Khác: Uống Sữa Đậu Nành Khi Mang Thai Có Ảnh Hưởng Gì Cho Thai Nhi Ko?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Caothaison, 4/10/2008.

1. Caothaison

Caothaison Thành viên tập sự

E ko uống được sữa tươi và sữa giành cho bà Bầu, cứ uống vào là bị đi ngoài, E có thay đổi các loại sữa khác nhau nhưng đều ko uống được. E chuyển sang uống sữa đậu nành nhưng có người nói là xem VTV2 co nói là uống sữa đậu nành khi mang thai sẽ làm mất khả năng sinh sản của thai nhi sau này, E lo quá nên thôi ko uống nữa. Nhưng các phương tiện truyền thông lúc nói tốt lúc nói ko tốt biết nghe ai đây, ai biết rõ chỉ giúp E với. Em cảm ơn nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Caothaison
    Đang tải...

2. Linh_korea

Linh_korea Thành viên mới

Em nhớ có đọc một vài bài báo nói rằng đậu nành có thể ảnh hưởng đến chất lượng của các bố vì trong đậu nành có chứa nhiều estrogen...Vì thế có lẽ đậu nành tốt cho phụ nữ và người già hơn là cho nam giới. Một chai sữa đậu nành mỗi ngày cung cấp được cho bạn 1/3 nhu cầu canxi và vitamin D của cơ thể trong thời gian mang thai.Nếu em bé của bạn là con trai thì tốt nhất bạn không nên dùng nhiều sản phẩm này ( để phòng xa ý mà). Còn là con gái thì bạn có thể uống sữa đậu nành nguyên chất hoặc có thêm chocolate hay mùi vanilla để thay đổi khẩu vị.

Caothaison thích bài này.
  3. matma82

matma82 Thành viên chính thức

Em lại nghe thấy bảo mang thai con gái thì ko nên uống nhiều sữa đậu nành kẻo sau này bé bị dậy thì sớm, chả hiểu thế nào là đúng nữa. Chắc uống ít thì ko sao

4. thuhuonghp

thuhuonghp Banned

mình thì lại nghe nói rằng con gái hay kể cả con trai cũng ko nên uống sữa đậu nành nhiều vì có chất làm mất khả năng sinh con, còn trường hợp đang mang thai thì mình ko biết

5. newmom

newmom Thành viên mới

Ban nen tim mua nhung loai sua khong de "lactose Free" hay co them chat "gluten free" cang tot, khi do se khong bi di ngoai nua. Rat nhieu nguoi bi truong hop nay, nhat la nguoi VN minh do trong co the khong tieu thu duoc chat Lactose (khong biet tieng VN goi la gi)

Caothaison thích bài này.
  6. BốBéBi

BốBéBi Thành viên tập sự

troi moi nguoi doc thong tin do o dau vay theo minh thi ko co chuyen do dau uong sua dau nanh duoc bo sung can xi va luong dam thuc vat nen ko co gi la hai ca neu ai tim duoc thong tin ve tac hai cua sua dau nanh thi gui cho minh voi nhe vo minh mang thai be trai ma ngay nao cung uong sua dau nanh

7. BốBéBi

BốBéBi Thành viên tập sự

moi nguoi doc roi cho y kien nhe.Ai cũng biết sữa đậu nành có giá trị dinh dưỡng và bồi dưỡng có thể rất cao ngày càng được ưa chuộng trên thế giới, người ta gọi nó là "sữa bò xanh".

Sữa đậu nành có nhiều tác dụng dinh dưỡng và phòng chống nhiều bệnh tật, nhất là cho người già, trẻ em, những người mập, béo. Nó có tác dụng giảm huyết áp, giảm lượng cholesterol trong máu, ngăn ngừa khả năng xơ cứng động mạch đối với người già. Hàm lượng protein trong sữa đậu nành rất cao và có đủ cả 8 loại axít amin cần thiết cho cơ thể, rất có ích cho việc bồi bổ sức khoẻ, tăng cường sức lực, trí tuệ. Đặc biệt là trong sữa đậu nành có nhiều axít béo không bão hòa có tác dụng không cho mỡ đóng tầng trong cơ thể và làm cho da dẻ hồng hào, tăng lượng vitamin B1 làm cho da mặt ít nhăn. Theo Đông y, sữa đậu nành có những tác dụng: bổ hư nhuận táo, thanh nhiệt hạ khí, thanh khí hoá đờm, thông tràng lợi tiểu...

Bên cạnh những ưu việt trên, sữa đậu nành lại là thức uống dễ làm, rẻ tiền, ai cũng có thể làm được, mua được. Tuy nhiên, để tận dụng hết những tính năng ưu việt của nó, tránh những sơ suất làm giảm hiệu quả sử dụng và có khi có hại. Khi dùng sữa đậu nành ta nên chú ý:

- Không hòa sữa đậu nành hoặc uống sữa đậu nành với trứng gà ví chất albumin trong lòng trắng trứng kết hợp với chất tripxin trong sữa sinh ra chất khó tiêu cho người uống và giảm giá trị dinh dưỡng.

- Không pha sữa đậu nành với đường đỏ, một số axít hữu cơ trong đường đỏ kết hợp với protein trong sữa sinh ra những chất cơ thể khó hấp thụ, còn đường trắng thì không có hiện tuợng này. Khi làm sữa đậu nành phải đun sôi thật kỹ, nếu không chất tripxin không chín sẽ dễ gây đau bụng, nôn mửa, tháo dạ...

- Không được om sữa đậu nành lâu trong nồi nấu hoặc trong phích giữ nhiệt vì sẽ làm sữa biến chất, gây ra nhiều tác hại cho người dùng. Nên uống sữa đậu nành điều độ, uống nhiều lần hơn uống mỗi lần quá nhiều. Uống quá nhiều dễ sinh đầy hơi, đi ngoài. Nếu không tự làm được, nên mua sữa đậu nành được chế biến hợp lý, đảm bảo thời hạn sử dụng, nên mua ở những cơ sở có tín nhiệm.

Theo Văn hóa nghệ thuật AU, DD & SK

Tin được đăng ngày: 06 tháng 02 năm 2006

8. Alex_Nguyễn

Alex_Nguyễn Thành viên tập sự

Mình thấy bác sĩ của mình nói là ông xã mình không nên uống sữa đậu nành và ăn đậu phụ nếu muốn có con, vì cái đấy gây ức chế sản sinh tinh trùng, còn có ảnh hưởng đến thai nhi ko thì mình không rõ. Thân.

9. mẹ Gấu A Gư

mẹ Gấu A Gư Me LƯỜI

Thật ra chỉ nên hạn chế uống sữa đậu nành khi bạn đang mang bầu bé trai thôi. Vì trong sữa đậu nành có một số chất làm ảnh hưởng đến sinh lý của bé trai.
    Mình đọc được thông tin ở website này bạn thử tham khảo nhé:
    http://www.khamchuabenh.com/post/366.htm

10. janny24

janny24 Bắt đầu tích cực

Ôi trời ơi! Em uống sữa đậu nành suốt, chả biết gì cả, may mà baby nhà em là con gái. Từ hồi có bầu đến giờ em chả uống giọt sữa nào cho bà bầu cả, toàn uống sữa đậu nành và uống nước cam thoai. Em đọc thấy báo nói là các mẹ mang thai cũng tùy từng người mới nên uống sữa bà bầu, nếu không thì sẽ béo phì, mà em thì chưa mang bầu đã béo ú ra rồi ấy, nên em sợ baby nhà em bị bệnh béo phì còi xương mất.