Cho bé ăn gì để phát triển hệ miễn dịch

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi greatfamily, 27/2/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. greatfamily

greatfamily Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em lúc mới sinh được 3,2 kg. Sau khi sinh, em bị sụt cân và thiếu sữa, nên bé mới 6 tháng thôi là đã cai rồi. Biết vậy là sẽ thiệt thòi cho bé, nên em cố cung cấp nhiều chất bổ dưỡng cho bé bằng sữa chua, các loại nước hoa quả, cho bé ăn bột với củ quả như cà rốt, bí đỏ với thịt hoặc rau xanh bên cạnh cho bú sữa bình … Lúc đầu với chế độ ăn này, bé tăng cân và trộm vía, bé mạnh khoẻ và lanh lợi, nhưng cả 2 tháng nay thì đều cứ cảm sốt với sụt sịt mũi liên miên. Hiện giờ bé đã 11 tháng, em phải nghỉ làm ở nhà để chăm sóc bé. Giai đoạn đầu đời này là rất quan trọng trong sự phát triển của bé, nên em cũng lo lắng lắm, không biết chế độ ăn uống của mình có hợp lý hay không nữa, mong các mẹ cho em vài lời khuyên, vì đây là con đầu tiên của em, và em cũng còn trẻ nên chưa có kinh nghiệm gì nhiều, chỉ mới 20 tuổi thôi ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi greatfamily
    Đang tải...

2. Jully Nguyen

Jully Nguyen Thành viên sắp chính thức

Ðề: Cho bé ăn gì để phát triển hệ miễn dịch

Chị cũng nên cho bé bổ sung thêm những thức ăn có vitamin C cho bé nha chị, có thể tăng sức đề kháng. Còn bé quá, chắc sức đề kháng yếu lắm nè...

3. OXNo1

OXNo1 Thành viên tập sự

Con chị cũng vậy, dạo này cứ ho và cảm lạnh hoài, đi bác sĩ thì bảo là mắc bệnh về đường hô hấp, có cho uống thuốc, nhưng hễ uống thì hết, bỏ ra thì vài tuần lại bị lại, chị cũng không muốn dùng thuốc nhiều quá, sợ ảnh hưởng đến bé. :neutral:

4. emtuti_return

emtuti_return Bắt đầu nổi tiếng

Bệnh về thời tiết cũng ko đáng lo ngại miễn là con vấn chơi ăn ngủ tốt là ok rùi

5. ACD

ACD nhatbanhaiduoc.com

Nếu trong thời tiết lạnh mà bé nhà bạn hay bị bệnh về đường hô hấp, cúm thì nên bổ sung tỏi vào khẩu phần ăn của con. Hoặc bạn có thể dùng nước ép tỏi hấp với mật ong cho con uống mỗi sáng. Mình đã mách bài thuốc này cho 1 người bạn và tình hình sức đề kháng trong mùa đông của bé được cải thiện rất nhiều.
    Ngoài ra, các bạn có thể dùng dầu dừa để nấu ăn cho con vì Axit Lauric trong dầu dừa cũng là một thành phần chất béo có trong sữa mẹ, nên có khả năng cung cấp dinh dưỡng và tăng cường hệ miễn dịch cho trẻ nhỏ, nâng cao sức đề kháng và hồi phục trong trường hợp nhiễm bệnh.
    Chúc bé luôn khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn!

6. Hồng Minh

Hồng Minh Guest

Hệ miễn dịch của bé ở giai đoạn này yếu lắm, sức đề kháng kém, và nhạy cảm với sự thay đổi của thời tiết nữa. Nhưng cũng có thể do bé nhà chị thiếu dưỡng chất đó, nên hãy bổ sung dưỡng chất trong thức ăn cho bé nha.

7. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Bé nhà mình cũng vậy đấy. Lúc sinh được 3,8kg, hàng tháng ( trộm vía ) lên cân đều. Nhưng từ lúc 8 tháng bé tự cai sữa ( vì bé quen bú bình rồi nên tự bỏ sữa mẹ) mặc dù vẫn lên cân nhưng không bằng trước nữa. Nhất là từ bé đến trước khi cai sữa ( trộm vía) hiếm khi thấy ốm, ho hen gì, mọc răng 6 cái răng cũng k sốt. Vậy mà bỏ sữa mẹ là bị 1 trận ốm nặng sút cân, mọc cái răng thứ 7 thì bị sốt nhẹ.
    Mình tích cực bổ sung dưỡng chất thêm cho con bằng đường ăn, nhất là ăn nhiều hoa quả, uống thêm thuốc dạng thực phẩm chức năng. Thời tiết thay đổi phải giữ ấm cho con. Trời nóng thi phải thường xuyên lau mồ hôi cho con để con đỡ ngấm lạnh dễ cảm. Bé cũng sắp được 11 tháng rồi. Sau trận ốm sút mất gần 1kg ở tháng trước, vừa rồi bé lên được 4 lạng mẹ cháu mừng lắm ( trộm vía con).

yeu gia dinh thích bài này.
  8. Mẹ Allan

Mẹ Allan Thành viên chính thức

lạnh cũng khổ mà dở dở ương ương cũng khổ. bé nhà mình dạo nì cứ ho lọc khọc suốt, ban đêm mà ho thì có mà ói hết cả sữa, chán. ko đến nỗi phải đi bệnh viện nhưng ko lẽ cứ để con ho hoài, xót hết cả ruột

yeu gia dinh thích bài này.
  9. Mẹ Allan

con mình uống mật ong vào thì ho còn nhiều thêm, hình như bị dị ứng mật ong hay sao ấy T_T. tỏi thì nghe mùi chạy mất dép rồi huhuhuh. toàn fải nốc sirô thôi. mà ko biết uống sirô ho mỗi ngày thì có sao ko nhỉ?

10. yeu gia dinh

yeu gia dinh Thành viên đạt chuẩn

Cũng không phải đâu bạn, vì thật sự làm cha mẹ mà cứ thấy con bị cảm, bị sụt sịt là lo lắng lắm đó. Chưa kể bé mệt, sẽ khó chịu không ăn uống đủ, chắc chắn sẽ bị sụt cân, nản lắm. Rồi còn vì mệt quá mà quấy khóc nữa ... suy ra là bố mẹ và bé cùng mệt mỏi

11. DangGiaLinh

DangGiaLinh Thành viên mới

Đúng đó chị, đó là trẻ nhỏ đó nha, còn lớn hơn chút mệt nữa. Như con cháu em ở nhà, bị cảm sổ mũi mà kéo dài nên đi học không được phải nằm một đống ở nhà, báo hại ba mẹ nó đi làm phải chốc chốc xin phép chạy về nhà lo cho nó, sau này chịu không nổi bèn nhớ em qua chăm giùm luôn.

12. dinhhonam

dinhhonam Thành viên sắp chính thức

Từ ngày tham gia diễn đàn, từ một ông Bố nay em thành một bà Mẹ đảm đang rồi các mẹ à!

13. ngocthu_1510

ngocthu_1510 Bắt đầu tích cực

đọc topic này như gãi đúng chỗ ngứa , hic. con mình sinh non, lúc ra chỉ có 2kg thôi, ko biết có phải vì vậy mà sự đề kháng của cơ thể thấp hơn các bé khác ko mà hay bị bệnh lắm, cứ trái gió trở trời là thể nào cũng viêm họng, rồi sốt, rồi ho...bác sĩ kê nào là vitamin, nào là men tiêu hoá...mà vẫn cứ thấy bệnh hoài, bùn ghê

14. ngocthu_1510

uh, mình nhờ diễn đàn mà học được nhiều thứ trong việc nuôi con lắm, còn mua đồ, còn 88 chuyện với các mẹ nữa. nhờ vậy mà ít bị stress hơn, chứ ở nhà nói chồng ít hiểu cho lắm ;-)

15. ngocthu_1510

con mình nè, từ lúc đi nhà trẻ là bệnh liên miên, đang làm mà cô giáo cứ gọi đưa con về suốt, chịu ko nổi đành nghỉ ở nhà luôn để lo cho con, giờ vật giá tăng chóng cả mặt, ko biết 1 mình ông xã lo có nổi ko nữa, haizzz

16. Mẹ Allan

uh, sao con nít hay bệnh thế ko biết, mỗi lần bệnh là ko có làm việc gì được hết, mà gửi ai cũng ko yên tâm T_T

17. Mẹ Allan

con e sinh 3kg2 mà cũng trở trời là ho nè chị, bác sỹ khám toàn bảo viêm họng, hoặc viêm hô hấp trên, mà uống kháng sinh hoài thì sợ chết đi dc

18. mẹ_tuấn_minh

mẹ_tuấn_minh Thành viên chính thức

Nhà mình thì trung thành với tpcn, và chỉ sử dụng nước noni thôi. Mấy mẹ cứ nghiên cứu mà dùng. Mấy năm nay chả phải mất viên thuôc nào. Hồi bầu bí mình cũng uống trộm vía thằng cu nuôi dễ, toàn thấy cười. 5 tháng mà 8kg, bú toàn sữa mẹ còn chưa dùng tới sữa ngoài. Hix, nói ra chả ai tin.

19. Jenny2009

Jenny2009 Thành viên chính thức

chị ơi cái e bôi đỏ ấy ạ, là cái gì thế chị, chưa nghe bao giờ ^^. trộm vía bé nhà chị thích nhỉ, chả bù con e tuyệt thực toàn phần. hồi đó e ốm yếu nên cũng phải cai sữa sớm cho con, thấy tội quá, mà chắc vậy nên con hay bệnh quá, ko khỏe như mấy đứa bú mẹ nhiều

20. Jenny2009

Jenny2009 Thành viên chính thức

con e đi khám cũng toàn bị phán y như chị, mà e sợ nó bị viêm phế quản quá hic hic

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.