Cac me mach giup Che do cham soc be bi bong nhu the nao?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi me GAU-BONG, 7/1/2006.

1. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Chao cac me, be Gau nha em 19 thang, moi bi bong nuoc canh, dua di BV ket luan la bong 2%, bong do 2. Em rat lo lang, khong biet phai cho be an nhung gi, kieng khem nhu the nao. Chau cu khoc suot vi dau, em thuong con ma chang biet lam the nao. Mong cac me tren DD co kinh nghiem gi thi chi giup cho em voi, mong tin nhieu!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me GAU-BONG
    Đang tải...

2. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mẹ Gấu bông ơi, mình hiểu được lo lắng của mẹ GB lúc này. Không phải kiêng khem gì đâu, nhưng những lúc như thế này bé khó chịu lắm, đành phải chịu thôi, bé thích gì thì cho ăn nấy, kể cả ăn bim bim cũng được.
    Còn vết bỏng thì cứ thay băng hàng ngày. Mình không biết ở VN thì sao, nhưng ở bên này, bác sĩ thay băng và khám hàng ngày, cho thuốc bôi và thuốc sát trùng nữa, và chắc là phải băng kín chỗ bỏng để đề phòng bé gãi.
    Mẹ GB chắc phải nghỉ làm vài bữa ở nhà với con thôi. Bé bị bỏng nên bị shock nữa, khi ngủ rất hay mơ. Bé nhà mình cũng bị bỏng khi 19 tháng như GB ấy, mà bỏng bàn là (nguyên cả bàn tay phải, do bé dùng tay nắm lấy phần đầu của bàn là), mình cũng khốn khổ mất hơn 1 tháng. Thậm chí vài tháng sau, vài lần bé ngủ vẫn mơ, tay phải cứ giơ lên vẫy vẫy và khóc thét lên.
    Chúc GB mau khỏi vết bỏng để còn đón Năm Mới nhé.

3. NGUYEN THI KIEU OANH

NGUYEN THI KIEU OANH Thành viên sắp chính thức

Mình hiểu nỗi lo lắng của mẹ GB lắm , Mình có một đứa cháu họ cũng bị bỏng khi nó lẫm chẫm biết đi, người nhà sơ ý để cháu đụng vào ấm nước sôi. cháu sụt cân nhiều lắm và quấy khóc nữa
    các ông bố bà mẹ ơi ai có kinh nghiệm chăm sóc bé khi bị bỏng hãy chia sẻ với mẹ GB với.

4. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Xin chia sẻ với mẹ con nhà Gấu Bông. Hồi 6 tháng, em vừa nấu bát bột để cho con ăn, đang định cho cháu ăn, quay trước quay sau, con lồm cồm bò ra với bát bột, thế là bỏng tay trái. Tuy nhiên, vì bỏng nhẹ nên mẹ cháu dội vết bỏng dưới vòi nước lạnh, bôi thuốc mỡ và băng lại.

Hồi đó ăn uống cũng không phải kiêng cữ gì đâu ạ. Em cũng nghĩ như mẹ AE đó, cháu thích ăn gì thì cho cháu ăn, vì vấn đề là mình cần phải cung cấp thêm năng lượng cho bé. Hàng ngày rửa và thay băng. Cháu chỉ bị đau và rát trong vòng mấy ngày đầu thôi ạ.

5. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ Gấu Bông,

Thế bé bị bỏng ở chỗ nào, chân hay tay ? Về chăm sóc vết bỏng và các loại thuốc bôi thì chắc Bệnh viện có hướng dẫn cho mẹ Gấu Bông rồi. Còn về chăm sóc chung thì như các mẹ nói. Mình xin bổ xung vài điểm sau :

- Rửa sạch bằng nước muối sinh lý chín phần nghìn, dùng gạc thấm cho khô, tránh dùng bông vì bông dễ bị dính vào vết bỏng gây đau cho bé (mẹ Gấu ra hiệu thuốc hỏi mua mấy gói gạc tiệt trùng y tế nhé, đừng dùng gạc chưa tiệt trùng). Sau đó thì bôi thuốc bỏng mà bệnh viện hướng dẫn cho bạn ấy. Trong thuốc mỡ bôi bỏng thường có chút giảm đau rồi. Nhất thiết không nghe người này người nọ bôi các thứ thuốc linh tinh nhé. Ban ngày sau khi rửa và bôi thuốc mỡ thì nhất thiết nên băng lại cho sạch, ban đêm có thể chỉ phủ một miếng gạc lên để tránh bụi, không cần băng kín để cho chóng khô vết bỏng.

Nếu mẹ tự thay băng cho con thì nhớ rửa tay thật sạch và trước khi thay chừng 10 phút nên dội một ít nước muối sinh lý lên trên lớp băng cho ướt lớp băng để đến khi mở băng ra thì băng đã tách ra rồi bé sẽ đỡ đau hơn. Khi thay băng cần có giải thích cho bé trước để bé đỡ sợ, đồng thời giữ tay bé vững để đỡ đau hơn.

- Để đỡ đau, nếu là tay thì nên dùng một cái khăn treo tréo tay bé qua ngực để bé đỡ đau, nếu là ở chân thì nên hạn chế bé đi lại, muốn làm được điều này chắc phải có người luôn ở cạnh bé, bế bé trên lòng, chơi với bé hoặc đọc chuyện, hát cho bé nghe. Buổi tối khi bé ngủ cũng nên gác tay hoặc chân lên một cái gối cao cao hơn mặt giường một chút.

- Về tâm lý, trẻ con nhiều lúc đau thực thể thì ít nhưng đau do sợ thì nhiều hơn, vì vậy cần tỏ thái độ thương yêu, động viên bé nhưng cũng đừng sướt mướt, căng thẳng và lo lắng quá làm bé sợ.

- Về ăn uống theo mình cũng không cần kiêng gì. Cứ giữ chế độ ăn uống hàng ngày. Những ngày này thậm trí nên chuẩn bị một gói kẹo hoặc bánh mà bé thích ăn để thỉnh thoảng sau bữa ăn chính thì cho bé một cái cho bé vui.
    - Có thể cho bé uống thêm ít vi ta min tổng hợp để tăng sức đề kháng cho bé tránh bị nhiễm trùng.

Trẻ con bị bỏng trông thì sợ, nhưng máu thịt trẻ con lành lắm, chỉ cần chăm sóc sao cho bé đừng sợ quá và không bị nhiễm trùng thì vài ngày là khỏi thôi.

Mong bé dũng cảm vượt qua nhé

6. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Cam on cac me da quan tam, sang nao em cung dua be Gau den bv thay bang, vi em so se lam con dau nen ko dam tu thay bang o nha. Chau chang chiu an gi ca, chi uong sua thoi, ma lai chi toan uong sua tuoi IZZI, nen em cung hoi lo, chang biet bao lau moi khoi duoc, moi bi co 2 ngay ma giam 2kg roi, be gay di trong thay luon cac me a, buon wa di!

7. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

không biết có áp dụng được không nhưng em có hai cách khi bị bỏng:
    - lấy nhựa lá lô hội bôi vào vết bỏng sau khi đã sát trùng vết bỏng
    - hồi trước mẹ mình bị bỏng, lửa táp vào mặt rất nặng, anh mình lấy lá sim về rửa đi, cho nước vào đun đến khi thành một thứ nước cô đặc( từ 1 nồi còn 1 bát con), lấy nước đó bôi thấy rất mát, không đau nữa( mẹ mình bảo thế) và nó tạo thành một lớp bảo vệ, đến khi lên da non thì cái lớp đó sẽ tự bong ra, không để lại sẹo.

8. JADA HANOi

JADA HANOi Đánh thức niềm tự hào

Ðề: Cac me mach giup Che do cham soc be bi bong nhu the nao?

con mình bị bỏng, mình thấy chữa của nhà thuóc bỏng gia truyền ở Quang Trung rất hiệu quả, mình thì gần nhà cô con gái ở Trần Duy Hưng nên hay qua đây, thuốc nhanh lành và ko để lại sẹo cho bé, rất tốt

9. DualBike Nguyen

DualBike Nguyen Keep Smiling

Ðề: Cac me mach giup Che do cham soc be bi bong nhu the nao?

Rất hiểu tâm trạng lo lắng sốt ruột của mẹ gấu lúc này. Thương con chỉ muốn mình bỏng thay co cho cũng đc. Mẹ gấu à hè nóng nắng thế này gấu sẽ nóng và khó chịu với vết bỏng khi bị bưng kít mít như vậy. nên mẹ gấu bớt thời gian làm việc ở nhà trông con đi nhé.