NẤU SỮA ĐẬU NÀNH

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi METRUC, 22/12/2005.

1. METRUC

METRUC Thành viên mới

Các Chị (cả Các Anh) có biết công thức nấu sữa đậu nành, xin chia sẽ với em với. Cám ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi METRUC
    Đang tải...

2. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Mẹ Trúc nấu để gia đình uống thôi pk? Nhà Jeany cũng thường nấu lắm, công thức thì chẳng có gì nhiều, đơn giản lắm. Buổi tối dọn dẹp bếp xong MeTruc bỏ đậu nành nguyên hột vào nồi, ngâm với nước ấm, sáng khoảng 6h dậy, đãi vỏ, bỏ vào máy xay sinh tố xay nhuyễn, lọc qua rây mịn, rồi tới túi vải, bỏ vào nồi nấu sôi là được thôi. Nhà Jeany thì sáng nào cũng làm, mất khoảng 40', có thể ngâm thêm đậu xanh hoặc lá dứa cho ngon cũng được. Mẹtruc thử làm xem sao

3. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mẹ Jeany phải chỉ rõ công thức thế nào chứ? ví dụ, 1/2 kg đậu nành thì cho khoảng bao nhiêu nước chẳng hạn. Cái vụ này thì mình chịu. Mẹ Trúc chờ mẹ Jeany nhé.

4. tomorrow1980

tomorrow1980 Thành viên đạt chuẩn

Dung roi chi Jeany oi viet ro hon mot chut cho em hoc voi. Em cung thich uong sua dau nanh lam. Em dang co bau 4 thang chac uong sua dau nanh tot lam chi nhi.

5. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Chị ơi, em thì chẳng có công thức gì đâu. Em cũng làm theo cách của mẹ Jeany rồi, em làm và uống sữa đậu nành từ lúc mang bầu 3 tháng. Em thấy mát và dễ chịu lắm.
    Thông thường thì em ngâm 1 bát ăn cơm gạt ngang hạt đậu, khi xay và lọc em sử dụng khoảng 2 lít nước. Sau khi hoàn thành thì em được 1 bình sữa đậu nành ngon, bổ, mát rẻ và thơm mùi ngậy ngậy của đậu tương.
    Các mẹ làm thử nhé.
    Chúc các mẹ thành công!

6. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Các mẹ đảm đang quá đi ! Mình lười :oops: :oops: toàn ra ngoài uống !

7. Jeany

Xin lỗi các mẹ nhé, mình mới đi chơi về nên hôm nay mới vô lại diễn đàn. Thực tình thì mình cũng chẳng đong đếm chính xác lắm, cứ 2 lon đậu nành (lon nồi cơm điện ý) thì mình cho 2 bình nước, chắc cũng khoảng 1.5-1.8l gì gì đó, giống như cách Hạ Vy nói ý, nấu xong thấy uống cũng đậm đà thế là lần sau cứ thế mà làm. Tuy nhiên nếu thấy chưa vừa miệng thì có thể gia giảm nguyên vật liệu vào buổi sau, cho tới khi thấy OK thì thôi.

@T1980 ơi, lúc trước mình có bầu, vì chỉ uống được sữa Ensure nước (loại dành cho người suy dinh dưỡng không ăn được ý) nên mình lên ký quá nhiều, bác sỹ sợ cả mẹ lẫn con bị tiểu đường nên tháng T5 đã bắt đầu phải ăn kiên rồi. Ngưng uống sữa Ensure, chỉ được uống sữa không đường (mình lại không biết uống) thế là mình phải uống sữa đậu nành, kết hợp ăn Yaout, phomat cho đến khi sinh đấy. Vậy mà bé mình ra đời lúc 8 tháng 10 ngày mà nặng tới 4.15kg đấy. T1980 ăn được gì thì cứ ăn em ạ, đừng ăn nhiều quá thôi..... :)

8. METRUC

METRUC Thành viên mới

9. Jeany

Ơ thế Metruc định nấu cả xác đậu xanh à (vụ này mình không biết rõ đâu), ở nhà mình là cứ xay sống nhuyễn cả 2 thứ, sau đó lọc xác và nấu sôi nên để uống thôi (thủ công vậy thôi), thấy vị lạ lạ, ngon ngon thơm thơm thế là uống tì tì....

10. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Thành phần sữa đậu nành không có đậu xanh :wink: :p

11. METRUC

METRUC Thành viên mới

Mẹ Jeany : Bỏ xác đậu xanh thì phí quá chị ơi! Vì đậu xanh thì nấu nhừ được chứ đậu nành thì không.

Mẹ HaVy : Sữa đậu nành mà thêm 01 chút đậu xanh vào thì uống "bá cháy" luôn, có chỗ người ta vẫn trộn 02 thứ vào uống chung, hôm nào mẹ HaVy thử xem.

12. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, nấu sữa đậu xanh với đậu nành thì ngon hơn là sữa đậu nành nấu không. Các mẹ nấu sữa đậu nành như bình thường, còn đậu xanh thì ngâm đãi vỏ cho sạch, rồi bỏ vào hấp, tán nhuyễn (làm giống như đậu xanh tán ăn chè ấy), khi nấu sữa đậu nành sôi thì bỏ đậu xanh vào.
    Cách nấu đậu xanh cũng đơn giản, đậu ngâm nở thì bỏ vào nồi nấu sôi, khi thấy hạt đậu đã nứt thì chắt nước, đậy nắp kín, nhỏ lửa, tí sau là đậu mềm và tơi thôi. Muốn đậu mịn thì cho vào máy xay sinh tố xay cho nhuyễn.
    Viết đến đây lại thấy thèm rồi....chậc chậc... :? :wink: :wink:

13. Jeany

Mẹ SaoKhue ơi, thế lúc đấy nước đậu nành có sền sệt không vậy vì có đậu xanh ý mà. Nhà em thì làm biếng lắm, toàn nấu sống thôi, không thơm dậy mùi như đậu xanh đã nấu chín như mẹ Sao Khuê, chỉ bùi bùi, béo béo, thơm thơm thôi.... thích nhỉ,em cũng đang thèm đây

14. Mẹ Sao Khuê

Đúng là nước đậu nành lúc ấy sẽ hơi sệt hơn đấy mẹ jeany ạ. Nhưng đảm bảo là vẫn thơm, ngon, béo, bổ :lol: :lol: :p :p

15. Jeany

Nấu theo cách của mẹ Sao Khuê thì hơi bị phức tạp nhỉ, chắc là phải nấu đậu xanh từ tối hôm trước hén. Ok la, tối nay về nấu đậu xanh trước rồi sáng mai nấu đậu nành thôi vậy. Em mời chị 1 ly nhé

16. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

Còn mình thì nghe nói là ba tháng đầu ăn đậu phộng luộc con sẽ thông minh (mình không biết bé thông minh thật hay không nhưng rất lý sự, hihiihi). Mình ăn không được nên nấu chung với đậu nành uống cũng được lắm. Hồi đó mình không ăn được và cũng uống sữa không được nên nhờ có sữa đậu nành mà cũng đủ dinh dưỡng cho bé :)

17. Mẹ Sao Khuê

Không cần phải nấu đậu xanh từ hôm trước đâu mẹ jeany ơi. Đậu xanh ngâm cùng lúc với đậu nành, sau đó bỏ lên bếp nấu tí là xong thôi. Bao giờ sữa đậu nành nấu xong thì bỏ đậu xanh vào.
    Cách làm này chắc sữa cũng thơm ngon như cách của mẹ jeany thôi. Có điều tận dụng được đậu xanh chứ không bỏ bã.
    Thấy có người bảo làm sữa đậu nành với đậu phộng cũng thơm ngon lắm đấy, nhưng mình chưa thử bao giờ.
    Mai mẹ SK cũng làm sữa đậu nành - xanh đây :lol: :wink:

18. hang

hang Thành viên chính thức

Nấu sữa đậu nành thêm chút đậu xanh, vài hạt lạc, hạt mè lại càng thơm ngon đấy các mẹ ạ .Mà bổ dưỡng lắm cơ

19. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Cac chi oi, lam sua dau uong thi tot qua roi, nhung thoi gian de co lau khong. De trong tu lanh thi duoc bao nhieu lau. Neu minh lam nhieu uong trong may ngay thi do qua , chu ngay nao cung lam thi mat cong nhi.

20. tamphuc

tamphuc Thành viên chính thức

Các mẹ thích uống sữa đậu nành ơi, sao k chịu khó đầu tư 1 cái máy chuyên dùng để làm sữa đậu nành ấy. Khoảng 200K thì phải, mình mua lâu rồi nên k nhớ chính xác lắm.
    Chỉ cần cho đậu nành đã ngâm vào, đổ nước, cắm điện là xong. Máy vừa xay, vừa đun sôi luôn, lại có bộ phận lọc nên chỉ sau 20'-30' là có thể rót ra uống được ngay, rất chi là tiện.