Sữa Nhật sau thảm họa rò rỉ phóng xạ

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi minhnminh, 22/3/2011.

1. minhnminh

minhnminh Thành viên mới

Tình hình là sau thảm họa rò rỉ phóng xạ tại Nhật và đọc được một số bài báo sữa bị nhiễm xạ em và nhiều mẹ khác cùng cơ quan hết sức lo lắng về sữa Nhật nói chung và sữa Wakodo nói riêng ạ. Các mẹ có thể cho em thêm thông tin về vụ phóng xạ này ảnh hướng đến sữa Nhật không ạ? Vẫn biết là bên đó họ có hệ thống kiểm tra chất lượng rất kỹ nhưng em vẫn rất hoang mang không biết có nên dùng sữa Nhật nữa không. Các mẹ tư vấn cho em nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhnminh
    Đang tải...

2. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Sữa Nhật sau thảm họa rò rỉ phóng xạ

Mình nghe nói sữa của Nhật đã có phát hiện nhiễm phóng xạ rồi đấy các mẹ ạ

3. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

theo mình biết thì sữa nhật tại vn bây giờ vẫn an toàn.nhưng sau 30 ngay thì kg biết dc.vì sửa tại vn là hàng dã vận chuyễn về trước 45 ngày rồi nên kg thể có phóng xạ dc.quan trọng là sẻ có dc bao nhiu sữa dễ cầm cự cho tới lúc an toàn dây

4. Ngocdieplinh

Ngocdieplinh Bắt đầu tích cực

Và thực tế là sữa Nhật tại Việt Nam đã ăn theo và tăng giá, ví dụ 1 hộp Meiji Gold 3 tăng giá từ 323k lên thành 370K, mặc dù đây vẫn là sữa đang ở việt nam chứ không phải là sữa nhập mới về. rõ ràng cho thấy người Việt thật là hôi của. Thảm họa của người khác lại là cách làm giàu không chân chính của mình tí nào. Khi ở bên Nhật sữa không tăng giá, thế mà ở Vn lại tăng. Buồn thật.
    Các mẹ nào có con đang uống sữa Nhật thì có thể tham khảo sữa Việt Nam đi nha. Vửa cao năng lượng, vừa đảm bảo chất lượng + giá cả.

ANH_TQT thích bài này.
  5. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

tiền nào của dó thôi bạn à.........

6. Ngocdieplinh

Chả hiểu tiền nào của đó là sao hả bạn?

7. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Tớ nghĩ các mẹ nên cẩn thận thì đổi sữa cho con 1 thời gian, dù sao chưa có thông tin chính thức nên pải nghe ngóng thôi.
    Sữa mà mua trc đó thì chắc ok, dùng nốt

8. Ngocdieplinh

Tớ có hỏi mấy chị ở Nhật các chị ấy nói sữa Nhật chỉ lo bị nhiễm phóng xạ là sữa tưoi thôi chứ ko phải là sữa bột vì sữa bột họ làm trong phòng kín. Nhưng mấy người bán hàng Người Việt Nam thì nghĩ ngắn chỉ nghĩ cái lợi trước mắt mà ko tính sau này.

9. mekachi

mekachi Thành viên rất tích cực

Mình cũng đồng ý với ý kiến của mẹ này

Ngocdieplinh thích bài này.
  10. ANH_TQT

ANH_TQT Bắt đầu tích cực

Mẹ Ngocdieplinh nói chuẩn!Trong khi ngay tại nước Nhật, mọi thứ đều khó khăn thiếu thốn vậy mà các mặt hàng ko tăng giá thì tại Việt Nam giá cả tăng vù vù!!! thật đáng buồn!

Ngocdieplinh thích bài này.
  11. Ngocdieplinh

Hic, em nghĩ rằng việc tăng giá nói chung và sữa nhập khẩu từ Nhật về nói riêng là do người bán hàng tự tăng, quản lý thị trường thì nhắm mắt làm ngơ à? hic chả biết nói thế này có động chạm không nhưng có cách gì để các bác quản lý thị trường quan tâm vào cái vụ tăng giá thế này không nhỉ? chứ kiểu này chết người dân mà nhất là lương không đủ sống thì làm sao nuôi con đây?

12. mom mom

mom mom Thành viên đạt chuẩn

Mình đang cho con ăn meiji, sau đợt này lo quá không biết nên đổi sữa thế nào nhỉ. Mới lọ mọ lập nick vào đây tham khảo ý kiến của các mẹ. Đã mẹ nào đổi sữa cho con chưa thế ạ. Nhà em còn có 3 hộp nữa là hết rồi. Nan giải quá

13. mango85

mango85 Thành viên tập sự

Nhà em cũng đang đau hết cả đầu. Đang ăn Morinaga, vừa đổi sang Physiolac ( loại chống trớ) mà con em đã táo rồi. Các mẹ đổi sữa nào chỉ em với.

14. viet_nhat

viet_nhat Bắt đầu tích cực

chào các mẹ,mình có baby 6th ,mình sống và làm việc tại nhật.mình về VIỆT NAM gần 1 năm để sinh é.đúng đợt này thì lại có thảm họa thế này.Bé nhà mình thì mình có xách tay sữa nhật về nhưng cún nhà mình lại không thích uống sữa bột.mỗi lần uống toàn phải ép thôi.Theo như mình biết nếu sữa ở việt nam mà làm an toàn tuyệt đối,không có sữa lậu từ trung quốc hay sữa nhiều thành phần gây béo phì mà đảm bảo sức khỏe an toàn của bé thì chắc chắn mọi người sẽ không phải đi lùng sữa ngoại cho con đúng không.Sữa nhật có thành phần dinh dưỡng hợp lí và đảm bảo sức khỏe cho bé.Ở nhật cái gì họ cũng đều chú ý đến sức khỏe là hàng đầu.Như mình thấy không phải là không có ảnh hưởng nhưng nó chỉ ở những vùng xung quanh các nhà máy nơi xảy ra thảm họa.Những vùng lân cận xung quanh.Và vì ở nhật nếu như chỉ cần biết một nhà máy bị ảnh hưởng đến sữa thì các nhà máy khác cũng sẽ phải ngừng hoạt động và bị kiểm tra mức độ an toàn của sữa,còn những hộp đã được sản xuất trước đó thì sẽ không sao.Và khi sữa đã sản xuất trước đó hết đi thì mình nghĩ cũng là lúc tình trạng sẽ được khắc phục thôi.Bạn mình ở bên đó vẫn mua sũa cho bé uống bt,nếu nói là ảnh hưởng tới mức không sử dụng được thì chắc trẻ em nhật chết đói hết quá vì hầu như người nhật nuôi con bằng sũa ngoài rất nhiều,còn cho bé bú mẹ rất rất ít.nên các bà mẹ không lo phía bên nhật mà chỉ lo thừa cơ này sẽ có nhiều sữa nhật được làm nhái giống y trang hàng nhật xịn(gọi là nhật xahcs tay)thôi.Mà nói cho các mẹ biết nhé,người nhật họ chỉ bán sữa của nhật thui nhé,người ta không cho mình uống các loại sữa khác như mĩ hay pháp,đức.......vì họ tin tưởng vào chính đất nước mình hơn nhé.Tớ thì chỉ đóng góp ý kiến của mình thôi,còn những mẹ nào đang lo lắng thì mong là tìm được loại sữa mà con mình hợp,còn bé nào đã đến tuổi an dặm thì nên cho ăn dặm là hơn.Mong là nhật sẽ sớm khắc phục tai họa và đi vào ổn định.Mình cũng đang mong nhanh nhanh quay lại nhật wa....

15. minhnminh

minhnminh Thành viên mới

Cảm ơn bác! Mẹ nào biết nữa vào comment cho em thêm thông tin nào.

Sửa lần cuối: 1/6/2011
  16. Mẹ beo beo

Mẹ beo beo Thành viên tích cực

Bé nhà e cũng đg uống Mori. Nếu chị thấy lo lắng quá thì chị cho con dùng thử Gallia nhé. Bé nhà em dùng Gallia Calisma từ 6 tháng kèm sữa mẹ. Nhưng từ khi 12 tháng thì e chuyển sang dùng Mori. Gallia cũng khá mát, output tốt.

17. viet_nhat

các mẹ ah,em cũng đang tính khi nào quay lại nhật sẽ tính đưa sữa nhật về việt nam để phục vụ nhu cầu của một số mẹ muốn cho con uống sữa nhật.Hiện ở bên kia em còn dự trữ hơn 50 hộp sữa các loai:aicreo,meiji,morinaga,wakodo...chỗ em ỏ thì là aichiken_nagoya nên cách xa chỗ có thảm họa.Nếu mẹ nào có nhu cầu thì ới e một triếng nhé.

minhnminh thích bài này.
  18. minhnminh

minhnminh Thành viên mới

Có phải cứ dự trữ thì sữa an toàn đâu mẹ nó, nhỡ vì một lí do nào đấy chỗ chưa của mẹ nó bị nhiễm xạ thì sao? Lại không có ai kiểm chứng, em vẫn sợ lắm.

19. viet_nhat

đó à tùy vào nhận định của mẹ nó thui mà mà mẹ nó có biết không chỉ là sữa bò tươi chú sũa đã đónh hộp thì làm sao có chuyện bị nhiễm phóng xạ được mẹ nó.VÀ nhà máy sản xuất sữa tươi gần vùng thảm họa đã bị đóng cửa và không được phép sản xuất nữa mẹ nó nhé,Còn nơi sản xuất sữa hộp là đây truyền sản xuất khép kín và được đóng hộp đàng hoàng mà mẹ nó.Và một số nơi bán hàng xách tay đã dựa vào lý do đó mà tự nói là hàng bị nhiễm phóng xạ giờ khan hiếm mà tăng giá lên thôi.Tùy vào sự tin tưởng và hiểu biết của từng người mà có nên cho bé uống sữa nhật hay không mà.Nhưng chưa chắc những sữa khác ngoài sữa nhật đăm bảo tuyệt đối đâu mẹ nó nhé vì sữa lậu cũng rất nhiều.Nên mẹ nó chọn sữa cho bé thì cũng nên cẩn thận mẹ nó nhé.tại bạn mình cũng mấy lần bị mua phải sữa lậu hay bị pha ở vn

20. thanh77

thanh77 Thành viên chính thức

Đúng là bên Nhật xảy ra chuyện như vậy mà Người Việt mình thì lo mà Người nhật thì hộ vẫn bình tĩnh đến vây, Các mẹ nên nhớ người còn dẽ bị nhiễm xạ hơn chứ Sữa đã sản xuất trên dây truyền khép kín khi ra ngoài đã nắm trong hộp thiếc ròi nên rất khó nhiễm xạ.
    Mà bên đó mới phát hiện chỉ có sữa tươi và rau quả thôi chứ sữa bột thì vẫn ổn.
    Nhà mình chuyên nhập sữa nhật đây nè
    Trước động đất thì hàng vẫn về đều, Nhưng sau động đất đặt hàng thời điểm này họ sản xuất chỉ đủ cho người Nhật dùng thôi họ cũng chẳng đấp ứng cho mình được.
    Mà hàng nhà mình nhập về thời gian đi trên biển cũng phải mất 1 tháng, về đến Cảng hải Phòng làm thủ tục hải Quan loanh quanh cũng mất gần 2 tuần mới về đến kho.Mà động đất xảy ra chưa được 1 tháng.
    Nên các mẹ cứ yên tâm khi mua Sữa Nhật cho con dùng nhé.
    Về giá cả thì các mẹ khỏi lo Giá nhà mình xuất buôn chỉ lên một chút thôi vì thời điểm mua USD để chuyển sang Yên Nhật đúng vào đợt USD tăng nên giá hơi cao vậy thôi.
    Còn các cửa hàng bán lẻ thì họ bán bao nhiêu thì tùy họ, mà có mẹ vẫn chập nhận giá cao đấy thội.

Sửa lần cuối: 24/3/2011