Cần giúp: bé nhà em tự dưng bỏ bú bình

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi deconxinhdep, 9/2/2011.

1. deconxinhdep

deconxinhdep Thành viên mới

bé nhà em được gần 3 tháng, cháu đang bị ho, phải uống kháng sinh nhiều, từ hôm ốm đến giờ cháu ko chịu bú bình, nhưng vẫn bú mẹ. trong lúc cho cháu bú bình thì chồng em pha thêm cả men tiêu hóa, cháu đang uống wakodo. như vậy có phải bé chán sữa này ko? em có nên đổi sữa khác cho con ko?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi deconxinhdep
    Đang tải...

2. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Ðề: bé nhà em tự dưng bỏ bú bình

1/ Bạn cố gắng đừng pha thuốc vào sữa cho bé bú, vì Bé rất nhạy, khi thấy có vị khác thì thường sẽ không chịu bú bình nữa.
    2/ Trong lúc bé bệnh hoặc có uống kháng sinh: chắc chắn bé sẽ bị bú kém đi, hoặc thậm chí tiêu chảy (vì tác dụng phụ của kháng sinh), nên khoảng thời gian này bé không bú bình thêm cũng là điều bình thường.
    3/ Bé vẫn đang bú mẹ: Điều này rất tốt (nhất là lúc bé còn đang ốm), Sữa mẹ sẽ giúp bé mau khỏi bệnh hơn.

Để xác định bé có phải chán sữa không thì hãy kiên nhẫn chờ đến khi bé hết bệnh rồi xem sao. Đừng lo lắng quá, nếu bé còn chịu Bú Mẹ là quá tốt rồi.
    Chúc bé mau khỏe để ba mẹ không lo lắng.

3. civil_huyen

civil_huyen Chế tác trang sức VÀNG-BẠC-NGỌC

Con mình đã qua giai đoạn của bạn; trong vòng 2 tháng bé ko chịu ti bình; mà mình thì ko có sữa cho con. Stress! Kết quả là nhà bình có đủ loại bình, đủ loại núm ti (tới giờ vẫn còn gần chục cái). Nhưng rồi con lại chịu ti bình.

Giải pháp:
    1- Những ngày con ko ti bình: vẫn cho con ti mẹ, nhưng giờ nào ti bình thì không cho ti mẹ; hãy dùng thìa có trong hộp sữa Wakodo để đút sữa cho con, vẫn giữ nếp sinh hoạt. Thìa đó đút sữa rất thuận tiện, khuôn thìa nhỏ vừa miệng con, sữa không bị sóng sánh ra ngoài. Mình đã tặng nhiều thìa Wa, Mo, Mej và nhiều mẹ rất thích.
    Trong những ngày con ốm, mệt; không cố ép con bằng cách nhét bình ti vào miệng; sẽ làm con hãi và sẽ bỏ bình thẳng luôn.

2- Chia nhỏ lượng bữa ăn, kể cả mỗi lần 10ml cũng cho con ăn; mình đã ghi sổ theo dõi giờ ăn và có ngày mình cho con ăn tới 21 lần thì mới được 600ml. Ăn mỗi lần 1 ít, miễn là đủ lượng/ 1 ngày. Nhưng những giờ ăn chính, cố gắng cho con ăn nhiều hơn.

Mục đích ăn đủ lượng: giữ không cho phép dạ dày con teo lại và đảm bảo đủ chất cho con.

3- Sữa Wa là loại sữa có tuổi đời >100 năm ở Nhật, rất được người Nhật yêu chuộng. Dòng sữa Nhật nói chung rất mát; mình nghĩ rất ok cho con. Nếu vội vàng đổi sữa thì rất không tốt tí nào, nhất là con bạn còn nhỏ quá, hệ tiêu hoá và men trong ruột không thể bắt kịp ngay với những thức ăn mới.

Nếu bạn muốn biết bé chán sữa hay chán bình, thì bạn vẫn giữ nguyên bình và cho bé uống nước bằng chính bình đó; bạn sẽ thấy ngay.

Nếu phải đổi sữa; thì hãy đổi từ từ để con làm quen dần với vị của sữa, và dung nạp dần.
    Nguyên tắc đổi thành công của mình: đổi từ nửa thìa cho tới khi đổi hoàn toàn. Khoảng 1 tuần tới 10 ngày mới đổi chính thức sang 1 loại sữa khác.

4- Men tiêu hoá có những loại pha vào thức ăn, vào nước uống được. Nếu buộc phải pha vì để đảm bảo phát huy tác dụng tốt nhất của thuốc thì hãy pha.
    Còn không: pha riêng, uống riêng.
    Thứ 1: nếu pha chung vào sữa mà bé ko uống hết bình sữa, phải bỏ cả hai: thuốc và sữa >>> rất phí.
    Thứ 2: uống riêng, uống xong cái nào gọn cái đó. Cho bé uống men trước bữa ăn 10phut tới 20phut cũng là ok. Bởi có bé uống sau ăn sẽ nôn. Bé không bị nôn thì cho uống sau ăn 30 phút.
    Con của mình khi nhỏ; chuyên gia nôn sau khi ăn sữa mà cho cái gì thêm vào mồm. Trộm vía, giờ lớn hơn nên uống rất nhẹ nhàng.

5- Cũng nên đầu tư, kiểm tra núm ti bình sữa; ti mẹ vốn rất mềm mại; mà núm ti bình thì cứng; bé đã quen ti mẹ sẽ rất khó khăn trong việc chịu ti bình. Vì thế bạn nên dùng loại ti bình mà bầu của nó và núm ti của nó có cấu tạo như ti mẹ; mình không nhớ chính xác tên của núm ti là Nuk hay Nano nhưng bạn ra cửa hàng bán núm ti, họ bán cho bạn ngay.
    Vài lời chia sẻ với bạn từ thực tế đã trải qua; hy vọng giúp bạn phần nào.

4. deconxinhdep

cám ơn 2 mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm,từ hôm đó thỉng thoảng em vẫn cho bé thử bú bình nhưng bé bú rấ ít, đút thìa cho cháu thì cháu toàn nhè ra, ko chịu nuốt, cháu vẫn chưa khỏi ốm nên vẫn quấy lắm, sáng nay dậy thì thấy sôta nhẹ, 37 độ 2, mấy hôm cháu ho nhưng ngoan lắm, tự chơi tự ngủ, nhưng hôm nay thì quấy lắm, cứ khóc suốt, bú mẹ cũng khóc, ko chịu bú mẹ nữa, hic, ah, mà thìa sữa trong hộp sữa mà chị bảo là dùng để súc sữa đấy á? em thấy thìa đó to thế cơ mà, thìa to như vậy cho bé uống thế nào đc, mà em đang dùng bình sữa của Nuk đấy chứ, hic

5. civil_huyen

civil_huyen Chế tác trang sức VÀNG-BẠC-NGỌC

Trong hộp sữa Nhật dành cho bé từ 9 đến 3 tuổi là loại thìa to, còn loại dưới 9th thìa bé hơn. E đừng xúc nhiều; xúc ít thôi. Khi đổ sữa đổ nghiêng vào hướng hàm dưới phải hoặc trái, chứ ko đổ thẳng vào cổ họng. Ôm con trong tay; để bé nghiêng mới đổ sữa; ko được đổ thẳng.

6. intourintour

intourintour Thành viên tập sự

7. Emily

Emily Thành viên nổi tiếng

Em thân mến, hồi trước chị nuôi Huy đúng lúc mẹ cạn sữa thì con không chịu ty bình, chị còn nhớ, mỗi bữa bú của Huy là một bữa bú "bòn mót" lâu không tưởng được và tội con lắm, nhưng con nhất quyết không chịu bú bình.

Chị lặn lội trên tất cả các website về mẹ và bé để tìm cách giải quyết và cuối cùng em ạ. Mua tất cả những sữa gì cho là ngon, mua các đầu vú giả cho là giống vú mẹ, nhưng đều thất bại mà con thì đương nhiên vẫn cần sữa hàng ngày. Và chị tìm ra chìa khóa đây:

XÚC THÌA.

Không có cách nào khác trong lúc này ngoài xúc thìa đâu, phải cố, phải cố thôi các mẹ ơi. Nhưng thỉnh thoảng cố nhử bình cho bé nhé.

Và rồi, sau 1 lần đi khám dinh dưỡng bác sỹ cho Huy dùng Lysine thì Huy có hiện tượng đêm đòi ăn và mình nhân thể lúc lơ mơ nhét bình vào thế là hôm sau bú bình luôn, he he. Huy bị mẹ "nong dạ dày" giỏi quá nên về sau dùng sữa giỏi lắm. Bú 1 lần hơn 200. Sau này lớn lên 1 tối xơi cả gần lít sữa là chuyện bình thường.

Chị chúc em vượt qua đận "khó khăn" này nuôi con khôn lớn em nhé!

Chị Emily

8. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Tầm 3-4 tháng bé cũng hay tự bỏ bú bình lắm nhất là các bé bú mẹ vì bé đã người nhớn hơn, biết phân biệt đồ giả và đồ thật hơn. Nên phải kiên trì thôi. Bé lớn nhà tớ thì lừa được cho ăn lúc ngủ ròi chịu bình trở lại, bé nhỏ thì không chịu bị lừa nên phải chuyển sang xúc thìa.

9. deconxinhdep

ngày trước thì lúc con lơ mơ ngủ em cũng nhét bình, bé bú ngon lành, có lúc bú đến 80cc sữa, nhưng mà bây giờ thì có nhét cũng ko bú, thế mới chán chứ, em đang cho bé dùng bio acimin new, để em chuyển qua lysin của chị xem, bé nhà em đút thìa thì chỉ được có 40cc / lần, mà cả ngày chỉ ăn có khoảng 200 là căng, em ko hiểu sao ccs bé khác có thể ăn đến 600 sữa 1 ngày nhỉ? giỏi thật.

10. deconxinhdep

em toàn đặt bé nằm nửa người trên gối, và vừa nói chuyện vừa đổ thìa cho bé ăn, chứ chưa ôm bé cho ăn bao giờ cả, hic, thế có đúng cách ko? nhưng cháu hay nhè sữa lắm.

11. oreka

oreka Thành viên rất tích cực

bạn có ngưng mội thời gian không cho bé bú bình không? có nhiều trường hợp bé đang bú bình mà bị ngưng lại thì bé sẽ ko ti bình nữa, hoặc cũng có trường hợp tự dưng bé bỏ. Bé nhà mình ngày trước cũng thế, mình đã cố chịu mất gần 1 ngày cho bé đói khóc mà nhất quyết ko cho bú mẹ thế là bé lại chịu bú bình lại nhưng cũng chỉ được cỡ 3,4 tháng sau đó mình phải đút thìa và tập cho bé bằng ông hút bạn ạ.

12. deconxinhdep

13. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

mình đang trong trường hợp y như bạn này,có điều bé nhà mình sốt những trên 38 độ, cứ ngậm cái ti bình là khóc ré lên,bỏ ra thì thôi,em nghĩ có khi bé bị mọc nanh nên đau ko bú bình đc,em thì quá ít sữa nên bé cứ ngằn ngặt vì đói,thương quá mà ko biết làm thế nào,mỗi lần đút cho con khó nhọc lắm cũng chỉ đc 10ml,vừa nuốt vừa khóc,có khi em cũng phải học chị cho ăn liên tục cho đủ lượng,chứ kéo dài thế này thì nguy

14. deconxinhdep

bé nhà mình lại ko sốt, uh, biết đâu bé mọc nanh nhi?nhưng nếu mọc nanh thì phải đến nha sĩ nhờ họ nhổ cho đấy,

15. phuongthuy

phuongthuy 091.983.1818

Nanh của các bé nhỏ xíu như hạt tấm ý,có to như răng khôn đâu mà đến nha sĩ nhổ hả bạn.
    Mẹ nào khéo và bạo tay thì luộc kim lên tự nhể cho bé,không đi nhờ người nhể cho.
    Bé có nanh sẽ bỏ bú,bú kém vì khi ngậm ti bé đau,có nanh sẽ bị đi ngoài,nếu chưa nhể nanh
    thì men tiêu hóa và thuốc tiêu chảy cũng không tác dụng đâu.

KINH NGHIỆM ĐẦU TIÊN CỦA VC MÌNH NUÔI CON LÀ BÉ MỌC NANH ĐẤY.

16. mommy_daddy

từ hôm bé bỏ ăn đến giờ mỗi ngày bé bú ko được 100ml huhu em biết làm sao đây các chị,dỗ dành cũng chỉ đc 10,20 là thôi

17. deconxinhdep

nghe ban nói mình thấy cũng có lí, bé nhà mình bây giờ bú mẹ cũng bỏ, chỉ ngậm ti mẹ đc 3 giây là lai nhả ra, ma miệng cứ khóc, mình có nhìn thấy nanh của bé, nhưng nói với nhà mình thì ko ai tin, nhất là chồng mình, lại còn dọa là nếu mà nhổ là đập chết mình, hic, mà mình thì ko dám nhổ cho con, hic. chồng mình là quân y, anh nói nếu nhổ răng nanh thì sau này sẽ mọc răng khểnh, bó tay. vợ chồng mình suốt ngày đánh nhau vì con. mệt quá

18. mommy_daddy

đánh nhau cơ ah? chồng bạn dã man thế ^^ nanh của bé có mọc ở lợi đâu,nó mọc bên trên vòm miệng cơ mà,có phải như răng nanh đâu,ko phải nhổ mà là bác sĩ nhể nó ra cho bé hết đau,bạn về nói với chồng là :nếu anh nuôi được con thì em nghe anh,còn ko thì em làm gì anh ko được can thiệp,con mà bỏ ăn,sút cân ai chịu trách nhiệm << bảo đảm thôi ngay . ở nhà mình nói gì chồng mình cũng nghe vì cái lý của mình to đùng,con sốt trên 38 độ ko cho đi viện đến lúc nó lên 39 40 đọ co giật ra đấy rồi ố,ớ ra với nhau ah >> chồng mình sợ ngay

19. mommy_daddy

ah thế bé nhà dê đã ăn lại đc chưa? tình hình thế nào phải cập nhật để cả nhà cùng biết nhé,nếu bé ko chịu ăn thì đành đút thìa vậy,đừng để bé bụng đói nha bạn. bé nhà mình hôm nay đỡ hơn rồi( trộm vía) cũng chịu bú bình rồi,tuy mới đc 30ml thôi nhưng mình cũng mừng rơi nước mắt rùi

20. MamaMapu

MamaMapu Thành viên mới

Bé nhà em được 3th.Nhưng em sữa ít nên cho uống thêm sữa ngoài.Nhưng sao bé chả chịu uống gì cả !