3 tháng cuối: Tình trạng thai nhi

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi cunconyeu, 14/3/2006.

1. cunconyeu

cunconyeu Thành viên tập sự

Tôi mang thai được 30 tuần, đi sieu âm lúc 29 tuần Bác sĩ bảo vẫn bình thường nhưng sao tôi thấy thai ít máy lắm,nhưng mỗi khi máy thì rất nhẹ. như vậy thì có sao không

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cunconyeu
    Đang tải...

2. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Theo mình nếu đi khám BS nói là bình thường thì cũng không nên lo lắng nhiều, nếu thai không máy thì mới lo còn máy nhẹ thì không sao vì thai càng ngày càng lớn nên ổ bụng chắc không còn đủ rộng để cho bé đạp lung tung, hay chạy marathon được :D, chính vì thai ngày càng to nên khi siêu âm 4 chiều chụp ảnh cho con thì nên chụp ở tháng thứ 7, còn càng về sau càng khó chụp và không nhìn hết được toàn bộ mặt của bé đấy.

3. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Re: TÌNH TRẠNG THAI NHI

Bạn có thai lần đầu à ?
    Thế bạn tăng cân thế nào ?
    Tình trạng sức khỏe chung của bạn thế nào ?
    Bạn có đi khám thai đều không ? Bạn khám ở đâu ?
    Khi siêu âm bạn có nhìn thấy bé ngoáy đạp chân tay không ?

Bác sĩ có cho bạn làm xet nghiệm máu không ? Nếu có thì bạn có bị thiếu máu không ?

Nếu sức khỏe của bạn bình thường, nếu tất cả các chỉ số XN và siêu âm bình thường thì chắc không có vấn đề gì phải lo quá đâu bạn à. Thai ít máy có thể do vị trí thai, có thể do nhiều nước ối, có thể do thành bụng của mẹ dày không cảm thấy hết, có thể có một số bé hay máy vào ban đêm lúc mẹ ngủ say không biết...

Nhưng dù sao thì cũng nên theo dõi cẩn thận, nếu cần thì đi khám BS cho yên tâm bạn ạ.

Chúc hai mẹ con khỏe nhé

4. cunconyeu

Toi mang thai lan dau, luc thai duoc 29 tuan thi tang duoc 12 kg , toi kham thai deu moi thang o benh vien gia dinh , khi kham bac si khong noi gi ca ma chi cho nghe tim thai va ghi ket luan la tim thai mai, luc do toi lai khong hoi tinh trang thai mai khong nhieu .
    Toi sieu am thai luc thai duoc 21 tuan thay em be van dap chan tay binh thuong, den nay thi chua sieu am lai, va toi da lam xet nghiem luc 16 tuan mau binh thuong khong bi thieu . Nhu vay toi co nen di sieu am lien hay khong ?

5. mekhanh

mekhanh Thành viên mới

em mang thai được 20 tuần rồi mà em cũng không thấy thai máy gì cả, thế có sao không hả các chị? :oops:

6. janine

janine Thành viên rất tích cực

Trước đây mang thai Bống nhà mình, đến tận tuần thứ 24 mới thấy nó đạp đấy. Đi siêu âm bsĩ bảo không sao. Chắc tại thành bụng của mình dầy quá (nhiều mỡ mừ) nên không cảm nhận được cử động của thai.

7. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Nhân có chủ đề này em cũng xin hỏi mẹ Luti và các mẹ luôn.

Trường hợp như thế này ạ: Khi mang thai tháng thứ 5, thai phụ đến bệnh viện đặt thuốc. Sau 1 ngày đặt, thai nhi ko ra. Bác sĩ bảo phải đến 3 lần mới thành công. Liệu sau 3 lần có thành công thật không?
    Chị này quyết không đến bệnh viện nữa và giữ đứa bé lại. Khi được 6 tháng rưỡi chị đi siêu âm 4 chiều, mọi chỉ số đều bình thường.
    Em có thắc mắc là thuốc đặt có ảnh hưởng gì đến sự phát triển của thai nhi, và sau này khi ra đời đứa bé có làm sao không ạ?

Còn 1 người, tháng thứ 7 đi siêu âm mới phát hiện ra mặt con phẳng lì. Không giữ được con, cũng phải đặt thuốc bỏ con đi. Làm như vậy có ảnh hưởng đến thai phụ không ạ?

8. MeLuti

Bạn à,

theo mình nếu bạn lo lắng quá thì nên đi làm siêu âm lại cho đỡ phải lo.
    Bạn tăng cân như vậy cũng tốt rồi. Nhưng nhiềi khi tăng cân nhiều mà vẫn thiếu máu đấy. Thường thì từ tháng thứ 6 bác sĩ phải cho xét nghiệm công thức máu lần nữa để xem có cần uống thêm viên sắt hay không .
    Theo mình nên hỏi lại BS cho cẩn thận.
    Tuy nhiên, theo mẹ mình (là y tá chuyên về đỡ đẻ) thì một số trẻ ít vận động ngay từ trong bụng mẹ rồi cơ.

9. MeLuti

10. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Mẹ Luti ơi, bác sĩ đặt thuốc và truyền nước rồi bơm thuốc vào lọ truyền. Chị đấy có nằm ở bệnh viện để bác sĩ theo dõi.
    Nếu mà ảnh hưởng đến sự phát triển sau này của em bé thì tội nghiệp quá chị nhỉ.

11. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Cạnh nhà mình cũng có một chị có bầu trước, nhưng anh ấy không cưới và quyết định bỏ đứa bé, lúc đó thai đã được hơn 5 tháng rùi, tiêm thuốc nhưng thai không ra, quyết định giữ lại, sau đó anh ấy cũng cưới, em bé đó thì không sao - bây giờ đã là sinh viên đại học, nhưng bé thứ hai sinh ra thì bị dị dạng - người rất lùn bây giờ đang học lớp 7 mà chỉ khoảng 1m thôi, da thì đen kinh khủng. Mình nghĩ là chắc chắn sẽ bị ảnh hưởng không nhiều thì ít.

12. Tiffany Vu

Tiffany Vu Thành viên tập sự

Em co thac mac 1 chut, la tai sao khi dat thuoc la thang anh ma thang anh sanh ra lai khong bi gi?? ma thang em sanh sau lai bi anh huong cai thuoc do duoc ho Chi??

13. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Ui, mình cũng chẳng biết nữa có thể là do đột biến gen chẳng hạn, mình thấy mọi người nói là mấy đời nhà đó không ai bị như thế, cái này chắc chỉ có khoa học mới giải thích được.

14. cunconyeu

hoi tham em be

Me Luti à giúp em voi !
    Em có thai hien nay da 33 tuan roi, moi di sieu am chua nhat nay Bac si bao thai thuoc ngoi dau.
    Em rat lo nhung Bac si bao khong sao vi con den hon mot thang nua em be se con xoay vong vong . Bay gio nho Me LUti co cach nao hay tap lam sao de cho em be quay dau .

15. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Trước đây, bé nhà em ngôi ngược, hình như bác sĩ có đề cập đến thủ thuật xoay ngôi thai nhưng trường hợp em không áp dụng. Bác sĩ khuyên "Thôi kiểu gì cũng phải mổ nên về tẩm bổ cho con thật to." :)

16. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Thế mẹ Hiền cũng sinh mổ à hay đẻ thuờng được :D? và cu Hột khi sinh ra được mấy kg thế?