bé 2 tháng rưỡi ra nhiều gèm mắt >>> giúp em với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi chithchi, 31/1/2011.

1. chithchi

chithchi Thành viên mới

từ chiều đến tối nay bé nhà em tự nhiên ra nhiều gèm mắt xanh lè , lúc đầu còn ít sau em để ý thấy gèm ngày càng nhiều
    có chị nào biết bé nhà em bị làm sao chỉ cho em với , lo quá
    bé nhà em mới dc 2 tháng rưỡi :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chithchi
    Đang tải...

2. bonbonkute

bonbonkute chó con nhõng nhẽo

Ðề: bé 2 tháng rưỡi ra nhiều gèm mắt >>> giúp em với

em cũng quan tâm vấn đề này nữa,bé nhà em cũng bị thế tới nay 4 tháng mà cũng chưa hết,hix...em có nhỏ mắt cho bé dung dịch nước muối 0.9% thấy đỡ đỡ mà đọc tin nghe nói nhỏ nhiều dễ bị mù->hết dám nhỏ luôn

3. phuongedu

phuongedu

bạn nhỏ nước muối sinh lý ngày 4-8 lần, nhỏ thế, bạn chỉ cần nhỏ vào hốc mắt, đừng căng mắt bé ra, cứ nhỏ, lát sau bé chớp chớp nước mắt sẽ tự vào trong, rồi dùng bông tăm, để ngang cái phần bông lên mắt, xoay xoay ớ phần hốc mắt, vì có nước muối nên khi xoay xoay, cái dử mắt sẽ tự cuốn ra và dính vào bông. tớ dặn thế vì có thể bạn cầm đứng cái bông tăm để gợn cái dử mắt bé ra, nhiều khi, sọ mình quá tay chọc vào mắt bé.
    Trường hợp 2 hôm tới mà sau khi nhỏ 4-8 lần/ ngày mà bé ko đỡ,thì bạn mua thuốc nhỏ mắt Tobrex loại dành cho trẻ em, để nhỏ 1-2 lần là cùng cho bé/ 1 ngày. thành phần trong đó có kháng sinh, nhưng là loại thuốc phổ biến dùng cho baby. tất nhiên, nếu bạn ko yên tâm thì đưa bé đi khám mắt nhé.
    Chúc bạn an tâm để chăm con. nếu cần địa chỉ bác sĩ mắt, thì nhắn tin vào số đt của mình, mình chỉ nhà cho, mình biết nhà 1 bác sĩ trên phố huế, nhưng mình ko nhớ rõ địa chỉ, chỉ mô tả qua đt được thôi.

4. phuongedu

phuongedu

ai bảo bạn là bị mù vì nhỏ nước muối sinh lý nhỉ, hic, tớ chưa bao giờ nghe thế luôn. con tớ cũng từng bị, bác sĩ bảo rửa từ 4- 8 lần/ ngày, cách khoảng 2h 1 lần.

Đừng lạm dụng dung Tobrex nhiều lần 1 ngày thì có, vì sợ lần sau, bé sẽ bị nhờn thuốc, còn con tớ, có lần đã được chỉ định nhỏ tobrex baby 4 lần/ ngày, nhưng với trẻ bé, chỉ 1 lần/ 1 ngày , đến 2 lần là cùng.

5. bonbonkute

bonbonkute chó con nhõng nhẽo

hic...em nghe bà ngoại nói thế ấy,em mới làm mẹ lần đầu nên trước nhiều thông tin quá cũng chẳng rõ cái nào đúng cái nào sai nữa

6. mimumchan

mimumchan Thành viên chính thức

Theo mình có thể con bạn bị tắc tuyến lệ nên bạn cứ dùng tay day mạnh vào hai hốc mắt cho bé. Vài ngày bé sẽ đớ thôi.

7. me_kit

me_kit 0936.455.458

Mình cũng nghĩ như mẹ này, nếu bé bị nhử nhiều với ra nhiều nước mắt (mặc dù bé k khóc nhé) thì khả năng là bé bì tắc tuyến lệ. Để nhanh khỏi thì tốt nhất nên cho bé đi thông sớm, thông sớm sẽ dễ khỏi hơn, day mắt rất khó khỏi. Con trai mình hồi 2.5t cũng phải đi bs vì bệnh này.

8. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Đúng vậy, con mình cũng bị tắt tuyết lệ và lông mi quặp... Vì bé còn quá nhỏ, nên nếu nhỏ nước muối sinh lý 2 ngày mà không bớt thì nên dẫn đi bác sĩ mắt để khám.
    Nếu bị tắt tuyết lệ hoặc lông mi quặp thì cũng đừng lo quá (đừng thông hoặc phẩu thuật nếu chưa thật sự cần thiết) mà chỉ cần làm vật lý trị liệu, khi lớn lên sẽ hết thôi (con mình thì cũng đã hết mà hoàn toàn không có thông hay cắt gì hết).
    Cách làm vật lý trị liệu:
    1/ Thông Tuyến Lệ: Dùng 2 ngón tay (sạch) Day Day 2 Chui Mắt (ngay 2 bên Mũi). Làm nhiều lần trong ngày.
    2/ Lông Mi Quặp: Dùng ngón tay kéo mi mắt dưới xuống để lông mi hướng ra ngoài (làm nhẹ nhàng và thường xuyên).
    2 cách trên hoàn toàn không đau cho bé......
    Nếu cần bác sĩ Mắt Giỏi ở SGN thì ĐT cho mình nhé (vì mình chỉ nhớ tên là bác sĩ Lan, trên đường Nguyễn Thiện Thuật mà không nhớ địa chỉ cụ thể nên bạn gọi để mình chỉ đường đi cho).
    Bác sĩ này rất thương trẻ con (đã từng mỗ 1 em bé bị giun chui vào mắt và được đăng trên báo tuổi trẻ).

9. daobong

daobong

Con tớ hơn 1 tháng cuũng bị như vậy, cho đi viện nhi, bs kê thuốc Tobrex và hướng dẫn mẹ day mắt cho con. Bạn để ngón trỏ song song với mũi của bé, day lên day xuống nhiều lần trong ngày, nhỏ thuốc 2-3 lần/ngày, mỗi lần 1 giọt,bs bảo nếu nặng có thể nhỏ 6-8 lần/ngày. Bạn chịu khó làm vài hôm mắt con sẽ đỡ!!!!

10. mekuMit2011

mekuMit2011 Thành viên chính thức

Trước tiên, bạn cần vệ sinh mắt sạch sẽ cho bé bằng nước muối sinh lý, khăn lau mắt cho bé cần sạch sẽ và không dùng lau các vùng khác, cần được giặt sạch và tiệt trùng (luộc) sau mỗi lần dùng để tránh vi khuẩn có khả năng còn cư trú trên khăn sẽ khiến bé bị tái đi tái lại. Sau đó bạn cần đưa bé đi bác sĩ chuyên khoa mắt để khám, bác sĩ sẽ xác định xem con bạn bị đau mắt do viêm kết mạc thông thường, hay do tắc tuyến lệ, từ đó sẽ có hướng xử lý thích hợp

Trong trường hợp nếu bé chì bị đau mắt do viêm kết mạc, bác sĩ sẽ cho bé nhỏ thuốc Ofolvid 1 ngày 5 lần, trước khi nhỏ thuốc cần rửa mắt sạch bằng nước muối sinh lý. Sau 3ngày ko đỡ phải đến khám lại, nhưng thường sau 3 ngày là khỏi.

Trong trường hợp bé bị tắc lệ đạo, bé cần được thông tuyến lệ. Bác sĩ sẽ xem tuỳ thuộc vào mức độ nặng nhẹ của bé mà thông 1 lần hay nhiều lần. Sau khi đã thông về vẫn cần tiếp tục nhỏ thuốc Oflovid từ 5-7 ngày. Trẻ phải trên 2 tháng tuổi mới có thể thông lệ đạo được.

Bé nhà mình cũng 2,5 tháng và mắc cả 2, nhưng bây giờ thì mắt ok rồi. Mình cho bé đi khám ở bác sĩ tiến sĩ Trịnh Thị Bích Ngọc ở 117 Phố Huế (đi ngõ 113 Phố Huế), khám hang ngày từ 17h-20h, thứ 7 và chủ nhật khám từ 9-11h và 17-20h. Bác sĩ có ưu tiên khám cho các bé sơ sinh và trẻ nhỏ trước đấy.

P/s: nếu phải thông tuyến lệ thì bạn nên đi cùng chồng, phải 2 người giữ bé cho bác sĩ thong, khủng khiếp lắm, khóc theo con ấy!

11. maikhanhvan

maikhanhvan MeTiger

Nho muoi sinh ly 4-8 lan/ ngay, neu tinh trang ko khoi ban nen dua di bsy de biet chinh xac hon

12. menhatminh154

menhatminh154 Thành viên sắp chính thức

co le con minh bi long mi quap

13. mekubin_2209

mekubin_2209 Bắt đầu nổi tiếng

Bin nhà mình lọt lòng mẹ được khoảng 10 ngày thì mắt cứ kèm nhèm mãi. Mình cũng lo con tắc tuyến lệ, nên được 2 tháng mình đưa con xuống Hà Nội và đi khám ở BV Bưu Điện - Định Công, được bác sĩ tư vấn là dùng tay day mạnh vào 2 hốc mắt của bé, cụ thể là: Bạn dùng tay day mạnh vào hốc mắt bé và di tay dọc xuống theo khe cánh mũi. Bạn chịu khó day chỉ 1-2 ngày đã có biến chuyển tốt đó. Bin nhà mình đợt đó đi khám, BS hướng dẫn vậy về mình chịu khó day, đến sáng hôm sau mắt con ko còn chảy nước mắt nữa và đến ngày thứ 3 thì khô hoàn toàn. Chỉ đến ngày thứ 4 là khỏi bạn ạ. Chúc bé nhà bạn sớm khỏi nhé.

14. ngaycuameyeu

ngaycuameyeu Thành viên đạt chuẩn

trẻ còn bé lắm bệnh tật tiềm ẩn nếu thấy có dấu hiệu khác thường là phải cho bé ra viện ngay mẹ nó ak! nhất là đôi mắt nữa...giàu 2 con mắt mà :D