Cac me oi cho hoi voi...lo qua sap stress roi...hic

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mechuot2008, 20/10/2008.

1. mechuot2008

mechuot2008 Thành viên mới

Con be nha minh nay duoc dung 5 thang tuoi roi.Dao nay thay be co tinh trang la la...la be hay hất hơ hất hãi hai tay rung rung nhìn lên trần nhà rồi thở hơ hơ... cái này là hiện tượng gì thế nhỉ? Có người bảo bé thấy mình bé mừng nhưng mình thấy có khi bé không nhìn mình mà chỉ nhìn trên trần nhà rồii như thế! Tiếp nữa là gần đây bé thường xuyên bị giật minh...và ít hóng chuyện hơn trước(hồi lúc khoảng 3-4 tháng bé hóng chuyện dữ lắm!)
    Các mẹ nào có bé có hiện tượng giống vậy ko mách mình cho mình an tâm với!Mình lo quá đâm stress mất thôi. :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mechuot2008
    Đang tải...

2. meminhcoi

meminhcoi Thành viên mới

chuyện này chắc phải nhờ bác Lê kHanh rồi. Theo mình cũng không sao đâu, không đến nỗi mẹ phải stress đâu, vì chắc đó không phải là một bệnh,cùng lắm chỉ liên quan đến vấn đề tâm lý mà thôi. Có thể ban ngày những tiếng động mạnh, bất ngờ nên cũng ảnh hưởng đến chuyện bé hay giật mình. Bạn nên tạo 1 không gian thật yên tĩnh cho bé chắc sẽ đỡ hơn nhiều đấy. Còn nếu không giảm thì đưa bé đi bác sỹ nhé

mechuot2008 thích bài này.
  3. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Cứ cho con đi khám cho yên tâm bạn ạ

4. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Tình trạng này có thể là do trẻ bị ám ảnh bởi một yếu tố nào đó.
    bạn nên xem lại :
    Chỗ cháu thường nằm ( phòng ngủ ) có gì lạ trên trần nhà không? Giường cháu nằm có vấn đề gì không ( lạnh quá/nóng quá - mùng, mền chiếu gối bị ẩm, mốc, có mùi hôi, khai, mùi dầu gió,...nói chung là không được trong sạch )
    Điều này sẽ làm bé khó chịu, không thích vào nằm trong giường
    Chỗ ngủ ồn quá - nhiều người nói chuyện , nhiều người muốn chơi với trẻ ( lúc nào cũng "thăm hỏi" đùa giỡn với trẻ, dù trẻ không thú vị gì )
    Bạn cho cháu xem TV cùng với người lớn ( có thể vì muốn cho trẻ ăn nhanh hơn )
    Điều này làm trẻ không muốn hóng chuyện nữa
    Và cuối cùng là vấn đề sức khỏe : Cháu ăn uống có tốt không? đi tiêu ra sao, có hay bị đau bụng không, tối ngủ có dễ không?
    Nếu tất cả vấn đề trên mà ổn cả thì bạn hãy nên cho trẻ đi khám về thần kinh vận động - còn nếu có điều gì chưa ổn, bạn có thể xem xét để điều chỉnh lại.
    Có thể trẻ cũng đang bị stress ! vì vậy, bạn xem lại cách cho ăn, cách tiếp xúc với trẻ sao cho nhẹ nhàng, vui vẻ và sau khi tắm cho bé, bạn nên massage vùng lưng, vùng mặt, thoa nhẹ 2 bàn chân để cho cháu hoàn toàn thoải mái. ( về cách massage cho trẻ - bạn có thể tham khảo trên trang web của tôi )
    Hy vọng những điều này giúp ích cho bạn phần nào !

5. Bame_Bin

Bame_Bin Thành viên chính thức

Bác Lê Khanh là bác sĩ hay sao ý nhỉ, thế thì bác cho cháu hỏi luôn với, con trai cháu 6 tháng tuổi vừa rồi bị lên sởi, chắc bị sút cân, mà cháu rất nhỏ chỉ khoảng 7kg thôi, bac có thể tư vấn cho cháu để nuôi bé mau lớn hơn không, cháu ẩm ơn!