PDA

View Full Version : ăn nhãn có ảnh hưởng đến thai nhi ko

Be_Bong
09-08-2008, 12:04 PM
Mình nghe nhiều người nói quả nhãn là kẻ thù của sản phụ. Mình không biết có đùng không và vì sao.
Có mẹ nào biết không giải thíc cho mình với

SuSu_ThuThuy
09-08-2008, 12:49 PM
Bạn ơi, nếu vui miệng ăn vài quả thì cũng khôngsao. Nhưng ăn nhiều và ăn liên tục thì không tốt cho phụ nữ có thai 1 chút nào. Khoa học phân tích thế này :
Phụ nữ có thai không nên ăn long nhãn. Sở dĩ như vậy là do phụ nữ khi có thai, phần lớn xuất hiện âm hỏa hư, có triệu chứng nóng trong và thường có các hiện tượng như táo bón, tiểu tiện đỏ xẻn, rêu lưỡi khô và vàng, miệng đắng, họng rát, cho nên để từ âm thanh nhiệt, lương huyết an thai, nếu lúc này ăn long nhãn, chẳng những không có tác dụng bồi bổ, ngược lại còn làm tăng nóng trong, động huyết động thai, ra huyết đau bụng, đau tức bụng dưới, thậm chí tổn thương thai khí, dẫn tới sảy thai, đặc biệt là phụ nữ có thai thời kỳ đầu đến 7, 8 tháng, càng phải kiêng ăn long nhãn.
Trong dân gian, có những phụ nữ có thai, trước khi sinh nở uống nước long nhãn, đó chủ yếu là những phụ nữ mang thai có thể chất yếu. Vì khi sinh nở phải tiêu hao thể lực khá lớn. Phụ nữ mang thai có thể lực yếu, khi sắp "ở cữ" thường dễ xuất hiện tay chân mềm nhũn bất lực, chóng mặt hoa mắt, vã mồ hôi. Cho họ uống một bát nước long nhãn có khí nóng bốc lên, vừa thơm vừa ngon, sẽ rất có lợi cho việc tăng cường thể lực, ổn định tinh thần, giúp cho việc sinh nở tốt hơn. Đương nhiên, những phụ nữ mang thai có thể lực tốt thì không nhất thiết phải uống một bát nước long nhãn.
Thế nhưng, sản phụ sau khi sinh con mà ăn long nhãn hoặc uống nước long nhãn thì lại rất tốt. Sản phụ sau khi sinh, nếu có xuất hiện các triệu chứng váng đầu, chóng mặt hoa mắt, vã mồ hôi, mạch nhỏ lưỡi nhạt, đó là hiện tượng huyết hư khí thoát, có thể ăn cháo nóng nấu với long nhãn, nhân sen, hồng táo và gạo nếp, sẽ có tác dụng ích khí bổ huyết rất tốt.
Nếu sản phụ có hiện tượng phù nhẹ, uống nước long nhãn còn có tác dụng điều trị tích cực - cách ăn phải kết hợp với sâm style rồi hấp lên ăn. Cũng có thể hầm gà với một chút long nhãn... Tất cả đều có lợi cho việc điều dưỡng đối với người sức yếu.

Be_Bong
09-08-2008, 03:22 PM
cảm ơn kiến thức của bạn
Giờ đang là mùa nhãn mẹ nào thich an nhãn thìn tốt nhất là phải nhịn

hanhfood
09-08-2008, 03:28 PM
Nhà Bác Susu ThuThuy nói rất đúng đấy các bác ạ.
Em cũng có đọc được rất nhiều thông tin nói tương tự như trên.
Lúc trước khi em mang bầu (cũng vào mùa nhãn) thèm quá quá mà cũng cố phải nhịn đấy ạ. Tất cả vì con em tương lai của chúng ta mà.

Khánh Băng
09-08-2008, 04:59 PM
Nói đến mới nhớ ! Ko nên ăn hồng ngâm khi đang có bầu nhé các mẹ. Em ăn 1 lần bị đau bụng ghê lắm, ko biết là vì sao cả ? vài hôm sau thèm thèm ăn đúng 1 quả mà cũng đau mấy tiếng đồng hồ, sợ xanh mặt vì tưởng đau đẻ ! Em kể với bà chị chồng thì bác ấy nói là cô em chồng bác ý khi có bầu ăn hồng ngâm cũng bị đau bụng như em ! Tốt nhất là ko nên ăn ạ.

Gấu Mèo
09-08-2008, 06:16 PM
Bạn ơi, nếu vui miệng ăn vài quả thì cũng khôngsao. Nhưng ăn nhiều và ăn liên tục thì không tốt cho phụ nữ có thai 1 chút nào. Khoa học phân tích thế này :
Phụ nữ có thai không nên ăn long nhãn. Sở dĩ như vậy là do phụ nữ khi có thai, phần lớn xuất hiện âm hỏa hư, có triệu chứng nóng trong và thường có các hiện tượng như táo bón, tiểu tiện đỏ xẻn, rêu lưỡi khô và vàng, miệng đắng, họng rát, cho nên để từ âm thanh nhiệt, lương huyết an thai, nếu lúc này ăn long nhãn, chẳng những không có tác dụng bồi bổ, ngược lại còn làm tăng nóng trong, động huyết động thai, ra huyết đau bụng, đau tức bụng dưới, thậm chí tổn thương thai khí, dẫn tới sảy thai, đặc biệt là phụ nữ có thai thời kỳ đầu đến 7, 8 tháng, càng phải kiêng ăn long nhãn.
Trong dân gian, có những phụ nữ có thai, trước khi sinh nở uống nước long nhãn, đó chủ yếu là những phụ nữ mang thai có thể chất yếu. Vì khi sinh nở phải tiêu hao thể lực khá lớn. Phụ nữ mang thai có thể lực yếu, khi sắp "ở cữ" thường dễ xuất hiện tay chân mềm nhũn bất lực, chóng mặt hoa mắt, vã mồ hôi. Cho họ uống một bát nước long nhãn có khí nóng bốc lên, vừa thơm vừa ngon, sẽ rất có lợi cho việc tăng cường thể lực, ổn định tinh thần, giúp cho việc sinh nở tốt hơn. Đương nhiên, những phụ nữ mang thai có thể lực tốt thì không nhất thiết phải uống một bát nước long nhãn.
Thế nhưng, sản phụ sau khi sinh con mà ăn long nhãn hoặc uống nước long nhãn thì lại rất tốt. Sản phụ sau khi sinh, nếu có xuất hiện các triệu chứng váng đầu, chóng mặt hoa mắt, vã mồ hôi, mạch nhỏ lưỡi nhạt, đó là hiện tượng huyết hư khí thoát, có thể ăn cháo nóng nấu với long nhãn, nhân sen, hồng táo và gạo nếp, sẽ có tác dụng ích khí bổ huyết rất tốt.
Nếu sản phụ có hiện tượng phù nhẹ, uống nước long nhãn còn có tác dụng điều trị tích cực - cách ăn phải kết hợp với sâm style rồi hấp lên ăn. Cũng có thể hầm gà với một chút long nhãn... Tất cả đều có lợi cho việc điều dưỡng đối với người sức yếu.
Hic hoá ra lại đến thế cơ à, em đang có baby mà em lại thèm ăn nhãn, em ăn liên tù tì từ đầu mùa đến giờ mới chết cơ chứ. hic.đọc bài này muộn quá.

me tuyetnhung
09-08-2008, 07:01 PM
KHó quá, làm sao mà biết hết món nào nên tránh món nào nên ăn các mẹ ơi

Be_Bong
09-08-2008, 09:42 PM
cả hồng ngâm nữa ah. Mình đang nghi là có em bé vậy mà mấy hôm nay an hồng suốt

Trangtraitrangnon
09-09-2008, 07:47 AM
Cảm ơn các mẹ nhé. Em cũng đang mang thai thế mà không biết nên vẫn ăn, may mà em cũng không thích ăn nhãn lắm nên không ăn nhiu. Diễn đàn làm cha mẹ này rất hữu ích cho mình biết nhìu thông tin.

Brightmoon
09-09-2008, 09:24 AM
Thỉnh thoảng thèm quá ăn một chút thì không sao đâu, các mẹ đừng có lo lắng quá. Các mẹ bầu lưu ý đừng nên ăn gì nhiều quá và cũng đừng nên kiêng khem quá. Nên ăn đa dạng các loại thực phẩm và rau quả để có nhiều chất.

Về một số loại thực phẩm thai phụ không nên ăn, bạn có thể tham khảo thêm ở topic này:
http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=19802

Chúc các mẹ khỏe để sinh ra những em bé khỏe mạnh, đáng yêu :D.

Jerry Mom
09-09-2008, 09:53 AM
cam on cac me nhieu nha. Dang mua hong ngam, dinh nho ong ngoai gui cho it hong de an (hic them wa). May ma doc bai viet nay, stop luon. rang them 2 thang nua rui an ... bu vay :D