Gửi mẹ Luti

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi greenfield, 27/2/2006.

1. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Chị ơi hôm T7, Chích Bông nhà e bị đi ngoài, phân nát vừa chua vừa thối
    Hôm đấy e nấu cháu với rau và phomai ngoài ra cho bé ăn 1hộp sữa chua ko đường vào buổi trưa (loại dành cho người tiểu đường) vì con bé nhà e chỉ thích ăn loại này, có đường lại ko thích BN chỉ cho uống một chút nước cam. Trưa ị một lần, chiều 6h ị một lần nữa, 7h tối e cho ăn thêm 1hộp sữa chua vì nghĩ ăn sẽ tốt nhưng đến 11h đêm lại ị thêm một lần. E cũng ko hiểu tại sao lại đi ngoài nữa? Hay tại sữa chua hả chị, (E cho Bông ăn loại này từ lâu rồi nhưng thấy ko sao)
    Chiều T6 cũng đi ị một lần phân hơi nát và chua (hôm đấy cũng ăn 1hộp sữa chua)
    Cả ngày CN e ninh cà rốt lấy nước pha sữa uống rồi nấu cháo với cà rốt cùng thịt nạc thăn Ko cho ăn phomai, sữa chua, hoa quả gì thì 7h tối ị một lần phân nát nhưng ko chua và thối như hôm trước nhưng vẫn sống Hôm nay e vẫn định cho ăn như hôm CN nhưng thay thịt bằng lòng đỏ trứng gà (trứng gà e mua loại sạch trong siêu thị) có được ko chị và có cần cho é uống thuốc gì ko? Chị mau trả lời e nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi greenfield
    Đang tải...

2. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ chích bông ơi đừng cho uống sữa và uống nước cam gần nhau nhé, đi ỉa đấy; 2 thứ đấy phải cách nhau ít nhất 30 phút đấy!
    Mẹ Chích bông ơi mình nghĩ vẫn cho chích bông ăn cháo thịt thăn và carot vẫn được đấy! Và ngoài ra ninh ca rốt lấy nước cho Chích bông uống thay nước lọc ấy! Mình sợ ăn trứng gà lạnh bụng đấy! Zo những lần trước đi ỉa mình cũng chỉ cho uống nước ca rốt và ăn cháo/bột thịt thăn và cà rốt, 1-2 ngày là hết! Với lại cho Chích bông ăn 2 hộp sữa chua và pho mai nhiều trong 1 ngày thế, có khi lý do đi ỉa là do ăn nhiều quá đấy!

3. greenfield

Tôi cũng đang nghi là do ăn nhiều sữa chua nhưng hôm trước xem "Ở nhà CN" thì thấy nói: bị đi ngoài thì ăn 2cốc/ngày (hay là cho người lớn nhi?)

4. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Chích bông ơi hôm nào Zo nhà mình uống nhiều nước cam quá là cũng bị đi ngoài đấy! Mình nghĩ cứ về cho Chích bông uống nước cà rốt xem sao; vì Zo uống thì hợp lắm!

À mẹ Chích bông nấu cháo thế nào? Mình mua bột cháo ở trên Châu Long ấy, loại hạt cát ấy; và về thì nấu như bột, tức là mua thịt hoặc tôm về xào cho mắm muối, rồi cho vào máy xay sinh tố, và cho rau củ vào rồi xay tơi ra, rồi khi nấu cháo thì đong 1 bát ăn cơm cả cái và nước, và ngâm 120~140ml bột cháo vào trước đã khoảng 15 phút (như thế thì nấu cháo mới dễ như, vì cái loại này nó hay sống lắm ý); sau đó mới cho lên bếp và quấy, rồi vặn nhỏ lửa để ninh 1 tý cho nó chín hẳn. Nếu mua tôm thì mua 2 lạng: được khoảng 2~3 bữa; mình cứ làm sẵn nước và bà ở nhà chỉ việc đong ra nấu cháo thôi - cho nó tiện; vì mình cũng chẳng có thời gian ăn bữa nào làm bữa đấy. Thịt bò thì mua 1 lạng ăn được 2-3 bữa. Thit thăn mua 2 lạng ăn được 4 bữa. Như thế 1 tuần của Zo cứ xoay vòng: thịt lợn, thịt bò, tôm... thỉnh thoảng đổi món cá hoặc cua (nếu cả nhà ăn thì chắt 1 ít nước ra để nấu cháo cho zo). Còn rau thì mình chủ yếu cho ăn các loại củ quả vì sợ thuốc sâu: cà rốt, bí, su su....

5. greenfield

Mẹ Zo ơi đêm qua đang ngủ tự dưng sờ trán Chích Bông thấy nóng quá, giật thót người lấy nhiệt độ ra đo thì 39độ. Thế là dùng thuốc hạ sốt đút đít cho bạn í, một lúc thì hạ sốt, đến giờ ko thấy sao cả, vẫn ăn, ngủ và chơi bình thường. Chẳng hiểu sao lại sốt, cả ngày hôm qua cũng thế vẫn ngoan, ăn, ngủ, chơi bình thường, ko biết có phải do mọc răng vì thấy cả đi ngoài nữa mà. Mai là đến ngày tiêm mũi T2 của VN NB rồi, ko biết có được tiêm ko nhỉ?

6. janine

janine Thành viên rất tích cực

Theo mình thì mẹ Chích Bông chưa tiêm cho bé vội vì mũi thứ 2 này cách mũi thứ nhất từ 7 - 14 ngày cơ. Vì bé vừa bị sốt không nên tiêm đâu. Để vài hôm xem sao đã. Mà tự dưng bị sốt àh, bé có còn đi ngoài không? mẹ thử xem có hắt hơi xổ mũi không? hy vọng là sốt mọc răng.

mẹ Zo: Mình thì không mua gạo ở Châu Long mà mình mua gạo trộn vào ít hạt sen, đậu xanh, đậu tương, gạo nếp rồi cho tất cả vào xay vỡ nhỏ như hạt cát. Mang về mỗi ngày nấu cho Bống mình hay nấu cháo trước. Cho vào ít nước ninh cháo cho nhừ (mình nấu bằng nồi nấu cháo của TQ ấy) nấu khoảng 1h là xong. Sáng hôm sau thì mẹ mua thịt, cá, tôm, lươn.... về đun chín với một ít nước, rau thì trần qua rồi cho rau và thịt vào xay nhuyễn. Khi nào ăn múc cháo đã đun chín cho thêm ít nước đun sôi lên, cho rau, thịt xay vào quấy đều cho ít mắm, tắt bếp và cho dầu ăn vào.
    Bống nhà mình mỗi ngày ăn 1 loại thức ăn thôi, vì mẹ chỉ chuẩn bị được vào bữa sáng. Thịt thì Bống nhà mình ăn cả ngày (3 bữa) chưa đến 1 lạng thịt, cá thì mẹ mua con cá quả 3 lạng lọc bỏ đầu, xương ăn 2 ngày. Tôm, lươn mẹ cháu mua 1 lang/1ngày. Không biết là có ít không nhưng hôm trước mình có đọc tài liệu thì thấy cũng không bị ít lắm thế là thôi. Quan điểm của mình thì bé cứ ăn ít đạm hơn một chút cũng không sao nhỉ? các mẹ có ý kiến gì không?

7. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Mẹ Zo ơi, lúc trước em cũng không mua gạo đã xay sẵn đâu mà em thường tự đi xay lấy (chắc chắn là sẽ hơn mua gạo đã xay ở ngoài) và em cũng làm như mẹ Janine, em ninh cháo trong nồi áp suất khoảng 45' thôi, sau đó làm thức ăn sẵn và ở nhà bà chỉ việc cho vào nấu cùng nhau rồi cho bé ăn thôi.
    Mẹ Janine: Phỗng nhà em từ khi bé đến giờ (còn 8 ngày nữa là cháu 2 tuổi) em đều cho ăn tất cả các loại (thịt, cá, tôm, cua, lươn) mỗi thứ chỉ khoảng 1 lạng trong một ngày và em thường cho ăn thịt khoảng 2-3 ngày liền (vì Phỗng hay bị đường ruột lắm) còn những thứ khác thì có khi một ngày một món hoặc là 1 bữa trong ngày còn lại đều là ăn thịt thôi vì em cũng đi làm cả ngày không có thời gian để chuẩn bị từng bữa ăn một, BN bé chỉ ở nhà trông bé thôi cũng đã mệt rồi lấy đâu thời gian chuẩn bị từng món một cho từng bữa nữa (vì chỉ có mình bà và cháu không có ai giúp thêm), nhưng nói chung là Phỗng nhà em ít khi bỏ ăn lắm (trộm vía). Em có đọc trong "Cẩm nang chăm sóc mẹ và em bé" thì thấy nói rằng không nên thay đổi món cho bé liên tục vì bé chưa làm quen với món này thì đã lại phải làm quen với món khác dẫn đến việc chán ăn (trẻ em thường không như người lớn - ăn liên tục một món dễ sinh chán).
    Em cũng đồng ý với mẹ Janine là không nên cho trẻ ăn quá nhiều đạm vì bộ máy tiêu hóa của bé chưa thật hoàn thiện nên dễ sinh đầy bụng, khó tiêu.

8. janine

Bống nhà mình cũng ăn nhiều thịt hơn:
    1 tuần thì: tôm, lươn mỗi món 1ngày, cá 2 ngày còn đâulà ăn thịt, CN thì ăn cua 1 bữa, các bữa còn lại cũng ăn thịt. Mà mình toàn cho ăn thịt lợn, thỉnh thoảng mới cho ăn thị bò (khoảng 10 ngày), thịt gà thì từ khi có cúm gia cầm chả được ăn bữa nào.
    Nhà mình cũng vậy, chỉ có 2 ông bà ở nhà với cháu nên bà cũng không có t/g chuẩn bị các thứ cho cháu. Mà cả ngày mình chỉ cho con ăn có bữa tối thôi nên cũng cố gắng chuẩn bị thức ăn cho con vậy, mọi người bảo cho con ăn thì mới tăng thêm tình cảm, thôi thì không cho con ăn thì chuẩn bị thức ăn thay bù vào vậy hì hì hì :lol: :lol: mẹ cháu tính việc cũng khôn đấy nhỉ.

9. nguyentranlananh

Mẹ cháu cũng cho cháu ăn thịt lợn là chủ yếu thôi, thịt bò thì thường 2 bữa/tuần (khi nào nhà ăn thì cho cháu ăn cùng), ngoài ra cũng cho cháu ăn tôm, cá, lươn nhưng nói chung rất ít, có khi chỉ 1 bữa/ tuần thôi.
    Buổi sáng Phỗng nhà em thường hay dậy sớm nên mỗi ngày mẹ cháu cho cháu ăn hai bữa (sáng và tối) còn trưa và chiều thì ở nhà bà cho ăn. Nhưng hình như cháu ở nhà với bà nhiều quá nên nhiều lúc gọi mẹ không gọi lại gọi là BN ơi chán quá các bác ạ.

10. greenfield

Mẹ janine ơi sáng nay e hỏi chị tiêm cũng bảo vậy, chị ý bảo để mấy hôm nữa xem tình hình thế nào mới tiêm tiếp. Chị ơi tự dưng sốt, còn đi ngoài thì từ 2hôm trước cơ. E cũng hy vọng là do sốt mọc răng nhưng e thấy có người bảo sốt mọc răng thì chỉ hâm hấp, ko sốt cao như thế. Hay là do sốt siêu vi trùng?

11. janine

Đúng đấy, nếu sốt mọc răng chỉ hơi thôi, không sốt cao đâu. Hôm nay Chích bông hết sốt chưa? Mẹ nhớ cho con uống nhiều nước vào, uống thêm nước cam nữa nhé. Chúc con mau khoẻ

12. greenfield

Chị janine ơi, sốt đúng rạng sáng hôm T3 sốt, e đút đít hạ sốt rồi thấy hết luôn, hôm nay cũng ko thấy có vấn đề gì. Tối qua có một lúc thấy hơi âm ấm rồi tự hết (chừng 10') Ko biết có sao ko chị nhỉ?

13. janine

Cứ bình tĩnh theo dõi mẹ Chích Bông ạ. Hy vọng là không sao đâu.

14. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Greenfield ơi,

Hôm nay bé Chích Bông thế nào rồi, hai hôm vừa rồi mình không có máy tính để vào DD nên không trả lời mẹ CB ngay được.

Mùa này bé dễ bị nhiễm một loại vi rút gây sốt và đi ngoài lắm. Mình nghĩ có thể bé bị nhiễm vi rút thôi. Mẹ cứ áp dụng mấy cách chữa đi ngoài cho con như mình hướng dẫn trong các mục trước chắc là sẽ ổn.
    Cho bé ăn sữa chua thì đúng là tốt thật nhưng không nên
    - cho ăn quá nhiều
    - ăn lúc còn lạnh quá, nhất là lúc trời lạnh thì nên để ra ngoài tủ lanhj cho hết lạnh hãy cho bé ăn nhé. ăn lạnh là trẻ con hay xì xoẹt lắm mà lại khó tiêu hoá nữa đấy.
    - Không nên cho bé ăn sữa chua vào buổi tối muộn quá .
    - Nhớ kiểm tra sữa cẩn thận trước khi cho bé ăn nhé (hạn dùng, nắp hộp...)

Đúng là nên để bé khoẻ lại hẳn hãy cho bé tiêm phòng mũi tiếp mẹ CBông ạ.

15. greenfield

E cảm ơn mẹ Luti và các mẹ đã quan tâm. Chích Bông nhà e hết hẳn sốt rồi, may quá :lol:

16. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Chích bông ơi bạn Zo tiêm mũi thứ 2 của viêm não Nhật Bản sáng nay rồi, bây giờ bạn ấy biết là đi tiêm rồi nên khóc ré lên!

Đang có dịch thuỷ đậu đấy, nhưng mình chưa cho zo tiêm được vì vừa tiêm viêm não Nhật Bản xong, phải 1 tháng sau mới tiêm được cơ; mà mũi này đắt nhỉ 335K cơ đấy!

Chích bông hết ốm rồi chắc mấy hôm nữa đi tiêm à?

17. greenfield

Bà biêt ko, lúc trưa cả nhà đang ăn cơm, tôi hỏi BN Chích Bông:
    - Mẹ ơi sáng nay có thấy con Bông ho hắng gì ko?
    - Ko, ngoan lắm
    - Thế thì chiều con gọi bác tiêm đến tiêm nốt mũi T2
    Thế là chị ta mếu máo, khóc ầm lên. Tôi nghĩ là vô tình đúng lúc đấy thì khóc, một lúc sau bạn ý đang vui vẻ chơi lại giả vờ nói hệt như lúc trước bạn ý lại ré lên. Cứ tưởng ko biết gì thế mà biết đấy, chắc ghét bác tiêm lắm :lol:
    Đang có dịch thủy đậu hả mẹ Zo, mũi đấy đắt thế à, tôi cũng chưa hỏi giá, chỉ hỏi bjờ tiêm đc thì bác kia cũng bảo sau mũi VNNB này 1tháng. Thế này sẽ vào T4, ko biết đã nóng chưa nhỉ vì tôi thấy mọi người bảo ko nên tiêm phòng vào hè mà còn mũi Trivomax nữa cơ.

18. zozo

zozo Thành viên tích cực

Nhưng mẹ Chích bông ơi mũi tiêm thứ 2 của Trivomax là vào tháng 5 đấy! Mình nghĩ chắc không sao đâu, vì hồi trước còn tiêm mũi tổng hợp Bạch Hầu, Ho gà, Uốn ván, Hib vào tháng 5, 6,7 năm ngoái cơ mà!

19. nguyentranlananh

Mẹ Zozo ơi, vacxin tiêm phòng thủy đậu thường tiêm cho bé bao nhiêu tuổi, chị có thông tin gì về vacxin này thì cho em biết với nhé. Em cảm ơn nhiều.

20. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Phỗng ơi hôm nay đi tiêm ở phường mình thấy đứa trẻ nào cũng tiêm cái này hết đấy, và trẻ 12 tháng là tiêm được rồi. Nhưng trong bài báo ở dưới này nói là 300K/1 mũi tiêm thôi, thế mà ở phường họ lấy những 335K liền! Nếu trẻ dưới 6 tuổi thì chỉ tiêm 1 mũi duy nhất thôi; còn trên 6 tuổi thì phải tiêm 2 mũi thì phải. Bây giờ đang có dịch đấy, Lan Anh cho Phỗng đi tiêm đi!
    http://vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/2006/03/3B9E7313/