Kinh nghiệm: con trai tớ sinh non và hiện đang dùng sữa similac

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi huongvan, 28/12/2010.

1. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

có mẹ nào cũng dùng sữa similac neo cho con ko?xin chia sẻ kinh nghiệm giúp mình mới,có loại sữa nào tốt hơn ko nhỉ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huongvan
    Đang tải...

2. JerryMother

JerryMother Thành viên chính thức

Ðề: con trai tớ sinh non và hiện đang dùng sữa similac

Bé nhà mình cũng sinh non, 33 tuần. Bé cũng dùng Neosure, mình thấy cũng tốt. Thực ra thì tùy bé có hợp sữa hay không vì similac hay nóng. Nếu bé hợp thì lên cân cũng tốt. Mình còn cho bé uống thêm sữa non goodhealth nữa, thực ra thì cũng không rõ tác dụng của sữa non lắm nhưng thấy cũng ổn. Đến khi bé trên 6kg thì có thể cho uống sữa thường rồi, ko nên lạm dụng sữa Neo vì dễ gây béo phì

huongvan thích bài này.
  3. bim&ruby

bim&ruby Thành viên rất tích cực

trời,mẹ nó ơi,có 1 loại sữa tốt hơn neo nhiều,đấy là sữa của mẹ nó đấy. Nếu ko có sữa thì mẹ nó cố ăn những thứ tác dụng về sữa như gà ác,chim hầm,móng giò...v.v.. uống thuốc bắc hoặc motherlove của Mỹ. Cố gắng nuôi con bằng sữa mẹ,nếu hơi ít sữa và 1 số lý do khác thì cho bú dặm thêm thôi. Mình cả 2 đứa đều nuôi bằng sữa mẹ, chỉ cho 1 ngày bú dặm thêm 1 bình sữa ngoài để no hơn và sau này ko bị chê sữa ngoài khi mẹ ít sữa thôi. Trộm vía,cả 2 đứa khỏe mạnh và dễ nuôi lắm

4. nti

nti 0942.986.010

Chị nói đúng, mình toàn cho con mình bú sữa mẹ, thiếu thì mới dặm thêm sữa Meiji, bé vẫn phát triển bình thường.

5. vành khuyên

vành khuyên Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Con mình không sinh non nhưng cũngđùng similac đấy

huongvan thích bài này.
  6. cunxinhxxx

cunxinhxxx Thành viên rất tích cực

bé nhà mình cũng sinh non ở 34w, tháng đầu bé còn có sữa mẹ nhưng vì sinh non,bé k mút đc,dù mẹ cố hút ra cũng k giữ đc nguồn sữa nên từ tháng thứ 2 thì mất sữa,mình cho bé ăn Aptamil Pre của Đức,trộm vía có lẽ do bé nhà mình hợp nên mình thấy r ok,trộm vía bé tăng cân đều.

huongvan thích bài này.
  7. me.be.bum

me.be.bum Thành viên rất tích cực

c ơi, c dùng aptamil thấy ổn à? e nghe các mẹ nói sữa này ko tăng cân mấy, e cho con dùng physiolac, rất mát ko táo, bế cứng cáp nhưng ko bụ cho lắm, c mua aptamil ở đâu, bn 1 hộp vậy?

8. cunxinhxxx

con mình trộm vía ăn apt hợp,tháng đàu sữa mẹ tăng có 8 lạng,nhũng tháng sau ăn apt tăng tháng 1kg,tháng 1,2kg. m k qtam đến tăng cân nh đâu,con m sinh non nên qtrong bé khỏe mạnh nhanh nhẹn,cứng cáp và hoạt động tốt là ok.sữa bé uống đc bác ruột bên Đức gửi về cho.từ ngày uống sữa này,con bé lắc đầu hết,k uống sữa khác nữa ý

9. Me Bo Bi

Me Bo Bi 0977.69.8448

2 bé nhà tớ sinh đôi cũng thiếu tháng thiếu cân. Hồi trc có thử Similac nhưng 1 ku thì đi ngoài xoèn xoẹt lo sốt vó, 1 ku lại bị táo. Nên uống có 1 hôm thấy vậy là dừng lun. Sữa công thức đúng là tùy từng bé hợp. Bản thân tớ nếm thử thì thấy Similac hơi tanh, khó uống, chắc là do thành phần Fe hơi nhiều. Thế nhưng bé nhà hàng xóm thì lại chỉ uống mỗi Similac là lên cân. Thế mới bảo là hợp tùy từng bé
    Ở đây toàn bé sinh non thì các mẹ cứ cố gắng cho con măm sữa mẹ là tốt nhất. Sữa mẹ cũng tùy từng người mà sữa tốt hay ko tốt. Nhưng quan trọng nhất là sữa mẹ có hàm lượng kháng thể cao, giúp cho bé khỏe. Bé ko béo mà khỏe là bé sẽ tự khắc ăn tốt ngủ tốt để dần dần tăng cân năgn và chiều cao. CÒn mẹ nào chẳng may ít sữa hoặc hết sữa sớm thì bổ sung sữa bò non cho con. Nhà tớ kiểm nghiệm 2 ku dùng sữa bò non thay sữa mẹ từ bé tí đến giờ thấy rất tốt. Con phát triển cả chiều cao lẫn cân nặng, lại giảm hẳn ốm đau, nhất là mấy bệnh về hô hấp mà các bé sinh non và sinh mổ hay bị. Mẹ nào rảnh mời ghé topic sữa non nhà tớ tham khảo. Hoặc add nick tớ để buôn dưa trao đổi thêm nha ;)

10. thiêntrang

thiêntrang Guest

Mẹ nó không nó rõ là sinh non bao nhiêu tháng bao nhiêu cân và có sữa hay không để mọi ngừoi biết ? Chứ mình cũng sinh non 29T thôi có 1.2Kg ( Mẹ không có Sữa vì bé nằm trong viện mất 1T) . Mới đầu thì cho uống sữa Nan non( sữa này nhiều chất) trộm vía tháng đầu về cháu tăng 1.8Kg nhưng khổ là cháu rất táo nhìn khổ thân lắm toàn dùng cãng mùng tơi để giúp con đi cho rễ (Sau đó nghe nói nên ăn sữa mát có nhièu chất xơ thì đi dễ hơn) Thế là đổi sang Nan nga, Aptamin nhưng cũng không an thua lại còn không tăng cân nhiều. Mình cũng lên mạng thao khảo và một số người sau đó dùng sữa Galia Calisma ( sữa này có tính chất sữa non rất ngậy và nhạt như sữa mẹ) dễ đi vừa tăng cân tốt. Mẹ bobi nói rất đúng quan trọng là bé phải hợp sữa mẹ nó ạh. Mỗi bé mỗi khác nhưng vì đẻ non nên cái quan trọng nhất là bé phải tăng cân và ouput tốt. Nói chung mẹ nó cũng phải thử một vài loại và theo dõi xem ( Trước mình cũng đau đầu về vấn đề này lắm). chúc hai mẹ con mạnh khoẻ. Àh bây giờ cu Gấu nhà mình được 6Tháng và nặng 7.4kg ( Vừa chuyển sang sữa Mejji )

huongvan thích bài này.
  11. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

mình sinh non ở tuần 35,cháu được 2,4kg.tháng đầu tiên cháu được ăn hoàn toàn sữa mẹ nhưng do cháu đi viện vì bị viêm phổi nặng nên ko bú mẹ và mẹ mất sữa,giờ cháu được hơn 2 tháng rồi mẹ mất hoàn toàn sữa,cháu ăn sữa ngoài hoàn toàn,các mẹ sinh non có kinh nghiệm gì thì truyền cho mình nhé,cảm ơn các mẹ,mấy hôm nay con trai thúng thắng ho,lo quá cơ,thời tiết thì lạnh,các mẹ ơi nên sưởi ấm cho con bằng điều hòa có được ko?

12. cunxinhxxx

Bạn này y hệt trường hợp của mình, mình sinh lúc 34w mà có 1,7kg thui nhớ, con cũng nằm tại viện để theo dõi thêm, con cũng k bú nên sau tháng đầu ăn sữa mẹ, tháng sau là hết sữa..... con bé nhà mình nóng k chịu đc nên từ hồi về mình đã bật máy lạnh 28 độ rùi vì lúc đó là hè, giờ mùa đông, để không thì thấy mũi bé bị khô và khó thở, mình bật máy sưởi thì thấy thân nhiệt bé ấm hớn nên mũi bé dễ chịu hơn,k bị ngạt ngẹt khó chịu nữa nên mình vẫn dùng hàng ngày cho bé.

huongvan thích bài này.
  13. me.be.bum

me.be.bum Thành viên rất tích cực

c ơi, dùng máy sưởi còn khô hơn điều hòa ấy, e chỉ dùng máy sưởi khi tắm hoặc thay quần áo cho con, con e cũng bị ngạt mũi rồi nh đờm lắm, e chỉ nhỏ nc muối sinh lý ấm cho bé rồi hút mũi nếu có dịch thôi, bác sĩ ng ta cũng chỉ khuyên vậy, nếu bé bị nặng quá, dịch mũi màu vàng vs xanh thì là bị viêm mũi mình mới phải dùng thêm thuốc nhỏ khác, phòng lạnh quá thì mình bật 1 tí xíu thôi rồi tắt đi, ko da bé sẽ khố hết, bản thân e nằm 1 tí đã thấy khô da rồi, dùng điều hòa đỡ hơn, chỉ cần để con nằm xa chỗ điều hòa chiếu vào và 1 chậu nc để trong phòng là đc, nhưng ko nên lạm dụng, da bé sẽ khô và thêm khó thở
    nhân tiện e muốn hỏi các mẹ là dùng sữa ji con sẽ tăng cân mà mát ko ạ, con e đang dùng physiolac, rất mát nhưng ko tăng cân mấy, chỉ thấy ng bé dài ra thôi ạ

14. thiêntrang

thiêntrang Guest

Không nên lợi dụng điều hòa. Mình cũng như mẹbebom chỉ dùng sưởi cho con lúc tắm. Gấu nhà mình cũng thỉnh thoảng ho và chảy mũi. Mình thì làm thế này. Hấp mật ong và quất cho cháu ăn mỗi ngày một thìa ( chữa ho, ấm người(Mật ong tính nóng mà ) , Tiêu hóa tốt). Sau một đêm ngủ mũi khô hoặc chảy nước mui .Mỗi buổi sáng vệ sinh mắt rồi nhỏ mắt muối (00,9), sịt mũi bằng muối ( của pháp hình con cá heo loại này rất tốt) rùi hút mũi ra( nước mũi xuóng họng rễ gây ho) . Trộm vía cháu từ lúc sinh đến giờ chưa phải uống thuốc. Đấy là phương pháp của mình cho con. các mẹ có phương pháp nào nữa thì bày ra cho em học tập nhé.

huongvan thích bài này.
  15. mebinhgiang

mebinhgiang Thành viên đạt chuẩn

Cu Bin nhà mình ko sinh non nhưng dùng Similac từ lúc sinh do mình ko có sữa nên cháu ăn từ khi sinh luôn. Trộm vía, cháu ko béo hẳn nhưng cứng cáp lắm hiên tại Bin được 4 tháng 5 ngày và nặng gần 8kg thôi nhưng mà nó bám vào mẹ đứng mẹ buông tay ra ko ngã đâu nhé, mà bé chỉ dùng Similac thường thôi chứ Similac IQ lại bị đi ị nên cũng kinh tế. Về khoản táo bón thì không phải lo tý nào bé ị 1 ngày 1 lần và gần như đúng giờ luôn, từ ngày bé 1 tháng đến giờ chưa biết ị đùn ra bỉm là gì đến khoảng giờ đó thấy bé hơi khó chịu là xi ra bô luôn nên mẹ nhàn lắm.

16. Me Bo Bi

Me Bo Bi 0977.69.8448

Mẹ nó cho hỏi hấp mật ong với quất liều lượng như thế nào? Bao nhiêu mật ong cho vào bao nhiêu quất? Liều lượng cho bé nhà mẹ nó dùng như thế nào và bé bg là đc bao nhiêu tháng rồi? Để mình còn ước tính cho bé nhà mình mà. Tks mẹ nó trc nhé
    2 ku nhà tớ sinh mổ cho nên đường hô hấp kém, hay bị sụt sit lắm. Mặc dù bây giờ dùng sữa non ít bị hơn hẳn rồi nhưng thỉnh thoảng trời lạnh quá như hôm nay, sáng dậy lại thấy bị rồi T_T

17. thiêntrang

thiêntrang Guest

uh hai hom nay troi lanh Gấu nhà mình cũng chảy mũi sang ra mình vẫn làm thế thì cả ngày khong chay mui. mẹ nó cắt đôi quả quất lấy một nửa cho vào chén ( dừng cắt nhỏ sẽ chua khó uống) cho 3 thìa cafe mật ong. Rùi hấp lên rùi cho uống ngay nhé không để lâu sẽ đắng. uống vào một lúc sau người nóng lên. Uống sau ăn khoảng 1h.

18. thiêntrang

thiêntrang Guest

Con nhà mình đươc 6thang đựoc 7.5Kg (Lúc sinh có 1.2kg thiếu 2 tháng ) tínhthif giờ chỉ 4thang thôi .

huongvan thích bài này.
  19. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Ui con bạn được bao nhiêu tháng rồi, mật ong nguy hiểm cho trẻ sơ sinh đó nhé.

20. thiêntrang

thiêntrang Guest

nguy hiểm như thế nào mẹ nó ơi? uống không có thể nguy hiểm ( sặc vì đặc và ngọt ) nhưng nếu hấp lên với quất chiết xuất từ vỏ quất chảy ra ngấm vào sau khi hấp sẽ loãng hơn dễ uống hơn ................mình đọc ở trên mạng giải thích nhiều lắm. Mẹ nó chỉ cho mình với xem thế nào?