Cần giúp: Một tháng tuổi ăn hết 150ml/cữ bú

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi maikalinca, 27/2/2011.

1. maikalinca

maikalinca Thành viên chính thức

Em chào các mẹ,

Các mẹ ơi, em lần đầu làm mẹ nên nhiều điều không biết quá, mong các mẹ gỡ rối và cho em xin kinh nghiệm ạ. Em sinh bé bằng phương pháp đẻ mổ nên sữa rất ít, vì thế ngay từ đầu bé đã phải bú ngoài. Ngay từ đầu em đã cho bé uống NAN Nga, bé đi tè và đi ị rất đều đặn, không táo. Đến thời điểm này, bé bú đều đặn từ 3-4h/cữ, tổng mỗi ngày từ 800-1000ml (em tính tròn 24h - bắt đầu từ 0h, em ghi chép rất chi tiết từ khi con sinh ra).
    Cách đây chục ngày em cho bé uống tăng cường độ từ 90ml - 120ml. Sỡ dĩ em tăng bú cho cháu vì uống 90ml hết veo mà vẫn mút mún vú ầm ầm nên em pha tăng lên 120ml. Mấy ngày hôm nay, bé bú 120ml lại thòm thèm và mút mún ầm ầm, khi em thử tăng lên 150ml thì bé uống gần hết (có hôm hét veo, có còn khoảng 5-15ml tùy bữa). Trộm vía, thấy con bú hăng như vậy em cũng mừng, nhưng lại cũng lo vì bé mới được 28 ngày mà đã bú nhiều như thế mỗi cữ, không biết có nhiều quá không? có sợ bé đầy bụng khó chịu hay thế nào không?

Em thực sự bối rối, rất mong các mẹ thông thái tư vấn giúp em.

Em xin cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi maikalinca
    Đang tải...

2. hotieutieu

hotieutieu Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Một tháng tuổi ăn hết 150ml/cữ bú

Bạn mua Nan nga ở đâu vậy bạn.mình nghĩ chức k sao đâu do nhu cầu mỗi bé thôi bé ăn no ngủ kĩ là tốt mà

3. misu10

misu10 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó có thể tham khảo trên tất cả các hộp sữa ấy đều có thông tin nên cho trẻ ăn bao nhiêu một lần và ngày bao nhiêu lần.trẻ dưới một tháng thì trung bình là 80ml/cữ, ngày 7-8 lần.Tuy nhiên cũng tuỳ thuộc vào từng bé nữa nên có thể ăn nhiều hoặc ít hơn nhưng trẻ 28 ngày ăn 150ml thì em nghĩ là hơi nhiều.

4. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

trộm vía bé ăn tốt thật đấy, nhưng nếu đầu vào đầu ra hợp lý ko vd j thì mình nghĩ chẳng lo lắng đâu nhỉ

5. maikalinca

maikalinca Thành viên chính thức

Em cảm ơn các mẹ.
    Em đã tham khảo hướng dẫn ở vỏ hộp sữa, bé từ 3-4 tuần thì ăn 120ml/bữa - 5 bữa/ngày; bé 2 tháng thì ăn 150ml/bữa, 5 bữa/ngày. So với 2 tiêu chí này thì cu nhà em đều ăn nhiều hơn nên rất băn khoăn. Không cho con ăn thì con thòm thèm nhìn đến khổ, mà cho ăn thì cứ lo ngay ngáy.
    @hotieutieu: em mua ở Colorful Bạch Mai, nhưng mỗi lần họ cũng chỉ lấy về 1 số hộp thôi chị ạ, vừa rồi ra Tết họ lấy về có 7 hộp NAN 1 thì ox nhà e đã lấy 4 hôp, bây giờ hết rồi lại đang chờ. Chị dùng sang NAN Pháp đi, đợt hết NAN Nga cu nhà em cũng dùng tạm NAN Pháp, thấy cũng ổn chị ạ.

6. Me_Ốc

Me_Ốc

Mẹ nó cứ cho e bé nhà mẹ nó ăn nhé, chẳng có gì phải lo cả nếu e bé vẫn hấp thụ tiêu hóa tốt. Càng lớn hơn trẻ có những giai đoạn lười ăn hoặc mải chơi, vừa chơi vừa ăn tự dưng ăn giảm hẳn đi bù lại giai đoạn ăn nhiều thôi. NHư nhóc nhà mình chẳng hạn hồi 1 tháng cũng ăn toàn ăn 120-130ml sữa mẹ (nó chỉ ngủ mới ti mẹ nên ban ngày e phải vắt sữa ra cho ti), còn nếu ngủ mà cho bình vào thì hét ngay 160ml (ấy là 1 thagns nhé). 2 tháng vẫn phong độ, 3,4 tháng cugnx thế. 5 tháng mỗi lần ăn ít đi từ 120-140ml nhưng mà vẫn đảm bảo ít nhất 1l sữa mẹ/ngày (trộm vía mình nhiều nhiều sữa) ấy thế mà hết tháng 5 nó cứ vừa ăn vừa chơi, cho ti bình đến sót ruột chỉ từ 90-120ml ạ, 12oml là phải cố cố lắm. 6 tháng trung bình chỉ ăn 800ml sữa mẹ. 7,8 tháng thì ôi thôi mỗi lần chỉ giới hạn 100ml ko bít sao nữa và cả ngày chỉ duy trì được 600 ml sữa có khi còn dưới 600ml sữa (có bổ sung thêm sữa ngoài rồi ạ). Xong giờ 9 th trộm vía lại nhúc nhích lên được tí ( 700ml sữa nhưng mà cũng chỉ ăn tối đa 120ml/ lần), trộm vía.

Ấy thế mà e dã từng có suy nghĩ giống mẹ nó là tại sao con mình còn bé mà lại ăn nhiều thế, 3 tháng thấy cháu ăn nhiều e cắt hẳn ko cho ăn đêm, cho bú đến 11-2h là thôi ngủ 1 lèo đến sáng về sau này no cứ lười ăn ăn giảm dần nên lại phải tập cho ăn đêm trở lại

maikalinca thích bài này.
  7. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mình nghĩ là cứ cho bé ăn theo nhu cầu, vì thật ra sau khi nuôi 2 nhóc, mình thấy thời gian đầu bé hung hăng háu đói đòi ăn ghê lắm, nhưng chỉ sau 2 tháng là sẽ giảm dần lượng sữa, rồi qua 4-5 tháng là biếng ăn sinh lý..... Mẹ nó cứ mạnh dạn cho bé bú đi, nếu thấy bé đòi.

maikalinca thích bài này.