Cần giúp: Bé nhà em đia ỉa phân sống, giúp em với các mẹ ơi.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi avon_TLshop, 13/2/2011.

Tags:
  1. avon_TLshop

avon_TLshop Thành viên tích cực

Thằng Ben nhà em 11 tháng tuổi nặng 9kg,73cm, tự dưng mấy hôm nay đi ỉa phân sống.(4 ngày rôi :(( ) . Em dùng các loại men nào là Probio, rồi smecta mà vẫn ăn gì ra cái nấy. Em buồn quá.
    Hôm nọ em đi khám dinh dưỡng cho bé ở Viện Dinh Dưỡng số 2 Yecxanh, bác sỹ bảo bị còi xương va kê 1 loạt thuốc rồi. Giờ cháu lại bị đi ị sống phân thế này, uống mấy loại thuốc rồi mà ko khỏi, em không biết phải làm thế nào.
    Mẹ nào có nhiều kinh nghiệm trong vụ này, mách em với................Help me, hepl me.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi avon_TLshop
    Đang tải...

2. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé nhà em đia ỉa phân sống, giúp em với các mẹ ơi.

Có lẽ do bạn ăn thực phẩm j đáy khó tiêu hóa rồi bé ti sũa mẹ bị ảnh hưởng chăng

3. mẹ kit

mẹ kit Thành viên chính thức

Bạn thử cho bé uống men tiêu hóa xem. Loại antibio ấy, loại này hay được dùng cho trẻ nhỏe lắm

4. Paperflower

Paperflower Học làm mẹ khó thật!

Mẹ cho đi khám dd lại xem bs kê cho men tiêu hoá nào fù hợp với bé. Bé nhà mình cũng đi ngoài fân sống & uống men tiêu hoá của VDD 5 ngày thì đỡ đấy.

5. tit-chip

tit-chip Thành viên mới

Nhà tôi có thuốc nam chua rất hiệu quả, nếu gần khu vuc Hoàng mai đến tôi biếu 2 nam­s nhỏ về cho cháu uống là khỏi đảm bảo
    thuốc này là gia truyền, cụ ỏ quê bốc cho. Cu cậu nhà mình tiêu chảy chỉ là có so không dám đến gần thôi.
    Táo bón cũng vậy, uống một liều thì đi ngay lap tuc trong vòng nua ngay
    nếu cần gọi cho ông xã tó
    Ông biết nhiều hon vì ông la cháu gia truyền mà
    0986497470

avon_TLshop thích bài này.
  6. Linh Thuỳ Phạm

Linh Thuỳ Phạm Thành viên sắp chính thức

bạn nấu cháo (trắng hoặc thịt cũng ok) với nửa quả chuối tiêu xanh (tước vỏ) cho bé ăn đi, ngày 3 lần xem sao... bé nhà mình từng làm cách này khỏi đó... chúc bé mau khỏe

7. bacsitieuhoa

bacsitieuhoa Thành viên chính thức

Chăm sóc trẻ rối loạn tiêu hóa

Trẻ sơ sinh và nhũ nhi dễ bị rối loạn tiêu hóa như ọc sữa, tiêu chảy, bón, bú kém, chán ăn, phân sống, chướng bụng, đau bụng… Ngoại trừ các bệnh lý tổn thương thực thể phải do các bác sĩ điều trị, các mẹ khi chăm sóc những rối loạn thông thường cần lưu ý 2 điều quan trọng sau:

DINH DƯỠNG VÀ CHĂM SÓC PHÙ HỢP
    Giai đoạn sơ sinh (30 ngày đầu), thức ăn duy nhất của bé là sữa mẹ hoặc sữa thay thế. Cho bú mẹ ngay sau sanh, để tận hưởng nguồn sữa non chứa nhiều kháng sinh và kháng thể tự nhiên. Với trẻ nhũ nhi (2-12 tháng), hệ tiêu hóa hoàn thiện dần , 4 tháng bắt đầu có khả năng tiêu hoá tinh bột , các thực phẩm khác ngoài sữa. Phải tập ăn dặm đúng, nên cho trẻ ăn dặm khi đến tháng thứ 6, bắt đầu bột từ loãng đến đặc, từ ít đến nhiều, từ ngọt đến mặn. Trẻ có thể bị rối loạn nếu ăn dặm sớm quá hoặc muộn quá. Trẻ sẽ bắt đầu mọc răng từ tháng 7,8,9 và có phản xạ tập nhai, cho trẻ ăn cháo nhừ, tăng dần độ đặc và chú ý hệ tiêu hóa của trẻ.
    Chế độ ăn dặm phải hợp lý và cân đối, bà mẹ cần cho trẻ ăn đủ 4 nhóm chất: bột-đường, đạm, béo, vitamin và khoáng, giúp bé làm quen với các vị thịt, cá, rau củ thêm một chút dầu (như dầu olive, dầu mè, dầu nành). Cũng đừng cố cho bé ăn “chất bổ dưỡng” nhiều, bé không tiêu sẽ gây rối loạn ruột, kém hấp thu, chán ăn và suy dinh dưỡng. Bữa phụ (dưới 6 tháng tuyệt đối không dùng), như trái cây tươi, sữa chua, bánh flan…sau những bữa ăn chính để tránh “no ngang” và gây rối loạn tiêu hóa.
    HỆ TIÊU HÓA BÉ PHẢI “ SẠCH” THÌ MỚI “KHỎE”!
    Nên hiểu “sạch ” là hạn chế tối đa nguồn vi khuẩn gây bệnh và gia tăng tối đa nguồn vi khuẩn có lợi cho hệ tiêu hóa. Sẽ là rất tốt cho trẻ nếu ngay lúc lọt lòng khi dạ dày và ruột của bé còn ở trạng thái vô khuẩn, bé được du nhập các “cư dân tốt”, được gọi là “probiotic” và hạn chế những “cư dân gây hại ”. Ví dụ, làm yaour chính là cung cấp vi sinh vật có lợi vào sữa giúp cho sữa được lên men, khống chế vi khuẩn có hại làm hư thối sữa. Probiotic giúp ức chế vi khuẩn gây hại và mầm bệnh, ngăn ngừa và khống chế biểu hiện bệnh. Hơn nữa, probiotic hỗ trợ tiêu hóa và biếng dưỡng thức ăn, kích thích các tuyến tiết ra men như lactase tiêu hóa sữa; tiêu hóa một số chất cơ thể không có ezyme tiêu hóa; tổng hợp một số vitamin như B, K; cung cấp và kích thích tạo ra kháng thể; giảm dị ứng thực phẩm; tạo ra các sản phẩm ngăn ngừa độc chất và mầm bệnh .
    Probiotic rất quan trọng trong việc giúp cân bằng đường ruột. Với trẻ sơ sinh và nhũ nhi khi không có chỉ định của BS, ngoại trừ các sản phẩm bổ sung probiotic được công nhận là phù hợp, không được dùng bất kỳ thuốc nào khác như kháng sinh (tổn hại hệ vi sinh đường ruột) hay kể cả men tiêu hóa (các men tiêu hóa bổ sung có thể làm bé lệ thuộc). Các mẹ nên chọn kỹ lưỡng các “cư dân tốt” cho bé, nên chọn đúng loại probiotic dành riêng cho trẻ sơ sinh và nhũ nhi. Điển hình có Kidlac, sản phẩm chuyên biệt cho sơ sinh và nhũ nhi, các bà mẹ có thể tham khảo và dùng cho bé.

8. avon_TLshop

hiz, be nhà tớ vẫn đi ị phân sống , 10 ngày rồi.Tớ cho bé uống nhiều thuốc lắm: lactamin plus, smecta. probio, peptin b1....hu hu hu. Tơ thử cách của mẹ nó xem thế nào. hix, hi vong cu cậu " hợp" thuốc

9. pinktrang

pinktrang Bắt đầu nổi tiếng

minh co kinh ngiem la ko bao gio cho con di kham o vien dinh duong.hoi be nha minh dc 2thang di kham dinh duong cung bao bi coi xuong roi ke 1 dong vitamin cho uong.chan.be con sang viet phap kham thi ho lai bao be binh thuong phat trien tot.den bjo dc 5thang trom via ngoan va hay hong hot.chang uong ti thuoc bo nao.hihihihi.be nha ban 11thang 9kg la binh thuong day chu.vua du tieu chuan can nang cua 1 be phat trien binh thuong.

10. mekhanhcoi

mekhanhcoi Banned

Cân nặng thế là ok rồi, bé nhà mình 1t mà đi phân sống hoài giờ có dc 8kg thôi. Vừa rồi mua thuốc cam về cho bé uống, người ta bảo phải uống 3 tháng l iền mới khỏi, chán thế. Uống được 2 n gày thì bé lại bị sốt, thế là phải dừng thuốc cam. Chắc lại dính vào dịch sốt phát ban rồi, hồi 5 tháng cũng bị gầy tọp cả người, mình strees quá đi mất.

11. bacsitieuhoa

Khong biet be nha bao nhieu tuoi, có thể dùng Kidlac ngày 2 lần, nỗi lần 1-2 gói hoặc Lacclean Gold ngày 2 lần X 1 gói. Thử dùng xem sao, hy vọng là bé sẽ hết nhanh thôi.

12. doxanhbibi

doxanhbibi Thành viên mới

Theo kinh nghiệm của mình thì không nên cho uống men tiêu hóa đâu, vì men tiêu hóa là do cơ thể sản sinh ra nếu cho uống nhiều thì cơ thể sẽ lười,không sinh ra nữa, như vậy bé càng lệ thuộc. MTH chỉ dùng khi rất cần thiết thôi. Bạn nên dùng men vi sinh Biolactovin của viện KHCN ở 28 Hoàng Quốc Việt. Men vi sinh chỉ cung cấp lợi khuẩn, hỗ trợ tiêu hóa, uống rất lành mà hiệu quả, những bé có đường ruột kém nên điều trị theo từng đợt dài ( khoảng 20 ngày, nghỉ 10 ngày nếu đã ổn, rồi lại uống tiếp, dùng cả cho bệnh táo bón). Từ khi có ngừoi chỉ cho loại men này, trộm vía con nhà tớ ị iếc ôk hẳn, h thì hơi bất thường cái cho uống 2hộp là ok luôn.
    Tớ có mấy kinh nghiệm xương máu khi bé bị phân sống, chia sẻ cùng mẹ nó nhé:
    Bé nhà tớ đã từng bị phân sống 1 tháng trời, theo bác sĩ uống rất nhiều men 1 lúc, Antibio, neo peptin và thuốc làm khô phân Smecta nhưng không ăn thua, cuối cùng thì tớ chữa theo pp dân gian.
    Trên nhà bà ngoại tớ có loại cây KHỔ SÂM, lá rất đắng dùng để chữa đi ngoài rất công hiệu, sau đó tớ liều cho con uống ( vì lúc đầu nghĩ để chữa đi ngoài thôi chứ ko chữa được phân sống, sau thấy bác sĩ bảo phân sống thì quan trọng nhất là làm cho phân khô đã). Vậy là tớ cho bé uống 2 ngày là khỏi, thấy ân hận quá vì nhà có thuốc mà để con bị cả tháng trời. (nước lá KS, mỗi ngày 3 lần, mỗi lần 20ml, vẫn uống kèm men tiêu hóa đề phòng bé sang táo bón)
    Sau này bé nhà tớ bị viemphế quản, tiêm kháng sinh nên bị đi ngoài rất nhiều, hơn chục lần/ngày, lákhổ sâm không công hiệu nữa tớ dùng hồng xiêm xanh, vỏ ổi, búp ổi,vỏ măng cụt, lá khổ sâm, gạo rang, cà rốt tất cả sao vàng hạ thổ đun đước uống, cho nhiều gạo và carot bé dễ uống hơn. Đây là loại cực mạnh rồi bạn ạ. Nếu không muốn dùng liều cao thế bạn có thể ra chợ hàng thuốc nam mua cỏ sữa khô về sắc đặc cho bé uống, cũng vô cùng hiệu quả đấy, bài này tớmí học được Lưu ý là trong quá trình uống nước lá vẫn phải uống men vi sinh, vì lá chỉ làm cầm đi ngoài hoặc khô phân ( với phân sống), còn để hỗ trợ tiêu hóa phải có men.
    Tiêu hóa là vô cùng quan trọng với trẻ, không có hệ tiêu hóa khỏe mạnh trẻ không thể lớn được.
    Bạn cũng lưu ý là luôn ưu tiên chọn đồ ăn dễ tiêu cho bé nhé (đừng cho ăn củ, rất khó tiêu, nhất là carrot, giảm đạm,mỡ, bao giờ khỏi ăn bù), cũng chú ý tìm sữa cho phù hợp với bé.
    Rấtmong bé mau khỏi.

13. bacsitieuhoa

Thấy các mẹ có thể dùng nhiều loại thuốc, hay cả đi BS mà không hết, tôi thử hướng dẫn các mệ như sau:
    Neopeptine giọt : uống 7 ngày (nên dùng không quá 1-10 ngày cho mỗi đợt)
    Kidlac1g : pha gói vào sữa uống mỗi sáng và tối, uống cho đến khi ruột tốt thì ngưng hay uống tiếp cũng được (dùng lâu dài tốt cho ruột và sức khỏe).

Hy vọng không quá một tuần sẽ hết phân sống!

14. avon_TLshop

cháu nhà em hết đi phân sống rồi, hú, 13 ngày. sợ quá. em cứ kiên trì cho nó uóng lactomin plus và kidlac1, dịnh cố đến 2 tuần mà ko khỏi thì cho nó uóng neopeptin nhu bacsitieuhoa mach, thế mà sang ngày 13 nó hết xì xoẹt, ị cứt "đẹp" , em sướng quá. Hihis. cám ơn các mẹ đã tư vấn em.

15. bacsitieuhoa

Chi chỉ cần cho bé uống tiếp 1 loại Kidlac một thời gian nữa thì ruột bé sẽ khỏe , tăng đề kháng và hấp thu,sau khi ổn có thể ngưng để bé tự điều chỉnh cân bằng ruột. Nên để dành Kidlac trong ngăn mát tủ lạnh để khi nào cảm nhận có vấn đề tiêu hóa thì dùng ngay để ngăn chặn ngay từ đầu (đang bị tiêu.bón, RLRTH nặng có thể dùng ngay 2 gói/ lần. Dùng phòng ngừa chỉ cần 1 gói.)

avon_TLshopPaperflower thích.
  16. mẹ kit

mẹ kit Thành viên chính thức

Mẹ nó ơi, có bệnh thì vái tứ phương, nhưng mà thuốc thì thâạ trọng khi dùng nhé. Tốt nhất là tìm địa chỉ uy tín mà khám. Ở bv thì cũng có bs này bác sĩ nọ. Tớ thì quen nhiều bs, nhưng mà nhiều khi alo qua điẹn thoại cũng ko tường tận. Mẹ nó có thể qua ngõ núi trúc, số nhà 8, bặp bs Liên, bác í là trưởng khoa nhi của viêẹ xanh pôn, giờ đã nghỉ hưu. Bà í nổi tiếng là bs mát tay chữa cho trẻ con đấy. Mình thích bà í từ khi khám cho ku nhà mình, bà í hỏi han mà uống thuốc toàn cho loại nào nhẹ nhất mà có tác dụng. Cho ks lúc nào cũng kèm với men tiêu hoá. Chứ ko như bs khác tống hàng đóng thuốc làm cho trẻ nó cứ quặt quẹo. Bs này chỉ khám chiều thôi. Mẹ nó qua thử nhé.
    Ku nhà tớ có đợt ị chảy tới nửa tháng, uống antibio ko ăn thua. Lần vừa rồi về que lại dính, chưa hết đi ị thì lại viêm phế quản do lây mẹ T_T, tớ vác đi khám đc cho kháng sinh và men về uống, thế mà 3 ngày là tịt viêm, mà cũng tịt ị chảy luôn. Mừng quá, cứ lo uống ks đứa khỏe còn đi ị nữa thằng nhà mình đang bị sẵn :D

17. bAbYbOom

bAbYbOom Mẹ bOom

bé nhà mình mỗi khi đi phân sống thường uống l -bio + Negram đó mẹ , bị nặng hơn nửa thì thêm smecta.

18. linh tho 0204

linh tho 0204 Thành viên chính thức

Mẹ nó có nghe qua cốm vi sinh Bio-acimin chưa. Đợt trước cũng quảng cáo trên VTV3 đó. Công dụng của loại cốm vi sinh này là: Cân bằng hệ vi sinh đường ruột; cung cấp vitamin, acid amin và khoáng chất. Mình được các mẹ giới thiệu và cho con uống thấy tốt lắm. Hệ tiêu hoá tốt, con ăn uống cũng tốt hơn.

Về khám đường ruột, mình rất tín nhiệm bác sĩ Thịnh ở bệnh viện Hồng Ngọc. Ông rất cẩn thận, khám chính xác và yêu trẻ con. Hai đứa nhà mình quý ông lắm. Lần nào tới ông khám cũng tìm ra bệnh và rất hiệu quả.

19. nghé của mẹ

nghé của mẹ Thành viên tích cực

em ơi, con chị cũng bị đi ngoài phân sống. Uống thuốc cốm rồi nhưng đỡ chậm. Có mấy bà hàng xóm mách cách đun búp ổi hoặc vỏ cây ổi lên, cho uống. Đúng 1 ngày hết luôn em ạ! Tốt lắm mà chẳng phải thuốc men gì...

20. bAbYbOom

bAbYbOom Mẹ bOom

uống thuốc cốm có đỡ nhanh lâu lắm mẹ nó ạk. cứ như mình đi phân lõng hay sống thì cứ cho l-bio vs negram là yên tâm ;))