Các mẹ co con học lóp 2 chú ý:Muốn con giỏi toá

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mẹ Thu Trà, 16/1/2006.

1. Mẹ Thu Trà

Mẹ Thu Trà Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ thân mến!
    Mẹ Thu Trà là một cô giáo dạy toán ở truòng THPT nhung cũng đang theo rất sát cô con gái học lớp 2 cua mình .Do vậy nên thấy rằng trên thị trường sách tham khảo có rất nhiều sách,song có 2 cuốn sách hay phù hợp với các con (nói theo nhận định có chuyên môn đấy nhé) là:
    1)Toán phát triển trí thông minh lớp 2- NGUYỄN ĐỨC TẤN
    2) 500 bài toán trắc nghiêm tiểu học lop 2 - PHẠN ĐÌNH THỰC

Mình xin giói thiệu sơ qua về 2 cuóon sách đó nhé
    Quyển thứ nhất gồm 50 đề thi, mối đề 5 câu hỏi về logic toán học nhằm giup h/s lớp 2 rèn luyện khả năng phán đoán,suy luận,từ đó giup các con của chung ta thấy cai hay,cái đẹp, cái hấp dẫn của toán học và yêu thích môn toán hơn.Đúng như tên gọi ,cuốn sách sẽ giúp con cta phat triển trí thông minh đấy
    Trong thời buổi nhà nhà trắc nghiệm,nguòi nguòi trắc nghiệm,đây là cuốn sách cần thiết để con chung ta làm quen voi hình thức thi của tương lai đâý.Cuốn thứ 2 này có 500 bài toán chia thành 25 đề,phù hợp với từng bài học của các con trên lớp.
    Với 2 cuốn sách này các bố mẹ có thể dễ dàng cho con làm bài tập và chấm điển các con luôn.Thú vi lắm đấy khi ở nhà chúng ta cúng lắm vững sức học của con mình
    Sách rất dễ mua ỏ tất cả các siêu thị hay của hàng sách
    Chúc các bố mẹ thành công

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Thu Trà
    Đang tải...

2. MeNamHai

MeNamHai Bắt đầu tích cực

Vậy sách lớp 1 bà có còn thì gửi qua cho con trai bà đi. :lol:

3. MeNamHai

Mẹ Thu Trà ơi, vậy hồi chị Trà chuẩn bị học lớp 1 mẹ dạy chị những gì? và sách nào? Mẹ Nam Hải hỏi đã hỏi mẹ Yến và mẹ Minh nhưng 2 mẹ này không dạy con gì cả! :shock: :shock: :roll: :roll: Vậy kinh nghiệm của Mẹ Thu Trà như thế nào khi con chuẩn bị vào lớp 1?????

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Re: Các mẹ co con học lóp 2 chú ý:Muốn con giỏi

Cám ơn mẹ Thu Trà thông tin về sách, quả là bây giờ, nếu không biết thì khó chọn được sách hay cho con, nhiều loại quá.

Mẹ Thu Trà là GV dạy toán, cho mẹ Luti hỏi một việc này, Luti nhà mình học toán cũng được, phần toán đố thì cũng nhanh (và rất thích nữa), phần cộng trừ thì cũng tốt và khá nhanh, chỉ phần nhân chia thì hay bị nhầm vì Luti học bảng cửu chương rất nhanh thuộc nhưng lại nhanh quên, mình đã áp dụng nhiều cách, kể cả vẽ bảng chi tiết để Luti hiểu được tận gốc, vậy mà vẫn hay quên. Vậy mẹ Thu Trà có cách gì hay để trẻ con nhớ được bảng cửu chưong không ?
    Nói thêm là Luti 9 tuổi, học lớp 4. Trí nhớ thì tốt, học thuộc các môn khác thì cũng nhớ lâu, trừ bảng cửu chương. Hic :x

Cám ơn mẹ Thu Trà trước nhé

5. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Me Luti nói đúng ,cứ hỏi thì bảo thuộc rồi nhưng hỏi cắt ngang là cháu cứ phải đọc lại từ đầu ,vậy thì làm toán sao mà nhanh được ,4 lần chín là mấy là anh ta lại nhẩm từ 4 lần một mới chết chứ ,cô giáo có chiêu nào để cháu học dễ nhớ hơn không ạ :lol:

6. MeLuti

Chị Nguyệt,

Thế thì giống hệt thằng cu nhà em, lúc nào cũng nhẩm lại từ mấy lần hai đấy thì mới đi được đến mấy lần chín, buồn cười thế, mà nó còn có kiểu dùng ngón tay để tính, trông rất buồn cười, thành ra những bài cô yêu cầu tính thời gian thì cậu hay nhầm lắm.
    Em thì không muốn ép con nên muốn tìm được cách cho nó học một cách vui vẻ cơ, AX nhà em có lần cáu lên bắt con ngồi đến tận 10 giờ tối để học thuộc rồi mới được đi ngủ, căng thẳng lắm mà em chả dám ngăn sợ ầm nhà, con thuộc làu làu rồi, hai ngày sau lại quên, vì vậy em thấy bắt ép cũng chẳng được gì đâu ạ.

Chờ mẹ Thu Trà nhé

7. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Luti giống em ngày xưa đi học thế, bảng cửu chương mãi gần lớn mới nhớ :oops: Em nhớ bảng cửu chương số 5 là dễ nhớ nhất, thế là em cứ lấy bảng cửu chương số 5 ra. Ví dụ 6x8=? thì em nhớ là 5*8=40, sau đó cộng thêm 1 lần 8 nữa, vậy là 6x8=48. Hoặc 7x6=?, thì em lấy 7x5=3, sau đó cộng thêm 1 lần 7 nữa thì ra 7x6=42. :D

Bảng cửu chương 9 cũng khó thuộc lòng, đành phải học theo kiểu: 7x9=?. lấy 7x10=70. Sau đó trừ đi một lần 7, còn 63.

Híc, hồi đi học em khó thuộc làu làu bảng cửu chương lắm. Chả biết có mẹ nào như em không? :oops:

8. cuhanhtay

cuhanhtay Thành viên mới

Em cũng giống Thu Hiền chỉ hơi khác một chút là em hay thích một số đặc biệt ví dụ như trong cửu chương 3 thì đặc biệt chỉ nhớ 3X9=27, 3X5=15, còn các số khác thì phải trừ ra thôi.
    Với lại không biết có phải bây giờ chương trình học của cháu có bị nhồi nhét quá không, sợ khi cháu chưa đủ thời gian nhuần nhuyễn cửu chương này thì đã phải học thêm bảng cửu chương khác rồi nên bị rối nữa đó Mẹ Luti à. Hay chị cho cháu làm nhiều bài tập vào cho cháu quen dần xem sao hả chị. Ví dụ chị thường xuyên đố cháu và lập đi lập lại thật nhiều lần để cháu thuộc dần xem có tốt hơn không chị.

9. Mẹ Thu Trà

Gửi meluti

mẹ luti,viec xay ra voi be luti cua me la rất rất bình thường,me khong phải lo.Theo thơi gian con của mẹ cũng sẽ ngấm BCC như chúng ta bây giờ thôi.đièu dó có được là do con đã được làm rât nhiều bài toan mà cần tới cac phep toán bất kì trong BCC
    Nói vây thi co thể Me luti bảo biêt rồi khổ lắ nói mãi,nhưng thực tế như vậy đay.
    Còn về kinh nghiệm thi mình có ý tưởng như sau:
    1)Có lẽ bạn cần nhắc lai cho con mình bản chất của phep nhân là cộng các sô giông nhau.VD:3x4=3+3+3+3=12,khi hieu ro ban chat cu cau se de xoay so hon
    2)trong cuoc song binh thuong,khi hai me co tro chuyen với nhau,bạn hãy thường xuyên đố con bạn các bai toac của cuọc sông liên quan toi phep nhan
    VD:me se mua kem cho ca 3 nha ,mỗi nhà 8 que kem ,tinh giup me cân mua bao nhieu que.Conn ban sẽ tra loi la 24 .Bạn hay hoi con ban lam phép tính gì,ban hay noi cho con bang cả hai phep tinh cong va nhan.con ban se thay tac dụng cua phep nhan va yeu thich no
    Thương xuyen nhu vay ban nhe
    Chuc me con ban thanh cong

10. MeLuti

Re: Gửi meluti

Cái này Luti giống hệt cô Hiền, bảng 5 học một lần thuộc và nhớ mãi. Khó nhất với Luti là bảng 6,7,8

Luti cũng thích một số đặc biệt như cuhanhtay đấy, buồn cười nhỉ.
    Bên này trẻ con học không bị ép đâu cuhanhtay à, họ cũng cho học từ từ, mà nhà mình thì cũng không thuộc loại ép học
    Cái chuyện đố thì thỉnh thoảng mới làm được thôi, còn đố thường xuyên thì Luti hỏi lại "mẹ ơi, cái này lại để cho bảng cửu chương à, thôi thôi mẹ ạ "

Mình cám ơn mọi người rất nhiều nhé, thôi bây giờ sẽ nói với Luti là có cô Hiền và cô Cuhanhtay cũng như Luti,
    Có cô Thu Trà là giáo viên dạy toán bảo chuyện hay quên bảng CCH như Luti cũng là chuyện bình thường
    Có khi như vậy lại giảm căng thẳng và Luti sẽ đỡ quên
    Mình sẽ báo cáo mọi người kết quả nhé

Chị Nguyệt ơi, vậy là đừng sốt ruột nha, cứ từ từ rồi bảng cửu chương cũng "nhừ"

11. Mẹ Thu Trà

12. Mẹ Thu Trà

tiệp tục về học bản cuu chương

Các mẹ ơi,MELUTI, chi MINH NGUYET,....
    Cô con gái của em đang bắt đậu học BCC(học ki 2 ,lớp 2).May quá được sự cảnh báo của cac chị là chung co thể bị học vẹt không em lai cứ bị bệnh tưởng,nghĩ rằng con mình co thể thuộc lòng BCC dễ như con thỏ chạy trên bãi cỏ, gặp ngươi da đỏ.....thì chít
    Vây là em đã có sách lược đối phó như sau,hiệu quả ra phết đấy nhé.
    Học bản cửu chương bât cư lúc nao thuân tiện.Khi 2 mẹ con cung dọn dẹp nhà cửa,em bảo cháu noi về phep nhân,nó công nhận răng phep nhân hay hơn phép công nhưng lại chỉ ap dung cho các số giông nhau,vậy là ổn rồi,nó đã hiểu bản chât của phép nhân.Mẹ lại khơi mào rằng muốn nhân nhanh thì phải thuôc BCC.vậy là 2 mẹ con cung học.
    Em yêu cầu bé đọc xuôi rồi lại đọc ngược một ban cửu chương nao đó,nhớ là đọc xuôi và cả đọc ngược các mẹ nhé .Sau khi thấy đã khá trôi chảy thì em bắt đầy yêu cầu đọc 1 phép toán bất kì trong BCC đó với giao hẹn nếu đọc chậm hay đọc sai 1 phep nào đó thôi thì lại đọc lại cả xuôi và ngược.Tât nhiên là bé sẽ sai nhung điều đó không phải là không co tac dụng.Khi phạ nhau vui ra phết cac mẹ ạ.Thử xem các mẹ nhé.
    MẸ THU TRÀ sẽ tiếp tục nghĩ kế sách tiêp theo. Mong được các mẹ hưởng ứng.
    Lai chúc thành công.

13. minh_nguyet1965

Bây giờ mới thấy bà Ngoại tụi nhỏ giỏi thế :roll: ,không những đọc ngược mà còn đọc : 9-9-81 , 8-9-72 , 7-9-63, 6-9-54 , 5-9-45.....mà không hề vấp một chút ,mẹ chị là dân buôn bán nên tính trợ ( nhẩm ) tuyệt chiêu nhanh mà không hề sai tí nào ,bà tính xong lâu lắc mà mình nhân chia mãi mới xong mà kết quả so với bà không sai tí nào ,bà bảo nuôi ăn học đến 12 còn đi thi Đại Học mà tính dỏm hơn bà già.Thằng nhóc nhà chị bắt đọc thì làu làu nhưng bắt ngay đoạn giữa mà hỏi là bí ngay nói chi là đọc ngược,con chị cũng đang học lớp hai ,học kỳ hai bắt đầu nhân chia đây ,phải đeo mẹ Thu Trà để học hỏi kinh nghiệm ,còn có cái tật lo ra nữa chứ bị cô giáo kêu lên mắng vốn hoài...

14. Mẹ Thu Trà

Chị NGUYET oi ,chị đã thử cho con làm "cac bài toán phát triển trí thông minh" chưa? Hay lăm đấy chị à,nêu chị chưa mua đươc thì gửi Đ/C cho em,em sẽ gửi tặng bé nhà chi nghe.Sách hay không nên bỏ phí .Vậy nha.

15. minh_nguyet1965

Chị cũng không rành lắm , ngoài bộ sách lớp hai thì lúc họp phụ huynh đầu năm học cô giáo chủ nhiệm bảo đóng tiền để mua thêm sách bổ trợ nâng cao để làm ở nhà ba quyển:
    1-BÀI TẬP BỔ TRỢ VÀ NÂNG CAO : TOÁN TIỂU HỌC ( quyển 1 & 2)
    2-VỞ BÀI TẬP TIẾNG VIỆT : ( 1 & 2 )
    3-BÀI TẬP BỔ TRỢ VÀ NÂNG CAO : TIẾNG VIỆT TIỂU HỌC ( 1 & 2)
    Hiện tại thì cháu đã làm sang quyển hai .Nếu không đúng những quyển sách ở trên thì chắc là nhờ em rồi .Em có thể nói tên sách chị mua ở trong này đỡ mất công gởi vào .Cháu làm văn rất dở ( giống mẹ mà)làm sao cải thiện được ,làm mỗi bài tập làm văn năm câu mà rất hay lập đi lập lại .Ví dụ : trường em đẹp ...trường em có ....trường em ...trường em ....mà chị thì lại dở ẹt,ba nó giỏi văn mà lại đi làm xa mỗi tuần mới về một lần nên đến khổ môn văn với nó

16. MeNamHai

Chị Nguyệt ơi, mẹ Thu Trà là giáo viên dạy giỏi môn Toán đấy! Chị "đeo" đúng người rồi!

17. MeLuti

Báo cáo với cô giáo Thu Trà và các mẹ,

Sau một hồi loay hoay, áp dụng thêm các phương pháp mà các mẹ chỉ bảo. Hai tuần vừa rồi Luti học sang đến phép chia ở lớp thì tự nhiên thành thạo bảng cửu chương đến bất ngờ. Bây giờ xuôi ngược đều biết làu làu. Hóa ra trước kia học bằng cách tách ra ngược lại với tính cộng ví dụ 7 lần 3 = 21 thì Luti cứ phải lấy 3 con 7 để cộng với nhau (bằng phương pháp đếm ngón tay ấy) nên rất chậm. Bây giờ biết làm phép chia thì hiểu rất rõ chia và nhân là ngược lại của nhau, Luti bảo "bây giờ thì con hiểu bảng cửu chương rõ rồi". Biết rõ thì tự tin hẳn lên rồi các mẹ ạ.

Mình cứ suy nghĩ mãi, thấy đây cũng là lỗi tại mình một phần. Hồi cháu bắt đầu học bảng cửu chương ở lớp 2, thấy nó hơi chán chán cái kiểu học thuộc lòng, mình muốn động viên nó học nhưng hơi thô khi nói "ôi dào, bảng cửu chương này có gì khó, hồi nhỏ mẹ học mấy ngày là thuộc làu, các anh chị họ của con ở Vn cũng vậy, con cứ học mấy ngày là thuộc". Bây giờ nghĩ lại, hóa ra mình làm con tự ti khi thấy không học được thuộc làu làu nhanh chóng như mọi người khác. Vì thế cứ động đến BCC là Luti bị căng thẳng, càng căng thẳng càng hay quên. Từ khi mình không thúc giục nữa, để nó học tự nhiên thì mọi thứ lại vào đầu nhanh hơn, thế đấy.

18. Bon Le

Bon Le Bắt đầu tích cực

Ðề: Các mẹ co con học lóp 2 chú ý:Muốn con giỏi toá

Mẹ Thu Trà ơi,Bon nhà em mới được hơn 19 tháng thôi,nhưng nghịch ko chịu nổi. Đi,đứng hay nghịch cái gì đều ko để ý nguy hiểm,mà rất hay ném đồ,bất cứ là thứ gì. Hic,em làm sao để cho Bon cs thể tập trung đc nhỉ,e cũng rất muốn Bn sau này học toán giỏi.