PDA

View Full Version : Bí quyết giữ môi không nứt nẻ trong mùa hanh

Mẹ bé Tiệp
10-28-2008, 09:09 AM
Một chút mật ong thoa mỗi tối sẽ rất hữu hiệu giúp cho làn môi mềm mại không bị tróc vẩy, lại không lo bị kích ứng.

Vào mùa khô hanh, môi rất hay bị khô, nứt nẻ, nặng có thể dẫn đến tróc vẩy, bật máu. Hoặc do tiếp xúc với quá nhiều ánh nắng, hay liếm môi hoặc thiếu vitamin B2 cũng sẽ khiến môi thiếu đi sức sống, đau rát hoặc sưng. Các lưu ý sau đây sẽ giúp bạn có được làn môi mềm, mịn màng:

- Tuyệt đối không liếm môi nhiều vì nước bọt càng làm môi khô. Nếu bạn ra ngoài, nên sử dụng kem dưỡng môi có thành phần từ tự nhiên. Tốt nhất nên bôi một lớp kem chống nẻ, chải bong những vảy khô rồi mới thoa lớp kem dưỡng.
- Ánh sáng mặt trời có thể gây bỏng môi, khi ra ngoài, bạn nên bôi son có thành phần chống nắng.

- Trước khi đi ngủ, bạn hãy thoa một lớp mật ong. Mật ong có tác dụng hữu hiệu làm đôi môi mềm mại.

- Uống nhiều nước càng tốt, nước rất cần cho da nhất là vào lúc thời tiết hanh khô. Nên có một máy tạo hơi ẩm trong phòng nếu làm việc dưới máy điều hòa nhiệt độ.

- Ăn nhiều hoa quả, những loại giàu vitamin C như cam, quýt, bưởi, táo... sẽ rất tốt cho làn da trong mùa khô hanh. Hạn chế một số đồ ăn có thể gây khô, nứt môi như r***, hạt tiêu, ớt...

- Có thể những vết nứt nơi khóe miệng là do thiếu vitamin B2. Nên bổ sung loại vitamin này.

- Mùa đông, khi đi ra ngoài đường vẫn cần che mặt để bảo vệ làn da.

be_tun_yeu
11-03-2008, 08:16 PM
Chẳng có gì, cứ ăn củ cải thì da không bị nẻ mà môi, mặt ko bao giờ bị nẻ luôn

thaotrang88
11-03-2008, 09:43 PM
Chẳng có gì, cứ ăn củ cải thì da không bị nẻ mà môi, mặt ko bao giờ bị nẻ luôn

thật không hả chị? em thì chưa thử cách này bao giờ. Chưa đến mùa lạnh mà da mặt đã cảm giác khó chịu rồi này :(

thaotrang88
11-03-2008, 09:44 PM
Một chút mật ong thoa mỗi tối sẽ rất hữu hiệu giúp cho làn môi mềm mại không bị tróc vẩy, lại không lo bị kích ứng.

Vào mùa khô hanh, môi rất hay bị khô, nứt nẻ, nặng có thể dẫn đến tróc vẩy, bật máu. Hoặc do tiếp xúc với quá nhiều ánh nắng, hay liếm môi hoặc thiếu vitamin B2 cũng sẽ khiến môi thiếu đi sức sống, đau rát hoặc sưng. Các lưu ý sau đây sẽ giúp bạn có được làn môi mềm, mịn màng:

- Tuyệt đối không liếm môi nhiều vì nước bọt càng làm môi khô. Nếu bạn ra ngoài, nên sử dụng kem dưỡng môi có thành phần từ tự nhiên. Tốt nhất nên bôi một lớp kem chống nẻ, chải bong những vảy khô rồi mới thoa lớp kem dưỡng.
- Ánh sáng mặt trời có thể gây bỏng môi, khi ra ngoài, bạn nên bôi son có thành phần chống nắng.

- Trước khi đi ngủ, bạn hãy thoa một lớp mật ong. Mật ong có tác dụng hữu hiệu làm đôi môi mềm mại.

- Uống nhiều nước càng tốt, nước rất cần cho da nhất là vào lúc thời tiết hanh khô. Nên có một máy tạo hơi ẩm trong phòng nếu làm việc dưới máy điều hòa nhiệt độ.

- Ăn nhiều hoa quả, những loại giàu vitamin C như cam, quýt, bưởi, táo... sẽ rất tốt cho làn da trong mùa khô hanh. Hạn chế một số đồ ăn có thể gây khô, nứt môi như r***, hạt tiêu, ớt...

- Có thể những vết nứt nơi khóe miệng là do thiếu vitamin B2. Nên bổ sung loại vitamin này.

- Mùa đông, khi đi ra ngoài đường vẫn cần che mặt để bảo vệ làn da.

cảm ơn chị mẹ bé tiệp nhiều nhiều

Mẹ Kid & Kin
11-03-2008, 11:12 PM
Hic, mình cơ địa da khô, có làm gì thì môi vẫn nẻ toác chảy máu, ko hiểu mùa đông năm nay có đựoc cải thiện gì ko?

heocon_thongminh
11-03-2008, 11:33 PM
Các mẹ ơi kem Pulan chống nứt đầu ty của hãng Medela tuy là sản phẩm dành cho các bà mẹ đang cho con bú nhưng dùng cho môi của chị em mình thì thật là tuyệt, giữ ẩm tốt lắm , các chị thử dùng xem sao !

Mẹ bé Tiệp
11-04-2008, 09:43 PM
Hic, mình cơ địa da khô, có làm gì thì môi vẫn nẻ toác chảy máu, ko hiểu mùa đông năm nay có đựoc cải thiện gì ko?

C ah, em dùng mật ong rồi mà. Da e đúng hiệu da khô nên e đã dùng mật ong chữa môi nẻ mấy mùa đông rồi. E thấy tốt mà chị ah.

Mẹ Kid & Kin
11-05-2008, 02:38 AM
C ah, em dùng mật ong rồi mà. Da e đúng hiệu da khô nên e đã dùng mật ong chữa môi nẻ mấy mùa đông rồi. E thấy tốt mà chị ah.

Thanks bạn mình sẽ thử nha.,,,,,,,,,,,,,,

cunconbebong
11-05-2008, 10:45 PM
Mình còn biết mật ong ngoài việc làm môi mịn màng mềm mại còn có tác dụng cải thiện sắc tố môi. Chịu khó bôi đều đặn mỗi đêm môi chúng mình sẽ tươi tắn hơn đấy !

lemai
11-05-2008, 10:53 PM
Thật ra môi bị nẻ hay ko còn phụ thuộc vào tố chất da và cơ địa của từng người nữa , có người chỉ hơi căng nhưng người khác lại nẻ toác ra. Ngoài việc ăn uống thì phải chăm chỉ dùng các phương pháp khác kết hợp cả gia truyền thủ công như bôi mật ong, đắp dưa leo...vv , bôi son lipice loại dưỡng môi ko có màu thường xuyên để giữ độ ẩm cho môi.
Mình rất tự hào vì môi của mình chưa bao giờ bị nẻ cho dù giữa mùa đông bởi mình luôn luôn dùng lipice- đơn giản , dễ sử dụng lại rẻ tiền. Chúc mọi người một mùa đông không khô nẻ nhé !

lemai
11-05-2008, 10:56 PM
Mình quên mất điều này... nếu muốn môi ko bị nẻ hãy hôn người yêu hoặc chồng thật nhiều vào đảm bảo môi mềm và đỏ ko cần bôi son hoặc bôi dưỡng... he he.....!!!!!!!!!!!!!!!!!!:) chắc vụ này dễ nhất chị em nhỉ.... :D

tqmt0106
11-14-2008, 09:37 PM
Tay mình cũng bị nẻ cơ, như là bị cước ý, bôi kem tay mà chả đỡ mấy, có cách gì cho khỏi không nhỉ?

bqsonline
11-14-2008, 09:48 PM
Thật ra môi bị nẻ hay ko còn phụ thuộc vào tố chất da và cơ địa của từng người nữa , có người chỉ hơi căng nhưng người khác lại nẻ toác ra. Ngoài việc ăn uống thì phải chăm chỉ dùng các phương pháp khác kết hợp cả gia truyền thủ công như bôi mật ong, đắp dưa leo...vv , bôi son lipice loại dưỡng môi ko có màu thường xuyên để giữ độ ẩm cho môi.
Mình rất tự hào vì môi của mình chưa bao giờ bị nẻ cho dù giữa mùa đông bởi mình luôn luôn dùng lipice- đơn giản , dễ sử dụng lại rẻ tiền. Chúc mọi người một mùa đông không khô nẻ nhé !

Mình chỉ hơi nẻ môi thôi nhưng dùng cái loại lipice này thỉ chỉ có mà nứt toác hheheh

swanj
10-14-2013, 10:39 PM
Tay mình cũng bị nẻ cơ, như là bị cước ý, bôi kem tay mà chả đỡ mấy, có cách gì cho khỏi không nhỉ?

Bạn dung Dầu Argan Nguyên chat ( Virgin Argan Oil)để dương da mùa đông.Dầu vừa giữ ẩm cho da, cung cấp dưỡng chat cho da mang lại cho bạn một làn da đẹp và an toàn tuyệt đối nữa, Dầu còn dung được cho Baby New Born nên bạn chăng phải lo lắng nêu mình có làn da nhạy cảm. Minh đang dung và thấy đây la loại dầu tuyệt vời nhất trong tất cả các loại sản phẩm từ thiên nhiên. Bạn có thể nhắn tin hoặc gọi cho mình theo số dt0932.685686. nếu bạn muốn biết them về sp

mecubi14
10-14-2013, 10:45 PM

cước tay thì mn ngâm tay vào nước ấm cho vài hạt muối vào ,m mùa đông nào hầu như cũng bị nẻ ko nhiều thì ít hay xoa cái son của đức bebe ấy thấy cũng đỡ nẻ ,dễ chịu hơn

thuytien74
11-11-2013, 02:22 PM
Mẹ bé tũn tác dụng của củ cải hay vậy sao?

caixanhhoa
11-11-2013, 02:27 PM
Mình quên mất điều này... nếu muốn môi ko bị nẻ hãy hôn người yêu hoặc chồng thật nhiều vào đảm bảo môi mềm và đỏ ko cần bôi son hoặc bôi dưỡng... he he.....!!!!!!!!!!!!!!!!!!:) chắc vụ này dễ nhất chị em nhỉ.... :DKinh nghiệm này không biết có đúng không nhỉ:)

bogaugau
11-11-2013, 03:58 PM
dùng nhiều son môi cũng nẻ nhiều lắm ý ạ

Mẹ của Châu Anh
11-11-2013, 04:00 PM
Mình trước khi đi ngủ dùng son dưỡng môi, tối nào cũng thế, không thấy nẻ môi bao giờ :p

mecunhoi
11-11-2013, 04:32 PM
Ờ, trước khi đi ngủ thoa một lớp thuốc mỡ loại dùng tra mắt thấy môi mềm hẳn các mẹ ạ. Cái này là do 1 chị dạy trang điểm mách, đỡ tốn hang đóng tiền cho son dưỡng, chẳng hiệu quả tí nào

minhthanh643
11-11-2013, 07:48 PM
Các bạn dùng 1 ít dầu dừa thoa lên môi nhé..rất thích hợp các bạn làm trong phòng máy lạnh và mùa hanh khô nhé.vừa giữ ẩm cho môi mà còn giúp giảm thâm môi.sp thiên nhiên an toàn ăn uống thoải mái mà ko lo j nhé..

cun_1072008
11-11-2013, 07:49 PM
Hic, mùa đông m cũng chuyên gia bị nẻ môi, chán thật cơ

Thuy Lan
11-11-2013, 07:53 PM
Mình cũng hay thoa mật ong, tác dụng lắm

lubutan2
11-11-2013, 09:50 PM
uống nhiều nước, ngày e uống 2-3l nước luôn ấy :D k sợ da nẻ luôn

maitu
11-12-2013, 04:55 PM
nếu không có điều kiện mua các sp dưỡng khác cách đơn giản nhất là bôi mật ong lên môi trước khi ngủ, tác dụng rất tốt đấy ah

tam xuan
11-13-2013, 10:47 AM
Bạn giống mình, ngày nào mình cũng uống khoảng 3 lít nước, ăn rất nhiều rau mà môi vẫn nẻ toác. Mình mà dùng lipice và 1 số loại dưỡng khác không nhớ tên nữa thì nửa tiếng sau môi bật máu ngay. Bạn tưởng tượng là những lúc bị nẻ như vậy mình còn không dám cười hay há miệng to nữa. Hồi đầu mình dùng mật ong thoa lên môi liên tục, tiếp đến dùng dầu dừa nhưng cũng bất tiện lắm mỗi khi ra ngoài. Rồi dùng hũ mật ong của Oriflame, nhưng ghét cái miệng hũ nhỏ mỗi lần dùng kem dính đầy kẽ ngón tay. Bây giờ mình dùng Son dưỡng của Phấn NỤ Hoàng Cung, có 2 loại dâu tây lên màu hồng nhẹ và mật ong không màu. Bạn thử một trong các cách trên của mình chắc chắn khắc phục được. Chúc bạn thành công

chich 1b
11-13-2013, 11:06 AM
m cũng thấy bảo dùng mật ong bôi môi hiệu quả lắm mà chưa làm thử bao giờ tại thấy bất tiện vì bôi xong đêm ngủ đắp chăn, mật ong sẽ ra chăn sợ bẩn.

thuhang84
11-13-2013, 11:31 AM
Dầu dừa cũng là 1 giải pháp rất tốt giúp làm mềm da, giữ ẩm và giảm nứt, nẻ da, các mẹ đã thử chưa?

daobong
11-13-2013, 11:34 AM
sáng sáng tớ hay mát sa mặt bằng dầu dừa nên da ko bị khô, mát sa tầm 5' rồi rửa mặt sạch, ko bị nhờn da đâu :)

thiencam_2803
11-13-2013, 11:35 AM
môi mình năm nào cũng nẻ vào mùa này, chảy cả máu nữa

thiencam_2803
11-13-2013, 11:36 AM
có rửa lại bằng sữa rửa mặt ko chị ơi
sáng sáng tớ hay mát sa mặt bằng dầu dừa nên da ko bị khô, mát sa tầm 5' rồi rửa mặt sạch, ko bị nhờn da đâu :)

MePhongbeo
11-13-2013, 03:17 PM
Mình quên mất điều này... nếu muốn môi ko bị nẻ hãy hôn người yêu hoặc chồng thật nhiều vào đảm bảo môi mềm và đỏ ko cần bôi son hoặc bôi dưỡng... he he.....!!!!!!!!!!!!!!!!!!:) chắc vụ này dễ nhất chị em nhỉ.... :D

Tớ nghĩ thế càng nẻ hơn ấy chứ, đơn cử như ai bị nẻ mà liếm môi càng nẻ hơn!

nhungpt
11-14-2013, 09:22 AM

hi, các mẹ dùng thử dầu oliu bjo chưa ạ?
em dùng dầu oliu chỉ 2 hôm là ngon lành cành đào ( mà trước đấy thì cứ y như mẹ nó tả đấy)
mẹ nó dùng thử xem, em thấy tác dụng hơn mật ong nhiều( vì em cũng từng dùng mật ong rồi mà)
chúc mẹ nó da dẻ hồng hào trở lại nhé?:D

chich 1b
11-14-2013, 09:40 AM
hi, các mẹ dùng thử dầu oliu bjo chưa ạ?
em dùng dầu oliu chỉ 2 hôm là ngon lành cành đào ( mà trước đấy thì cứ y như mẹ nó tả đấy)
mẹ nó dùng thử xem, em thấy tác dụng hơn mật ong nhiều( vì em cũng từng dùng mật ong rồi mà)
chúc mẹ nó da dẻ hồng hào trở lại nhé?:D

ôi nếu đúng như vậy thì tốt quá, để m thử xem sao. mùa đông môi m toàn nứt chảy máu ra, đau lắm nhất là khi ăn uống. M căm thù mùa đông

anhxin1000
11-14-2013, 10:43 AM
Vì củ cải chứa rất nhiều nước, bạn chịu khó uống nhiều nước trong ngày và bôi chút mật ong lên môi là môi ko bao giờ nẻ ..Vì chính mình mùa đông ai cứ nẻ toác mặc ai còn tớ thì vẫn binh thg,hihi!
thật không hả chị? em thì chưa thử cách này bao giờ. Chưa đến mùa lạnh mà da mặt đã cảm giác khó chịu rồi này :(

nganha291
11-17-2013, 08:36 PM
1 vote cho mật ong ạ. lành mà mềm môi luôn. lúc thèm có thể ăn luôn tại trận ạ ^^