PDA

View Full Version : Thông tin: Nên cho trẻ em ăn sữa chua mỗi ngày!

Botre85
04-06-2011, 09:33 PM
Sữa chua là nguồn dinh dưỡng quý giá cho trẻ

Phó Giáo sư Tiến sĩ Nguyễn Văn Hoan (Trưởng phòng quản lý khoa học của Viện Dinh Dưỡng Quốc Gia) cho biết: “Sữa chua là nguồn dinh dưỡng quí giá đã được sử dụng từ mấy ngàn năm nay. Và vào năm 1910, nhà bác học người Nga Ilya Metchnikoff đã đoạt được giải Nobel cho những khám phá của ông về vai trò của sữa chua đối với sức khỏe của con người, đặc biệt là trẻ em”.
Thực tế, sữa chua thường được làm từ sữa tươi nên nó có giá trị dinh dưỡng ưu việt hơn bất cứ loại sữa nước nào. Trong 100gr sữa chua có chứa khoảng 100Kcal (bằng khoảng ½ chén cơm hay 2 trái chuối), có chất đường (15,4gr), chất đạm (3,1gr), chất béo (3gr), canxi và một số loại vitamin như A, D, E… Nếu mỗi ngày cung cấp 226gr sữa chua (khoảng 2 hộp), nghĩa là đã cung cấp hơn 20% protein và 30-40% canxi nhu cầu của trẻ. Ngoài ra, với một lượng vitamin dồi dào và các khoáng chất quan trọng khác trong sữa chua còn giúp trẻ tăng cường sức đề kháng, ngăn ngừa bệnh tật, giúp hấp thu tốt nhất các chất dinh dưỡng.
Món ăn rất tốt cho hệ tiêu hóa của trẻ

Ngoài ưu thế về giá trị dinh dưỡng, một trong những lợi thế lớn của sữa chua ăn so với sữa tươi là khả năng hấp thụ sữa chua của cơ thể trẻ em nhiều hơn gấp 3 lần sữa tươi. Đối với sữa chua, các chất như Protein (chất đạm), Lipid (chất béo) có sẵn trong sữa đã được tiêu hóa một phần, rút ngắn thời gian hấp thu trong hệ thống tiêu hóa.
Đối với trẻ không dung nạp được men lactose trong sữa tươi, khi uống sữa tươi vào là rất dễ bị đi ngoài, khó chịu. Nhưng nhờ quá trình lên men của sữa chua, đường Lactose trở nên dễ hấp thu hơn, làm giảm lượng đường tồn đọng ở hệ tiêu hóa giúp trẻ tránh được tiêu chảy, đồng thời, giúp cho cơ thể trẻ dễ dàng hấp thu Canxi và một số khoáng chất khác.
Theo Phó Giáo sư Tiến sĩ Phạm Gia Khánh (Chủ nhiệm bộ môn Tiêu Hóa trường Đại học Y Hà Nội), sữa chua ăn còn cung cấp một lượng lớn các lợi khuẩn để tăng cường sức đề kháng cho cơ thể. Nhờ các lợi khuẩn này nên sữa chua rất có lợi cho đường ruột, giúp hệ tiêu hóa khỏe mạnh hơn để hấp thu tốt hơn. Bên cạnh đó, ở trẻ kén ăn, sữa chua còn có tác dụng kích thích trẻ thèm ăn, ăn nhiều hơn, và ăn ngon miệng hơn.
Phát triển chiều cao tối ưu cho trẻ

Bên cạnh giá trị dinh dưỡng, sữa chua ăn còn mang đến những công dụng tuyệt vời trong việc giúp trẻ phát triển chiều cao tối ưu. Ở giai đoạn cơ thể lớn lên từng ngày, trẻ cần được cung cấp một lượng canxi rất cao. Việc bổ sung canxi cho trẻ bằng sữa chua vừa dễ thực hiện, giá thành rẻ, vừa giúp trẻ không cảm thấy ngán.
Phó Giáo sư Tiến sĩ Nguyễn Văn Hoan nhấn mạnh: “Một hộp sữa chua ăn 100gr có chứa tới 148mg canxi (so với 120mg canxi trong 100ml sữa tươi). Thêm vào đó, lượng vitamin D dồi dào sẵn có trong sữa chua giúp cơ thể bé dễ hấp thụ canxi hơn. Với lượng canxi cao như thế, chỉ cần 2 hộp sữa chua ăn mỗi ngày là đã có thể cung cấp gần như đầy đủ lượng canxi cần thiết, giúp trẻ tăng chiều cao một cách tối ưu”.
Giúp trẻ ngăn ngừa bệnh tật

Ngoài những công dụng kể trên, đối với trẻ em, sữa chua còn giúp tăng sức đề kháng, chống lại các bệnh vặt như viêm mũi, cảm lạnh, cúm….. Các lợi khuẩn tồn tại trong sữa chua có tác dụng hữu hiệu với sức khỏe, giúp tạo sự cân bằng và bổ sung vi khuẩn tốt trong đường ruột, tiêu diệt bớt những vi khuẩn có hại. Bên cạnh đó, sữa chua còn tự sản sinh ra loại “kháng sinh” riêng làm chậm quá trình phát triển của các loại vi khuẩn có hại.

Ở trẻ nhỏ nồng độ axit trong dạ dày chưa đạt được tiêu chuẩn như ở người lớn thì sữa chua còn giúp ngăn ngừa một số bệnh đường ruột, bổ sung thêm axit cho dịch dạ dày để tiêu hóa tốt thức ăn. Phó Giáo Sư Tiến Sỹ Đào Ngọc Diễn - Phó Chủ Tịch Hội Dinh Dưỡng Việt Nam cho biết: Trẻ đã có thể bắt đầu ăn sữa chua từ lúc 6 tháng tuổi trở lên để giúp trẻ tăng cường và cân đối số lượng lợi khuẩn trong đường tiêu hoá.

Và nên cho trẻ ăn sữa chua mỗi ngày

Điều đáng nói là hiện nay, do chưa ý thức hết những công dụng quan trọng này của sữa chua ăn với trẻ em nên lượng sữa chua ăn tiêu thụ trung bình mỗi ngày của trẻ em Việt Nam vẫn hãy còn rất thấp. Phó Giáo sư Tiến sĩ Lê Thị Bạch Mai (Phó Viện Trưởng Viện Dinh Dưỡng Quốc Gia Việt Nam) cho biết: Mức tiêu thụ sữa chua của người Việt Nam ít hơn 10gr sữa chua/ngày so với của người Pháp và Châu Âu trung bình là 100gr/ đầu người/ ngày.
Nhiều trẻ mỗi ngày chỉ được cho ăn vài muỗng nhỏ (mẹ ăn rồi cho trẻ… ăn ké!), hoặc thậm chí cả tuần trẻ mới được cho ăn một lần. Như vậy chúng ta còn ở mức sử dụng quá thấp, mà khẩu phần thức ăn động vật lại tăng nhanh chóng, làm gia tăng chất béo kéo theo sự gia tăng nhanh chóng bệnh tim mạch, tiểu đường và một số bệnh ung thư hiện nay. Đây là một thói quen cần sớm thay đổi, vì sữa chua ăn chính là một thực phẩm tốt nhất giúp bé tăng cường sức khỏe, ngăn ngừa bệnh tật, phát triển chiều cao.
Phó Giáo sư Tiến sĩ Lê Thị Bạch Mai cũng khuyên mọi người nên bảo quản sữa chua ăn ở nhiệt độ 6 độ C để đảm bảo cho các men vi khuẩn có lợi trong sữa chua được bảo vệ tốt nhất. Tuy nhiên, khi bé bị viêm họng hoặc muốn ăn sữa chua ấm thì mẹ cũng có thể hâm sữa chua bằng cách đặt hộp sữa chua ăn vào một tô nước ấm. Cách làm này vẫn giúp giữ nguyên giá trị dinh dưỡng của món ăn bổ dưỡng này. Sữa chua cũng không kỵ với bất kỳ loại thực phẩm nào, nên có thể cho trẻ ăn trộn chung sữa chua với trái cây, sôcôla… để tạo hương vị lạ miệng cho trẻ.

maihoa01
04-08-2011, 12:02 PM
Đúng đấy các mẹ ạ. Sữa chua có nhiều men vi khuẩn có lợi lắm. Cái này cho mẹ hay cho con đều tốt! Nên dùng!

chuot_yeu_meo
04-08-2011, 03:23 PM
Loại sữa chua có Probiotics hiện nay tốt đấy các mẹ ạ. Mà mình nghe bảo là nên ăn sữa chua lúc buổi sáng, kể cả người lớn và trẻ em.

Ch.giang
04-08-2011, 09:29 PM
be 5 thang da an dc sua chua cac me nhi

Happy Kids
04-08-2011, 09:37 PM
be 5 thang da an dc sua chua cac me nhi

3M đã ăn dc rui mẹ nó ạ................................

DinhKhoa
04-11-2011, 09:40 AM
Sữa chua mình cho con ăn sợ lạnh nên thường mình ngâm vào nước nóng cho hết lạnh, như vậy có làm mất chất trong sữa chua ko các mẹ???

DinhKhoa
04-11-2011, 09:45 AM
À mà sữa chua và váng sữa loại nào cho trẻ ăn tốt hơn các mẹ???

metholau
04-11-2011, 01:55 PM
À mà sữa chua và váng sữa loại nào cho trẻ ăn tốt hơn các mẹ???

Hai loại này đều tốt khó có thể so sánh cái nào tốt hơn cái nào vì mỗi loại lại có những tác dụng khác nhau, sữa chua thì bổ sung thêm cả canxi và lợi khuẩn, còn váng sữa thì bổ sung thêm nhiều chất béo cho bé.

Theo mình thì nên ăn cả hai, đây cũng là hai món thay thế tương đối ổn đối với các bé lười uống sữa đấy! Sữa chua thì nên ăn sáng, váng sữa thì ăn lúc nào cũng được.

Không biết mình nói thế có đúng không nhỉ?

lequythien
04-11-2011, 07:30 PM
Hai loại này đều tốt khó có thể so sánh cái nào tốt hơn cái nào vì mỗi loại lại có những tác dụng khác nhau, sữa chua thì bổ sung thêm cả canxi và lợi khuẩn, còn váng sữa thì bổ sung thêm nhiều chất béo cho bé.

Theo mình thì nên ăn cả hai, đây cũng là hai món thay thế tương đối ổn đối với các bé lười uống sữa đấy! Sữa chua thì nên ăn sáng, váng sữa thì ăn lúc nào cũng được.

Không biết mình nói thế có đúng không nhỉ?

Sửa chua nên ăn lúc no, không nên ăn lúc đói sẽ hại dạ dày!

Me Cong Huan
04-12-2011, 12:46 PM

Bạn ơi, Phó Giáo Sư Tiến Sỹ Đào Ngọc Diễn - Phó Chủ Tịch Hội Dinh Dưỡng Việt Nam cho biết: Trẻ đã có thể bắt đầu ăn sữa chua từ lúc 6 tháng tuổi trở lên để giúp trẻ tăng cường và cân đối số lượng lợi khuẩn trong đường tiêu hoá.

pimom
04-14-2011, 04:21 PM
cac me thay loai sua chua nao tot nhat,vinamilk thi gia ca binh dan,con may loai cua Phap thi gia dat hon nhung lieu co tot hon k,minh lai tuong vang sua cung cung cap canxi nen tu 6 thang con ngay nao cung an 1 hop,sua chua thi 1 tuan 2 lan thoi.Kieu nay phai cho con moi ngay 1 hop sua chua thoi

mekubin_2209
04-15-2011, 01:35 PM
Sữa chua mình cho con ăn sợ lạnh nên thường mình ngâm vào nước nóng cho hết lạnh, như vậy có làm mất chất trong sữa chua ko các mẹ???

Ko đâu bạn ạ. Làm vậy vẫn giữ được giá trị dinh dưỡng trong sữa chua

meminhmeo2010
04-15-2011, 11:14 PM
con nhà em 4 tháng, em cho bé ăn sữa chua hoa quả pettit, sữa chua này thơm ngon và có cả váng sữa nữa. không bít dúng ko nhưng thấy nv bán hàng nói thế

BuiMaiTrang
04-18-2011, 12:17 PM
[QUOTE=lequythien;4905059]Sửa chua nên ăn lúc no, không nên ăn lúc đói sẽ hại dạ dày![/QUOTE
cảm ơn các mẹ nhiều vì mình cũng đang thắc mác không biết nên cho bé nhà mình ăn sữa chua vào lúc nào

AutumnJubilee
04-19-2011, 10:16 AM
Khi nào con được 6 tháng các Mẹ hãy cho con ăn sữa chua, mình sợ 3 hoặc 4 tháng con còn nhỏ quá, ăn không khéo sẽ hại dạ dày. Con mình bắt đầu ăn sữa chua (phomai hoa quả) từ lúc 6 tháng và ngày nào cũng ăn một hộp. Từ 9 tháng thi ăn hai hộp một lần (mỗi hộp 50gr), giờ cháu 10,5 tháng, rất thích ăn sữa chua. Mình hay mua phomai hoa quả của Nestle, Ehermann, thỉnh thoảng mua một hai hộp Petit nhưng mình thấy của Nestle là ngon nhất.

angel2512cp
04-23-2011, 02:48 PM
Những điều cần lưu ý khi sử dụng sữa chua cho trẻ
Ngoài việc bổ sung các chất dinh dưỡng, sữa chua còn có khả năng phòng và điều trị một số bệnh. Sữa chua có tính acid cao (với độ pH thấp khoảng 4,2) nên có tác dụng tiêu diệt một số vi khuẩn có hại trong hệ thống tiêu hóa. Đối với trẻ nhỏ, sữa chua ngăn ngừa một số bệnh đường ruột, bổ sung thêm acid cho dịch dạ dày (ở trẻ nhỏ nồng độ acid trong dạ dày chưa đạt được tiêu chuẩn như ở người lớn) giúp cho việc tiêu hóa thức ăn được dễ dàng hơn.
Trong thành phần sữa chua, các chất như: protein (chất đạm), lipid (chất béo) có sẵn trong sữa đã được tiêu hóa một phần, rút ngắn thời gian hấp thu trong hệ thống tiêu hóa. Đường lactoza đã được lên men dễ hấp thu, làm giảm lượng đường tồn đọng lại ở hệ tiêu hóa tránh được tiêu chảy, giúp cho cơ thể hấp thu canxi và một số khoáng chất khác dễ dàng hơn.
Sữa chua có một giá trị dinh dưỡng khá đáng kể: trong 100g sữa chua chứa khoảng 100Kcal (bằng khoảng ½ chén cơm hay 2 trái chuối xanh), có chất đường (15,4g), chất đạm (3,1g), chất béo (3g), canxi và một số loại vitamin. Một số loại sữa chua còn thêm DHA (chất béo không no chuỗi dài) có tác dụng giúp sáng mắt và tăng chỉ số phát triển trí tuệ…
Khi nào nên cho trẻ dùng sữa chua
Phần lớn các bác sĩ nhi khoa đều khuyên các bà mẹ cho bé ăn vào thời điểm bé được 7- 8 tháng tuổi. Một số bác sĩ khác khuyên cho bé ăn sữa chua như một trong những món ăn dặm đầu tiên (vào thời điểm 6 tháng trở lên). Chọn loại sữa chua nguyên kem cho bé là tốt nhất, vì bé cần chất béo để phát triển đầy đủ.
Bé từ 6 tháng tuổi trở lên có thể ăn được sữa chua mỗi ngày với “tiêu chuẩn” như sau:
- 6 - 10 tháng: 50g/ngày.
- 1 - 2 tuổi: 80g/ngày.
- Trên 2 tuổi: 100g/ngày.
Những điều cần lưu ý khi sử dụng sữa chua cho trẻ
Phân biệt rõ chủng loại: hiện nay, trên thị trường có bày bán rất nhiều sản phẩm sữa chua dạng nước. Thành phần chủ yếu của thức uống này là sữa bò hoặc bột sữa, đường acid chua, acid chanh hoặc acid táo, hương liệu, chất bảo quản. Nhưng những loại sữa này lại không hề có tác dụng bảo vệ sức khỏe như sữa chua. Vì vậy, hãy nên chọn lựa kỹ trước khi mua.
Dùng sau bữa ăn: các vi khuẩn có lợi trong sữa chua tồn tại ở điều kiện độ pH lớn hơn hoặc bằng 5,4, khi đói, độ pH trong dạ dày chỉ = 2, các vi khuẩn có lợi trong sữa chua sẽ bị tiêu diệt, giảm tác dụng đối với cơ thể.
Sau khi ăn, dạ dày co bóp mạnh, độ pH có thể tăng lên từ 3 - 5, đây là điều kiện lý tưởng cho các vi khuẩn có lợi trong sữa chua hoạt động.
Súc miệng ngay sau khi ăn: do các vi khuẩn có lợi trong sữa chua hoạt động rất mạnh nên cũng rất dễ làm hỏng men răng, nhất là răng trẻ nhỏ.
Vì vậy, nên súc miệng ngay sau khi ăn.
Không nên dùng nóng: khi dùng nóng hoặc cho thêm nước nóng vào sữa chua, sẽ khiến cho vi khuẩn có lợi trong sữa chua mất khả năng hoạt động. Vì vậy, sữa chua sẽ bị mất đi các chất dinh dưỡng và khả năng kích thích tiêu hóa cũng giảm đi đáng kể.
Không dùng chung với các loại thuốc khác: các chất có trong thuốc kháng sinh, hay các loại thuốc có chứa thành phần amin lưu huỳnh cũng có thể làm phá vỡ hoặc tiêu diệt vi khuẩn có lợi trong sữa chua.

hoatrangnhung
04-25-2011, 04:46 PM
Các bạn cũng cần lưu ý khi cho trẻ ăn phải xem cơ thể trẻ có phản ứng như thế nào rồi mới cho ăn tiếp!!!!!!!

BichNgoc_milk
04-25-2011, 04:50 PM
Sữa chua thật tốt cho sức khỏe .

tranthuha84
04-28-2011, 02:07 PM
Nên cho trẻ nhỏ ăn sữa chua mỗi ngày.Ngoài việc bổ sung các chất dinh dưỡng, sữa chua còn có khả năng phòng và điều trị một số bệnh. Sữa chua có tính acid cao (với độ pH thấp khoảng 4,2) nên có tác dụng tiêu diệt một số vi khuẩn có hại trong hệ thống tiêu hóa. Đối với trẻ nhỏ, sữa chua ngăn ngừa một số bệnh đường ruột, bổ sung thêm acid cho dịch dạ dày

tranthuha84
04-28-2011, 02:21 PM
nên cho trẻ ăn sữa chua hàng ngày.Ngoài việc bổ sung các chất dinh dưỡng, sữa chua còn có khả năng phòng và điều trị một số bệnh. Sữa chua có tính acid cao (với độ pH thấp khoảng 4,2) nên có tác dụng tiêu diệt một số vi khuẩn có hại trong hệ thống tiêu hóa. Đối với trẻ nhỏ, sữa chua ngăn ngừa một số bệnh đường ruột, bổ sung thêm acid cho dịch dạ dày (ở trẻ nhỏ nồng độ acid trong dạ dày chưa

phuonglinhtran
04-28-2011, 02:47 PM
Nên cho trẻ nhỏ ăn sữa chua mỗi ngày.Ngoài việc bổ sung các chất dinh dưỡng, sữa chua còn có khả năng phòng và điều trị một số bệnh. Sữa chua có tính acid cao (với độ pH thấp khoảng 4,2) nên có tác dụng tiêu diệt một số vi khuẩn có hại trong hệ thống tiêu hóa. Đối với trẻ nhỏ, sữa chua ngăn ngừa một số bệnh đường ruột, bổ sung thêm acid cho dịch dạ dày
Dùng thêm váng sữa cũng rất là tốt nhất là đối với những trẻ mà lười ăn, mình thấy các bé thích dùng váng sữa hơn là sữa chua ý.

Me Tho & Me Heo
04-28-2011, 02:52 PM
Thỏ nhà mình 8 tháng mà mình vẫn chưa dám cho ăn

HẰNG NGA
04-28-2011, 03:07 PM
8 tháng là có thể cho ăn sữa chua được rồi đấy chị ạ. Cứ bỏ ra ngoài cho bớt lạnh rồi cho bé ăn, ăn sữa chua còn giúp bé ăn khỏe và ngon miệng hơn do cải thiện tốt hệ tiêu hóa cho bé.

lala`la'la
04-28-2011, 03:09 PM
Đúng quá, 2 đưa nhà mình cũng thường xuyên ăn sữa chua từ nhỏ, bé thì cho ăn sữa chua phô mai hoa quả Petit ấy, 6 tháng là ăn được rồi
lớn thì gì cũng ăn, petit, ba vì........................

BichNgoc_milk
04-28-2011, 04:00 PM
Dùng thêm váng sữa cũng rất là tốt nhất là đối với những trẻ mà lười ăn, mình thấy các bé thích dùng váng sữa hơn là sữa chua ý.

có thể cho bé ăn kết hợp sữa nguyên kem chị ạ .cũng đỡ mất công vì bé vẫn cần chất béo .ăn sữa nguyên kem rất thích hợp lại đảm bảo .bé nhà em 9 tháng mà ngày cũng hết 1 hộp được cái bé thích ăn

pippi08
04-30-2011, 11:47 PM
theo em được biết, sữa chua không nên ngâm vào nước nóng vì nước nóng có thể làm mất đi một số tác dụng hữu ích của sữa chua. Hơn nữa một điểm cần chú ý khi cho bé ăn sữa chua là không nên ăn sữa chua lúc đói.Độ PH thích hợp để men lactic trong sữa chua sinh trưởng và phát triển tốt là từ 4-5 trở lên còn dịch vị trong dạ dày lúc đói có độ PH từ 2 trở xuống. Sau khi ăn sữa chua dịch vị trong dạ dày loãng ra và độ PH lên đến từ 4-5. Tốt nhất là chỉ nên ăn sữa chua trong vòng 2 giờ sau khi ăn.

pippi08
04-30-2011, 11:51 PM
cac me thay loai sua chua nao tot nhat,vinamilk thi gia ca binh dan,con may loai cua Phap thi gia dat hon nhung lieu co tot hon k,minh lai tuong vang sua cung cung cap canxi nen tu 6 thang con ngay nao cung an 1 hop,sua chua thi 1 tuan 2 lan thoi.Kieu nay phai cho con moi ngay 1 hop sua chua thoi

Chị ơi, sữa chua thì nên ngày nào cũng ăn nhưng váng sữa thì chị chỉ nên ăn 3 hộp/tuần thôi. Vì ăn nhiều quá trẻ cũng không hấp thụ được hết mà :)

melamcongso
04-30-2011, 11:53 PM
theo em được biết, sữa chua không nên ngâm vào nước nóng vì nước nóng có thể làm mất đi một số tác dụng hữu ích của sữa chua. Hơn nữa một điểm cần chú ý khi cho bé ăn sữa chua là không nên ăn sữa chua lúc đói.Độ PH thích hợp để men lactic trong sữa chua sinh trưởng và phát triển tốt là từ 4-5 trở lên còn dịch vị trong dạ dày lúc đói có độ PH từ 2 trở xuống. Sau khi ăn sữa chua dịch vị trong dạ dày loãng ra và độ PH lên đến từ 4-5. Tốt nhất là chỉ nên ăn sữa chua trong vòng 2 giờ sau khi ăn.
Cảm ơn về lời khuyên hữu ích của mẹ nó, vậy mà từ trước tới nay em không biết toàn cho sữa chua vào ngâm nước nóng rồi mới cho con ăn.

Muncoi
05-10-2011, 05:34 PM
con em đi học cả ngày, ăn sáng cũng ở trường, vậy nên em cho con ăn váng sữa lúc ngủ dậy ( 1 tuần/3 hộp) và sữa chua sau khi ăn tối 1 tiếng đc ko ạ?

me&you
05-11-2011, 07:32 PM
Cảm ơn về lời khuyên hữu ích của mẹ nó, vậy mà từ trước tới nay em không biết toàn cho sữa chua vào ngâm nước nóng rồi mới cho con ăn.

Em thì ko ngâm sữa chua vào nc nóng nhưng toàn để ra ngoài tủ lạnh 1 lúc cho hết lạnh rồi mới dám cho con ăn thôi

methosoc2010
05-12-2011, 02:56 PM
Xin chào các mẹ thông thái, em là thành viên mới gia nhập, đây là đề tài đầu tiên em tham gia. Xin hỏi các mẹ là con em đi ngoài mới khỏi (nghi là hội chứng lỵ), vậy em đã có thể cho con ăn sữa chua tự làm được chưa? (con em được 6 tháng, sữa chua thì làm từ sữa công thức của bé).

nhimxinh11
05-12-2011, 04:51 PM
Chủ top ơi
con e 6month thì loại sữa chua gì, hãng nào bé có thể ăn được?
Con e hay rối loạn tiêu hóa lắm!

bupbebangbong
05-12-2011, 05:04 PM
Sáng nào mình cũng cho con ăn một bát cháo con + một hộp sữa chua rồi đua bé đi nhà trẻ à! Sữa chua thì mình mua của các hãng nhưng chủ yếu là của Kinh dô,loại dành cho trẻ em ý !

Dilicat
05-12-2011, 07:23 PM
con em 6 tháng rùi nhưng không biết mua sữa chua loai j dễ ăn và 6 tháng ăn được ạ?

thanh77
05-17-2011, 10:35 AM
bé nhà mình được 6 tháng rùi, liệu cho cháu ăn sữa chua được chưa các mẹ? mình sợ để tủ lạnh bị lạnh và sữa c hua có vị chuam nên cháu còn nhỏ, ko biết đã ăn được chưa? các mẹ bảo minh với nhé
Ăn được rùi mẹ cháu ơi. Sữa chua mẹ cháu lấy trong tủ lạnh ra cho vào bát nước nóng để khoảng 5 phút sữa tan giá và hơi ấm ăn còn rất tốt đấy mẹ cháu nhé.

Me - Tumkute
05-17-2011, 11:57 AM
Con mình 6 tháng chắc là ăn tốt rồi nhỉ

Botre85
05-17-2011, 04:07 PM
Con mình 6 tháng chắc là ăn tốt rồi nhỉ
ăn được rồi chị ạ .chị nên chọn loại sữa nguyên kem cho bé vì bé vẫn cần chất béo mà bé nhà em ăn sữa dê khỏe lắm

hatmit88
05-19-2011, 11:24 AM
mình nghĩ là để sữa chua ra ngoài cho hết lạnh rồi mới cho bé ăn

co_huong
05-19-2011, 02:32 PM
Ko đâu bạn ạ. Làm vậy vẫn giữ được giá trị dinh dưỡng trong sữa chua

?? sao lại thế nhỉ>? nếu ngâm sữa chua vào nước nóng nó loãng toẹt ra ý, bạn chỉ cần để ngoài 1h đồng hồ với mùa này thì con bạn tha hồ ăn, con mình mỗi ngày 1 hộp,ăn sau khi ăn bữa chính khoảng 1h cũng là để bé tiêu hóa tốt hơn

co_huong
05-19-2011, 02:34 PM
bé nhà mình ko chịu ăn Váng sữa chỉ ăn sữa chua Milch của Đức thôi, mua được trong Big C là rẻ chưa đến 11k/ hộp chứ mua ngoài là 12k/ hộp

co_huong
05-19-2011, 02:36 PM
Khi nào con được 6 tháng các Mẹ hãy cho con ăn sữa chua, mình sợ 3 hoặc 4 tháng con còn nhỏ quá, ăn không khéo sẽ hại dạ dày. Con mình bắt đầu ăn sữa chua (phomai hoa quả) từ lúc 6 tháng và ngày nào cũng ăn một hộp. Từ 9 tháng thi ăn hai hộp một lần (mỗi hộp 50gr), giờ cháu 10,5 tháng, rất thích ăn sữa chua. Mình hay mua phomai hoa quả của Nestle, Ehermann, thỉnh thoảng mua một hai hộp Petit nhưng mình thấy của Nestle là ngon nhất.
Của Nesle ngon thì đúng rồi thế nên nó 20k/ hộp cơ, hihi SC của peti thì chua hơn 1 tý mà mình thấy Milch là hợp lý đấy vì nó có lớp hoa quả hay lắm

Me khoaitay
05-19-2011, 04:26 PM
Bé 3thang k chiu bu thi cho an vang sua dc chua,tinh hinh la con e luoi bu lam

memit121209
05-19-2011, 05:38 PM
be 17 tháng ko uống sữa ngoài chỉ ăn váng sữa và sữa chua, mình cho bé ăn 300 ml sua chua, tương đương 2 cốc sữa chua tự làm có được không, liệu như thế có nhiều quá không? Mong các mẹ thông thái chỉ giúp mình với!!!

pippi08
05-20-2011, 01:24 AM
Ăn được rùi mẹ cháu ơi. Sữa chua mẹ cháu lấy trong tủ lạnh ra cho vào bát nước nóng để khoảng 5 phút sữa tan giá và hơi ấm ăn còn rất tốt đấy mẹ cháu nhé.

Chị ơi, sữa chua đừng ngâm vào bát nước nóng. Chị nên để ở ngoài khoảng 30 phút sau đó ăn thì tốt hơn ^^

pippi08
05-20-2011, 01:26 AM
Em nghĩ là hơi nhiều ạ. Chị cho bé ăn một nửa thui. Còn lại cho bé ăn hoa quả, pho mai, ... Em thì thường dầm sữa chua với hoa quả cho bé ăn. Như vậy bé sẽ thích hơn

co_huong
05-20-2011, 08:36 AM
Bé 3thang k chiu bu thi cho an vang sua dc chua,tinh hinh la con e luoi bu lam
ôi đừng nhé, con mới có 3 tháng đã định cho ăn váng sữa là ko được đâu mẹ nó

metuntinyeu
05-20-2011, 08:23 PM
XIn chào các mẹ, mình cũng đang cho bé nhà mình 8 tháng tuổi ăn sữa chua, mình xin đóng góp y kiến thế này, chúng ta nên tự làm sữa chua cho con mình ăn , vì mình nghĩ rằng sữa chua đóng hộp bán sẵn chắc chắn có chất bảo quản thì mới để thời gian lâu đến như vậy,tự làm sữa chua bằng sữa tuơi rất đơn giản , dễ làm , cũng rẻ hơn mà chắc chắn là tốt hơn cho con mình.Một lần mình làm 6 cốc, 2 bé nhà mình ăn 3 ngày, cảm thấy rất an tâm , mình chia sẻ ý kiến của riêng mình vậy thôi.Mẹ nào ủng hộ thì làm cho các con ăn nhé

hoanglanauto
05-20-2011, 08:32 PM
XIn chào các mẹ, mình cũng đang cho bé nhà mình 8 tháng tuổi ăn sữa chua, mình xin đóng góp y kiến thế này, chúng ta nên tự làm sữa chua cho con mình ăn , vì mình nghĩ rằng sữa chua đóng hộp bán sẵn chắc chắn có chất bảo quản thì mới để thời gian lâu đến như vậy,tự làm sữa chua bằng sữa tuơi rất đơn giản , dễ làm , cũng rẻ hơn mà chắc chắn là tốt hơn cho con mình.Một lần mình làm 6 cốc, 2 bé nhà mình ăn 3 ngày, cảm thấy rất an tâm , mình chia sẻ ý kiến của riêng mình vậy thôi.Mẹ nào ủng hộ thì làm cho các con ăn nhé

Em ủng hộ chị nè.
Em cũng hay ăn SC tự làm, chỉ mong sữa tươi thanh trùng với tiệt trùng đảm bảo nữa là OK, ko lo bảo quản gì nữa

thanh77
05-21-2011, 09:36 AM
Chị ơi, sữa chua đừng ngâm vào bát nước nóng. Chị nên để ở ngoài khoảng 30 phút sau đó ăn thì tốt hơn ^^

Uh mỗi người có cách cho con ăn riêngbanj ạ.
trước đây mình cũng toàn để ra ngoài cho hết lạnh rồi cho bé ăn. Nhưng từ khi xem chương trình O2 tivi tư vấn nên lấy sữa trong tủ lạnh ra và để vào bát nước nóng sữa hơi ấm cho bé ăn là nhất và ăn vào buổi sáng bạn ạ.

Botre85
05-21-2011, 09:54 AM
các mẹ liên lạc với em nhé ! em có cả sữa sống chưa thanh trùng luân ,làm sữa chua rất tốt ạ !

mekubin_2209
05-21-2011, 10:52 AM

Em đồng tình với kiến của metuntinyeu, hiện giờ em cũng tự làm sữa chua. vì gd nhỏ nhà em có 3 người. nên cả bố mẹ cùng ăn luôn. vừa tiết kiệm lại vừa đảm bảo chị nhỉ :)

Mẹ của Châu Anh
05-21-2011, 10:59 AM
Uh mỗi người có cách cho con ăn riêngbanj ạ.
trước đây mình cũng toàn để ra ngoài cho hết lạnh rồi cho bé ăn. Nhưng từ khi xem chương trình O2 tivi tư vấn nên lấy sữa trong tủ lạnh ra và để vào bát nước nóng sữa hơi ấm cho bé ăn là nhất và ăn vào buổi sáng bạn ạ.
Đúng rùi, bé nhà mình cũng hay ăn như vậy phải ngâm ấm cho bé ăn thì sẽ tránh được viêm họng

metuntinyeu
05-21-2011, 02:29 PM
Em đồng tình với kiến của metuntinyeu, hiện giờ em cũng tự làm sữa chua. vì gd nhỏ nhà em có 3 người. nên cả bố mẹ cùng ăn luôn. vừa tiết kiệm lại vừa đảm bảo chị nhỉ :)

Hi meku bin
Mình từ ngày biết làm sữa chua đâm ra khoái, ai đến cũng bắt ăn sữa chua, nhưng có điều đang băn khoăn, làm bằng sữa tưới tiệt trùng thì cũng sợ có chất bảo quản, còn làm bằng sữa thanh trùng thì nói thật là lại sợ không đảm bảo VS vì con mình có đứa mới 8 tháng thôi, hiện tại thì mình vẫn đang làm bằng sữa tiệt trùng của HT true milk.Chả biết có tốt không nữa, thấy có mẹ quảng cáo sữa Ba vi thanh trùng nhưng mình thì mua ít, nhà lại tận Tây hồ, mua bán thì phiền toái quá.

DinhKhoa
05-23-2011, 02:42 PM
Đúng rùi, bé nhà mình cũng hay ăn như vậy phải ngâm ấm cho bé ăn thì sẽ tránh được viêm họng

Mình cũng vậy, toàn phải ngâm nước ấm rồi mới dám cho ăn vì cu nhà mình cũng hay bị viêm họng

DinhKhoa
05-23-2011, 02:43 PM

Mình cũng vậy, toàn phải ngâm nước ấm rồi mới dám cho ăn vì cu nhà mình cũng hay bị viêm họng

behattieu8811
05-24-2011, 08:22 AM
chắc phải để sữa chua ra bên ngoài để bớt lạnh rồi mới cho bé ăn

trietlong
05-26-2011, 12:00 PM
sữa chua tốt cho hệ tiêu hóa mà, tốt cho mọi lứa tuổi nữa!

metuntinyeu
05-27-2011, 09:05 PM
Các mẹ ơi, nói chuyện sữa chua thì lại nhớ đến vụ váng sữa,có một chị bạn bảo mình đừng cho con ăn váng sữa,váng sữa làm ở nước ngoài ,chuyển về đây bằng đường tàu biển bao nhiêu ngày ,có nhiều loại quá date,người bán hàng ở VN đã tẩy cả date để làm date mới,nghe mà sợ hãi.Bây giờ cái gì cũng chất bảo quản, cũng thuốc sâu...,mình giờ tự làm sữa chua, tự làm carame, rau cho em bé ăn thì tự trồng, rau người lớn ăn thì phải đặt mua ở đông anh 1 tuần lấy 1 lần, gà cũng đặt mua ở quê,chả dám ăn thịt lợn, đến hương thắp cũng phải tìm lại hương không hóa chất,không con mình ngửi vào độc hại, thật là mệt quá cơ,các mẹ thấy sao

hoanglanauto
05-27-2011, 10:26 PM
Các mẹ ơi, nói chuyện sữa chua thì lại nhớ đến vụ váng sữa,có một chị bạn bảo mình đừng cho con ăn váng sữa,váng sữa làm ở nước ngoài ,chuyển về đây bằng đường tàu biển bao nhiêu ngày ,có nhiều loại quá date,người bán hàng ở VN đã tẩy cả date để làm date mới,nghe mà sợ hãi.Bây giờ cái gì cũng chất bảo quản, cũng thuốc sâu...,mình giờ tự làm sữa chua, tự làm carame, rau cho em bé ăn thì tự trồng, rau người lớn ăn thì phải đặt mua ở đông anh 1 tuần lấy 1 lần, gà cũng đặt mua ở quê,chả dám ăn thịt lợn, đến hương thắp cũng phải tìm lại hương không hóa chất,không con mình ngửi vào độc hại, thật là mệt quá cơ,các mẹ thấy sao

Chồng em kể hôm trước ngồi quán nước, có mấy em giao hàng ấy nói chuyện tẩy date xôm xụ lắm. Hàng gì cũng có thể tẩy và in lại được đó.
Em mua sữa ở T- mart ở đầu phố Triều khúc, để ý thấy toàn sữa tươi SX cả tháng rồi ấy, loay hoay bới sâu tận vào trong thì thấy sữa mới hơn được 2 ngày, ngày 22/4 mà hôm mua là 25/5.
Lạ một điều là cùng 1 loại sữa, sao kiểu in date lại khác nhau,một kiểu chữ nét thanh, toàn các dấu chấm, một kiểu thì in đậm, nhòe nhòe.
Hôm ấy lấy kiểu in đậm, hôm nay các chị nhắc mới nhớ đến, ôi, có lẽ nào...........???
Nhà em rau tự trồng, còn không dùng phân hóa học luôn nên yên tâm, thịt thà thì mua siêu thị (tự ru ngủ mình là nó có SẠCH hơn 1 tý)

metuntinyeu
05-27-2011, 11:01 PM
Chồng em kể hôm trước ngồi quán nước, có mấy em giao hàng ấy nói chuyện tẩy date xôm xụ lắm. Hàng gì cũng có thể tẩy và in lại được đó.
Em mua sữa ở T- mart ở đầu phố Triều khúc, để ý thấy toàn sữa tươi SX cả tháng rồi ấy, loay hoay bới sâu tận vào trong thì thấy sữa mới hơn được 2 ngày, ngày 22/4 mà hôm mua là 25/5.
Lạ một điều là cùng 1 loại sữa, sao kiểu in date lại khác nhau,một kiểu chữ nét thanh, toàn các dấu chấm, một kiểu thì in đậm, nhòe nhòe.
Hôm ấy lấy kiểu in đậm, hôm nay các chị nhắc mới nhớ đến, ôi, có lẽ nào...........???
Nhà em rau tự trồng, còn không dùng phân hóa học luôn nên yên tâm, thịt thà thì mua siêu thị (tự ru ngủ mình là nó có SẠCH hơn 1 tý)

Cái vụ tẩy date chắc chắn có thật đấy, nên mua sữa cho con cũng cần cẩn thận ,có đứa con bạn mình đã từng phải đi cấp cứu vì sữa quá date mà không biết đấy,còn thịt ở siêu thị ấy à,cũng đừng có tin quá nhé ,cũng sửa date luôn ,nên có nguồn nào ở quê thì bạn nên tìm mua,lại còn nói chuyện hương , hôm trước tình cơ quen 1 người làm hương ,họ mới hướng dẫn cho một ít thông tin về hương trên thị trường, từ đó đâm ra quan tâm đến sf này,hương ngoài thị trường toàn mùn cưa với phốt pho và kali,càng đậu tàn càng nguy hiểm đấy, trẻ em hít vào là độc lắm, sợ quá đi

hoanglanauto
05-27-2011, 11:21 PM
Cái vụ tẩy date chắc chắn có thật đấy, nên mua sữa cho con cũng cần cẩn thận ,có đứa con bạn mình đã từng phải đi cấp cứu vì sữa quá date mà không biết đấy,còn thịt ở siêu thị ấy à,cũng đừng có tin quá nhé ,cũng sửa date luôn ,nên có nguồn nào ở quê thì bạn nên tìm mua,lại còn nói chuyện hương , hôm trước tình cơ quen 1 người làm hương ,họ mới hướng dẫn cho một ít thông tin về hương trên thị trường, từ đó đâm ra quan tâm đến sf này,hương ngoài thị trường toàn mùn cưa với phốt pho và kali,càng đậu tàn càng nguy hiểm đấy, trẻ em hít vào là độc lắm, sợ quá đi
Trời ạ, thế thì em phải mua hương bài về quấn thôi (hí hí. mẹ nào có nhu cầu ko???) ngày trước em quấn thiện nghệ lắm, tết toàn tự quấn để đốt thôi ạ. Nhưng cả tháng em đốt có 6 nén thôi, kì cạch làm buồn cười quá

metuntinyeu
05-28-2011, 11:10 AM
Trời ạ, thế thì em phải mua hương bài về quấn thôi (hí hí. mẹ nào có nhu cầu ko???) ngày trước em quấn thiện nghệ lắm, tết toàn tự quấn để đốt thôi ạ. Nhưng cả tháng em đốt có 6 nén thôi, kì cạch làm buồn cười quá

KHâm phục mẹ này nha, còn tự quấn nữa.Sao lại vất vả thế,mình từ ngày biết cái thương hiệu hưong của 1 anh đi học ở Mỹ về,bỏ tất cả để theo cụ Vũ Khiêu và Lê Văn Lan đi làm hương, thì mình chỉ dùng hương của anh ấy thôi, huơng "sạch",chắc chắn không có hóa chất vì mình anh này có tâm lắm.1 hộp 50 nén ,mua 1 lần dùng mấy tháng trời, gọi họ lại mang tới tận nhà,mình cũng thích hương là từ hương bài như mẹ nó đấy,mùi thơm dễ chịu lắm.

metuntinyeu
05-28-2011, 11:13 AM
mà xin lỗi các mẹ, mình đi lạc đề , vấn đề là chúng ta nên là những bà mẹ thông minh, vì mấy cái vụ chất bảo quản ,chất độc hại, tưởng chừng như nhỏ nhưng cứ ngấm dần dần là sau hại cho con cái mìh lắm đấy.Xin lỗi các mẹ vì hơi nhiều lời nhé:)-túm lại là nên tự làm sữa chua cho các con ăn

hoanglanauto
05-28-2011, 02:43 PM
KHâm phục mẹ này nha, còn tự quấn nữa.Sao lại vất vả thế,mình từ ngày biết cái thương hiệu hưong của 1 anh đi học ở Mỹ về,bỏ tất cả để theo cụ Vũ Khiêu và Lê Văn Lan đi làm hương, thì mình chỉ dùng hương của anh ấy thôi, huơng "sạch",chắc chắn không có hóa chất vì mình anh này có tâm lắm.1 hộp 50 nén ,mua 1 lần dùng mấy tháng trời, gọi họ lại mang tới tận nhà,mình cũng thích hương là từ hương bài như mẹ nó đấy,mùi thơm dễ chịu lắm.

Ôi thế cơ à, hay em cũng bỏ quách cái bằng đại học với cái bằng master để đi làm hương nhỉ.
Hi hi, nói thế chắc bố mẹ buồn lắm đấy
Làm nghề gì có tâm có đức mới tồn tại được lâu mà.
Em cũng hay thủ thỉ với chồng là mình toàn ăn đồ sạch thế này, sống lâu quá, liệu 7 chục năm nữa anh có chán em không. Hi hí

metuntinyeu
05-28-2011, 05:40 PM
Ôi thế cơ à, hay em cũng bỏ quách cái bằng đại học với cái bằng master để đi làm hương nhỉ.
Hi hi, nói thế chắc bố mẹ buồn lắm đấy
Làm nghề gì có tâm có đức mới tồn tại được lâu mà.
Em cũng hay thủ thỉ với chồng là mình toàn ăn đồ sạch thế này, sống lâu quá, liệu 7 chục năm nữa anh có chán em không. Hi hí

Hic, nói chuyện với em cũng vui nhỉ,thế em làm gì đấy, cái vụ máy ủ sữa chua là sao, chị lại vừa mới sắm 1 cái mất rùi

BO_Tigersmall
05-28-2011, 07:58 PM
Cu nhà em 3tháng25 ngày em cho ăn váng sữa rồi !! có sao ko các mẹ. Vi em cũng thấy trên bao bì hướng dẫn sử dụng cho trẻ 3M mà !!! Các mẹ giúp em với ....

Menghe1983
05-28-2011, 08:14 PM

Mẹ nó ơi cho hỏi hương đó mua ở đâu vậy? Mình có con nhỏ cũng muốn mùi hương k gây ảnh hưởng đến bé .
Thanks

Botre85
05-28-2011, 08:49 PM
Mẹ nó ơi cho hỏi hương đó mua ở đâu vậy? Mình có con nhỏ cũng muốn mùi hương k gây ảnh hưởng đến bé .
Thanks
chị chỉ nên cho một chút hương vani thôi ,nó sẽ thơm và không độc hại gì ạ

nguyetanh2011
05-28-2011, 09:02 PM
Đúng là sữa chua nhất là mùa hè này cho bé ăn là nhất rồi,tốt cho đường tiêu hóa và cũng bổ dưỡng nữa.

hoanglanauto
05-28-2011, 09:11 PM
Hic, nói chuyện với em cũng vui nhỉ,thế em làm gì đấy, cái vụ máy ủ sữa chua là sao, chị lại vừa mới sắm 1 cái mất rùi

Em bán hàng thôi. ..

hoanglanauto
05-28-2011, 09:31 PM

hí, đang nói chuyện Nhang mà chị, ko phải sữa chua đâu

metuntinyeu
05-28-2011, 10:29 PM
Thanks

Mẹ nó ơi,cái hương này là hương thảo mộc nhé, được nhiều giải thưởng về văn hóa lắm đó, mà quan trọng là cái bạn GD có tâm nhé, check pm mình cho tên nhãn hiệu và số điện thoại người ta mang hương đến tận nhà nhé,không họ lại bảo mình quảng cáo,hihi

metuntinyeu
05-28-2011, 10:34 PM
Cu nhà em 3tháng25 ngày em cho ăn váng sữa rồi !! có sao ko các mẹ. Vi em cũng thấy trên bao bì hướng dẫn sử dụng cho trẻ 3M mà !!! Các mẹ giúp em với ....

Bạn ơi, theo mình nghĩ là hơi sớm đáy, cái váng sữa đó nhiều chất, nhiều đừong khó tiêu lắm,bạn cứ thử ăn mà xem, bác sĩ ngừoi ta khuyên từ 1 đến 6 tháng là chỉ nên ăn sữa thôi, có thêm tý hoa quả gì lành lành thì thêm,mình nghĩ bạn nên xem lại hoặc gọi điện hỏi các bs dinh dưỡng.Chúc bé nhà bạn ăn ngoan chóng lớn

metuntinyeu
05-28-2011, 10:50 PM
He he, mẹ này có vẻ quan tâm đến sữa chua quá,mình thì quan tâm đến hương thắp,ai cần chia sẻ kinh nghiệm không nào ?hic.Nhưng mà sữa chua thì công nhận là ngon và bổ thật ,từ ngày ăn sữa chua ,em bé nhà mình trọm vía out put thích lắm :))

BO_Tigersmall
05-30-2011, 09:46 PM
Nhưng em cho Bo an thấy tiêu hoá tốt lắm chị ạ. Bo nhà em đang táo cách ngày mới ị 1 lần từ hôm cho ăn váng sữa đấy cứ trưa trưa là ku cậu ị. Hôm qua đọc topic này xong thấy các mẹ bảo 6 tháng mới ăn , nên em dừng lại ko cho ăn nữa thế là hôm nay k thấy ị luôn :( . Em đang định cho ăn nửa hộp 1 ngày vào buổi trưa, chắc đc chị nhỉ ?

hoanglanauto
05-30-2011, 09:55 PM
He he, mẹ này có vẻ quan tâm đến sữa chua quá,mình thì quan tâm đến hương thắp,ai cần chia sẻ kinh nghiệm không nào ?hic.Nhưng mà sữa chua thì công nhận là ngon và bổ thật ,từ ngày ăn sữa chua ,em bé nhà mình trọm vía out put thích lắm :))
Nếu các mẹ lo chất bảo quản trong sữa chua thì tự làm ấy. Lần đầu tiên mua 1 hộp men thôi, lần sau lấy 1 hộp của lần trước làm men luôn. Như thế mẹ cho bé ăn cũng yên tâm hơn rất nhiều

melamcongso
05-30-2011, 09:55 PM
Nhưng em cho Bo an thấy tiêu hoá tốt lắm chị ạ. Bo nhà em đang táo cách ngày mới ị 1 lần từ hôm cho ăn váng sữa đấy cứ trưa trưa là ku cậu ị. Hôm qua đọc topic này xong thấy các mẹ bảo 6 tháng mới ăn , nên em dừng lại ko cho ăn nữa thế là hôm nay k thấy ị luôn :( . Em đang định cho ăn nửa hộp 1 ngày vào buổi trưa, chắc đc chị nhỉ ?
KHông sao mẹ nó à, nghé nhà mình cũng giống Bo nhà mẹ nó đấy. Mẹ nó nhớ là cho ăn ít thôi, chỉ 1/4 hộp thôi và nhớ phải để nguội thì mới cho Bo ăn nhé

sangocaocap198
05-30-2011, 10:14 PM
hi chào bạn sữa chua tốt vậy mình phải làm cho bé nhà mình ăn mới được. bạn có thể dậy mình cách làm sữa chua không vậy

melamcongso
05-30-2011, 10:19 PM
hi chào bạn sữa chua tốt vậy mình phải làm cho bé nhà mình ăn mới được. bạn có thể dậy mình cách làm sữa chua không vậy
trước đây mình không có thời gian mình toàn mua cho nghé nhà mình ăn thôi, giờ bà ngoại làm cho nghé ăn nên mình cũng không biết công thức, giờ bà ngoại ngủ roài, để mai mình hỏi rồi post cho mẹ nó cách làm nhé. bà ngoại nghé làm ăn ngon tuyệt luôn.

lemontree1203
05-30-2011, 10:23 PM
Mình cũng thích làm sữa chua lắm đó cho cả nhà cùng ăn luôn, vừa rẻ hơn lại không lo có chất bảo quản. Nhưng mình làm cỡ 7 lần mà được có 1 lần thành công (ngon, sánh...) còn lại đều bị loãng hay mất chân, hu hu... Mấy lần hứng lên định mua cái máy làm sữa chua mà thấy giá cũng hơi cao nhỉ. Những được cái tiện dụng và thành công 100% luôn đó.

jennifer.nguyen
05-30-2011, 10:26 PM
Máy làm sữa chua khoảng bao tiền bạn ơi, mình đang muốn mua 1 cái

hoanglanauto
05-30-2011, 10:28 PM
Mình cũng thích làm sữa chua lắm đó cho cả nhà cùng ăn luôn, vừa rẻ hơn lại không lo có chất bảo quản. Nhưng mình làm cỡ 7 lần mà được có 1 lần thành công (ngon, sánh...) còn lại đều bị loãng hay mất chân, hu hu... Mấy lần hứng lên định mua cái máy làm sữa chua mà thấy giá cũng hơi cao nhỉ. Những được cái tiện dụng và thành công 100% luôn đó.

Trời, 7 lần được 1 lần thì cũng nản thật đó. Làm sữa chua bằng máy ủ, thì thành hay bại chỉ do mình pha sữa thôi, ko có yếu tố nhiệt độ ủ nữa

hoanglanauto
05-30-2011, 10:35 PM
Làm đơn giản nhất nhé: chị mua 1 lít sữa tươi có đường + 1 hộp sữa chua men
Đun sữa tươi cho ấm ấm, sờ tay vào thấy ko bỏng là được, tắt bếp, cho hộp men vào quấy đều. Rót vào các cốc rồi mang đi ủ. Tuyệt đối ko ủ chua rồi mới múc vào cốc. Sữa chua sẽ bị vữa, ko ngon đâu

lemontree1203
05-30-2011, 11:07 PM
Khoảng trên dưới 500K loại 6 cốc và trên 700K loại 12 cốc mình không nhớ chính xác, bạn lên Gg search 1 phát là ra đủ loại tha hồ lựa chọn luôn, có chỗ gọi họ còn mang đến tận nhà.

Mà sao tôi chưa mua? :-<

hoanglanauto
05-31-2011, 07:53 AM

Mời bạn ghé qua top mình nhé .

Donkta
05-31-2011, 03:15 PM
Ku Minh nhà mình cũng ăn sữa chua nhưng thường thì ăn váng sữa nhiều hơn . Các mẹ tư vấn giùm mình :

1. Giữa váng sữa và sữa chua thì cái nào tốt hơn cho mẹ ?

2. Trên thị trường bán rất nhiều các loại sữ chua và Váng sữa , các mẹ thường loại nào thế ?!

metuntinyeu
05-31-2011, 09:28 PM
Ku Minh nhà mình cũng ăn sữa chua nhưng thường thì ăn váng sữa nhiều hơn . Các mẹ tư vấn giùm mình :

1. Giữa váng sữa và sữa chua thì cái nào tốt hơn cho mẹ ?

2. Trên thị trường bán rất nhiều các loại sữ chua và Váng sữa , các mẹ thường loại nào thế ?!

Sữa chua và váng sữa mỗi thứ tốt 1 kiểu,sữa chua tốt cho đường tieê hoá còn váng sữa thì giống sữa sẽ giúp tăng cân , tăng chieềucao.Nhưng mà với riêng mình,bé nhà mình 9 tháng, mình cho ăn sữa chua tự làm , không ăn váng sữa vì sợ bé chưa hấp thụ đươcj tốt,với cả váng sữa phải mua rất cẩn thận không họ tẩy date đấy.Mình thấy mọi ngưòi hay cho an monte,còn sữa chua tự làm là nhất, vừa rẻ , vừa an toàn

melamcongso
05-31-2011, 09:42 PM
Mình thì thường hay cho con ăn váng sữa monte, sữa chua thì ăn sữa bavi( nhưng nếu tự làm được thì tốt hơn. Ngon bổ, rẻ), nhưng làm sữa đơn giản lắm cần gì dùng máy làm nhẩy

Donkta
06-01-2011, 10:19 AM
Sữa chua và váng sữa mỗi thứ tốt 1 kiểu,sữa chua tốt cho đường tieê hoá còn váng sữa thì giống sữa sẽ giúp tăng cân , tăng chieềucao.Nhưng mà với riêng mình,bé nhà mình 9 tháng, mình cho ăn sữa chua tự làm , không ăn váng sữa vì sợ bé chưa hấp thụ đươcj tốt,với cả váng sữa phải mua rất cẩn thận không họ tẩy date đấy.Mình thấy mọi ngưòi hay cho an monte,còn sữa chua tự làm là nhất, vừa rẻ , vừa an toàn

Váng sữa khó hấp thu vậy ạ ?! Ku Minh nhà mình mới hơn 8 tháng thôi nhưng ăn cháo ngon lành từ tháng trước rồi , cũng chịu ăn sữa chua . Nghe các mẹ nói thế chắc là tự làm sữa chua cho ku ăn quá . Các mẹ chỉ cho mình cách làm sữa chua đầy đủ với ( thông cảm , Mình là Bố ku Minh nên những việc này kém lắm)

metuntinyeu
06-01-2011, 02:50 PM
Váng sữa khó hấp thu vậy ạ ?! Ku Minh nhà mình mới hơn 8 tháng thôi nhưng ăn cháo ngon lành từ tháng trước rồi , cũng chịu ăn sữa chua . Nghe các mẹ nói thế chắc là tự làm sữa chua cho ku ăn quá . Các mẹ chỉ cho mình cách làm sữa chua đầy đủ với ( thông cảm , Mình là Bố ku Minh nên những việc này kém lắm)

Bạn này chịu khó ghê, thế thì mình không ngần ngại chia sẻ, làm sữa chua dễ cực- 1 lít sữa tươi ( có hoặc không đường ) , nửa hộp sữa ông thọ loại sữa đặc có đường ( ngọt nhạt tuỳ mình,lần sau làm sẽ đièu chỉnh), đổ 2 thứ này vào nhau ròi cho vào lò vi sóng quay độ 3 phút,tiếp đó lấy ra, cho 1 hộp sữa chua mua sẵn làm mồi, quấy tan đừng để vón cục, sau đó múc hỗn hợp này vào các cái cốc có nắp đậy , cốc thuỷ tinh là sạch nhất,rồi cho vào nồi cơm điện ủ chừng 6 tiếng, tốt nhất là mua cái máy làm sữa chua cho nó chuyên nghiệp :).Bạn cú google máy ủ sữa chua thì mua được ngay. Sau 6 tiếng thì cho vào ngăn mát tủ lạnh , thế là xong.chúc bạn thành công từ mẻ đâầ tiên

metuntinyeu
06-01-2011, 02:50 PM

Bạn này chịu khó ghê, thế thì mình không ngần ngại chia sẻ, làm sữa chua dễ cực- 1 lít sữa tươi ( có hoặc không đường ) , nửa hộp sữa ông thọ loại sữa đặc có đường ( ngọt nhạt tuỳ mình,lần sau làm sẽ đièu chỉnh), đổ 2 thứ này vào nhau ròi cho vào lò vi sóng quay độ 3 phút,tiếp đó lấy ra, cho 1 hộp sữa chua mua sẵn làm mồi, quấy tan đừng để vón cục, sau đó múc hỗn hợp này vào các cái cốc có nắp đậy , cốc thuỷ tinh là sạch nhất,rồi cho vào nồi cơm điện ủ chừng 6 tiếng, tốt nhất là mua cái máy làm sữa chua cho nó chuyên nghiệp :).Bạn cú google máy ủ sữa chua thì mua được ngay. Sau 6 tiếng thì cho vào ngăn mát tủ lạnh , thế là xong.chúc bạn thành công từ mẻ đâầ tiên

hoanglanauto
06-01-2011, 03:03 PM
Sữa chua làm thế này cực ngon đấy, vì tỉ lệ sữa nhiều mà
Còn cách này làm tiết kiệm hơn là làm toàn bằng sữa tươi không thôi, đun cho ấm lên rồi các bước làm như bạn là được

linhtsq
06-01-2011, 03:15 PM
các mẹ nếu có điều kiện thì làm sữa chua nấm kefir cho cả mẹ cả con ăn rất tốt đấy ạ, e từ khi biết tới nấm kefir thì ngày nào cũng 1 túi sữa chua nấm ạ, rất ngon mà còn nh chất bổ dưỡng nữa..Chúc cả mẹ và cháu khỏe mạnh ha

metuntinyeu
06-01-2011, 03:42 PM
các mẹ nếu có điều kiện thì làm sữa chua nấm kefir cho cả mẹ cả con ăn rất tốt đấy ạ, e từ khi biết tới nấm kefir thì ngày nào cũng 1 túi sữa chua nấm ạ, rất ngon mà còn nh chất bổ dưỡng nữa..Chúc cả mẹ và cháu khỏe mạnh ha

Minh cũng có nghe nói cái nấm này, có lần nguời nhà mình mang từ mỹ về nhưng mà chả hiểu rồi thất lạc đâu mất ấy, ở Hà nội có chỗ nào bán mà tin tưởng không bạn nhỉ

nguyenhungdiep
06-10-2011, 01:20 PM
metuntinyeu oi, cho mình sđt anh bán hương với, nghe vậy mình cũng muốn mua quá. Chứ hương kia độc hại thì sợ cho ku Bill nhà mình lắm...

trietlong
06-12-2011, 07:22 PM
sữa chua đúng là rất tốt!mình thì chả làm vì thấy lích kích mà hình như cũng chả rẻ hơn là mấy!Cứ ra siêu thị mua mấy vỉ về thôi!

hoanglanauto
06-12-2011, 11:53 PM
sữa chua đúng là rất tốt!mình thì chả làm vì thấy lích kích mà hình như cũng chả rẻ hơn là mấy!Cứ ra siêu thị mua mấy vỉ về thôi!

Uh, cũng chẳng rẻ hơn là mấy đâu. Nhưng cũng có quan niệm lo sợ chất bảo quản này nọ, rồi quá trình vận chuyển, bảo quản ko đạt tiêu chuẩn nữa. Thế mới um xùm top SC Ba Vì hôm trước ấy

ngocoilangoc
06-13-2011, 03:20 PM
Mẹ nào có nấm kefir share cho các mẹ với. Em cũng hay cho con ăn sữa chua, nhưng k có thời gian làm nên toàn mua sẵn thôi. Đắt quá. Mười mấy nghìn một hộp.
Còn vấn đề ăn váng sữa thì em thấy có người bảo nên ăn, có người bảo phải ngoài 1 tuổi mới ăn được. Cá nhân em thấy con cảm thấy thích ăn và đầu ra tốt là ok. Không nên quá máy móc. Có lẽ cũng k nên cho ăn quá nhiều, chẳng hạn hôm ăn váng sữa, hôm ăn sữa thui.

hoanglanauto
06-13-2011, 09:37 PM
gặp phải lô hàng bị thế thì nó thế thôi mà các chị, SC Ba Vì em thấy ổn mà

Đúng vậy, vấn đề là xác suất mình gặp là vẫn có.

À, bên mình đang KM mua chung máy ủ sữa chua đấy, ai định làm thì ghé shop mình tham quan nhé

HẰNG NGA
06-13-2011, 09:52 PM
Ăn sữa chua đều đặn còn giúp làm đẹp da nữa ạ

Nghecoi2310
06-13-2011, 10:05 PM

huhu sao bên mình sữa chua bé nhất cũng phải 4m còn bsi khuyên 6m mới cho ăn vì lúc này bé mới hấp thụ đc , cho ăn sớm cũng ko tốt bé dễ bị rối loạn tiêu hóa đó !!huhu

Nghecoi2310
06-13-2011, 10:10 PM
cái này rất khó hiểu mình thấy ở vn có bán những loại sữa chua cho bé từ 4m giống hệt ở nước ngoài nhưng đều để lạnh hết nhưng bên mình sữa chua cho bé đều ko cần để lạnh vì thành phần len men rất ít ko cần bảo quản lạnh đâu nhiệt độ phòng dưới 25 độ là ok chứ ăn lạnh sẽ làm ảnh hưởng đến răng lợi của bé chưa nói đến lạnh bụng khó tiêu nha các mẹ!! nếu mẹ nào có thời gian làm sữa chua hàng ngày thì ko cần để lạnh cho bé ăn luôn nha !!!

hoanglanauto
06-13-2011, 10:13 PM
cái này rất khó hiểu mình thấy ở vn có bán những loại sữa chua cho bé từ 4m giống hệt ở nước ngoài nhưng đều để lạnh hết nhưng bên mình sữa chua cho bé đều ko cần để lạnh vì thành phần len men rất ít ko cần bảo quản lạnh đâu nhiệt độ phòng dưới 25 độ là ok chứ ăn lạnh sẽ làm ảnh hưởng đến răng lợi của bé chưa nói đến lạnh bụng khó tiêu nha các mẹ!! nếu mẹ nào có thời gian làm sữa chua hàng ngày thì ko cần để lạnh cho bé ăn luôn nha !!!
Chị ơi ở VN mà ko để lạnh thì bị chua ngay đấy ạ. Chua quá bé ko ăn được đâu

Nghecoi2310
06-13-2011, 10:17 PM
Chị ơi ở VN mà ko để lạnh thì bị chua ngay đấy ạ. Chua quá bé ko ăn được đâu

thế thì nan giải nhỉ, vì bé ăn lạnh thì ko tốt , nhưng năm ngoái mình có cho Nghé về vn mang sữa chua về để nhiệt độ phòng vẫn ok chỉ có hôm nào quá nóng thì để trong phòng điều hòa thôi!!!

hoanglanauto
06-13-2011, 10:18 PM
thế thì nan giải nhỉ, vì bé ăn lạnh thì ko tốt , nhưng năm ngoái mình có cho Nghé về vn mang sữa chua về để nhiệt độ phòng vẫn ok chỉ có hôm nào quá nóng thì để trong phòng điều hòa thôi!!!
Thế hay là men bên đó khác men sữa chua này chị nhỉ. Hay chị dùng sữa đó, ủ thử sữa chua đi, xem nó có bị chua khi để nhiệt độ phòng không. Hoặc là cái hộp SC của họ đã được xử lý cho ko lên men nữa

Nghecoi2310
06-13-2011, 10:38 PM
Thế hay là men bên đó khác men sữa chua này chị nhỉ. Hay chị dùng sữa đó, ủ thử sữa chua đi, xem nó có bị chua khi để nhiệt độ phòng không. Hoặc là cái hộp SC của họ đã được xử lý cho ko lên men nữa

hihi mình chưa dùng SC để lên men bjo nhưng bên này họ có 2 loại sữa chua 1 loại để ko càn để tủ lạnh cho các bé dưới 1t và mang đi du lịch còn 1 loại vẫn để tủ lạnh bt nhưng bé trên 1t mới dùng đc , loại này thì chiu ko mang nổi về vn vì hỏng ngay, chác họ có sử lý gì đó vì hè bên này cũng có lúc trên 30°C mà vẫn ko để tủ lạnh đâu đáy!!!

hoanglanauto
06-14-2011, 08:56 AM
hihi mình chưa dùng SC để lên men bjo nhưng bên này họ có 2 loại sữa chua 1 loại để ko càn để tủ lạnh cho các bé dưới 1t và mang đi du lịch còn 1 loại vẫn để tủ lạnh bt nhưng bé trên 1t mới dùng đc , loại này thì chiu ko mang nổi về vn vì hỏng ngay, chác họ có sử lý gì đó vì hè bên này cũng có lúc trên 30°C mà vẫn ko để tủ lạnh đâu đáy!!!
Đúng rồi, chắc VN chưa có công nghệ xử lý này, nên các mẹ vẫn phải ngâm nước nóng cho sữa ấm lên thì bé mới măm được chứ

Nghecoi2310
06-14-2011, 09:09 AM
Đúng rồi, chắc VN chưa có công nghệ xử lý này, nên các mẹ vẫn phải ngâm nước nóng cho sữa ấm lên thì bé mới măm được chứ
uh mình ko nói sữa chua bt nhưng ý mình nói là thấy cửa hàng bán loại sữa chua ko cần để lạnh ý nhưng đều để hết vào tủ lạnh cơ mà dòng sữa này để ngoài thì vô từ chứ cho vô lạnh lâu lại có vấn đề vì hướng dẫn sử dụng khi bé ăn ko hết mới để lạnh và chỉ giữ đc 1 ngày thôi nên mới khuyên các mẹ cẩn thận khi dùng sữa chua P dạng này thôi!!hihi

mẹ Nhót
06-14-2011, 10:14 AM
Nhà em 5m cũng bắt đầu cho bé ăn sc, cứ bỏ vào bát nước nóng, vừa ăn vừa hâm nóng luôn. nhưng mỗi bữa ăn có vài thìa thôi ạ, còn đâu mẹ ăn :D

metuntinyeu
06-14-2011, 03:19 PM
metuntinyeu oi, cho mình sđt anh bán hương với, nghe vậy mình cũng muốn mua quá. Chứ hương kia độc hại thì sợ cho ku Bill nhà mình lắm...

Mẹ nó ơi, mình PM cho bạn rồi đấy.Nên dùng thử nhé.Xin lỗi các mẹ, hơi lạc đề chút, quay trở lại vụ sữa chua, các mẹ cố gắng làm được cái gì cho con ăn thì cứ tự làm , thời buổi nhiều chất bảo quản này,làm đựoc gì cho con ăn cũng đều tốt cả

lazymeo
06-16-2011, 12:10 PM
Đúng là mình tự làm được là yên tâm nhất. Một lần em gặp phải 1 hộp sữa chua (vẫn mua hàng đại lý quen Ba Vi) bị váng mốc ở mặt trên rồi đấy ah. Giờ thì em toàn làm vì mỗi ngày nhà em cũng ăn 2-3 hộp nên cũng có động lực hơn.