Học đại học Ngoại thương có làm cô giáo được không?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi zole01, 2/3/2011.

1. zole01

zole01 Thành viên tập sự

Các mẹ tư vấn giúp tôi việc này với.
    Con gái tôi hiện học năm thứ 4 đại học Ngoại Thương. Cháu cũng sắp tốt nghiệp rồi. Nhưng chán một nỗi là cháu không thấy hứng thú với các môn học ở trường, mà chỉ thích làm giáo viên tiếng anh thôi. Cháu học giỏi tiếng anh lắm, từ cấp 2 đã được nhiều giải tiếng anh của thành phố, lên cấp 3 thi được giải 3 quốc gia tiếng anh. Cháu thi chứng chủ IELTS cũng đc 7.5. Nhưng muốn chuyển sang làm giáo viên dạy tiếng anh thì phải có bằng cấp chứ đâu phải muốn là được. Tôi bảo cháu về làm xuất nhập khẩu nhưng nó cứ muốn tìm cách đi dạy tiếng anh. Tôi cũng hết cách. Các mẹ bảo có thể làm được không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi zole01
    Đang tải...

2. cloudnrose

cloudnrose BabyShopHn

Ðề: Học đại học Ngoại thương có làm cô giáo được không?

bây giờ quy định tnao cháu ko biết nhưng mấy năm trc cháu biết 1 chị vợ anh làm cùng cty học khoa KTĐN thi vào làm gvien tin học ở 1 trường công HN

3. antonixixixi

antonixixixi Bắt đầu tích cực

Về việc xin dạy ở các trường công ở HN thì cháu chẳng biết thế nào, nhưng mà chị nhà bác giỏi tiếng anh vậy chắc bác có thể gợi í dạy thêm ở nhà hoặc dạy thêm cho các trung tâm tiếng anh vào buổi tối sau khi đã làm xong công việc XNK rùi ạ! Thế là vẹn cả đôi đường, mà đằng nào thì trước khi mở các trung tâm dạy thêm thì chị í cũng phải tạo ra tiếng tăm đã. Với lại như thế bác có thể cho chị í thử sức, kẻo nhỡ lúc đấy chán thì có phải là dở ko?:D Cháu học thêm tiếng anh nhà cô Lê Na, cô í thi IELTS 8.0. Đấy là cái bằng uy tín để dạy tiếng anh rùi đấy ạ! Hay bác xem có tư vấn được cho chị thi vào làm giảng viên tiếng anh của trường mình ko?
    Cháu cũng học ngoại thương nhưng mà học khối a nên dốt TA lắm ạ! mỗi tháng bây giờ cháu mất khoảng 700k tiền học thêm tiếng anh đấy ạ! Nên nếu chị dạy được thì thu nhập cũng rất cao ạ! Thầy giáo chá u dạy 1,6tr một buổi, ngày phải mấy ca như thế đấy ạ!
    Hâm mộ chị nhà bác quá! Làm thế nào để học được giỏi thế nhỉ? Chắc bác tự hào về chị lắm nhỉ ?

4. kunan

kunan Thành viên tích cực

He he, thoải mái cô ạ! Tiếng anh đã tốt rồi thì còn mỗi vấn đề là phương pháp truyền đạt kiến thức có tốt hay không thôi, cháu nghĩ con gái cô mà thực sự thích làm giáo viên Tiếng anh thì chắc chắn sẽ biết cách giúp người khác hấp thu kiến thức tốt!
    Cháu vừa ra trường năm 2010, cũng Ngoại Thương ạ! :)
    Năm thứ 2 cháu đi dạy ở trung tâm Toeic được 1 thời gian, đợt đó vì ham kiếm tiền chứ cháu tự thấy là bản thân ko có kỹ năng sư phạm lắm! He he! Trung tâm cháu nhỏ thôi nên lương cũng bt lắm, đợt đó là tầm 120k/1 tiết = 1h30'.
    Chứ bây giờ mà làm giáo viên TA, mà lại giỏi nữa thì ối nơi cần cô ạ.
    Chúc em nhà cô ra trường sớm tìm được chỗ làm ngon lành! :)

5. maianhmeo

maianhmeo Thành viên tích cực

Một cách đi đường vòng nữa là học Thạc sỹ ngôn ngữ Anh, chắc chắn sẽ xin được vào giáo viện hoặc giảng viên tại các trươg dai học

6. ACD

ACD nhatbanhaiduoc.com

Cô cho em học thêm Chứng chỉ sư phạm để làm cơ sở để xin vào dạy tại các trường. Chứ các trung tâm chắc cũng ko cần cái này.

7. bamboomami

bamboomami Thành viên mới

neu muon lam giao vien qua thi hoc them 1 khoa' chung chi su pham do co a !

8. Suteki Mall

Suteki Mall Thành viên chính thức

Nếu vậy tốt nhất chị định hướng cho cháu học thật tốt, thành tích cao để ở lại trường dạy cho khoa tiếng Anh là vẹn cả đôi đường.

9. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Làm giáo viên dạy Tiếng Anh thì có nhiều cấp độ, với trình độ của em nhà cô nếu muốn làm giảng viên Tiếng Anh thì sau này chắc chắn sẽ cần học lên cao học để xin làm giảng viên của Ngoại Thương hoặc các trường khác, còn nếu dạy cấp 3 hoặc thấp hơn thì cũng tùy nhu cầu hiện tại có thể tốt nghiệp đi dạy ngay đc mà chưa cần học lên ạ. Cháu nghĩ cô có thể cho em lựa chọn công việc theo ý thích, theo kinh nghiệm của bản thân thì cháu thấy làm gì cũng được miễn là mình cảm thấy hài lòng với công việc đó là điều quan trọng nhất, chứ đôi khi không phải cứ đi làm được lương cao là thích đâu ạ. Bạn bè cháu có nhiều người mới đầu cũng đi làm ở những nơi được lương cao nhưng khi có gia đình rồi thì ko thể suốt ngày biền biệt đi làm kiếm tiền vì là con gái còn chồng con nữa nên cũng có những người đã ko làm ở nơi nhiều tiền mà làm ở nơi ít tiền hơn để có nhiều thời gian hơn cho gia đình. Cái gì cũng có cái giá của nó phải không cô.

10. xiaopanftu

xiaopanftu Thành viên đạt chuẩn

Cô cho bạn ấy học văn bằng 2 hoặc nghiệp vụ sư phạm và có chứng chỉ là dạy được mà

11. thegirl_of_atlantic_312

thegirl_of_atlantic_312 Thành viên đạt chuẩn

Trường Ngoại Thương có rất nhiều thầy cô giáo là sinh viên ở lại dạy mà. Cháu nghĩ là cô cho chị ấy học thêm cao học, rồi thi vào đợt tuyển của trường, nếu đc thì ở lại trường làm giảng viên. Giảng viên TA ở trường NgThuong thik lắm cô ạ, cháu cũng mong đc ở lại trg, nhưng sợ ko đủ trình đến thế, vì chưa đi du học đâu nên vẫn cảm thấy hạn hẹp tiếng anh. Trường NT cũng ko quá kén chọn ngành đâu, học ngành khác nhưng TA giỏi vẫn ở lại dạy TA đc mà :)

12. bekung

bekung Banned

Không khó đâu cô ah. Bây giờ làm giáo viên tiếng anh cũng kiếm được khối tiền đấy chứ. Cô bảo bạn ấy học thêm chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm Tesol là đi dạy được cô ah. Cô bảo bạn ấy qua trung tâm Talent học thử xem, học 2 tháng thôi, khoảng 3 tháng là có bằng rồi, Talent dạy chất lượng mà học phí cũng hợp lý nữa. Địa chỉ của Talent đây ah www.talent.edu.vn

13. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

cái nì fai học thêm chứng chỉ sư phạm ạ...

14. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

hi, tại sao không?
    Nếu bạn có kiến thức tốt, khả năng truyền đạt tốt, thì học thêm chứng chỉ sư phạm, xin đi dạy các trường kinh tế, đúng chuyên ngành của mình là điều hoàn toàn đúng, chả có gì sai cả mẹ nó ạ :)

15. bandolotxin

bandolotxin Bắt đầu nổi tiếng

nên cho bạn ấy học thêm cái nghiệp vụ sư phạm cô ak, bạn ấy tìm dc nghề yêu thích mà đi theo là vui lém đó ak, độ thành công với nghề cao hơn vì đam mê mà cô