Viêm họng mãn tính - Có ai biết ko trả lời dùm

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi devangcuame, 25/11/2005.

1. devangcuame

devangcuame Banned

Biểu hiện về cái họng của mình các bác xem nhé: Không đau, không ho , không sốt nhưng có đờm và cảm giác có cái gì đó trong họng vì khi nuốt thấy vướng.
    Mình đã đi khám rất nhiều nơi (Viện tai mũi họngTW,92 Thợ Nhuộm, Bệnh viện K) khám cả nội soi: các bác sỹ đều nói mình bị viêm xoang, viêm họng mãn tính, còn bác sỹ ở bệnh viện K thì nói mình bị "lympho quá phát đáy lưỡi hạ họng".
    Mỗi lần đi khám về mình đều uống thuốc đầy đủ theo đơn của bán sỹ, nhưng mình thấy vẫn vướng ở họng, mình lo lắm vì nhà mình có ông nội mình bị ung thư vòm họng đã mất rồi. Không biết tại saomình lại bị như vậy và "lympho quá phát đáy lưỡi hạ họng" là cái gì, mình hỏi mọi người xung quanh nhưng không ai biết.
    Có ai biết về cái vụ này ko, chia sẻ với mình nhé. :cry: :cry: :cry:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi devangcuame
    Đang tải...

2. duongphuong

duongphuong Thành viên tập sự

Bạn qua hiệu thuốc bắc mua quả kha tử về dùng thử xem. Mình cũng bị viêm họng mãn, còn bị sưng đau và sốt nữa.Mình không dùng kháng sinh mà chỉ cắn dập quả kha tử ra rồi ngậm nhiều lần trong ngày hàng tuần liền.Khi ngậm thì chủ yếu là nhấm dần vị chát của quả rồi nuốt vào họng.Phưong thuốc này với mình rất hiệu quả. Chúc vui, khoẻ và hạnh phúc.

3. duongphuong

duongphuong Thành viên tập sự

Bạn qua hiệu thuốc bắc mua quả kha tử về dùng thử xem. Mình cũng bị viêm họng mãn, còn bị sưng đau và sốt nữa.Mình không dùng kháng sinh mà chỉ cắn dập quả kha tử ra rồi ngậm nhiều lần trong ngày hàng tuần liền.Khi ngậm thì chủ yếu là nhấm dần vị chát của quả rồi nuốt vào họng.Phưong thuốc này với mình rất hiệu quả. Chúc vui, khoẻ và hạnh phúc.

4. me soc

me soc Banned

maibts ah, bạn thử làm cách này nhé mình đã mách cho nhiều bạn rồi đều thấy hiệu nghiệm. Bạn cắt 2-3 lát chanh tươi cho vào chén cùng mật ong rồi hấp vào nồi cơm lúc nào ho quá lấy chanh ra ngậm. Bạn làm thử 1 tuần xem có đỡ k nhé. Chúc bạn mau khỏi!

vivavivu thích bài này.
  5. devangcuame

devangcuame Banned

Cảm ơn các bác nhìu nhìu, đến hôm nay mình mới quay lại chủ đề này vì mãi chẳng thấy ai trả lời. Mình sẽ áp dụng các bài thuốc hay này, cầu mong sẽ đỡ hơn [-o<

6. TrungHoaTrang

TrungHoaTrang Thành viên mới

Tai mũi họng cũng có sỏi

Mọi người hầu như chỉ biết về sỏi thận, sỏi mật... mà không biết là trong khu vực tai mũi họng như amiđan, mũi, tuyến nước bọt... cũng có sỏi. Nó hình thành do sự viêm nhiễm mạn tính, khiến mủ và các chất canxi lắng đọng và kết lại.

Tùy theo vị trí của từng loại sỏi, bệnh sẽ gây ra những triệu chứng, biến chứng và có cách xử trí khác nhau.

Sỏi ở mũi: Biểu hiện thường là ngạt mũi một bên kèm chảy nước mũi màu vàng, xanh, đôi khi lẫn máu, mùi hôi thối, rất dễ nhầm với những ung thư vùng mũi xoang. Bệnh được phát hiện khi khám bằng que thǎm dò (thấy có cảm giác chạm lách cách như gõ vào khối đá). Có trường hợp bác sĩ lấy được những khối sỏi san hô có kích thước rất lớn: 1,5-2 cm đường kính.

Chẩn đoán xác định bằng hỗ trợ chụp X-quang thông thường hoặc chụp cắt lớp để phát hiện rõ ràng và chính xác hơn. Với những viên sỏi nằm trong hốc mũi, chỉ cần lấy bỏ khối sỏi kết hợp với kháng sinh, kháng viêm tại chỗ trong 7-10 ngày.

Sỏi ở amiđan: Bệnh nhân thường xuyên đau họng, hơi thở hôi, thỉnh thoảng khạc ra những viên nhỏ tròn như hạt mùi, màu trắng, vàng, mùi thối. Lúc nào bệnh nhân cũng cảm giác nuốt vướng. Khi khám, dùng dụng cụ đè lưỡi vuốt dọc theo mặt trước của amiđan sẽ thấy phòi ra những hạt mủ. Cách giải quyết tốt nhất là cắt bỏ amiđan. Với người già không thực hiện được phẫu thuật, nên vệ sinh tại chỗ với sự hỗ trợ của thầy thuốc chuyên khoa tai mũi họng.

Sỏi ở tuyến nước bọt: Bệnh nhân thường xuất hiện khối sưng phồng vùng góc hàm hoặc dưới hàm, kèm theo đau trong bữa ǎn, đặc biệt là ǎn chua, sau vài phút lại xẹp xuống. Khi sỏi tắc nghẽn lâu, nó có thể gây viêm tấy, áp xe tại vùng tuyến như sưng, nóng, đỏ, đau tại vùng góc hàm và dưới hàm, đôi khi kèm theo liệt mặt cùng bên tuyến bị viêm.

Chẩn đoán xác định bằng cách chụp tuyến nước bọt cản quang, siêu âm tuyến hoặc chụp cắt lớp. Cách điều trị duy nhất là phẫu thuật lấy bỏ tuyến nước bọt, cắt một phần hoặc toàn bộ tùy theo bệnh tích.

(Theo SK&ĐS)

Mình đọc được thông tin này trên bản tin VDC, bạn thử hỏi bác sĩ xem có đúng là những triệu chứng của bệnh này không nhé.[/b]

7. Mẹ Hiền Minh

Mẹ Hiền Minh Thành viên rất tích cực

Ðề: Viêm họng mãn tính - Có ai biết ko trả lời dùm

Tớ cũng có một ông cậu (em trai mẹ tớ) mất vì ung thư vòm họng, mà tớ cũng có triệu chứng y như bạn vậy, thần hồn nát thần tính, lúc nào cũng trong tâm trạng chuẩn bị tinh thần.... Tớ cùng đi nội soi rồi, cũng kết luận viêm họng và lympho quá phát, uống thuốc thì đỡ, nhưng dừng thuốc lại như cũ. Mà tớ còn viêm phế quản mãn nữa cơ, dăm bữa nửa tháng lại viêm phổi, mệt mỏi kinh khủng.

Tớ không dùng thuốc tây nữa vì quá mệt, lại hại dạ dày. Tớ đang dùng thuốc đông y, không biết có chữa được không, tớ uống được 10 ngày, chưa thấy tiến triển rõ rệt, nhưng quyết tâm kiên trì uống liền 3 tháng xem sao.

8. nguyentoanh

nguyentoanh Banned

Cái này mình phải sống chung với lũ thôi, hình như nói ít và nói nhẹ cũng có tác dụng giảm khó chịu thì phải.

9. giangnth

giangnth Banned

Hôm nay mình đến cơ quan và đọc một bài báo có viết về một chị bị viêm hong mãn tính 3 năm nay chị đã sử dụng sản phẩm Tiêu Khiết Thanh được 3 tháng thì thấy các triệu chứng thuyên giảm đi rõ ràng hết ngứa và gợn gợn ở cổ , giọng nói trong hơn từ khi sử dụng thuốc tuy nhiên tớ vẫn muốn biết thêm thông tin vể sản phẩm Tiêu Khiết Thanh này có bạn nào biết sản phẩm này không cho mình biết với như thành phầm thuốc là những thảo dược gì ? tác dụng ra sao ? uống trong bao nhiêu lâu ?

10. green_rose

green_rose Thành viên chính thức

Viêm thanh quản bao gồm viêm thanh quản cấp và viêm thanh quản mãn. Viêm thanh quản cấp là bệnh thường phát sinh vào mùa thu, mùa xuân, khi thời tiết thay đổi. Nguyên nhân là do viêm mũi cấp không điều trị đúng mức viêm nhiễm lan xuống đường hô hấp gây nên. Bệnh nhân bị sốt, chảy nước mũi rồi cảm thấy trong họng nóng, như có dị vật vướng trong cổ, ho khan, có cảm giác ngứa, rát, giọng bị khan dần, có khi mất tiếng, sau vài ba ngày, từ ho khan chuyển sang có đờm lẫn mủ, người mệt mỏi. Viêm thanh quản mãn thì chỉ có biểu hiện tiếng nói bị khàn kéo dài, khó khỏi một cách tự nhiên. Bệnh tuy không nguy hiểm nhưng gây cho bệnh nhân những khó chịu và bất tiện trong cuộc sống.
    Tiêu khiết thanh là sản phẩm có nguồn gốc từ thảo dược giúp giảm được triệu chứng của bệnh viêm thanh quản cấp và mãn.
    Bán biên liên (Lobelia chinensis) có vị cay, tính bình, có tác dụng lợi niệu, tiêu thũng, thanh nhiệt giải độc. Thường được dùng trị xơ gan cổ trướng, huyết hấp trùng, cổ họng sưng đau.
    Rẻ quạt (Belamcanda chinensis) còn được gọi là Xạ can, có vị đắng, tính mát, quy vào hai kinh: phế và can, có tác dụng thanh nhiệt, giải độc, tán huyết, tiêu đờm. Thân rễ rẻ quạt có tác dụng mạnh trên các chủng vi khuẩn phế cầu, liên cầu tan máu, trực khuẩn ho gà...được coi là một vị thuốc quý chữa các bệnh về họng, viêm amidan có mủ, ho nhiều đờm, khản tiếng, còn được dùng chữa sốt, đại tiểu tiện không thông, làm thuốc lọc máu.
    Bồ công anh (Taraxacum officinale) có vị ngọt, hơi đắng, tính hàn, có tác dụng giải độc, tiêu viêm, thanh nhiệt, tán kết. Tác dụng dược lý chính của nó là trên hệ thần kinh trung ương, an thần... Trong dân gian, Bồ công anh được dùng làm thuốc tiêu độc chữa mụn nhọt, điều trị nóng trong.
    Sói rừng (Sarcandra glabra) thường dùng rễ ngâm rượu uống chữa đau tức ngực, lá giã đắp chữa rắn cắn và sắc uống trị ho lao. Ở Trung quốc, cây này được dùng để chữa viêm phổi, trị ung thư tụy, dạ dày, trực tràng, gan, cuống họng.
    CÔNG DỤNG
    - Giúp phòng ngừa và giảm các triệu chứng viêm đường hô hấp trên mạn tính như: viêm thanh quản, viêm amidan, khản tiếng, mất tiếng.
    - Hỗ trợ các biện pháp điều trị tiêu viêm, giảm sưng, giảm viêm thanh quản, làm trong sáng giọng nói.
    * Đối tượng sử dụng: Người bị viêm đường hô hấp trên mạn tính: viêm thanh quản, khản tiếng, viêm amidan.

Liều lượng:

- Hỗ trợ phòng ngừa: ngày uống 2 lần, mỗi lần 2 viên.
    - Hỗ trợ điều trị: ngày uống 2 lần, mỗi lần 3 viên.
    - Nên uống trước bữa ăn 30 phút hoặc sau bữa ăn 1 giờ.
    Nhưng mà e đọc kai nỳ thì thấy k giống để chữa viêm họng mãn tính.Mẹ e cũng đang bị mà có cách nào chữa đc.Các mẹ thông thái giúp e với

11. Littlerose

Littlerose Banned

@Giangnth: Bạn Green_rose nói về sản phẩm Tiêu Khiết Thanh rất đúng, nhưng theo mình nghĩ thì viêm họng cũng nằm trong đường hô hấp mà, với lại nhiều khi dùng thuốc cũng là hợp cơ địa từng người đấy chứ, chứ không phải là cứ thuốc tốt, thuốc đặc trị thì sẽ có tác dụng tốt và hiệu quả với tất cả mọi người. Biết đâu, bạn sử dụng Tiêu Khiết Thanh lại có hiệu quả tốt như chị mà bạn đọc trên báo thì sao?
    Khi sử dụng sản phẩm này, bạn nên dùng trong khoảng thời gian 3 tháng để có hiệu quả tốt nhất, mỗi ngày bạn có thể uống 4 viên chia làm 2 lần vào trước bữa ăn 30p hoặc sau khi ăn 1 giờ.
    @Green_rose: Bạn có thể cho mẹ bạn dùng sản phẩm Pharysol xem sao, nó cũng bao gồm các thành phần từ thảo dược như xạ can, bồ công anh, bẩy lá một hoa.....giúp điều trị viêm họng cấp, mãn tính, viêm amidan, viêm thanh quản....Mình thấy khá nhiều khách hàng bên mình đã dùng sản phẩm này và cho hiệu quả tốt. Bạn thử tìm hiểu xem nhé!
    Chúc mọi người sức khỏe và hạnh phúc !

12. giangnth

giangnth Banned

Cây rẻ quạt có tác dụng điều trị viêm họng như thế nào nhỉ ?

13. Nhimxanh

Nhimxanh Thành viên chính thức

Hiện tượng có cảm giác dính cổ như có đờm cũng có khả năng là do Tỳ hư- chức năng của lá lách bị ảnh hưởng, Tỳ hư gây ứ đờm, thế nên bạn thử uống các loại thuốc Nam có tính mát như rau má, hoặc uống thuốc bổ gan tỳ xem sao!

14. bo cua tho

bo cua tho Các loại sữa bột em bé

Em cũng đang khốn khổ vì cái họng đây ạ . Em có tiền sử viêm mũi dị ứng 10 năm rồi, năm nay thời tiết độc quá em bị 2 trận rồi, lần trc kéo dài hơn 1 tháng lần này thì cũng ~ gần 1 tháng rồi . Mới đầu là ho khan , ngứa cổ, nặng ngực , sau đó chuyển sang ho có đờm nhưng ko ngạt mũi chủ yếu khó chịu là do ngứa cổ . Đi khám 2 bác sy uống đều ko khỏi . BÁc sỹ thứ 2 khám kiểm tra phổi ko vấn đề vì em ko bị sốt nhưng lại bảo em bị trào ngược thực quản vì cứ ho là em hay bị nôn. Uống bao nhiêu thuốc mà mãi ko khỏi có khi em cũng chuyển sang uống thuốc nam thôi .Mẹ nào biết bài thuốc nào hiệu nghiệm chỉ em với .tks

15. Khanh Vinh

Khanh Vinh Thành viên chính thức

Nếu bị viêm họng hạt thì chỉ cần nhai lá giẻ quạt kèm với lá bỏng là khỏi.

16. ngockhanh8406

ngockhanh8406 Bắt đầu tích cực

Mình thấy cũng tùy người thôi,bố mình cũng bị và nhai thấy chẳng đỡ gì cả......

17. vivavivu

vivavivu Thành viên sắp chính thức

mình cũng bị viêm họng mãn tính, mà còn bị dị ứng thuốc nữa, không thể uống thuốc linh tình,,dặc biệt là kháng sinh, cảm ơn bạn về phương thuốc.

Sửa lần cuối: 1/8/2011
  18. Mẹ Hiền Minh

Mẹ Hiền Minh Thành viên rất tích cực

Mình đã từng ngậm rất nhiều quả này, cũng chỉ đỡ trong thời gian ngậm thôi, dừng ngậm là có vấn đề ngay. Nói chung không đủ kiên trì để ngậm.

19. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

Mình viêm họng và viêm xoang nhưng 6 tháng nay chả thấy hiện tượng gì nữa, đơn giản lắm mình dùng C và protein đều đặn. giờ thì đi ra ngoài thoải mái mà không lo.
    Bạn nào quan tâm mình sẽ đến tận nơi để tư vấn miễn phí cho.

20. hoanconuong

hoanconuong Bắt đầu tích cực

cái vụ này tui lo được bà ạ, vì chính bản thân tui cũng bị này mà bị rất nhiều vấn đề về họng nữa chứ, cũng chạy chữa khắp nơi uống bao nhiêu thuốc rồi đấy vì tui bị từ lúc còn nhỏ cơ nên bố mẹ cũng lo lắng lắm, đến lúc tui được bạn trai mình cho uống lô hội thảo mộc cô đặc, tui uống liên 3 chai thấy đỡ dần lạnh tui không bị đau hay ho nữa mà cũng không có đờm các bà ạ, may quá mấy năm nay tui không bị lại tý nào nữa, sướng hết cả người, trước mỗi lần đi đâu vào mùa lạnh ngai vô cũng lúc nào cũng ho nhu bà già ấy nên tui có biệt danh là bà già đấy :D các bà quan tâm tui chia sẻ cho nich chat của tui thienduong_86_2004