Để Hình Thành Vùng Ngoại Ngữ Cho Bé

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi my_spring, 17/3/2011.

1. my_spring

my_spring Thành viên chính thức

Tình hình là thằng em của mình nó đi học Tiêng Anh vào lớp ngữ âm. Bật mí cho các mẹ là thằng em mình 20 tuổi rồi về học đọc chữ cái bằng Tiếng Anh. Nó bảo học tiếng Anh người Việt là sai, chuyên học từ ngữ pháp trước. Hãy làm quen với các âm trước, để cảm nhận về âm và hình thành vùng ngoại ngữ. Mình cũng đang dạy bé học bảng chữ cái và nghe đĩa hoạt hình Magic English. Qua tìm hiểu, mình thấy đúng như vậy, để học Tiếng Anh thì phải học từ ngữ âm. Mình có mấy file share của thằng em sẽ gửi cho các mẹ. Nó học đúng như học của trẻ con.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi my_spring
    Đang tải...

2. my_spring

Ðề: Để hình thành vùng ngoại ngữ cho bé

[video=youtube;gYhoPJTDObk]http://www.youtube.com/watch?v=gYhoPJTDObk[/video]
    Các mẹ hãy dạy cho con đọc bảng chữ cái trước nhé. Phải đọc thuần thục như học thuộc lòng. Con em giờ đọc bảng chũ cái 10s rùi, thằng em là 4s. Em sẽ chia sẽ tiếp magic English. Em để nó ở nhà rùi

Sửa lần cuối: 17/3/2011
    vietebuyLinhxinh05 thích.
  3. Linhxinh05

Linhxinh05 Bắt đầu nổi tiếng

Tks!!!!, con nhà mình cũng hát mấy bài tiếng anh rồi, bảng chữ cái thì chưa thuộc mà thuộc vẹt hết mấy bài hát chữ cái.

4. my_spring

Giữ lời hứa với các mẹ em gửi link down Magic English- học Tiếng Anh bằng phim hoạt hình
    http://rapidshare.com/files/136091127/keosoft90-Magic.3nglish.Vol11_downarchive.part1.rar
    http://rapidshare.com/files/136097573/keosoft90-Magic.3nglish.Vol11_downarchive.part2.rar
    http://rapidshare.com/files/136101983/keosoft90-Magic.3nglish.Vol11_downarchive.part3.rar
    Vì cắt file nên các me down về giải nén và cho vào folder riêng. Rùi nén folder đó lại để chập file. Rùi lại mở ra và lúc này mở được đoạn hoạt hình rùi

Mimosa2009 thích bài này.
  5. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Đúng rồi, nói ra thì mắc cỡ thật. Mình học tiếng Anh từ lớp 5, ma~i cho đến năm thứ 2 đại cương mới hết chương trình học ( học 9 năm anh văn), chưa kể cứ đăng ký học các lớp bên ngoài, ngay cả học Việt Mỹ. Mà nhìn lại mở miệng ra không nói được, nghe người nước ngoài nói thì lạ quắc!!!! Học thì điểm cao, làm ngữ pháp miết....Mình thấy chẳng thà cho làm ngữ pháp với đọc hoài vậy cho mình tập nói chút chút mỗi buổi còn hay hơn nhiều.

my_spring thích bài này.
  6. my_spring

Tình trạng chung về cách học Tiếng Anh của mình đấy. Phải thay đổi cách đó thì mới khá Tiếng Anh được

7. nhuquynh14_2

nhuquynh14_2 Thành viên đạt chuẩn

Danh dau........................

8. Chep & Cookie09

Chep & Cookie09 Bắt đầu nổi tiếng

Ko hiểu các nàng học thế nào chứ trước kia tớ học tiếng Anh lần đầu khi tớ 8 tuổi, tức là cách đây 24 năm rồi, tớ đã được học nhuần nhuyễn phần ngữ âm trước khi vào học ngữ pháp, mà ngày ấy nào có băng đĩa gì đâu, thi thoảng được nghe giọng British English qua chiếc đài catsette Sharp mà thầy mượn từ trường ĐH về là xịn lắm roài. Có thể tớ có may mắn là được học thầy giáo là giảng viên ĐH tại trường bố mẹ tớ công tác, thấy ý học ở UK 3 năm nên phương pháp giảng dạy cũng chuẩn hơn chăng. Bản thân tớ nhận thấy khi học tiếng Anh sau này, tớ luôn đạt điểm giỏi ở 2 kĩ năng nghe và nói, nghĩa là việc học ngữ âm và nắm vững quy tắc phát âm của tớ đã phát huy tác dụng của nó. Nhưng phải công nhận một điều là khi tớ dạy tiếng Anh cho các bạn học sinh của tớ-các sinh viên ĐH và cao đẳng- các bạn ấy rât bỡ ngỡ khi tớ hướng dẫn quy tắc phát âm, thậm chí còn ko đọc nổi các kí tự phiên âm. Do đó, việc học phát âm lại bảng chữ cái và kí tự phiên âm là một điều tất lẽ dĩ ngẫu.
    Với việc dạy con học tiếng Anh, từ khi con còn mấy tháng tớ đã hát các bài hát bằng tiếng anh cho con nghe. Đến khi con nhận biết đồ vật qua sách vở, tớ thường đọc luôn tên các đồ vật đó bằng cả tiếng Anh và tiếng Việt cho con nghe. Đến giờ khi cháu 2 tuổi, đã biết nói, tớ lại dạy con bảng chữ cái, số đếm và một số bài hát ngắn, dễ hát (hello, finger family, incy wincy spider, twinkle little star...) đặc biệt là bài ABC để học chữ cái và bài Five little ducks để học số đếm. Chả biết sau này cháu sẽ nhớ được lâu và nhiều không chứ bây giờ thì rất nhớ, đã nhận mặt 8 số đếm, biết được hơn chục chữ cái tiếng Anh(tất nhiên khi mẹ bẵng đi vài ba ngày ko hỏi là lại quên ngay, phải nhắc lại mới nhớ)).
    Cảm ơn chủ top đã chia sẻ một kinh nghiệm hay để chúng ta cùng áp dụng trong việc định hướng phương pháp học tập cho con.

9. vietebuy

vietebuy Thành viên chính thức

thankyou mẹ nhiều nhiều nhé, nhất định sau này em có con em cũng se giúp con phát triển khả năng ngoại ngữ của trẻ một cách khoa học và hợp lý nhất

10. Trần Lệ Thuỷ

Trần Lệ Thuỷ Thành viên đạt chuẩn

oánh dấu về co bé nghe.... Thanks mẹ nó nhé!

11. Ginger

Ginger Thành viên tích cực

Ngày trước mình học TA cũng có học phiên âm trước mà! Mình may mắn được học 1 cô giáo phát âm rất chuẩn, và cô dạy cũng rất tận tâm cho nên h mình phát âm gần như người bản ngữ + với công việc của mình hiện h luôn tiếp xúc với giáo viên dạy tiếng Anh cho nên tiếng Anh của mình rất tốt.
    Con gái của mình cũng gần 4 tuổi rồi, mình cũng đang chuẩn bị cho cháu đi học tiếng Anh ở TT ILA của mình đây! Bé nhà mình hơi nhút nhát nên học với người nước ngoài là môi trường rất tốt cho cháu!

12. cudau88

cudau88 Thành viên mới

Thanks nha, mình sẽ tiếp thu để sau này dạy bé nhà mình :D

13. MeNina

MeNina Thành viên chính thức

Ngoài việc học trên lớp, các con có thể học ở nhà bằng băng đĩa, hoặc tải các chương trình vào Ipad, xem phim, chơi các game học chữ, các từ theo chủ đề: hoa quả, đồ vật, body...
    Gửi các mẹ một số link web học tiếng Anh hay cho bé nhé
    http://www.starfall.com/
    http://www.hellokids.com/
    http://learnenglishkids.britishcouncil.org/en/songs

Ngoài ra việc học 1 mình ở nhà cũng cần thêm 1 môi trường có bạn bè để các con tự tin và biết cách sống tập thể, chơi theo nhóm nữa.

14. thuansqc

thuansqc Khóa nick theo yêu cầu

oạch, các mẹ nó cứ lên paltalk chém cho em khoảng 4 tháng, đảm bảo thay máu phát âm tiếng anh và từ vựng luôn

15. pibeo

pibeo Thành viên chính thức

Tks!!!!, con nhà mình cũng hát mấy bài tiếng anh rồi, bảng chữ cái thì chưa thuộc mà thuộc vẹt hết mấy bài hát chữ cái.

16. huongmt1

huongmt1 Thành viên rất tích cực

Cảm ơn mẹ nó, con gái mình được hơn 3 tuổi rùi, phải cho học dần thôi Mẹ nó nhỉ.