Nhờ các mẹ có con học cấp I giúp đỡ gấp

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bong, 17/10/2005.

1. bong

bong Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, em đang cần thông tin về giáo dục tiểu học nên mong các mẹ giúp đỡ. Mẹ nào có con đi học tiểu học theo chương trình 2 buổi/ngày thì cho em biết, con có được cô giáo giao bài tập về nhà không, và nếu có thì cảm giác thế nào. Ngoài ra, mong các mẹ nói rõ hơn là trong bộ sách giáo khoa của con có cuốn bài tập nào không.
    Các mẹ cũng có thể cho biết rằng trong quá trình học tập của bé có vấn đề gì ko nhé, và các mẹ có bức xúc gì về vấn đề con cái, học hành không ạ.
    Cám ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bong
    Đang tải...

2. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Bé nhà em còn nhỏ, nhưng con nhà chị bạn em cũng đi học 2 buối ngày, nhưng em thấy cô giáo vẫn cho bài tập về nhà đấy chị ạ (bé mới học lớp 1 thôi) nhưng có hôm em thấy cô cho tận 4 bài tập cơ. Mà chị bạn em còn có 1 bé nhỏ được 4 tháng thôi, buổi tối vừa trông em bé và hướng dẫn đứa lớn làm bài tập, chị ấy cũng rất bức xúc về vấn đề này chị ạ

3. bong

bong Thành viên tích cực

Bạn có thể cho mình địa chỉ để liên lạc trực tiếp lấy thông tin được ko. Không biết bé học trường nào nhỉ

4. ngao-op

ngao-op Bắt đầu tích cực

Day rui, tim mai moi thay lai bai nay cua chi Bong. Em cung rat thich chu de nay cua chi, khi nao chi post bai thi send cho em 1 cai de doc nhe. Em co ng quen, con chi nam nya moi hoc lop 1, dau nam chi y hop phu huynh ve khoe la chinh sach moi, hoc sinh chi fai hoc o truong, ve nha ko can lam bai tap them nua, chi y mung lam, nhung den gio em hoi lai thi... " toi nao cung met voi no, hom nao thu 6 ko fai kem be hoc thi thich lam, co khi con nghi hoc me con mung hon y chu". Chi co can lien he ko de em bao chi y cho.

5. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Chào chị, Con của chị bạn em học ở trường Tiểu học Nông nghiệp I, chị có thể đến đó để tham khảo (nếu cần), còn địa chỉ liên lạc trực tiếp thì e không được vì em ngại làm phiền chị ý lắm, em mong chị thông cảm cho em.

6. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

Mình đã xem bài viết của mẹ bống từ 2 hôm nay rồi ngưng bây giờ mới có thời gian trả lời cho mẹ bống đươc. Mình có con gái đang học lớp 3, từ hồi con mình học lớp 1 thì thời gian đầu ( học kỳ I ) phải theo sát con ghê lắm vì lần đầu tiên đi học có rất nhiều bỡ ngỡ, con học mẹ cũng phải học theo, tối nào cũng phải lấy cặp của con ra kiểm tra tất cả sách vở, rồi dạy con cách hcj thứ tự lần lượt các môn như thế naofv.v.v... rất là nhiều công đoạn . Chuyện cô giao bài nhiều hay không là tùy cô giáo thôi, có cô giao nhiều bài, có cô giao ít bài, nhưng chủ yếu lớp 1 là luyện chữ, làm toán cộng trừ, tập đọc ....nói chung là đơn giản thôi nhưng mình phải bỏ nhiều thời gian để ý đến con để nhắc cách cầm bút, cách đáng vần, ngồi thẳng lưng.... Còn học 2 buổi thì chỉ có một số trường có nhận học bán trú ở trường, còn đa số là tự lập lớp bán trú, ở lớp bán trú cô thường chữa bài tập giao hôm trước xong rồi giao bài làm thêm, luyện thêm. Còn buổi học chính thức thì cô giảng bài mới và giao bài tập về nhà, cô giáo dạy con mình tuyên bố là bây giờ sẽ giao ít bài thôi và dặn phụ huynh là nếu bài nào khó bố mẹ giảng con vẫn không hiểu thì thôi, đừng cố bắt cháu thức khuya quá ( có bố mẹ than thở là bài cô giao khó quá bố mẹ và cháu ngồi đánh vật đến 1h đêm ), hôm sau đến lớp bảo cô giảng lại cho. Phải công nhận là trẻ con bây giờ học khó thật, có những bài bố mẹ hiểu nhưng không biết giảng kiểu gì cho con hiểu được :evil: . Với sức học của con mình thì nếu chỉ là học và làm những bài tập theo đúng chương trình trong SGK thì không có vấn đề gì, nhưng cô hay giao thêm những bài trong Sách Toán bồi dưỡng thì nhiều bài khó lắm, nhiều khi mình đọc vài lần cái đầu bài mới hiểu được là nó như thế nào . Nói túm lại là có rất chi là nhiều vấn đề đau đầu phát sinh trong việc con đi học tiểu học mà không thể post hết lên trên này được, bản thân mình nhiều lúc cũng thấy bức xúc với chuyện học hành của con cái lắm mà chưa tìm ra cách giải quyết .
    Thôi thì có thắc mắc về vấn đề gì mẹ Bống cứ hỏi cụ thể mình biết đến đâu sẽ trả lời đến đấy vậy .

7. bong

bong Thành viên tích cực

Cámơn các mẹ nhé. Ngoài những câu hỏi của em các mẹ có vấn đề gì cần than thở, kiến nghị thì cứ lên tiếng nhé, những điều này giúp em rất nhiều.

8. Anonymous

Anonymous Thành viên tập sự

Gui me Bong

Me Bong oi bình tĩnh nhé.
    Con mình năm nay học lớp 2 .Hồi cháu mới đi học mình cũng căng thẳng lắm. Minh cũng phải đi mò mẫm, tìm hiểu mua sách về để tham khảo các dạy cháu. Kinh nghiệm dạy con học lớp 1 của mình như sau:

Về tiếng Việt
    - quyển "Hướng dẫn em học tiếng việt tiểu học" (2 tập) - tác giả Ng thị Hành-Ng thị KimDung - NXB giáo dục

Về toán:
    Kiến thức cơ bản của toán lớp 1 là bảng cộng, bảng trừ trong phạm vi 10.
    (Kể cả khi vào học kỳ 2- cộng trừ trong phạm vi 100 nhưng cơ bản vẫn là cộng trừ trong phạm vi 10 vì cộng, trừ không nhớ.)
    Chỉ cần cho cháu học thuộc lòng bảng cộng ,trừ trong phạm vi 10 là ổn.
    Nhưng chú ý là phải cho cháu học theo nhịp độ ở lớp.
    VD: ở lớp ngày mai sẽ học đến bảng cộng trong phạm vi 6 thì hôm trước đó cháu đã phải có khái niệm cộng xuôi và cộng ngược trong bảng 6 rồi.
    để đến lớp cháu không bị bỡ ngỡ, và khi cô giao bài tập cháu làm được ngay thì cháu sẽ không tự ti với các bạn.

NGoài ra mẹ Bong co thể mua thêm 1 bộ bài tậptiếng việt, toán để ở nhà cho con làm vào ngày nghỉ.

Phân loạihọc sinh ở lớp 1 không căng thẳng lắm đâu. Chỉ cần điểm thi 9,10 là ổn . còn chữ viết hàng ngày cô chấm điểm chỉ là để "nhắc nhở " phụ huynh chú ý đến con thôi.

9. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

Re: Gui me Bong

Xin lỗi cho mình thắc mắc. Như vậy là cháu học trước ở nhà, đến lớp là biết rồi và chỉ làm bài tập được ngay. Mình hiểu như vậy. Vậy thì lật ngược lại mặt cháu theo học được ko tự ti và kết quả tốt thì liệu có phải là:

- bé học chính là ở nhà, và đến lớp là học phụ ko?

- Liệu như vậy có thành nếp cho bé (trong tư tưởng) ko? Là biết sẵn rồi và đến lớp là chỉ làm bài tập là chính (chắc chắn bé sẽ lơ là hơn khi nghe giảng)?

- Liệu bố mẹ có thể dạy trước cho con đến lớp mấy? Sau đấy khi bé đã quen nếp thì sao?

Con mình đang học lớp 1. Mình ko dạy trước gì (trừ tập viết chữ cái ở lớp mẫu giáo - mà nó cũng học chơi chơi). Khi vào lớp, cô cũng nói là con hơi non, vì vậy mình cho con đi học viết chữ đẹp - mục đích là luyện tay, tư thế và tính cẩn thận (sau khi học thử và con nói rất thích học cô, thậm chí ốm cũng đòi đi học).

Ngoài ra ở nhà mình xem điểm, nhắc con làm bài cẩn thận (ẩu là làm lại), tập viết 3 buổi/tuần (trong đó có 2 buổi đi học viết), cuối tuần có 1 bài tập về nhà thì nhắc con có trách nhiệm làm xong hãy chơi.

Thỉnh thoảng mình hỏi con học gì, vần nào, và chơi theo kiểu đánh đố (ví dụ 2 mẹ con vừa đi đổ rác vừa đánh vần các chữ mà bé đang học, ghép đủ các từ cho bé quen với cách đánh vần; hay đọc truyện và đến chữ con đọc được thì để con đọc...). Toán cũng vậy, vừa làm mồm các phép cộng, vừa theo bài mẫu của cô nghĩ ra thêm ví dụ khác cho con làm... nhưng nói chung là cố gắng như là đánh đố cho con thích làm.

10. Anonymous

Theo minh được biết thì với chương trình lớp 1 như hiện nay thì rất nhiều phụ huynh phải hướng dẫn con trước ở nhà vì gần như ngày nào cháu cũng học bài mới. Nhưng bố mẹ cũng không có nhiều thời gian để dạy cháu nhiều tới mức bé được học trước ở nhà và tới lớp là phụ đâu.

11. Anonymous

Theo minh được biết thì với chương trình lớp 1 như hiện nay thì rất nhiều phụ huynh phải hướng dẫn con trước ở nhà vì gần như ngày nào cháu cũng học bài mới. Nhưng bố mẹ cũng không có nhiều thời gian để dạy cháu nhiều tới mức bé được học trước ở nhà và tới lớp là phụ đâu.

12. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

OK, mình chỉ thắc mắc vậy thôi.
    Mình thì mình ko dạy con trước, với lại chả biết cô dạy ntn, nhỡ mẹ dạy một đằng, cô dạy một nẻo, dù gì thì cô cũng có phương pháp sư phạm hơn. Mình chỉ củng cố bài con đã học thôi.

13. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

xóa

14. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

Mình cũng nhất trí với ý kiến của mẹB&B, bản thân con mình trước khi vào lớp 1 mình cũng không dạy cháu trước cái gì cả, cô giáo cháu cũng bảo là không nen dạy trước vì những cháu được dạy trước rất nhiều cháu làm cô phải vất vả vì bố mẹ dạy một đằng, đến lớp cô dạy một nẻo, mà cô dạy phải có sư phạm hơn mình là cái chắc rội Mình chỉ có tối về hỏi con xem là cô dạy bài học hôm đó như thế nào để củng cố thêm cho cháu thôi . Hồi cháu học lớp 1,2 cô còn giao nhiều bài, bây giờ cháu học lớp 3 cô giáo giao ít bài hản( vì có quy định của Sở ) nên cháu đi học về chỉ ngồi vào bàn khoảng 45 phút là đã học hết bài cô giao, mình có nhiều thời gian để luyện thêm dạng toán cho con một cách rất thoải mái, chứ như trước đây, có muốn luyện cho cháu thêm những bài cháu chưa nhuyễn cũng không có đủ thời gian vì làm xong bài cô giao đã quá muộn giờ ngủ rồi .

15. MeNamHai

MeNamHai Bắt đầu tích cực

16. MeNamHai

Chị gái em thì lại nói, nên dạy con trước để đến khi vào lớp học con sẽ tự tin hơn! :idea:
    Tất nhiên không thể dạy căng thằng như chính khóa được mà vừa học, vừa chơi là chính. Có thể dạy con biết mặt chữ rồi đánh vần, nếu lo sau này khó uốn chữ thì không tập viết cũng được!
    Sang năm 2 thằng nhà em vào lớp 1, giờ em đang dạy con tập tô những nét cơ bản, và tô chữ theo sách dành cho mẫu giáo 5 tuổi (đầu mỗi quyển tô đều có hướng dẫn cách tô, từ khoảng cách chữ, rồi cách cầm bút, ... nên cũng yên tâm), dạy con chữ, ghép chữ trong sách Tiếng Việt lớp 1 (kèm cả sách Tiếng Việt dành cho phụ huynh lớp 1), Tập làm quen với Toán,... tất nhiên mỗi tối em cho con học khoảng 15 - 20 phút thôi, rồi lại cho con chơi trò chơi, lúc nào con muốn học thì lại gọi mẹ dạy! May là 2 thằng cũng thích học! :D
    Hy vọng là em không sai lầm!
    [-o<

17. meBinh_Minh

meBinh_Minh Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, nhà mình ở khu TXN, tháng 9 sang năm là con trai lớn lên lớp 1, minh muốn tìm trường học cho cháu ở gần nhà, nhưng lại muốn học trường đạt chuẩn QG. Có mẹ nào có thông tin gì về các trường tiểu học khu vực gần nhà mình không xin giúp mình với!!
    Xin cảm ơn các mẹ nhiều :D

18. nhimcon98

nhimcon98 Thành viên sắp chính thức

Làm sao để biết trường đạt chuẩn quốc gia hả mẹ Bình MInh ơi????

19. MeNamHai

E muốn cho con vào học trường Tiểu học Thành Công, vì nhà em ở Tập thể Thành Công, nhưng hộ khẩu lại không ở Quận này, làm thế nào bây giờ các mẹ ơi!

20. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

mẹ NamHai ơi...thế thì hỏi tớ nhé.. :lol: