Có nên cho bé đi xông mũi không?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MeBebong, 7/3/2006.

1. MeBebong

MeBebong Thành viên tích cực

Bùn quá đi mất, mấy hôm nay thời tiết như dở hơi í làm Bebong lại bị nghẹt mũi. Ban ngày thì như cái vòi nước í, còn đêm thì khò khè không thở được, thương con gái quá. :cry: Mẹ cháu đã làm đủ cách rùi: hút mũi, nhỏ thuốc Otrivine mà vẫn chẳng đỡ gì cả. Cách đây 2 tháng, bebong cũng bị nghẹt mũi, mọi người mách cho bé đi xông mũi của bác sĩ Lâm ở Hoà mã, cả chục ngày mà cũng không đỡ nhiều. Các mẹ có cách nào chữa cho con không mách cho mẹ cháu với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeBebong
    Đang tải...

2. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Ặc nhà tớ là nạn nhân của xông mũi bác Lâm nè!Kết quả con vẫn ho như thường, nhưng đau nhất là giờ nó sợ BS như là ma ấy!Cứ nhìn thấy bóng áo blue là ôi thôi khóc toáng lên!Ngày xưa đi chích ngừa còn k khóc, giờ chỉ chạm ống nghe vào ng là giãy lên như ai cắt tiết nó vậy 8)

thuticy thích bài này.
  3. MẹMinhĐức

MẹMinhĐức Thành viên nổi tiếng

Thời tiết này người lớn mình còn thấy khó chịu huống chi bọn nhỏ. Nhóc nhà mình cũng thế hơn tuần nay cứ ban ngày thì chảy nước mũi ban đêm thì ngạt không sao ngủ nổi nhưng cứ nói đến đi xông và hút mũi là cu cậu đã khóc toáng lên rồi. Trước đây mình cũng hay cho nhóc đi khám và xông mũi họng nhưng cũng chẳng thấy kết quả mấy bây giờ nó sợ BS giống BiBo vậy. Hồi này chán không đi xông hút nưa mình hay vệ sinh mũi họng cho bé bằng nước muối 9 phần nghìn sau đó nhỏ nemydexa (không biết viễt có đúng không), nhỏ sunfarin thì thấy khỏi ngạt ngay nhưng thấy mọi người bảo không nên nhỏ nhiều. Hôm nào bé ngạt quá thì mình cho ít dầu gió lên gối và ngực áo bé.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này cho mẹ cháu học hỏi với

thuticy thích bài này.
  4. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

nhỏ mũi hàng ngày có được không!

thời tiết này người lớn cũng bị viêm đường hô hấp chứ đừng nói trẻ con các mẹ nhỉ, Trang nhà mình cũng ngày thì như củ khoai, đêm đến là cứ khục khà khục khịch, trước đây mình ít kinh nghiệm nên con ngạt mũi không ngủ là mình tương ngay ottrivince, otilin hoặc omeli, BS bảo nhỏ nhiều mấy loại thuốc đấy rất có hại cho mũi trẻ. Giờ thì mình thường xuyên nhỏ mũi cho cháu bằng nước mũi sinh lý là an toàn nhất hoặc xịt mũi bằng nuớc muối biển Sterimax hàng ngày, tối mà khục khịch quá thi cứ bôi tí dầu gió lên gối cho cháu ngửi, hạn chế nhỏ mấy loại o trên. Nếu nặng bắt buộc phải nhỏ thuốc bệnh thi mình hay xịt mũi trước rồi hút sạch mũi cho cháu sau đó mới nhỏ.

Mẹ Minh Đức ơi, nemydexan có kháng sinh đấy nên BS của Trang nhà minh bảo khi nào chảy nước mũi vàng tức là viêm nặng rồi đấy mới nhỏ. Sunfarin thì hình như là thuốc của người lớn hay sao ý nhỉ
    [/list]

thuticy thích bài này.
  5. MeBebong

Sufarin cũng dùng cho trẻ con được, nhưng trẻ con lớn thì phải. Với trẻ dưới 1 tuổi thì dùng Otrivine. Loại này đắt lém 30K/lọ cơ, tính ra la 1,000đ/giọt đấy :wink:

thuticy thích bài này.
  6. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Thế các mẹ đã thử đốt bồ kết chưa. Kinh nghiệm này em học được của mẹ Luti đấy, mỗi lần Phỗng bị nghẹt mũi em đều lấy bồ kết đốt ở trong phòng cho bé thì thấy bé không bị nghẹt mũi nữa đâu.
    Bây giờ thời tiết đang chuyển mùa nên nhiều bé bị như thế lắm, kinh nghiệm của em là cứ tối đến trước khi đi ngủ vệ sinh răng miệng cho bé bằng nước muối, sau đó nhỏ cho bé vài giọt nước muối sinh lý vào mũi và miệng thế là ổn.

thuticy thích bài này.
  7. Bong-Boc

Bong-Boc Thành viên đạt chuẩn

thuticy thích bài này.
  8. MeBebong

Cám ơn mẹ Lan Anh và mẹ Bong Boc nhé, mình chưa thử cách này bao giờ. Thế có phải đốt nhiều không? đốt ở góc nhà cho nó toả khói trong phòng à? Bé nhà mình chuyển từ nước mũi loãng sang mũi đặc và hơi vàng rồi. Mình lo quá. :(

9. nguyentranlananh

Chị ơi, không phải đốt nhiều đâu, chị chỉ cần đốt 1 quả vào trong cái bát để vào góc phòng thôi, khói sẽ tỏa ra cả phòng, bé sẽ dễ thở ngay.
    Hình như em có thấy mẹ Luti nói một lần là nếu nước mũi chuyển sang đặc là bé sắp khỏi rồi đấy ạ (nếu không chính xác thì bác Luti đừng :axe: em nhé) , nên mẹ Bé bống cứ yên tâm ạ .

10. nguyentranlananh

@Bong_boc:Bé nhà chị bây giờ thế nào rồi ạ, đã đỡ chưa. Chị có cho bé đi khám ở BS Tuấn Hạnh không? Con nhà mình bị như thế thì đúng vào chuyên khoa của BS Hạnh rồi đấy, BS khám ngoại rất tốt. Có gì chị thông tin luôn cho em nhé.

11. Bong-Boc

Chào Lan Anh nhé, con nhà mình cũng đỡ nhiều rồi, mình cũng ko cho cháu đi khám ở chỗ BS Tuấn Hạnh đâu vì hôm đó mình gọi điện thì thấy PK ở xa quá, hai hôm trước mình qua lấy thuốc ở chỗ 12 Nguyễn Thượng Hiền cho cháu uống đc 2 ngày rồi cũng thấy đỡ nhiều và cũng ít chớ hơn, hi vọng là cháu gặp thuốc hợp. Ông ấy cho 2 mẹ con uống trong 6 ngày thì đến xem lại mình thấy uống dc 2 ngày thì cũng thấy đỡ nhiều rồi giờ đi ngày 2 lần và ko thấy nát nhiều nữa, uống khỏi đi ngoài ông ấy còn cho uống thuốc bổ tỳ để ăn tốt nữa. mình hi vọng là tốt. Mình cũng thử đi Đông Y xem sao, Tây y mình cũng điều trị cho bé nhiều rồi thấy ko hiệu quả lắm. Cám ơn LA nhiều nhé, có gì mình báo sau.

12. nguyentranlananh

Mẹ Bong_Boc ơi, nhiều khi cũng phải Đông Tây y kết hợp vậy, miễn sao con khỏi là mẹ yên tâm rùi. AX em cũng bảo là sao lại giới thiệu cho chị phòng khám xa thế ở nhà chị thì đi sang HN còn nhanh hơn, nhưng mà em có biết đâu là chị ở mãi gần Chương Dương cơ chứ. Bé khỏi là mừng rồi chị ạ, sau đợt này chị nên bổ sung thêm cho cháu một ít Vit để tăng sức đề kháng cho bé chị nhé.

13. Bong-Boc

Ừ, Cám ơn LA nhiều nhé, thấy cháu uống thuốc này có vẻ đỡ hơn rồi đấy (trộm vía con) nhà mình vẫn có Hydrosol mình sẽ bổ sung cho bé thêm sau khi uống hết đơt thuốc Đông y này. Bé nhà LA đã ăn cơm đc chưa?

14. BOBUM

BOBUM Thành viên tập sự

Mấy hôm nay, BUM nhà mình bị chảy nước mũi, bà nội bị cúm, không rõ có bị lây không. Tối đến cháu nó cứ bị ngạt mũi không thở được.
    Bồ kết cũng đốt rồi, nhỏ muối sinh lý, hút mũi, cũng làm cả rồi nhưng cháu vẫn không ngủ được
    Bây giờ cháu mới được chưa đầy 5 tháng.
    Các mẹ giúp với nào?!

15. Bong-Boc

Bạn có thể nhỏ mũi cho cháu bằng nước nhỏ mũi Otrivin ấy như mẹ Luti hay mách mọi người đấy để cháu đỡ ngạt mũi, nhớ là đừng nhỏ quá 5 ngày đấy, vì như vậy ko tốt cho mũi của bé. Chúc cháu mau khỏi

16. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

Nếú bạn đã làm hết cách mà không được, thì nhỏ mũi bằng ottrivin trước khi đi ngủ là tốt nhất, nhưng cũng chỉ thông mũi được khoảng 3-4 tiếng gì đấy thôi. Bạn thử kê gối của bé dốc lên cho bé dễ thở (phải dốc đều cả người bé nếu không bé gù lưng đấy) hoặc chịu khó bế bé cao đầu lên cho bé thở vậy.Mong Bum chóng khỏi.

17. Quynh Anh

Quynh Anh Thành viên mới

MeBeBong oi, minh khong biet con ban bao nhieu thang or tuoi. Nhung ban co the lam nhu sau.

Vao phong tam, mo nuoc voi sen toi nong nhat va dong cua phong lai cho hoi nong ngap phong, sau do ban be be vao o trong do khoang 15 phut cu lam vay vai lan thi se thong mui duoc cho Be. Them mot dieu nua, la ban phai giu mui cho be that sach. Mua thuoc clean mui ngoai cho nho vao mui roi dung do hut mui cho that sach. Day la kinh nghiem cua minh hoc duoc tu Bac Si cua 2 dua con cua minh.

A, neu ban khong co voi sen, ban co the nau noi nuoc xong...( Tai minh o nuoc ngoai nen khong co do de xong)

18. MeBebong

Cám ơn chị Quỳnh Anh nhìu, bebong nhà em đã đỡ nhìu rồi chị ạ, không còn bị nghạt nữa. Nhưng mẹ cháu sẽ ghi nhớ cách này, đơn giản mà hiệu quả. Hàng ngày em vẫn vệ sinh mũi cho bé bằng nứoc biển Sterimax đấy ạ, nhưng bé sợ bị xịt vào mũi lắm, cứ thấy mẹ cầm lọ xịt đó là trốn ngay. À quên, bi bông nhà em được hơn 8 tháng rùi chị ạ

19. hangtt81

hangtt81 Thành viên rất tích cực

Ðề: Có nên cho bé đi xông mũi không?

Hôm rồi cò nhà mình nghẹt mũi bà nội mua cảm xuyên hương về lấy ruột thuốc cho vào bình nhỏ rồi cho nước sôi vào lắc đều, núm bình cắt 1 lỗ nhỏ bằng lỗ mũi thui để cho con ngửi, chỉ làm đuoc lúc ngủ thôi,lúc thức con không cho làm, ngoài ra có dùng lá hẹ hấp chanh đường nữa, con mình 9.5 tháng, trộm vía sau khoảng 2 ngày thì hết nước mũi và hết tịt mũi, mẹ nó làm thử xem sao nhé

20. hungquynh.kd

hungquynh.kd -H&Q Shop - 0977048101

Ðề: Có nên cho bé đi xông mũi không?

lần trước con tớ cũng bị nghẹt mũi. bà nội mách nước là đốt quả bồ kết trong phòng cho bé. thử cách này 2-3 lần là bé nhà tớ khỏi. bạn thử xem sao?