PDA

View Full Version : Khác: Nơi tư vấn & chia sẻ kinh nghiệm cho các mẹ chuẩn bị mang thai - mang thai & sau khi sinh

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26

metholau
04-24-2012, 03:03 PM
Lâu mới ngó vào thì biết em đã sinh con rùi. Chúc mừng em đã cán đích thành công nhé! Chịu khó nghỉ ngơi giữ gìn em nhé, sinh mổ thường mệt và lâu phục hồi hơn sinh thường rất nhiều nên ráng giữ gìn để tiếp tục sự nghiệp cao cả (nếu còn dũng cảm).

Chị vào để lây hơi công chúa xinh xắn của em nè. Mới sinh nhìn máy tính ít thui. Dù biết là có dặn cũng thừa vì thấy các mẹ cần em lại ngồi còng lưng lọ mọ cành cạch trả lời. :)

Girlvip Fashion
04-24-2012, 03:28 PM
bạn Cua ơi, tớ đang định sau sinh tắm thuốc tắm dành cho phụ nữ sau sinh của người Dao đấy, có nên ko nhỉ, đã mẹ nào dùng thử chưa. Hnay nắng nóng quá, sợ thật

metholau
04-24-2012, 03:48 PM
bạn Cua ơi, tớ đang định sau sinh tắm thuốc tắm dành cho phụ nữ sau sinh của người Dao đấy, có nên ko nhỉ, đã mẹ nào dùng thử chưa. Hnay nắng nóng quá, sợ thật

Tớ biết loại lá tắm này sau khi sinh con đã khá lâu, nhưng vẫn bon chen mua thử mang về tắm để thư giãn cũng rất dễ chịu. Còn nếu không mẹ nó có thể đun lá kinh giới, lá tía tô, cho chút muối vào cũng khá tốt đấy!

Girlvip Fashion
04-24-2012, 04:17 PM
Tớ biết loại lá tắm này sau khi sinh con đã khá lâu, nhưng vẫn bon chen mua thử mang về tắm để thư giãn cũng rất dễ chịu. Còn nếu không mẹ nó có thể đun lá kinh giới, lá tía tô, cho chút muối vào cũng khá tốt đấy!

Loại đóng chai bán sẵn ấy mẹ nó, có mấy bạn trên diễn đàn cũng bán, nhưng sinh khoảng 3 ngày đã được tắm rồi ý

metit85
04-24-2012, 09:01 PM
Chúc mừng chị Cua mẹ tròn con vuông. Cán đích thành công.

thaoduoc_thiennhien
04-24-2012, 10:25 PM
Trời, nhiều kiến thức quá, làm sao các chị nhớ đựơc hết vậy ạ? Hic hic hic!
Em không biết đọc tai này có ra tai kia ko nữa. Em đang chuẩn bị kế họach mang thai ạ.

METIKHOI
04-25-2012, 08:10 AM
Trời, nhiều kiến thức quá, làm sao các chị nhớ đựơc hết vậy ạ? Hic hic hic!
Em không biết đọc tai này có ra tai kia ko nữa. Em đang chuẩn bị kế họach mang thai ạ.
Thế thì đọc tham khảo lần vào em nha, toàn những kiến thức có ích ko đấy.
Chúc em sớm tóm được bé yêu nhe'.:)

nguyễn phan anh
04-25-2012, 08:15 AM
hnay nắng nóng oải quá các bác ah mẹ con em mở mắt ra thấy nắng đã nản lắm rồi hic cứ tính hình này ko biết hè năm nay tinh sao đây nữa

cutimummim
04-25-2012, 08:48 AM
Huhu các mẹ ơi cho em hỏi kinh nghiệm với ạ. Hôm qua e đi khám 36w cu tí nhà em mí đc 2.4kg. Bs bảo cu nhỏ quá/. E lần đầu có e bé, lo lắm các mẹ ạ.hic

hong_ngoc
04-25-2012, 09:41 PM
các mẹ ơi, em đang bán đồ Thái cho bé, các mẹ qua em ngó nghiêng nhé, em sẽ Free ship mang đến tận nơi cho các mẹ chọn. Bên cạnh đó em tổ chức cuộc thi "bà bầu quyến rũ" các mẹ qua tham gia cho vui nhé :)

Gia đình nhà Gấu
04-26-2012, 09:25 AM
Hnay mát trời thích quá các mẹ nhỉ nhất là các mẹ bầu như chị em mình he he

kitty_beautiful
04-26-2012, 09:52 AM
Lâu lắm em mới vào nhà mình được, time vừa qua quả là cực hình, hic hic cả nhà em ốm, em viêm họng, ho suốt, xã cũng vậy, rồi xã sốt cao, khi xã em khỏi thì tới lượt cu TÝ, cu TÝ sốt siêu virus tận tuần mới khỏi mà toàn 40 độ, mẹ thức cả đêm chăm con, mệt bở hơi tai, vừa ốm, vừa bầu bí, vừa chăm con, em mệt ko tả nổi,
Mấy hôm vừa rồi đi lại, leo cầu thang nhiều, và đứng nhiều em bị chớm phù chân, lo quá, lại thêm bị chuột rút ở hai bắp chân, m ới bị 2 lần, mỗi lần 1 chân, và bị trong cùng một hôm cách nhau một lúc, mà em bị vào đúng lúc đang ngủ giữa đêm, đau điếng ko chịu nổi, từ bé em chưa bị chuột rút bắp bao h :(
Hồi bầu Cu Tý em ko bị chuột rút bao h :(
Hôm nay thì cả nhà em đã khỏe rồi, cu Tý đã đi học, nhưng con gầy quá, em thì cũng mệt phờ :(

Girlvip Fashion
04-26-2012, 09:54 AM
Lâu lắm em mới vào nhà mình được, time vừa qua quả là cực hình, hic hic cả nhà em ốm, em viêm họng, ho suốt, xã cũng vậy, rồi xã sốt cao, khi xã em khỏi thì tới lượt cu TÝ, cu TÝ sốt siêu virus tận tuần mới khỏi mà toàn 40 độ, mẹ thức cả đêm chăm con, mệt bở hơi tai, vừa ốm, vừa bầu bí, vừa chăm con, em mệt ko tả nổi,
Mấy hôm vừa rồi đi lại, leo cầu thang nhiều, và đứng nhiều em bị chớm phù chân, lo quá, lại thêm bị chuột rút ở hai bắp chân, m ới bị 2 lần, mỗi lần 1 chân, và bị trong cùng một hôm cách nhau một lúc, mà em bị vào đúng lúc đang ngủ giữa đêm, đau điếng ko chịu nổi, từ bé em chưa bị chuột rút bắp bao h :(
Hồi bầu Cu Tý em ko bị chuột rút bao h :(
Hôm nay thì cả nhà em đã khỏe rồi, cu Tý đã đi học, nhưng con gầy quá, em thì cũng mệt phờ :(

Khổ thân e, nhưng mọi thứ qua rồi, mẹ bầu cố gắng nghỉ ngơi, ăn nhiều tôm cua cá vào nhé

kitty_beautiful
04-26-2012, 10:05 AM
Em cảm ơn chị ạ! em còn hơn chục tuần nữa, hic hic mệt quá chị ạ! 3 tháng cho cái mùa hè này hic hic
Khổ thân e, nhưng mọi thứ qua rồi, mẹ bầu cố gắng nghỉ ngơi, ăn nhiều tôm cua cá vào nhé

kitty_beautiful
04-26-2012, 10:07 AM
EM vừa lội lại đọc bài của chị Cua mà em toát hết mồ hôi, em sợ PSHN lắm, nên em có bảo hiểm ở đó xong chẳng vào đó sinh, mà em cũng gần PSHN hơn C, lần sinh cu TÝ em vào cấp cứu ở đó mà đợt đó em ngây ngô ko biết gì, nên chẳng đút cho y tá, cấp cứu mà nó kiểm tra xong vứt em một chỗ tới tận sáng, thế là em chuyển xuống viện BƯu Điện, nằm 5 ngày thì được chuyển lên C, hic hic và sinh cu Tý lúc gần 33w, may trên C em nhờ dc bs quen mà em hay khám, nếu ko em đau quằn quại nằm trên bàn nó cũng mặc kệ :( h nghĩ tới đi sinh tiếp em sợ quá :(

Northerngirl
04-26-2012, 02:01 PM
Chúc mừng chị Cua đã mẹ tròn con vuông! Chúc bé ngoan hay ăn chóng nhớn!

phuonglienle
04-26-2012, 03:16 PM
Chị Cua lập topic này hữu ích quá, có vấn đề gì em lại vào hỏi các mẹ. Chúc các mẹ 9m10d mạnh khỏe chào đón con yêu bụ bẫm xinh xắn nha.

cua_hanoi
04-28-2012, 06:40 PM
Huhu các mẹ ơi cho em hỏi kinh nghiệm với ạ. Hôm qua e đi khám 36w cu tí nhà em mí đc 2.4kg. Bs bảo cu nhỏ quá/. E lần đầu có e bé, lo lắm các mẹ ạ.hic

36w mà 2,4kg thì hơi nhỏ đó em

E về uống nước mía, ăn trứng vịt lộn, thịt bò, trứng gà ta 2 lòng đỏ đánh bông lên bằng máy đánh trứng rồi cho sữa ông thọ và chế nước sôi già vào quậy lên uống nhé

Các tuần cuối con sẽ lên bù lại nhanh thôi

cua_hanoi
04-28-2012, 07:01 PM
EM vừa lội lại đọc bài của chị Cua mà em toát hết mồ hôi, em sợ PSHN lắm, nên em có bảo hiểm ở đó xong chẳng vào đó sinh, mà em cũng gần PSHN hơn C, lần sinh cu TÝ em vào cấp cứu ở đó mà đợt đó em ngây ngô ko biết gì, nên chẳng đút cho y tá, cấp cứu mà nó kiểm tra xong vứt em một chỗ tới tận sáng, thế là em chuyển xuống viện BƯu Điện, nằm 5 ngày thì được chuyển lên C, hic hic và sinh cu Tý lúc gần 33w, may trên C em nhờ dc bs quen mà em hay khám, nếu ko em đau quằn quại nằm trên bàn nó cũng mặc kệ :( h nghĩ tới đi sinh tiếp em sợ quá :(

Khổ thân em, giờ đi sinh ở đâu cũng vậy thôi em, ko quen ( nói thẳng là ko nhanh tiền) thì khổ cả mình cả con và cả đại gia đình mình đó. Dạo này đọc báo mà chị sợ quá em ơi, liên tiếp các vụ việc đau lòng xảy ra. Biết là việc sinh thường là tốt, nhưng trường hợp khẩn, bs chuẩn đoán kém dẫn đến hậu quá quá khủng khiếp, ví dụ như mẹ đau quá lâu, cơn chuyển dạ kéo dài khiến mất sức, kèm thêm bé quá to, khiến cho việc sinh thường kéo dài, đau đớn, mất máu.. rồi bao nhiêu thứ nữa ko kịp thế là 1 cuộc đời 2 số phận bị oan uổng. Hic. Giờ có đứa con quý báu kèm khó khăn bao nhiêu, thôi thì cả đời có 1-2 lần, mình phải chuẩn bị cho kỹ, tốn kém thêm chút cũng ok, miễn mẹ tròn con vuông là đc. Đi sinh mà cứ những ng ko biết gì thì khổ lắm, lại chậm chạp nữa rồi đau đớn mệt mỏi.

Như trường hợp của em đã sinh non 1 lần 33w rồi, lần này e nên cẩn thận hết sức, để con sinh sớm như vậy chăm nuôi vất vả, bé cũng non nớt yếu hơn các bé cùng tuổi, nhờ gia đình hai bên các bà các bác chăm thêm cho con đi em, vừa bầu mà còn quá sức là cơ thể ko trụ nổi đâu. Lần này 28w em nhớ xin bs tiêm trợ phổi để đề phòng cho con nữa nhé, đừng đi bộ và leo cầu thang như vậy nguy hiểm lắm. Chị thì C cũng quen nhiều nhg chị sợ đẻ mổ phải tiêm sau sinh nên ko chui vào đó, lần này ở pshn an toàn nhanh mà ko tốn kém đó em, sao lại sợ thế. Có ng quen đúng là hơn hẳn.. em mà muốn vào PSHN nhanh gọn thì alo c nhé. CHúc mẹ con e khỏe, về đích 9 tháng 10 ngày

cua_hanoi
04-28-2012, 07:08 PM
Em mấy hum nay uống khối nc dâu muh lại nghe các chị bên nhà nấu ăn nói ko đc uống, liệu uống rùi có sao ko chị cua nhỉ.

Nước dâu ( quả dâu ta) hả em? Loại này hơi nóng đó, với cả ng ta nói cành dâu mà mẹ sinh xong chạm vào là mất sữa luôn đó em, nói chung e uống lành giúp c như nước cam, chanh, chanh leo, các loại quả an toàn chuối bơ, đu đủ chín đi e nhé

Ôi, chúc mừng chị Cua đã mẹ tròn con vuông! Em hôm nay tròn 36w, hồi hộp chờ tuần tới để đi làm hss ở PSHN đây ạ! Chị có lời khuyên gì thì cho em xin với nha!

Em làm HSS ở PSHN à? Em cứ vào Phòng làm Hs ở tầng 1, vào đó em kẹp 100k cho y tá họ làm HSS cho nhanh và chuyển bảo hiểm cũng nhanh nữa, có các dịch vụ để e chọn nữa đó, chủ yếu xn máu và nước tiểu ( nước tiểu e lấy từ nhà) còn khám thì chả có gì đâu. Thế là sắp về đích an toàn rồi e nhỉ

Cái này tốt đó bạn, m thấy nhiều mẹ dùng ok đó. Nó làm ấm nóng cơ thể và tốt cho khí huyết của ng vừa sinh đó bạn

metit85
04-28-2012, 08:40 PM
Chị khỏe hơn nhiều chưa, vâng em chả dám uống nữa đâu chị ạ.
Nước dâu ( quả dâu ta) hả em? Loại này hơi nóng đó, với cả ng ta nói cành dâu mà mẹ sinh xong chạm vào là mất sữa luôn đó em, nói chung e uống lành giúp c như nước cam, chanh, chanh leo, các loại quả an toàn chuối bơ, đu đủ chín đi e nhé

Em làm HSS ở PSHN à? Em cứ vào Phòng làm Hs ở tầng 1, vào đó em kẹp 100k cho y tá họ làm HSS cho nhanh và chuyển bảo hiểm cũng nhanh nữa, có các dịch vụ để e chọn nữa đó, chủ yếu xn máu và nước tiểu ( nước tiểu e lấy từ nhà) còn khám thì chả có gì đâu. Thế là sắp về đích an toàn rồi e nhỉ

Cái này tốt đó bạn, m thấy nhiều mẹ dùng ok đó. Nó làm ấm nóng cơ thể và tốt cho khí huyết của ng vừa sinh đó bạn

ngophunhan
05-01-2012, 12:27 PM
Em lại thất bại rùi chị Cua ah, tháng này canh trứng rùi mà vẫn không được, dù bs bảo trứng v niêm mạc của em ok. Chắc để canh tháng này nữa mà vẫn không được thì em phải đi khám xem có bị tắc nghẽn hay là tử cung bị lạnh gì không, bùn quá hic hic

meid308
05-01-2012, 04:00 PM
Em không có thời gian lội lại các trang trước, nhưng em hóng được tin là chị đã sinh em bé. he he he ....Chúc mừng chị Cua đã mẹ tròn con vuông ạ.

Anna Duong
05-01-2012, 04:28 PM
Chị gái ơi chị khỏe nhiều chưa ạ? thấy chị vào nhà để trả lời các mẹ nhiệt tình hiii
chị cố gắng nghỉ ngơi nhiều nhé!!!
sang tuần sau em đi làm HSS rồi ạ nếu được chị PM cho em xin số BS mà chị nhờ với ạ, vào đó có gì nhừo vả cho dễ ạ, chứ em sợ cảnh đến PSHN đông đúc chen lấn lắm huu
thanks chị nhiều nhé!
chúc 2 mẹ con chị mạnh khỏe, bé hay ăn chóng lớn nha!!!

tincon
05-01-2012, 05:03 PM
36w mà 2,4kg thì hơi nhỏ đó em

E về uống nước mía, ăn trứng vịt lộn, thịt bò, trứng gà ta 2 lòng đỏ đánh bông lên bằng máy đánh trứng rồi cho sữa ông thọ và chế nước sôi già vào quậy lên uống nhé

Các tuần cuối con sẽ lên bù lại nhanh thôi
Ôi món này hay, ox nhà em nhìn bé nàh hàng xóm 6 tháng mà 9kg trộm vía, cứ ao ước cu con nhà mình sinh ra cũng phải nặng ký để dễ nuôi như thế hiiii.em phải học cái món này của chị cua mới được.

tincon
05-01-2012, 05:05 PM
Chị gái ơi chị khỏe nhiều chưa ạ? thấy chị vào nhà để trả lời các mẹ nhiệt tình hiii
sang tuần sau em đi làm HSS rồi ạ nếu được chị PM cho em xin số BS mà chị nhờ với ạ, vào đó có gì nhừo vả cho dễ ạ, chứ em sợ cảnh đến PSHN đông đúc chen lấn lắm huu
thanks chị nhiều nhé!
CHị oi, ko biết chị định xin sdt của BS nào, e có sdt của bác sĩ Phương ở PSHN đó.chị ở cty em đợt sinh bé được bác sĩ giúp đỡ tận tình, sinh xong mới hậu tạ bao nhiêu tùy mình.chị ấy bảo nhỏ là gửi 1m.hiiii nhưng bác sĩ làm cho tận tình lắm.

Mẹ Bảo Trâm
05-01-2012, 05:16 PM
Rất cảm ơn mẹ cua bài viết của mẹ cua rất đầy đủ và hữu ích đấy ạ,em sinh em bé cuối tháng 6 này mà chỉ sợ ăn bn vào hết mẹ chị an,có bí quyết gì trong 2 tháng cuối ăn vào con hết mà ko vào mẹ ko hả chị???em cũng lO sau khi sinh cho bé bú mình cũng tăng cân vèo vèo chị ạ

thaokd.beauty
05-02-2012, 02:37 AM
đánh dấu để nghiên cứu săn rắn nào

mebong4285
05-02-2012, 09:48 AM
chị cua và các mẹ tư vấn giúp e với.

Tuần trước e đi siêu âm mốc 12w**** ở gần nhà anh bsi đo độ mờ da gáy là 2.2mm ôm qua e đến anh Vỹ - trung hòa siêu âm, bsi bảo hơi dày là 2.5mm và bảo e làm triptest ở tuần 16 ở be đại học y hoạc 1 trong 2 bv phu sản.

E đang lo lắng con nhà e độ mờ da gáy mức 2.5mm. Theo mọi người e có nên làm triptest ko ? vì 1 số tài liệu bảo trên 3mm mới làm vì có nguy cơ bị hội chứng D.

kitty_beautiful
05-02-2012, 10:02 AM
Theo mình thì nên làm mẹ nó ạ! bé nhà mình độ mờ da gáy có 1.5mm mà mình cũng làm, nếu bạn siêu âm ở bs Cường, thì ai bs cũng cho làm hết đó. Cứ làm cho yên tâm.

Tuần trước e đi siêu âm mốc 12w**** ở gần nhà anh bsi đo độ mờ da gáy là 2.2mm ôm qua e đến anh Vỹ - trung hòa siêu âm, bsi bảo hơi dày là 2.5mm và bảo e làm triptest ở tuần 16 ở be đại học y hoạc 1 trong 2 bv phu sản.

E đang lo lắng con nhà e độ mờ da gáy mức 2.5mm. Theo mọi người e có nên làm triptest ko ? vì 1 số tài liệu bảo trên 3mm mới làm vì có nguy cơ bị hội chứng D.

BesHoai
05-02-2012, 10:08 AM

Mẹ nó cứ đi làm đi cho yên tâm, mình sa mấy nơi cũng bảo độ mờ da gáy 2,5 nhưng trộm vía là may ko bị làm sao, nhẹ hết cả người.

cua_hanoi
05-02-2012, 01:59 PM
Em lại thất bại rùi chị Cua ah, tháng này canh trứng rùi mà vẫn không được, dù bs bảo trứng v niêm mạc của em ok. Chắc để canh tháng này nữa mà vẫn không được thì em phải đi khám xem có bị tắc nghẽn hay là tử cung bị lạnh gì không, bùn quá hic hic

Cố lên em ơi, nhiều khi tâm lý của mình cũng ảnh hưởng đến quá trình thụ thai đó, phải thật vui vẻ, yêu đời và tự tin lên e nhé, suy nghĩ nhiều quá cũng ko tốt đâu, con sẽ về đúng lúc với vc em thôi. Trong nhà mình các chị e khác cũng vậy đó.. Cố lên nhé

cua_hanoi
05-02-2012, 02:00 PM
Em không có thời gian lội lại các trang trước, nhưng em hóng được tin là chị đã sinh em bé. he he he ....Chúc mừng chị Cua đã mẹ tròn con vuông ạ.

Cảm ơn e nhé. Hai mẹ con em sao rùi.

Trộm vía bé nhà chị ăn no ngủ kĩ, nhìn trông đã mắt lắm rùi..hihi

Mẹ yêu Chou
05-02-2012, 02:04 PM
up ảnh bé con lên đi chị ơi, e hóng quá
chúc mừng chị cán đích thành công nhá

Cảm ơn e nhé. Hai mẹ con em sao rùi.

Trộm vía bé nhà chị ăn no ngủ kĩ, nhìn trông đã mắt lắm rùi..hihi

nguyễn phan anh
05-02-2012, 02:06 PM

đúng rồi đó ah chị cua up hình bé con lên đi ah ihi

cua_hanoi
05-02-2012, 02:08 PM
thanks chị nhiều nhé!

Hello em, chị có vào trả lời bài nhưng nhìn pm riêng thì ngại trả lời quá đi mất, vì toàn trốn vào đc chút xong là out luôn, nhiều khi đt còn ko trả lời nữa kìa.

Để c nhắn vào đt cho em nhé.

Chi phí chị viết bài đầy đủ hôm trước rồi đó. Công đoạn nào cũng đều nhanh nếu có người quen cả.

Như chị sinh mổ là Viện phí tất tật có 1,2 tr, bs và ca kíp mổ 2tr. Chi phí linh tinh toàn bộ 1tr nữa là ok.

Nếu đã xác định Mổ thì phải chủ động hơn nhiều đó. Như chị nhờ Cô ở PSHN tất cả có 500k, cô thu xếp gọi cho toàn BS Phó trưởng khoa, Trưởng Khoa,( cái đoạn gây tê cẩn thận, chứ nhìn người bên cạnh ..dao rạch 3 lần vẫn kêu rú lên..hic..hic. sợ lắm) phòng ốc thường ko phải phòng tự nguyện nhưng rất đẹp sạch. Cô làm ở phòng Cấp cứu nên hướng dẫn làm HSS nhanh gọn ko phải chờ đợi nhiều, quen biết toàn viện mà cô ấy cũng nhẹ nhàng chu đáo. Nhờ bs thì 1 là nhờ họ đỡ hoặc mổ, chứ qua nhiều cầu tốn kém mà ko đúng người thì cũng mệt phết đó. C nhắn cho e luôn nhá.

cua_hanoi
05-02-2012, 02:18 PM
Rất cảm ơn mẹ cua bài viết của mẹ cua rất đầy đủ và hữu ích đấy ạ,em sinh em bé cuối tháng 6 này mà chỉ sợ ăn bn vào hết mẹ chị an,có bí quyết gì trong 2 tháng cuối ăn vào con hết mà ko vào mẹ ko hả chị???em cũng lO sau khi sinh cho bé bú mình cũng tăng cân vèo vèo chị ạ

Chị thì tiêu chí ăn uống khi mang bầu thế này : Thích gì ăn đó, ăn nhiều hoa quả, tôm, cua đồng, ghẹ.. Các món hải sản, các loại hoa quả như Bơ, bưởi, măng cụt, xoài, chôm chôm. chanh leo, nước mía. Ăn cơm ít, canh Cua ăn 1 tuần 3-4 buổi, uống nhiều sữa tươi ko đường, Bún riêu cua trứng vịt lộn hoặc nếu ko ăn món đó lúc sáng thì cách 1 ngày uống món Trứng đánh sữa 1 lần, mỗi lần 2 quả.. Em thử áp dụng xem sao nhé

cua_hanoi
05-02-2012, 02:26 PM

Chị rất hay dặn dò các chị vào nhà mình, mốc đo Độ mờ da gáy cực kỳ quan trọng là 1 trong những mốc quan trọng nhất để kiểm chứng dị tật thai bằng cách đo chính xác qua siêu âm mốc 12w và hình thái toàn thể của thai trên sa 4D. Số liệu chính xác nhất là từ 12w đến 13w 3 ngày, nếu càng để xa mốc 12w thì Độ mờ da gáy càng tăng. Sau 13w 5 ngày thì DMDG ko còn chính xác nữa. Thực tế dưới 3mm thì có thể nói là mức độ bt, nhưng nếu ở các chỉ số gần 3mm thì nên làm Triptest e à, đây chỉ là xn sàng lọc đơn giản và an toàn cho cả thai kỳ thôi. C thấy có nhiều mẹ có chỉ số trên 3mm có mẹ còn 3,6mm mà TT rồi chọc ối mà bé vẫn khỏe mạnh bt, vì thế em ko nên quá lo lắng. nên làm XN cho an toàn cả 2 mẹ con là ok cả thôi

BesHoai
05-02-2012, 02:26 PM
Hello em, chị có vào trả lời bài nhưng nhìn pm riêng thì ngại trả lời quá đi mất, vì toàn trốn vào đc chút xong là out luôn, nhiều khi đt còn ko trả lời nữa kìa.

Chi phí chị viết bài đầy đủ hôm trước rồi đó. Công đoạn nào cũng đều nhanh nếu có người quen cả.

Như chị sinh mổ là Viện phí tất tật có 1,2 tr, bs và ca kíp mổ 2tr. Chi phí linh tinh toàn bộ 1tr nữa là ok.

Nếu đã xác định Mổ thì phải chủ động hơn nhiều đó. Như chị nhờ Cô ở PSHN tất cả có 500k, cô thu xếp gọi cho toàn BS Phó trưởng khoa, Trưởng Khoa,( cái đoạn gây tê cẩn thận, chứ nhìn người bên cạnh ..dao rạch 3 lần vẫn kêu rú lên..hic..hic. sợ lắm) phòng ốc thường ko phải phòng tự nguyện nhưng rất đẹp sạch. Cô làm ở phòng Cấp cứu nên hướng dẫn làm HSS nhanh gọn ko phải chờ đợi nhiều, quen biết toàn viện mà cô ấy cũng nhẹ nhàng chu đáo. Nhờ bs thì 1 là nhờ họ đỡ hoặc mổ, chứ qua nhiều cầu tốn kém mà ko đúng người thì cũng mệt phết đó. C nhắn cho e luôn nhá.

pm em với chị ui .

cua_hanoi
05-02-2012, 02:31 PM

Eo ui, tưởng quên nhau rùi chứ.. Bảo qua sắm đồ mà ko thấy em đâu..hehe. Đang khuyến mại kịch liệt đây, toàn hàng đẹp thui em ơi

http://nl5.upanh.com/b6.s27.d2/336917069c664b1bf8084582a83010c1_44190525.19042012 1213.jpg (http://www.upanh.com/upanh_190420121213/v/1rh76r0v0gt.htm)

Đây đây.. Hàng họ nhà chị đây. Cái này chụp điện thoại nên dìm hàng ghê gớm.
Con ở ngoài nhìn nét nhỏ nhắn xinh lắm cơ..he he. Mắt 2 mí rõ, lông mi cong veo, mỏ trái tim nữa nhá..đăng ký Poca nhể..hihi

cua_hanoi
05-02-2012, 02:32 PM
pm em với chị ui .

Nhắn cho em lâu rồi, cả cho Anna Dương roài mà ko thấy đứa nào nhắn lại.. Chị tưởng nhắn nhầm số nữa chứ ...he he

BesHoai
05-02-2012, 02:37 PM
Nhắn cho em lâu rồi, cả cho Anna Dương roài mà ko thấy đứa nào nhắn lại.. Chị tưởng nhắn nhầm số nữa chứ ...he he

ko có chị ơi. chắc nhâm roài.
ma sao nóng thế này chị lại .... ủ con kỹ thế ạ?
da giống mẹ chị nhỉ.

Northerngirl
05-02-2012, 02:39 PM
Bé yêu nhà chị trộm vía nét quá, mũi cao ghê ấy!!!! Chúc con mau ăn chóng nhớn nhé!

hienlinh1911
05-02-2012, 02:41 PM
Eo ui, tưởng quên nhau rùi chứ.. Bảo qua sắm đồ mà ko thấy em đâu..hehe. Đang khuyến mại kịch liệt đây, toàn hàng đẹp thui em ơi

http://nl5.upanh.com/b6.s27.d2/336917069c664b1bf8084582a83010c1_44190525.19042012 1213.jpg (http://www.upanh.com/upanh_190420121213/v/1rh76r0v0gt.htm)

Con ở ngoài nhìn nét nhỏ nhắn xinh lắm cơ..he he. Mắt 2 mí rõ, lông mi cong veo, mỏ trái tim nữa nhá..đăng ký Poca nhể..hihi

Ui ui, trộm vía con gái, nét nào ra nét đấy, yêu quá cơ chị ạ! Nhìn cái mũi kìa, cái miệng kìa...!!! "Dìm hàng" mà còn thế này thì ở ngoài chắc ai gặp cũng muốn mang về nuôi luôn ý! Kiểu này nhất Poca rồi nhé! :D

cua_hanoi
05-02-2012, 03:14 PM
ko có chị ơi. chắc nhâm roài.
ma sao nóng thế này chị lại .... ủ con kỹ thế ạ?
da giống mẹ chị nhỉ.

Ơ.. số của em ghi dưới chữ ký nhầm sao đc?? Chị vừa kiểm tra, đúng số của em đấy còn gì. Chị bật điều hòa mà, nên vẫn ủ con 1 chút thôi. Nó đỏ hỏn, chả biết giống ai, nhưng ai cũng bảo sau này trắng. Vì chụp đt ko có plash nên nhìn đen đó

cua_hanoi
05-02-2012, 03:18 PM
Ui ui, trộm vía con gái, nét nào ra nét đấy, yêu quá cơ chị ạ! Nhìn cái mũi kìa, cái miệng kìa...!!! "Dìm hàng" mà còn thế này thì ở ngoài chắc ai gặp cũng muốn mang về nuôi luôn ý! Kiểu này nhất Poca rồi nhé! :D

Mà ở ngoài nét nhỏ xíu.. sao vào đây nhìn to oành ra..hihi. Mỏ em chu lên bé tí xíu như chim non í.. trộm vía ngon phết cô ui. Ko Poca thì Nhúm vậy nhá..hihi

cua_hanoi
05-02-2012, 03:19 PM
Bé yêu nhà chị trộm vía nét quá, mũi cao ghê ấy!!!! Chúc con mau ăn chóng nhớn nhé!

Em còn 1w nữa mốc quan trọng rùi kìa. Chúc em có kết quả thật tốt e nhé. Chị e mình bắt tay nhau chuẩn quá. Tập sau lại bắt tay chị tiếp ko..hihi

vanlt
05-02-2012, 03:22 PM
ôi chị cua đã sinh rùi ạ, chị sinh được lâu chưa chị? hôm trước em nhớ chị bảo tham gia hc xong thì nghỉ sinh mà :D. trộm vía bé nhìn iu quá.

vanlt
05-02-2012, 03:22 PM
Em còn 1w nữa mốc quan trọng rùi kìa. Chúc em có kết quả thật tốt e nhé. Chị e mình bắt tay nhau chuẩn quá. Tập sau lại bắt tay chị tiếp ko..hihi

chị định làm tập nữa hả chị :rolleyes:

Thỏ mụp
05-02-2012, 03:27 PM
Con xinh quá em ơi, trộm vía con, nét rất rõ ràng và đẹp, yêu quá đi thôi :x ^^
Hít hà con để lây tí may mắn nhé. Yêu yêu yêu :x

3 mẹ con mạnh khoẻ nhé (u)

Me Hai An
05-02-2012, 03:29 PM
Mà ở ngoài nét nhỏ xíu.. sao vào đây nhìn to oành ra..hihi. Mỏ em chu lên bé tí xíu như chim non í.. trộm vía ngon phết cô ui. Ko Poca thì Nhúm vậy nhá..hihi

Dạo này thấy mẹ cua ít onnhai, hóa ra là đã sinh bé iu rồi à? Trông con iu quá cơ, mới sinh mà nét nào ra nét đó. Iu nhất cái mũi cao cao, cái miệng xinh xinh ... Kiểu này mai sau cố gắng đi thi hoa hậu con nhé. Chúc con ngoan hay ăn chóng lớn ! (u)

cua_hanoi
05-02-2012, 03:32 PM
ôi chị cua đã sinh rùi ạ, chị sinh được lâu chưa chị? hôm trước em nhớ chị bảo tham gia hc xong thì nghỉ sinh mà :D. trộm vía bé nhìn iu quá.

C sinh hơn 20 ngày rùi, sắp đầy tháng cháu rùi em ơi..hihi. Thì định bảo tham gia hội chợ rồi sinh, thế mà bị sinh trước gần 1 tháng, cháu mới gần 37 tuần thai thôi

chị định làm tập nữa hả chị :rolleyes:

Trùi, í chị nói là em í muốn có tập 2 thì bắt tay chị rùi lại có thai đó mà. Chị đẻ tập này Mổ xong chị bay hết hồn vía rồi còn đâu nữa mà tập tành gì

Ôi sao chị ngưỡng mộ Behoais quá đi mất... Mình mổ 1 mà 10 phần hồn bay mất 9

Nàng í Mổ 2 lần.. tiếp lần 3.. khâm phục sát đất luôn

cua_hanoi
05-02-2012, 03:36 PM
Con xinh quá em ơi, trộm vía con, nét rất rõ ràng và đẹp, yêu quá đi thôi :x ^^
Hít hà con để lây tí may mắn nhé. Yêu yêu yêu :x

3 mẹ con mạnh khoẻ nhé (u)

Cảm ơn chị iu quý nhé. E thì thấy bên nhà chồng ai cũng khen bé này xinh hơn Maika..hihi. trộm vía con, hồi Maika em ko có ôm ấp gì mấy đâu, nhg đứa này nhìn nó mà e ngấu nghiến cả ngày, yêu lắm chị ạ.

E chúc chị nhanh báo tin vui cho e c nhé. Lúc đấy và 9 tháng 10 ngày sau. Em cho 2 đứa đến bế em bé giúp chị..hihi

cua_hanoi
05-02-2012, 03:37 PM
Dạo này thấy mẹ cua ít onnhai, hóa ra là đã sinh bé iu rồi à? Trông con iu quá cơ, mới sinh mà nét nào ra nét đó. Iu nhất cái mũi cao cao, cái miệng xinh xinh ... Kiểu này mai sau cố gắng đi thi hoa hậu con nhé. Chúc con ngoan hay ăn chóng lớn ! (u)

E cảm ơn chị nhé. E sinh hơn 20 ngày, sắp 1 tháng rùi í ạ. Chị tình hình túm Rồng thế nào rồi chị ơi.. E chúc chị sớm toại nguyện nhé..hihi

vanlt
05-02-2012, 03:41 PM
C sinh hơn 20 ngày rùi, sắp đầy tháng cháu rùi em ơi..hihi. Thì định bảo tham gia hội chợ rồi sinh, thế mà bị sinh trước gần 1 tháng, cháu mới gần 37 tuần thai thôi

Trùi, í chị nói là em í muốn có tập 2 thì bắt tay chị rùi lại có thai đó mà. Chị đẻ tập này Mổ xong chị bay hết hồn vía rồi còn đâu nữa mà tập tành gì

hii. bé iu đòi ra sớm à chị? làm mẹ ko được vi vu hc :D em tưởng chị làm tập 3 nữa. hihihi

hienlinh1911
05-02-2012, 04:18 PM

Ôi em chả dám tranh với Poca đâu (mẹ Chou đanh đá lắm! hehe, chạy nhanh ko bà ý vào đây đọc được :D), thế nên mặc dù nhìn Kaka thèm lắm cũng chỉ dám liếc trộm thôi! Chị đặt tên cho bé là gì vậy ạ?

jessfr
05-02-2012, 04:41 PM
Bị dìm hàng mà nét thế này :heart::heart::heart::heart::heart:

BesHoai
05-02-2012, 04:52 PM

Chị ơi em vừa nhận đc tn của chị rồi nhé.
Mà chị đừng có "khâm" em, em còn 3 tháng nữa để em còn lấy dũng khí lên thớt chứ ạ.

jessfr
05-02-2012, 04:52 PM
Mẹ Cua soi hộ e cái chỉ số này với, e đi khám từ hum 23/4
- Đường lưỡng đỉnh: 17mm
- Chu vi vòng bụng: 57mm
- Chiều dài xương đùi: 6mm
- Trọng lượng ước tính: 55g
- Bờ hộp sọ: bt
- Khoảng sáng sau gáy: 1.2mm
- Hình ảnh SA của tiểu não: bt
- Kích thước của hố sau: bt
- Vách liên thất: bt
- Nhịp tim thai: 171
- Vị trí sau bám: Rộng
- DỊch ối số lượng: bt
- Xương sống mũi: bt
- Não thất 2 bên: ko giãn
- Doppler(RI) ĐM rốn: bt
- Doppler(RI) ĐM não: bt
- Thai tương đương: 12w3d

- CRL:4.46cm
Xét nghiệm máu:
- URO: 3.5 umol/L
- PH: 7.5
- SG: 1.015
Em định làm HSS ở PSHN, mẹ Cua trước có theo BS nào làm viện đó không? nhờ mẹ Cua tư vấn cho e (u)(u)(u)

cua_hanoi
05-02-2012, 06:10 PM
Ôi em chả dám tranh với Poca đâu (mẹ Chou đanh đá lắm! hehe, chạy nhanh ko bà ý vào đây đọc được :D), thế nên mặc dù nhìn Kaka thèm lắm cũng chỉ dám liếc trộm thôi! Chị đặt tên cho bé là gì vậy ạ?

Thế hả? C thấy mẹ Chou hiền như nai mà..ha ha

C đang nghĩ tên cho con..chưa đặt em ui.. Mà chả hiểu sao nhiều người ác í quá, hỏi tên xong chê bai này nọ. Con cái mình, nhiều khi là do mình hoặc chồng hay người nhà đặt, hồi trước chồng c đặt tên cho maika.. thế mà lúc c đi làm khai sinh, thâm chí có người làm cùng cũng chê bai này nọ, kêu tên Ly là chia ly, ly biệt.. hic. Mệt lắm.. C thì kệ, mình thích là ok, chiều theo người khác và theo dư luận xã hội có mà đứt hơi thôi

cua_hanoi
05-02-2012, 06:13 PM
Chị ơi em vừa nhận đc tn của chị rồi nhé.
Mà chị đừng có "khâm" em, em còn 3 tháng nữa để em còn lấy dũng khí lên thớt chứ ạ.

Mừng cho em là chủ yếu, và đã trải qua 1 lần lên Thớt như vậy nên mới "Khâm" em nhiều hơn, chính xác thì thấy thương em, thương cho chị em mình nói chung, phụ nữ luôn hi sinh vì chồng con mà, e còn có 3 tháng thôi, nhanh lắm, cố lên nhé. C ủng hộ nhiệt tình..4 mẹ con em..hihi

cua_hanoi
05-02-2012, 06:18 PM
Mẹ Cua soi hộ e cái chỉ số này với, e đi khám từ hum 23/4
- Đường lưỡng đỉnh: 17mm
- Chu vi vòng bụng: 57mm
- Chiều dài xương đùi: 6mm
- Trọng lượng ước tính: 55g
- Bờ hộp sọ: bt
- Khoảng sáng sau gáy: 1.2mm
- Hình ảnh SA của tiểu não: bt
- Kích thước của hố sau: bt
- Vách liên thất: bt
- Nhịp tim thai: 171
- Vị trí sau bám: Rộng
- DỊch ối số lượng: bt
- Xương sống mũi: bt
- Não thất 2 bên: ko giãn
- Doppler(RI) ĐM rốn: bt
- Doppler(RI) ĐM não: bt
- Thai tương đương: 12w3d

- CRL:4.46cm
Xét nghiệm máu:
- URO: 3.5 umol/L
- PH: 7.5
- SG: 1.015
Em định làm HSS ở PSHN, mẹ Cua trước có theo BS nào làm viện đó không? nhờ mẹ Cua tư vấn cho e (u)(u)(u)

Ui chà, bé nhà em có kết quả siêu âm chuẩn đẹp quá. Các chỉ số đều hơn chuẩn. Độ mờ da gáy an toàn, cân nặng quá tốt. XN máu của mẹ cũng tốt lắm luôn

Hồ sơ sinh ở PSHN thì 36-37w trở đi mới làm đc e nhé. C quen Cô làm ở đó nên mọi thứ nhờ vả đc nhanh gọn lắm, Khi nào e ở mốc cuối đó thì sẽ tư vấn cho e nhé, Giờ thì tập trung chăm sóc cho 2 mẹ con qua các mốc thai an toàn về đích là ok rồi e. Hai mẹ con mạnh khỏe nhé

Mẹ yêu Chou
05-02-2012, 06:26 PM
chị ơi em như con ỉn ấy, lăn chứ có đi đc đâu, bà ngoại vác đồ anh Chou ra còn nguyên 1 cái tủ 5 ngăn chị ạ, nên có sắm đc gì đâu, huhu
Mà đang nóng quá cơ ý

METIKHOI
05-03-2012, 08:13 AM

Ôi trông bé iu lắm, mới nhỏ thôi mà nhìn nét nào ra nét ấy.:heart::heart::heart:(u)
Hồi 16w mình đi khám lại bác sỹ bảo thiếu ối, bảo mình nên uống nước dừa, nước nhiều vào...chán lắm cơ. Giờ đang cật lực lúc nào cũng tiếp nước vào người.
Bác sỹ dặn mình khoảng 18w đi s.a 4D để kiểm tra làm triple test. Bạn Cua ơi, 18w s.a 4D , vậy 22w có cần s.a 4 D lại ko? Mình lo s.a 4 D nhiều lại ko tốt.

Hà Nội dạo này nóng lắm, Chúc bạn và các bé luôn khỏe nhe'.(u)

hienlinh1911
05-03-2012, 08:42 AM
Thế hả? C thấy mẹ Chou hiền như nai mà..ha ha

C đang nghĩ tên cho con..chưa đặt em ui.. Mà chả hiểu sao nhiều người ác í quá, hỏi tên xong chê bai này nọ. Con cái mình, nhiều khi là do mình hoặc chồng hay người nhà đặt, hồi trước chồng c đặt tên cho maika.. thế mà lúc c đi làm khai sinh, thâm chí có người làm cùng cũng chê bai này nọ, kêu tên Ly là chia ly, ly biệt.. hic. Mệt lắm.. C thì kệ, mình thích là ok, chiều theo người khác và theo dư luận xã hội có mà đứt hơi thôi
Nhiều người cứ thích chê bai người khác thế đấy chị ạ! Kệ họ luôn cho nhẹ đầu!
Em với chồng em toàn chọn trước vài tên cho con rồi sinh xong là nhờ thầy chọn hộ 1 trong các tên đó theo ngày giờ sinh, thấy ổn lắm chị ạ! Mọi người cứ bảo tên Xoài nhà em đanh đá, rồi chồng em làm kinh doanh mà đặt tên con là Chi thì toàn phải "chi" chứ ko "thu" được.v.v... Nói chung là nghe theo thiên hạ thì mệt lắm chị ạ!

metit85
05-03-2012, 09:19 AM
Con gái chị Cua yêu quá, Chị chọn đc tên chưa ạ.

Oriflam_Cutie
05-03-2012, 10:06 AM

PM cho em số điện thoại với chị cua ơi!!! Em tuần 37 mấy ngày rồi ạ!

jessfr
05-03-2012, 10:46 AM
Ui chà, bé nhà em có kết quả siêu âm chuẩn đẹp quá. Các chỉ số đều hơn chuẩn. Độ mờ da gáy an toàn, cân nặng quá tốt. XN máu của mẹ cũng tốt lắm luôn

Hồ sơ sinh ở PSHN thì 36-37w trở đi mới làm đc e nhé. C quen Cô làm ở đó nên mọi thứ nhờ vả đc nhanh gọn lắm, Khi nào e ở mốc cuối đó thì sẽ tư vấn cho e nhé, Giờ thì tập trung chăm sóc cho 2 mẹ con qua các mốc thai an toàn về đích là ok rồi e. Hai mẹ con mạnh khỏe nhé
Tks mẹ Cua, được bác tư vấn thấy thật là an tâm í(u)
Em đang muốn tìm bs làm ở PSHN để theo dõi& khám thai luôn.
Trước bác theo ai chỉ em với.
Em đang uống Prenatal DHA của Green Life Pharma, đang phân vân ko biết có phải uống thêm Sắt không
Calci thì tuần thứ bao nhiêu bổ sung được bác nhỉ?
Chúc bác khỏe mạnh em bé ngoan ngoãn hay ăn chóng nhớn, nhìn em bé nhà bác mà đang ao ước lắm í, mới đi được 1/3 chặng đường

mebong4285
05-03-2012, 11:56 AM
trộm vía. Nhìn con gái nhà chị cua yêu thế. E lần này cũng mổ tập 2 mà e vẫn còn run khi nhắc tới mổ.

mecunmy
05-03-2012, 02:03 PM
Chào các mẹ, em đang tập 2 thấy phức tạp hơn tập 1 nhiều quá. Mon men vào đây nhờ các mẹ thông thái chỉ giáo. Khi thai e được 5 tuần, BS bảo có dịch màng nuôi 5,4mm, dịch cùng đồ 23mm. BS bảo có máu tụ dưới màng nuôi (nó là cái nào trong hai cái dịch kia hả các chị?) rồi kê thuốc nội tiết cho em đặt. Một tuần sau siêu âm lại thì dịch màng nuôi giảm còn 3,8x15,2mm. BS bảo đã có tim thai nhưng chậm 110 nhịp/phút và máu tụ dưới màng nuôi có vẻ nhiều hơn nên khuyên em tiêm thuốc gì đó (e ko nhớ tên). Em cũng giật mình vì thấy mình cũng bình thường không có biểu hiện gì bất thường, nên xin bác sỹ để theo dõi thêm một chút nữa rồi sẽ quyết định. Các mẹ bảo em có nên tiêm không ạ? (em vẫn đang đặt thuốc nội tiết)

Mẹ Bảo Trâm
05-03-2012, 03:45 PM
Em cảm ơn mẹ cua nhiều ạ,chúc e bé ăn mau chóng lớn ko quấy đêm để mẹ cua còn ngủ nữa ạ

Bo Cu Bo
05-03-2012, 04:02 PM
chúc mừng chị Cua nhé. E cũng sinh sớm hôm 16/4, cháu có 2.9kg thôi ạ.

heocoi_883
05-03-2012, 04:27 PM

Nàng sinh rồi à? Chúc mừng mẹ tròn con vuông nhé! Tớ còn hẳn 5 tháng nữa đây này!

cua_hanoi
05-03-2012, 05:51 PM
Ôi trông bé iu lắm, mới nhỏ thôi mà nhìn nét nào ra nét ấy.:heart::heart::heart:(u)
Hồi 16w mình đi khám lại bác sỹ bảo thiếu ối, bảo mình nên uống nước dừa, nước nhiều vào...chán lắm cơ. Giờ đang cật lực lúc nào cũng tiếp nước vào người.
Bác sỹ dặn mình khoảng 18w đi s.a 4D để kiểm tra làm triple test. Bạn Cua ơi, 18w s.a 4D , vậy 22w có cần s.a 4 D lại ko? Mình lo s.a 4 D nhiều lại ko tốt.

Hà Nội dạo này nóng lắm, Chúc bạn và các bé luôn khỏe nhe'.(u)

Bạn đừng lo quá, thiếu ối thì uống nhiều nước vào là ok, mỗi lần uống 500ml trở lên nhé, 1 ngày khoảng 3 lít trong 1w là sẽ cải thiện lên, uống nước nhiều tốt lắm vì con sẽ hấp thụ thức ăn dưỡng chất nhiều hơn mà. TT thường làm ở tuần 16-17 đó bạn, để 18 thì hơi muộn xíu, nhg bs chỉ định vậy rùi biết làm sao. nếu 12w bạn sa kết quả tốt thì 18w ko cần sa 4D, nếu là mình thì mình xn TT xong, kq ok thì 18w chỉ cần 2D thôi. Trong cả chu kỳ thai thì sa 4D - 4 lần ko phải quá nhiều đâu, còn lại bạn cứ 2D là ok. Hn nóng nên mẹ con tớ trụ ngụ điều hòa suốt ngày nàng ạ. hai mẹ con về đích mạnh khỏe bon bon nhé

cua_hanoi
05-03-2012, 05:55 PM
Con gái chị Cua yêu quá, Chị chọn đc tên chưa ạ.

Chị đang chưa chọn đc em ơi..hihi. Mẹ con em sao rùi..báo cáo tình hình đi nào

PM cho em số điện thoại với chị cua ơi!!! Em tuần 37 mấy ngày rồi ạ!

ui.. Có thấy số alo của e đâu. E nhắn tin vào đt cho chị nhé. C sẽ nhắn lại cho e

Tks mẹ Cua, được bác tư vấn thấy thật là an tâm í(u)
Em đang muốn tìm bs làm ở PSHN để theo dõi& khám thai luôn.
Trước bác theo ai chỉ em với.
Em đang uống Prenatal DHA của Green Life Pharma, đang phân vân ko biết có phải uống thêm Sắt không
Calci thì tuần thứ bao nhiêu bổ sung được bác nhỉ?
Chúc bác khỏe mạnh em bé ngoan ngoãn hay ăn chóng nhớn, nhìn em bé nhà bác mà đang ao ước lắm í, mới đi được 1/3 chặng đường

Chị khuyên e ko nên vào viện khám, vì bv khám kq ko chuẩn và ko chu đáo đc đâu. E có thể chọn các phòng khám tư ở ngoài, nếu em đi sinh vào ca nào nhờ ca đó vì nếu có ng quen ( sau này ng quen giúp) thì ko cần phải đặt trước bs, vì nhiều khi ko phải ca nào bs cũng thường trực bên mình đc, vừa tốn kém vừa ko chủ động đc nhiều.

Em uống Pretanal ngày 1v là ok rồi, 18w trở đi em uống thêm 500mg canxi 1 ngày, 25w uống 1000mg canxi trong cả ngày là ok. chúc mẹ con e khỏe 9 tháng 10 ngày

Anna Duong
05-03-2012, 05:57 PM
ôi nhìn bé nhà chị Cua yêu quá ạ thơm con cái để lấy động lực chuẩn bị lên bàn nào hiiiiiiii ](*,):-\":-\":-\"
chị ơi em cảm ơn chị nhiều nhé! tuần sau đi làm HSS rồi chắc em cũng sẽ sớm như chị ý chứ ko trụ được đủ 9m 10 chị ạ
em vẫn nhiều ối lắm 83 mm chỗ sau nhất hiiiiiiiii
mà tầm này chèn khó thở quá chị ạ!

chị có nhièu sữa chó bé bú ko ạ??? 2 mẹ con chị nghỉ ngơi nhiều vào nhé! sau 3- 4 tháng nữa có lẽ chị em mình off buổi để các bé gặo nhau chị ạ hiiiiiii

cua_hanoi
05-03-2012, 05:58 PM
trộm vía. Nhìn con gái nhà chị cua yêu thế. E lần này cũng mổ tập 2 mà e vẫn còn run khi nhắc tới mổ.

Ko phải dọa e nhưng thật sự là lần 2 tử cung sẽ co bóp đau hơn nhiều so với tập 1 đó em. E nhớ chu đáo khoản mổ xong có phòng riêng nằm, để đc chăm sóc tốt hơn nhé, sau 6h các cơn đau về là e phải có thuốc giảm đau ngay thì sẽ ok ko vấn đề gì đâu. Cố lên nhé

cua_hanoi
05-03-2012, 06:00 PM
Chào các mẹ, em đang tập 2 thấy phức tạp hơn tập 1 nhiều quá. Mon men vào đây nhờ các mẹ thông thái chỉ giáo. Khi thai e được 5 tuần, BS bảo có dịch màng nuôi 5,4mm, dịch cùng đồ 23mm. BS bảo có máu tụ dưới màng nuôi (nó là cái nào trong hai cái dịch kia hả các chị?) rồi kê thuốc nội tiết cho em đặt. Một tuần sau siêu âm lại thì dịch màng nuôi giảm còn 3,8x15,2mm. BS bảo đã có tim thai nhưng chậm 110 nhịp/phút và máu tụ dưới màng nuôi có vẻ nhiều hơn nên khuyên em tiêm thuốc gì đó (e ko nhớ tên). Em cũng giật mình vì thấy mình cũng bình thường không có biểu hiện gì bất thường, nên xin bác sỹ để theo dõi thêm một chút nữa rồi sẽ quyết định. Các mẹ bảo em có nên tiêm không ạ? (em vẫn đang đặt thuốc nội tiết)

Thai của em mới chớm và hơi yếu nên bs cho đặt thuốc và tiêm nội tiết để tăng dưỡng chất vào mẹ giữ thai đó mà em. E nên tiêm ngay theo chỉ định của bs nhé, có tim thai là tốt lắm rồi vì mới nên tim đập chậm là bt mà, dịch màng nuôi là tụ dịch ở dưới màng nuôi thai khiến nhiều nguy cơ xảy thai, vì thế em nên đặt thuốc và tiêm ngay để dưỡng thai e nhé

cua_hanoi
05-03-2012, 06:02 PM

Em ui, thế là 16/4 sau chi có 5 ngày hả em? em vẫn chọn ngày hay là sinh tự nhiên đó.. Trộm vía chị em mình xấp xỉ cân nặng của bé bằng nhau. Bé nhà chị trộm vía ăn thun thút, chị ăn nhiều mà vẫn ko đủ cho con, vì bé ham ăn lắm, lúc ra bé tẹo như cái kẹo, thế mà giờ nhìn chun chút, đểu lắm e ơi, ko cần con to đâu, con như vậy dễ nuôi lắm. Chúc 2 mẹ con em khỏe, nhiều sữa cho con ti e nhé

cua_hanoi
05-03-2012, 06:07 PM
ôi nhìn bé nhà chị Cua yêu quá ạ thơm con cái để lấy động lực chuẩn bị lên bàn nào hiiiiiiii ](*,):-\":-\":-\"
chị ơi em cảm ơn chị nhiều nhé! tuần sau đi làm HSS rồi chắc em cũng sẽ sớm như chị ý chứ ko trụ được đủ 9m 10 chị ạ
em vẫn nhiều ối lắm 83 mm chỗ sau nhất hiiiiiiiii
mà tầm này chèn khó thở quá chị ạ!

chị có nhièu sữa chó bé bú ko ạ??? 2 mẹ con chị nghỉ ngơi nhiều vào nhé! sau 3- 4 tháng nữa có lẽ chị em mình off buổi để các bé gặo nhau chị ạ hiiiiiii

Nhiều ối tầm này là bt mà em, chị cũng thế đó. mà nhiều ối là con tăng cân nhanh em ui, 83mm vẫn bt mà, chỉ số 4 góc ối là bao nhiêu hả em? 1 góc thì ko đánh giá hết đâu

C thì nhìn ngực to ú mà cũng ko nhiều lắm, vì bé nhà c toàn ngủ, đòi ăn suốt nhưng nếu cho ti bình thì ăn nhiều, ti mẹ thì quạp mấy cái lăn ra ngủ, như kiểu phê ấy, còn vắt ra cho vào bình thì ăn nhiều lắm, c cho bé ti thêm Similac IQ nhiều nữa, bé trộm vía phỉnh lắm, nhìn chun chút yêu lắm, bé ko quấy nên bố mẹ tha hồ làm việc nhà, ngủ nghỉ, ko cần ai chăm, chỉ 2vc c mà ok luôn hết rồi. Mẹ con em cố lên nhé. Cứ 37w trở đi đẻ lúc nào cũng ok rồi, ko còn bị gọi là sớm nữa, đủ luôn rồi.. Về đích khỏe 2 mẹ con nhé

hoacuctim
05-03-2012, 06:43 PM
Chị cua ơi em vừa đi sâ mốc 18w. Các chỉ số như sau ah.
- Đng kính lưỡng đỉnh : 40mm
- Chu vi đầu : 148mm
- Đng kính ngang bụng : 37mm
- Chu vi bụng : 123mm
- Chiều dài xương đùi : 25mm
- Chiều dài bàn chân : 25mm
- Trọng lượng thai : 211gr
- Kích thước tiểu não 18mm
- Kích thước hố sau : 3mm
- Kích thước não thất bên : 7mm
- Kích thước hai hố mắt : 17mm
- Xương sống mũi : 7mm
Thai tương đương 17w6d.
Ổn cả ko chị.

Mẹ Bé Bắp
05-03-2012, 08:05 PM
Ui, chị cũng muốn post hình bé. Trộm vía bé xinh thế

ngophunhan
05-03-2012, 08:28 PM
Cám ơn chị đã động viên, từ giờ em chẳng lo nghĩ nhiều nữa, con năm Thìn hay Tỵ gì cũng được, trai hay gái cũng vui mừng hết. Ox em cũng nhất trí rùi.

Bé con của chị nhìn cưng quá, thấy bé ngủ thật là bình yên! Chúc mẹ con chị Cua thật khỏe để còn tư vấn cho bọn em nha ^^

Rồng & Cún
05-03-2012, 09:16 PM
Chị Cua ơi, em mới vào nhà mình theo dõi được 2 hôm nay, mới đến page 200 thôi ạ ^^.
Em mún nhờ chị tư vấn thêm cho em với ạ
Để em thuật lại tình trạng của em 1 chút cho chị nghe ạ.
Kkc của em là ngày 20.3, vk tháng 2 là 28 ngày, vk tháng 3 là 33 ngày nên em cứ ngỡ tháng 4 cũng là vk 33 ngày, nên theo đúng vk 33 thì khoảng 17-18/4 là em sẽ gặp QKD. Nhưng khoảng ngày 15/4 em bị ra dịch màu nâu, em nghĩ là chuẩn bị đến ngày QKD nên cứ kệ. Nhưng mà cứ ra dịch nâu kéo dài đến tận 23.4 em chột dạ thử 1 que thì lên 2v, ngày 27/4 đi siêu âm thì thai được 4w2d rồi ạ . Bác sỹ bắt em nằm viện để tiêm thuốc nội tiêt nhưng em xin về nên chỉ được uống thuốc thôi, bác sỹ k cho thuốc tiêm, Đơn thuốc của em đây ạ :

1. NOSPA 40MG - 30v - ngày 4v chia 2
2. TRANEXAMIC ACID 0.5G - 20v - ngày 4v chia 2 (em uống hết từ hôm qua 2/5 rồi )
3. DUPHASTON 10MG - 20v - ngày 2v chia 2
4. BOM-VITAL -30v - ngày 2v chia 2
5. FEBITO -30v - ngày 2v chia 2
Em có mua thuốc tiêm ngoài Pregnyl 1500 IU nhưng cuối cùng k ai tiêm cho em, vì ai cũng bảo là sợ nọ sợ kia, nên giờ 5 ống thuốc em vẫn đề nguyên xi.
Em có thể uống thêm ASPEGIC được k ạ? ( thuốc này để đưa thức ăn dưỡng thai đúng k chị )

Hôm nay em vừa đi siêu âm về, thai đươc 5tuần tuổi. Chị xem giúp em kết quả với ạ
Tử cung ngả trước
Kích thước : 78 x 54 mm
Cơ tử cung : mật độ đều
Nội mạc : 35mm
Buồng tử cung : có túi thai GS 17mm ( trộm vía từ hôm 27/4 em đi siêu âm là 12mm, sau 6 ngày cháu đã phát triển đc thêm 5mm rùi ạ ), chưa rõ phôi và tim thai. Rau bám toàn diện, có vùng bong rau Kt 14 x 2.7mm
Em k ra dịch nâu sau 2 ngày uống thuốc rồi ạ, hiện tại thì em vẫn nằm im và đi lại rất nhẹ nhàng , đi ít thôi ạ .
Bác sỹ dặn 1 tuần lên s.a xem có phôi và tim chưa nhưng chắc 2 tuần nữa mới đi s.a lại được k chị?
BÁO CÁO - HẾT Ạ
P/S : bình thường bao giờ mới có phôi thai hả chị

Trộm vía Em bé nhà chị iu quá, nhìn cháu ngủ bình yên thật, ngày xưa em cũng nằm đề ngắm cháu em ngủ suốt là thấy bình yên lắm, k bít bao lâu nữa em mới đc ngắm bé iêu nhà em ngủ ngoan thế nhỉ :)

vanlt
05-03-2012, 09:48 PM
Chị Cua ơi, em mới vào nhà mình theo dõi được 2 hôm nay, mới đến page 200 thôi ạ ^^.
Em mún nhờ chị tư vấn thêm cho em với ạ
Để em thuật lại tình trạng của em 1 chút cho chị nghe ạ.
Kkc của em là ngày 20.3, vk tháng 2 là 28 ngày, vk tháng 3 là 33 ngày nên em cứ ngỡ tháng 4 cũng là vk 33 ngày, nên theo đúng vk 33 thì khoảng 17-18/4 là em sẽ gặp QKD. Nhưng khoảng ngày 15/4 em bị ra dịch màu nâu, em nghĩ là chuẩn bị đến ngày QKD nên cứ kệ. Nhưng mà cứ ra dịch nâu kéo dài đến tận 23.4 em chột dạ thử 1 que thì lên 2v, ngày 27/4 đi siêu âm thì thai được 4w2d rồi ạ . Bác sỹ bắt em nằm viện để tiêm thuốc nội tiêt nhưng em xin về nên chỉ được uống thuốc thôi, bác sỹ k cho thuốc tiêm, Đơn thuốc của em đây ạ :

1. NOSPA 40MG - 30v - ngày 4v chia 2
2. TRANEXAMIC ACID 0.5G - 20v - ngày 4v chia 2 (em uống hết từ hôm qua 2/5 rồi )
3. DUPHASTON 10MG - 20v - ngày 2v chia 2
4. BOM-VITAL -30v - ngày 2v chia 2
5. FEBITO -30v - ngày 2v chia 2
Em có mua thuốc tiêm ngoài Pregnyl 1500 IU nhưng cuối cùng k ai tiêm cho em, vì ai cũng bảo là sợ nọ sợ kia, nên giờ 5 ống thuốc em vẫn đề nguyên xi.
Em có thể uống thêm ASPEGIC được k ạ? ( thuốc này để đưa thức ăn dưỡng thai đúng k chị )

Hôm nay em vừa đi siêu âm về, thai đươc 5tuần tuổi. Chị xem giúp em kết quả với ạ
Tử cung ngả trước
Kích thước : 78 x 54 mm
Cơ tử cung : mật độ đều
Nội mạc : 35mm
Buồng tử cung : có túi thai GS 17mm ( trộm vía từ hôm 27/4 em đi siêu âm là 12mm, sau 6 ngày cháu đã phát triển đc thêm 5mm rùi ạ ), chưa rõ phôi và tim thai. Rau bám toàn diện, có vùng bong rau Kt 14 x 2.7mm
Em k ra dịch nâu sau 2 ngày uống thuốc rồi ạ, hiện tại thì em vẫn nằm im và đi lại rất nhẹ nhàng , đi ít thôi ạ .
Bác sỹ dặn 1 tuần lên s.a xem có phôi và tim chưa nhưng chắc 2 tuần nữa mới đi s.a lại được k chị?
BÁO CÁO - HẾT Ạ
P/S : bình thường bao giờ mới có phôi thai hả chị

Trộm vía Em bé nhà chị iu quá, nhìn cháu ngủ bình yên thật, ngày xưa em cũng nằm đề ngắm cháu em ngủ suốt là thấy bình yên lắm, k bít bao lâu nữa em mới đc ngắm bé iêu nhà em ngủ ngoan thế nhỉ :)
hi. gái lội được 200 trang rùi à, ở nhà cố gắng lội để học hỏi kn các mẹ nhé, chị cũng thế. hì hì

cua_hanoi
05-03-2012, 10:04 PM
Rồng & Cún : Thấy bài e gấp quá c định out rồi nhưng nán lại trả lời cho em.

Vậy là em đã thụ thai muộn rồi, vì chu kỳ 33 days của em kéo dài hơn nên tận 27/4 mới đc 4w. Thuốc bs cho e là thuốc an thai và thuốc nội tiết uống đều ok, riêng Pregnyl 1500 phải phụ thuộc vào mức độ bong nhau của thai, độ ra huyết của thai phụ để đc tiêm theo liều, chứ tự ý mua và tiêm thì đúng là ko ai dám tiêm cho em đâu. C chuyên dùng các loại thuốc tiêm này mà nhìn e tự mua c cũng thấy sợ luôn đó

Nospa là thuốc an thai chống ra máu e uống tốt
Tranexamec là thuốc kháng sinh chống viêm tiêu bong nhau
Duphaston tăng nội tiết dưỡng thai, các loại kia là thuốc bổ
Aspegic là thuốc tăng dưỡng chất vào thai ( cái này cũng cần có chỉ định)

Em khám bs nào vậy? ở hn em qua bs Dũng 387 Kim ngưu nhé, có chỉ định tiêm thì e có thể qua 50 hàng bài hoặc sở y tế để tiêm dịch vụ mỗi lần tiêm 10-20k.

Kết quả sa của em tương đối ổn, có chút dịch nhỏ thôi nên em cố lên

5w thì chưa có phôi thai và tim thai đâu. 6w có phôi và 7-8w có tim thai e nhé

Hiện trạng của e là rất ok, e cố lên nhé, đừng lo lắng, 1w nữa sa lại là ok

mecunmy
05-04-2012, 08:40 AM
Cám ơn mẹ cua nhé, mẹ nhiệt tình quá, con gái còn nhỏ thế mà chị vẫn giành thời gian trả lời các mẹ. Chúc hai mẹ con bé khỏe.

Rồng & Cún
05-04-2012, 08:50 AM
Rồng & Cún : Thấy bài e gấp quá c định out rồi nhưng nán lại trả lời cho em.

Vậy là em đã thụ thai muộn rồi, vì chu kỳ 33 days của em kéo dài hơn nên tận 27/4 mới đc 4w. Thuốc bs cho e là thuốc an thai và thuốc nội tiết uống đều ok, riêng Pregnyl 1500 phải phụ thuộc vào mức độ bong nhau của thai, độ ra huyết của thai phụ để đc tiêm theo liều, chứ tự ý mua và tiêm thì đúng là ko ai dám tiêm cho em đâu. C chuyên dùng các loại thuốc tiêm này mà nhìn e tự mua c cũng thấy sợ luôn đó

Nospa là thuốc an thai chống ra máu e uống tốt
Tranexamec là thuốc kháng sinh chống viêm tiêu bong nhau
Duphaston tăng nội tiết dưỡng thai, các loại kia là thuốc bổ
Aspegic là thuốc tăng dưỡng chất vào thai ( cái này cũng cần có chỉ định)

Em khám bs nào vậy? ở hn em qua bs Dũng 387 Kim ngưu nhé, có chỉ định tiêm thì e có thể qua 50 hàng bài hoặc sở y tế để tiêm dịch vụ mỗi lần tiêm 10-20k.

Kết quả sa của em tương đối ổn, có chút dịch nhỏ thôi nên em cố lên

5w thì chưa có phôi thai và tim thai đâu. 6w có phôi và 7-8w có tim thai e nhé

Hiện trạng của e là rất ok, e cố lên nhé, đừng lo lắng, 1w nữa sa lại là ok

Chị ơi em cảm ơn chị nhiều ạ, Thuốc tiêm và Aspegic thì em định tiêm và uống theo 1 chị có trường hợp bong như em, chị ý dặn em cách ngày tiêm 1 mũi chứ k tiêm thường xuyên, Aspegic thì uống 1 gói 1 ngày. Thực ra là em cũng chưa dám uống, hôm qua đi siêu âm thấy thai phát triển bt nên em cũng lăn tăn k biết uống thế nào hoặc uống hay k
Em mới chuyển về Quảng Ninh rồi chị ạ, em về được 2 ngày thì bít là có em bé nên thuốc này e đi khám và uống the bệnh viện dưới này chị ạ.
Vậy bây giờ em nằm im kê gối ít đi lại thì có cần tiêm nữa k hả chị ?
AH em hơi thắc mắc 1 chut, theo kinh nghiệm của chị thì k uống củ gai, mà sao ai cũng bảo em uống củ gai, nhưng em chưa uống chị ạ, em thây tình trạng khá hơn nên k uống j nữa ( khi bít bị bong rau em có cắt 10 thang nhưng uống được 3 thang đông y xen kẽ thuốc Tâyc ), mọi ng thì cứ mắng em chủ quan :(

chik_bog
05-04-2012, 10:23 AM
Chị cua với mẹ bo dự sinh cùng khoảng thời gian với em mà giờ đã đc gặp con yêu hết rùi. Em thì đang hồi hộp mong chờ từng ngày đây. Hôm nay em về Ông bà nội ở uông bí để chờ sinh. Em sẽ sinh ở bv thụy điển chứ k sinh ở bv bãi cháy. Dù sao thì trên đó cũng có người nhà làm trong viện. Mấy hôm nay nóng bức khó chịu quá chị ạh. Cứ fai tự động viên mình cố lên thôi.

Anna Duong
05-04-2012, 11:22 AM
Nhiều ối tầm này là bt mà em, chị cũng thế đó. mà nhiều ối là con tăng cân nhanh em ui, 83mm vẫn bt mà, chỉ số 4 góc ối là bao nhiêu hả em? 1 góc thì ko đánh giá hết đâu

C thì nhìn ngực to ú mà cũng ko nhiều lắm, vì bé nhà c toàn ngủ, đòi ăn suốt nhưng nếu cho ti bình thì ăn nhiều, ti mẹ thì quạp mấy cái lăn ra ngủ, như kiểu phê ấy, còn vắt ra cho vào bình thì ăn nhiều lắm, c cho bé ti thêm Similac IQ nhiều nữa, bé trộm vía phỉnh lắm, nhìn chun chút yêu lắm, bé ko quấy nên bố mẹ tha hồ làm việc nhà, ngủ nghỉ, ko cần ai chăm, chỉ 2vc c mà ok luôn hết rồi. Mẹ con em cố lên nhé. Cứ 37w trở đi đẻ lúc nào cũng ok rồi, ko còn bị gọi là sớm nữa, đủ luôn rồi.. Về đích khỏe 2 mẹ con nhé
trộm vía nghe chị kể bé nhà chị yêu quá ạ! mong sao con em cũng vậy, vì em cũng chỉ có 2 VC thôi nên sợ nếu con quấy lắm hiii em sau này cugnx vắt sữa ra cho con bú bình nhiều chút cho quen ạ rồi lúc đi làm cho đỡ vất vả ạ. lại biết được bé bú được bao nhiêu, chứ Ty mẹ như Anna nhà em hổi nhỏ toàn ngủ thôi hiiiiiiii

em cũng hy vọng tình trạng ối của em là BT chị ạ, SA ngoài thì BS bảo dư xíu thôi, còn SA trong viện thì BS bảo bình thường ạ hiiii
chỉ số 4 góc là 210 mm chị ạ em cũng mong đến 37w or 38w thôi ạ!

Rồng & Cún
05-04-2012, 11:47 AM
Chị cua với mẹ bo dự sinh cùng khoảng thời gian với em mà giờ đã đc gặp con yêu hết rùi. Em thì đang hồi hộp mong chờ từng ngày đây. Hôm nay em về Ông bà nội ở uông bí để chờ sinh. Em sẽ sinh ở bv thụy điển chứ k sinh ở bv bãi cháy. Dù sao thì trên đó cũng có người nhà làm trong viện. Mấy hôm nay nóng bức khó chịu quá chị ạh. Cứ fai tự động viên mình cố lên thôi.
Ô, c này ở Qn ...e sau cũng sinh ở thụy điển. Em ở mạo khê

jessfr
05-04-2012, 12:25 PM
SOS mẹ Cua ơi!!!!!!!!!!!!!
Em được 14w, sáng qua ngủ dậy bị 1 cơn co quặn bụng, sờ vào bên trái thấy bụng cứng đơ.
Em bầu con đầu nên chả có kn, chả phân biệt đc cơn gò hay cơn co tử cung, thấy lo lo í bác ah
Mong bác sớm có time rảnh rỗi online hehe

chik_bog
05-04-2012, 09:19 PM
Ô, c này ở Qn ...e sau cũng sinh ở thụy điển. Em ở mạo khê

Tớ ở bãi cháy nàng ạh. Nhà chồng thì uông bí nên về đó sinh cho bố mẹ chồng chăm cháu.

cua_hanoi
05-04-2012, 09:41 PM
Chị cua ơi em vừa đi sâ mốc 18w. Các chỉ số như sau ah.
- Đng kính lưỡng đỉnh : 40mm
- Chu vi đầu : 148mm
- Đng kính ngang bụng : 37mm
- Chu vi bụng : 123mm
- Chiều dài xương đùi : 25mm
- Chiều dài bàn chân : 25mm
- Trọng lượng thai : 211gr
- Kích thước tiểu não 18mm
- Kích thước hố sau : 3mm
- Kích thước não thất bên : 7mm
- Kích thước hai hố mắt : 17mm
- Xương sống mũi : 7mm
Thai tương đương 17w6d.
Ổn cả ko chị.

Chỉ số bé nhà em khá đấy, theo chỉ số trung bình thì hơn 18w, tức là bé phát triển rất tốt so với tuổi thai đó em. Chúc mừng 2 mẹ con em nhé

cua_hanoi
05-04-2012, 09:48 PM
Chị ơi em cảm ơn chị nhiều ạ, Thuốc tiêm và Aspegic thì em định tiêm và uống theo 1 chị có trường hợp bong như em, chị ý dặn em cách ngày tiêm 1 mũi chứ k tiêm thường xuyên, Aspegic thì uống 1 gói 1 ngày. Thực ra là em cũng chưa dám uống, hôm qua đi siêu âm thấy thai phát triển bt nên em cũng lăn tăn k biết uống thế nào hoặc uống hay k
Em mới chuyển về Quảng Ninh rồi chị ạ, em về được 2 ngày thì bít là có em bé nên thuốc này e đi khám và uống the bệnh viện dưới này chị ạ.
Vậy bây giờ em nằm im kê gối ít đi lại thì có cần tiêm nữa k hả chị ?
AH em hơi thắc mắc 1 chut, theo kinh nghiệm của chị thì k uống củ gai, mà sao ai cũng bảo em uống củ gai, nhưng em chưa uống chị ạ, em thây tình trạng khá hơn nên k uống j nữa ( khi bít bị bong rau em có cắt 10 thang nhưng uống được 3 thang đông y xen kẽ thuốc Tâyc ), mọi ng thì cứ mắng em chủ quan :(

Trời.. em chủ quan quá vậy, mỗi ng 1 bệnh và toa thuốc chứ thuốc tiêm nó như con dao 2 lưỡi, em tiêm vào có khi gây sẩy thai cấp tốc đó em, như hiện trạng thai thế nào mới tiêm, và tiêm cách 2-3 ngày hay tiêm hàng ngày đều dựa trên chỉ số HGC tăng, hoặc dựa vào độ bong nhau, ra máu, tiền sử để tiêm thuốc chứ ai cũng như ai thì đâu cần bs nữa làm gì đâu em. Các loại thuốc uống có thể dùng đc chứ thuốc tiêm là liều cực cao, ko thể dùng lung tung đc đâu nhé. Thai của e cũng chưa cần phải dùng aspegic đâu

C đã từng xảy thai nhiều nên kn của chị là ko uống linh tinh các loại củ, ko uống thuốc bắc.. Vì sao? Đơn giản thế này cho e biết : Tử cung mỗi ng khác nhau, củ gai vào cơ thể nóng hay lạnh đều có tác dụng khác nhau, ko hẳn sẽ làm an thai đâu. Thuốc bắc thì nóng và hiện nay thuốc có nhiều sắt quặng nên cũng ko an toàn cho thai.

Muốn an thai thì cứ theo dân gian an toàn là Cháo cá chép, sữa đậu nành, vitamin E ngày 1v. Các loại thuốc nội tiết như c viết cho e lúc trc e đều dùng đc. E nên theo chiều hướng tự nhiên kết hợp thuốc nội tiết là ok, ko tiêm đâu e nhé

cua_hanoi
05-04-2012, 09:50 PM
SOS mẹ Cua ơi!!!!!!!!!!!!!
Em được 14w, sáng qua ngủ dậy bị 1 cơn co quặn bụng, sờ vào bên trái thấy bụng cứng đơ.
Em bầu con đầu nên chả có kn, chả phân biệt đc cơn gò hay cơn co tử cung, thấy lo lo í bác ah
Mong bác sớm có time rảnh rỗi online hehe

Trong tất cả các trường hợp đau bụng, quặn bụng, gò cứng bụng rất đau đều nguy hiểm đến thai. Nếu cảm thấy cơn đau nặng thì dùng ngay 2v Spamaverin e nhé ( e nên mua 2-3 hộp trữ bên cạnh mang đi theo bất kỳ lúc nào - thuốc này an thai nên sẽ an toàn cho 2 mẹ con) có gì cần gấp alo cho chị, đừng viết bài vì giờ c con nhỏ ko online thường xuyên đc e nhé. Chúc mẹ con e luôn khỏe bình an

jessfr
05-05-2012, 09:15 AM
Hị hị, em đúng là chả có tí kinh nghiệm nào, hum qua lo lo nên mua ngay 1 hộp Spasmaverin uống rồi bác ạ, lúc nào trong túi em cũng có sẵn Spas nh nhiều khi để trong cốp xe sợ nóng hỏng thuốc nên chả dám uống phải đi mua mới:D
Có j em sẽ alo phiền bác nha, iu bác lắm í(u)(u)(u)

Trong tất cả các trường hợp đau bụng, quặn bụng, gò cứng bụng rất đau đều nguy hiểm đến thai. Nếu cảm thấy cơn đau nặng thì dùng ngay 2v Spamaverin e nhé ( e nên mua 2-3 hộp trữ bên cạnh mang đi theo bất kỳ lúc nào - thuốc này an thai nên sẽ an toàn cho 2 mẹ con) có gì cần gấp alo cho chị, đừng viết bài vì giờ c con nhỏ ko online thường xuyên đc e nhé. Chúc mẹ con e luôn khỏe bình an

xanhthuynguyen
05-05-2012, 09:25 AM
em vào học tập kinh nghiệm các chị ạ. mặc dù còn tháng nữa là em nhảy ổ rùi....!

chik_bog
05-05-2012, 10:37 AM
Chị ơi hqua em đi siêu âm, thấy bsi ghi là tình trạng ối bình thường, màu ối tăng cản âm. Rau bám mặt trước đến ngang đầu thai nhi. Như vậy thì có sao k chị nhỉ? Lúc em siêu âm bsi bảo có cơn co tử cung nên có kiểm tra xem cổ tử cung đã mở chưa. Nhưng kqua là chưa mở. Sáng nay ngủ dậy em thấy có ít dịch nhầy kèm theo các sợi máu hồng. Em nghĩ là mình ra máu cá báo hiệu sinh rùi. Hay là do hqua bsi chọc vào ktra nên nó bị thế chị nhỉ. Hnay thứ 7 nên em cũng chưa lên viện khám lại, cũng cứ chờ xem nếu đau bụng thì vào viện sinh luôn. Hồi em sinh tập 1 cũng vậy, thấy ra máu báo vội vàng vào viện ngay, nhưng vào nằm 2 ngày sau mới sinh, nên lần này em cứ chờ đã. Em đọc trên mạng thấy bảo nếu nút nhầy cổ tử cung bị bong rùi thì dễ bị nhiễm khuẩn lắm. Chị cho em ít kinh nghiệm với, tập 2 rùi mà vẫn ngu ngơ quá.

hienlinh1911
05-05-2012, 11:49 AM
Chị ơi hqua em đi siêu âm, thấy bsi ghi là tình trạng ối bình thường, màu ối tăng cản âm. Rau bám mặt trước đến ngang đầu thai nhi. Như vậy thì có sao k chị nhỉ? Lúc em siêu âm bsi bảo có cơn co tử cung nên có kiểm tra xem cổ tử cung đã mở chưa. Nhưng kqua là chưa mở. Sáng nay ngủ dậy em thấy có ít dịch nhầy kèm theo các sợi máu hồng. Em nghĩ là mình ra máu cá báo hiệu sinh rùi. Hay là do hqua bsi chọc vào ktra nên nó bị thế chị nhỉ. Hnay thứ 7 nên em cũng chưa lên viện khám lại, cũng cứ chờ xem nếu đau bụng thì vào viện sinh luôn. Hồi em sinh tập 1 cũng vậy, thấy ra máu báo vội vàng vào viện ngay, nhưng vào nằm 2 ngày sau mới sinh, nên lần này em cứ chờ đã. Em đọc trên mạng thấy bảo nếu nút nhầy cổ tử cung bị bong rùi thì dễ bị nhiễm khuẩn lắm. Chị cho em ít kinh nghiệm với, tập 2 rùi mà vẫn ngu ngơ quá.
Ôi không khéo em với mẹ nó sinh cùng nhau cũng nên!
Từ đêm qua tới giờ bụng em cứ nhâm nhẩm đau, thỉnh thoảng gò cứng lên nữa nhưng chỉ thấy ra chút dịch như lòng trắng trứng thôi!
Sáng nay em đi khám thì kết quả mọi thứ vẫn bình thường, BS bảo chắc mấy hôm nữa là sinh. Em giờ cũng chờ cơn đau mới vào viện chứ như tập 1 vào sớm quá chờ mệt mỏi lắm!

hienlinh1911
05-05-2012, 11:54 AM
Chị Cua ơi, em vừa khám ở PH sáng nay, kết quả như này chị ạ, chị xem giùm em với nhé:
Ngôi thai: Thuận.
Lưỡng đỉnh: 98,8
Đường kính ngang bụng: 100,7.
Đường kính trước sau: 107
Chiều dài xương đùi: 68,8
ĐM rốn RI: 0,59
Tim thai đều rõ, nhịp tim: 138l/ph
Chỉ số 4 góc ối: 127mm, dịch ối có ít vẩn âm -> (cái này là gì hả chị?)
Cân nặng ước tính: 3567g (+-10%)

vanlt
05-05-2012, 12:02 PM
Ôi không khéo em với mẹ nó sinh cùng nhau cũng nên!
Từ đêm qua tới giờ bụng em cứ nhâm nhẩm đau, thỉnh thoảng gò cứng lên nữa nhưng chỉ thấy ra chút dịch như lòng trắng trứng thôi!
Sáng nay em đi khám thì kết quả mọi thứ vẫn bình thường, BS bảo chắc mấy hôm nữa là sinh. Em giờ cũng chờ cơn đau mới vào viện chứ như tập 1 vào sớm quá chờ mệt mỏi lắm!

thế chiều có đi off được ko nàng ơI :D .

Bo Cu Bo
05-05-2012, 12:33 PM
Em ui, thế là 16/4 sau chi có 5 ngày hả em? em vẫn chọn ngày hay là sinh tự nhiên đó.. Trộm vía chị em mình xấp xỉ cân nặng của bé bằng nhau. Bé nhà chị trộm vía ăn thun thút, chị ăn nhiều mà vẫn ko đủ cho con, vì bé ham ăn lắm, lúc ra bé tẹo như cái kẹo, thế mà giờ nhìn chun chút, đểu lắm e ơi, ko cần con to đâu, con như vậy dễ nuôi lắm. Chúc 2 mẹ con em khỏe, nhiều sữa cho con ti e nhé

Sinh tự nhiên đấy chj, chứ em định 18 mới mổ mà
chúc 2 mẹ con chị khỏe nhé!

cua_hanoi
05-05-2012, 03:11 PM

Em đi khám bs ktra nên về ra máu đó, nếu e thấy ra dịch nhầy kèm máu hồng thì chuẩn bi tinh thần trong vài ngày là sinh e nhé. ko nên quá chậm chạp ở nhà mà nguy hiểm, như chị lần trước ra máu xong tắm rửa giữa đêm rồi đau quá vào viện 20p là đẻ đấy, nên các em phải hết sức cẩn thận, ng khó ng dễ..nếu phải ng dễ như c là đẻ rớt luôn. Vì thế cứ cẩn thận là tốt nhất, ra máu và các cơn gò nhiều dần lên là phải nhập viện luôn e nhé. Bong nút nhầy thì còn 1-2 ngày mới sinh, còn vỡ ối thì nên vào viện theo dõi ngay, rau bám mặt trước ko ảnh hưởng gì đâu e nhé, ko đọc lung tung nữa, bong nút nhầy sao mà nhiễm khuẩn gì đc, vô tư mà đi đẻ bình an khỏe mạnh 2 mẹ con đi em nhé

cua_hanoi
05-05-2012, 03:14 PM
Chị Cua ơi, em vừa khám ở PH sáng nay, kết quả như này chị ạ, chị xem giùm em với nhé:
Ngôi thai: Thuận.
Lưỡng đỉnh: 98,8
Đường kính ngang bụng: 100,7.
Đường kính trước sau: 107
Chiều dài xương đùi: 68,8
ĐM rốn RI: 0,59
Tim thai đều rõ, nhịp tim: 138l/ph
Chỉ số 4 góc ối: 127mm, dịch ối có ít vẩn âm -> (cái này là gì hả chị?)
Cân nặng ước tính: 3567g (+-10%)

4 góc ối của em còn tốt lắm, nhưng có dịch ối vẩn là hơi đục rồi đó, em theo dõi xem đã đủ ngày tháng chưa? nếu quá ngày phải thường xuyên 1-2 ngày sa 1 lần, cân nặng bé nhà em to rồi nên con có thể ra đời bất cứ lúc nào, với cả Lưỡng đỉnh to quá rồi, nếu xương chậu bé thì ko đủ để con ra tự nhiên, e nên tham khảo bs và so sánh với hồi bé Xoài xem thế nào nhé. Mong 2 mẹ con em về đích vuông tròn !

cua_hanoi
05-05-2012, 03:15 PM
Sinh tự nhiên đấy chj, chứ em định 18 mới mổ mà
chúc 2 mẹ con chị khỏe nhé!

Ui, thế là vẫn mổ hả em? trọn gói à? tốn kém lắm ko.. hihi cứ đi đẻ là hỏi tiền nong

Ở nhà tốn quá em ơi, mới gần 1 tháng mà đi tong gần 20tr..hic, vừa sữa bỉm, ăn uống tẩm bổ cho Đứa lớn, cho mình và đứa nhỏ.. Ôi thật là nan giải

thanhthuy_2u4ever
05-05-2012, 03:59 PM
Chị cua ơi, chị soi dùm em với. Hôm qua em đi SA đen trắng thì thấy kết quả như thế này ạ:
Đầu thai nhi: Hạ vị
Tim thai: 142l/ p
Đường kính lưỡng đỉnh: 90.5 mm
Diện tích ngang thân thai: 73.13 cm2
Chiều dài xương đùi: 61.7 mm
Vị trí bánh rau: Đáy
Chỉ số ối: 30+30+22+22 (thế này nghĩa là sao vậy ạ?
Dự kiến cân nặng: 2520g (36w mà thế này con có còi ko chị ơi?)

Mà dạo này mùa hè, nắng nôi ăn uống kém quá. Em biết ăn cà là ko tốt nhưng ko chan canh thì ko ăn đc đến lưng bát thứ 2, mà chan canh thì lại ko thể ko ăn cà... Nên mỗi bữa em vẫn chén 3 - 4 quả. Hức, thế này nóng trong có ảnh hưởng gì ko chị nhỉ? Tháng cuối rồi, em hồi hộp quá...

EMECUBIN2009
05-05-2012, 04:07 PM
Chị Cua ơi, cô bạn e hỏi giùm lần trc bị lưu thai lần này lại bị lưu ở tuần thứ 10 chị ah. 2 tuần trc bạn ý đi kiểm tra thì đã có tim thai và mọi thứ bình thường, bác sĩ kê cho uống thuốc nội tiết và obimin thế mà tối hôm kia bạn ý thấy tức bụng và ra mấy giọt máu nâu đen và sáng qua đi khám, bs bảo thai bị lưu rồi và phải cho thai ra chị ah.hic, tội cho bạn ý quá, 2 lần liền bị lưu mà kg biết do đâu nên bạn ý sợ lắm. Chị cho bạn ý lời khuyên giờ phải làm gì hả chị?

cua_hanoi
05-05-2012, 04:56 PM
Chị cua ơi, chị soi dùm em với. Hôm qua em đi SA đen trắng thì thấy kết quả như thế này ạ:
Đầu thai nhi: Hạ vị
Tim thai: 142l/ p
Đường kính lưỡng đỉnh: 90.5 mm
Diện tích ngang thân thai: 73.13 cm2
Chiều dài xương đùi: 61.7 mm
Vị trí bánh rau: Đáy
Chỉ số ối: 30+30+22+22 (thế này nghĩa là sao vậy ạ?
Dự kiến cân nặng: 2520g (36w mà thế này con có còi ko chị ơi?)

Mà dạo này mùa hè, nắng nôi ăn uống kém quá. Em biết ăn cà là ko tốt nhưng ko chan canh thì ko ăn đc đến lưng bát thứ 2, mà chan canh thì lại ko thể ko ăn cà... Nên mỗi bữa em vẫn chén 3 - 4 quả. Hức, thế này nóng trong có ảnh hưởng gì ko chị nhỉ? Tháng cuối rồi, em hồi hộp quá...

Bé đã ngôi thuận ( hạ vị) em nhé là rất tốt để sinh thường khỏe mà

Lưỡng đỉnh tương đối ok dễ đẻ cho tới lúc sinh

Xương đùi : 36w thì XD tầm 64-65 rùi, hay bs đo nhầm cho e nhỉ

36w cân nặng 2,5kg là khá đó em, vì các tuần cuối bé lên 300-600gr cơ, có bé lên 700gr, vì thế đừng lo bé còi đâu em

Các tuần cuối ăn uống rất mệt mỏi, e có thể ăn cà nhưng cố gắng đừng ăn hạt cà nhé, vì hạt cà khá độc mà, ăn vài quả ko sao nhưng cố gắng bỏ hạt thì ok. Chúc mẹ con e về đích vuông tròn

cua_hanoi
05-05-2012, 05:02 PM
Chị Cua ơi, cô bạn e hỏi giùm lần trc bị lưu thai lần này lại bị lưu ở tuần thứ 10 chị ah. 2 tuần trc bạn ý đi kiểm tra thì đã có tim thai và mọi thứ bình thường, bác sĩ kê cho uống thuốc nội tiết và obimin thế mà tối hôm kia bạn ý thấy tức bụng và ra mấy giọt máu nâu đen và sáng qua đi khám, bs bảo thai bị lưu rồi và phải cho thai ra chị ah.hic, tội cho bạn ý quá, 2 lần liền bị lưu mà kg biết do đâu nên bạn ý sợ lắm. Chị cho bạn ý lời khuyên giờ phải làm gì hả chị?

Từ qua đến giờ có 2 bạn cũng bị tương tự alo cho chị đó em. Ngoài các xn nội tiết và xn của chồng ra thì bạn ấy cần tuân thủ nghiêm ngặt các vấn đề thuốc và dưỡng từ lúc bắt đầu có thai, thậm chí tiêm và nằm tại chỗ để ổn định thai e nhé, đã có tim thai là cực kỳ tốt rồi nhưng có thể do đi lại nên động thai và tầm đó dễ sẩy thai lắm. đã có tiền sử là phải rất cẩn thận, lần sau bảo bạn ấy alo cho c ngay nhé

cua_hanoi
05-05-2012, 05:08 PM
Có chị em nào sắm đồ Body cho bé c đang thanh lý 8 lốc Body xuất Carter loại 1 ( đẹp, chất đẹp nhất í) các size 3-6-9 tháng thì ủng hộ c nhé. giá bán cả lốc 5c là 300k - thanh lý 250k
Máy hâm sữa Fatz 4 chức năng hâm sữa, cháo bột, nước cam, đun nước 450k còn 410k

Các mẹ mua đồ ss sẽ đc chiết khấu 5% mọi đơn hàng và tặng Băng đô cực xinh của Korea trị giá 130k, ( cho bill trên 3tr), mũ cho bé trai của Popkid trị giá 260k cho bill trên 4tr và rất nhiều quà tặng khác như Gối bà bầu, gối ôm hình chú Chó, tất hello kitty, che thóp, cốc 4 chức năng.. nhiều lắm các mẹ nhé

Mẹ nào có con lớn cũng vào xem đồ thanh lý cho bé ở chữ ký c luôn nhá ( nghỉ sinh ở nhà phải tẩu tán hết đồ nghỉ ngơi 6 tháng mới buôn bán lại đc vì ko có ai trông bé. Mọi ng ủng hộ nhé

hienlinh1911
05-05-2012, 05:41 PM
4 góc ối của em còn tốt lắm, nhưng có dịch ối vẩn là hơi đục rồi đó, em theo dõi xem đã đủ ngày tháng chưa? nếu quá ngày phải thường xuyên 1-2 ngày sa 1 lần, cân nặng bé nhà em to rồi nên con có thể ra đời bất cứ lúc nào, với cả Lưỡng đỉnh to quá rồi, nếu xương chậu bé thì ko đủ để con ra tự nhiên, e nên tham khảo bs và so sánh với hồi bé Xoài xem thế nào nhé. Mong 2 mẹ con em về đích vuông tròn !

Em cảm ơn chị nhiều nhiều! Em quên mất, hôm nay em được tròn 38w chị ạ! BS khám cho em bảo đầu bé xuống thấp lắm rồi, chắc vài ngày nữa là sinh. Hồi bé Xoài em sinh lúc 40w1d mà ối không có hiện tượng như này đâu, vậy là lần này ối đã bắt đầu đục rồi hả chị?Hic
Em cũng vừa so với Xoài ngày trước thì thấy lưỡng đỉnh của Chúm hơi to, cầu mong là vẫn sinh thường được! huhu Nghe chị kể sinh mổ mà em hãi lắm! :(

Rồng & Cún
05-05-2012, 06:06 PM
C ơi e đã uống thuốc và đặt theo chị rồi. E vừa đọc 1bài về các trường hợp xảy thai k có dấu hiệu...
Tự nhiên e k thấy nôn ọe, xây xẩm mỗi khi đói nữa cũng có thể gọi là em nghén ăn đi ạ....
Liệu có khi nào....
Nam mô a di đà phật....!

EMECUBIN2009
05-05-2012, 06:09 PM
Từ qua đến giờ có 2 bạn cũng bị tương tự alo cho chị đó em. Ngoài các xn nội tiết và xn của chồng ra thì bạn ấy cần tuân thủ nghiêm ngặt các vấn đề thuốc và dưỡng từ lúc bắt đầu có thai, thậm chí tiêm và nằm tại chỗ để ổn định thai e nhé, đã có tim thai là cực kỳ tốt rồi nhưng có thể do đi lại nên động thai và tầm đó dễ sẩy thai lắm. đã có tiền sử là phải rất cẩn thận, lần sau bảo bạn ấy alo cho c ngay nhé

Vâng,thanks chị nhìu. Em sẽ nói lại với bạn ý. Chị ơi, chị có biết bs nào giỏi có kinh nghiệm về giữ thai thì bảo em với để em bảo bạn ý lần sau có thai lại thì khám bs đó chứ bạn ý sợ lắm chị ah.

bomeNhim2010
05-06-2012, 08:55 AM
Chị Cua sinh bé chưa đó? Em sinh hôm 1.4, công chúa nhà em ra trước 2 tuần mà đã 3,7kg, trộm vía mà cũng thấy may quá, để đủ ngày đủ tháng chắc ko sinh nổi. Khi nào chị sinh nhỉ? mà em bé đã chịu quay đầu chưa đó, chúc 2 mẹ con sớm gặp nhau được mẹ tròn con vuông nhé.

Bo Cu Bo
05-06-2012, 09:24 PM
Ui, thế là vẫn mổ hả em? trọn gói à? tốn kém lắm ko.. hihi cứ đi đẻ là hỏi tiền nong

Ở nhà tốn quá em ơi, mới gần 1 tháng mà đi tong gần 20tr..hic, vừa sữa bỉm, ăn uống tẩm bổ cho Đứa lớn, cho mình và đứa nhỏ.. Ôi thật là nan giải
em mới đọc chi phí nhà chị. Vẫn rẻ hơn em c ạ.

MeChickin
05-06-2012, 09:30 PM
Bác Cua sinh hôm nào thế ạ?

thanhthuy_2u4ever
05-06-2012, 11:00 PM
Bé đã ngôi thuận ( hạ vị) em nhé là rất tốt để sinh thường khỏe mà

Lưỡng đỉnh tương đối ok dễ đẻ cho tới lúc sinh

Xương đùi : 36w thì XD tầm 64-65 rùi, hay bs đo nhầm cho e nhỉ

36w cân nặng 2,5kg là khá đó em, vì các tuần cuối bé lên 300-600gr cơ, có bé lên 700gr, vì thế đừng lo bé còi đâu em

Các tuần cuối ăn uống rất mệt mỏi, e có thể ăn cà nhưng cố gắng đừng ăn hạt cà nhé, vì hạt cà khá độc mà, ăn vài quả ko sao nhưng cố gắng bỏ hạt thì ok. Chúc mẹ con e về đích vuông tròn

Chị ui, cám ơn chị. Nghe chị nói em cũng đỡ lo hơn. Em cũng cố gắng sinh thường chị ạh.
Xương đùi : 36w thì XD tầm 64-65 rùi, hay bs đo nhầm cho e nhỉ => Em cũng ko biết nữa, hay là con em chân ngắn hả chị :((((((

tre_tuyet
05-07-2012, 09:20 AM
e là thành viên mới, cho e xin gia nhập nhà mình với nhé
c Cua ơi, e dang dc 21 tuần, hồi 12 tuần e có SÂ bsy Thực, 16 tuần SÂ bsy Kha thị trâm thì k thấy có j bất thường
nhg đến 20 tuần e SÂ bsy thực thì bsy nói bên trái e có 1 nhân xơ KT 13-15mm ở thành tử cung
e lo lắng quá, k bít có ảnh hưởng j đến e bé k? c cho e lời khuyên nhé
e cảm ơn c nhiều

cua_hanoi
05-07-2012, 09:33 AM
Chị Cua sinh bé chưa đó? Em sinh hôm 1.4, công chúa nhà em ra trước 2 tuần mà đã 3,7kg, trộm vía mà cũng thấy may quá, để đủ ngày đủ tháng chắc ko sinh nổi. Khi nào chị sinh nhỉ? mà em bé đã chịu quay đầu chưa đó, chúc 2 mẹ con sớm gặp nhau được mẹ tròn con vuông nhé.

Trộm vía bé nhà em cân nặng đáng ngưỡng mộ quá. C sinh sau e 10 ngày đó. chưa đc 37w nhưng mà cũng gần 3kg, trộm vía gần 1 tháng nhìn con khá lắm, chắc là tăng hơn 1kg nên cũng tròn tròn.

cua_hanoi
05-07-2012, 09:35 AM
C ơi e đã uống thuốc và đặt theo chị rồi. E vừa đọc 1bài về các trường hợp xảy thai k có dấu hiệu...
Tự nhiên e k thấy nôn ọe, xây xẩm mỗi khi đói nữa cũng có thể gọi là em nghén ăn đi ạ....
Liệu có khi nào....
Nam mô a di đà phật....!

Nghén nhiều là biểu hiện thai phát triển tốt nhé, ko thấy nghén nữa cũng có thể tâm lý đã đỡ hơn chút, đừng để ý nhiều quá, e cứ uống thuốc theo c bảo là ok. E là hơi bị lơ là đấy..

cua_hanoi
05-07-2012, 09:36 AM
Vâng,thanks chị nhìu. Em sẽ nói lại với bạn ý. Chị ơi, chị có biết bs nào giỏi có kinh nghiệm về giữ thai thì bảo em với để em bảo bạn ý lần sau có thai lại thì khám bs đó chứ bạn ý sợ lắm chị ah.

e bảo bạn e qua bs Tuấn - Phó giám đốc viện C ở 91 Hàng buồm ngay khi vừa chậm kinh để bs giữ thai nhé. bác ấy rất giỏi nên sẽ có nhiều phương pháp chuẩn cho bạn e

cua_hanoi
05-07-2012, 09:38 AM
em mới đọc chi phí nhà chị. Vẫn rẻ hơn em c ạ.

Nhà chị tất cả hết 4tr em ui.. Nhà em hết mấy? công nhận là rẻ thật

Bác Cua sinh hôm nào thế ạ?

C nhảy ổ hôm 11/4 em ơi. sắp 1 tháng rùi

Chị ui, cám ơn chị. Nghe chị nói em cũng đỡ lo hơn. Em cũng cố gắng sinh thường chị ạh.
Xương đùi : 36w thì XD tầm 64-65 rùi, hay bs đo nhầm cho e nhỉ => Em cũng ko biết nữa, hay là con em chân ngắn hả chị :((((((

36w mà 61 thì công nhận là ngắn.. hi vọng bs đo nhầm, tầm này phải 64-65 rồi

cua_hanoi
05-07-2012, 09:40 AM
e là thành viên mới, cho e xin gia nhập nhà mình với nhé
c Cua ơi, e dang dc 21 tuần, hồi 12 tuần e có SÂ bsy Thực, 16 tuần SÂ bsy Kha thị trâm thì k thấy có j bất thường
nhg đến 20 tuần e SÂ bsy thực thì bsy nói bên trái e có 1 nhân xơ KT 13-15mm ở thành tử cung
e lo lắng quá, k bít có ảnh hưởng j đến e bé k? c cho e lời khuyên nhé
e cảm ơn c nhiều

Em tiếp tục theo dõi nhân xơ đến khi sinh và có thể sống hòa bình với nó nếu như kích thước ko tăng lên, hiện tại kích thước nhân xơ rất nhỏ nên ko có vấn đề gì đâu em. Đừng lo quá mà ảnh hưởng đến con nhé

tre_tuyet
05-07-2012, 09:50 AM
Em tiếp tục theo dõi nhân xơ đến khi sinh và có thể sống hòa bình với nó nếu như kích thước ko tăng lên, hiện tại kích thước nhân xơ rất nhỏ nên ko có vấn đề gì đâu em. Đừng lo quá mà ảnh hưởng đến con nhé
vâng, e cảm ơn c
nhg nếu kích thước nó tăng lên thì có nguy hiểm k a? e có nên đi khám bsy sản nào k hay vẫn theo dõi ở bsy Thực? vì e thấy bsy Thực chỉ chẩn đoán hình ảnh mà k kê đơn thuốc và tư vấn c ạ :(

cua_hanoi
05-07-2012, 09:56 AM
vâng, e cảm ơn c
nhg nếu kích thước nó tăng lên thì có nguy hiểm k a? e có nên đi khám bsy sản nào k hay vẫn theo dõi ở bsy Thực? vì e thấy bsy Thực chỉ chẩn đoán hình ảnh mà k kê đơn thuốc và tư vấn c ạ :(

Vì hiện tại kích thước nhỏ vậy chỉ theo dõi thôi e, cũng ko có thuốc uống hay gì đc đâu. Nếu kích thước to lên thì khi sinh sẽ chích nhân xơ ra, còn ko tăng thì nó sẽ tự teo đi thôi e nhé. E nên khám và sa định kỳ theo dõi là ok thôi

thu_trang7988
05-07-2012, 10:03 AM
Chị Cua ơi, em có kinh cuối là ngày 30/3. Hôm t7 ngày 05/05 em đi siêu âm bác sỹ bảo, thai mới vào tử cung và kích thước túi ối là 3mm. Em lo quá. Như vậy có bt k chị?

thanhthuy_2u4ever
05-07-2012, 10:08 AM
Cuối tuần này em sẽ đi SA lại. Bác cua ơi, bác mới sinh đc 1 tháng mà sao bác onl sớm thế? hihi

huchi_nghe
05-07-2012, 10:10 AM
chị Cua ơi, em mới đi SA hôm thứ 7 vừa rồi ở PH.
EM đang đặt lịch thứ 5 vào PK56 để SA, khám và xét nghiệm nước tiểu nữa.

BPD: 95,1
TTD: 108,7
APTD: 105,9
FL: 72,1
AC: 333,5
RI: 0,71

Nhịp tim: 128
dày bánh rau 39mm, trưởng thành bánh rau độ 1.
Chỉ số 4 góc ối 124mm
Cân nặng ước tính 3758 (+_10%)

Chị ơi, cái dòng đỏ đỏ đó có phải là độ canxi hóa rau ko hả chị.

emtuti_return
05-07-2012, 12:31 PM
C oi em moi sinh be gai C cho em hoi chut khi ve .sinh cho be thi co fai lam sach vung kin cho be k C e thay co nhung cuc can mau trang ma lau wa thi k het dc ma banhnra de lau rua cho be thi lai so C co kinh nghiem cham be gai rui chia sẻ cho r với.

MeChickin
05-07-2012, 12:37 PM
C oi em moi sinh be gai C cho em hoi chut khi ve .sinh cho be thi co fai lam sach vung kin cho be k C e thay co nhung cuc can mau trang ma lau wa thi k het dc ma banhnra de lau rua cho be thi lai so C co kinh nghiem cham be gai rui chia sẻ cho r với.

E ơi đừng bành ra để lau, dần bé tè sẽ trôi hết, mình sinh 2 gái nên kinh nghiệm, nếu đi tè thì k cần chứ bé ị là dùng nước sạch bế dội ngay. Sáng dậy dù ị hay k cũng rửa ráy sạch sẽ cho con, tối trc khi đi ngủ cũng thế. Để í con ị hay són cũng phải thay tã bỉm ngay nhé. Chăm con gái tốn tã bỉm hơn con trai đấy.

MeChickin
05-07-2012, 12:40 PM

Nhanh thật bác nhỉ. Đợt rồi e k vào lcm mấy nên k bit. E chúc mừng muộn bác nhé.

vanlt
05-07-2012, 12:43 PM
hihi. lâu em cũng ko thấy chị chick onlnhai, mẹ và cháu ngoan chứ chị?

MeChickin
05-07-2012, 12:51 PM
hihi. lâu em cũng ko thấy chị chick onlnhai, mẹ và cháu ngoan chứ chị?

Tks e, vì ở nhà chăm cháu nên chị k có time ol, có 2mc chăm nhau thôi. Trộm vía ngoan cô ạ.

tranvananh_vn
05-07-2012, 01:41 PM
em bận quá k chịu vào đây update, k biết là chị đã sinh bé rồi, chúc mừng chị nhé, khi nào rảnh chị up ảnh con iu lên cho mọi người ngắm nhé
cuối tuần này em đi sa mốc 22w nè chị ơi, mà dạo này tự nhiên em ăn kém lắm, k biết con có tăng cân đ ck, hôm 19w em đi sa, bsi bảo đc 250gr là ok k chị ?
mấy hôm nay tự nhiên em có hiện tượng bị tê chân vầ mỏi chân mỏi tay rồi, hông thì càng ngày càng đau, đứng lên đi là phải bế bụng vì cảm giác cứ sợ nó bị tụt + tức nữa chị ạ !em chửa bụng dưới đấy, liệu có sinh trước ngày dự sinh quá sớm k chị ? đứa đầu em sinh chuẩn ngày luôn đấy ak

tranvananh_vn
05-07-2012, 01:47 PM
em cũng đang dịnh hỏi giống mẹ này đấy, sao chị onl sớm thế chị, k phải kiêng hả chị, hihi
em cũng sợ là em k kiêng đc đâu, 1 ngày k đ conl, thì người ngợm nó khó chịu đến nỗi phát cáu với cả người khác cơ
Cuối tuần này em sẽ đi SA lại. Bác cua ơi, bác mới sinh đc 1 tháng mà sao bác onl sớm thế? hihi

hoa_oto
05-07-2012, 02:45 PM
Cảm ơn bác chủ top, bài này hữu ích quá :)

metit85
05-07-2012, 03:08 PM
HUm qua nhà em đi siêu âm mốc 27w đc 920gr rùi chị ạ, như thế có phải em bé nhà em phát triển tốt ko ạ.

jan_7
05-07-2012, 03:32 PM
Thoai. Bgio em mới biết là ko đc ăn cua 3 tháng đầu. Em mới đc 6 tuần. Đã ăn 3 bữa: 2 bữa ghẹ và 1 bữa cua. Đều cách nhau gần 1 tuần /bữa. Em hỏi các mẹ là có sao ko ah?
Giúp em với, em hơi lo lắng vì thấy bài đầu viết là nhiều thủy ngân ảnh hưởng tới con ah. Tks các mẹ

cua_hanoi
05-07-2012, 09:16 PM
Chị Cua ơi, em có kinh cuối là ngày 30/3. Hôm t7 ngày 05/05 em đi siêu âm bác sỹ bảo, thai mới vào tử cung và kích thước túi ối là 3mm. Em lo quá. Như vậy có bt k chị?

Thai mới vào nên có thể chưa đo đc chính xác. E đợi thêm 1w nữa sa lại xem sao nhé

Thế là hôm nào mới nt hỏi chị mà giờ áp dụng chuẩn để có thai rồi, chúc mừng mẹ con e nhé

emtuti_return
05-08-2012, 08:11 AM

Ơ thế C Cua sinh cùng ngày với nhà em hihi hay quá có người để cùng chia sẻ rùi. Nhưng mà con nhà em ăn sữa ngoài hoàn toàn C ah ty mẹ chỉ để lúc nào cáu gắt ngủ thôi vì e ít sữa quá. sắp đầy tháng rùi ko biết bé nhà C lên đc bao nhiêu kg ạ

EMECUBIN2009
05-08-2012, 08:42 AM
e bảo bạn e qua bs Tuấn - Phó giám đốc viện C ở 91 Hàng buồm ngay khi vừa chậm kinh để bs giữ thai nhé. bác ấy rất giỏi nên sẽ có nhiều phương pháp chuẩn cho bạn e
Vâng, thanks chị nhìu ah. Để e bảo bạn ý lần sau có lại thì đến đó.

cua_hanoi
05-08-2012, 10:29 AM
chị Cua ơi, em mới đi SA hôm thứ 7 vừa rồi ở PH.
EM đang đặt lịch thứ 5 vào PK56 để SA, khám và xét nghiệm nước tiểu nữa.

BPD: 95,1
TTD: 108,7
APTD: 105,9
FL: 72,1
AC: 333,5
RI: 0,71

Nhịp tim: 128
dày bánh rau 39mm, trưởng thành bánh rau độ 1.
Chỉ số 4 góc ối 124mm
Cân nặng ước tính 3758 (+_10%)

Chị ơi, cái dòng đỏ đỏ đó có phải là độ canxi hóa rau ko hả chị.

Trùi, nhìn chỉ số bé nhà em mà ngưỡng mộ, chân dài quá, Lưỡng đỉnh vừa tuổi thai, chỉ số hấp thụ vào thai còn nhiều lắm và mới nhau thai hóa độ 1, tức là còn rất nhiều chất truyền đc vào thai và sẽ còn 1 thời gian vô tư mới sinh đó.. Ối đều tốt e nhé

huchi_nghe
05-08-2012, 10:34 AM
Trùi, nhìn chỉ số bé nhà em mà ngưỡng mộ, chân dài quá, Lưỡng đỉnh vừa tuổi thai, chỉ số hấp thụ vào thai còn nhiều lắm và mới nhau thai hóa độ 1, tức là còn rất nhiều chất truyền đc vào thai và sẽ còn 1 thời gian vô tư mới sinh đó.. Ối đều tốt e nhé

BS siêu âm đang bảo em Moon trộm vía to quá, sợ ảnh hưởng đến vết mổ cũ chị ạ.
BS đang khuyên là để tầm 2 tuần nữa rồi mổ luôn chứ con to, bục vết mổ mất.
EM định thứ 5 này vào khám và SA lại rồi hỏi ý kiến BS trong viện xem sao.

cua_hanoi
05-08-2012, 10:49 AM
em bận quá k chịu vào đây update, k biết là chị đã sinh bé rồi, chúc mừng chị nhé, khi nào rảnh chị up ảnh con iu lên cho mọi người ngắm nhé
cuối tuần này em đi sa mốc 22w nè chị ơi, mà dạo này tự nhiên em ăn kém lắm, k biết con có tăng cân đ ck, hôm 19w em đi sa, bsi bảo đc 250gr là ok k chị ?
mấy hôm nay tự nhiên em có hiện tượng bị tê chân vầ mỏi chân mỏi tay rồi, hông thì càng ngày càng đau, đứng lên đi là phải bế bụng vì cảm giác cứ sợ nó bị tụt + tức nữa chị ạ !em chửa bụng dưới đấy, liệu có sinh trước ngày dự sinh quá sớm k chị ? đứa đầu em sinh chuẩn ngày luôn đấy ak

Cảm ơn e đã hỏi thăm, c up ảnh bé ở mấy trang trước đó
Tuần thai của em và bé cân nặng thế kia là trộm vía khá lắm đó. E nên uống thêm canxi mỗi ngày 1000mg nhé để tăng canxi thai lấy từ mẹ. Thời tiết mệt mỏi nên cơ thể bà bầu đều như vậy, đừng nghĩ lung tung nhé. chúc mẹ con e khỏe

cua_hanoi
05-08-2012, 10:50 AM
HUm qua nhà em đi siêu âm mốc 27w đc 920gr rùi chị ạ, như thế có phải em bé nhà em phát triển tốt ko ạ.

Cân nặng khá lắm, vì tầm 28w là 1000gr mà. Bé nhà em 27w mà tương đương 28w rồi đó. Chúc mừng e nhé

cua_hanoi
05-08-2012, 10:52 AM
Thoai. Bgio em mới biết là ko đc ăn cua 3 tháng đầu. Em mới đc 6 tuần. Đã ăn 3 bữa: 2 bữa ghẹ và 1 bữa cua. Đều cách nhau gần 1 tuần /bữa. Em hỏi các mẹ là có sao ko ah?
Giúp em với, em hơi lo lắng vì thấy bài đầu viết là nhiều thủy ngân ảnh hưởng tới con ah. Tks các mẹ

Cua ko có thủy ngân đâu em, 3 tháng đầu ko ăn cua vì cua có tính hàn dễ gây đau bụng, lạnh bụng, dễ ảnh hưởng lên thai nhiều, cá biển mới nhiều thủy ngân ko nên ăn. E đã ăn và ko sao tức là cơ thể em khỏe đó mà, sau 3 tháng thì ăn vô tư e nhé

cua_hanoi
05-08-2012, 11:00 AM
Ơ thế C Cua sinh cùng ngày với nhà em hihi hay quá có người để cùng chia sẻ rùi. Nhưng mà con nhà em ăn sữa ngoài hoàn toàn C ah ty mẹ chỉ để lúc nào cáu gắt ngủ thôi vì e ít sữa quá. sắp đầy tháng rùi ko biết bé nhà C lên đc bao nhiêu kg ạ

Sao bé ăn ngoài hoàn toàn vậy e? E nên ăn nhiều để duy trì nguồn sữa cho con. Muốn nhiều sữa e ăn cơm thịt nạc thăn rim thìa là, cháo móng giò, uống Chè vằng ( ngày 4v chia 2) uống thêm nhiều sữa tươi nóng là sẽ có nhiều sữa e nhé

thaokd.beauty
05-08-2012, 11:33 AM
Hix chị ơi! tư vấn giúp em với!

Em cưới gần 7 tháng rồi mà chưa có gì. 4 tháng đầu mới cưới em bị rối loạn nội tiết. Em đi khám ở 56 Hai Bà Trưng xong bác sĩ cho vỉ thuốc tránh thai về uống xong có kinh. Nhưng mấy tháng nay vòng kinh của em vẫn linh tinh, với tháng vừa rồi từ hôm 30/4 ra tí máu xong đến mấy hôm sau lại có 1 tí. đến ngày mùng 3 e thấy ra nhiều hơn e nghĩ chắc tới ngày mà máu cứ nhờ nhờ ko đỏ tươi. Mà đợt này làm sao em chỉ buồn ngủ thôi. Cứ thế này chẳng biết khi nào có em bé.. :(

mecubi14
05-08-2012, 12:14 PM
Bài viết xúc tích nhiều kinh nghiệm quá em đánh dấu .

cua_hanoi
05-08-2012, 04:22 PM
Hix chị ơi! tư vấn giúp em với!

Em cưới gần 7 tháng rồi mà chưa có gì. 4 tháng đầu mới cưới em bị rối loạn nội tiết. Em đi khám ở 56 Hai Bà Trưng xong bác sĩ cho vỉ thuốc tránh thai về uống xong có kinh. Nhưng mấy tháng nay vòng kinh của em vẫn linh tinh, với tháng vừa rồi từ hôm 30/4 ra tí máu xong đến mấy hôm sau lại có 1 tí. đến ngày mùng 3 e thấy ra nhiều hơn e nghĩ chắc tới ngày mà máu cứ nhờ nhờ ko đỏ tươi. Mà đợt này làm sao em chỉ buồn ngủ thôi. Cứ thế này chẳng biết khi nào có em bé.. :(

Em thử que QT xem thế nào? Vì vòng kinh ko đều dẫn đến 1 là rối loạn hoặc có thai mà ko biết đó. Muốn dễ có thai tức là phải làm sao cho vòng kinh về đều, cái này cần phải điều chỉnh lại nội tiết. E có thể qua 387 Kim ngưu để khám bs Dũng, trưởng khoa nội tiết, vc em sẽ nhanh có bé thôi

cua_hanoi
05-08-2012, 04:27 PM
BS siêu âm đang bảo em Moon trộm vía to quá, sợ ảnh hưởng đến vết mổ cũ chị ạ.
BS đang khuyên là để tầm 2 tuần nữa rồi mổ luôn chứ con to, bục vết mổ mất.
EM định thứ 5 này vào khám và SA lại rồi hỏi ý kiến BS trong viện xem sao.

Bé nhà em tương đương bé 38w hơn rồi đó, em nên chọn ngày đi cho chủ động, sợ to quá mà đợi ngày thì hơi vất vả, tuy nhiên nếu em quen hết bs rồi thì vô tư. Chúc 2 mẹ con e về đích mạnh khỏe vuông tròn nhé. Em Moon trộm vía sẽ phính lắm đây. nhớ chụp hình con để sau này khoe cả nhà nữa e nhá

shoplinhgiang
05-08-2012, 05:16 PM
Chị Cua ơi ,cho e hỏi chút nhé,cuối tháng 5 này e đi du lịch thì mang thuốc gì theo c tư vấn cho e với,à mà c tính hộ e nhé kcc của e là 12/10/2011 thì bây giờ e được bao tuần c?hôm nay e đi sâ thì bác sỹ bảo e được 30 tuần ,nhưng về nhìn giấy thì thấy ghi là 31 tuần ,kh biết là các e nhân viên ghi nhầm hay e nghe nhầm,c tính hộ e nhé,để e còn đặt lịch sâ 32 tuần ạ,cám ơn c nhiều

thaokd.beauty
05-08-2012, 06:58 PM
Em thử que QT xem thế nào? Vì vòng kinh ko đều dẫn đến 1 là rối loạn hoặc có thai mà ko biết đó. Muốn dễ có thai tức là phải làm sao cho vòng kinh về đều, cái này cần phải điều chỉnh lại nội tiết. E có thể qua 387 Kim ngưu để khám bs Dũng, trưởng khoa nội tiết, vc em sẽ nhanh có bé thôi

em cảm ơn chị! sáng nay e k thấy j chiều lại thấy có kinh. Chắc mai em ra mua que thử, thử xem tn

thaokd.beauty
05-08-2012, 07:03 PM

à mà chị ơi! em chưa đi khám ở đây bao giờ. Khi đi khám có cần phải gọi điện đặt trước hay gì không hả chị?

cua_hanoi
05-08-2012, 09:04 PM
Chị Cua ơi ,cho e hỏi chút nhé,cuối tháng 5 này e đi du lịch thì mang thuốc gì theo c tư vấn cho e với,à mà c tính hộ e nhé kcc của e là 12/10/2011 thì bây giờ e được bao tuần c?hôm nay e đi sâ thì bác sỹ bảo e được 30 tuần ,nhưng về nhìn giấy thì thấy ghi là 31 tuần ,kh biết là các e nhân viên ghi nhầm hay e nghe nhầm,c tính hộ e nhé,để e còn đặt lịch sâ 32 tuần ạ,cám ơn c nhiều

e mang Spamaverin đi theo để đề phòng nhé

Kì kinh của em lúc đó có đều ko? nếu đều thì e tính tuổi thai theo mốc sa 12w tính đến nay thì ra tuổi thai thực tế, tuy nhiên nếu thai to thì phải theo siêu âm

E ko post kết quả sa mà hỏi vậy c ko trả lời chính xác đc

Chúc mẹ con e khỏe

cua_hanoi
05-08-2012, 09:06 PM
à mà chị ơi! em chưa đi khám ở đây bao giờ. Khi đi khám có cần phải gọi điện đặt trước hay gì không hả chị?

Ở pk của bs Dũng ghi số từ 3h40-4h chiều, khám từ 5h, cũng đông nên e cố gắng đi vào ngày thường và nhờ ng lấy số sớm thì đc khám sớm

phuonglienle
05-08-2012, 09:26 PM
chị Cua ơi chị cho em hỏi chút. Em đang hoang mang và lo lắng quá chị ạ. Tháng 5 năm ngoái em bị thai lưu khi đã 32 tuần chị ạ. Năm nay em mới bắt đầu thả thì kỳ kinh cuối của em là 8/3 nhưng phải sau đó 2 tuần em mới rụng trứng nên mới xx. sau đó em thử thì thấy 2v nhưng đến tuần trước em mới đi siêu âm thì bsĩ bảo đc 6w4d và đã có tim thai nhưng bác sỹ bảo sao bé thế (em đoán bsỹ kêu bé là do tính từ KCC) chứ nếu tính từ thời điểm rụng trứng thì em thấy đúng. Bs thấy em có tiền sử thai lưu nên yêu cầu đặt thuốc và xét nghiệm beta hcg 2 lần là :3/5 (ngày em đi siêu âm) và ngày 5/5. Hôm 3/5 em lấy máu lúc 18h và ngày 5/5 em lấy máu lúc 8h sáng. Hôm nay có kết quả thì 3/5 là 82 630 và 5/5 là 109 924. Bsỹ bảo thấp nên bắt em tiêm thuốc Gonaldotropin (6 ống, 2 ngày/1ống)chị ạ. Em nghe kết quả và tiêm 1 mũi xong mà về khóc như mưa chị ạ. Em nghe bsỹ nói có vẻ ko tốt lắm nên sợ. Chị cho em lời khuyên xem có nên tiêm thuốc nữa ko chị vì em sợ thuốc này có ảnh hưởng đến con. Em lo quá chị ạ. Em siêu âm bs Trâm chị ạ, theo chị em có nên đi khám nơi khác nữa chị? theo chị thì em nên khám ở đâu thì tốt hơn ạ? Em trình bày hơi dài dòng mong chị thông cảm cho em nha. Em cảm ơn chị nhiều ạ.

thu_trang7988
05-09-2012, 09:06 AM
chị Cua ơi chị cho em hỏi chút. Em đang hoang mang và lo lắng quá chị ạ. Tháng 5 năm ngoái em bị thai lưu khi đã 32 tuần chị ạ. Năm nay em mới bắt đầu thả thì kỳ kinh cuối của em là 8/3 nhưng phải sau đó 2 tuần em mới rụng trứng nên mới xx. sau đó em thử thì thấy 2v nhưng đến tuần trước em mới đi siêu âm thì bsĩ bảo đc 6w4d và đã có tim thai nhưng bác sỹ bảo sao bé thế (em đoán bsỹ kêu bé là do tính từ KCC) chứ nếu tính từ thời điểm rụng trứng thì em thấy đúng. Bs thấy em có tiền sử thai lưu nên yêu cầu đặt thuốc và xét nghiệm beta hcg 2 lần là :3/5 (ngày em đi siêu âm) và ngày 5/5. Hôm 3/5 em lấy máu lúc 18h và ngày 5/5 em lấy máu lúc 8h sáng. Hôm nay có kết quả thì 3/5 là 82 630 và 5/5 là 109 924. Bsỹ bảo thấp nên bắt em tiêm thuốc Gonaldotropin (6 ống, 2 ngày/1ống)chị ạ. Em nghe kết quả và tiêm 1 mũi xong mà về khóc như mưa chị ạ. Em nghe bsỹ nói có vẻ ko tốt lắm nên sợ. Chị cho em lời khuyên xem có nên tiêm thuốc nữa ko chị vì em sợ thuốc này có ảnh hưởng đến con. Em lo quá chị ạ. Em siêu âm bs Trâm chị ạ, theo chị em có nên đi khám nơi khác nữa chị? theo chị thì em nên khám ở đâu thì tốt hơn ạ? Em trình bày hơi dài dòng mong chị thông cảm cho em nha. Em cảm ơn chị nhiều ạ.
Đọc xong mà em cũng thấy lo cho chính em. Họ hẹn em là mai có kết quả. Cầu trời. mà hồi chị bị thai lưu ý ah. sau đó chị có uống thuốc thay máu k hả chị? Mong là các bé nhà mình đều bình an khỏe mạnh.

phuonglienle
05-09-2012, 09:26 AM
Đọc xong mà em cũng thấy lo cho chính em. Họ hẹn em là mai có kết quả. Cầu trời. mà hồi chị bị thai lưu ý ah. sau đó chị có uống thuốc thay máu k hả chị? Mong là các bé nhà mình đều bình an khỏe mạnh.
chị có uống thuốc bắc em ạ . Chị thấy mình vẫn bình thường không có hiện tượng ra máu hay gì cả, mặc dù có nôn khan ậm ọe nhưng trộm vía là cũng vẫn ăn uống được tất nhiên là không nhiều như bình thường nên chị băn khoăn quá vì thực tình chị không muốn tiêm thuốc.

thu_trang7988
05-09-2012, 09:48 AM
chị có uống thuốc bắc em ạ . Chị thấy mình vẫn bình thường không có hiện tượng ra máu hay gì cả, mặc dù có nôn khan ậm ọe nhưng trộm vía là cũng vẫn ăn uống được tất nhiên là không nhiều như bình thường nên chị băn khoăn quá vì thực tình chị không muốn tiêm thuốc.

Chị ơi, chắc tiêm thuốc k sao đâu ah. bạn em trc cũng bị sảy thai là có thai lại. Bạn em đi khám và cũng đc chỉ định tiêm thuốc. Phải tiêm 7 mũi cơ nhưng nó chỉ tiêm 3 mũi thui. giờ còn 5 tuần nữa là bạn em sinh rùi. Trộm vía bé khỏe mạnh chị ah. Em cũng đang mong kết quả quá. Cơ mà cũng lo lắng. Bị 1 lần rùi nên lo lắng vô cùng.

phuonglienle
05-09-2012, 10:42 AM
Chị ơi, chắc tiêm thuốc k sao đâu ah. bạn em trc cũng bị sảy thai là có thai lại. Bạn em đi khám và cũng đc chỉ định tiêm thuốc. Phải tiêm 7 mũi cơ nhưng nó chỉ tiêm 3 mũi thui. giờ còn 5 tuần nữa là bạn em sinh rùi. Trộm vía bé khỏe mạnh chị ah. Em cũng đang mong kết quả quá. Cơ mà cũng lo lắng. Bị 1 lần rùi nên lo lắng vô cùng.
uh, nhưng chị đang phân vân quá, vì bình thưởng nếu xảy thai khi thai <12 tuần thì chị nghĩ nên tiêm nhưng trường hợp chị là bị thai lưu khi đã 32 tuần nên không biết có nhất thiết phải tiêm không nữa, hic vì chị thấy b sỹ cứ nghe thai lưu là có vẻ bắt tiêm rùi không để ý xem lưu khi thai bao nhiêu tuần tuổi nên chị mới băn khoăn.

cua_hanoi
05-09-2012, 11:06 AM

chào e, đọc bài của e thì từ kn của chị cũng đã trải qua nhiều lần rồi c khuyên e như sau : E đã có tiền sử lưu thai to và hiện có lại thì bs luôn cho thuốc nội tiết dưỡng thai để dưỡng thai tốt hơn, tuy tuổi thai tính theo ngày RT là đúng nhưng chỉ số HGC của e tăng chậm 1 chút, vì thế bs cho e tiêm thuốc là đúng rồi nhé. Chị đợt 3 tháng đầu tiêm thuốc này liên tục đó, ko ảnh hưởng gì đâu e, nó như nội tiết dưỡng thai cho bé thôi mà. Thuốc này an toàn cho 2 mẹ con e nhé. E ko nên quá lo lắng như vậy, cố gắng tiêm thuốc đều bé sẽ khỏe mạnh lên thôi e. CHúc mẹ con e khỏe nhé

phuonglienle
05-09-2012, 11:09 AM
chào e, đọc bài của e thì từ kn của chị cũng đã trải qua nhiều lần rồi c khuyên e như sau : E đã có tiền sử lưu thai to và hiện có lại thì bs luôn cho thuốc nội tiết dưỡng thai để dưỡng thai tốt hơn, tuy tuổi thai tính theo ngày RT là đúng nhưng chỉ số HGC của e tăng chậm 1 chút, vì thế bs cho e tiêm thuốc là đúng rồi nhé. Chị đợt 3 tháng đầu tiêm thuốc này liên tục đó, ko ảnh hưởng gì đâu e, nó như nội tiết dưỡng thai cho bé thôi mà. Thuốc này an toàn cho 2 mẹ con e nhé. E ko nên quá lo lắng như vậy, cố gắng tiêm thuốc đều bé sẽ khỏe mạnh lên thôi e. CHúc mẹ con e khỏe nhé
vâng, em cảm ơn chị nhé. Đọc được lời khuyên của chị em yên tâm để tiêm rồi chị ạ. Em cứ lo là ảnh hưởng đến con thôi.

ruby8690
05-09-2012, 01:32 PM
Chị ơi ! em mới mang thai đc khoảng 6 tuần..hôm 5 tuần đi sa thì bs bảo em có u nang buồng trứng trái 40x46mm em lo quá...liệu UNBT có ảnh hưởng gì đến em bé không hả chị...mấy hôm nay em hoang mang k thể tả đc..tự nhiên bị u iếc ở đâu ra cơ chứ :((

cua_hanoi
05-09-2012, 02:01 PM
Chị ơi ! em mới mang thai đc khoảng 6 tuần..hôm 5 tuần đi sa thì bs bảo em có u nang buồng trứng trái 40x46mm em lo quá...liệu UNBT có ảnh hưởng gì đến em bé không hả chị...mấy hôm nay em hoang mang k thể tả đc..tự nhiên bị u iếc ở đâu ra cơ chứ :((

Thai của em mới vào tử cung đó em, thường thì khi mới có thai sẽ nhiều ng có nang nuôi thai, đấy chính là nang nuôi thai đó em, tuy nhiên kích thước hơi to 1 chút, ngày xưa c cũng có 1 quả nang to bằng em đấy, sau 10-12w thì nó tự biến mất, vì dưỡng chất nuôi thai đã hoàn thành và nó teo đi. em ko nên quá lo, trong các lần siêu âm sau nếu kích thước ko tăng thì vô tư đi e nhé

ruby8690
05-09-2012, 02:41 PM
Thai của em mới vào tử cung đó em, thường thì khi mới có thai sẽ nhiều ng có nang nuôi thai, đấy chính là nang nuôi thai đó em, tuy nhiên kích thước hơi to 1 chút, ngày xưa c cũng có 1 quả nang to bằng em đấy, sau 10-12w thì nó tự biến mất, vì dưỡng chất nuôi thai đã hoàn thành và nó teo đi. em ko nên quá lo, trong các lần siêu âm sau nếu kích thước ko tăng thì vô tư đi e nhé

em cám ơn chị nhé ! chị ơi còn 1 vấn đề nữa là e có nên đặt thuốc khi mang thai không...ko như các mje khác dịch nhờn em ra lúc mầu nâu vàng lúc mầu vàng...đó có phải dấu hiệu viêm nhiễm nặng không hả chị ?

huchi_nghe
05-09-2012, 04:32 PM
Phòng khám của BS DŨng ở Kim Ngưu giờ cho đặt lịch qua điện thoại rồi chị ạ.
Trước, em cũng thỉnh thoảng chạy ra buổi sáng ghi tên cho 2 đứa em ở đó, hic hic... đông ghê gớm luôn.

Rồng & Cún
05-10-2012, 08:21 PM
Chị Cua ơi em đi siêu âm về rồi ạ, kết quả thế này chị ạ

1. Tử cung
- Tư thế : ngả trước
- Kích thước : 74 x 53 ( mm)
- Cơ tử cug : mật độ đều
- Buồng tử cung : có túi thai GS 26mm = thai 7 tuần ( trên tờ hình ảnh là 7w2d chị ạ ) , trong có 1 phôi thai CRL 9,7mm, túi noãn hoàng ĐK 5,3mm, tim thai 139L/p
Rau bám toàn diện, có vùng bong rau kt 10,7 x 1,8mm

Các phần phụ khác bình thường k có gì đặc biệt

Kết luận : thai 07 tuần - bong rau
Hic, ở đây chán phèo chị ạ, bác sỹ cũng k dặn là 12w hay bao giờ đi siêu âm lại cả, ra ngoài cô y tá ghi số thứ tự dặn là 13-14w đến siêu âm lại nhé :D
12w em có nên xuống hẳn dưới viện để siêu âm + XN máu hay nước tiểu k chị , hay chỉ đi siêu âm là đươc ạ?
Hiện trạng của em thế này thì thuốc uống thế nào hả chị ?

little_leo
05-10-2012, 09:31 PM
Chào các mẹ thông thái,

Em có băn khoăn này muốn hỏi các mẹ. Chả là hôm nay là ngày thứ 14 sau khi làm IUI và sáng sớm em thử que thấy có 2 vạch mờ, chiều tối thử lại cũng như vậy (2 loại que thử khác nhau các mẹ nhé). Tuy nhiên, em buồn quá vì kết quả xét nghiệm Beta HCG của em chiều nay chỉ có 0.1 đơn vị, và bên xét nghiệm họ nói khả năng nhiều là không phải có thai.

Chu kỳ vừa rồi em có kích trứng bằng thuốc tamoxiphen, có tiêm pregnil gì đó để kích nang to lên và sau đó thì tiêm thêm mũi kích thích phóng noãn. Hôm em làm IUI là rơi vào ngày thứ 20 của chu kỳ. Liệu em có nên hy vọng thêm vài ngày tới không ạ?

Em vẫn uống duphaston đến hôm nay là 12 hôm các mẹ ạ.

Rất mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ với em để em đỡ hồi hộp, hu...hu...các mẹ pm box hoặc trả lời trên topic cho em càng sớm càng tốt nhé. hơn 5 năm rồi em mới được thấy cái que thử có 2 vạch mờ như ngày hôm nay:(

em cảm ơn các mẹ nhiều!

kikile
05-10-2012, 09:42 PM
Lâu lắm không vào nhà mình bên nhà mình trời mưa quá bên Hn có mưa khôn các mẹ

little_leo
05-10-2012, 10:20 PM
hic, không mẹ nào giúp em với àh??????????/

Rồng & Cún
05-11-2012, 06:48 AM
Hnay hình như là bé Kaka nhà chị cua tròn 1 tháng ( cả 1 bé nhà chị j nữa mà e quên tên mất rùi :d, dùng đt nên lười lội ngựoc lại quá )
Chúc các bé hay ăn chóng nhớn, ngoan ngoãn nhìu cho mẹ có thời gian nghỉ ngơi, chúc các chị mau chóng lấy lại vóc dáng :)
Hnay mát quá, chúc nhà mình cuối tuần vui vẻ :)

Rồng & Cún
05-11-2012, 06:50 AM
hic, không mẹ nào giúp em với àh??????????/

Chị ui khi chị thử thì que lên mờ, nhưng vạch mờ kia đọ rộng có bằng vach 1 k hay mảnh mảnh như sợi chỉ ạ.
Nếu bề rộng của v2 bằng v1 thì rất rất nên hy vọng, còn nếu nó mảnh như sợi chỉ thì e e là báo giả

cua_hanoi
05-11-2012, 07:02 AM
Chị Cua ơi em đi siêu âm về rồi ạ, kết quả thế này chị ạ

1. Tử cung
- Tư thế : ngả trước
- Kích thước : 74 x 53 ( mm)
- Cơ tử cug : mật độ đều
- Buồng tử cung : có túi thai GS 26mm = thai 7 tuần ( trên tờ hình ảnh là 7w2d chị ạ ) , trong có 1 phôi thai CRL 9,7mm, túi noãn hoàng ĐK 5,3mm, tim thai 139L/p
Rau bám toàn diện, có vùng bong rau kt 10,7 x 1,8mm

Các phần phụ khác bình thường k có gì đặc biệt

Kết luận : thai 07 tuần - bong rau
Hic, ở đây chán phèo chị ạ, bác sỹ cũng k dặn là 12w hay bao giờ đi siêu âm lại cả, ra ngoài cô y tá ghi số thứ tự dặn là 13-14w đến siêu âm lại nhé :D
12w em có nên xuống hẳn dưới viện để siêu âm + XN máu hay nước tiểu k chị , hay chỉ đi siêu âm là đươc ạ?
Hiện trạng của em thế này thì thuốc uống thế nào hả chị ?

Ket qua cua e kha quan len roi day, co tim thai la tuyet voi roi, tuy nhien thai moi vao nen rat mong manh, tuyet doi e ko dc lo la nhu dot truoc dau day, dung thuoc deu dan nhu chi bao, ko uong vitamin va vien sat luc nay, chi uong cac loai thuoc c da ke cho e, ko duoc quen va bo thuoc. 12w la moc cuc ky quan trong, e nen tim bs gioi o Qn sieu am cho e, neu ko co pk nao thi e nen len hn sa cho tot. O nha c may tinh dang hong, c online dt nen ki cach go bai tra loi e hoi it, can gi gap alo c

cua_hanoi
05-11-2012, 07:10 AM
Chào các mẹ thông thái,

Em có băn khoăn này muốn hỏi các mẹ. Chả là hôm nay là ngày thứ 14 sau khi làm IUI và sáng sớm em thử que thấy có 2 vạch mờ, chiều tối thử lại cũng như vậy (2 loại que thử khác nhau các mẹ nhé). Tuy nhiên, em buồn quá vì kết quả xét nghiệm Beta HCG của em chiều nay chỉ có 0.1 đơn vị, và bên xét nghiệm họ nói khả năng nhiều là không phải có thai.

Chu kỳ vừa rồi em có kích trứng bằng thuốc tamoxiphen, có tiêm pregnil gì đó để kích nang to lên và sau đó thì tiêm thêm mũi kích thích phóng noãn. Hôm em làm IUI là rơi vào ngày thứ 20 của chu kỳ. Liệu em có nên hy vọng thêm vài ngày tới không ạ?

Em vẫn uống duphaston đến hôm nay là 12 hôm các mẹ ạ.

Rất mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ với em để em đỡ hồi hộp, hu...hu...các mẹ pm box hoặc trả lời trên topic cho em càng sớm càng tốt nhé. hơn 5 năm rồi em mới được thấy cái que thử có 2 vạch mờ như ngày hôm nay:(

em cảm ơn các mẹ nhiều!
Ban IUI o dau vay? Thuong thi sau IuI 1****s thu mau la chinh xac ket qua roi, neu 14 days ma chi so HGC nhu vay thi ko co thai dau ban nhe, que thu thai hong hoac duong tinh gia roi. Thuoc Duphaston chi uong 10days thoi, khi ko uong nua thi 3-5days se co kinh, ban nen dung viec uong thuoc va tiep tuc ky nay lam lai thanh cong nhe

cua_hanoi
05-11-2012, 07:13 AM
Hnay hình như là bé Kaka nhà chị cua tròn 1 tháng ( cả 1 bé nhà chị j nữa mà e quên tên mất rùi :d, dùng đt nên lười lội ngựoc lại quá )
Chúc các bé hay ăn chóng nhớn, ngoan ngoãn nhìu cho mẹ có thời gian nghỉ ngơi, chúc các chị mau chóng lấy lại vóc dáng :)
Hnay mát quá, chúc nhà mình cuối tuần vui vẻ :)
Thanks e, hnay be nha c 1 thang ne. be chi la Maika..hihi chuc 2 me con e that khoe manh ca thai ky nhe

Rồng & Cún
05-11-2012, 07:49 AM
Thanks e, hnay be nha c 1 thang ne. be chi la Maika..hihi chuc 2 me con e that khoe manh ca thai ky nhe

Huhu, e tưởng Maika là tên cô chị, còn cô em là Kaka :d, e còn định bẩu chị sao k đặt bé là Xuka, trộm vía nhìn ảnh bé nét nào ra nét đấy, xinh và đáng iu chít đi đc ý ạ nên đặt tên xuka là đúng rồi.hihi

vthuhien1985
05-11-2012, 07:51 AM
ĐÃ tròn tháng rùi cơ à chị ui ^^ cho quả ảnh tròn tháng của nàng đi chị ^^

huchi_nghe
05-11-2012, 09:11 AM
Chúc mừng bé nhà chị Cua tròn tháng.
Chị chia sẻ làm lễ đầy tháng cho bé với cả nhà chị nhé.

hienlinh1911
05-11-2012, 09:19 AM
Chị ơi, cảm ơn chị nhiều thật là nhiều vì hôm qua tối muộn vẫn tư vấn cho em. Em gọi cho em họ em thông báo tình hình, nó chọn theo dịch vụ bên D3, D4 rồi chị ạ! Thôi thì cả đời đẻ có vài lần chứ mấy, nó định xong lần này là nghỉ nên cũng cố đăng ký bên dịch vụ cho yên tâm.
Chúc mừng bé Kaka tròn tháng nhé, chúc bé Kaka ngoan ngoãn, khỏe mạnh hay ăn chóng lớn nha!
Chị up ảnh con gái show hàng tuyển rể đi chị ơi! :)

hoacuctim
05-11-2012, 09:24 AM
Chúc mừng đầy tháng con gái kaka nhé. Chúc con gay ăn chóng nhớn.

BesHoai
05-11-2012, 10:13 AM
Chúc mừng Kaka đầy tháng nhé, chúc bé hay ăn chóng lớn .

Chị Cua ơi !
Hôm 4/5 nằm mãi ở nhà chán quá, em vác BH đi khám ở PK LĨnh Nam, vừa thò mẹt vào Bà BS ở đấy đuổi thẳng cổ em lên PSHN rùi, hic chẳng mất công mất xiền xin giấy chuyển viện :D

Và hôm qua em lên PSHN khám thì KQ như sau:

Đg kính lưỡng đỉnh : 58mm
Đg kính ngang bụng: 63mm
Chiều dài xương đùi: 41mm
Xương sống mũi: 8mm
Tiểu não : 26mm
Chiều dài bàn chân: 41mm
K/c giữa hố mắt: 25mm
Chu vi đầu: 221
Trọng lượng thai: 773gr

Thai 24w4d.

kitty_beautiful
05-11-2012, 10:19 AM
Chúc mừng bé nhà chị Cua tròn tháng nhé! chúc bé hay ăn chóng nhớn. Lâu rồi hôm nay em mới thò mặt vào nhà được, dạo này nặng nề quá chị ạ! bụng nhìn k to lắm so với bà bầu trên 6 tháng, mà sao em thấy mệt quá, ngủ cũng khó, đêm dậy đi tiểu nhiều, hic hic, mà time này hay gò bụng quá, em uống ngày 6 viên nospa rồi mà vẫn thấy bị gò, con thì đạp nhiều, đạp toàn bụng dưới chị ạ! em đang mong tới T4 tuần sau đi khám, mà nhà mình có ai sinh ở C không? em đang định đăng kí sinh ở C.

metit85
05-11-2012, 11:20 AM
Tối qua em đau bụng nó cứ cứng lên rùi đau kiểu đau sóc í liệu đó có phải là gò không chị Cua.
Chúc mừng em bé nhà chị đã đầy tháng nhé.

thuyvan.nt
05-11-2012, 11:43 AM
chị ơi chị mới sinh năm 2012 đấy hả chị? em đang lăn tăn k biết nên sinh ở hn ko hay về bvps thái bình sinh, vì ở đây e k có người quen. K bít chi phí ở pshn thế nào? Năm nay chị sinh mổ tầm 4tr, thì k biết sang năm e sinh thì bao nhiu chị nhỉ?

thuyvan.nt
05-11-2012, 11:45 AM
KINH NGHIỆM ĐI SINH TẠI PHỤ SẢN HÀ NỘI - 2012[/COLOR][/SIZE]

Tả sơ bộ với các mẹ nhà mình về chuyện đi sinh lần này để mẹ nào vào PSHN có thể thêm 1 chút kinh nghiệm

36w - Chuyển Bảo hiểm ( cái này BH của mình ở Tràng An - ko có khoa Đẻ nên làm thủ tục chuyển viện rất nhanh. Chỉ chuyển đc về PSHN chứ C thì trung ương nên ko đc chuyển) làm mất khoảng 1 tiếng là xong.

Đáng lẽ 37w vào PSHN hoặc C làm hồ sơ sinh nhưng vì còn lăn tăn giữa 2 nơi nên cứ chần chừ

hôm đó đi làm như bt, tự dưng đến 2-3h chiều đau bụng quằn quại, toát mồ hôi và khó chịu quá, nên vẫn phi xe máy thử vào viện kiểm tra xem thế nào. Đến nơi alo cho Cô người quen, cô bảo vào phòng cấp cứu khám. Mở 1cm rồi. Dúi 100k cho y tá ở đó, thế là họ làm hs nhập viện luôn cho. Chồng thì đi đóng tiền viện phí, rồi quay lại đưa đi lấy máu và nước tiểu.

Viện phí ( đóng có chưa đến 150k - xn nc tiểu, máu..vv đủ kiểu)

Được y tá đưa lên khoa A2 ( tức là khoa sinh thường) của PSHN, ngồi chờ xn máu và nước tiểu khoảng chưa tới 40p thì bs cho vào đo monitor, nghe tim thai và siêu âm lại, khám thì ctc mở 2cm. Ngôi ngược, bs bảo "Mổ rồi nhé".. " Vâng"

Lại gọi Cô người quen ở viện ( Cô ý liên hệ với ca trực - và nhờ Phó khoa A2 Mổ)

Kinh nghiệm đi sinh ở PSHN là ko cần mang gì vào viện lúc đi sinh, vì sinh mổ xong bị cách ly 6h ( thời gian này có thể về nhà lấy đồ cần thiết cho 2 mẹ con) và thời gian này cũng ko cần chờ đợi ở bv làm gì. Họ ko cho người nhà vào. Nếu như liên hệ đặt được phòng dịch vụ thì sau 5-6h được về phòng luôn.

Chuẩn bị Phong bì ( 2tr - cho Bs và cả ca kíp) đưa trước ( chứ ko thì còn khuya mới đc xếp mổ ngay) thấy cảnh mấy ng đẻ thường đau sắp đẻ mà bs cứ bắt leo lên bàn leo xuống rồi kệ ko đoái hoài gì cả. Có mẹ còn bị tiền sản giật ( đau cả ngày chỉ mở 1-2cm) mà y tá bs kệ, cứ đau đến bao giờ thì đau

Ngồi nghỉ ngơi 10p thì vào phòng mổ và ca kíp đã chuẩn bị sẵn, leo lên bàn, cắm kim vào cổ tay, 1 tay thì đeo cái đo huyết áp, mũi thì cho thở oxi. Bs bắt nằm nghiêng, bắt đầu gây tê màng cứng, lưu ý thả lỏng người và gập cong người, tránh gồng mà thuốc đi chệch sẽ đau tê tái như bị điện giật, đau lắm..hic. Khoảng 5p sau người râm ran, rạo rực..nhưng 2 bàn chân vẫn cử động. Mình sợ hú hồn vì nghe cái vụ thuốc tê chưa ngấm đã bị mổ nên cứ " Cô ơi, chân cháu vẫn giẫy đc..hehe. 1 lát lại Cô ơi chân cháu vẫn cử động đc này" Màn trắng kéo xoẹt 1 cái ngang che mặt, thế là chả nhìn thấy gì nữa..

Bs " Đã mổ đâu em, tí nữa" .. nói thế nhưng mình thấy bụng rung lên bần bật, tiếng ống hút dịch soàn soạt, bụng giật đùng đùng kéo ngang dọc lung tung cả, nhưng chả đau 1 tí nào. hihi. mấy phút sau thì " oe oe".. ôi thế là con ra rồi à.. sao nhanh quá vậy. Nhìn ra cửa phòng mổ thì thấy y tá đã làm hút dịch ở họng mũi cho con rồi. Cho mẹ xem mặt con..lúc đó chỉ nhìn đc thoáng 1 cái y tá đã mang đi rồi. Cân nặng 2986gr nhé. Mới chưa dc 37w mà trộm vía đấy ( tính ra cháu sinh sớm gần 1 tháng cơ mà) Thời gian sau đó thì bs khâu rồi 2 y tá quăng vèo vào cái giường rồi cho về phòng hậu phẫu. Ở đây là lúc kinh hoàng nhất, sau 4h thì thuốc tê đã hết.. các cơn đau dồn dập ùa về, tử cung co cứng gồng lên đau ứa nước mắt, kèm theo cảm giác ngứa ( chắc do tác dụng của thuốc gây mê tê hay gì đó) 1 loạt bà đẻ gãi soàn soạt, gãi điên cuồng, tử cung càng co bóp càng đau lên vết mổ, y tá bắt co chân lên xuống, rồi day ấn vào bụng để tử cung co cho nhanh. khủng hoảng nhất là các cơn đau này, rồi cảm giác làm sao để "đánh hơi" được, nếu ko sẽ rất đau và nguy hiểm hơn khi bị bs dọa " bụng chướng và tử cung thế này thì phải xoa nhiều ko thì mổ lại là phải chịu đấy".. Ối cha mẹ ơi.. đau vết mổ thế mà còn day cho tử cung co nữa thì còn đau thế nào.. Sau khi đánh hơi đc thì bắt đầu được ăn ( nên ăn cháo trắng cho chút muối - để tiêu hóa và đánh hơi đc sớm) Sau 24h thì phải tập đi lại tránh dính vết mổ ( lúc này đau nhất và khủng khiếp nhất cảm giác ko thể ngồi bằng mọi cách vì cử động nhỏ cũng căng vết mổ. Lúc này nên đặt thuốc giảm đau trong 1-2 ngày sau mổ ( thuốc Voltaren nhét HM nhé - loại này kể cả mổ đẻ và sinh thường đều dùng tốt, tác dụng trong 8-10h, giúp mình khỏe như lực sĩ và giảm tất cả các cơn đau. Sinh mổ tránh ăn thịt bò, tôm, trứng... Chỉ nên ăn Cháo sườn, móng giò, thịt nạc, cơm, rau ngót ( tránh uống nhiều nước). Ăn cháo xong có thể uống sữa ông thọ nóng để sữa nhanh về, ăn hoa quả như đu đủ, hồng xiêm chín đều ok

Chi phí mình vừa sinh ở PSHN sinh thường như sau

Viện phí mổ nộp trước 3tr
Chi phí bs Mổ và ca kíp 2tr
Chi phí làm hss có BH ( 150k )
Y tá làm hss nhanh ( 100k)
Y tá xếp phòng ở A2 ( phòng có 6 giường nhưng ở khu sạch sẽ) 200k
Cô người quen để xếp lịch liên hệ bs y tá các ca kíp ở viện 500k
Bảo hiểm chắc sẽ trả lại gần 2tr. Vậy là chi phí tầm 4tr thôi các mẹ ạ

Mình nằm viện 2 ngày xin về rồi..hì hì. Chúc các mẹ nhà mình vượt cạn manh khỏe bình an, nhiều sữa cho con tu ti nhé[/QUOTE]

chị ơi chị mới sinh năm 2012 đấy hả chị? em đang lăn tăn k biết nên sinh ở hn ko hay về bvps thái bình sinh, vì ở đây e k có người quen. K bít chi phí ở pshn thế nào? Năm nay chị sinh mổ tầm 4tr, thì k biết sang năm e sinh thì bao nhiu chị nhỉ?

little_leo
05-11-2012, 11:45 AM
Chị ui khi chị thử thì que lên mờ, nhưng vạch mờ kia đọ rộng có bằng vach 1 k hay mảnh mảnh như sợi chỉ ạ.
Nếu bề rộng của v2 bằng v1 thì rất rất nên hy vọng, còn nếu nó mảnh như sợi chỉ thì e e là báo giả

em cảm ơn mẹ nó ạ.....................!!!!!!!

BesHoai
05-11-2012, 01:23 PM

EM ơi 4tr là quá rẻ rùi, còn bt đều 10tr tở lên hết em ah.

thuyvan.nt
05-11-2012, 01:50 PM
EM ơi 4tr là quá rẻ rùi, còn bt đều 10tr tở lên hết em ah.

Ko.e k có ý đó. e cũng thấy sao rẻ thế nên mới hỏi chị là có pải chị sinh năm 2012 ko í mà?

BesHoai
05-11-2012, 01:53 PM
Ko.e k có ý đó. e cũng thấy sao rẻ thế nên mới hỏi chị là có pải chị sinh năm 2012 ko í mà?

CHị í mới sinh đúng ngày này tháng trc đó em :D Chị cũng thấy rẻ ko thể tin nữa í . :D

jessfr
05-11-2012, 02:59 PM
Chúc bé kaka tròn 1 tháng tuổi thật ngoan, hay ăn chóng nhớn nhá(u)(u)(u)
Em đc khoảng 15w, lúc 12w đi SA DMDG= 1.2mm, có nhất thiết phải làm Tripletest ko mẹ Cua nhỉ?
HN nắng nôi nóng nực nghĩ đến cảnh bon chen em ngại qá

METIKHOI
05-11-2012, 03:20 PM
Chúc mừng bé kaka đầy tháng, Chúc con ăn ngoan chóng lớn ...luôn khỏe nhe' con yêu.:heart:

thanhthuy_2u4ever
05-11-2012, 03:42 PM
Chúc mừng Maika nhà chị Cua tròn tháng. Chúc bé hay ăn chóng nhớn và ngoan để mẹ Cua tiếp tục sự nghiệp tư vấn cho mẹ các bé khác nữa nè. Nhà em sinh gái, các bác sinh con giai vào đặt gạch kén rể thui, hihi

cua_hanoi
05-11-2012, 05:02 PM
Chúc mừng Kaka đầy tháng nhé, chúc bé hay ăn chóng lớn .

Chị Cua ơi !
Hôm 4/5 nằm mãi ở nhà chán quá, em vác BH đi khám ở PK LĨnh Nam, vừa thò mẹt vào Bà BS ở đấy đuổi thẳng cổ em lên PSHN rùi, hic chẳng mất công mất xiền xin giấy chuyển viện :D

Và hôm qua em lên PSHN khám thì KQ như sau:

Đg kính lưỡng đỉnh : 58mm
Đg kính ngang bụng: 63mm
Chiều dài xương đùi: 41mm
Xương sống mũi: 8mm
Tiểu não : 26mm
Chiều dài bàn chân: 41mm
K/c giữa hố mắt: 25mm
Chu vi đầu: 221
Trọng lượng thai: 773gr

Thai 24w4d.

Trộm vía bé nhà em.. kết quả tương đương 26w luôn đó em. Chúc mừng e nhé, chân dài, mũi cao.. Nhất em luôn rồi đó. Hnay chị bận quá.. hì, giờ mới vào đc nè

cua_hanoi
05-11-2012, 05:04 PM
Chúc mừng bé nhà chị Cua tròn tháng nhé! chúc bé hay ăn chóng nhớn. Lâu rồi hôm nay em mới thò mặt vào nhà được, dạo này nặng nề quá chị ạ! bụng nhìn k to lắm so với bà bầu trên 6 tháng, mà sao em thấy mệt quá, ngủ cũng khó, đêm dậy đi tiểu nhiều, hic hic, mà time này hay gò bụng quá, em uống ngày 6 viên nospa rồi mà vẫn thấy bị gò, con thì đạp nhiều, đạp toàn bụng dưới chị ạ! em đang mong tới T4 tuần sau đi khám, mà nhà mình có ai sinh ở C không? em đang định đăng kí sinh ở C.

C nói rồi mà. E dùng thuốc đó ko ổn đâu.C toàn phải dùng viên đặt kia thì đến gần 39w hồi maika mới sinh đó em. Còn đứa này ko dùng thuốc liên tục thì lại sinh sớm

thời tiết này ai cũng nặng nề cả e à, cố lên nhé. e định sinh ở c à. C có ng quen..hihi. có gì cần thì hú chị. Chúc mẹ con e khỏe mạnh thật nhiều nhé

cua_hanoi
05-11-2012, 05:06 PM
Tối qua em đau bụng nó cứ cứng lên rùi đau kiểu đau sóc í liệu đó có phải là gò không chị Cua.
Chúc mừng em bé nhà chị đã đầy tháng nhé.

E bị gò đó, nhớ mua vài hộp thuốc Spamaverin mang theo bên mình, nếu đau bụng gò là uống 2v, gò nhiều thì uống trong 1w mỗi ngày 6v chia 3 nhé

C vừa sinh xong đó e, đó là sinh thường, ko có dịch vụ gì cả nên chi phí như vậy, và có bảo hiểm nữa nên chỉ có từng đó, còn nếu dịch vụ ko là đã 7tr rồi. Ko quen thì cũng khổ và tốn hơn rất nhiều đó em

BesHoai
05-11-2012, 05:07 PM
Trộm vía bé nhà em.. kết quả tương đương 26w luôn đó em. Chúc mừng e nhé, chân dài, mũi cao.. Nhất em luôn rồi đó. Hnay chị bận quá.. hì, giờ mới vào đc nè

Chắc giống bố nó, dài ngoẵng ah :D
Cách đây 5 ngày chỉ có 632gr thôi, em thấy bé quá về ngày xơi 2 túi nc mía, 3 bắp ngô, cơm 3 bát , 2 h sáng dậy lọ mọ ăn tiếp, thế mà 5 ngày sau lên đc 773gr. Thế này thì em phải phanh lại thui ko to quá thì chít .

Hôm nay có làm tiệc dầy tháng cho con ko chị???

cua_hanoi
05-11-2012, 05:11 PM
Chúc mừng Maika nhà chị Cua tròn tháng. Chúc bé hay ăn chóng nhớn và ngoan để mẹ Cua tiếp tục sự nghiệp tư vấn cho mẹ các bé khác nữa nè. Nhà em sinh gái, các bác sinh con giai vào đặt gạch kén rể thui, hihi

Úi rùi em ơi, Maika nhà c sắp 2 tuổi rồi. Còn đây là đứa thứ 2..cháu là Kaka - hoặc MyKa ( đọc là MiKa đấy ạ) Nhà em cũng sinh gái thì chị e ta tha hồ kén rể thôi..hihi

cua_hanoi
05-11-2012, 05:14 PM
Chắc giống bố nó, dài ngoẵng ah :D
Cách đây 5 ngày chỉ có 632gr thôi, em thấy bé quá về ngày xơi 2 túi nc mía, 3 bắp ngô, cơm 3 bát , 2 h sáng dậy lọ mọ ăn tiếp, thế mà 5 ngày sau lên đc 773gr. Thế này thì em phải phanh lại thui ko to quá thì chít .

Hôm nay có làm tiệc dầy tháng cho con ko chị???

Em sinh mổ lo gì, cứ tẩm bổ cho con là đc em à. Phanh làm gì chứ..
C bận quá, hnay chỉ có gia đình ăn uống thôi, c cũng ko biết cúng thế nào nên chỉ hoa quả thắp hương thôi.

Còn muốn cúng mụ thì choáng mất, vì phải nấu Chè, rồi xôi oản nhiều lắm, cái gì cũng 12 phần cơ. C ở nhà ko làm nổi..hì. Thôi thì tàm tạm gd với nhau vậy.

Ku nhà e dài giống bố thế thì sướng quá còn gì..hihi.

tranvananh_vn
05-11-2012, 07:49 PM
chị cua ơi, hn em đi sa cứ tương 22w mà kết quả lại ra 21w4d chị ạ, chị xem giúp em nhé :
BPD = 49mm
khoảng cách 2 hốc mắt = 23mm
mũi = 6mm
tấn số tim = 158laan/phút
ac = 149mm
aptd = 51mm
ttd = 50mm
FL = 35mm
cân nặng = 433gr
em cảm ơn chị nhiều.
à quên, chúc mừng Mika tròn 1 tháng tuổi, chúc con hay ăn chóng lớn, đáng yêu như chị Maika nhé

maily88888
05-11-2012, 09:09 PM
Đánh dấu"..................................

thanhthuy_2u4ever
05-12-2012, 10:02 AM
Úi rùi em ơi, Maika nhà c sắp 2 tuổi rồi. Còn đây là đứa thứ 2..cháu là Kaka - hoặc MyKa ( đọc là MiKa đấy ạ) Nhà em cũng sinh gái thì chị e ta tha hồ kén rể thôi..hihi

Hí hí, nhà chị toàn kaka, em nhớ nhầm xin lỗi bé Maika nhá :">
Hôm qua em đi siêu âm lại rồi, đúng là bác sỹ (àh, vợ bác sỹ :() siêu âm nhầm cho nhà em chị ah. Lần này bác sỹ chồng SA lại cho em, nhưng mà ko hiểu sao em mới đc 37w, kết quả SA lại là 39w mới lạ chứ :-?

Đường kính lưỡng đỉnh: 94.2 mm
Diện tích ngang thân thai: 84.82cm2
Chiều dài xương đùi: 69.2cm
Chỉ số ối: 24+14+15+18
Dự kiến cân nặng: 3115gr (+-200g)

Chị soi lại giúp em với, nước ối vậy có ok ko chị nhỉ? em cám ơn chị nhiều ah.

phuonglienle
05-12-2012, 10:08 AM
úi nhà chị cua đã 2 bé rồi ạ. Thích thế, em cũng mong nhanh hoàn thành nhiệm vụ lắm. ah chị cua ơi cho em hỏi là 3 tháng đầu có nên ăn canh cua đồng không chị?

thu_trang7988
05-12-2012, 10:15 AM
Chị Cua ơi, kết quả bê ta trong máu của em trong 2 ngày 6/5 và 8/5 là 1964 và 5956. Cao gấp 3 lần. Có bt k chị nhỉ? Kì kinh cuối là 30/3 chị ah. em vẫn chưa gặp bác sỹ để hỏi đc chị ah.

cua_hanoi
05-12-2012, 10:54 AM
chị cua ơi, hn em đi sa cứ tương 22w mà kết quả lại ra 21w4d chị ạ, chị xem giúp em nhé :
BPD = 49mm
khoảng cách 2 hốc mắt = 23mm
mũi = 6mm
tấn số tim = 158laan/phút
ac = 149mm
aptd = 51mm
ttd = 50mm
FL = 35mm
cân nặng = 433gr
em cảm ơn chị nhiều.
à quên, chúc mừng Mika tròn 1 tháng tuổi, chúc con hay ăn chóng lớn, đáng yêu như chị Maika nhé

Em siêu âm sớm mốc 22w nhỉ? Thường thì nên để tròn 22w đến 23w là vừa. Các chỉ số bé nhà em đều nhỏ hơn mốc 22 vì thực tế tuổi thai nhỏ hơn vài ngày, ko đáng kể nên như thế là chuẩn, bé nhà em vừa chuẩn các chỉ số và cân nặng của tuần thai. Bé trai hả em? Chúc mừng mẹ con e có kq tốt nhé

cua_hanoi
05-12-2012, 10:57 AM
Hí hí, nhà chị toàn kaka, em nhớ nhầm xin lỗi bé Maika nhá :">
Hôm qua em đi siêu âm lại rồi, đúng là bác sỹ (àh, vợ bác sỹ :() siêu âm nhầm cho nhà em chị ah. Lần này bác sỹ chồng SA lại cho em, nhưng mà ko hiểu sao em mới đc 37w, kết quả SA lại là 39w mới lạ chứ :-?

Đường kính lưỡng đỉnh: 94.2 mm
Diện tích ngang thân thai: 84.82cm2
Chiều dài xương đùi: 69.2cm
Chỉ số ối: 24+14+15+18
Dự kiến cân nặng: 3115gr (+-200g)

Chị soi lại giúp em với, nước ối vậy có ok ko chị nhỉ? em cám ơn chị nhiều ah.

Uống thêm nhiều nước vào em nhé, Ối hơi ít tẹo thôi ko sao đâu. Các chỉ số bé nhà em công nhận là hơn 38w đấy, chắc là bé phát triển tốt, các tuần cuối thì theo kq sa là chính xác hơn kq KKC e nhé. Như vậy là có thể sinh bé vô tư rồi. Chúc mẹ con e về đích mạnh khỏe

cua_hanoi
05-12-2012, 11:02 AM
úi nhà chị cua đã 2 bé rồi ạ. Thích thế, em cũng mong nhanh hoàn thành nhiệm vụ lắm. ah chị cua ơi cho em hỏi là 3 tháng đầu có nên ăn canh cua đồng không chị?

Ko nên ăn đâu e, cua có tính hàn dễ gây lạnh bụng tiêu chảy, dễ làm động thai trong 3 tháng đầu lắm, để sau 3 tháng ăn vô tư nhé.

cua_hanoi
05-12-2012, 11:05 AM
Chị Cua ơi, kết quả bê ta trong máu của em trong 2 ngày 6/5 và 8/5 là 1964 và 5956. Cao gấp 3 lần. Có bt k chị nhỉ? Kì kinh cuối là 30/3 chị ah. em vẫn chưa gặp bác sỹ để hỏi đc chị ah.

Ui.. Có khi nào em thai đôi ko nhỉ..hihi. theo bt thì cách 2 ngày tăng hơn gấp 2, có thể tg xn của em kéo dài hơn nên chỉ số như vậy. Chu kỳ của em có đều ko? Vì nếu theo KKC thì giờ thai 6w rồi, em đợi 1w nữa sa là nghe thấy tim thai rồi. ko cần xn HGC nữa, trừ khi bs có nghi vấn gì nên bắt em xn liên tục

tranvananh_vn
05-12-2012, 11:23 AM
Em siêu âm sớm mốc 22w nhỉ? Thường thì nên để tròn 22w đến 23w là vừa. Các chỉ số bé nhà em đều nhỏ hơn mốc 22 vì thực tế tuổi thai nhỏ hơn vài ngày, ko đáng kể nên như thế là chuẩn, bé nhà em vừa chuẩn các chỉ số và cân nặng của tuần thai. Bé trai hả em? Chúc mừng mẹ con e có kq tốt nhé
kkc của em là 6-12 - 2011, nếu tính ra thì ngày hq em đi siêu âm lẽ ra phải mốc 22w rồi c nhỉ, ngày 21/4 em đi sa ở gần nhà,bsi bảo đc 19w4d, dự kiến 11-9 sinh, nặng 255gr
hq e đi sa ở bsi Hải - 10A - phố viện 103, bsi này nổi tiếng nhất Hà đong về sa thai nên em hay đi sa ở đây
lại nói 21w4d, dự kiến 17-9 sinh, nặng 433gr
như vậy là thai bị lùi lại 1 tuần liền, em thắc mắc thì bsi bảo tính theo thời điểm sa bây giờ là như thế vì kinh của em k đều nên k xác định theo kkc đc, hic
em lấy chồng cách nhà 20km,ở xa nên k có đk đi sa các bsi VIP như trên hà nội, em chỉ lên hà đông sa chỗ Bsi Hải thôi, mà đứa trước k thấy lệch ngày kiểu này tí nào, đứa này lại nhảy ngày linh tinh , em lo quá chị ạ, chẳng biết con mình đang chính xác ở tuần tuổi nào
đợt này tinh thần em k ổn định nên ăn uống kém, từ tối qua về, em lo lắm nên cũng cố ăn thật nhiều rồi chị ạ
nhà e giống nhà chị đấy, 2 cách cách chị ạ, hihi, em vui lắm, chứ cũng k mong con trai mấy đâu
theo chị em có nên đến địa chỉ khác để sa lại k ạ ? vì em phải tự đi 1 mình sa là chính nên cứ đi xa lại k thuộc đường HN mấy , em ngại lắm, ở HĐ chị có biết bsi nào sa đc k, chị giới thiệu cho em với , em cảm ơn chị nhiều

nhim_nhim
05-12-2012, 12:18 PM
kinh nghiệm đẻ mổ đc post ng` đẻ tháng mấy năm 2012 đấy chị ơi, e nghe nói đi làm hss vào A2 làm rồi xin ng` ta xếp phòng dv ở D thì sẽ đc hưởng BH còn nếu vào D luôn thì ko đc hưởng BH fai ko , em có BHYT phường

cua_hanoi
05-12-2012, 01:32 PM
kkc của em là 6-12 - 2011, nếu tính ra thì ngày hq em đi siêu âm lẽ ra phải mốc 22w rồi c nhỉ, ngày 21/4 em đi sa ở gần nhà,bsi bảo đc 19w4d, dự kiến 11-9 sinh, nặng 255gr
hq e đi sa ở bsi Hải - 10A - phố viện 103, bsi này nổi tiếng nhất Hà đong về sa thai nên em hay đi sa ở đây
lại nói 21w4d, dự kiến 17-9 sinh, nặng 433gr
như vậy là thai bị lùi lại 1 tuần liền, em thắc mắc thì bsi bảo tính theo thời điểm sa bây giờ là như thế vì kinh của em k đều nên k xác định theo kkc đc, hic
em lấy chồng cách nhà 20km,ở xa nên k có đk đi sa các bsi VIP như trên hà nội, em chỉ lên hà đông sa chỗ Bsi Hải thôi, mà đứa trước k thấy lệch ngày kiểu này tí nào, đứa này lại nhảy ngày linh tinh , em lo quá chị ạ, chẳng biết con mình đang chính xác ở tuần tuổi nào
đợt này tinh thần em k ổn định nên ăn uống kém, từ tối qua về, em lo lắm nên cũng cố ăn thật nhiều rồi chị ạ
nhà e giống nhà chị đấy, 2 cách cách chị ạ, hihi, em vui lắm, chứ cũng k mong con trai mấy đâu
theo chị em có nên đến địa chỉ khác để sa lại k ạ ? vì em phải tự đi 1 mình sa là chính nên cứ đi xa lại k thuộc đường HN mấy , em ngại lắm, ở HĐ chị có biết bsi nào sa đc k, chị giới thiệu cho em với , em cảm ơn chị nhiều

E ko cần sa lại đâu, tuổi thai trên sa chỗ Bs hải cũng uy tín nên c nghĩ ko vấn đề gì cả. Vì e sa 2 nơi khác nhau nên chỉ số sẽ chênh lệch chút ko sao cả. Khu HD c ko biết bs nào ngoài bs hải đâu e. Thế là c e ta cùng giống nhau à? C comment bên topic đồ bầu đó, em có bộ nào đẹp gthieu c với

cua_hanoi
05-12-2012, 01:34 PM
kinh nghiệm đẻ mổ đc post ng` đẻ tháng mấy năm 2012 đấy chị ơi, e nghe nói đi làm hss vào A2 làm rồi xin ng` ta xếp phòng dv ở D thì sẽ đc hưởng BH còn nếu vào D luôn thì ko đc hưởng BH fai ko , em có BHYT phường

Tháng 4 vừa xong đó em. Nói chung là vào D thì BH sẽ ko đáng kể đâu e, chỉ đc hưởng gọi là tiền chỉ, tiền dụng cụ một ít còn lại là dịch vụ rồi thì ko có trong BH chi trả đâu e. DỊch vụ là từ ca kíp phòng ốc mà, nên cái đó ko tính Bh đc. Còn e đẻ thường rồi xin phòng DV thì e trả tiền phòng thôi, nhg mà khó lấy đc phòng lắm, nói chung là ko thể, vì phòng đc đăng ký cho ng DK dịch vụ trước rồi

tranvananh_vn
05-12-2012, 01:40 PM
E ko cần sa lại đâu, tuổi thai trên sa chỗ Bs hải cũng uy tín nên c nghĩ ko vấn đề gì cả. Vì e sa 2 nơi khác nhau nên chỉ số sẽ chênh lệch chút ko sao cả. Khu HD c ko biết bs nào ngoài bs hải đâu e. Thế là c e ta cùng giống nhau à? C comment bên topic đồ bầu đó, em có bộ nào đẹp gthieu c với
chị nói vậy em thấy yên tâm quá cơ, mỗi lần đi sa Bsi Hải, chỉ cần đến muộn giờ đăng kí 5' là lại cum cúp đi về vì hết số chị ạ
ở nhà em đang hết hàng, vài nàynuawx có hàng mới về, em sẽ báo cho chị , chị yên tâm, em sẽ tìm bộ nào đẹp nhất để bán cho "bsi tư vấn onl" ợ, hihi

Muzik
05-12-2012, 02:16 PM
Các chị ui, đã có chị nào SA với khám thai ở Trung tâm y tế LĐ bộ NN và PTNT chỗ Đặng Tiến Đông chưa ah? Em thấy bảo cũng ok, mà quan trọng là ko đông :D Em ngại mấy cái PK tư quá, Bs giỏi thì giỏi mà đông quá em cũng ngại khoản chờ đợi lắm, nắng nóng thế này chết mệt.
Suốt từ thứ 5 tới giờ, em loanh quanh tìm chỗ SA ổn ổn mà ko đông đúc chen chúc, mà tới giờ vẫn chưa đi SA được. Nhà em ở khu Trung Hòa-CG. Em chạy ra chỗ bs Trâm, bs Vỹ thì đều đông lắm.

thu_trang7988
05-12-2012, 05:32 PM
Ui.. Có khi nào em thai đôi ko nhỉ..hihi. theo bt thì cách 2 ngày tăng hơn gấp 2, có thể tg xn của em kéo dài hơn nên chỉ số như vậy. Chu kỳ của em có đều ko? Vì nếu theo KKC thì giờ thai 6w rồi, em đợi 1w nữa sa là nghe thấy tim thai rồi. ko cần xn HGC nữa, trừ khi bs có nghi vấn gì nên bắt em xn liên tục

hi hi, hôm em đi soi trứng cũng có 2 quả chị ah. Nên em cung hi vọng đc đôi. Nhưng hôm 5/5 em đi siêu âm có mỗi 1 túi ối thui chị ah. chu kì trc đây của em khá đều là 28 ngày, nhưng sau hồi bị thai luu thì 1 chu kỳ 27 ngày còn đâu là 31 ngày hết chị ah.Hôm đi soi trứng bác sỹ còn hỏi em là em có uống thuốc kích thích gì k? hic. em bảo cháu uống mỗi procare thui ah. Mà em vừa tới hỏi bác sỹ rùi chị ạ. Bác sỹ bảo tăng thế tương đối tốt nhưng vẫn nên tiêm thêm 6 mũi Gonaldo Tropin. Em vừa tim xong mũi đầu. Giờ đợi thêm khi nào có tim thai nữa là tạm yên tâm chứ từ hồi có bầu tới giờ ngày nào em cũng lo lắng rùi suy nghĩ chị ạ.

megaucoi2012
05-12-2012, 05:39 PM
Vào học hỏi kinh nghiệm thai kỳ của các mẹ ạ

nhim_nhim
05-12-2012, 09:26 PM
thế em sinh mổ thì chắc chắn fai vào D đúng ko , nếu ko nhờ đc y tá làm BH cho chắc BH mình làm chẳng đc hưởng , em có quen 1 bs mổ nếu em nhờ mổ chắc bs xin cho mình đc hưởng BH mà chắc chắn mình sẽ có giường í nhỉ , thật tâm là ko muốn nhờ nhưng cũng lo vì sợ đông ko đến lượt thì cũng khổ vì
ng` nhà ko đc vào cùng cũng hoang mang
Tháng 4 vừa xong đó em. Nói chung là vào D thì BH sẽ ko đáng kể đâu e, chỉ đc hưởng gọi là tiền chỉ, tiền dụng cụ một ít còn lại là dịch vụ rồi thì ko có trong BH chi trả đâu e. DỊch vụ là từ ca kíp phòng ốc mà, nên cái đó ko tính Bh đc. Còn e đẻ thường rồi xin phòng DV thì e trả tiền phòng thôi, nhg mà khó lấy đc phòng lắm, nói chung là ko thể, vì phòng đc đăng ký cho ng DK dịch vụ trước rồi

chik_bog
05-13-2012, 10:14 AM
Chị ơi em sinh hôm mùng 6/5 rùi chị ạh. Em bị mổ cấp cứu vì vỡ ối sớm và ối bị nhiễm phân su chị ạh. Bé nhà em đc 3,3kg, sinh ở tuần thứ 39. Em bị truyền và tiêm chục chai kháng sinh vì sợ bị nhiễm trùng nước ối. Nên bjo vẫn chưa có nhìu sữa chị ạh. Chị ơi có sữa j uống mà mẹ có sữa nhg k mập k. Em sợ cái món cháo móng giò lắm cơ. Hu hu...

giadinh_meocon85
05-13-2012, 10:33 AM
Nhân ngày của mẹ, xin kính gởi đến tất cả những người Mẹ, đã- đang- và sẽ làm Mẹ lời chúc sức khỏe và luôn hạnh phúc với thiên chức của mình.(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)

http://i1059.photobucket.com/albums/t427/yennguyen1207/Mothers-Day-Gift.jpg

Những hình ảnh về Mẹ......

...Cảm ơn con đã đến bên Mẹ...
http://i1059.photobucket.com/albums/t427/yennguyen1207/tinhme.jpg

..Hãy luôn bình yên con nhé, vì mẹ luôn bảo vệ con...
http://i1059.photobucket.com/albums/t427/yennguyen1207/tinhme3.jpg

..Dù cầu tre lắt lẻo..
http://i1059.photobucket.com/albums/t427/yennguyen1207/tinhme8.jpg

..Dù phong ba bão táp..
http://i1059.photobucket.com/albums/t427/yennguyen1207/tinhme6.jpg

..Dù đôi chân mẹ mỏi nhừ trên những đường xa..
http://i1059.photobucket.com/albums/t427/yennguyen1207/tinhme9.jpg

..Dù những khó khăn lo toan vất vả....
http://i1059.photobucket.com/albums/t427/yennguyen1207/tinhme7.jpg

...Và dù lưng mẹ đã còng theo năm tháng..
http://i1059.photobucket.com/albums/t427/yennguyen1207/tinhme2-1.jpg

..Nhưng mẹ vẫn luôn chờ đợi trong muôn vàn nỗi nhớ...
http://i1059.photobucket.com/albums/t427/yennguyen1207/tinhme1.jpg

..và suốt cuộc đời này mẹ mãi mãi yêu con...
http://i1059.photobucket.com/albums/t427/yennguyen1207/tinhme4.jpg

AI CÒN MẸ XIN ĐỪNG LÀM MẸ KHÓC..
ĐỪNG ĐỂ BUỒN LÊN MẮT MẸ ....NGHE KHÔNG (u)(u)(u)(u)(u)

cua_hanoi
05-13-2012, 04:51 PM
hi hi, hôm em đi soi trứng cũng có 2 quả chị ah. Nên em cung hi vọng đc đôi. Nhưng hôm 5/5 em đi siêu âm có mỗi 1 túi ối thui chị ah. chu kì trc đây của em khá đều là 28 ngày, nhưng sau hồi bị thai luu thì 1 chu kỳ 27 ngày còn đâu là 31 ngày hết chị ah.Hôm đi soi trứng bác sỹ còn hỏi em là em có uống thuốc kích thích gì k? hic. em bảo cháu uống mỗi procare thui ah. Mà em vừa tới hỏi bác sỹ rùi chị ạ. Bác sỹ bảo tăng thế tương đối tốt nhưng vẫn nên tiêm thêm 6 mũi Gonaldo Tropin. Em vừa tim xong mũi đầu. Giờ đợi thêm khi nào có tim thai nữa là tạm yên tâm chứ từ hồi có bầu tới giờ ngày nào em cũng lo lắng rùi suy nghĩ chị ạ.

Em ơi, 1 túi ối vẫn có 2 thai mà, tầm 6-7w có phôi là nhìn rõ trên sa đó. Chỉ số HGC cao vậy cơ mà. Dễ thai đôi lắm ý. 1 túi ối mà 2 thai thì cùng giới tính và 2 bé giống y hệt nhau. còn 2 túi ối 2 thai thì có thể giới tính khác mà ngoại hình cũng khác nhau đó em. E ko nên suy nghĩ nhiều, 3 tháng đầu con sống bằng nội tiết của mẹ, chính là từ em đó, buồn lo lắng đều ko tốt cho con đâu. Cố lên nhé. Mẹ con e sẽ khỏe mạnh cả thai kỳ thôi

cua_hanoi
05-13-2012, 04:53 PM
Chị ơi em sinh hôm mùng 6/5 rùi chị ạh. Em bị mổ cấp cứu vì vỡ ối sớm và ối bị nhiễm phân su chị ạh. Bé nhà em đc 3,3kg, sinh ở tuần thứ 39. Em bị truyền và tiêm chục chai kháng sinh vì sợ bị nhiễm trùng nước ối. Nên bjo vẫn chưa có nhìu sữa chị ạh. Chị ơi có sữa j uống mà mẹ có sữa nhg k mập k. Em sợ cái món cháo móng giò lắm cơ. Hu hu...

Ăn cái gì thật chắc dạ đi em. Mổ xong 1-2 ngày sau thì ăn cháo cho dễ tiêu, sau đó thì ăn cơm là nhiều sữa nhất, sau đó cháo móng giò nữa, chứ sữa thì ko thể làm cho em nhiều sữa đâu. chỉ có cách là ăn thôi. Ko thể 1 ngày uống sữa suốt đc đâu e. Chúc mừng mẹ con e nhé.

thu_trang7988
05-14-2012, 08:28 AM
Em ơi, 1 túi ối vẫn có 2 thai mà, tầm 6-7w có phôi là nhìn rõ trên sa đó. Chỉ số HGC cao vậy cơ mà. Dễ thai đôi lắm ý. 1 túi ối mà 2 thai thì cùng giới tính và 2 bé giống y hệt nhau. còn 2 túi ối 2 thai thì có thể giới tính khác mà ngoại hình cũng khác nhau đó em. E ko nên suy nghĩ nhiều, 3 tháng đầu con sống bằng nội tiết của mẹ, chính là từ em đó, buồn lo lắng đều ko tốt cho con đâu. Cố lên nhé. Mẹ con e sẽ khỏe mạnh cả thai kỳ thôi

Em cảm ơn chị. Nghe chị nói vậy em lại càng thêm hi vọng thai đôi. Yêu chị nhìu nhìu. hi.

jessfr
05-14-2012, 11:12 AM
:(( mẹ Cua quên e rùi à :(( có phải bon chen đi Tripletest ko bác???

Chúc bé kaka tròn 1 tháng tuổi thật ngoan, hay ăn chóng nhớn nhá(u)(u)(u)
Em đc khoảng 15w, lúc 12w đi SA DMDG= 1.2mm, có nhất thiết phải làm Tripletest ko mẹ Cua nhỉ?
HN nắng nôi nóng nực nghĩ đến cảnh bon chen em ngại qá

nhim_nhim
05-14-2012, 09:54 PM
DMDG của con chị đẹp đấy chứ , em 1,1mm nè bs bảo chuẩn nên em ko làm Triple Test , bs bây giờ họ chỉ khuyên ai làm thì làm còn họ bảo bt nên em đứa đầu ko làm đứa này em cũng ko làm

tranvananh_vn
05-14-2012, 11:40 PM
chị cua ơi, tư vấn giúp em với
bạn em mới có thai đc 6 tuần,lúc đc 5 tuần thì bị ra máu, đi khám bsi kê cho uống no spa ngày 4v, mỗi lần 2 v, và ngày 1v procare
tối qua lại bị đau bụng ra máu, em nhớ lời chị dặn trên topic bảo nó uống lập tức 4v no spa nhưng nó sợ quá k dám uống đi đến nhà bsi, bà ấy tiêm cho 1 mũi no spa + 1 mũi gì em k nhớ hết tất cả > 500k
nhưng vẫn chỉ kê cho uống thuốc như trên, 4v no spa và 1v procare, procare thì lại dặn uống trước khi ăn sáng
em thấy cứ lạ lạ kiểu gì ấy, trong khi tâm tuổi thai này cần uống Enat 400 và viên sắt thì k thấy bà ấy kê cho nó uống, cũng k dặn nó phải kiêng ăn cái gì, nên ăn cái gì, đi đưng hoạt động ra sao cho đúng cách.... :(
em thấy thành phần trong procare có đủ các chất nhưng hàm lượng rất ít, hiện giờ nó đang nằm bất động ở nhà rồi ạ, từ tối qua khi tiêm xong là k thấy ra máu nữa nhưng cứ đến tầm chiều tối là lại âm ẩm đau bụng, hiện tượng đau bụng đó là do thai đang làm tổ hay do nó bị động thai hả chỉ ? em cũng bị đau bụng hồi mới nghén như nó nhưng em k bị động thai
theo chị giờ bạn em nên uống thêm những loại thuốc gì ạ, vì em cảm giác bà bsi kia khám k đc yên tâm lắm hay sao ý chị ạ

Bảo anh ủn ỉn
05-15-2012, 08:55 AM
Chị Cua ơi cho em hỏi chút ạ, em sa trứng chu kỳ trước thì bt, sau đó vc em có uống enat 400 theo chỉ định của bs, chu kỳ này em lại sa trứng để biết quy luật của cơ thể nhưng sa chỗ bs khác (do bs của em đi công tác) thì bs nói niêm mạc của em hơi mỏng nhưng không nói là bao nhiêu. Em rất thắc mắc là bt thì niêm mạc của em ngày thứ 20 (trưgns đã rụng) là 10.5mm, giờ em uống thêm enat 400 thì niêm mạc lại mỏng hơn là sao chị nhỉ? Tháng sau em hành động nên em thắc mắc quá. Em cảm ơn chị nhiều!

athenes
05-15-2012, 09:22 AM
Chị ơi, e cũng sinh bé đc hơn 1 tuần rùi ạ, em sinh mổ vì nnước ôi cạn, lại quá ngày ko đau...bé em dc 3,65kg..em ít sữa lắm huhu...

jessfr
05-15-2012, 09:27 AM
Thanks chị, DMDG có 1.2mm mà bs chỗ e khám vẫn bắt e làm tripletest mới lạ chứ, e cũng tham khảo nhiều người mọi người nói cũng ko cần thiết.Em con đầu nên cũng thấy lo lo:D

DMDG của con chị đẹp đấy chứ , em 1,1mm nè bs bảo chuẩn nên em ko làm Triple Test , bs bây giờ họ chỉ khuyên ai làm thì làm còn họ bảo bt nên em đứa đầu ko làm đứa này em cũng ko làm

BesHoai
05-15-2012, 10:16 AM
Thanks chị, DMDG có 1.2mm mà bs chỗ e khám vẫn bắt e làm tripletest mới lạ chứ, e cũng tham khảo nhiều người mọi người nói cũng ko cần thiết.Em con đầu nên cũng thấy lo lo:D

Ko cần đâu em ơi, trên 2 thì mới phải làm cho yên tâm chứ dưới 2 thì ... để tiền đó mà bồi dưỡng cho 2 mc. Chị 2 đứa đầu cũng ko làm (1,2mm) trộm vía 2 bé ngoan và khỏe mạnh , bt.

cua_hanoi
05-15-2012, 01:03 PM

theo chị thì em nên làm xn này e nhé. Nó phòng trừ toàn bộ dị tật thai mà, bây giờ hầu như tất cả mọi người đều đc bs khuyên làm, báo chí đưa tin đầy, nào là sa bs giỏi, rồi bv lớn thế mà sinh con ra vẫn bị nhiều chứng bệnh bẩm sinh. Vì thế các bà bầu đều đc khuyên nên xn cho an toàn, nó là xn nhẹ nhàng đơn giản mà an tâm cho cả thai kỳ e nhé. Làm xn vào tuần 16-17 của thai kỳ e nhé

cua_hanoi
05-15-2012, 01:06 PM
chị cua ơi, tư vấn giúp em với
bạn em mới có thai đc 6 tuần,lúc đc 5 tuần thì bị ra máu, đi khám bsi kê cho uống no spa ngày 4v, mỗi lần 2 v, và ngày 1v procare
tối qua lại bị đau bụng ra máu, em nhớ lời chị dặn trên topic bảo nó uống lập tức 4v no spa nhưng nó sợ quá k dám uống đi đến nhà bsi, bà ấy tiêm cho 1 mũi no spa + 1 mũi gì em k nhớ hết tất cả > 500k
nhưng vẫn chỉ kê cho uống thuốc như trên, 4v no spa và 1v procare, procare thì lại dặn uống trước khi ăn sáng
em thấy cứ lạ lạ kiểu gì ấy, trong khi tâm tuổi thai này cần uống Enat 400 và viên sắt thì k thấy bà ấy kê cho nó uống, cũng k dặn nó phải kiêng ăn cái gì, nên ăn cái gì, đi đưng hoạt động ra sao cho đúng cách.... :(
em thấy thành phần trong procare có đủ các chất nhưng hàm lượng rất ít, hiện giờ nó đang nằm bất động ở nhà rồi ạ, từ tối qua khi tiêm xong là k thấy ra máu nữa nhưng cứ đến tầm chiều tối là lại âm ẩm đau bụng, hiện tượng đau bụng đó là do thai đang làm tổ hay do nó bị động thai hả chỉ ? em cũng bị đau bụng hồi mới nghén như nó nhưng em k bị động thai
theo chị giờ bạn em nên uống thêm những loại thuốc gì ạ, vì em cảm giác bà bsi kia khám k đc yên tâm lắm hay sao ý chị ạ

Em bảo bạn em dừng uống procare nhé, động thai mà uống thuốc bổ càng làm nghén và động thai hơn đó

Bảo bạn em uống Nospa ngày 6v chia làm 3 lần, mỗi lần 2v cách nhau 6h
Utrogestan 200mg ngày đặt AD hoặc uống 2 lần
Vitamin E Enat ngày 1v
Động thai mà uống mỗi thế kia làm sao mà đỡ đc? bảo bạn e uống ngay theo đơn của c nhé

cua_hanoi
05-15-2012, 01:09 PM
Chị Cua ơi cho em hỏi chút ạ, em sa trứng chu kỳ trước thì bt, sau đó vc em có uống enat 400 theo chỉ định của bs, chu kỳ này em lại sa trứng để biết quy luật của cơ thể nhưng sa chỗ bs khác (do bs của em đi công tác) thì bs nói niêm mạc của em hơi mỏng nhưng không nói là bao nhiêu. Em rất thắc mắc là bt thì niêm mạc của em ngày thứ 20 (trưgns đã rụng) là 10.5mm, giờ em uống thêm enat 400 thì niêm mạc lại mỏng hơn là sao chị nhỉ? Tháng sau em hành động nên em thắc mắc quá. Em cảm ơn chị nhiều!

thường thì Vitamin E làm dày niêm mạc đó em. từ ngày 10-12 của chu kỳ e có thể ăn thêm Sầu riêng, tràng, sữa đậu nành để tăng độ dày niêm mạc. Siêu âm ở ngưỡng chuẩn bị rụng trứng thì niêm mạc chỉ cần 8 trở lên là có thể thụ thai rồi e nhé. Vitamin e ko thể làm niêm mạc mỏng lên đâu. Chúc e thành công ở kỳ tới nhé

cua_hanoi
05-15-2012, 01:12 PM
Chị ơi, e cũng sinh bé đc hơn 1 tuần rùi ạ, em sinh mổ vì nnước ôi cạn, lại quá ngày ko đau...bé em dc 3,65kg..em ít sữa lắm huhu...

Ui chúc mừng em nhé. C lúc đầu cũng ít sữa lắm dù ngực to đùng. ngoài kết hợp cho bú mẹ và bú bình c vẫn chịu khó ăn cơm, cháo móng giò, đặc biệt là uống thêm nhiều sữa tươi nóng. Các loại thuốc bổ tổng hợp hàng ngày c uống gồm vitamin tổng hợp, viên sắt và Chè vằng lợi sữa. E có thể mua ở hiệu thuốc hộp tiên thảo chè vằng ( cực lợi sữa ) ngày 4v chia 2 xem sao e nhé. Chúc mẹ con e khỏe, bé hay ăn chóng lớn nhé

ruby8690
05-15-2012, 01:49 PM
C ơi ! em buồn quá..bao ngày ngóng trông con yêu..cứ tưởng là bình thường cách đây 1 tuần em đi siêu âm thai thì bs bảo thai 5 tuần trong buồng tử cung..tử cung ngả trước..có nang trứng trái
40x46mm...đến hôm nay em đi siêu âm lại thì thai được 6 tuần chưa có âm vang thai..tử cung ngả sau..kích thước trước sau 53mm..cơ tử cung âm vang đều...em đi thử máu beta thì kết quả là 41.768 mIU/ml..........em lo quá...không biết làm thế nào bây giờ e mong có bé lắm...

cua_hanoi
05-15-2012, 02:13 PM
Hai chị em nhà Maika MyKa đây ạ. Con chào các bác các cô nhà mình nhé

http://nm6.upanh.com/b5.s26.d2/cc9c2c6beb951e3fe8266ac133d0c8f7_44754756.dsc00259 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00259_upanh/v/5rq7ctaf1vi.htm)http://nm6.upanh.com/b5.s28.d3/34b7c7cc5f1a5c54bfeb6fef3a4b980e_44754786.dsc00269 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00269_upanh/v/3rqcdt6f6ru.htm)http://nm5.upanh.com/b2.s29.d3/dbc8a3b1dd8e64eb7b92a2eeee42e808_44754805.dsc00295 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00295_upanh/v/5rqdatbf6rp.htm)http://nm7.upanh.com/b2.s29.d1/018016f8ca2429c887da940b11d59d1d_44754827.dsc00296 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00296_upanh/v/9rq86taf0ej.htm)http://nm1.upanh.com/b4.s26.d1/06c41cb22930e162635a5a5fb1d9c19b_44754841.dsc00298 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00298_upanh/v/frqadt4fazx.htm)http://nm1.upanh.com/b4.s27.d1/0f49b09a76afb0334ba842fcfcb1cf3c_44754861.dsc00300 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00300_upanh/v/drqdet2fdbc.htm)

BesHoai
05-15-2012, 02:22 PM
Trộm vía ! 2 chị em giống nhau quá .
Khổ thân chi Maika ........ bị mẹ ....cho vào ... sọt ... rùi :D

dominhthu78
05-15-2012, 02:23 PM
Các mẹ ơi, các mẹ nghe chương trình Thai giáo chưa. Chương trình tư vấn thai giáo, giúp các mẹ dạy con ngoan ngay từ trong bụng, để các bé ra đời ăn ngoan ngủ ngoan. Bạn tớ tổ chức tư vấn thai giáo đặc biệt, các mẹ đăng ký tham gia nhé.
Thời gian và địa điểm đây:
Địa điểm tổ chức tại Hà Nội: tại tòa soạn báo HÀ NỘI MỚI số 44 phố Lê Thái Tổ, Q. Hoàn Kiếm, Hà Nội. Khách mời giao lưu: TS NGUYỄN THỤY ANH

" Thai giáo- Chào con yêu": TS LÊ ÁNH HỒNGvà GS TRẦN VĂN KHÊ: Sáng thứ 7 ngày 16/6/2012
" Đồng dao- Chơi và học' TS LÊ ÁNH HỒNG và GS TRẦN VĂN KHÊ: Sáng thứ 7 ngày 16/6/2012
Chương trình có sự tham gia của GS Trần Văn Khê, nhà nghiên cứu văn hóa dân tộc và thai giáo nổi tiếng.
Bác sĩ TS Lê Ánh Hồng cũng sẽ giải đáp thắc mắc cho các mẹ về vấn đề sức khỏe.
Các mẹ nào tham gia thì đăng ký chỗ bạn tớ nhé. Bạn Thủy: 04.39879110
MIỄN PHÍ 100% nhé.

Gia đình nhà Gấu
05-15-2012, 02:51 PM

http://nm6.upanh.com/b5.s26.d2/cc9c2c6beb951e3fe8266ac133d0c8f7_44754756.dsc00259 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00259_upanh/v/5rq7ctaf1vi.htm)http://nm6.upanh.com/b5.s28.d3/34b7c7cc5f1a5c54bfeb6fef3a4b980e_44754786.dsc00269 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00269_upanh/v/3rqcdt6f6ru.htm)http://nm5.upanh.com/b2.s29.d3/dbc8a3b1dd8e64eb7b92a2eeee42e808_44754805.dsc00295 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00295_upanh/v/5rqdatbf6rp.htm)http://nm7.upanh.com/b2.s29.d1/018016f8ca2429c887da940b11d59d1d_44754827.dsc00296 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00296_upanh/v/9rq86taf0ej.htm)http://nm1.upanh.com/b4.s26.d1/06c41cb22930e162635a5a5fb1d9c19b_44754841.dsc00298 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00298_upanh/v/frqadt4fazx.htm)http://nm1.upanh.com/b4.s27.d1/0f49b09a76afb0334ba842fcfcb1cf3c_44754861.dsc00300 .jpg (http://www.upanh.com/dsc00300_upanh/v/drqdet2fdbc.htm)

Trộm vía hai bé nhà chị Cua trông iu quá muốn cắn cho con 1 cái quá

thu_trang7988
05-15-2012, 03:07 PM

Nhìn 2 bé nhà chị yêu quá. Bé Myka đc mẹ làm điệu cho rùi kìa. thích ghê.

tranvananh_vn
05-15-2012, 03:13 PM
Em bảo bạn em dừng uống procare nhé, động thai mà uống thuốc bổ càng làm nghén và động thai hơn đó

Bảo bạn em uống Nospa ngày 6v chia làm 3 lần, mỗi lần 2v cách nhau 6h
Utrogestan 200mg ngày đặt AD hoặc uống 2 lần
Vitamin E Enat ngày 1v
Động thai mà uống mỗi thế kia làm sao mà đỡ đc? bảo bạn e uống ngay theo đơn của c nhé
chị ơi, em buồn quá, em lo lắng cho nó nt, gọi điện bảo nó thì nó k nghe em, nó bảo nó đi khám chỗ khác, chắc em đến kệ nó mất thôi
2ce "kaka" nhìn giống nhau quá, k biết giống mẹ hay giống bố mà yêu thía k biết hử bác ?
em mika mới hơn 1m mà hóng chuyện ác thế, cứ như 3m ý, hihi

memit1012
05-15-2012, 04:17 PM
Ko cần đâu em ơi, trên 2 thì mới phải làm cho yên tâm chứ dưới 2 thì ... để tiền đó mà bồi dưỡng cho 2 mc. Chị 2 đứa đầu cũng ko làm (1,2mm) trộm vía 2 bé ngoan và khỏe mạnh , bt.

đứa đầu nhà mình độ mờ da gáy 1,7mm, mình cũng ko làm triptest. bé pt bình thường bạn ạ

hienlinh1911
05-15-2012, 08:24 PM
trộm vía 2 bạn Maika và Myka nhà chị Cua nhìn iu qúa!Myka nhìn cứ như mấy tháng rồi ý chị nhỉ!
Em sinh Chúm lúc 6h45 sáng hôm qua rồi,sinh thường chị ạ!Bây giờ mẹ con em đang ở nhà bà ngoại rùi!Em đau bụng vào viện có hơn 3 tiếng là sinh,mỗi tội đầu bạn Chúm nhà e to qúa nên bạn ý có 3.4kg mà mẹ bị khâu đau thấy trăng sao luôn!hic
Sữa non thì e có rồi nhưng ko đủ cho bé ăn, làm thế nào để sưã về nhiều chị nhỉ?

cua_hanoi
05-15-2012, 10:18 PM
trộm vía 2 bạn Maika và Myka nhà chị Cua nhìn iu qúa!Myka nhìn cứ như mấy tháng rồi ý chị nhỉ!
Em sinh Chúm lúc 6h45 sáng hôm qua rồi,sinh thường chị ạ!Bây giờ mẹ con em đang ở nhà bà ngoại rùi!Em đau bụng vào viện có hơn 3 tiếng là sinh,mỗi tội đầu bạn Chúm nhà e to qúa nên bạn ý có 3.4kg mà mẹ bị khâu đau thấy trăng sao luôn!hic
Sữa non thì e có rồi nhưng ko đủ cho bé ăn, làm thế nào để sưã về nhiều chị nhỉ?

Ôi tin vui quá, chúc mừng mẹ con em đã vượt cạn bình an tròn 10 điểm nhé. Tạm thời sữa chưa nhiều em có thể cho con ti bình e à. Ăn thật tốt và uống nhiều sữa nóng là sữa về nhiều lắm đấy. Có thể uống thêm Chè vằng ngày 4v/2 lần sau ăn thì càng tăng sữa. Chúc mẹ con e khỏe, thật nhiều sữa cho Ku con ti nhé

cua_hanoi
05-15-2012, 10:25 PM
chị ơi, em buồn quá, em lo lắng cho nó nt, gọi điện bảo nó thì nó k nghe em, nó bảo nó đi khám chỗ khác, chắc em đến kệ nó mất thôi
2ce "kaka" nhìn giống nhau quá, k biết giống mẹ hay giống bố mà yêu thía k biết hử bác ?
em mika mới hơn 1m mà hóng chuyện ác thế, cứ như 3m ý, hihi

hì, trộm vía em Myka hơn 1 tháng mà tí tởn lắm e ơi, 2 đứa đều giống bố chứ giống c thì nản lắm e ơi.

Bạn e đi chỗ khác khám rồi thì thôi, mong rằng e ấy và con sẽ khỏe mạnh bình an

Anna Duong
05-16-2012, 06:59 AM

Chị Cua ơi Trộm vía 2 chị em Maika và Myka giống nhau quá! em Myka mới 1 tháng mà hóng chuyện quá chị nhỉ???chắc chị nhiều sữa cho bé bú đúng ko ạ? nhìn em Myka trộm vía tròn tròn và tóc đen nữa yêu quá à!!!!!!!! Maika yêu em nhiều ko chị????

em thèm được như chị và mẹ Hienlinh rồi hiiiiiiiiiiiii
em mai là tròn 37w chị ạ! mong ngóng thời gian trôi nhanh để gặp con yêu!

METIKHOI
05-16-2012, 10:39 AM
Ôi, nhìn 2 chị em giống nhau nhỉ, Chị lớn maika trong có vẻ ốm hơn trước đây. còn em Myka trộm vía mới tròn tháng mà đã biết hóng chuyện rồi kìa, nhìn cái miệng nàng ngáp mà yêu ko tả nổi. Chúc 2 con luôn ngoan nhe'.(u)

Rồng & Cún
05-16-2012, 12:20 PM
Hihi, nhìn tay Mika nhỏ xinh iêu thế, ôi 7tháng nữa e mới đc gặp bé nhà em ...lâu thế
Trộm vía nhìn chị em nhà maika mắt tròn xoe xinh quá đi mất thôi.
Chúc mừng chị hienlinh đồng hương đồng khói nhà e đã hoàn thành nhiệm vụ xuất sắc, c đang ở nhà ngoại là ở Tn ý hả c? Huu, e cũng muốn về nhà quá, e thấy ng cũng ổn ổn rồi k biết đi đc chưa hay qua 12w hả chị Cua ơi?
Chúc chị Anna duong sẽ đón đc Tùng Lâm an toàn tuyệt đối nữa ạ.
Chị Cua ơi em có 1van de phát sinh. Đó là thuốc c kê cho e e vẫn uống đủ 6v Spamaverine, 4v utrogestan,2v Duphaston, 1Enat cho đến ngày hôm qua. Chiều qua e n õ đi mua thuốc thì laoo lai xuong nha 1ng quen mua, ba y hoi la thuoc o dau ke, co phai vien k, rồi lại bảo õnha e la chi co thuoc nhung chi k ban cho vo e uong linh tinh dau ,rồi lại bảo chồng e là đưa e đi viện chứ k uống linh tinh. Rồi rút cục là hôm nay e k có thuốc uống, hqua e nt định hỏi xem c có rảnh k để e nói chuyện này.
E đợi chiều ox đi làm về sẽ co gang thuyet phục lão đi mua cho em uống tiep, nhung trong truong hop lão k nghe ==> e se k co thuoc uong nua thi co sao k ha c. Lão cu bao la uong linh tinh thì anh huong den con, roi sau con đẻ ra k tự kháng khuẩn đc vi
phu thuoc thuốc quá
,chị oi c het suc thong cam cho em vi o day cổ hủ lắm ạ, e cứ online là chong e lại bảo cứ đọc web rồi uống thuốc linh tinh, e lại con đầu nên mới như thế.
Dnay e thay ng cũng ổn,k bị ra dịch j , van hien tuong nghen e k an dc nhieu. Neu bjo em dừng k uong thuoc thi co sao k ha c? E dinh 1w nua di s.a lại xem con phat trien tnao co dc k ah. Hnay la dc 8w roi chi a, em hoang mang quá, c giúp e với, e cảm on chi nhiều lắm chi ah...moi lan co j e hoi c lai thay yen tam hon,nen rat mong tin c :-)

congaixinhhp
05-16-2012, 12:27 PM
Hihi, nhìn tay Mika nhỏ xinh iêu thế, ôi 7tháng nữa e mới đc gặp bé nhà em ...lâu thế
Trộm vía nhìn chị em nhà maika mắt tròn xoe xinh quá đi mất thôi.
Chúc mừng chị hienlinh đồng hương đồng khói nhà e đã hoàn thành nhiệm vụ xuất sắc, c đang ở nhà ngoại là ở Tn ý hả c? Huu, e cũng muốn về nhà quá, e thấy ng cũng ổn ổn rồi k biết đi đc chưa hay qua 12w hả chị Cua ơi?
Chúc chị Anna duong sẽ đón đc Tùng Lâm an toàn tuyệt đối nữa ạ.
Chị Cua ơi em có 1van de phát sinh. Đó là thuốc c kê cho e e vẫn uống đủ 6v Spamaverine, 4v utrogestan,2v Duphaston, 1Enat cho đến ngày hôm qua. Chiều qua e n õ đi mua thuốc thì laoo lai xuong nha 1ng quen mua, ba y hoi la thuoc o dau ke, co phai vien k, rồi lại bảo õnha e la chi co thuoc nhung chi k ban cho vo e uong linh tinh dau ,rồi lại bảo chồng e là đưa e đi viện chứ k uống linh tinh. Rồi rút cục là hôm nay e k có thuốc uống, hqua e nt định hỏi xem c có rảnh k để e nói chuyện này.
E đợi chiều ox đi làm về sẽ co gang thuyet phục lão đi mua cho em uống tiep, nhung trong truong hop lão k nghe ==> e se k co thuoc uong nua thi co sao k ha c. Lão cu bao la uong linh tinh thì anh huong den con, roi sau con đẻ ra k tự kháng khuẩn đc vi
phu thuoc thuốc quá
,chị oi c het suc thong cam cho em vi o day cổ hủ lắm ạ, e cứ online là chong e lại bảo cứ đọc web rồi uống thuốc linh tinh, e lại con đầu nên mới như thế.
Dnay e thay ng cũng ổn,k bị ra dịch j , van hien tuong nghen e k an dc nhieu. Neu bjo em dừng k uong thuoc thi co sao k ha c? E dinh 1w nua di s.a lại xem con phat trien tnao co dc k ah. Hnay la dc 8w roi chi a, em hoang mang quá, c giúp e với, e cảm on chi nhiều lắm chi ah...moi lan co j e hoi c lai thay yen tam hon,nen rat mong tin c :-)

Sao em không bảo với chồng em là nhờ có vào đọc Web mà em mới biết thử que rụng trứng,nhờ có Web em mới túm được con Rồng??????Chị vẫn còn nhớ ngày nào em lên mạng còn post cái que thử rụng trứng mờ tịt chả có gì bởi lý do....em không biết thử nên chỉ cho vào cái rồi nhấc ra luôn.

cua_hanoi
05-16-2012, 12:48 PM
Rồng & Cún : Đọc bài e cũng đành thông cảm với em thôi, trước tiên là 1 sự chia sẻ với em trong quá trình giữ và dưỡng thai từ bản thân. Chị khám chữa 7 năm rồi, ko kể hết những bác sĩ hàng đầu ở hà nội, những bs có chuyên môn cao nhất như bs Tuấn - Phó giám đốc viện C - Giám đốc trung tâm chuẩn đoán hình ảnh thai nhi toàn miền bắc. Bs Dũng - Trưởng khoa nội tiết viện C ( chuyên điều trị có thai và giữ thai), Bs Dục viện C chuyên IUI giúp dưỡng thai, nhanh có thai, bs Hồng Minh chuyên khám thai, sa là dưỡng thai. Trải qua rất nhiều năm với rất nhiều bs đầu ngành để có đc kinh nghiệm như ngày hôm nay. Em có thể nhìn rất nhiều chị em vào đây, có em Tieubang có người nhà là bs y tá mà ko giữ thai đc cho em ấy, em ấy theo chị và giờ mẹ tròn con vuông rồi, Mẹ yêu Chou - xảy thai vì c bảo uống thuốc nhưng e ấy ko uống, lần sau thì dùng thuốc cả 12w giờ thì mẹ con e ấy sắp đc ôm nhau rồi, ko hề biến chứng hay làm sao cả, tất cả thuốc ở trên chị cũng như em dùng đều là thuốc Bộ y tế kiểm duyệt, thành phần từ thiên nhiên, an thai, an toàn tuyệt đối cho bà bầu. Những thuốc ko an toàn cho bà bầu nếu thiếu sự kiểm soát của bs là thuốc tiêm, thuốc truyền dưỡng trực tiếp. Còn thuốc em uống, vitamin E là giúp thai bám chặt vào tử cung, tránh bong thai, spamaverin là thuốc an thai chống gò, chống co thắt tử cung, utrogestan là thuốc dưỡng thai từ dầu đậu nành, cung cấp dưỡng chất nuôi thai, an thai, duphaston là thuốc nội tiết an thai chống xảy thai. Nếu nhà em đã ko tin thì c chịu rồi, e đành đi khám ở bv vậy, vì họ cũng sẽ cho e thuốc như vậy, thậm chí ko cho thì thai của em đang ổn định như vậy mà e ko dùng thuốc tiếp coi như em đã rút và cắt hết dưỡng cho con của em, như vậy còn nguy hiểm hơn nhiều. Mong rằng mẹ con e sẽ mạnh khỏe về đích bình an như các chị em nhà mình.