Kiên trì làm thuyền nan!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi rucon_ngannam, 14/4/2011.

1. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Đan thuyền nan chắc là khó lắm nhỉ? Trước khi được đến làng mây tre đan Phú Vinh, các bạn ở lớp Kiên Trì P.A.11.01 ở trung tâm IKIDZ của chúng tớ đều nghĩ thế. Thế mà khi bắt tay vào thử, thì cũng “bình thường” thôi.
    Tớ đã có những buổi trải nghiệm thực sự có ích và rất vui cùng với các bạn trong lớp. Vừa là một buổi học, vừa là một buổi trải nghiệm, cả lớp chúng tớ đã khám phá ra nhiều điều thú vị ở chính bản thân mình và nơi mình đến. Tớ sẽ kể lại cho các bạn nghe về một buổi bọn tớ được rèn luyện sự kiên trì ở làng mây tre đan Phú Vinh nhé.
    Làng mây tre đan – yên bình và nhiều trải nghiệm

Một điểm khá gần trung tâm Hà Nội, làng mây tre đan Phú Vinh ở Chương Mỹ là một làng nghề truyền thống làm các sản phẩm từ mây, tre. Nằm giữa vùng quê yên bình, thoáng mát, đến nơi chúng tớ thấy thật sự thoải mái với không khí ở đây. Cô giáo dẫn chúng tớ vào một xưởng mây tre đan, và ngay lập tức chúng tớ đã bị thu hút bởi các sản phẩm từ mây tre đan ở đây.
    Các bạn nhìn này, cái giỏ bằng mây tre đan nè ^^ thật đáng yêu,

và đây nữa, cái “mũ” trên đầu tớ kìa, nhưng thực ra là cái đèn ngủ bằng mây tre đan đấy. Lúc nó được cắm điện màu đèn tỏa ra rất đẹp, trông thật thích mắt.

Khi được cô giáo và cô chủ xưởng dẫn đi thăm một lượt quanh xưởng trưng bày, chúng tớ say sưa ngắm nghía những đồ mỹ nghệ từ bàn tay của cô chú ở xưởng làm. Và đây là đã đến phần chính để chúng tớ thể hiện tính kiên trì mà mình đang được rèn luyện …
    Cùng làm thuyền nan với bọn tớ nào!

Cả lớp được cô chủ xưởng hướng dẫn đan, một việc mà bạn nào cũng giống bạn nào, chưa từng làm bao giờ. Nhưng bọn tớ đã lắng nghe chăm chú và nhìn cô làm mẫu. Sau rồi ai cũng loay hoay, tập làm những cái thuyền nan đầu tiên của mình. Thật sự là khó.

Chúng tớ đã phải rất cố gắng, và suy nghĩ trong đầu “Cố gắng lên. Mình có thể làm được”. Vậy là sau lúc đầu khó khăn, bỡ ngỡ, và chúng tớ đã biết cách đan, tay đan nhanh hơn.

“Thật là vui quá, mình làm được rồi!”​
    Sau khi chăm chỉ, cần mẫn, bạn nào cũng làm được một thành phẩm của mình. Một cái thuyền nan thật xinh là thành phẩm của sự kiên trì trong buổi trải nghiệm này của chúng tớ đấy. Chúng tớ đã thành công phải không các bạn? Ngoài việc tập đan và làm cho mình một cái thuyền nan ngộ nghĩnh kia, chúng tớ còn được tham gia những trò chơi tập thể rất là vui nhé.
    Chúng tớ biết cách chơi theo nhóm, đoàn kết hơn,
    và hiểu nhau hơn.

Một buổi trải nghiệm thật sự bổ ích. Ai cũng vui vẻ, phấn khởi và hạnh phúc khi ra về cầm trên tay những chiếc thuyền nan và quả bong hình mặt người mà mình đã tự làm. Hi vọng chúng tớ sẽ có nhiều buổi trải nghiệm với các đức tính khác nữa tại trung tâm IKIDZ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rucon_ngannam
    Đang tải...