Nên dùng sữa xách tay hay sữa sản xuất tại VN

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Mrs.Le, 14/4/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Mrs.Le

Mrs.Le Thành viên mới

Hôm rồi em có 1 bà chị dâu ở nước ngoài đem về tặng cho mấy hộp sữa Enfa cho bé nhà em, bà ấy nói bên đó người ta hay xài sữa Mead Johson, kêu em chuyển sang xài hàng xách tay luôn cho nó tốt.

Ở Việt Nam em cũng cho con bé nhà em xài Enfa, nhưng không phải hàng xách tay mà của chính hãng ở VN, giờ nghe bà ấy nói cũng thích, nhưng em không biết thật sự hàng xách tay có tốt hơn hàng sản xuất ở Việt Nam hay không, có ai xài qua, hay có kinh nghiệm so sánh giữa hàng xách tay và hàng sản xuất ở VN thì cho em ý kiến với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mrs.Le
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 14/4/2011
  2. lam1984

lam1984 Đường thốt nốt AN GIANG

Ðề: Nên dùng sữa xách tay hay sữa sản xuất tại VN

Dùng hàng VN chất lượng cao, Dielac của Vinamilk đó chị, rất tốt mà

3. CongTyVeSinh.Net

CongTyVeSinh.Net Banned

các công ty thường có xu hướng sản xuất theo nhu cầu của khách hàng mục tiêu, có nghia là tùy từng quốc gia, và tùy theo khu vực mà có những sản phẩm khác nhau, sửa ngoại chỉ thích hợp cho những trẻ em ngoại, nhưng đối vơi trẻ em
    Việt Nam tôt hay xấu khó mà biết được, ví dụ : xe hơi ở xứ lạnh thì có thêm máy sưởi ấm, nhưng nếu đen về VN thì kg có ý nghĩa gì. ở VN chỉ cần mày điều hòa(máy lạnh).

Nguyệt Hà thích bài này.
  4. pimom

pimom Ms.kyta

truoc minh cung met moi vu nay lam,muon con uong sua ngoai cho tot,nhung khi nguoi nha dem ve cac sua ngoai nhu aptamil,nan,... thi chau che vi nhat qua.Chau lai thich dong similac hay hipp cua vietnam nhap khau.Vi sua nuoc ngoai ho thuong la sua chong beo phi,nhieu dha (ngui mui hoi tanh) nen minh nghi phu thuoc vao con thoi.sua nao cung dc mien con thich va uong ngon mieng,uong duoc nhieu.Chac cung phai mat 1 time de tim ra loai sua con yeu thich day ban.Tuy nhien ko nen doi sua lien tuc,nen cho con dung it nhat 3 den 6 thang de hieu ro tac dung,tru khi con bieng an den muc ko thich uong çsua do thoi.co vai dong kn chia se.

Nguyệt Hà thích bài này.
  5. Nguyệt Hà

Nguyệt Hà Thành viên chính thức

theo mình biết thì hàng xách tay là hàng của nước ngoài đem về, còn hàng nhập khẩu bán trong nước là do 1 công ty đứng ra làm đầu mối lấy hàng về phân phối tiêu thụ trong nước (giống như đại lý cấp 1 vậy mà), còn 1 loại nữa là hàng nhập nguyên liệu về rồi đóng gói trong nước. tính ra thì 2 cái đầu gốc gác như nhau.

nếu xét về chất lượng thì theo mình biết hàng xách tay thường đem về ko có được nguyên vẹn bên ngoài do bị nhồi nhét để đạt đúng cái số kg được xách về, nhiều khi hộp thì méo mó, có khi còn bỏ lun cả hộp, có mỗi cái túi giấy ko bao bì nhãn mác gì hết nên khó mà bít dc date nó lâu hay mau, chất lượng còn hay mất :)) còn 2 cái kia thì mình dễ kiểm tra hơn

xét về khía cạnh mà lỡ có ko đảm bảo chất lượng thì hàng xách tay ko biết kêu ai, hàng nhập khẩu và hàng đóng gói trong nước còn có công ty giải quyết :)

yeu gia dinh thích bài này.
  6. Cici Linh

Cici Linh Thành viên chính thức

quan trọng là bây giờ mẹ Le xài hàng chị mang về rồi xem xét chất lượng nó thế nào, sữa có vấn đề gì ko, bé bú có tiêu hóa tốt ko? đi phân bình thường ko, sau 1 tháng bé lên cân thế nào, vì e nghĩ quan trọng nhất là sữa có hợp với bé ko cái đã, chưa cần biết hàng xách tay hay hàng trong nước. nếu bé tiêu hóa tốt sữa Enfa mới mà cân nặng lại tốt hơn so với khi uống sữa Enfa cũ thì chị cứ dùng tiếp thôi :)

7. Cici Linh

Cici Linh Thành viên chính thức

chị này nói đúng nè. hàng xách tay thường ko có bao bì ghi tiếng việt, mà tiếng nước ngoài thì hay đánh đố mình lắm, nhất là cái khoản ngày tháng trên hạn sử dụng, nhìu khi e mò cũng ko ra (hồi đó tính bon chen hàng Meiji xách từ Nhật mà hạn mò mẫm mãi ko bít nó ghi thế nào nên e lại thôi :)). cứ xài hàng bán trong nước cho khoẻ

8. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Thông thường đối với những thực phẩm được sản xuất trực tiếp tại Mỹ cũng như 1 số nước khác thì chất lượng đều rất tốt, có thể nói tốt hơn hàng cùng hãng làm tại Việt Nam. Nhưng riêng dòng sữa cho con trẻ thì chắc là an toàn hơn đó các mẹ ạ. Với lại em thấy Enfa có ở VN khá lâu rồi, nên ít nhiều chất lượng cũng sẽ đảm bảo được nhiều đó ạ!

9. yeu gia dinh

yeu gia dinh Thành viên đạt chuẩn

Mình thì thấy nên xài Enfa tại Việt Nam. Mình có quen bạn làm trong MJ, nghe bạn nói MJ có nhà máy sản xuất và đóng gói tại Thái Lan rồi đem về VN bán, thì cũng có thể xem như là chất lượng quốc tế rồi, với lại nghe nói tất cả các sản phẩm này đều phải trãi qua kiểm nghiệm gắt gao gì đó mới được tung ra thị trường, nên mình nghĩ dù sản xuất ở Mỹ hay Thái thì chất lượng vẫn được đảm bảo thôi mẹ Mrs.Lê à.

10. Mẹ Allan

Mẹ Allan Thành viên chính thức

thông thường sữa bên nước ngoài họ làm thì tốt hơn cả vì tiêu chuẩn vệ sinh an toàn thực phẩm nghiêm ngặt hơn nhiều so với bên mình. chỉ có điều mẹ nào mà có điều kiện tốt thì mới mua xài thường xuyên được. hồi đó bạn mình từ Mỹ về cũng tặng 1 hộp EnfaGrow, thấy ko khác mấy so với EnfaGrow bên mình bán, nhưng nếu muốn mua tiếp thì lại phải chật vật tìm chỗ bán hàng xách tay về, rồi giá cả...mình cũng ngại, nên thôi cứ xài hàng bán sẵn trong nước vậy

11. Mẹ Allan

Mẹ Allan Thành viên chính thức

mình có đứa bạn làm bên hãng sữa, bạn mình nói rằng dù sản xuất ở nước ngoài hay nhập về đóng gói tại việt nam thì sữa nào cũng phải trải qua quá trình kiểm tra rất gắt gao, vì chủ yếu do phải giữ uy tín trên thị trường và phần nữa là hàng dành cho trẻ con thì tiêu chuẩn rất là cao. vì vậy bạn mình nói nếu cùng 1 nhãn hiệu thì mua ở đâu cũng có chất lượng tương đương nhau thôi hà.

12. lhngvy

lhngvy Thành viên đạt chuẩn

tớ đang xài sữa aptamilk cho con, ko phải như bạn gì nói là sữa bên nước ngoài thường nhạt để chống béo phì đâu, nó vẫn phân ra từng loại riêng biệt đó chứ, sữa dành cho trẻ bình thường, biếng ăn, hoặc có thể loại sữa bạn nói là bên dạng chống táo bón đấy. thường thì bác sỹ bên này ko khuyến khích dùng sữa bột trừ những trường hợp cần bổ sung thêm thôi. còn lại sau 1 tuổi là đã chuyển qua uống sữa tươi hết rồi. con tớ thì ko thích uống sữa tươi nên vẫn dc ưu tiên bú sữa bột. đợt vừa rồi tớ về nước ăn tết, mang sữa theo lỉnh kỉnh vì sợ sữa trong nước ko hợp, tới hồi hết vẫn fải mua về uống thì thấy ko khác mấy sữa mình đang dùng.

13. SOON

SOON Thành viên sắp chính thức

Sao ai cũng mê hàng ngoại thế nhỉ? Mình chẳng thích. Thứ nhất là về giá..Thứ hai là chưa chắc nguồn hàng ổn định (như mấy hãng sữa Nhật, ai biết được chuyện gì xảy ra?) và cuối cùng là chưa hẳn thích hợp và tốt cho cơ địa trẻ em VN...Mình dùng Friso Gold và Dutch Lady Gold, cho bé dùng thêm sữa tươi hộp giấy của Vinamilk...Vẫn thấy ổn mà... Các mẹ đừng sốt ruột con mình gầy còm mà đua nhau dùng sữa ngoại...Tks for reading

14. Jenny2009

Jenny2009 Thành viên chính thức

e là tiêu biểu có con gầy còm đây, mẹ Soon ơi biết là ko sốt ruột nhưng mà ra đường thấy con ng ta thì mình cũng ngậm ngùi lắm í. e cũng có 1 time đổi sữa liên tục vì cũng muốn tìm cho con 1 loại sữa thích hợp nhất, từ sữa ngoại tới sữa nội, nào là Enfakid, Similac, Xo, rồi thì Dutch lady, Dielac Pediasure...rồi cũng mua Meiji 9, Nan...rồi cuối cùng dừng lại ở Enfakid uống ban ngày với Pediasure Abbott uống ban đêm theo lời khuyên của bác sỹ dinh dưỡng. nhưng mà bây giờ thì con e lại mê món sữa tươi nhất. túm lại là vẫn cứ phải dò dẫm từ từ theo nhu cầu và sở thích của con chứ ý mình thì lúc nào mà chẳng thích mua sữa tốt sữa xịn chứ

15. Jenny2009

Jenny2009 Thành viên chính thức

muốn biết chất lượng sữa xách tay với sữa trong nước như thế nào thì phải trực tiếp kiểm nghiệm thôi chị chủ top ơi, nhưng nếu khui ra mà sữa đóng cợn hoặc có vấn đề gì về mùi vị...hoặc con uống mà đi tiêu ko tốt thì thôi đừng có xài tiếp nha chị

16. Uyên Thảo

Uyên Thảo Bắt đầu nổi tiếng

nhưng mình thấy các loại sữa xách tay thấy có vẻ tốt hơn sữa VN hay sao i. Trưoức mình mua thử meiji hàng cty ở siêu thị bé đi ngoài bị táo sau nghe mấy mẹ tư vấn meiji hàng xt về đúng là khác hẳn. sữa xt vừa mịn vừa thơm mà ko bị táo bón.nhưng dạo này sữa nhật khan hiếm quá

17. Ellie

Ellie Thành viên đạt chuẩn

ko phải là ko có lí do để các mẹ ùn ùn đi mua sữa xách tay về. dù sao thì khẩu kiểm định chất lượng bên nước ngoài cũng gắt gao lắm chứ ko phải giỡn, lơ ngơ là bị phạt còn mất uy tín nặng nề. nhưng mỗi tội hàng xách thì mẹ nào khá giả mới lo được, chứ như thu nhập trung bình như e thì có mà được tặng mới xài chứ bình thường mua thấy cũng xót lắm. mua hàng trong nước thì được cái giá cả nó cũng chấp nhận được mà tìm hàng cũng dễ, chứ như hàng xách có khi phải đặt trước, rồi chờ đợi, mất thời gian

18. Nguyệt Hà

Nguyệt Hà Thành viên chính thức

mình cũng bị y chang mẹ này, bé uống meiji ở đây thì bị bón, uống meiji xách về thì ko sao, chả hiểu nữa. nhưng mà giờ mình đổi qua cho bé uống sữa tươi rồi, theo sữa nhật ko nổi nữa :))

19. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Hì, em cũng giống chị, cứ có cảm giác hàng nước ngoài đảm bảo về chất lượng hơn chút! Nhưng cũng xem xét đó là nước nào nữa ạ! Với một số hãng sữa đã có mặt lâu ở Việt Nam thì chắc là sẽ đảm bảo được chất lượng tương đương với hàng xách tay đó!

20. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Dù sao tớ vẫn kết hàng ngoại hơn, giá có hơn thật n cảm giác an tâm hơn , nhưng qtrong nhất là pải tìm đc nguồn đảm bảo tốt.
    còn nếu ko tìm đc nguồn đảm bảo thì đôi khi tính mua nội lại hợp lý hơn

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.