Bé bị lạnh chân tay

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mebeMoc, 7/2/2006.

1. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình chân tay rất lạnh, kể cả khi bị sốt, rất ít khi thấy tay bé ấm. Mình không hiểu tại sao, như thế có bình thường không. Có mẹ nào có con giống vậy không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebeMoc
    Đang tải...

2. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng thế. Tay, chân bé không những lạnh mà còn hơi ướt nữa.
    Chỉ có hôm nào trời nóng (như mấy hôm Tết) thì tay, chân còn ấm một chút. Mình nghĩ có thể bé bị lạnh.Không biết như thế có sao không?

3. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Em nghĩ là không sao cả, các mẹ thử kiểm tra xem có thể là không đi tất chân hay tay bé thò ra ngoài...nếu mình cho mặc ấm mà chân tay vẫn lạnh thì có lẽ là do cơ địa nó thế, Táo nhà em đi ngủ toàn thò tay ra ngoài, có nhưng hôm trời rất lạnh nhưng em sờ gan bàn tay vẫn thấy rất ấm, chẳng hiểu thế nào cả. gan bàn chân, tay là rất quan trọng luôn phải giữ ấm cho trẻ.

4. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

MC em hay nói em là da con giống như da gà ấy, ý bà nói là mùa hè thì nóng, mùa đông thì lạnh. Phỗng nhà em thì ngược lại hoàn toàn, mùa hè da lúc nào cũng mát, mùa đông thì lúc nào cũng ấm. Em cũng nghĩ như mẹ Taomeo là do cơ địa của từng bé thôi, chắc cũng không sao đâu các mẹ ạ.

5. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Lạnh tay chân khi sốt thì phải cẩn thận nhé. Có bé sốt càng cao thì tay chân càng lạnh đấy.

6. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

be nha e giong the day, cang sot cao chan tay cang lanh, ko biet tai sao nua.

7. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

Nói chung là kể cả mùa thu, đông, xuân đều nên đi tất chân cho bé để tránh nhiễm lạnh (dễ bị viêm đuờng hô hấp). Có hôm trời rét, mà ở trong nhà mình vẫn phải đi 2 tất cho bé hoặc là đi 1 tất xù dày.

8. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Trẻ nhỏ trung tâm điều nhiệt phát triển chưa ổn định nên chân tay có thể lúc lạnh, lúc ấm. Thêm nữa bé bị lạnh chân tay có thể do tuần hoàn máu không đều . Có mấy cách khắc phục mà mình học được của cô giáo mình là :

- Xoa một chút tinh dầu vào hai bàn tay mình rồi xoa đều lòng bàn chân cho bé hàng ngày, nhất là vào buổi tối trước khi đi ngủ. Nếu xoa vào ban ngày thì sau khi xoa xong nhất thiết phải giữ ấm chân cho bé bằng cách cho bé đi giày dép

- Với những bé hay bị lạnh chân tay thì không nên cho bé đi chân đất, ngay cả mùa hè cũng nên tập cho bé đi dép trong nhà

- Hàng ngày xoa đều vùng trên mắt cá sau cũng có tác dụng tốt
    - Với người lớn hoặc trẻ lớn có thể ngâm chân bằng nước ấm buổi tối trước khi đi ngủ hoặc đến Viện châm cứu học cách làm ấm chân bằng mồi ngải cũng có tác dụng tốt đấy mọi người ạ.

Trasua thích bài này.
  9. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Chị ơi em bé đến tháng thứ mấy thì xoa dầu khuynh diệp được ạ. Em có dầu bà nội gửi sang nhưng chưa dám dùng cho zĩn vì sợ da còn non quá không chịu được.
    1 tháng rưỡi là em không cho bé đeo găng tay để hoạt động thoải mái, tay vẫn ấm bình thường.

10. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Thường trẻ con phải trên một tuổi mới nên xoa dầu các loại vì đúng là da bé còn non. Trong trường hợp cần thì nên nhỏ vài giọt vào một miếng gạc đã nhúng ướt nước ấm rồi sau đó dùng miếng gạc xoa cho bé để dầu loãng hơn mẹ Zĩn ạ.

11. Trasua

Trasua Thành viên chính thức

Ðề: Bé bị lạnh chân tay

Ý mẹ nảyasat hay
    Nhưng bé chị mình mới có 5 tháng ko xoa đc dầu thì phải làm sao ko nhỉ

12. tớ là kuZin

tớ là kuZin Thành viên chính thức

bé bị lạnh tay chân là do cơ thể bé không đủ ấm. tớ giữ ấm ng cho con là thấy chân tay ấm ngay, còn khi nào ng bé chưa mặc đủ áo ấm, tay chân rất lạnh kể cả lúc ngủ cũng vậy. tất nhiên trời lạnh cần đi găng tay và tất cho bé nữa. nhiều khi đã đi găng tay và tất mà vẫn thấy chân tay lạnh thì ng chưa mặc đủ ấm

13. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Việc ủ ấm cho bé trước khi đi ngủ là cần thiết nhưng nên ở mức vừa phải, nghĩa là chỉ nên cho bé ấm như người lớn. Nếu không, khi bé ngủ say và ra mồ hôi sẽ thấm ngược trở lại, nhất là đằng lưng gây nên các chứng bệnh viêm đường hô hấp do lạnh.

Để khắc phục tình trạng đó, các mẹ nên đi tất chân cho con và chỉ đắp chăn từ cổ đến cổ chân, vì nếu đắp kín chân các bé rất dễ đạp chăn ra.

Còn ban ngày thì phải giữ ấm gan bàn tay và chân cho bé bằng cách đi tất, thấm mồ hôi. Đến lớn như em, hơn 20 tuổi đầu rồi mà nằm trong chăn không đi tất không ngủ được vì chân lạnh buốt cơ mà!

Trasua thích bài này.
  14. Trasua

Trasua Thành viên chính thức

Hôm qua mình cũng hỏi bác sĩ, nên sửoi ấm phòng trc 10 phút sau đó cho bé ngủ cũng giúp be sko bị lạnh chân tay