xin các anh chị tư vấn gium

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi meanhvu, 24/10/2008.

1. meanhvu

meanhvu Thành viên tập sự

cháu nhà em năm nay đã 3 tuổi mà vẫn chưa nói sõi cư bảo thi mơi nói, có nhưng tư cháu nói rất ngọng, ma không bảo thì chẳng nói câu gỉ. cháu pt bình thường không có biểu hiện gì là trẻ tự kỷ,em đã cho cháu đi khám ở nhi tw bác sĩ bảo cháu bị chậm pt ngôn ngữ,tai không có vấn đề gì ma tai sao chau lại chậm nói như vây? cháu rất thông minh, cháu co thể ghép lại tất cả bảng chữ cái vào đúng vị tri và cháu còn rất nghịch ngợm.Em rất lo lắng nếu cư đa này mà cháu chẳng chịu nói thì sẽ học hành sao đây? em rất mong sự tư vấn của các anh chi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meanhvu
    Đang tải...

2. thanh_huyen79

thanh_huyen79 Thành viên chính thức

theo mình thì cũng không có gì phải lo lắng quá đâu, vì về vấn đề trí tuệ của bé vẫn phát triển rất tốt mà. Bé chỉ bị chậm về khâu nói mà thôi. Cũng có nhiều bé gặp trường hợp như bé nhà bạn lắm. Bạn hãy kiên trì cố gắng hỏi han bắt chuyện bé thật nhiều nhé rồi sẽ đến lúc có kết quả tốt mà. Chúc bạn sớm thành công.

3. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Trẻ chậm nói nếu không do yếu tố trí tuệ ( Chậm khôn) sự rối loạn về giao tiếp ( Hội chứng Tự Kỷ ) thì nên xem lại các yếu tố sau :
    1/ Nhà ít người , bố mẹ đi làm - giao trẻ cho ông/bà/ người giúp việc ít nói chăm sóc.
    2/ Bố hoặc mẹ là người ít nói, trầm tính hoặc ngược lại, nói quá nhiều trẻ không có cơ hội phát biểu !
    3/ Bố/Mẹ ít trao đổi với trẻ, chủ yếu là dùng hành động thay cho lời nói
    4/ Bản tính trẻ thụ động, hướng nội
    5/ Bố/ Mẹ có vấn đề bất hòa, hoặc mâu thuẫn trong việc dạy con
    6/ Trẻ có vấn đề ở cơ quan phát âm ( lưỡi dầy/ngắn hay dây thanh quản có trục trặc)
    hãy xem xét từng khía cạnh với sự hỗ trợ của một nhà chuyên môn.
    Trẻ chậm nói mà đi khám, bác sĩ bảo chậm phát triển ngôn ngữ thì cũng giống như thấy trẻ bị sốt, nóng liền bảo : Nó bị cảm đấy !
    Vấn đề là tìm ra nguyên nhân chính, nguyên nhân phụ và nguyên nhân nào có thể khắc phục, sửa chữa hay điều chỉnh. Nguyên nhân nào không thể khắc phục để từ đó có sự kết hợp giữa nhà chuyên môn và gia đình để tìm ra biện pháp giải quyết tốt nhất !

4. Mẹ Sơn Ca

Mẹ Sơn Ca Thành viên chính thức

MeAnhvu đừng lo lắng nhiều, tình hình của bé nhà bạn hệt như con nhà mình, bạn hãy cố gắng làm mọi cách để bé phải tự nói, chẳng hạn khi bé đòi cái gì thay vì con chỉ tay hoặc dắt bạn ra chỗ nó cần thì bạn buộc con phải nói ra là con cần gì, cho con đi chơi ở những chỗ đông trẻ con và hỏi bé thường xuyên, nhìn thấy gì ở trên đường bạn nên hỏi, nếu bé không biết thì giải thích và yêu cầu bé nói lại, cứ như thế bé sẽ tiến bộ nhanh đấy, mình đã áp dụng cho con nhà mình như vậy, còn chuyện cháu nói ngọng thì sửa phải rất kiên trì, con nhà mình lớp 1 rồi vẫn nói ngọng, mình phải chỉnh ghê lắm, khi cháu nói bị ngọng là bắt nói lại, bắt cháu phải nhìn vào miệng mình để phát âm lại, hơi mệt nhưng mà cách đó cũng hiệu quả lắm
    thế nhé, chúc bạn vui, có gì cần hỏi thì liên lạc qua YM với mình: Sonca_2010

5. meanhvu

meanhvu Thành viên tập sự

cám ơn anh chị đã tư vấn và chia sẻ những suy nghĩ , anh chị nào có thể cho em biết muốn kiểm tra thính giác của trẻ thì kiểm tra ở đâu tốt không? giúp em với