Khác: Nước vệ sinh khi mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Yeu_lam_be_oi, 12/9/2008.

1. Yeu_lam_be_oi

Yeu_lam_be_oi Banned

Các chị ơi, chỉ giúp em với. Khi mang thai có nên dùng những loại nước vệ sinh như dạ hương hay Lactacyl được không ah?

Em cảm ơn các chị nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Yeu_lam_be_oi
    Đang tải...

2. thaonguyen1972

thaonguyen1972 Thành viên chính thức

Hoàn toàn được bạn à, dùng Dạ Hương ý, nhưng nhớ chỉ vs bên ngoài thôi nhé !!

3. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Cái loại này mình dùng lại kô hợp, lần nào thử cũng bị ngứa thêm, mình toàn dùng nước muối sinh lý rửa thì lại hợp.

4. thanh_huyen79

thanh_huyen79 Thành viên chính thức

nước muối sinh lý cũng tốt mà bạn

5. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Mình thấy dùng nước muối sinh lý là an toàn hơn cả. Mình thấy trong quyển Cẩm nang chăm sóc bà mẹ & em bé của mình người ta khuyên không nên dùng các thuốc khử mùi âm đạo và các loại xà bông thơm. Một số dung dịch vệ sinh khác (vd Betadine) cũng khuyến cáo không nên dùng trong thời gian mang thai. Nếu muốn dùng loại nào thì nhớ ... đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng :D.

Kinh nghiệm của mình thì đơn giản lắm: chẳng dùng cái gì cả, chỉ vệ sinh sạch sẽ bằng nước ngày khoảng 2-3 lần, luôn luôn dùng nước rửa (vòi xịt) sau mỗi lần vệ sinh (cả tiểu tiện và đại tiện) nếu có thể, và mấy tháng cuối nóng nực và nhiều mồ hôi quá thì ... dọn dẹp sạch sẽ cho nó thoáng :mrgreen: (đằng nào lúc sinh cũng phải làm mà).

6. ME OC MIT

ME OC MIT Thành viên đạt chuẩn

Lúc sinh có phải làm gì đâu nhỉ? Vẫn để nguyên trạng mà không dọn dẹp chút nào hết với lại Betadine chỉ dùng để sát trùng vết thương hoặc vết mổ thôi mà dùng vsinh làm sao được

7. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Ơ thế trước lúc sinh mẹ nó không cần cạo sạch hết à? Mình sinh cách đây 5 năm rồi mà còn phải dọn dẹp. Chẳng lẽ BV thay đổi quy định rồi à?

Đây là công dụng của Betadine: "Là một chất rửa sạch âm đạo trong điều trị chứng viêm âm đạo do Candida, Trichomonas, nhiễm khuẩn không đặc hiệu hoặc hỗn hợp và để làm sạch âm đạo trước phẫu thuật". Thế thì có dùng để vệ sinh âm đạo được không nhỉ (tớ sinh mổ nên phần dưới lành nguyên :mrgreen:)? Sau khi sinh tớ ra huyết lâu ngày lắm, lần trước dai dẳng đến cả tháng nên phải vệ sinh chứ không thì viêm nhiễm mất. Thực ra tớ cũng không chắc lắm, nhưng mà đi mua thuốc "vệ sinh ađ sau khi sinh" thì người ta bán cho loại này, thuốc men bây giờ nhiều loại quá nên chả biết thế nào.

8. seucoi246

seucoi246 Thành viên sắp chính thức

Đùng dùng nước rửa VS nhiều, nó làm cho âm đạo khô hơn, và như thế nguy cơ viêm càng cao, nhất là các mẹ nhà mình đang có bầu thì càng dễ bị.

Dùng nước muối sinh lý, hoặc mẹ nào cầu kỳ hơn thì mua 1 gói "Thuốc muối dạ dày" ý, pha ra rửa, thích lắm, mát mà nhẹ nhàng. Mình mới được cô em tư vấn, dùng 1 tuần nay mà thấy giảm hẳn khó chịu vì đợt trước mình bị khô quá, thậm chí còn hơi đau rát nữa.

Cái vụ dọn dẹp chắc mình cũng phải học quá. :mrgreen:

9. matma82

matma82 Thành viên chính thức

cẩn thận với vụ nước muối nhé, nhất là các mẹ mới sinh, muối hút ẩm nên làm chỗ ấy ẩm ướt hơn, lại là môi trường thuận lợi cho vi khuẩn đấy, làm vết thương lâu lành hơn. Em là một ví dụ điển hình. Mà nếu có dùng thì nên dùng loại 0,9%, nồng độ pha sẵn như vậy là thích hợp, chứ tự pha nếu quá thì càng ko tốt