Mẹ ơi, con không phải thần đồng

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Hải Phạm, 22/12/2010.

1. Hải Phạm

Hải Phạm Thành viên rất tích cực

Mỗi lần đi họp phụ huynh là chị Lan ở Thanh Xuân, Hà Nội lại thấy xấu hổ khi tên cậu con trai được xướng lên vì lại... đội sổ. Nào là mắng mỏ, kiểm điểm, ép học, nào là thuê gia sư riêng, nhờ cô giáo kèm mà thằng bé cũng chẳng tiến bộ là mấy.

Nếu bạn rơi vào trường hợp như của chị Lan, thì trước tiên, đừng vội trách mắng con trẻ lười biếng, dốt nát mà hãy tìm hiểu hết nguyên nhân vì sao con không thể tiến bộ bằng chúng bạn. Có thể những điều dưới đây sẽ có ích cho bạn:

Trí tuệ kém: Một số trẻ không may có nhịp độ phát triển chậm hơn bạn bè cùng lứa, từ biết đi, biết nói, cho đến biết đọc, viết. Cha mẹ không nên bực bội, thất vọng mà cần quan tâm, kèm cặp con nhiều hơn.
    Hãy giúp con học bằng những hình ảnh trực quan, cụ thể và cả sự kiên trì của mình. Cũng đừng đòi hỏi trẻ phấn đấu quá sức để sau này đỗ đạt. Nếu con bạn không thể vào đại học thì không có nghĩa là nó sẽ thất nghiệp, nghèo suốt đời.

Sức khỏe không tốt: Trẻ có thể học đuối chỉ vì mắt kém (không nhìn rõ bảng), tai yếu (không nghe rõ lời giảng). Bạn cần nắm được các cố tật của con mình để giúp trẻ. Muốn con học tốt, còn phải chú ý cho trẻ ngủ đủ 8-10 tiếng mỗi ngày, ăn uống điều độ, đủ dinh dưỡng, được vui chơi, hoạt động thể thao ngoài trời không chỉ để thư giãn, mà còn giúp trẻ có đủ dưỡng khí.

Tâm lý bất thường: Do rối loạn nội tiết, có những trẻ sinh khí kém, nhu nhược, không thể nhanh nhẹn như bình thường. Để tránh tâm lý bất lực ở những trẻ này, cha mẹ không nên đặt ra những chuẩn mực quá cao hoặc thôi thúc trẻ nhiều.

Hãy để con làm việc theo nhịp độ riêng, xây dựng cho con tinh thần nhất quán, cố gắng đạt đến kết quả, không kể thời gian. Nên cho trẻ làm các bài tập có thể hoàn tất trong thời gian ngắn để trẻ phấn khởi trước kết quả đạt được. Chú ý gửi con ở lớp ít học sinh để cô giáo có thể quan tâm hơn.

Trẻ hiếu động quá cũng khó học tốt vì thiếu tập trung. Trừng phạt với trẻ như vậy không ích gì. Tính hiếu động sẽ tự mất đi khi trẻ lớn dần. Vấn đề là làm sao cho trẻ quên sự gò bó chân tay khi phải tập trung học. Do đó, không nên ép trẻ học liền hàng giờ mà nên để con giải lao và tìm cách kích thích sự tò mò và sáng tạo của chúng.

Mâu thuẫn với gia đình. Khi cảm thấy cha mẹ không yêu thương mình như mong muốn, trẻ dễ thất vọng, học sút kém. Phản ứng này đồng nghĩa với thái độ "phạt" cha mẹ của con. Chẳng hạn, khi có em bé, trẻ có cảm giác mình bị "bỏ rơi" nên cố tình muốn gây sự chú để lại được yêu chiều như trước.

Đừng trách mắng mà hãy quan tâm chăm sóc con hơn để trẻ yên tâm mình không bị "ra rìa". Bạn nên khuyến khích con giúp mẹ săn sóc em bé, khi đó trẻ cảm thấy mình đã lớn, được tin tưởng.

Kiểu so sánh "ở tuổi con chị đã biết nói tiếng Anh giỏi rồi", "Anh học toán nhanh hơn con nhiều"... cũng khiến trẻ mâu thuẫn với anh chị mình và đâm ra tự ti, không muốn học. Hãy chú ý nhấn mạnh đến những thành công, dù nhỏ, của con để động viên.

Trẻ sẽ ham học khi được tin tưởng, khích lệ và sẽ nhanh nhụt chí dẫn đến học hành sút kém nếu bị cha mẹ hoặc người lớn hạ thấp.

Sự bận rộn khiến cha mẹ không quan tâm đến điểm học tập của con trẻ như trước cũng là nguyên nhân làm trẻ không có hứng học. Mối bất hòa giữa cha mẹ hay cha mẹ ly dị cũng làm trẻ cảm thấy mất an toàn và chán học.

Không hòa hợp với nhà trường: Điều này thường gặp ở trẻ được gia đình quá nuông chiều, bảo bọc. Không quen tự lập, trẻ thường rụt rè, cả thẹn, không dám cợt đùa với chúng bạn, sợ phát biểu trước lớp... Hơn nữa, khi buộc phải bình đẳng với bạn bè, không còn là "số 1" như ở gia đình, nhiều đứa đâm ra thất vọng, không muốn học nữa.

Nguồn: VnExpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hải Phạm
    Đang tải...

2. susu_bubu

susu_bubu Bắt đầu tích cực

Ðề: Mẹ ơi, con không phải thần đồng

Đọc xong bài này cảm thấy thương các bé nhiều hơn.Bây giờ trẻ con lơp 1 đi học mà đeo cái cặp nặng trịch như cái cùm vậy.
    Lịch học thì kín mít,sợ lăm :(

3. cupid.

cupid. Bắt đầu tích cực

Chả cần phải lớp 1 mình thấy trẻ đi mẫu giáo ba lô đã to lắm rồi :(

4. kHATVONG

kHATVONG Thành viên chính thức

Trước tiên người chịu thiệt thòi vẫn là các bé thôi ,,,đừng ddeer các bé phải mặc cảm ,

5. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Tâm lý phụ huynh nào chẳng muốn con mình đứng đầu lớp, được cô khen. Nhưng cuối học kỳ thấy lớp 100% giỏi mình cũng nản, chắc gì không phải do cô bị bệnh thành tích ép buộc?
    Mình cứ để con mình thoải mái, cũng có nhắc nhở những lúc sắp thi, nhưng không ép buộc phải giỏi, chỉ là nhắc con cố gắng hết mình, cẩn thận thôi. Mình thường đùa với mấy đứa bạn "12 năm liền học sinh giỏi không được tuyển thẳng vào đại học vậy cố gắng làm gì cho khổ?"
    Chỉ cần tập cho con có trách nhiệm với việc học thôi, còn mình không ép kết quả 100%.

6. be_tun_yeu02

be_tun_yeu02 Banned

Đúng thế, chỉ cần làm cho con có trách nhiệm với việc học thôi, ko nên ép kết quả. Thực tế mà nói đâu phải cứ học giỏi mà sau này đã giỏi đâu mà lo, còn nhiều thứ phải giáo dục lắm

7. bill_phuc

bill_phuc ^ Mẹ của Bill ^

Mình thì mình cũng nghĩ với lứa tuổi học tiểu học, không nên bắt ép con học nhiều. Bắt ép con phải học ngày học đêm dễ dẫn tới gây ức chế, stress cho con --> Con dễ bị ảnh hưởng tới tâm lý.

8. nti

nti 0942.986.010

Em thấy cấp 1 là vừa học vừa chơi, cấp 2 thì chú ý kết quả học, cấp 3 thì bắt đầu hướng cho con mình nghề nghiệp để từ đó học các môn chính, chuẩn bị thi ĐH hoặc CĐ nghề....

9. Sure

Sure Thành viên kỳ cựu

Đúng là giáo dục bây giờ cứ làm như các bé là thần đồng vậy! Nói đến vấn vấn đề giáo dục, cứ thấy nhớ mãi cái thời của mình, học đâu kinh khủng hay lả cơn ác mộng như bây giờ đâu

10. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Mẹ ơi ! con không phải là thần đồng ! - đúng, mẹ cũng biết con không phải là thần đồng, nhưng con ơi chương trình mà con học thì chỉ có thần đồng mới theo nổi thôi ! Nhưng vì con cũng như bao nhiêu trẻ em khác không phải là thần đồng, mà những người có trách nhiệm giáo dục các con phải áp dụng những biện pháp "thần kỳ" và bố mẹ cũng phải trở thành "thần tài" thì mới có thể khiến cho con khỏi trở thành "thần tiên" ! Hic ôi toàn là "thần" !

11. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Ngày xưa em đi học cũng vậy, bố mẹ kỳ vọng nhiều lắm, mặc dù em cũng cố gắng nhiều nhưng ko được như mong mỏi của các cụ. Nhiều lúc em cảm thấy áp lực quá lớn. Giờ có con rồi, em luôn tâm niệm ko được cho con bị áp lực như em ngày trước.

12. ngockhanh8406

ngockhanh8406 Bắt đầu tích cực

Đúng rồi,suy cho cùng học giỏi chưa chắc đã thành đạt được,mà thành đạt chưa chắc đã thành người con ngoan hiếu thảo,đọc bài thấy tội nghiệp các bé ghê.

13. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Thật thuơng cho các mẹ bây giờ, nhưng nó là tình hình chung cả, mình biết là không nên gây áp lực học tập cho con, nhưng chẳng biết làm thế nào? Các cô đều tổ chức học thêm, con không học thì không được???

14. minhngochangroan

minhngochangroan Bắt đầu nổi tiếng

ước gì các thần có thể làm những gì các thần hứa thôi.

15. nti

nti 0942.986.010

Nhiều khi không theo học không được, nên buộc phải đu theo cuộc đua mặc dù biết mệt mỏi...

16. NHA_CUN_BONG

NHA_CUN_BONG Thành viên tích cực

Các con của các thầy cô tổ chức học thêm thì sao nhỉ???

17. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Re: Ðề: Mẹ ơi, con không phải thần đồng

Cuối năm cô cũng cho con gái địa chỉ nhà, chắc muốn con qua học. Nhưng mình không cho, mình muốn cho con được nghỉ hè thật sự. Con đang học một lớp học mà ngày nào con cũng mong được đi học, ở đó không có tiếng Việt, không có toán. Không có những quy tắc và luật lệ. Ở đó con được là chính con, được la hét, được vui chơi thậm chí là được nằm lăn ra đất.
    Thứ bảy vừa rồi con khoe, lớp con ra công viên trước nhà thờ Đức bà, một bạn đếm thùng rác, một bạn đếm cây xanh, một bạn đo cây, còn con thì đếm cống thoát nước,... Hè của con là như thế đó, làn da cháy đen.

Cũng học thêm thôi, các cô lại xem chuyện đó là chuyện cần thiết không lêu lổng như con nhà mình.

18. hongnhungdv1

hongnhungdv1 Thành viên mới

Ðề: Re: Ðề: Mẹ ơi, con không phải thần đồng

lớp học gì mà vui vậy chị , làm e cũng muốn tham gia chứ nói gì là các bé . Nghe các chị nói e cũng hoang mang k biết rồi sẽ dạy con và cho con đi học như thế nào đây

19. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Re: Ðề: Re: Ðề: Mẹ ơi, con không phải thần đồng

Lớp học của một thầy người Nhật mở ra vì yêu thích các bé, không vì mục đích kinh doanh nên chị không dám giới thiệu ra đây.

Một ngày học đầy đủ của con là: sau khi quan sát ở CV về, các con làm báo cáo rồi đi bơi. Mỗi ngày một chủ đề, có ngày đi CV, có ngày đi viện bảo tàng, ... kết thúc là làm báo cáo rồi đi bơi.
    Hè năm ngoái thầy nhuộm cả lớp đen thui luôn.

20. Thanhhoa1807

Thanhhoa1807 Thành viên mới

Mấy đứa cháu em học mẫu giáo chữ còn chưa biết đã cầm giấy thông báo học tiếng anh về nhà xin ý kiến bố mẹ.Đứa lớp 2 - 16kg còi dí đi học không đeo nổi cặp thì bắt đầu từ lúc nghỉ hè một tuần 2 buổi tiếng anh,1 buổi học đàn ở nhạc viện (mà để học 1 buổi 3 tiếng này cả ngày hôm trước con bé phải ngồi nhà luyện đàn).Vài quyển sách làm toán-tiếng việt nâng cao là quà 1-6.Mà đấy mới là vừa học vừa chơi thôi đấy chưa phải bắt đầu đi học hè đâu

Sửa lần cuối: 16/6/2011