Thông tin: Sữa SUNLAND của ÚC

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi yeuhung80, 24/4/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. yeuhung80

yeuhung80 Thành viên tích cực

Có mẹ nào biết về sữa này không, chia sẻ với. Hôm nay tớ đi tìm mua sữa thay thế cho con thấy nhân viên cửa hàng giới thiệu sữa SUNLAND của ÚC, thấy bảo là mới vào thị trường, nhập khẩu chính thức và sắp ra mắt. Nghe thì biết vậy, vì thấy mấy cô cùng ù ù cạc cạc như mình. Về nhà ox bảo sắp ra mắt chứ đã ra mắt đâu........thế sao đã có bán rồi.....mình đâm cũng thấy thế nào ấy.........

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeuhung80
    Đang tải...

2. Me Bong xu

Me Bong xu Thành viên chính thức

Ðề: Sữa SUNLAND của ÚC

Mẹ nó đúng là ù ù cạc cạc, người ta phải có mặt tại các cửa hàng cho bà con nhòm ngó rồi mới có lễ ra mắt chứ có ai lễ ra mắt rồi mấy tháng sau mới có hàng hóa đâu, thế có mà bà con quên từ lâu rồi. Mình thấy hãng nào cũng thế.
    Bông xù nhà mình thích ăn, uống đồ Úc lắm, chắc bị ảnh hưởng từ mẹ cháu là fan của Aussie :) Hồi đầu chưa có sữa Sunland ở VN anh xã nhà mình mỗi lần đi công tác là cứ phải tha lôi về cho con.
    - Sunland dùng full-cream milk powder, khác với nhiều hãng sữa khác dùng skim-milk, giúp bé hấp thụ các chất dinh dưỡng tốt hơn. Hôm trước mình vừa google được cái average intake dành cho trẻ từ 0-6, 6-12 và 12-36 tháng tuổi so sánh với sữa Sunland, S26 và sữa của VN thì thấy Sunland có hàm lượng các vitamin, khoáng chất gần sát với cái bảng nhu cầu dinh dưỡng trung bình đó nhất, S26 có một số chỉ tiêu khác đáng kể nên mình nghĩ Sunland gần với sữa mẹ và vừa phải để bé có thể hấp thụ hết được. Thế nên S26 nhiều mẹ mới kêu là hay bị táo vì nó có nhiều chất dinh dưỡng quá bé không hấp thụ hết được, lâu ngày còn làm hại dạ dày với đường tiêu hóa của bé vì làm việc quá sức nữa ý. Sữa VN thì chỉ chú trọng energy, các vitamin và khoáng chất lại thấp hơn.
    - Mình cho Bông xù uống stage 1 và 2 rồi thì thấy stage 1 khác stage 2 khá nhiều, mình cảm nhận bằng mắt và khi cho bé uống thôi. Bé từ 0-6 tháng tuổi hoàn toàn bổ sung các chất dinh dưỡng, vi chất từ sữa chứ chưa có nguồn bổ sung khác từ thức ăn dặm như bé trên 6 tháng, có lẽ thế nên stage 1 vẫn giữ mùi vị sữa tự nhiên đặc trưng của Úc nhưng khó uống hơn stage 2,3 một chút. Nhân tiện đây nói luôn bé nào uống sữa stage 1 các loại nhiều vitamin và khoáng chất mà hay bị chớ thì một phần cũng do đường tiêu hóa của bé chưa tốt lắm đấy. Trộm vía Bông xù nhà mình hệ tiêu hóa tốt nên uống kìn kìn, 5 ngày ở BV về đã uống 60ml rồi, 1 tháng uống 150ml luôn. Bi h thì cứ 250ml một lần.
    - Được cái mình thích nhất là sữa này mát, Bông xù chưa bị cái mụn nào bao giờ. Lại tăng cân đều đều, hồi bé cứ đều đều mỗi tháng là 1,5kg. Bi h gần 1 tuổi rồi thì chỉ được 0,5-1kg thôi.
    Mẹ nó ở HN hay ở đâu? Hôm nào tiện mình gói cho 1 gói cho bé nhà mẹ nó uống thử xem. Mình ở HN.

Tốn bao nhiêu tiền sữa mới rút ra được mấy điều này đấy mẹ nó ạ.

yeuhung80puppy2104 thích.
  3. puppy2104

puppy2104 Thành viên mới

Cảm ơn Mẹ Bông xù. Em cũng đang loay hoay đổi sữa cho con, nghe mấy mẹ nói về sữa này rồi, qua Nghi Nga Tây Sơn cũng thấy có và được giới thiệu cũng đang lung lay. Sao mẹ Bông xù biết kỹ về sữa thật đấy.

4. yeuhung80

CÁm ơn mẹ nó nhé, thông tin của mẹ nó đưa ra cũng giúp mình phần nào.......nhưng mình hơi "lăn tăn" về chuyện cậu so sánh với S26, nghe thấy thế nào í...........

5. Me Bong xu

Em sính đồ Úc mà mẹ nó, nên toàn cho Bông xù uống sữa Úc thôi. Uống 1 loại hay chán nên thi thoảng em cũng đổi sữa, thành ra mới so sánh với S26 với Bellamy chứ em cũng chả biết so với sữa gì vì đã cho Bông Xù uống sữa nào ngoài Úc đâu. S26 cũng là sữa tốt lắm đấy mẹ nó ạ, chỉ có điều Bông xù nhà em nóng trong nên em không dám cho uống nhiều thôi.
    Mọi người hay nghĩ sữa VN phù hợp với thể trạng người Việt nên em cũng lọ mọ vào mấy trang web của sữa Việt để so sánh thành phần và hàm lượng, chứ cũng chả dám cho bé uống sữa Việt vì cứ như uống nước đường ý.

Sửa lần cuối: 27/4/2011
  6. puppy2104

puppy2104 Thành viên mới

Em mới google được trang web của sữa này, mẹ yeuhung80 vào tham khảo nhé www.saonammilk.com. Em ngó qua thì thấy nó có Lactoferrin hay là lactofferin gì gì đó mà là chất có hàm lượng cao nhất trong sữa mẹ. Nghe như vậy thì thấy thích quá, nhưng mà em cũng không hiểu cơ chế tác dụng của nó thế nào. Mẹ nào biết giải thích giùm em nha.

yeuhung80 thích bài này.
  7. Ly Linh

Ly Linh Thành viên tập sự

Em lính mới tò te đang mang bầu, tháng 6 thì tí nhau mới chào đời, em vào đây hóng trước với các mẹ. Sữa này có vẻ mới nên chưa phổ biến lắm nhỉ các mẹ nhỉ. Hồi đầu em dự tính cho bé uống sữa Nhật nhưng dân trí thấp cứ nghe nói phóng xạ tránh xa cho lành, chuyển sang tìm hiểu sữa Úc. Mẹ nào biết thêm vào mở mang cho em với.

8. yeuhung80

Cám ơn mẹ nó nhé. Nhất định sẽ vào link xem sao chứ chẳng hy vọng có thể hiểu được cơ ché................nhưng biết đâu đấy!!!

9. yeuhung80

Chúc mừng nhé, chúc mẹ tròn con vuông nhé. Còn sữa cho bé í hả..................là 1 quá trình đau đầu chẳng kém 9 tháng 10 ngày đâu:)

10. yeuhung80

Xin ngả nón chào "chuyên gia Úc" nhé.
    Còn phần sữa Việt......tớ thấy bạn nói cũng có lý....
    Ai ơi, hiểu về sữa úc phân tích tí đi..........chẳng lẽ tớ lại mất công search rồi dịch thì mệt quá..............phù!

11. Ly Linh

Ly Linh Thành viên tập sự

Em đang rảnh rỗi, nghỉ trước khi sinh sớm ngồi google lọ mọ được ít thông tin sữa Sunland này chị này, nhưng chỉ có thông tin chung chung thôi. Em copy and paste luôn ở đây nhé, em chả biết upload hay gửi link thế nào.

"Sunland là sản phẩm dành cho trẻ sơ sinh đã được nghiên cứu và phát triển tại Úc từ đầu những năm 1985. Sunland tự hào có những chuyên gia hàng đầu của Chính Phủ - trực thuộc Hội Liên Hiệp Khoa Học Cộng Đồng và Phát Triển Công Nghiệp (CSIRO - The Commonwealth Scientific & Industrial Research Organisation ) cũng như các nhà khoa học và chuyên gia về dinh dưỡng của công ty.
    Sữa Sunland có nguồn gốc từ những trang trại thuộc vùng Gippsland – bang Victoria của Úc. Gippsland nổi tiểng với những sản phẩm sữa chất lượng cao được tin dùng khắp toàn nước Úc. Bởi vậy, sản phẩm sữa Sunland luôn đảm bảo tiêu chí chất lượng đầu vào hơn hẳn so với những sản phẩm sữa từ một số vùng khác.
    Sunland tự hào rằng chất lượng luôn ổn định và xứng đáng với danh hiệu Australia Made – sự đảm bảo của sản phẩm cao cấp tại Australia. Tất cả sản phẩm đều được sản xuất và hoàn tất trong lãnh thổ Australia"

Mẹ nào đi Úc rồi biết vùng Gippsland thế nào không? Nghe cách giới thiệu này thì có vẻ vùng này là vùng nuôi bò sản xuất sữa như kiểu Mộc Châu của mình hả các mẹ?

12. yeuhung80

Nếu thực sự Sunland xuất phát từ vùng Gippsland của bang VIC thì tớ có thể làm chứng rằng bản thân tớ đã được ăn sữa chua GIPPSLAND của Úc loại 700ml vị blueberry, passion fruit,strawberry. Loại chỉ để được 14 ngày, ngon nhất trong tất cả các loại sữa chua tớ được ăn, nghe thấy bảo bên úc bán khoảng 6,5AUD/hộp ngon lắm. không tin cứ gửi người mua về xem sao! Nếu thế là mình có cơ sở để bắt đầu tin và có hứng để tìm hiểu thêm về SUNLAND rồi đây.....

13. Me Bong xu

Ui, mẹ này đánh trúng tủ của mình. Mình nghiện luôn sữa chua blueberry với passion fruit của Úc đấy, nhưng mà chỉ biết ăn thôi chả để ý làm từ vùng nào.
    Mình có mấy cái ảnh đi chơi ở Gippsland đấy, toàn bò là bò. Mẹ nó quan tâm đến sữa có quan tâm đến bò ko mình gửi ảnh cho :) hihi

14. yeuhung80

Có, mẹ nó gửi vào yeuhung80@yahoo.com.vn cho tớ mấy............phải có bò thật thì mới có sữa thật được.....chứ như mấy vùng nguyên liệu của VN mình đi cả ngày đường ở đó mà chẳng thấy mấy con bò cả. gửi nhé, để tớ cho con tớ biết thể nào là bò úc, chắc hẳn phải to lắm ấy nhở :)

15. vipvn2001

vipvn2001 Thành viên mới

Chào các mẹ,

Mình bổ xung thêm thông tin về các chất có trong sunland và công dụng của chúng nhé. chúc các mẹ cuối tuần vui.

DHA là gì?
    DHA là acid béo không no cần thiết, có tên gọi đầy đủ là DocosaHexaenoicAacid, một acid béo thuộc nhóm acid béo omega-3 Ngoài ra, thuộc nhóm này còn có các tiền tố DHA, đó là acid béo alpha-linolenic (ALA) và eicosapentaenoic acid (EPA). Ngoài acid béo thuộc nhóm omega-3, còn phải kể đến acid béo không no omega-6 (arachidonic acid-AA). Những acid béo không no cần thiết này cơ thể con người không tự tổng hợp được mà phải đưa vào cơ thể từ nguồn thực phẩm.
    Vai trò của DHA
    DHA cần thiết cho phát triển hoàn thiện chức năng nhìn của mắt, sự phát triển hoàn hảo hệ thần kinh. Nghiên cứu trên động vật thí nghiệm thấy DHA có nồng độ cao trong tổ chức thần kinh như võng mạc mắt, tổ chức não.
    Ở người trưởng thành, DHA có tác dụng giảm cholesterol toàn phần, triglyceride máu, LDL-cholesterol (cholesterol xấu) gây vữa xơ động mạnh - căn nguyên bệnh nhồi máu cơ tim.
    Nếu thiếu DHA trong quá trình phát triển, trẻ sẽ có chỉ số thông minh IQ thấp. Một nghiên cứu theo dõi trẻ từ lúc mới sinh tới 8-9 tuổi, người ta thấy trẻ được bú sữa mẹ và chế độ ăn đủ DHA có chỉ số IQ cao hơn 8,3 điểm so với những trẻ ít hoặc không được bú sữa mẹ và không được cung cấp đầy đủ DHA.
    ARA
    ARA (arachidonic axit) thuộc nhóm axit béo không no omega 6, gồm có 20 cacbon và chứa 4 nối đôi. ARA là thành phần quan trọng của não bộ. ARA chiếm 48% axit béo omega 6 trong não. Do vậy, cũng như DHA, ARA quan trọng cho sự phát triển não bộ trẻ sơ sinh. Cùng với DHA, ARA còn góp phần tạo thành eicosanoid - tiền chất của một nhóm các chất tương tự hormone, đóng vai trò trong miễn dịch, đông máu và trong một số chức năng khác của cơ thể.
    Não bộ của trẻ có sự phát triển lớn trong thai kỳ và trong những năm đầu đời của trẻ. Trong giai đoạn này, trẻ có nhu cầu lớn nhất về DHA và ARA.
    Taurine
    Taurine, một trong những acid amin ít được biết đến, đóng một số vai trò quan trọng trong cơ thể và thiết yếu đối với trẻ sơ sinh. Taurine thuộc nhóm các acid amin có gốc sulfur (lưu huỳnh) cùng với methionine, cystine và cysteine. Phân tử Taurine (H2N-CH2-CH2-SO2H) nhỏ.
    Phần lớn các acid amin có cầu hình phân tử dạng L- hoặc D-, có nghĩa là phân tử acid amin này trong dung dịch sẽ làm ánh sáng quay sang trái (Levo=L) hoặc sang bên phải (Dextro=D). Taurine, giống như Glycine không làm phân cực ánh sáng và do đó, không có cấu hình theo dạng L- hay D-.
    Trong cơ thể Taurine nằm ở dạng phân tử tự do và không bao giờ liên kết với các protein trong cơ. Phân tử Taurine tan trong nước vì thế khó thâm nhập vào hầu hết các màng tế bào nhiều chất béo của cơ thể nhưng nó lại có mặt trong tất cả các màng này.
    Taurine tập trung nhiều ở não, võng mạc, cơ tim, cơ xương và cơ trơn, thận, tiểu huyết cầu và bạch cầu. Taurine được coi là acid amine thiết yếu có điều kiện vì nó cần thiết bổ sung vào các bữa ăn cho trẻ sơ sinh giúp não và mắt phát triển bình thường. Taurine được bổ sung vào hầu hết các công thức cho trẻ sơ sinh từ những năm 1980.
    Một chức năng quan trọng nữa của Taurine là khử độc, kháng ôxy hóa. Taurine cần để quá trình hấp thu và hòa tan mỡ được hiệu quả. Nhiều nghiên cứu còn cho thấy Taurine có vai trò quan trọng trong phát triển thận và cải thiện nhiều tình trạng bệnh thận, bệnh tiểu đường... Taurine còn cho thấy có tác dụng bảo vệ với chứng viêm ruột. Các nghiên cứu về tác dụng Taurine ngày càng nhiều.

puppy2104 thích bài này.
  16. puppy2104

puppy2104 Thành viên mới

các mẹ ơi, mấy hôm trước em vừa mua thử 1 hộp sữa Sunland số 3 cho nhóc nhà em thì thấy pha xong ở đáy bình cứ có cặn cặn 1 tí những hạt mịn nhỏ li ti. Sữa thì thơm, béo ngậy chắc là đổi món lên ku cậu tu liền tù tì nhưng uống hết bình thì thấy cặn như vậy em hơi lo lo không biết có sao không? Trộm vía mẹ cháu liều cứ cho uống 3 ngày nay vì không thấy bị đi ngoài hay output làm sao cả mà cháu lại thích.

17. puppy2104

puppy2104 Thành viên mới

Mẹ nó ơi giải thích dùm mình cái logo Australian Made là gì thế, mình cũng cho con uống qua mấy loại sữa Úc rồi mà chưa thấy sữa nào có, có mỗi Sunland có thôi.

18. vipvn2001

vipvn2001 Thành viên mới

Nhiều sản phẩm có logo này chứ, một số sản phẩm họ còn ghi là: Proud to be: xong đến Logo (nghĩa là tự hào là sản phẩm được sản xuất tại Úc)
    Các sản phẩm có hình Kangaroo màu vàng trên nền xanh là biểu tượng cho sự đảm bảo từ chính phủ Úc trong chương trình phát triển thương hiệu nước Úc trên toàn thế giới. Các sản phẩm mang hình logo trên được sản xuất dưới sự giám sát chặt chẽ của chính phủ, từ khâu chọn lọc nguyên liệu, công thức pha chế, các thành phần có trong sữa cho đến khi đóng hộp và xuất xưởng. Tất cả các khâu trên đều được đặt dưới sự giám sát của nhân viên Bộ Y tế Úc.
    Và 1 ý nghĩa nữa của logo này là nhằm bảo vệ quyền lợi của nông dân Úc, nông nghiệp Úc(nghĩa là chính phủ úc phải tạo được công ăn việc làm cho người quốc tịch úc trước khi cho người nước ngoài sống ở Úc nữa)
    Hy vọng bạn phần nào trả lời được câu hỏi của bạn. Chúc cuối tuần vui vẻ

puppy2104 thích bài này.
  19. Me Bong xu

Cái logo Australian Made như kiểu tỷ lệ nội địa hóa ở VN ý, được gọi là hàng VN khi tỷ lệ nội địa hóa là bao nhiêu % đó. Thì Australian Made cũng tương tự mẹ nó ạ. Sản phẩm sản xuất từ Úc được cấp logo này dưới sự approval của Chính phủ khi mà nguyên liệu chính, chủ yếu phải có nguồn gốc trong nước Úc, sản xuất và đóng gói hoàn toàn tại Úc, đạt các tiêu chuẩn chất lượng Úc. Cứ mỗi lô hàng sản xuất ra có thanh tra của Chính phủ đi kiểm tra, lấy mẫu về phân tích và nếu đạt mọi tiêu chuẩn mới được cấp giấy HACCP, Health Certificate và mới cho bán ra thị trường đấy mẹ nọ ah.

S26 tại Úc không được cấp logo này vì hàng bán tại Úc đều là hàng sản xuất tại Ailen. Còn S26 xuất về VN là hàng của Thái, Sing thì đương nhiên không được cấp logo Australian Made rồi.

puppy2104 thích bài này.
  20. puppy2104

puppy2104 Thành viên mới

Cảm ơn Mẹ Bông xù, còn cái vụ cặn sữa mẹ nào biết giải thích dùm em với.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.