Các mẹ ơi, chỉ giúp mình cách dùng lá húng chanh để chữa ho với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Trần Lệ Thuỷ, 15/11/2008.

1. Trần Lệ Thuỷ

Trần Lệ Thuỷ Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi. MÌnh đọc trên diễn đàn thấy một số mẹ nói rằng chữa ho cho trẻ bằng lá húng chanh rất tốt. Mình cũng học các mẹ mua lá húng chanh về để hấp với mật ong. Bé Nhót nhà mình bị ho nhiều quá (mà thường là chỉ bị ho lúc ngủ thôi, còn lúc thức không thấy ho mấy). Nhưng không biết cách sử dụng lá húng chnah như thế nào thì hiệu nghiệm nhất? Có mẹ nào biết thì chỉ cho mình với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trần Lệ Thuỷ
    Đang tải...

2. mẹ Gấu A Gư

mẹ Gấu A Gư Me LƯỜI

Lá húng chanh chữa ho tốt lắm, Gấu nhà mình mỗi khi bị ho chỉ uống vài thìa là khỏi mà. Bạn rửa thật sạch 1 lá húng chanh, cho vào cốc nhỏ hấp với đường phèn, khi hấp chỉ cho 1 ít nước thôi nhé. Còn một cách chữa khác là quả quất vắt hết nước hấp với đường phèn cũng chữa ho nhưng vỏ quất hơi đắng bé không thích uống lắm.
    Bạn thử làm xem bé có hết ho không nhé.

3. Trần Lệ Thuỷ

Trần Lệ Thuỷ Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn mẹ Bum!

Cảm ơn mẹ Bum nhiều nhé. Bé Nhót nhà mình bị ho nhiều lắm. Mình cũng thử cách của mẹ Bum xem, hy vọng là sẽ tốt.
    Chúc 2mẹ con mạnh khỏe nhé!:rolleyes:

4. me be Tiep

me be Tiep Thành viên tích cực

Lá húng chang, rễ cây chanh( chữa long đờm),vỏ chanh, vỏ quất, quả mướp đắng là mấy loại chữa ho cho bé rất tốt đấy ah. Nếu mẹ nó dùng kháng sinh thì có thể khỏi ngay nhưng như thế ko tốt. Vì bé dễ bị nhòn thuốc lần sau nếu có ho thì lại phải dùng loại kháng sinh khác , mà đã dùng kháng sinh rồi thì rất có hại cho sứ khỏe của bé. Bé Tiệp nhà mình bây h 2 tuổi nếu ho vẫn chỉ dùng những loại thuốc dân gian thôi chứ vẫn chưa dùng chút kháng sinh nào( trộm vía ah)Chúc bé nhà bạn luôn khỏe mạnh nhé

Trần Lệ Thuỷ thích bài này.
  5. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

bạn thử cáchnày nhé: lá húng chanh, lá hẹ rửa sạch giã nát ->vắt vài giọt nước quất rồi cho một ít mật ong, hấp lên . Đây là cách mình hay làm, rất tốt

6. bố thảo

bố thảo Bắt đầu tích cực

tớ thì đơn giản hơn. lá húng chanh rửa sạch, thái nhỏ cho tẹo đường phèn vào rồi cho vào cái nồi đổ tẹo nước hấp cách thủy độ 5 phút đường tan hết, lá chín chuyển mầu nâu là được. Bữa nào lười quá thì wrap lại rồi bỏ vào microway độ 1-2 phút. he...he... nhanh. Nhưng nhớ cho thêm tẹo nước cho đỡ khô nhé vì hấp cách thủy còn có hơi nước nhỏ xuồng chứ cho vào lò vi sóng thì không có nên khô roong ah

7. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực