy Yên) ấn hành. Lúc làm nghề kẻ nhạc, bao giờ trên bàn viết của tôi cũng có tập nhạc Cung Tiến này, chốc chốc lại giở xem, như một thứ mẫu chuẩn bắt buộc.

Đến khi có những chương trình kẻ nhạc máy tính thì nghề kẻ chữ thủ công mất dần. Nhưng dĩ nhiên, người đã có kinh nghiệm viết tay, và đặc biệt lại là dân âm nhạc nữa, thì sản phẩm họ làm ra trên máy tính cũng đẹp và đúng hơn tay mơ. Chương trình Finale của hãng MakeMusic đã mời rất nhiều copyists giàu kinh nghiệm góp ý để hoàn thiện đấy chứ.
Trở lại chuyện bút, sau bao nhiêu năm toàn dùng máy tính, tôi lại thèm được viết bút mực. Thèm được nhìn sự khô dần của mực, được ngửi mùi thơm của giấy, được tung tẩy bàn tay lên trang vở thay vì nằm đơ trên bàn phím. Và trở lại với bút, tức là về lại với thú viết chữ ngày niên thiếu.

Là về với bao nhiêu là kỷ niệm.

Là về với thế giới bút, thế giới của những câu chuyện.

MeQuynhHuong
12-27-2010, 09:17 PM
Các mẹ đã mua bút của mình cho các bé dùng đều nhắn tin cho mình phản ánh bút viết rất đẹp và các con rất thích khi dùng bút.
Mình hi vọng nhận được sự ủng hộ của các mẹ như thời gian qua!

MeQuynhHuong
12-30-2010, 05:38 PM
Các mẹ ơi mình chỉ còn khoảng vài chục cái bút thôi, các mẹ ủng hộ mình nhanh hết hàng nhé!
Cảm ơn cả nhà!

MeQuynhHuong
12-31-2010, 04:58 PM
Bút hơi gai (chỉ hơi gai thôi nhé!): Dùng cho bé đã biết viết, viết thạo, có thể tự tạo cách viết, tự tạo thanh đậm, bút hơi gai thường dùng cho bé lớn hơn lớp 1 nhé! Hoặc theo ý thích và thói quen người dùng nhé!

monle08
12-31-2010, 08:44 PM
mã nào là bút trơn, mã nào là bút gai bạn có thể cho mình biết thêm thông tin dc ko? đang tìm bút cho con gái ,tớ chẳng thạo lắm,đang định mua cho con gái bút.có bút rồi nhưng hôm qua fải ngồi lau bút vì bị đổ mực tại đầu bút ko hiểu tại sao.

MeQuynhHuong
01-01-2011, 11:38 AM
mã nào là bút trơn, mã nào là bút gai bạn có thể cho mình biết thêm thông tin dc ko? đang tìm bút cho con gái ,tớ chẳng thạo lắm,đang định mua cho con gái bút.có bút rồi nhưng hôm qua fải ngồi lau bút vì bị đổ mực tại đầu bút ko hiểu tại sao.

Bạn ơi mình đã nói rõ rồi, tất cả các mã đều có 2 loại trơn và hơi gai nhé! Bạn muốn lấy mã nào cũng được. Tùy bạn chọn cho con gái nhé!:)

MeQuynhHuong
01-06-2011, 10:01 PM
Tại sao phải viết chữ đẹp?

Con trai 5 tuổi hỏi mẹ: Mẹ ơi, tại sao con cứ phải viết chữ đẹp ạ? Con không thích viết chữ đẹp đâu vì viết lâu lắm.
Mẹ: Mẹ hỏi con này. Con có thích đẹp trai không?
Con: Có chứ ạ.
Mẹ: Con thích chơi với bạn xinh gái hay bạn xấu gái?
Con: Bạn xinh gái ạ.
Mẹ: Tại sao con lại thích chơi với bạn xinh gái?
Con: Vì nhìn bạn xinh gái sẽ đáng yêu hơn. Con nhìn thấy thích hơn. Giống như bạn Lan Phương ấy. Bạn ấy còn có cái nơ rất đẹp mẹ ạ.
Mẹ: Mẹ cũng rất thích những ai đẹp trai và xinh gái. Đúng là trông các bạn ấy thật đáng yêu và xinh nên ai cũng thích con nhỉ?
Con: Vâng ạ.
Mẹ: Con thấy không. Chữ đẹp cũng như là người đẹp vậy. Nếu con viết chữ đẹp thì cô giáo và các bạn nhìn thấy rất thích và đọc rất dễ. Nhưng nếu con viết chữ xấu mà cô giáo không đọc được cô giáo sẽ không thích và cho con điểm thấp. Thế con thích được điểm thấp không?
Con: Dạ con thích được điểm cao con không thích điểm thấp. Từ nay con sẽ tập viết chữ đẹp mẹ ạ.
Mẹ: Uh. Con ngoan lắm. Vậy để viết chữ đẹp thì con phải viết cẩn thận hay viết ẩu cho nhanh con nhỉ?
Con: Con sẽ phải viết cẩn thận mẹ ạ.
Mẹ::

MeQuynhHuong
01-08-2011, 09:45 AM
Mẹ nó tư vấn giúp m loại bút trơn nào nét bé nhất, ra ít mực, dễ viết. Vì con mình học lớp 2 viết hay ấn tay, chữ to nữa.
Mình mua nhiều loại mà chưa chọn được bút nào ưng cả, hầu hết ra nhiều mực, nên viết cảm giác không sạch.
Được thì cho m oder 2c nhé!
M làm ở ĐH Ngoại thương, 91 Chùa Láng. ĐT: 0904866565
Mẹ nó có freeship đc k, hihi?

Bạn ơi bạn qua chỗ mình chọn bút đi, mình sẽ tư vấn cho nên dùng loại nào nhé! Đảm bảo bé viết bạn ưng liền
Mình ở số 4 Vũ Ngọc Phan, Láng Hạ nhé! Chỗ bạn sang cũng gần mà.
Khi nào sang alo cho mình mình mang xuống cho bạn chọn là ok.
Lưu ý là hiện mình chỉ còn vài chiếc trơn thôi, đa số các mẹ đều lấy bút trơn cả mà. Nên bạn qua sớm đi nhé! Mai qua luôn thì tốt. Nếu không thì tầm hơn chục ngày nữa mình mới lấy thêm được. Vì mình định thanh lý đợt này rồi thôi nhưng mình thấy các mẹ vẫn có nhu cầu hỏi nhiều nên lại tiếp tục phục vụ.
Hi vọng nhận được sự ủng hộ của bạn.

trantanap
01-08-2011, 12:54 PM
Oánh dấu khi cần còn biết chỗ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

MeQuynhHuong
01-11-2011, 08:37 AM
Oánh dấu khi cần còn biết chỗ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Hi vọng nhận được sự ủng hộ của bạn nhé! hihi

n.hanh
01-11-2011, 09:40 AM
mẹ nó ơi,mình cũng ở Mỹ đình, bạn cho mình địa chỉ để qua chọn bút cho con nhé

MeQuynhHuong
01-11-2011, 10:17 PM
mẹ nó ơi,mình cũng ở Mỹ đình, bạn cho mình địa chỉ để qua chọn bút cho con nhé

Bạn ơi PM cho mình số của bạn đi, mình sẽ alo và hẹn bạn thời gian nhé! Vì giờ đến cuối tuần mình chưa biết rảnh vào lúc nào mà.
Thông cảm và ủng hộ mình nhé! hihi

MeQuynhHuong
01-13-2011, 12:51 PM
Vì ngòi bút được mài thủ công, không phải bút đã mài sẵn nhập về nên giá cả các loại bút của mình cũng cao hơn một chút so với các loại bút bán đại trà trên thị trường các mẹ nhé! Quan trọng là chất lượng bút, khi dùng các mẹ sẽ thấy sự khác biệt này!

IDshop
01-13-2011, 02:21 PM
Cháu mình lớp 1. Lấy loại nào đc hả bạn?

MeQuynhHuong
01-13-2011, 04:21 PM
Cháu mình lớp 1. Lấy loại nào đc hả bạn?

Bạn ơi cháu học lớp 1 thì có thể lấy A18, 399 và 393 nhé!, ba cái cuối ấy.:D

MeQuynhHuong
01-18-2011, 09:48 AM
Mình chỉ còn ít bút thôi, mong các mẹ ủng hộ nhiệt tình nhé!
Ra tết mình sẽ nhập nhiều về để phục vụ các bé! :)

MeQuynhHuong
01-28-2011, 01:03 PM
Bạn ơi mình muốn lấy 2 bút cho con gái đang tập viết lớp 1. Viết bút chì nét chữ cháu khá đẹp, nhưng sang bút mực chả hiểu sao xấu quá, lại hay bị nhòe nữa, đấy là đã mua theo yêu cầu của cô giáo là bút Hồng Hà rồi đấy, mình có viết thử thì thấy ko được trơn lắm, bây giờ đọc bài của bạn mới biết có bút trơn và gai, chắc lí do từ đây rồi. Bạn chọn giúp mình 2 bút để con dễ viết nhất nhé, chứ ko cứ bị cô giáo phê bình thấy khổ thân con gái quá, mà nó đã cố gắng lắm rồi. Mình thấy loại A18 có vẻ phù hợp nhỉ. Bạn có nhận ship ko vì đợt này bận quá mình sợ ko qua được. Tks

Chào mẹ Thóc,
Sorry hôm nay mình mới reply cho bạn được.
Có 2 loại bút, có lẽ con gái bạn học lớp 2 rồi nên cô yêu cầu viết bút hơi gai đấy, vì bút trơn thường dành cho bé lớp 1 mà, nhưng khi mình bán thì chả hiểu sao đa số các mẹ đều trọn bút trơn cho con, hihi. Tuy nhiên chính bút gai mới là bút viết đẹp vì nó hơi gai nên giúp bé cẩn thận hơn khi viết. Mình có cả loại trơn và hơi gai (hơi gai còn nhiều hơn trơn nhé vì các mẹ toàn chọn bút trơn cho con), bạn lấy loại nào cũng ok.
Cho mình địa chỉ, nếu gần hoặc tiện thì mình ship còn nếu không thì bạn có thế qua chỗ mình lấy được chứ?

Chíp
05-07-2012, 11:16 PM
Bạn ơi mình đang có nhu cầu mua bút trơn cho con viết, mình cần bút nhỏ gọn vừa tay, ko lem mực khi viết, nét chữ nhỏ và mực ra đều, bạn tư vấn mình nên dùng loại nào nhé, nếu được thì mình sẽ mua dài dài vì chắc các bé còn dùng bút mực lâu lâu nữa, cảm ơn bạn