Cac me oi, cho em hoi chut xiu,

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Gachip, 15/2/2006.

1. Gachip

Gachip Thành viên mới

Xin loi cac me vi may em vua bi virut, chua cai lai font tieng Viet nen hoi tra tan mat cac me ty:
    Em muon hoi cac me hai van de sau:
    1. Con em moi sinh duoc tron thang nhung chau rat nhieu long to, dac biet o tran, tai, lung. Co me nao chi cho em cach lam rung nhung dam long nay duoc khong?

2. Co nen cho tre so sinh mac bim ca ban ngay khong cac me nhi? Em so mac bim nhieu chan con no se bi vong kieng mat thoi. Hic. Cac me giup em nhe. Mong tin cac me. Thanks cac me nhieu nhieu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Gachip
  2. Bố Zĩn

Bố Zĩn Bố Tướng

Cháu nhà mình mới được hơn 2 tháng , nên mình cũng chẳng có kinh nghiệm nhiều để tư vấn cho bạn. Nhưng cứ lấy từ kinh nghiệm ít ỏi thì mình có thể trả lời bạn rằng :

1> Lông tơ ở trẻ sơ sinh là hiện tượng bình thường , không phải dùng biện pháp gì khắc phục cả, tự nó sẽ biến mất khi cháu cứng cáp hơn.

2> Không nên đóng bỉm cho cháu cả ngày - ngoài lí do sợ bị chân vòng kiềng thì đóng bỉm nhiều sẽ gây bí , dẫn đến hiện tượng ngứa ,mẩn đỏ hay còn gọi là hăm cho cháu bé.

Chúc cháu hay ăn chóng nhớn

3. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Việc có lông tơ thì mình nghĩ không phải làm gi cả tự nó cũng rụng thôi bạn a. Còn việc đóng bỉm thì con mình lại đóng bỉm từ khi mới sinh cho đến tận bây giờ kể cả mùa đông lẫn mùa hè nhưng mình cũng không thấy làm sao cả, chỉ có thi thoảng cũng bị hăm nhưng một ngày rồi cũng đỡ . Theo mình thì hăm hay không tùy thuộc vào da nhạy cảm của từng đứa trẻ, thường thì mình thấy da bé gái có vẻ nhảy cảm hơn da bé trai . Hai đứa cháu trai con chị gái mình cũng đóng bỉm cho đến tận 1 tuổi nhưng hầu như không bị hăm gì cả, trông da các cháu rất khỏe . Còn mình không nghĩ đóng bỉm mà chân vòng kiềng đâu :wink: Bạn thử chọn bỉm nào phù hợp với con bạn xem

4. trungthu

trungthu Thành viên chính thức

Đóng bỉm mà chân bị vòng kiềng thì ko phải thế đâu. Mình thấy bọn trẻ con nước ngoài toàn đóng bỉm đến tận hơn 1 tuổi mà chúng có bị thế đâu. Nếu bé vẫn cảm thấy thoải mái, da ko bị dị ứng thì vẫn đóng bỉm bình thường.

5. janine

janine Thành viên rất tích cực

Đóng bỉm cho trẻ mẹ chỉ cần chú ý đến xem da trẻ có nhạy cảm quá không, nếu bé bị hăm hì mẹ ngừng. Còn vụ chân vòng kiềng thì mẹ yên tâm không bị đâu.

6. me John

me John Thành viên chính thức

Ga Chip ơi! Mình có đọc một tài liệu người ta nói rằng không cạo, hay dùng bất cứ thứ gì để làm rung lông tơ. Kinh nghiệm của mình thì để như vậy tự dưng nó sẽ rụng (con mình lúc mới sinh nhìn xấu lắm, toàn lông là lông), BMC của mình la là để như vậy thì cháu sẽ ngứa ngáy khó chịu, nhưng mình kiên quyết không làm gì hết, đến bây giờ vẫn OK

7. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Phỗng nhà em lúc mới sinh lông tơ còn mọc đến tận lông mày ý, bố cháu suốt ngày cứ kêu ca rằng cái trán thấp thế kia thì sau này làm ăn được gì cơ chứ, thế mà chỉ một thời gian sau là hết luôn, em cũng không biết có phải là do tắm bằng nước mướp đắng không nữa, Phỗng nhà em tắm bằng nước mướp đắng từ khi mới sinh đấy, chị thử xem.

8. Nhim xu con

Nhim xu con

Ga chip ơi Nhím nhà mình lúc sinh cũng nhiều lông lắm, mình cứ sợ sau này con gái mà nhiều lông thì chít. Hồi đấy mọi người cứ trêu là bé lông đấy. Mẹ Gachip thử mua cỏ mực (lá nhọ nồi thì phải) hoặc lá chè tươi về nấu cho bé tắm, Nhím nhà mình tắm vài lần là rụng lông hết mà, ko hại da nữa vì lá chè tươi tắm ko bị rôm sảy. Về vụ đóng bỉm thì mình nghĩ bây giờ sắp hè rồi, trời nóng mà mang cho con thì dễ hăm lắm. Mẹ Gachip cứ cho mang tã vải ban ngày, ban đêm dùng bỉm để đỡ hăm mà con & mẹ cũng ngủ ngon hơn. Mà trẻ sơ sinh phải thay bỉm 1 đêm 2-3 lần vì các bé tè nhiều mà (hic hic nghĩ đến đoạn này lúc trước "sợ" quá, toàn mất ngủ vì thay bỉm cho con).

9. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Mình dùng bã trầu chà lưng cho rụng lông.

10. snow flower

snow flower Thành viên tích cực

Mình nghĩ lông tơ sẽ tự rụng thội Cutin nhà mình, lúc mới sinh chẳng có tóc mà toàn lông tơ dài và vàng hoe (lúc đấy tóc cũng màu vàng) - bác sĩ còn đùa, vậy là nhóc này lớn lên tóc vàng luôn rồi; lúc đấy mình cứ sợ nhỡ lông mày bé vàng thì sao nhi? và còn đến hàng lông mày mới ghê chứ; nhưng bây giờ thì nét nào ra nét đấy rồi, lông tơ cũng rụng cả rồi; mình thì hay tắm nước chè cho con; thỉnh thoảng lại tắm dầu tắm cho thơm.

11. bekutkit

bekutkit Thành viên tích cực

hì hì bé nhà cutin mà tóc vàng mắt xanh thì :axe:

12. mebebach

mebebach Thành viên chính thức

Mình thì toàn tắm cho nhóc nhà minh bằng chanh tươi thôi, mỗi lần tắm 1 quả chanh, cũng rất hiệu quả.

13. Gachip

Gachip Thành viên mới

Hic. Lai xin loi cac me nua roi vi van chua danh duoc phong tieng Viet.
    Em cu tuong hom thu da dang ky se tu dong bao cac tin nhan cua cac me nen hom nao cung check ma chang thay gi, dang buon qua dinh bung len hoi lai cac me ty :roll:
    Cam on cac me nhieu nhieu nhe. Hom qua em di kham bac sy dinh ky cho con co hoi chuyen long to, bac sy bao dung nhu cac me day a, tuc la cu de cho no tu rung. Thich chua co khi no con moc nhieu long hon :evil:
    Con vu dong bim thi la em thay, tu khi em sinh cac bac sy da dong bim cho chau suot ngay. Cai bim thi to ma chau thi nho xiu xiu nen ba ngoai va bo chau cu lo chan bi cong mat :lol: . The la em lo mo tu van cac me day. Thanks cac me nhe. Chuc cac be an no, ngu ngoan, manh khoe va thong minh nhe.

14. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Mẹ Gachip ơi! Chị đóng bỉm cho con cả ngày à? Con có bị hăm không?

15. Gachip

Gachip Thành viên mới

Chip Chip nha minh hay te lam. Minh van dong bim ca ngay cho con va khong thay bi ham gi ca. Minh thay bim thuong xuyen va moi lan thay thi cung lau hoac rua sach cho chau. Chi co dieu, the nay thi bo chau lai phai cong suc ra kiem tien de mua bim cho con thoi :wink:
    To me Bekutkit: Be nha ban chup duoc nhieu kieu anh hay the, nhat la kieu nam tren nem trong nhu la nam tren khong ay :roll:

16. conyeu

conyeu Thành viên tập sự

Các mẹ ơi giúp em với
    Cháu nhà em được gần 11 tháng rồi cháu bị đi ngoài da 4 ngày nay ma chưa khỏi co mẹ nào có bài thuốc nào hay mách giùm em vơi nhé càng nhanh càng tot, em da cho cháu đi viên nhung vân chưa khỏi, em lo lắng nam cac mẹ ah giúp em với.
    cảm ơn các mẹ nhiều

17. snow flower

Cutin nhà mìnhbị đau bụng, đi phân lỏng đem đến bácsĩ thì cũng chỉ cho uống men tiêu hóa (ui mình quên tên mất - nếu cần lần sau mình post cho), uống khỏang 3 ngày là khỏi. Mình thì thường cho uống vài gói, khi khỏi thì ngưng.
    Mình thấy hiệu nghiệm lắm.
    Mình đọc báo thấy có một số người lợi dụng loại thuốc này để kích thích tiêu hóa, giúp con ăn ngon thường sử dụng thời gian dài thì hòan toàn không nên. Vì vậy theo chỉ định của bác sĩ thì chỉ dùng 3 ngày thôi,

18. zozo

zozo Thành viên tích cực

Men tiêu hoá có phải là antibio không?

19. MeChoe

MeChoe Thành viên sắp chính thức

Men tiêu hoá thì có nhiều loại lắm mẹ nó ạ, nội ngoại có cả mỗi bác sĩ lại kê 1 loại khác nhau: Antibio, Biofidin, lactomin, lacteroford... nhưng cuối cùng mình thấy chỉ có men của Đà lạt là Biosuptyl là hợp với con mình hơn cả mà lại rẻ chỉ có 5K mà được 25 gói,

20. snow flower

Đúng là hiệu này rồi zozo à. Cutin chỉ cần uống 2-4 gói là khỏi.